Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับแต่ของคุณวินผมลองแล้วก๊อปแล้ววางไม่ได้มั่วเอาเลยได้ข้างบนมา

Comment

• switching psu atx 650w
      จ่ายไฟได้ประมาณไหนครับ ถ้าเทียบกับวัตต์แท้ทั่วไป

ดราม่าเล็กน้อย
      ( ตอนนั้น psu overclockzone 600w พัง... คาดว่าโดนย้อมแมวมือสองมาชัว เพราะตอนนั้นยังม.ต้น ตอนเลือกสเปคร่ายชื่อยี่ห้อ psuไปซะยาว เขาเอาตัวนี้มาให้พร้อมบอกว่าไม่มีตัวอื่นแล้ว ... ผ่านมาปีนึงคอมเปิดไม่ค่อยติด.. ผ่านไปสองปี hdd พัง.. ผ่านไปสามปี vga พัง.. เลยไปหาร้านที่เป็นญาติ***งๆเขาก็เลยเปลี่ยน psu แต่ก็เป็นแค่ร้านเล็กๆ ซ่อมคอม หาเช้ากินค่ำทั่วไป .... ใจจริงก็อยากจะไปหาพวก raidmaxมาแทน แต่ติดตรงเกรงใจเขา อุส่าตรวจฟรี ลดให้ทุกอย่าง ... อันที่จริงคอมผมใช้ psu 500w แท้ยังพอด้วยซ้ำ )

Comment

• Originally posted by NTZMEDIA View Post
        ทำไมไม่ใช้โปรแกรม Snipping Tool หล่ะครับ ง่ายกว่ากันเยอะเลย
        ขอบคุณที่แนะนำครับผม อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
        ผมก็ใช้แบบนี้มานานแล้วอ่ะครับ พอดีไม่รู้ ไม่เคยใช้ ก็บอกเอาตามที่ผมรู้อ่ะครับ

ยังไงท่านแนะนำที่มันง่าย ๆ กว่านี้ก็ได้ครับ
        ขอบคุณที่ช่วยตอบและให้ความรู้นะครับผมคุณมาร์ค
        ปล.ดีแล้วครับ รักคนที่เรารักดีกว่า ดีใจจัง คุณมาร์ค Regeneration ไวมาก อิอิ
        Originally posted by NTZMEDIA View Post
        [ATTACH=CONFIG]1472536[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]1472537[/ATTACH]
        เป็นความรู้ที่ดีครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
        [ATTACH=CONFIG]1472591[/ATTACH]
        เพี้ยง จงติด
        มาDoubleเลยครับ อิอิ

Originally posted by abeachboy View Post
        ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับแต่ของคุณวินผมลองแล้วก๊อปแล้ววางไม่ได้มั่วเอาเลยได้ข้างบนมา
        ผมอู้เลยไม่ได้ทำอะไร อิอิ

Originally posted by Joelshi View Post
        switching psu atx 650w
        จ่ายไฟได้ประมาณไหนครับ ถ้าเทียบกับวัตต์แท้ทั่วไป

ดราม่าเล็กน้อย
        ( ตอนนั้น psu overclockzone 600w พัง... คาดว่าโดนย้อมแมวมือสองมาชัว เพราะตอนนั้นยังม.ต้น ตอนเลือกสเปคร่ายชื่อยี่ห้อ psuไปซะยาว เขาเอาตัวนี้มาให้พร้อมบอกว่าไม่มีตัวอื่นแล้ว ... ผ่านมาปีนึงคอมเปิดไม่ค่อยติด.. ผ่านไปสองปี hdd พัง.. ผ่านไปสามปี vga พัง.. เลยไปหาร้านที่เป็นญาติ***งๆเขาก็เลยเปลี่ยน psu แต่ก็เป็นแค่ร้านเล็กๆ ซ่อมคอม หาเช้ากินค่ำทั่วไป .... ใจจริงก็อยากจะไปหาพวก raidmaxมาแทน แต่ติดตรงเกรงใจเขา อุส่าตรวจฟรี ลดให้ทุกอย่าง ... อันที่จริงคอมผมใช้ psu 500w แท้ยังพอด้วยซ้ำ )
        ครับผม ถ้าวัตปลอมส่วนใหญ่ จะจ่ายพีคได้สุดๆที่ 55เปอเซนของไฟตนเอง หลังจาก 54เปอเซนเป็นต้นไปมีความเสี่ยงครับผม
        แต่ทั้งนี้ มันก็เหมือนกับ จ่ายอาหารไม่ดีไม่อร่อยให้คอมด้วย
        ถ้ามันแย่สุดๆ คอมจะไปไวหน่อย (อันนี้พวกยี่ห้อแย่ๆ ดีไม่ดี ไฟพีคเฉลี่ยอาจมีแค่ 35เปอเซน ที่เหลือกรองกระแสไม่เรียบแต่ปล่อยจ่ายให้คอมหน้าตาเฉย)

