Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบที่มาเพิ่มก้คงจะมาจากเงินของผมเองนี้แหละครับเก้บๆเอา
    แต่ในใจคนติดเกมมากกไม่ได้เร่นมา3อาทิตจะชัคค(หลอกเล่นนะครับ)
    ถ้าเกิดรอได้ก้คงตรุษจีนโน่นเลยอะครับเขาก้คงไห้งบ20k แต่ผมคงเอาเงินที่เก้บได้มาเพิ่มเอง
    จะลองคิดไตร่ตองไว้ไห้ดีครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากๆๆ

Comment

• ท่าน newmankung ผมว่าถ้าเงินเก็บเราๆ นักเรียน นักศึกษาทั่วไปนี้ น่าลองทางฝั่ง amd มากกว่านะครับ

ผมก็ใช้ intel มาตั้งแต่ตอน p4 ออกใหม่ๆ รวมถึงการ์ดจอ nvidia ด้วย
      แต่พอมาลองคำนวนค่าใช้จ่ายที่เหมาะสมแล้วน่าไป amd มากกว่า

Comment

• รับทราบครับท่านๆขอบคุณที่แนะนำครับ

; )

Comment

• .ฝากให้เราช่วยดูแล...

ของดีๆ ของแจ่มๆ ต้องทางนี้เลยจ้า

Comment

• ดันด้วยใจ

Comment

• โทรไปถาม advice ใกล้บ้านแห้วเลย

x4 955 หมด มีแต่ x6

TT

Comment

• เสีย 20 บาทกับค่ากล่องไม้ขีด ที่ต่อสายโทรศัพท์จากนอกบ้านมาในบ้าน ผมอพยพกลับเข้ามาบ้านแล้วพี่ ชีวิตกำลังเดินไปตามปกติอีกครั้งหนึ่ง ตื่นเช้าพร้อมกับเสียงนก เสียงผุ้คนที่เดินออกกำลังกายตอนเช้า และเสียงขัดถูบ้านอย่างเร่งรีบ อ่าๆ น้ำตาจะไหล 1 เดือน 13 วันกว่าๆที่ต้องจากบ้านนี้ไปพี่ กลับมานอนเตียงอีกที "เตียงใครว่ะ" กันเลยทีเดียว 55555+

Comment

• สู้ครับบเป็นกำลังใจไห้

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                    เสีย 20 บาทกับค่ากล่องไม้ขีด ที่ต่อสายโทรศัพท์จากนอกบ้านมาในบ้าน ผมอพยพกลับเข้ามาบ้านแล้วพี่ ชีวิตกำลังเดินไปตามปกติอีกครั้งหนึ่ง ตื่นเช้าพร้อมกับเสียงนก เสียงผุ้คนที่เดินออกกำลังกายตอนเช้า และเสียงขัดถูบ้านอย่างเร่งรีบ อ่าๆ น้ำตาจะไหล 1 เดือน 13 วันกว่าๆที่ต้องจากบ้านนี้ไปพี่ กลับมานอนเตียงอีกที "เตียงใครว่ะ" กันเลยทีเดียว 55555+
                    สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ

Comment

• วันนี้ไปพันทิปบางกะปิมาครับ

advice / jib / banana it / speed / enter / hicom 6 ร้าน ไม่มีร้านไหนมี x4 ซีรีย์ 9xx เลยสักร้านครับ

ร้านเล็กๆผมก็ไม่กล้าเข้า กลัวได้ของไม่ดี
                      พี่ที่ advice บอกว่าต้องเช็คของทุกวัน เพราะสาขาย่อยต้องแย่งกับสาขาอื่นเพื่อให้ได้ของมา
                      พี่ที่ jib/banana it บอกว่าไม่รุ้ว่าจะเข้ามาตอนไหน
                      ที่ hicom บอกว่าเขาเลิกผลิตแล้ว เขาไปทำตัว a อะไรสักอย่างกันหมด ไม่เชื่อน้องลองไปถามร้านข้างๆดุว่ามีไหม
                      แล้วก็ชี้ไปที่ banana it ซึ่งมันไม่มี

สงสัยต้องเช็คทุกวันซะแล้ว แต่ก้งงทำไมมันถึงไม่มีของทั้งๆที่ผมว่าตัวนี้น่าเวิร์กมากๆเลยนะ

- hyperX แตกต่างกับ แรม ddr bus1600 มากไหมครับ , แล้วเวลาใส่แรมนี้ยากไหม หรือแค่ยัดใส่บอร์ดเฉยๆ
                      - บอร์ดผมเห็น 880GM มีหลายรุ่นย่อยมาก มันต่างกันมากไหมครับ บางร้านไม่มี 880GMH-US3S

