Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอดีอ่านในกระทู้นี้แล้วลองจัดสเปคดูจะถามว่าที่ผมจัดมานี่ใช้ได้ไหมครับ
    จุดประสงค์หลัก เขียนแบบ Autocad แต่อยากให้รองรับเผื่อเล่นเกมได้ทุกเกมแบบไม่เทพนะครับแค่พอเล่นได้
    อยากถามว่าชุดที่ผมจัดนี่ การเข้ากันของ การ์ดจอ แรม เมนต์บอร์ด ซีพียู จะมีปัญหาไรไหมครับ กลัวแฮงค์ค้างเกิดปัญหาภายหลังรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับมีงบจำกัดได้ไม่เกิน 25,000 บาท พร้อมใช้งานไม่รวม เมา คีบอร์ด จอ เนื่องจากมีอยู่แล้ว
    ต้องการเปลี่ยนแค่เครื่องใหม่เท่านั้น แล้วที่ผมจัดมายังขาดอะไรอีกเปล่าครับ อีกอย่างครับคิดว่าอยากประกอบเองมันจะอยากไหมครับ
    เคยไปเรียนมานานแล้วจำไม่ค่อยได้เกือบ 8 ปีแล้วที่ไปเรียนประกอบคอมมา รุ่นใหม่ๆไม่รู้จะทำเองได้ไหม

-ที่สำคัญมาครับ ชุดนี้สามารถใช้ OS Windows Xp ได้หรือไม่ โปรแกรมส่วนใหญ่ที่ทำงานอยู่รันบน Xp
    ไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ Win7

ขอรบกวนคำแนะนำและชี้แนะด้วยครับ ปล.แถวบ้านมีแต่ร้าน Advice ที่พอจะสั่งของได้

CPU Core i5 - 2500 (Box, 3.30GHz. - Ingram/Synnex) 6,590
    Mainboard ASUS P8P67-EVO (R3) 'DCOM/Synnex' 4,920
    RAM DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X "Ingram/Synnex"(2x2GB=4GB) 1,040
    HDD 1 TB. SATA-III Seagate (32MB., Dcom)7200RPM * 32MB * 600MB/s 3,800
    VGA ATi 5670 1GB * DDR5 * 128bit * VGA * DVI * HDMI 2,650
    DVD-RW DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS(SATA * 2MB * DVDR+24x * DVDR-24x) 550
    PSU PS (FULL) 650W. ITSONAS Winner 80Plus (Box/Cable) 1,750
    Case ThermalTake V3 Black Edition 1,200
    รวมเป็นเงิน 22,500

Comment

• Originally posted by inky View Post
      พอดีอ่านในกระทู้นี้แล้วลองจัดสเปคดูจะถามว่าที่ผมจัดมานี่ใช้ได้ไหมครับ
      จุดประสงค์หลัก เขียนแบบ Autocad แต่อยากให้รองรับเผื่อเล่นเกมได้ทุกเกมแบบไม่เทพนะครับแค่พอเล่นได้
      อยากถามว่าชุดที่ผมจัดนี่ การเข้ากันของ การ์ดจอ แรม เมนต์บอร์ด ซีพียู จะมีปัญหาไรไหมครับ กลัวแฮงค์ค้างเกิดปัญหาภายหลังรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับมีงบจำกัดได้ไม่เกิน 25,000 บาท พร้อมใช้งานไม่รวม เมา คีบอร์ด จอ เนื่องจากมีอยู่แล้ว
      ต้องการเปลี่ยนแค่เครื่องใหม่เท่านั้น แล้วที่ผมจัดมายังขาดอะไรอีกเปล่าครับ อีกอย่างครับคิดว่าอยากประกอบเองมันจะอยากไหมครับ
      เคยไปเรียนมานานแล้วจำไม่ค่อยได้เกือบ 8 ปีแล้วที่ไปเรียนประกอบคอมมา รุ่นใหม่ๆไม่รู้จะทำเองได้ไหม

