Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by newmankung View Post
    งบที่มาเพิ่มก้คงจะมาจากเงินของผมเองนี้แหละครับเก้บๆเอา
    แต่ในใจคนติดเกมมากกไม่ได้เร่นมา3อาทิตจะชัคค(หลอกเล่นนะครับ)
    ถ้าเกิดรอได้ก้คงตรุษจีนโน่นเลยอะครับเขาก้คงไห้งบ20k แต่ผมคงเอาเงินที่เก้บได้มาเพิ่มเอง
    จะลองคิดไตร่ตองไว้ไห้ดีครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากๆๆ
    ยินดีครับ มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยครับผม

Originally posted by Joelshi View Post
    ท่าน newmankung ผมว่าถ้าเงินเก็บเราๆ นักเรียน นักศึกษาทั่วไปนี้ น่าลองทางฝั่ง amd มากกว่านะครับ

ผมก็ใช้ intel มาตั้งแต่ตอน p4 ออกใหม่ๆ รวมถึงการ์ดจอ nvidia ด้วย
    แต่พอมาลองคำนวนค่าใช้จ่ายที่เหมาะสมแล้วน่าไป amd มากกว่า
    ครับผม บางที ถ้าเรายังไม่อาจก้าวไปถึงขั้น เงิน30000 ได้ เราก็อาจจะลองมอง มวยรอง ที่มีภาษีพอกันครับผม

Originally posted by Mymommanu View Post
    .ฝากให้เราช่วยดูแล...

ของดีๆ ของแจ่มๆ ต้องทางนี้เลยจ้า
    โอะ มารูปน่ารักเลย ขอบคุณมากๆครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
    ดันด้วยใจ
    ขอบพระคุณครับผม จะพยายามด้วยใจเช่นกันครับผม

Originally posted by Joelshi View Post
    โทรไปถาม advice ใกล้บ้านแห้วเลย

x4 955 หมด มีแต่ x6

TT
    กรรมจริงๆ ลองไปประตูน้ำดูครับผม โทรถาม TK JEDI ก็ได้ครับ

Originally posted by Darksis View Post
    เสีย 20 บาทกับค่ากล่องไม้ขีด ที่ต่อสายโทรศัพท์จากนอกบ้านมาในบ้าน ผมอพยพกลับเข้ามาบ้านแล้วพี่ ชีวิตกำลังเดินไปตามปกติอีกครั้งหนึ่ง ตื่นเช้าพร้อมกับเสียงนก เสียงผุ้คนที่เดินออกกำลังกายตอนเช้า และเสียงขัดถูบ้านอย่างเร่งรีบ อ่าๆ น้ำตาจะไหล 1 เดือน 13 วันกว่าๆที่ต้องจากบ้านนี้ไปพี่ กลับมานอนเตียงอีกที "เตียงใครว่ะ" กันเลยทีเดียว 55555+
    อ่า นึกถึงครั้งแรกที่มาอยู่กรงเทพ แล้วกลับบ้านไปครับ
    ผมรู้สึกได้เลยว่า ชีวิตเด็กต่างจังหวัดของผมมันช่างเพอเฟ็คกว่าชีวิตในเมืองหลวงจริงๆ การได้กลับบ้านไปนอนเตียงที่คุ้นเคยตลอดมาตั้งแต่เด็กจนโต มันช่างดีและมีความสุขกว่าจริงๆนั่นแหละครับผม
    Originally posted by newmankung View Post
    สู้ครับบเป็นกำลังใจไห้
    Originally posted by abeachboy View Post
    สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ
    ตามนั้นเลยครับ อิอิ

วันนี้ไปพันทิปบางกะปิมาครับ

advice / jib / banana it / speed / enter / hicom 6 ร้าน ไม่มีร้านไหนมี x4 ซีรีย์ 9xx เลยสักร้านครับ

ร้านเล็กๆผมก็ไม่กล้าเข้า กลัวได้ของไม่ดี
    พี่ที่ advice บอกว่าต้องเช็คของทุกวัน เพราะสาขาย่อยต้องแย่งกับสาขาอื่นเพื่อให้ได้ของมา
    พี่ที่ jib/banana it บอกว่าไม่รุ้ว่าจะเข้ามาตอนไหน
    ที่ hicom บอกว่าเขาเลิกผลิตแล้ว เขาไปทำตัว a อะไรสักอย่างกันหมด ไม่เชื่อน้องลองไปถามร้านข้างๆดุว่ามีไหม
    แล้วก็ชี้ไปที่ banana it ซึ่งมันไม่มี

สงสัยต้องเช็คทุกวันซะแล้ว แต่ก้งงทำไมมันถึงไม่มีของทั้งๆที่ผมว่าตัวนี้น่าเวิร์กมากๆเลยนะ

- hyperX แตกต่างกับ แรม ddr bus1600 มากไหมครับ , แล้วเวลาใส่แรมนี้ยากไหม หรือแค่ยัดใส่บอร์ดเฉยๆ
    - บอร์ดผมเห็น 880GM มีหลายรุ่นย่อยมาก มันต่างกันมากไหมครับ บางร้านไม่มี 880GMH-US3S

ปัญหามันเกิดตรงที่ผมใส่ซีพียูลงเมนบอร์ดไม่เป็นนี้แหละครับ เลยต้องพยายามหาซื้อร้านที่มีของครบในทีเดียว .. ซิลิโคลนก็ไม่กล้าทาเอง
    ลองดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิด ครั้งแรกก็กลัวเป็นธรรมดา(เอะยังไง)
    แต่ถ้าได้ผ่านครั้งแรกไปก็สบายแล้วครับผม
    ส่วน 880GMH-U3S3 เป็นตัวคุ้มสุดๆแล้วครับราคาไม่แพง มี USB3 SATA3
    ตัวอื่นๆ ที่เป็น880GM ก็คือ มันเป็นบอร์ด mini ครับผม ขนาดเล็ก พื้นฐานของชิพ 880 คือมีการ์ดจอออนบอร์ด 4250 ครับผม
    และภาคจ่ายไฟคนละแบบกันไป อย่าง U3S3 นี่ 3+1 ครับ ถือว่าดีใช้ได้เลย OC ได้นิดหน่อย (แต่ก็ไม่น้อยมากนะ พา 1090T ไป 4.0 มาแล้วอิอิ)
    -HyperX เป็นแรมบัส 1600 ที่มีซิงค์ติดมาครับผม ถ้าOCได้ดีอาจวิ่งได้ถึง2166MHz แต่อย่าไปเอาถึงเลยครับ 1600 พอละ อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
    ถ้าไม่กล้าทำเองก็ทำไม่เป็นสักทีหรอกครับ รู้สึกว่าผมจะย้ำหลายครั้งแล้วนะครับสำหรับเรื่องนี้