ปัญหามันเกิดตรงที่ผมใส่ซีพียูลงเมนบอร์ดไม่เป็นนี้แหละครับ เลยต้องพยายามหาซื้อร้านที่มีของครบในทีเดียว .. ซิลิโคลนก็ไม่กล้าทาเอง

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                        วันนี้ไปพันทิปบางกะปิมาครับ

advice / jib / banana it / speed / enter / hicom 6 ร้าน ไม่มีร้านไหนมี x4 ซีรีย์ 9xx เลยสักร้านครับ

ร้านเล็กๆผมก็ไม่กล้าเข้า กลัวได้ของไม่ดี
                        พี่ที่ advice บอกว่าต้องเช็คของทุกวัน เพราะสาขาย่อยต้องแย่งกับสาขาอื่นเพื่อให้ได้ของมา
                        พี่ที่ jib/banana it บอกว่าไม่รุ้ว่าจะเข้ามาตอนไหน
                        ที่ hicom บอกว่าเขาเลิกผลิตแล้ว เขาไปทำตัว a อะไรสักอย่างกันหมด ไม่เชื่อน้องลองไปถามร้านข้างๆดุว่ามีไหม
                        แล้วก็ชี้ไปที่ banana it ซึ่งมันไม่มี

สงสัยต้องเช็คทุกวันซะแล้ว แต่ก้งงทำไมมันถึงไม่มีของทั้งๆที่ผมว่าตัวนี้น่าเวิร์กมากๆเลยนะ

- hyperX แตกต่างกับ แรม ddr bus1600 มากไหมครับ , แล้วเวลาใส่แรมนี้ยากไหม หรือแค่ยัดใส่บอร์ดเฉยๆ
                        - บอร์ดผมเห็น 880GM มีหลายรุ่นย่อยมาก มันต่างกันมากไหมครับ บางร้านไม่มี 880GMH-US3S

ปัญหามันเกิดตรงที่ผมใส่ซีพียูลงเมนบอร์ดไม่เป็นนี้แหละครับ เลยต้องพยายามหาซื้อร้านที่มีของครบในทีเดียว .. ซิลิโคลนก็ไม่กล้าทาเอง
                        ถ้าไม่กล้าทำเองก็ทำไม่เป็นสักทีหรอกครับ รู้สึกว่าผมจะย้ำหลายครั้งแล้วนะครับสำหรับเรื่องนี้

ผมจะกระตุ้น อยากให้ลองทำด้วยตัวเองจะรู้ว่ามันไม่ได้ยากอย่างที่คิดกัน คู่มือมี ทำตามได้เลย

ลองทำดูครับ พังก็เคลมกลัวอะไรครับ ? การประกอบคอมผมก็ทำไว้ให้อ่านกันอยู่ ลองอ่านดู

ศึกษาดู มัวแต่รอให้คนอื่นทำให้มันไม่เก่งสักทีนะครับ กล้า ๆ หน่อย

- Hyper X ก็เป็นแรมรุ่นที่สูงกว่า DDR3 ธรรมดา เกรดสูงกว่า วัสดุดีกว่า ชิบแรมลากได้ไกลกว่า มีชิ้งค์ระบายความร้อน

ใส่ก็ใส่ง่าย ๆ เหมือนแรมปกตินี่ล่ะครับ

- 880GM ก็ไม่ต่างกันมาก บางรุ่นอาจตัดฟังชั่นบางอย่างออกไป บางตัวก็ใส่มา ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่

Comment

• ผมลองปรึกษาเพื่อนผมที่เก่งคอมที่สุดในหมู่เพื่อน มันก็แนะนำว่าให้ช่างทำดีกว่าน่ะครับ

กลัวพังสุดๆด้วยครับ ผมคงช็อคถ้าพึ่งจ่ายเงินไปสดๆหลายพันแล้วต้องไปรอเคลมของแล้วได้ของซ่อมอันอื่นมา

ลองหาอ่านดูวิธีทำก็ไม่กล้าจะทำแล้วครับ ต้องหยดซิลิโคลนให้ลงตรงกลางเป้ะๆ กดให้กระจายไล่ฟองอากาศ
                          จำนวนซิลิโคลนที่เทลงไปต้องให้มันกระจายทั่วพอดี

ถ้าผมต้องการจะศึกษาด้านคอมจริงๆ ก็คงจะทำเองแล้วล่ะครับ แต่แค่ oc ผมยังไม่กล้าเลย

ผมเข้าใจความรู้สึกครับ เหมือนกับเพื่อนผม ที่เจอฝรั่งแล้วไม่กล้าคุยด้วย แต่ก็อยากจะพูดภาษาอังกฤษให้เก่ง ..
                          ทั้งๆที่ผมก็กระตุ้นให้เข้าไปคุย ง่ายนิดเดียว ความรู้ก็พอมี เรียนอยู่เอกอิ้ง แกรมม่าได้ A แต่เพื่อนผมก็ไม่กล้าคุย แล้วเมื่อไหร่จะเก่งหว่า

