Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by slipknot66 View Post
    พอมาดูแล้วมีใช้ภาพซ้ำจริง ๆ นั่งทำตอนตีสามกว่าถึงเกือบ ๆ ตีห้า เลยเบลอ ๆ ไปหน่อย

ขอบคุณครับท่านชนะเดี๋ยวจะนำไปปรับปรุงในงานครั้งหน้าครับ ทำแล้วสนุกดีเหมือนกัน
    ครับ ทำของพวกนี้ สนุกแน่นอนครับผม ไม่ต้องห่วงเลย (ยกเว้นว่าโดนบังคับตอนไม่อยาก อันนี้ไม่สนุกแน่ๆ)
    อิอิ

Originally posted by Raywatt View Post
    ขอบคุณมากครับ ^^
    ยินดีครับผม

Comment

• ร่วงไปหน้า2แล้ว

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ครับผม อยากเอาไปทำงานกราฟฟิคตัดต่อวีดีโอและเล่นเกมส์ เล็กน้อย แนะนำ 2Set จาก2แบรน เลยครับผม แต่อาจลดVGA ลงเอาไปเพิ่มHDDแทน
        CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB 7140 (นำมาOC เอา แรงครับผม งานตัดต่อ ถ้ายังไปไม่ถึงเรนเดอร์3D ใช้ I5+OC แจ่มละครับ)
        ASUS P8P67 (R3) 3950
        ASUS GTX560 TOP 1GB DDR5 256BIT 925MHz/4200MHz DirectCU2 336 core 6750
        WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 3500
        KINGSTON HYPER-X 8GB (4X2) 1600 MHz 1850
        LG 24X SATA-Interface 590
        ThermalTakeV3 1200
        Scythe Gouriki 600w 2250
        CM Hyper212+ 800
        รวม 28030 บาท
        ตามนี้ครับผม คุ้มค่า ราคาน่าคบ ถ้าจะเอาI7 ก็เพิ่มอีก 3060 บาทครับผม

และอีกเซ็ท แรงทั้งVGA ทั้งCPU OC ได้นิดหน่อย ใช้บอร์ดประหยัดงบ
        PHENOM II X6 1090T 3.2/9MB/125W 6050
        ASROCK 880GMH-U3S3 2390
        HIS HD 6950 2GB GDDR5 256BIT 8200
        WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 3500
        KINGSTON HYPER-X 8GB (4X2) 1600 MHz 1850
        LG 24X SATA-Interface 590
        ThermalTakeV3 1200
        Scythe Gouriki 600w 2250
        CM Hyper212+ 800
        รวม 26830
        ตามนี้ครับผม

งานเข้าจริงครับ = ='
        ขอบคุณ คุณGumblar ที่ช่วยตอบครับผม

เยอะมากครับผม 2-3 เท่าเลย

ขอบคุณ คุณบ่าว ครับผม อิอิ ลงได้ก็ดี

ต้องมองงบ แล้วมาเทียบต่อราคาครับ
        ผมบอกตรงๆเลยว่า ถ้าไม่นับงบ ยังไง Intel ตอนนี้ก็แรงกว่า AMD ครับ (ไม่นับว่าทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันนะ)
        ถ้าแบบ กะเอามาทำ Full สุดๆ แค่1 อย่าง Intel เขาเทพมากๆครับผม เล่นเกมส์ก็ฉุดเกมส์ได้มากกว่า
        เช่น I7 2600K ไม่OCเลย แปลงไฟล์ได้ 10นาที
        X6 ใช้เวลาแปลงไฟล์ 12นาที
        ถ้าOCแล้ว I7 แปลงไฟล์ได้ 7นาที
        X6OCสุดๆแล้ว แปลงไฟล์ได้ 9นาทีครึ่ง

แต่ถ้าถามว่าเอามาทำหลายๆอย่างพร้อมกัน พบตอบแบบไม่อายปากเลยว่า AMD ครับผม
        ลองใช้มาแล้ว I7 2600K+บอร์ดP8P67 แปลงไฟล์ทิ้งไว้ หันมาดูหนัง ยังกระตุก
        แต่ X6 1090T+บอร์ด880GMH/U3S3 แปลงไฟล์ไป เล่นเกมส์ไป ไม่มีกระตุก

ส่วนความลื่นของระบบ แบบเปิดเครื่องไว อะไรไว มันอยู่ที่เราจัดสรรด้วย ว่า เราป้องกันไวรัสดีไหม ลงโปรแกรมใหม่ไหม มีโปรแกรมอะไรแอบรันแล้วกินเครื่อง และ HDD ปกติดีหรือไม่ครับผม