ผมจะกระตุ้น อยากให้ลองทำด้วยตัวเองจะรู้ว่ามันไม่ได้ยากอย่างที่คิดกัน คู่มือมี ทำตามได้เลย

ลองทำดูครับ พังก็เคลมกลัวอะไรครับ ? การประกอบคอมผมก็ทำไว้ให้อ่านกันอยู่ ลองอ่านดู

ศึกษาดู มัวแต่รอให้คนอื่นทำให้มันไม่เก่งสักทีนะครับ กล้า ๆ หน่อย

- Hyper X ก็เป็นแรมรุ่นที่สูงกว่า DDR3 ธรรมดา เกรดสูงกว่า วัสดุดีกว่า ชิบแรมลากได้ไกลกว่า มีชิ้งค์ระบายความร้อน

ใส่ก็ใส่ง่าย ๆ เหมือนแรมปกตินี่ล่ะครับ

- 880GM ก็ไม่ต่างกันมาก บางรุ่นอาจตัดฟังชั่นบางอย่างออกไป บางตัวก็ใส่มา ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่
    ขอบคุณคุณมาร์คที่ช่วยตอบครับผม

ผมลองปรึกษาเพื่อนผมที่เก่งคอมที่สุดในหมู่เพื่อน มันก็แนะนำว่าให้ช่างทำดีกว่าน่ะครับ

กลัวพังสุดๆด้วยครับ ผมคงช็อคถ้าพึ่งจ่ายเงินไปสดๆหลายพันแล้วต้องไปรอเคลมของแล้วได้ของซ่อมอันอื่นมา

ลองหาอ่านดูวิธีทำก็ไม่กล้าจะทำแล้วครับ ต้องหยดซิลิโคลนให้ลงตรงกลางเป้ะๆ กดให้กระจายไล่ฟองอากาศ
    จำนวนซิลิโคลนที่เทลงไปต้องให้มันกระจายทั่วพอดี

ถ้าผมต้องการจะศึกษาด้านคอมจริงๆ ก็คงจะทำเองแล้วล่ะครับ แต่แค่ oc ผมยังไม่กล้าเลย

ผมเข้าใจความรู้สึกครับ เหมือนกับเพื่อนผม ที่เจอฝรั่งแล้วไม่กล้าคุยด้วย แต่ก็อยากจะพูดภาษาอังกฤษให้เก่ง ..
    ทั้งๆที่ผมก็กระตุ้นให้เข้าไปคุย ง่ายนิดเดียว ความรู้ก็พอมี เรียนอยู่เอกอิ้ง แกรมม่าได้ A แต่เพื่อนผมก็ไม่กล้าคุย แล้วเมื่อไหร่จะเก่งหว่า

มันเป็นเรื่องง่ายแล้วควรจะทำ เพราะยังไงมันก็เป็นประโยชน์ต่อตัวผมเองทั้งนั้น
    แต่บางทีมันก็มีหลายสิ่งที่มันทำให้ผมไม่กล้าทำน่ะสิครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆนะครับ
    เข้าใจดีครับผม อันนี้ถ้ากลัวพัง ก็ไม่เป็นไรครับผม
    แต่จริงๆ ถ้ามีของเก่าก็ลองจับเข้าจับออกซื้อซิลิโคนมาลองบีบๆทาถูๆแล้วเปิดดูครับผม ว่าติดมั้ย ลองผิดลองถูก อิอิ

Originally posted by Darksis View Post
    - - ผมพึ่งไปถอยเคสที่นั่นมาอาทิตย์ก่อนครับ เดินมันจนทั่วไม่เจอซักร้าน บอกของยังไม่มา แถมของดันมาวันเดียวกันอีก เฮ้อ 555+ เลิกไปมอลบางกะปิดีกว่า ผมอยู่ ม.4 เองครับ เก็บเงินประมาณ 1 - 2 เดือน ก็ได้ 7000+ มาแล้ว ทำงานเลือดตาแทบกระเด็น ตอนนี้ว่าจะขาย P8H61-M LE +G620 ไปเล่นตัวอื่นซักหน่อย 555+

ประกอบเอง ทำเอง เล่นเอง พังเอง ซ่อมเอง ผมเคยไปขอคำแนะนำกับอาจารย์ท่านหนึ่งครับ(เป็นรุ่นพี่ แต่กลับมาสอนที่ รร) แกเคยพูดกับผมไว้ว่า "ไอ้คอมอะ ถ้ามิงจะลอง จะเล่นจริง มิงก็ต้องลอง ไม่รู้มิงก็ไม่รู้ พังก็เครม ไม่พอใจก็ขาย ถูกใจก็ใช้" ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพนะครับ แค่อยากให้เห็นภาพ 555+ หลังจากนั้นผมก็ลองๆอ่านๆเล่นๆศึกษาเรื่อยๆ ตอนนี้รับลงวินโดคนในครอบครัว และก็เพื่อนๆครับเก็บครั้งละร้อยสองร้อย (แต่เค้าให้เกินกว่านั่นครับ)

"สิ่งใดที่ทำมาด้วยน้ำพักน้ำแรงของตนเอง สิ่งนั่นแลจะมีคุณค่าที่สุด"

><

อ่อ มีคำถามจะถามครับพี่ัรัชชะหรือท่านอื่นๆ(สรุปเจ้าของกระทู้ชื่อเขียนไงเนี่ย)

ผมจะถามว่า AMD อะครับ ตัวพัดลมเนี่ย ถ้าเกิดเราใช้ X2 แล้วเปลี่ยนไปเป็น X3 แล้วใช้พัดลมของ X2 ได้ไหมครับ แบบว่า ใช้พัดลมตัวเดิมแต่ cpu เปลี่ยนเหมือน intel หนะครับ