ปล.ดราม่านี้ สอนให้รู้ว่า ถ้ามีเงินสักหน่อยก็เพิ่ม PSU ไปดีกว่า ไม่ต้องถึงกับแพงมาก แต่ขอแค่ มันอร่อยพอประมาณก็พอแล้ว เช่นTagan Raidmax คงคล้ายๆข้าวตามสั่งจานละ30บาท Scythe ThermalTake ก็ ข้าวจานละ35 PowerMonsterเหมือนมาม่าอืดๆ ต่ำกว่านัั้นก็ลูกอมจูปาจุ้บมั้งครับ
        (อันนี้ไม่ได้ของจริงอะไรนะครับผม แค่อุปมาอุปมัย)

Comment

• ฮัลโหล ๆ สวัสดีตอนเช้า ^^

Comment

• มานั่งแงะดูสรุปแล้วเป็น
            http://www.overclockzone.com/zolkorn...0/08/sunday60/
            แต่ตัวที่มีอยู่เป็น 650 watt

อ่านแล้วปวดตับ มีคำถามครับ
            e5200 , p5kpl , vga 9600gt , hdd 500gb สองลูก , แรม 3gb
            จะซื้อซัพพลายใหม่ กี่วัตต์ดีครับ แล้วแนะนำยี่ห้ออะไรบ้าง
            ( ขอวัตต์เผื่ออัพคอมในอนาคตด้วย น่าจะเป็นพวก x4,quad กับ vga ประมาณ 6790 )
            Last edited by Joelshi; 7 Dec 2011, 11:07:29.

Comment

• ใช้ photoscape ก็ได้นะครับ ใช้ง่าย แต่งภาพได้ และใส่ลายน้ำได้เลยในโปรแกรมเดียว อิอิ

Comment

• เพิ่งกลับมาจากเชียงใหม่ เศร้าครับ มีรถคว่ำกลัวว่าจะเป็นคนที่ผมส่งเขาขึ้นรถ
                ลุงพิการแขน ไม่ใช่คนไทยอีก เห้อตอนนี้เครียดมาก ฮ่าๆ หุหุหุ เหอๆๆ

Comment

• ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลที่ดี กระผมสามารถนำไปใช้ได้เลย

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                    ฮัลโหล ๆ สวัสดีตอนเช้า ^^
                    สวัสดีตอนเช้าครับผม แต่นี่บ่ายแล้ว ฮา

Originally posted by Joelshi View Post
                    มานั่งแงะดูสรุปแล้วเป็น
                    http://www.overclockzone.com/zolkorn...0/08/sunday60/
                    แต่ตัวที่มีอยู่เป็น 650 watt

อ่านแล้วปวดตับ มีคำถามครับ
                    e5200 , p5kpl , vga 9600gt , hdd 500gb สองลูก , แรม 3gb
                    จะซื้อซัพพลายใหม่ กี่วัตต์ดีครับ แล้วแนะนำยี่ห้ออะไรบ้าง
                    ( ขอวัตต์เผื่ออัพคอมในอนาคตด้วย น่าจะเป็นพวก x4,quad กับ vga ประมาณ 6790 )
                    โถ กรรมจริงๆ ต้องทำใจครับ
                    ทั้งหมดที่ว่ามาทั้งเสป็คใหม่และเก่าใช้
                    Raidmax530w 1450 บาท หรือ Tagan500U37 1450 สบายๆเลยครับ
                    ถ้าอยากจะดีๆแจ่มๆไปเลยก็ Scythe500w 1950 Scythe600w 2250 หรือ ThermalTake600w 2550 บาทครับผม