ซึ่งเท่าที่ผมลองใช้มาตั้งแต่ I3 I5 I7 X2 X3 X4 X6 ผมตัดสินใจขายทิ้งหมด ใช้ X3 445 ตัวเดียวเลยครับ เพราะมันเกินพอจริงๆ
        เพราะเดือนๆนึงผมแปลงไฟล์1-2ครั้งอย่างมากก็สัปดาห์ละ3ครั้ง I7 แปลง 10นาที แต่X3แปลง 16นาที
        ถึงจะช้ากว่ากัน 60เปอเซ็น แต่ไม่ได้เอามาโหมโรงทำงาน ประเภทนี้หนักๆ มองไม่เห็นผลเลยครับ
        ใช้งานลื่นเหมือนกันหมดครับผม ถ้าซื้อมาใหม่ๆ ตั้งข้างๆกัน เปิดคอมแบบไม่มอง CPU ดูแต่หนังเล่นแต่เว็บ บางทียังคิดเลยครับว่า "มันต่างกันตรงไหนนิ"

จริงๆ อยากให้ลองดูสักครั้งครับผม
        CPU x3 450 2490+ เมนบอร์ด880GMH/U3S3 2390 = 4880 บาท ถ้าไม่พอใจ ไปขาย ออก 4300-4500 ก็มีคนซื้อต่อครับผม
        อันนี้ ก็ต้องมองภาพรวมด้วยว่า จะทำอะไร

ออถ้าเป็นเรื่องเกมส์ กับแนวทางการใช้CPUนะครับ
        เกมส์ส่วนใหญ่มันเน้นVGA เป็นหลัก มีน้อยมากๆที่เน้นCPU ครับ สมัยนี้ ขอแค่ 2คอร์ขึ้นไป ก็สบายทุกเกมส์แล้วครับผม
        เท่าที่ลอง ที่VGAเท่ากัน
        ถ้าเกมส์กินCPUมาก
        I7 ได้ 100FPS
        X3 ได้ 72FPS
        ถ้าเกมส์ไม่กินCPUมาก
        I7 ได้ 100FPS
        X3 ได้ 92FPS
        ตามนี้เลยครับผม ถ้าสงสัยอะไร ยินดีตอบตลอดครับผม
        ความรู้ล้วนๆต้องอ่านซ้ำๆจะได้จำ

Comment

• หน้า2อีกแล้ว

Comment

• UP

Comment

• สวัสดีครับ วันนี้ผมเพิ่งไปจัดของเล่นมาใหม่ เล่นเอาซะไปไม่เป็นเลยครับ...

Comment

• Originally posted by Kastral
                ระหว่าง AMD กับ INTEL เนี่ยครับ คือใจผมอยากได้คอมที่มันลื่นและไม่กระตุกครับ+เล่นเกมนิดหน่อย เช่น dota1 dota2 ในอนาคต +starcraft II ไอ้ Starcraft II เนี่ยผมแค่อยากเล่นเฉยๆเพราะผมติดตามมาตั้งแต่ภาคแรกครับ ที่ผมโพสถามมาเยอะแยะก็ไม่ช่ายอะไรหรอกครับ แค่อยากจะมีตัวเลือกในการซื้อคอมซักตัวครับ
                เพราะว่าคอมมันซื้อครั้งหนึ่งแล้วมันก็อยู่ได้ 3-5 ปีอะครับ ถ้าผมใช้งานจิงๆก็มีแค่
                1.โหลด Bit + HDD เยอะๆก็ประมา 1TB
                2.เล่นเกมออน+ออฟไลน์ คือ dota1+2 starcraft II อันนี้เล่นก็ได้ไม่เล่นก็ได้ครับไม่คิดมากอะไร
                3.อยากได้ราคาแบบไม่เจ็บตัว+ลื่นๆๆ+ไม่กระตุก+หน่วงเครื่องครับ

ปล.. งบ13000 ยังไม่รวมจอครับ
                ขอบคุณ คุณ runshana มากๆๆๆครับ ได้ความรู้เยอะมากขึ้นจิงๆครับ
                เข้าใจในความคิดท่านครับผม ไม่ต้องกลัวครับ ผมเข้าใจดี
                ผมก็อยากให้ท่าน ใช้เงิน 13000บาท อย่างคุ้มค่าที่สุดเช่นกันครับผม
                อยากให้ถามมากๆที่สุดเท่าที่ทำได้ด้วยซ้ำครับผม ขอแค่ได้ของที่ดีที่สุด ก็พอแล้วคับ

1.ปัญหาของHDD ตอนนี้ คือ แพงตับแลบครับ 1TB ดีๆตัวหนึ่ง 4900 บาทครับผม ถือว่าหนักหนาสาหัสมาก
                2.เล่นเกมส์2เกมส์นี้ รับรองว่าเล่นได้แน่นอนครับ ภายในงบ13000 บาทนี้
                3.ไม่ต้องกลัวครับ ที่จัดให้ ผมเคยประกอบและทดสอบแล้ว พบว่าลื่นไม่มีหน่วงครับผม ยิ่งงานที่ทำมีเท่านี้จริงๆ ยิ่งสบายๆครับผม