ปล . ตอนนี้จะซื้อคอม อัพคอม พ่อบอกว่า" ตังแกทำไรก็เรื่องของแก ศึกษาให้ดีก่อนละกัน "
    ถ้าเป้นเพื่อนกัน คุยกันเป็นแบบนั้นก็ไม่แปลกครับผม ถ้ายกคำกล่าวมาให้มีน้ำหนัก ฟังดูเหมือนเดิมก็หยาบนิดหน่อยไม่เป็นไรครับอิอิ
    แต่ท่านเก่งตั้งแต่เด็กๆกันเลย รู้สึกว่าโตขึ้นจะมีความสามารถและพลังพร้อมอนาคตที่สดใสรออยู่แน่ๆเลยครับผม อิอิ ตอนปวช.1ของผมนี่ผมยังไม่สนใจชีวิตอยู่เลย
    ส่วนชื่อ ชื่อ รันชนะ ครับ
    จะเรียก ชนะ หรือ รุนรุน หรือ รุนจัง หรือ รันรัน หรือ รันจัง ก็ได้ (เพื่อนเรียกเพราะชอบดูอนิเมะเกินเลยเรียกแบบญี่ปุ่นให้ซะน่ารักเลย =.=)
    Stock Cooler ของ X2 X3 X4 AthlonII เหมือนกันหมดครับผม ใช้ด้วยกันได้ครับ
    แต่ซื้อCPUใหม่มา มันแถมให้ทุกตัวครับผม

Originally posted by mooaomsin View Post
    สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคนในกระทู้นะครับ ... หายไปนานพอสมควรเลยทีเดียว (จริงๆเข้ามาอ่านบ่อยๆนั้นแหละแต่ไม่ค่อยได้โพส) และ วันนี้ก็มาแบบไม่ธรรมดา คือว่า ผมจะถอยเครื่องใหม่อีกเครื่องครับผม แต่ งบไม่เยอะ ประมาณ 17-18k (รวมจอ) คือ อยากจะทราบว่า ช่วงนี้ พอมีการ์ดจออะไรที่เหมาะสมกับงบประมาณนี้บ้างครับ (งบ 18k นี้ควรใช้การ์ดจอประมาณไหนดีอะ) อยากได้ Intel+ค่ายเขียวบ้าง (จะได้ไม่น้อยใจ) (เครื่องแรก AMD+6850ค่ายแดงไปแล้ว) จริงๆ ก็อ่านหน้าแรกแล้ว แต่ อยากจะฟังคำแนะนำจากหลายๆคนบ้าง -*- อย่างไรก็ขอขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยนะครับ ....
    ปล.จัดมาทั้ง set เลยก็ได้นะครับ 18k รวมจอ อาจจะ +- ได้นิดหน่อย ... ขอบคุณอีกครั้งครับ
    ต้องยอมรับความจริงครับ ว่า 18K รวมจอ นี่ Intel ลากเลือดกันเลยนะครับ สำหรับการจัดมาคู่กับ Nvidia แถมแรงไม่เท่าสักกะหน่อย และได้แค่ Sata2+USB2+Rambus1333 ด้วยครับผม (แปลง่ายๆว่าต้องบีบบอร์ดลง ซึ่งถ้าAMDบีบบอร์ดลง ก็ถูกได้อีกเหมือนกัน)
    แต่ถ้าจัด จัดได้แน่นอนครับผม
    CORE i3 2100 (1155) 3690
    ASROCK H61M-HVS 1740
    ASUS GT 440 1GB DDR5 2900
    WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 2990
    KINGMAX 4GB/1333 DDR3 650 (JIB) หรือถ้าไม่กะเพิ่มแรมแล้วก็ใส่ 2gbx2 ตัวครับ ราคา 390*2 = 780
    DVD22X 600
    Case Gview2 1500
    รวม 14070 บาท
    LED 18.5" AOC E940SW 2690 (เห็นหน้าร้านขายกัน 2390-2490)
    LED 20'' ACER (S202HLBD) 3390
    ตามนี้ครับ หรอยี่ห้ออื่นๆแนะนำก็ LG SAMSUNG ครับผม
    เมาส์คีบอร์ดอีกถ้าไม่กะเอาเทพอะไร เดินดูชั้น4พันทิพ ครับ หลังๆหลืบๆร้าน DAIMOND ของถูกดีครับผม ผมติดร้านนั้นประจำ เมาส์ MDTech ตัวละ 130 บาทใช้งานดีเกินคาดและภาพพจน์ + คีบอร์ดตามชอบร้านนั้นขาย 120-200 บาทครับผม
    ลำโพง เอาบ้านๆ ก็ SAAGA ใช้งานพอใช้ได้ ลำโพง 2.1 ครับ 350บาท ชั้น 4 เสียงพอไปงานวัดได้ อิอิ
    ตามนี้เลยครับไม่เกินงบครับผม
    หรือถ้าอยากประหยัดก็BIOSTAR H61MGC 1550 บาท พอใช้ได้ครับ หรือถ้าเกินงบได้หน่อย เปลี่ยนเมนบอร์ด เป็น ASROCK H61M/U3S3 2340 บาท(ตัวนี้คุ้มมากมีUSB3 SATA3 แต่หายาก) ทั้ง2ตัวนี้ หาได้ที่ Advice ครับผม ลองโทรสอบถามดูครับ
    แต่เงินเท่านี้ลองมอง AMD ดีกว่าครับ
    ตามนี้ครับผม สงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ
    Originally posted by NTZMEDIA View Post
    ดู socket เป็นหลักครับ
    ขอบคุณครับผมที่ช่วยตอบ

==============================
    ไม่ได้เข้ามาวันนึงเต็มๆเลย แอบนอนสลบสไล ตั้งแต่เมื่อคืนก่อนยันเมื่อคืน 4ทุ่มกว่าๆ นั่งพิมพ์ไปได้ถึง 5ทุ่ม อ้าวบอร์ดปิด
    เลยแอบนอนพักสักแปป หลับต่อยันตี5เลย ขออภัยที่ตอบช้าจริงๆนะครับผม แฮะๆ