Originally posted by chowwoyzz View Post
                    ใช้ photoscape ก็ได้นะครับ ใช้ง่าย แต่งภาพได้ และใส่ลายน้ำได้เลยในโปรแกรมเดียว อิอิ
                    ขอบคุณครับ อิอิ ปกติผมไม่ได้ใช้โปรแกรมอะไรเลย prt screen อย่างเดียว

Originally posted by kammoonit View Post
                    เพิ่งกลับมาจากเชียงใหม่ เศร้าครับ มีรถคว่ำกลัวว่าจะเป็นคนที่ผมส่งเขาขึ้นรถ
                    ลุงพิการแขน ไม่ใช่คนไทยอีก เห้อตอนนี้เครียดมาก ฮ่าๆ หุหุหุ เหอๆๆ
                    ขออวยพรให้เขาปลอดภัยนะครับผม
                    ระวังตัวด้วยเช่นกันนะครับผม ช่วงนี้อากาศหนาวแล้วด้วย

Originally posted by อิทธิบาท 4 View Post
                    ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลที่ดี กระผมสามารถนำไปใช้ได้เลย

ขอบคุณครับ
                    ยินดีครับผม มีอะไรสอบถามได้เลยนะครับผม

Originally posted by Kastral
                    คืองี้ึครับเพื่อนมันเถียงผมบอกว่า intel ดีก่า amd มันบอกว่าการประมวลผล ดีก่า เร็วก่าแล้วก็ไม่ร้อนเหมือน amd ครับ ผมเลยอยากรู้อะครับว่า amd กับ intel เปรียบเทียบกันแบบเน้นๆแ้ล้วอันไหนดีก่าอะครับ
                    เป็นความเชื่อยุคเก่าที่ผิดมหันต์เลยครับ
                    เข้าไปดูกระทู้นี้เปรียบเทียบจะเห็นชัดครับ
                    http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1382744
                    แนะนำให้เข้าไปดูรายละเอียดก่อนนะครับผม

ถ้ายังงงๆ จะอธิบายเพิ่มให้ครับผม
                    I7 + ซิ้งค์ 10X Perfoma (ตัวละ1400 เย็นๆ) +แรม8GB+SSD(เป็นตัวเก็บข้อมูลคล้ายHDDแต่ไวกว่า6-8เท่า) งบ 40000 บาท
                    และอีกชุด
                    X4 + ซิ้งค์CM212+ (ตัวละ800บาท) + แรม4GB+HDDธรรมดาๆ งบ21000 บาท
                    การ์ดจอรุ่นเดียวกันแต่ของ X4 จะเป็นรุ่น OC เล็กน้อย

I7 Overclock ไป 4.7GHz (ดูภาพประกอบกับในนั้นได้เลย)
                    สามารถคำนวนค่าPI ด้วยความไว 14นาที ความร้อนสูงสุดที่ 76องศา
                    สามารถคำนวนLINX โดยไม่Errorด้วยความไว 35นาที ความร้อนสูงสุดที่ 82องศา
                    คะแนน3Dmarks03 67436
                    คะแนน3Dmarks11 3961
                    คะแนน3DVantage 19757
                    คะแนนFF14 3706

X4 Overclock ไป 3.8GHz (วิธีดูความร้อนของAMD ดูที่ TIN0จะเป็นCPU TIN1และTIN2จะเป็นชิพNBและSBบนเมนบอร์ด)
                    สามารถคำนวนค่าPI ด้วยความไว 20นาที ความร้อนสูงสุดCPUที่46องศา SBที่69องศา
                    สามารถคำนวนLINX โดยไม่Errorด้วยความไว 55นาที ความร้อนสูงสุดCPUที่46องศา SBที่69องศา
                    คะแนน3Dmarks03 62010
                    คะแนน3Dmarks11 3572
                    คะแนน3DVantage 19037
                    คะแนนFF14 3463

เห็นชัดเจนไหมครับผม
                    ว่าเป็นอย่างไร
                    ความร้อนเป็นเช่นไร
                    ราคาเป็นเช่นไร
                    รวมๆแล้วมันยังไง
                    ความแรงต่างกันยังไง
                    เดี๋ยวให้ท่านทำความเข้าใจ แล้วสอบถามกลับมาสงสัยตรงไหน ถามมาได้เลยนะครับผม ยินดีตอบครับ
                    Last edited by runshana; 7 Dec 2011, 18:53:58.