มันเป็นเรื่องง่ายแล้วควรจะทำ เพราะยังไงมันก็เป็นประโยชน์ต่อตัวผมเองทั้งนั้น
                          แต่บางทีมันก็มีหลายสิ่งที่มันทำให้ผมไม่กล้าทำน่ะสิครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆนะครับ

Comment

• วันนี้ไปพันทิปบางกะปิมาครับ

- - ผมพึ่งไปถอยเคสที่นั่นมาอาทิตย์ก่อนครับ เดินมันจนทั่วไม่เจอซักร้าน บอกของยังไม่มา แถมของดันมาวันเดียวกันอีก เฮ้อ 555+ เลิกไปมอลบางกะปิดีกว่า ผมอยู่ ม.4 เองครับ เก็บเงินประมาณ 1 - 2 เดือน ก็ได้ 7000+ มาแล้ว ทำงานเลือดตาแทบกระเด็น ตอนนี้ว่าจะขาย P8H61-M LE +G620 ไปเล่นตัวอื่นซักหน่อย 555+

ประกอบเอง ทำเอง เล่นเอง พังเอง ซ่อมเอง ผมเคยไปขอคำแนะนำกับอาจารย์ท่านหนึ่งครับ(เป็นรุ่นพี่ แต่กลับมาสอนที่ รร) แกเคยพูดกับผมไว้ว่า "ไอ้คอมอะ ถ้ามิงจะลอง จะเล่นจริง มิงก็ต้องลอง ไม่รู้มิงก็ไม่รู้ พังก็เครม ไม่พอใจก็ขาย ถูกใจก็ใช้" ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพนะครับ แค่อยากให้เห็นภาพ 555+ หลังจากนั้นผมก็ลองๆอ่านๆเล่นๆศึกษาเรื่อยๆ ตอนนี้รับลงวินโดคนในครอบครัว และก็เพื่อนๆครับเก็บครั้งละร้อยสองร้อย (แต่เค้าให้เกินกว่านั่นครับ)

"สิ่งใดที่ทำมาด้วยน้ำพักน้ำแรงของตนเอง สิ่งนั่นแลจะมีคุณค่าที่สุด"

><

อ่อ มีคำถามจะถามครับพี่ัรัชชะหรือท่านอื่นๆ(สรุปเจ้าของกระทู้ชื่อเขียนไงเนี่ย)

ผมจะถามว่า AMD อะครับ ตัวพัดลมเนี่ย ถ้าเกิดเราใช้ X2 แล้วเปลี่ยนไปเป็น X3 แล้วใช้พัดลมของ X2 ได้ไหมครับ แบบว่า ใช้พัดลมตัวเดิมแต่ cpu เปลี่ยนเหมือน intel หนะครับ

ปล . ตอนนี้จะซื้อคอม อัพคอม พ่อบอกว่า" ตังแกทำไรก็เรื่องของแก ศึกษาให้ดีก่อนละกัน "
                            Last edited by Darksis; 12 Dec 2011, 22:22:47.

Comment

• สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคนในกระทู้นะครับ ... หายไปนานพอสมควรเลยทีเดียว (จริงๆเข้ามาอ่านบ่อยๆนั้นแหละแต่ไม่ค่อยได้โพส) และ วันนี้ก็มาแบบไม่ธรรมดา คือว่า ผมจะถอยเครื่องใหม่อีกเครื่องครับผม แต่ งบไม่เยอะ ประมาณ 17-18k (รวมจอ) คือ อยากจะทราบว่า ช่วงนี้ พอมีการ์ดจออะไรที่เหมาะสมกับงบประมาณนี้บ้างครับ (งบ 18k นี้ควรใช้การ์ดจอประมาณไหนดีอะ) อยากได้ Intel+ค่ายเขียวบ้าง (จะได้ไม่น้อยใจ) (เครื่องแรก AMD+6850ค่ายแดงไปแล้ว) จริงๆ ก็อ่านหน้าแรกแล้ว แต่ อยากจะฟังคำแนะนำจากหลายๆคนบ้าง -*- อย่างไรก็ขอขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยนะครับ ....
                              ปล.จัดมาทั้ง set เลยก็ได้นะครับ 18k รวมจอ อาจจะ +- ได้นิดหน่อย ... ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

• ดู socket เป็นหลักครับ

Comment

Working...
                                X