Comment

• ท่านชนะ สวัสดีตอนเช้าครับ ผมถามนิดถ้าเก้บตังเพิ่มได้ประมาน 26k
      จะได้ 2500k กะ 560ti หรือไม่
      เพราะมะวานลองไปดูๆมา ยัด2500k กะบอดเล้กนิดเด่วพยายามกดไห้ได้23k มะลองดูทำได้แต่ได้การ์ดจอ 6850ครับ
      ยังไงรบกวนอีกทีไม่งั้นจะรอตังเพิ่มอีกหน่อยจัดงบ 26k เลย

Comment

• Originally posted by newmankung View Post
        ท่านชนะ สวัสดีตอนเช้าครับ ผมถามนิดถ้าเก้บตังเพิ่มได้ประมาน 26k
        จะได้ 2500k กะ 560ti หรือไม่
        เพราะมะวานลองไปดูๆมา ยัด2500k กะบอดเล้กนิดเด่วพยายามกดไห้ได้23k มะลองดูทำได้แต่ได้การ์ดจอ 6850ครับ
        ยังไงรบกวนอีกทีไม่งั้นจะรอตังเพิ่มอีกหน่อยจัดงบ 26k เลย
        น่าจะพอไหว แต่ต้องตัด DvDกับซิงค์และเคสไปก่อนแล้วรอเพิ่มที่หลังครับ เอาไปOCบ้านๆสัก3.7-4.0GHz ไปก่อน
        CORE i5 2500K (1155) UNLOCK 7150
        ASUS P8P67 PRO (R3) 4690 (ถ้าหาตัวธรรมดาได้ก็ 3950)
        WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 2990
        GIGABYTE GTX560Ti OC 1GB D5 7790
        G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1100
        Scythe600w 2250
        รวม 25970 บาท
        ตามนี้ครับผม มันจะดูโล่งๆแหว่งๆ เอาเคสเก่ากับDVD เก่ามาใช้ก่อนก็ได้ครับ ถ้าอยากจบในทีเดียว ก็เติมซิงค์ไปเลย เคสกับDVDเอาของเดิมไปครับผม
        ถ้าหาบอร์ดรุ่น P8P67 ธรรมดาได้ ก็เอา แล้วเพิ่ม เคสหรือซิงค์เข้าไปครับผม
        (เต็มงบจริงๆ 28600 บาทแหน่ะ ถ้ารวม เคส1200ซิงค์800DVD600)
        ปล.อรุณสวัสดิ์ตตอนเช้าครับผม

Comment

• ขอขอบคุณ คุณ runshana มากนะครับ ที่ให้ความกระจ่าง ... สงสัย 18k กับ intel นี่คงยากเกินไปจริงๆ นั้นแหละ .... งั้นต้องขอรบรวนอีกครั้งนะครับ ขอเพิ่มงบเป็น 23k นี่พอไหวไหมครับ +- เพิ่มได้อีกนิดหน่อย ขอเป็น intel + Nvidia เหมือนเดิมนะครับ หลักๆ ก็เล่นเกม online ท่องเวป ดูหนัง ฟังเพลง ครับผม เดี๋ยวอีกไม่กี่วันจะไปถอยและ ตอนนี้ต้องรบกวนขอ M/B ที่มีการ์ดจอ onboard นะครับ (เพราะว่า การ์ดจอ จะถอยทีหลัง ประมาณสิ้นเดือน แบบว่า ตอนนี้เงินยังไม่พอ -*-) พอดีจะเอามาให้ แฟนเล่น facebook ไปพลางๆ ก่อน เอาการ์ดจอมาประกอบทีหลัง ... อย่างไร ก็ต้องขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ปล.ขอให้กระทู้นี้ อยู่อย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆ นะครับ เข้ามาอ่านแล้วมีความรู้เพิ่มเติมดี
          ปล2. ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนในกระทู้นี้ อีกครั้งนะครับ

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
            ผมลองปรึกษาเพื่อนผมที่เก่งคอมที่สุดในหมู่เพื่อน มันก็แนะนำว่าให้ช่างทำดีกว่าน่ะครับ

กลัวพังสุดๆด้วยครับ ผมคงช็อคถ้าพึ่งจ่ายเงินไปสดๆหลายพันแล้วต้องไปรอเคลมของแล้วได้ของซ่อมอันอื่นมา

ลองหาอ่านดูวิธีทำก็ไม่กล้าจะทำแล้วครับ ต้องหยดซิลิโคลนให้ลงตรงกลางเป้ะๆ กดให้กระจายไล่ฟองอากาศ
            จำนวนซิลิโคลนที่เทลงไปต้องให้มันกระจายทั่วพอดี

ถ้าผมต้องการจะศึกษาด้านคอมจริงๆ ก็คงจะทำเองแล้วล่ะครับ แต่แค่ oc ผมยังไม่กล้าเลย

ผมเข้าใจความรู้สึกครับ เหมือนกับเพื่อนผม ที่เจอฝรั่งแล้วไม่กล้าคุยด้วย แต่ก็อยากจะพูดภาษาอังกฤษให้เก่ง ..
            ทั้งๆที่ผมก็กระตุ้นให้เข้าไปคุย ง่ายนิดเดียว ความรู้ก็พอมี เรียนอยู่เอกอิ้ง แกรมม่าได้ A แต่เพื่อนผมก็ไม่กล้าคุย แล้วเมื่อไหร่จะเก่งหว่า

มันเป็นเรื่องง่ายแล้วควรจะทำ เพราะยังไงมันก็เป็นประโยชน์ต่อตัวผมเองทั้งนั้น
            แต่บางทีมันก็มีหลายสิ่งที่มันทำให้ผมไม่กล้าทำน่ะสิครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆนะครับ
            ผมเห็นต่างครับ เพราะว่าถ้าเราไม่ลงมือทำ มันก็จะทำไม่ได้สักทีนะครับ

อย่ามัวแต่กลัว ซิลิโคนเยอะไปก็เช็ดมันออก น้อยไปก็ใส่ไปอีก มันไม่ยากเกินความสามารถเราหรอกครับ