เสป็ค ที่ครบเครื่องนะครับ แบบจัดเต็มงบ
                AMD A6-3500 2.1 (HD6530D) 3CORE (FM1) NEW 3150 (กินไฟ สูงสุดที่ 65w เท่านั้น ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไร กินแค่ 10-20wครับ และCPU ตัวนี้ คือ APU เป็น CPU ที่ติดตั้ง หน่วยประมวลผลการ์ดจอลงไปใน CPU ทำให้แรงและประหยัดไฟไม่ต้องใส่การ์ดจอเพิ่ม)
                GIGABYTE A75M-S2V 2650 (บอร์ดที่รองรับ USB3 SATA3 ครบๆครับผม)
                WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 4900
                KINGSTON HYPER X 4GB/1600 DDR3 (2*2) 1150
                DVD-RW LG 22X 600
                GviewNEW 1200 หรือ GviewViva1500 หรือ ThermalTakeV3 1200+PowerMonster550w 400=1600 หรือเคสบ้านๆ400+PowerMonster550w 400 =800
                รวม13250(เคสบ้านๆ+PowerMonster) - 14050
                ตามนี้ครับผม เกินมาหน่อย ไม่รู้ไหวไหม แต่ได้ครบเท่าที่คุณ Kastral ต้องการแน่นอนครับผม
                ความแรงรับรองว่า ไม่เบาเลยหละครับ

ปล.เดี๋ยวตัดสินใจได้ เดี๋ยวจะอธิบายร้านซื้ออย่างละเอียดเลยครับผม
                มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมทั้งทางนี้ทั้งทางกระทู้ได้เลยนะครับ ยินดีตอบเสมอๆ อยากให้เสียเงินไปอย่างคุ้มค่าที่สุดจริงๆครับผม

สุดท้าย
                A6-3400m เล่น Battlefield 3 ด้วย VGA Radeon 6520G ปรับกลางหมด ลื่น(ของ A6 3500เป็น 6530 แรงกว่าจึ๋งนึง)

ปล.ตัวนี้ชัดเจนสุด เพราะใช้ การ์ดจอ ออนCPU บนNotebook เล่นBattleField ล้วนๆ แน่นอนว่า 6520Gนั้นเบากว่า 6530D หน่อยๆด้วย

Originally posted by win22222 View Post
                ร่วงไปหน้า2แล้ว
                ขอบคุณคุณวินครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                ความรู้ล้วนๆต้องอ่านซ้ำๆจะได้จำ
                อิอิ ขอบคุณคุณบ่าวครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                หน้า2อีกแล้ว
                ขอบคุณคุณวิน อีกแล้ว แฮะๆ

Originally posted by slipknot66 View Post
                UP
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by XP_armor View Post
                สวัสดีครับ วันนี้ผมเพิ่งไปจัดของเล่นมาใหม่ เล่นเอาซะไปไม่เป็นเลยครับ...
                เอ๋ เกิดอะไรขึ้นครับผม
                Last edited by runshana; 29 Nov 2011, 05:19:15.

Comment

• D I G ฉึกๆ

Comment

• อ๊าค ไม่ได้มาซะนาน เมนบอร์ดผมพึ่งเดี้ยงไปอะครับ หมดประกันปุ๊บ ตายปั๊บเลย แย่จัง

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                      D I G ฉึกๆ
                      ขอบคุณครับ โดนขุด หงึกๆ อิอิ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                      อ๊าค ไม่ได้มาซะนาน เมนบอร์ดผมพึ่งเดี้ยงไปอะครับ หมดประกันปุ๊บ ตายปั๊บเลย แย่จัง
                      ชะอะอ้าว = =' ไหงงั้นไปได้ เมนบอร์ดของคอมเก่าหรอครับผม

Comment

• X3 450 ใช้แล้วดีจริง ผมใช้เองยังคิดว่าคุ้มเลยครับ

ราคาเบาๆ แค่ 2390 (ตอนที่ซื้อ)
                        ยังไงอีก3-5ปีก็ต้องเปลี่ยนใหม่ แต่เพิ่งยัดแรมเป็น 4*2 หุหุ

ปล.บอร์ด Asrock 880 u3/s3 เนี่ย มันใส่แรมยากแปลกๆไงไม่รู้(กดไม่ค่อยลงล็อคเลย ตอนแรกคิดว่าใส่ไม่เข้าซะละ)