-ที่สำคัญมาครับ ชุดนี้สามารถใช้ OS Windows Xp ได้หรือไม่ โปรแกรมส่วนใหญ่ที่ทำงานอยู่รันบน Xp

ขอรบกวนคำแนะนำและชี้แนะด้วยครับ ปล.แถวบ้านมีแต่ร้าน Advice ที่พอจะสั่งของได้

CPU Core i5 - 2500 (Box, 3.30GHz. - Ingram/Synnex) 6,590
      Mainboard ASUS P8P67-EVO (R3) 'DCOM/Synnex' 4,920
      RAM DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X "Ingram/Synnex"(2x2GB=4GB) 1,040
      HDD 1 TB. SATA-III Seagate (32MB., Dcom)7200RPM * 32MB * 600MB/s 3,800
      VGA ATi 5670 1GB * DDR5 * 128bit * VGA * DVI * HDMI 2,650
      DVD-RW DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS(SATA * 2MB * DVDR+24x * DVDR-24x) 550
      PSU PS (FULL) 650W. ITSONAS Winner 80Plus (Box/Cable) 1,750
      Case ThermalTake V3 Black Edition 1,200
      ผมว่าลดบอร์ดเร่นas rock แร้วเพิ่ม CPU เป็น2500k
      เพิ่มpsu เป้นscythes guruki 3 600wat เผื่อยัดการ์ดจอแรงๆครับ
      ทำงานเพิ่มแรมเป้น8gb ก้ได้ครับ.

ความคิดส่วนตัวนะครับ ^^

Comment

• ดันหน่อยนึง จึ๋งๆ

Comment

• Originally posted by inky View Post
          พอดีอ่านในกระทู้นี้แล้วลองจัดสเปคดูจะถามว่าที่ผมจัดมานี่ใช้ได้ไหมครับ

-เปลี่ยนซีพียูเป็น i5 2500K ครับ
          -บอร์ด เอา P8P67 ประหยัดตังครับ แต่หายากนิดหน่อย
          -PSU เอา Silverstone Strider Essential 500w ขายที่ HardwareHouse น่าจะหาร้านได้นะ 1590-
          -งบเหลือ เพิ่มการ์ดจอเป็น HD6790 ครับ สีพันกว่าๆ

Comment

ครับผม
            ที่จัดมาแจ่มเลยครับ ยกเว้น VGA ผมว่ามันยังแปร่งๆ อยู่กับ PSU เกินความจำเป็นไปครับ (เพราะไม่ได้กะจะเอาการ์ดจอรุ่นโหดๆอยู่แล้วด้วย)แถมจะบอกว่า ยี่ห้อ Winner นี่มันไม่ใช่ 80Plus แท้นะครับ เท่าที่เขาเทสกันมา มันจ่ายไฟไม่เสถียรที่ 80+ ครับผม แต่ก็ถือว่าคุณภาพดีในราคา ถูกครับ พอๆกับRAIDMAX
            ความสำคัญคือตอนนี้ เลือกเมนบอร์ดรุ่นสูงเกินความจำเป็น ครับ เพราะสมัยนี้ เมนบอร์ดราคา3000+ ทุกยี่ห้อ ใช้ Solid Capacitor หมดแล้ว ดังนั้นจึงมั่นใจได้ว่ามันดีทุกบอร์ดครับผม ดังนั้นถ้าไม่กะเอามาOC ก็ไม่จำเป็นต้องไปเลือก P8P67 EVO ครับ เอาแค่ Asrock Z68Pro3 คุ้มกว่า ทั้งมี VGAOn มีชิพที่ใหม่กว่า รองรับบัสแรมได้เท่ากัน แถมถูกกว่าด้วยครับ
            การ์ดจอ