ทำแบบที่ผมแนะนำในบทความประกอบคอมก็ได้ ไม่เห็นต้องกลัว

แล้วอยากจะบอกว่าช่างบางคนมันทำชุ่ยกว่าเรา ๆ ท่าน ๆ อีกนะครับ

เหมือนไม่อยากทำ ทำพอให้เสร็จ ๆ ไป สายก็เก็บไม่เรียบร้อย

ไว้ใจไม่ค่อยได้ช่างพวกนี้ บางคนลงวินโดว์เป็นก็ไปเป็นช่างแล้ว

ถามอะไรตอบไม่เคยได้ แต่ผมไม่ได้เหมารวมว่าทุกร้านจะเป็นแบบนี้นะครับ

ถ้าเจอร้านดี ๆ ช่างดี ๆ ก็ดีไป ถ้าเจอร้านแย่ ๆ ช่างห่วย ๆ เอามาประกอบเองสบายใจกว่าครับ

อย่าไปเชื่อคนอื่นมาก เชื่อตัวเอง ผมก็ได้แค่แนะนำ แต่ถ้าคิดจะประกอบคอมโดยที่ไม่ซื้อเครื่องแบรนด์

ก็ควรที่จะประกอบคอมเองได้ เราจะได้เรียนรู้ และรู้จักแก้ปัญหาเบื้องต้นได้

ไม่อย่างนั้นเวลาคอมมีปัญหาก็คงต้องยกไปให้ช่างซ่อมตลอดแน่

ทั้งที่ปัญหาบางทีมันไม่ได้แก้ไขยากเลยด้วยซ้ำ อยากให้เริ่มลองทำดู

กล้าทำ พังมันก็เคลมได้ ไม่ถึง 7 วันเขาก็เปลี่ยนให้เป็นตัวใหม่

ลอง ๆ ดู ครั้งแรกผมก็ไม่กล้าทำหรอกครับ เอาเข้าจริง ๆ มันก็ชิว ๆ

ง่าย ๆ ลองดูครับ สู้ ๆๆ

Comment

• ท่านถ้าไปพันทิพบางกะปิไปร้านadvice ราคาน่าจะถุกลงไปหน่อยแต่ว่าอยากได้ตัว power ที่advice มีขายกะบอร์ดgig ตัว3650 แทนได้ไหมถ้าหา p8p67 ไม่ได้แนะนำทีครับพอดีอัดงบคราวๆผมลองลดโน่นเพิ่มนี้ดูมันพอไหวเลยอยากรุ้ว่าadvice มันจะมีguruki 600wat ไหมถ้าไม่มีแนะนำทีครับ งบไม่อยากเกินนี้2300 สำหรับตัวนี้ไม่ก้ตัวที่ใช้ได้ใช้ไปก่อนพอมีค่อยเปลี่ยนก้ได้ครับ เอามาคงยังไม่คล้อค คงรอครบชุดเลยกะคล้อคทีเดียวดีไหมท่าน

Comment

• ทำไมช่วงนี้คนจัดคอมพ์เยอะจริงๆเลย เพื่อนผมฝากมาถาม(อีกคนล่ะ)ว่าอยากได้คอมพ์โหดๆต่อ3จอนี้งบเท่าไรดีรวมจอ
                แถมสเปกมาให้ด้วยน่ะครับ บ้านมันมีตังงบไม่เกิน50kแต่ไม่อยากใช้เกิน40kจอ20'น่ะครับ

Comment

• ผมเห็นต่างครับ เพราะว่าถ้าเราไม่ลงมือทำ มันก็จะทำไม่ได้สักทีนะครับ

อย่ามัวแต่กลัว ซิลิโคนเยอะไปก็เช็ดมันออก น้อยไปก็ใส่ไปอีก มันไม่ยากเกินความสามารถเราหรอกครับ

ทำแบบที่ผมแนะนำในบทความประกอบคอมก็ได้ ไม่เห็นต้องกลัว

แล้วอยากจะบอกว่าช่างบางคนมันทำชุ่ยกว่าเรา ๆ ท่าน ๆ อีกนะครับ

เหมือนไม่อยากทำ ทำพอให้เสร็จ ๆ ไป สายก็เก็บไม่เรียบร้อย

ไว้ใจไม่ค่อยได้ช่างพวกนี้ บางคนลงวินโดว์เป็นก็ไปเป็นช่างแล้ว

ถามอะไรตอบไม่เคยได้ แต่ผมไม่ได้เหมารวมว่าทุกร้านจะเป็นแบบนี้นะครับ

ถ้าเจอร้านดี ๆ ช่างดี ๆ ก็ดีไป ถ้าเจอร้านแย่ ๆ ช่างห่วย ๆ เอามาประกอบเองสบายใจกว่าครับ

อย่าไปเชื่อคนอื่นมาก เชื่อตัวเอง ผมก็ได้แค่แนะนำ แต่ถ้าคิดจะประกอบคอมโดยที่ไม่ซื้อเครื่องแบรนด์

ก็ควรที่จะประกอบคอมเองได้ เราจะได้เรียนรู้ และรู้จักแก้ปัญหาเบื้องต้นได้

ไม่อย่างนั้นเวลาคอมมีปัญหาก็คงต้องยกไปให้ช่างซ่อมตลอดแน่

ทั้งที่ปัญหาบางทีมันไม่ได้แก้ไขยากเลยด้วยซ้ำ อยากให้เริ่มลองทำดู

กล้าทำ พังมันก็เคลมได้ ไม่ถึง 7 วันเขาก็เปลี่ยนให้เป็นตัวใหม่

ลอง ๆ ดู ครั้งแรกผมก็ไม่กล้าทำหรอกครับ เอาเข้าจริง ๆ มันก็ชิว ๆ

เห้นด้วยกับท่านนี้จริงๆ น่าร๊ากกกอ่ะ 5555+ ถึงเราจะไม่ชิน ถ้าเกิดเราทำบ่อยๆ หรือทำบ้างอะไรบ้าง เราก้อจะเข้าใจเองครับ ไม่เข้าใจเปิดเน็ตถามคนเลยครับ 5555+