Comment

• PS (FULL) 630W. RAIDMAX (Box/Cable) 1,705
                      เล็งตัวนี้อยู่ เห็นเพิ่มแค่ 200 ได้วัตต์เพิ่ม 100 นึง

อายุ psu นี้มันประมาณกี่ปีอ่ะครับ ถ้ามันนานมากๆ สัก 5ปี+ ก็กำลังมอง
                      Scythe600w 2250 อยู่ด้วย

ถ้าไปซื้อจาก advice นี้เสี่ยงไหมครับ เห็นราคามันถูก+สะดวกดี
                      หรือถ้ามีร้านไหนถูกกว่าและแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยนะรับ

แล้วก็ถ้าใช้วัตต์เกิน จะเป็นปัญหาไหมครับ

ถามเยอะหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                      Last edited by Joelshi; 7 Dec 2011, 18:59:56.

Comment

• โอ้ะ จะวันเกิดแล้วหรอครับเนี่ย เดี๋ยวใกล้ๆวันเกิดโผล่มาให้อวยพรด้วยนะครับผม อิอิ
                        เดี๋ยวเตรียมเอาเงินไปถอย ถ้าให้ดีอาจเอา PSUใหม่ด้วยก็ได้นะครับผม ถ้าจะใส่พวก 6790 6850 หรือ 6770
                        ตามที่วางแผนครับสิ้นปีการ์ดจอแน่นอน แต่จะรุ่นอะไรคงต้องดูงบ ว่าจะซื้อมาใส่ๆเล่นเกมไปก่อน เดียวรอ 3 เดือน รุ่น ซีรี่ย 7 ออกค่อยเพิ่มสเปคครับ ตอนนี้เล็งไว้ น่าจะเป็นรุ่น ค่ายแดง รุ่น 74..+ ไม่รู้มีปล่าวนะครับเห็นราคา 4000-5000 แต่สิ้นปีนี้การ์ดจอ ประมาณปีหน้าต้นปีกลางปีพาวเวอร์วัตแท้ และสุดท้ายก็การ์ดจอครับ

อ่อ เคสตอนนี้ผมประกอบแล้วนะครับ มั่วๆไปใช้ๆไปก่อน คือ ผมไปช่วยน้าทำงานตอนน้ำท่วม ทีนี้เค้ามีญาติบ้านตรงข้ามเค้ามีเคสที่ผมใส่ได้(ผมไม่ได้บอกเค้านะว่าจะซื้อเคสอ่าๆ สงสัยพ่อบอก) น้าที่ผมไปช่วยเขาทำงานตอนน้ำท่วม เค้าก็เลยแบกมาให้ครับ หนัก 7 โล เป็นของ phoenix อะไรเนี่ยอะครับ เดียวถ่ายมาให้ พัดลม แสงแจ๋

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                          ถ้าไปซื้อจาก advice นี้เสี่ยงไหมครับ เห็นราคามันถูก+สะดวกดี

เล็งตัวนี้อยู่ เห็นเพิ่มแค่ 200 ได้วัตต์เพิ่ม 100 นึง
                          PS (FULL) 630W. RAIDMAX (Box/Cable) 1,705