ต่อไป Spec นะครับผม ร้าน ADVICE
            Core i5 - 2500K 6850 บาท (เอาไปเถอะครับ ถึงจะไม่OC แต่ก็แรงดี เผื่ออนาคตสักวันอยากลองOC ขึ้นมา จะได้ฝึกได้ ราคาต่างกัน 260 บาท แถมการ OC ขึี้นมาสักเล็กน้อยก็ไม่ได้ทำให้พังไวด้วยครับ คุ้มค่าเกินราคาอีกต่างหาก และที่เคยลองมา I5 OC 4.0GHz แรงกว่า I7 2600 เดิมๆอีกนะครับผม)
            ASROCK Z68 PRO3 'SVOA' 3,180
            DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X *2 = 8GB = 870*2 = 1740
            DVD RW 24x LG 550
            ThermalTake V3 1200 (หรือจะเอา Tsunami พวกGaming ก็ได้นะครับ 900บาทเอง)
            1 TB. SATA-III Seagate 3800
            PCIe ATi 6770 'XFX' HDMI Dual 3,220 (การ์ดจอที่ดีและถูกมากๆ)
            Raidmax530w 1500 หรือ 630w 1700 (ถ้าไหวและกะใช้ยาวๆถึงอนาคตแบบว่าอยากจะอัพเกรดต่อก็เอา PS (FULL) 650W. AcBel 80Plus 2610บาท ประกันLT แจ่มมากๆ หรือหาได้ก็ Scythe600w 2250 บาท อยู่ยาวๆครับแจ่มมากงานญี่ปุ่น)
            SINK CM212+ 800 บาท(อันนี้แนะนำ เพราะจัดมาแล้วเย็น+ OC ดี)
            รวม 24040 บาท
            แพงขึ้นมานิดหน่อย แต่รับรองว่าคุ้มครับผม
            ส่วนประกอบเองนั้นก็ดีครับ ประกอบไม่ยากอย่างที่คิด อ่านๆคู่มือได้แน่นอนครับผม สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ

Originally posted by newmankung View Post
            ผมว่าลดบอร์ดเร่นas rock แร้วเพิ่ม CPU เป็น2500k
            เพิ่มpsu เป้นscythes guruki 3 600wat เผื่อยัดการ์ดจอแรงๆครับ
            ทำงานเพิ่มแรมเป้น8gb ก้ได้ครับ.

ความคิดส่วนตัวนะครับ ^^
            ตามนั้นครับผม อิอิ ขอบคุณที่ช่วยครับ
            Originally posted by abeachboy View Post
            ดันหน่อยนึง จึ๋งๆ
            ขอบคุณที่ช่วยดันครับ

Originally posted by Gumblar View Post
            -เปลี่ยนซีพียูเป็น i5 2500K ครับ
            -บอร์ด เอา P8P67 ประหยัดตังครับ แต่หายากนิดหน่อย
            -PSU เอา Silverstone Strider Essential 500w ขายที่ HardwareHouse น่าจะหาร้านได้นะ 1590-
            -งบเหลือ เพิ่มการ์ดจอเป็น HD6790 ครับ สีพันกว่าๆ
            ตัว 6790 ก็คุ้มดีครับ หรือถ้าอยากเอาไม่เกินงบก็ 6770 ราคา 3200 บาท หรือเพิม 800 เอา 6790 ไปเลย แจ่ม อิอิ
            ส่วน SilverStone ไม่เคยลองครับ ถ้าท่าน Gumblar ว่าดีก็น่าสนใจครับผม

Comment

• - - ว่าวแหลก กลับมาดูราคา i5 นั่นมัน 5000+ เกินงบผมอีก ผมจะเอา G620 ไปเทริน คาดว่าเงินวันเกิดน่าจะได้ซัก 2500 3000 คงไม่ถึงแน่ๆ สงสัยได้แค่ i3 + การ์ดจอ ว่าแต่ท่านรันจังเห็น I5 ราคาต่ำสุด 5800 จะซื้อมือสอง กลัวเค้าทำหล่น พัง oc มาก่อนด้วยครับ(อาจจะถอยมือ 2 แต่ไม่อยากเลย เท่าที่ดู I5 น่าจะแรงกว่า I3 แบบ ปรู๊ดๆ แน่ๆ ถ้าจะเอา i5 ผมต้องเก็บเงินเพิ่มขึ้นอีก เกือบพัน T^T

ขอความรู้เรื่อง FM1 ด้วยครับท่านรันจัง
              Last edited by Darksis; 15 Dec 2011, 21:30:36.