จริงๆใช้แค่ 2*2 ก็พอ 555 ไม่น่าเลย แรมตอนนี้ใช้งานแค่ 20-30 % เปิด FM 12+ FIFA 12
                        ไปพร้อมกันยังเล่นสบายๆ ว่าจะลอง เปิด DOTA ไปอีกเกม อิอิ
                        ดูสิว่า X3 มันไหวมั้ย 555

BF3 เล่นได้สบายๆ ครับ แต่ผมไม่ได้ปรับสุดนะ แค่ 1100 เพราะจอรับได้แค่นั้นจริงๆ

แค่นี้ก็ชัดพอละ

ปล. เชื่อในคุณชนะครับ เพราะผมซื้อตามนั้นแล้วดีจริง
                        ตอนนี้ถ้าอยากเปลี่ยนคงมีแค่ PSU อิอิ อยากลองของดี
                        raidmax ก็โอเค แต่อยากได้ที่ดีๆกว่านี้ อิอิ
                        Last edited by kammoonit; 29 Nov 2011, 11:58:47.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          ชะอะอ้าว = =' ไหงงั้นไปได้ เมนบอร์ดของคอมเก่าหรอครับผม
                          เมนบอร์ดของคอมที่ผมใช้ปัจจุบันนี่เลยครับ ep43-sd3r ครับผม แต่ตอนนี้เอา g31m-s ของเพื่อนมาใช้ก่อนอะครับ ปีหน้าค่อยเปลี่ยนใหม่ทั้งเครื่อง(ถ้ามีตัง)

นิดนึงครับ ผมแนะนำบอร์ดของ ASrock ไปให้เพื่อนคนนึง แต่เพื่อนคนนี้ก็เอาไปถามเพื่อนอีกคนนึง แล้วเค้าบอกมาว่า บอร์ด ASrock ร้าย มันเป็นบริษัทลูกของ ASUS อย่าใช้เลย ไม่ทนหรอก ไม่ดี ผมควรทำไงดีครับ T^T

Comment

• สวัสดีครับ หายไปนาน เลย อิอิ ดัน จ้าาๆ

Comment

• CPU i7 2600k 3.40GHz
                              M/B Gigabyte P67A-UD3-B3
                              Zink Mega Halem +Fan Tt ไฟแดง รอบ1800 2ตัว
                              RAM G.SKILL 4GB XM (2*2GB) BUS1600 ประกัน (L/T)
                              VGA Gigabyte GTX 570 3FAN (SYNNEX)
                              PSU SCYTHE STONGER 700W ถอดสายได้
                              CASE Sunbeam Acrylic พัดลม8CM ไฟสีฟ้า รอบแรง 3ตัว
                              monitor Samsung T220 22" นิ้ว ประกันเกือบหมด ตีไปเปนหมดครับ กล่องครบ มีช่องเสียบ DVI D-sub ไม่มีเดท ไบร์ ปุ่มปิด/เปิด เป็นแบบสัมผัส สภาพยังใหม่อยุ่เลยครับ

สเป็คนี้ ราคา 36500 ซื้อได้มั้ยครับ (มือสอง)

http://www.overclockzone.com/forums/...-2600k-AMD-945

Comment

• Originally posted by LATiNz View Post
                                CPU i7 2600k 3.40GHz
                                M/B Gigabyte P67A-UD3-B3
                                Zink Mega Halem +Fan Tt ไฟแดง รอบ1800 2ตัว
                                RAM G.SKILL 4GB XM (2*2GB) BUS1600 ประกัน (L/T)
                                VGA Gigabyte GTX 570 3FAN (SYNNEX)
                                PSU SCYTHE STONGER 700W ถอดสายได้
                                CASE Sunbeam Acrylic พัดลม8CM ไฟสีฟ้า รอบแรง 3ตัว
                                monitor Samsung T220 22" นิ้ว ประกันเกือบหมด ตีไปเปนหมดครับ กล่องครบ มีช่องเสียบ DVI D-sub ไม่มีเดท ไบร์ ปุ่มปิด/เปิด เป็นแบบสัมผัส สภาพยังใหม่อยุ่เลยครับ

สเป็คนี้ ราคา 36500 ซื้อได้มั้ยครับ (มือสอง)

http://www.overclockzone.com/forums/...-2600k-AMD-945
                                เคสน่ากลัวอ่ะเสียวมันพัง PSU ล้นใส่ไอ้ที่อยู่ข้างล่าง ฮ่าๆ แต่น่าจะทนไม่งั้นคงไม่ทำมาขาย
                                แต่มันน่ากลัวเฉยๆ ฮ่าๆ ซื้อได้ไหมไม่รู้ แค่แวะมาดันกระทู้ ลองเทียบราคามือ1สิครับ แต่เหมือน HDD จะหายไป
                                Last edited by win22222; 29 Nov 2011, 19:46:08.

Comment

Working...
                                X