ถ้าเป้นเพื่อนกัน คุยกันเป็นแบบนั้นก็ไม่แปลกครับผม ถ้ายกคำกล่าวมาให้มีน้ำหนัก ฟังดูเหมือนเดิมก็หยาบนิดหน่อยไม่เป็นไรครับอิอิ
                  แต่ท่านเก่งตั้งแต่เด็กๆกันเลย รู้สึกว่าโตขึ้นจะมีความสามารถและพลังพร้อมอนาคตที่สดใสรออยู่แน่ๆเลยครับผม อิอิ ตอนปวช.1ของผมนี่ผมยังไม่สนใจชีวิตอยู่เลย
                  ส่วนชื่อ ชื่อ รันชนะ ครับ
                  จะเรียก ชนะ หรือ รุนรุน หรือ รุนจัง หรือ รันรัน หรือ รันจัง ก็ได้ (เพื่อนเรียกเพราะชอบดูอนิเมะเกินเลยเรียกแบบญี่ปุ่นให้ซะน่ารักเลย =.=)
                  Stock Cooler ของ X2 X3 X4 AthlonII เหมือนกันหมดครับผม ใช้ด้วยกันได้ครับ
                  แต่ซื้อCPUใหม่มา มันแถมให้ทุกตัวครับผม

งั้นเรียกรันจังครับ ผมชอบ 5555+ อยากจะลองไปเล่น amd จริง ปีใหม่นี้ท่าทางเอาตังไปลงการ์ดจอไม่ถึง 2500 2000 แน่ๆครับ อยากอัพ cpu ไปเป็น i3 2100 = =" หรืออาจจะบ้า รวมเงินมาถอย i5 ใช้การ์ดจอออนบอร์ดไป (กลัวเล่นเกมส์ไม่ได้จริงๆพวก MW2 )
                  Last edited by Darksis; 13 Dec 2011, 16:18:07.

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                    ทำไมช่วงนี้คนจัดคอมพ์เยอะจริงๆเลย เพื่อนผมฝากมาถาม(อีกคนล่ะ)ว่าอยากได้คอมพ์โหดๆต่อ3จอนี้งบเท่าไรดีรวมจอ
                    แถมสเปกมาให้ด้วยน่ะครับ บ้านมันมีตังงบไม่เกิน50kแต่ไม่อยากใช้เกิน40kจอ20'น่ะครับ
                    เอาตามผม 3 แสนก็ไม่พอครับ 1.5 แสน ก็สำหรับจอครับ

Dell 24 นิ้ว จอล่ะ 3-5 หมื่น แล้ว อีกเยอะเลยครับ สาธยายไม่หมด

ถ้าไม่เกิน 5 หมื่นนี้ ไม่แนะนำให้ต่อสามจอครับ มันไม่เวิร์คอย่างที่คิดนะครับ

ถ้างบไม่ถึง แต่ถ้าอยากได้จริง ๆ รอท่านชนะล่ะกันครับ เพราะผมมันบ้าพลังเกิน อิอิ

Comment

• รู้สึกว่าผมเข้ามาอ่านหน้าที่ 247 แล้วปวดหัวมากเลย

ตัวหนังสือเยอะโพด

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                        เอาตามผม 3 แสนก็ไม่พอครับ 1.5 แสน ก็สำหรับจอครับ

Dell 24 นิ้ว จอล่ะ 3-5 หมื่น แล้ว อีกเยอะเลยครับ สาธยายไม่หมด

ถ้าไม่เกิน 5 หมื่นนี้ ไม่แนะนำให้ต่อสามจอครับ มันไม่เวิร์คอย่างที่คิดนะครับ

ถ้างบไม่ถึง แต่ถ้าอยากได้จริง ๆ รอท่านชนะล่ะกันครับ เพราะผมมันบ้าพลังเกิน อิอิ
                        คือโดยสรุปเพื่อนมีงบ50kอยากได้รวมจอ20'จำนวน3จอครับ 50kผมว่าเยอะแล้วน่ะสำหรับลงทุนกับคอมอ่ะ

ผมว่า30kก็สุดๆแล้วเพราะ3-4ปีก็ต้องเปลี่ยนใหม่ถ้าอยากเล่นเกมส์ใหม่ๆปรับสุดลื่นๆ

Comment

• ดันๆๆๆแล้วก็ดันๆๆๆ 5555+

Comment

• จะสั่งมาประกอบเองล่ะครับ -*-

-จะซื้อซิลิโคลนได้ที่ไหนครับ
                            -สั่งจากไหนดีครับ .. tkcom มีครบ แต่แรมเป็น hyperX 4gb .. jib,advice ไม่มี ASROCK 880GMH-U3S3 แต่มี hyperX 2gb .. banana it ไม่มี 955.
                            ว่าจะสั่งของ tkcom อยู่ .. แต่ซัพพลายที่พึ่งสั่งมากล่องดูเก่าๆ+มีรอยฉีกขาดเล็กน้อย รู้สึกแปลกๆแฮะ

------

jedi ของครบ แฮะ สั่งจาก jedi ละกันครับ โยดาเท่ดี
                            Last edited by Joelshi; 13 Dec 2011, 17:58:27.