Comment

• มาดันยามดึก

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                  - - ว่าวแหลก กลับมาดูราคา i5 นั่นมัน 5000+ เกินงบผมอีก ผมจะเอา G620 ไปเทริน คาดว่าเงินวันเกิดน่าจะได้ซัก 2500 3000 คงไม่ถึงแน่ๆ สงสัยได้แค่ i3 + การ์ดจอ ว่าแต่ท่านรันจังเห็น I5 ราคาต่ำสุด 5800 จะซื้อมือสอง กลัวเค้าทำหล่น พัง oc มาก่อนด้วยครับ(อาจจะถอยมือ 2 แต่ไม่อยากเลย เท่าที่ดู I5 น่าจะแรงกว่า I3 แบบ ปรู๊ดๆ แน่ๆ ถ้าจะเอา i5 ผมต้องเก็บเงินเพิ่มขึ้นอีก เกือบพัน T^T

ขอความรู้เรื่อง FM1 ด้วยครับท่านรันจัง
                  ครับ ส่วนตัว(เน้นว่าส่วนตัว)ผมยังรู้สึกว่า X4 มันปรี๊ดกว่า I3 เลยครับ อิอิ
                  ส่วนCPU เช็คประกัน+ หน้าตาของดีๆครับว่าบิดงอเสียหายไหมก็โอเคแล้วครับ ดูด้วยว่า GEN1 หรือ 2

ส่วนFM1 ก็เป็นCPU ที่มี การ์ดจอแปะเข้าไปในตัว ทำให้มีประสิทธิภาพในการเล่นเกมส์แม้ไม่ต้องติดตั้งการ์ดจอครับผม
                  ความแรงของมันก็ออกจะเกิดหน้าเกิดตาเลยหละครับ
                  เพราะได้กราฟฟิค ถึง A4 = 6410D A6 = 6530D A8 = 6550D ใช้งานทั่วไปได้ครบ เล่นเกมส์ได้สบาย และที่สำคัญประหยัดไฟสุดๆครับผม
                  ทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับงบน้อยและไม่ได้เล่นเกมส์โหดๆภาพExtreme ครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                  มาดันยามดึก
                  ขอบคุณครับ

Comment

• ดันสายๆ

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                      ดันสายๆ
                      โอะไม่เห็นตั้งนาน สวัสดีครับ เป็นยังไงมั่งครับท่าน ^^

Comment

• สบายดีครับ ตอนนี้ปั้มเงินอย่างหนัก ผ่อนทั้งบ้านทั้งรถยนต์
                        แล้วก็แบ่งไว้ซื้อคอมใหม่ socket 1155 ที่กะว่าจะซื้อ แต่พอกลับมา intel ออก socket 2011 อีกแล้ว ก็ต้องรอดูอีกต่อไป

Comment

• รบถามที่สั่งซื้อ
                          Case ThermalTake V3 Black Edition
                          หน่อยครับไม่รู้จะหาซื้อที่ไหน

Comment

• ครับ ส่วนตัว(เน้นว่าส่วนตัว)ผมยังรู้สึกว่า X4 มันปรี๊ดกว่า I3 เลยครับ อิอิ
                            ส่วนCPU เช็คประกัน+ หน้าตาของดีๆครับว่าบิดงอเสียหายไหมก็โอเคแล้วครับ ดูด้วยว่า GEN1 หรือ 2