แล้วก็ถ้าใช้วัตต์เกิน จะเป็นปัญหาไหมครับ
                          เรื่องPSUวัตเกินเครื่องไม่เป็นปัญหาแน่นอนครับผม ไม่ต้องกลัวครับ ไม่เปลืองไฟเพิ่มด้วย (อาจเพิ่มมานิดหน่อยเวลามันปล่อยกระแสเข้ามาแล้วพีคขึ้นเยอะ แต่ยังไงก็ไม่เกิน 1เปอเซน จากตัวที่พอดีกับคอมของเราครับ) แต่ถ้าเครื่องกินไฟเกินWatt นี่ไม่เวิร์คแน่นอนครับ อิอิ
                          ถ้างบไม่เกิน2000 ก็ okครับ Raidmax หรือ Tagan เลยดี
                          ถ้าเกินได้หน่อย Scythe600w ครับ คุ้ม 2250 บาท ยาวๆ ใช้ได้ยัน 570GTX

Originally posted by Darksis View Post
                          ตามที่วางแผนครับสิ้นปีการ์ดจอแน่นอน แต่จะรุ่นอะไรคงต้องดูงบ ว่าจะซื้อมาใส่ๆเล่นเกมไปก่อน เดียวรอ 3 เดือน รุ่น ซีรี่ย 7 ออกค่อยเพิ่มสเปคครับ ตอนนี้เล็งไว้ น่าจะเป็นรุ่น ค่ายแดง รุ่น 74..+ ไม่รู้มีปล่าวนะครับเห็นราคา 4000-5000 แต่สิ้นปีนี้การ์ดจอ ประมาณปีหน้าต้นปีกลางปีพาวเวอร์วัตแท้ และสุดท้ายก็การ์ดจอครับ

อ่อ เคสตอนนี้ผมประกอบแล้วนะครับ มั่วๆไปใช้ๆไปก่อน คือ ผมไปช่วยน้าทำงานตอนน้ำท่วม ทีนี้เค้ามีญาติบ้านตรงข้ามเค้ามีเคสที่ผมใส่ได้(ผมไม่ได้บอกเค้านะว่าจะซื้อเคสอ่าๆ สงสัยพ่อบอก) น้าที่ผมไปช่วยเขาทำงานตอนน้ำท่วม เค้าก็เลยแบกมาให้ครับ หนัก 7 โล เป็นของ phoenix อะไรเนี่ยอะครับ เดียวถ่ายมาให้ พัดลม แสงแจ๋
                          ต้องมองงบดีๆนะครับผม จริงๆ ผมว่าซื้อมาก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ การ์ดจอ กลางๆ1ยุค มันข้ามได้2สมัยอยู่แล้วครับเช่นซีรี่ 4ก็เล่นได้ยันซีรี่6
                          5ก็ยัน7 พอซื้อ6ถ้าเราไม่ได้มีเงินเหลือใช้ก็ใช้รอ8ออกค่อยย้ายครับผม

เคสphoenix นี่ก็ถือว่าok แต่ก็ไฟดูดเหมือนกันครับผม
                          ส่วนตัวคิดว่าเคสphoenix เท่ดี แต่PSUนี่ก็ออกจะน่ากกลัวนิดนึงครับผม อิอิ

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีน้องสาวอยากได้คอมไว้ทำงาน lllustrator photoshop จำพวกนี้
                            จะจัดสเปคไหนดีครับ เป็น amd หรือ intel ดีกว่ากันครับ งบประมาณ 12000-15000 ไม่รวมจอครับ
                            เท่าที่ลองคร่าว ๆ ก็ประมาณนี้

AMD Phenom II X2-560
                            AsRock 880GMH-U3S3
                            DDR3 Bus1600 Kingston Hyper-X 4x4GB
                            500 GB. SATA-III Seagate
                            CASE+PSU GVIEW
                            DVD RW 24x ASUS

ขาดเหลืออะไรรบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                            Last edited by sakuramarium; 7 Dec 2011, 19:55:43. Reason: เพิ่มงบประมาณคร่้าว ๆ

Comment

• ตามคำเรียกร้อง ผมต่อคนเดียวผิดๆถูกๆ ตามภาษาเด็ก ม.4 ครับ 555+ ได้แค่เนี่ย แต่ก็โอเคแล้วละครับ ลองดุครับพี่ ว่าเจ้าตัวนี้เป้นไง

Comment

• เปิดข้างในโชว์หน่อย ^^

Comment

Working...
                                X