Comment

• Originally posted by mooaomsin View Post
                              ขอขอบคุณ คุณ runshana มากนะครับ ที่ให้ความกระจ่าง ... สงสัย 18k กับ intel นี่คงยากเกินไปจริงๆ นั้นแหละ .... งั้นต้องขอรบรวนอีกครั้งนะครับ ขอเพิ่มงบเป็น 23k นี่พอไหวไหมครับ +- เพิ่มได้อีกนิดหน่อย ขอเป็น intel + Nvidia เหมือนเดิมนะครับ หลักๆ ก็เล่นเกม online ท่องเวป ดูหนัง ฟังเพลง ครับผม เดี๋ยวอีกไม่กี่วันจะไปถอยและ ตอนนี้ต้องรบกวนขอ M/B ที่มีการ์ดจอ onboard นะครับ (เพราะว่า การ์ดจอ จะถอยทีหลัง ประมาณสิ้นเดือน แบบว่า ตอนนี้เงินยังไม่พอ -*-) พอดีจะเอามาให้ แฟนเล่น facebook ไปพลางๆ ก่อน เอาการ์ดจอมาประกอบทีหลัง ... อย่างไร ก็ต้องขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ปล.ขอให้กระทู้นี้ อยู่อย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆ นะครับ เข้ามาอ่านแล้วมีความรู้เพิ่มเติมดี
                              ปล2. ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนในกระทู้นี้ อีกครั้งนะครับ
                              เพิ่งทราบการใช้งานแล้ว ผมถึงกับชะงักเลยครับ อิอิ แทบไม่ต้องพึ่งVGA แยกก็ใช้ได้ครบแล้วนะครับผม ใช้I3 + บอร์ดH67 กำลังดีเลย เพราะไม่ได้เล่นเกมส์ออฟไลน์ใช่ไหมครับ เดี๋ยวจัดให้2แบบนะครับ แบบที่สาวๆใช้งานกัน เต็มงบ 23000 ไม่ต้องอัพเกรดอะไรเพิ่มอีกได้การ์ดจอไว้ใช้เล่นเกมส์ออฟไลน์ปรับกลางถึงสุดได้ด้วย ประหยัดไฟ
                              และสำหรับเผื่ออยากเล่นเกมส์ บอร์ด Z68แจ่มๆ +I5 2500K+ซิงค์ไว้ก่อนแล้วลงVGAอีกที แรงไกลๆ OCได้(แต่แบบนี้ผมว่ามันเกินไปสำหรับสาวๆใช้นะ)
                              เซ็ทนี้ 23K อยู่หมัดครับผม
                              CORE i3 2100 LGA1155 3.10 GHz L3 3MB (2Core/4Threads) 3690
                              GIGABYTE GA-H67MA-USB3-B3 3550 หรือ ASROCK H61M/U3S3 2450 หรือดีๆไปเลยแต่ไม่มีพอตVGA ก็ ASUS P8P67 3950
                              ASUS GT 440 1GB DDR5 2900 หรือถ้ามั่นใจว่าได้เล่นเกมส์แรงๆก็ EVGA GTS 450 1GB DDR5 3650
                              KINGMAX 2GBx2 /1333MHz 390*2 = 780
                              DVD22X 600
                              ThermalTakeV3 หรือ พวกเคสAeroCool ขาวๆสวยๆ 1200
                              Raidmax530w 1450
                              รวม 17160 บาท
                              เหลือ 5000 กว่าบาท จัดตามชอบได้เลยครับ
                              ทั้ง AOC 23 นิ้ว ราคาที่ 4390 หรือ SAMSUNG ACER LG ก็ได้ครับผม ไม่เกิน 4790 บาท
                              หรือเอาพวก 20นิ้วก็ได้ครับ 2900-3390 บาท
                              ที่เหลือลงเมาส์คีบอร์ดลำโพงตามที่เคยบอกครับผม
                              จริงๆตัวนี้ก็เกินพอกับความต้องการที่จะทำทั้งหมดแล้วครับ
                              รวมทั้งเซ็ท กินไฟแบบFULL โดยประมาณก็ 190w ครับผม

เซ็ท2
                              CORE i5 2500K (1155) UNLOCK 7150
                              GIGABYTE GA-Z68X-UD3H-B3 5290
                              G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1100
                              DVD22X 600
                              ThermalTakeV3 หรือ พวกเคสAeroCool ขาวๆสวยๆ 1200
                              CM212+ 800
                              รวม21380
                              ถ้าเอา จอ ก็+ ส่วนต่างครับ เกินงบพอตัวเลย แต่ใช้ยาวๆหล่อๆครับผม

ปล.ขอบพระคุณมากๆครับผมที่ช่วย
                              ปลล.มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                              ผมเห็นต่างครับ เพราะว่าถ้าเราไม่ลงมือทำ มันก็จะทำไม่ได้สักทีนะครับ

อิอิ ตามนั้นครับผม แต่จริงๆ เวลาพัง เราต้องพังแบบมีหลักการด้วยนะครับ เดี๋ยวหมดประกันแล้วเศร้า
                              เชื่อตัวเองครับจริงๆจะแนะนำว่า ถ้าเป็นไปได้ก็ประกอบเองครับผม ได้ฝึก
                              แต่ถ้ากลัวจริงๆ ก็พาสไปครับผม แต่อยากให้ลองก่อน อย่างน้อยๆ ก็ลองกับคอมตัวเก่า ระวังอย่าให้ซิลิโคนมันเลอะแบละลงเมนบอร์ดก็พอ นอกนั้นไม่มีอะไรน่ากลัวครับ ยุคนี้ ประกอบคอมง่ายกว่าฝึกเล่นเฟสบุคจริงๆนะเอ้า!
                              Originally posted by newmankung View Post
                              ท่านถ้าไปพันทิพบางกะปิไปร้านadvice ราคาน่าจะถุกลงไปหน่อยแต่ว่าอยากได้ตัว power ที่advice มีขายกะบอร์ดgig ตัว3650 แทนได้ไหมถ้าหา p8p67 ไม่ได้แนะนำทีครับพอดีอัดงบคราวๆผมลองลดโน่นเพิ่มนี้ดูมันพอไหวเลยอยากรุ้ว่าadvice มันจะมีguruki 600wat ไหมถ้าไม่มีแนะนำทีครับ งบไม่อยากเกินนี้2300 สำหรับตัวนี้ไม่ก้ตัวที่ใช้ได้ใช้ไปก่อนพอมีค่อยเปลี่ยนก้ได้ครับ เอามาคงยังไม่คล้อค คงรอครบชุดเลยกะคล้อคทีเดียวดีไหมท่าน
                              ADVICE มีแต่ Raidmax ครับ พวก Scythe Gouriki ไม่มีเลยต้องเดินร้านอื่นจริงๆครับ
                              ส่วน P8P67 หาไม่ได้ ก็เอา P8P67 Pro ครับผม ถ้าไม่ได้อีก ก็ไปเล่น พวก Z68 แบบออริจินอล อย่าง GIGABYTE GA-Z68X-UD3H-B3 5290 แรงดีครับ
                              ส่วนเรื่องคล๊อค ลองเล่นๆก็ได้ครับผม สักหน่อย ทดลองๆไปสัก 3.8-4.0 ไม่ตายแน่นอนครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                              ทำไมช่วงนี้คนจัดคอมพ์เยอะจริงๆเลย เพื่อนผมฝากมาถาม(อีกคนล่ะ)ว่าอยากได้คอมพ์โหดๆต่อ3จอนี้งบเท่าไรดีรวมจอ
                              อูว เกินพอครับผม ตามนี้เลย แต่จัด AMD นะครับ รับรอง ประหยัดกว่า 40K อีก อิอิ
                              จอ AOC LED หรือ ACER LED 20นิ้ว ตอนนี้ที่ 3300-3400 บาท ตี 3 จอ 10000บาท
                              เมาส์คีบอร์ด 300บาท
                              ลำโพง SAAGA 350บาท
                              เหลือ 29350 บาท