ส่วนFM1 ก็เป็นCPU ที่มี การ์ดจอแปะเข้าไปในตัว ทำให้มีประสิทธิภาพในการเล่นเกมส์แม้ไม่ต้องติดตั้งการ์ดจอครับผม
                            ความแรงของมันก็ออกจะเกิดหน้าเกิดตาเลยหละครับ
                            เพราะได้กราฟฟิค ถึง A4 = 6410D A6 = 6530D A8 = 6550D ใช้งานทั่วไปได้ครบ เล่นเกมส์ได้สบาย และที่สำคัญประหยัดไฟสุดๆครับผม
                            ทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับงบน้อยและไม่ได้เล่นเกมส์โหดๆภาพExtreme ครับผม
                            อ้าว i5 อย่างผมที่จะซื้อก็อายเลยอะดิ ถูกกว่า ดีกว่า เจ้าพาวเวอร์ตัวเดิมผมจะไหวไหมเนี่ยจะอัพเป็น i5 แถมเป็น i5 เกรียนๆอีก เท่าที่ดูผมยังไม่ค่อยกล้าลงไปเล่น ฝั่งพี่ AMD แน่ๆ อ่าๆ รอเบื่อintelก่อน ว่าแต่ ผมจะลง i3 2100k +การ์ดจอ จะดีกว่าครับ กลัวงบไม่ถึง i5 ด้วย แล้ว i3 2100 ดีสุดแล้วใช่ไหมครับถ้าเล่นเกมส์
                            Last edited by Darksis; 16 Dec 2011, 18:43:26.

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                              สบายดีครับ ตอนนี้ปั้มเงินอย่างหนัก ผ่อนทั้งบ้านทั้งรถยนต์
                              แล้วก็แบ่งไว้ซื้อคอมใหม่ socket 1155 ที่กะว่าจะซื้อ แต่พอกลับมา intel ออก socket 2011 อีกแล้ว ก็ต้องรอดูอีกต่อไป
                              โอ หลายทางจริงๆ 2011 เหมือนมองทองที่ราคาไม่มีทางขึ้นเลยครับ ถ้าจะเอา 2011 เครื่องเดียว จัด 1155 2เครื่องแจ่มกว่ามากครับผม อิอิ
                              พยายามต่อไปนะครับผม

Originally posted by inky View Post
                              รบถามที่สั่งซื้อ
                              Case ThermalTake V3 Black Edition
                              หน่อยครับไม่รู้จะหาซื้อที่ไหน
                              www.TKCOM99.com
                              www.jedicool.com ครับผม

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                                อ้าว i5 อย่างผมที่จะซื้อก็อายเลยอะดิ ถูกกว่า ดีกว่า เจ้าพาวเวอร์ตัวเดิมผมจะไหวไหมเนี่ยจะอัพเป็น i5 แถมเป็น i5 เกรียนๆอีก เท่าที่ดูผมยังไม่ค่อยกล้าลงไปเล่น ฝั่งพี่ AMD แน่ๆ อ่าๆ รอเบื่อintelก่อน ว่าแต่ ผมจะลง i3 2100k +การ์ดจอ จะดีกว่าครับ กลัวงบไม่ถึง i5 ด้วย แล้ว i3 2100 ดีสุดแล้วใช่ไหมครับถ้าเล่นเกมส์
                                I3 2100K ไม่มีครับผม
                                ส่วนตัวผมนะครับ I3 2100 ไมใช่ทางเลือกที่ดีที่สุดครับ I5 2300 I5 2400 ผมว่ามันก็ยังไม่ดีเลยครับ
                                ต้องตั้งแต่ 2500K ไปนี่ ดูหล่อขิงๆเลย
                                ส่วนเรื่องกลัว ผมยังงงๆ ว่าทำไม ยังกลัวAMD อยู่อีก อิอิ ถ้ามันไม่ดีจริง ผมก็ไม่กล้าแนะนำหรอกครับผม
                                เพาเวอรืตัวเดิมนี้ ตัวไหนครับผม ถ้าเป็นบ้านๆ ก็พอไหว ถ้ายังไม่มีการ์ดจอ แต่ถ้ามีการ์ดจอแล้วก็แนะนำให้อัพเกรดครับผม

Comment

Working...
                                X