PHENOM II X6 1090T 3.2/9MB/125W 6050 หรืออยากลองของใหม่ 8Core ก็ AMD FX8120 3.1 8 CORE 7490 แต่แนะนำว่าซื้อไปแล้ว ให้ OC เท่านั้น!
                              OCกลางๆราคาดีๆก็ GIGABYTE 970A-D3 2990 หรือOCดีๆหน่อยASROCK 970 EXTREME 4 3590 หรือหาไม่ได้ก็ GIGABYTE 990FXA-D3 4350 ดีๆไปเลย ถ้าอยากประหยัด ASROCK 880GMH-U3S3 2390
                              HIS HD 6950 2GB GDDR5 256BIT 8200
                              KINGSTON HYPER-X (X1K2) 8GB (4X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1790
                              LG 24X SATA-Interface 590
                              ThermalTakeV3 1200
                              CM212+ 800
                              รวม 26860 หรือถ้าเต็มงบ 29660 เกินมา 310 บาท
                              สบายๆเลยครับ แรงคุ้ม กระจุยกระจาย OC x6 สัก 3.8-4.0GHz นิ่มๆ กันไป หรือ FXx8 ที่ 4.3-4.5 กำลังดีครับผม สำหรับบอร์ดตัวนี้และซิงค์นี้
                              ที่เหลือเอาเมาส์คีบอร์ดตามชอบครับผม สงสัยยังไงถามได้
                              ปล.ถ้าจะเอาNvidia ต้องSLI ครับ เปลืองเงินอีก
                              ปล2.ถ้าเอาIntel ก็ได้นะครับ แต่แพงขึ้นนิดหน่อยครับผม

เห้นด้วยกับท่านนี้จริงๆ น่าร๊ากกกอ่ะ 5555+ ถึงเราจะไม่ชิน ถ้าเกิดเราทำบ่อยๆ หรือทำบ้างอะไรบ้าง เราก้อจะเข้าใจเองครับ ไม่เข้าใจเปิดเน็ตถามคนเลยครับ 5555+

งั้นเรียกรันจังครับ ผมชอบ 5555+ อยากจะลองไปเล่น amd จริง ปีใหม่นี้ท่าทางเอาตังไปลงการ์ดจอไม่ถึง 2500 2000 แน่ๆครับ อยากอัพ cpu ไปเป็น i3 2100 = =" หรืออาจจะบ้า รวมเงินมาถอย i5 ใช้การ์ดจอออนบอร์ดไป (กลัวเล่นเกมส์ไม่ได้จริงๆพวก MW2 )
                              อิอิ ครับผม เรียกรันจังก็ได้ครับ น่ารักจริง(บางคนเรียกหนูรัน ชักเพี้ยนไปแนวยุ่นมากละ ฮา)
                              ส่วนออนบอร์ด I5 I3 สบายๆครับ เล่น MW2 MW3 ได้แน่นอน แต่ BF3 นี่มีเหนื่อยนิดๆครับผม
                              แหม่ถ้าอยากลอง AMD ไม่ลองเลยละครับ อิอิ รับรอง ว่า จะลืม G620 ไปเลย (จริงๆนะ ส่วนตัวผมใช้ G620 แล้วไม่รู้สึกประทับใจเท่าที่ควร)

หวาย น่ากลัวเกินไปแล้วคุณมาร์คอิอิ ราคาล่อไปขนาดนั้นโหดมากๆ ฮา

Originally posted by Gumblar View Post
                              รู้สึกว่าผมเข้ามาอ่านหน้าที่ 247 แล้วปวดหัวมากเลย

ตัวหนังสือเยอะโพด
                              ฮา ขอโทษด้วยครับผม จริงๆก็อยากจะจัดให้มันสวยๆ แต่ทำไม่เป็น อิอิ
                              ขอบคุณที่เข้ามาบ่อยๆนะครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                              คือโดยสรุปเพื่อนมีงบ50kอยากได้รวมจอ20'จำนวน3จอครับ 50kผมว่าเยอะแล้วน่ะสำหรับลงทุนกับคอมอ่ะ

ผมว่า30kก็สุดๆแล้วเพราะ3-4ปีก็ต้องเปลี่ยนใหม่ถ้าอยากเล่นเกมส์ใหม่ๆปรับสุดลื่นๆ
                              จัดให้แล้วนะครับผม ไม่เกิน 40k อย่างมากก็ 42k รวมค่าเดินทางเมาส์คีบอร์ดลำโพง

ดันๆๆๆแล้วก็ดันๆๆๆ 5555+
                              ฮาๆ ขอบคุณครับผม อิอิ

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                                จะสั่งมาประกอบเองล่ะครับ -*-

-จะซื้อซิลิโคลนได้ที่ไหนครับ
                                -สั่งจากไหนดีครับ .. tkcom มีครบ แต่แรมเป็น hyperX 4gb .. jib,advice ไม่มี ASROCK 880GMH-U3S3 แต่มี hyperX 2gb .. banana it ไม่มี 955.
                                ว่าจะสั่งของ tkcom อยู่ .. แต่ซัพพลายที่พึ่งสั่งมากล่องดูเก่าๆ+มีรอยฉีกขาดเล็กน้อย รู้สึกแปลกๆแฮะ

------

jedi ของครบ แฮะ สั่งจาก jedi ละกันครับ โยดาเท่ดี
                                ที่ชั้น 4 ลองเดินหาดูครับ มีร้านขายซิลิโคน ถ้าหลอดเล็กๆก็ หลอดละ 20 30 40 50 60(แบบสีทองคุณภาพดี) ใช้2-5ครั้งหมด
                                ถ้า หลอดใหญ่ๆ 300 ก็เป็นสิบครับผม
                                ไหนๆก็จะประกอบเอง ก็เอา บอร์ดจาก TK ที่เหลือ ADVICE ครับผม อิอิ หล่อดี
                                Scythe ของ TK สินะครับ อย่าซีเรียสครับผม เขาวางทับถมกัน เจอแบบนี้ ถ้าไม่พอใจซื้อมา7วันวิ่งไปส่งคืนร้านเขาก็ยินดีเปลีย่นให้ครับผม

Comment

Working...
                                X