Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I3 2100K ไม่มีครับผม
    ส่วนตัวผมนะครับ I3 2100 ไมใช่ทางเลือกที่ดีที่สุดครับ I5 2300 I5 2400 ผมว่ามันก็ยังไม่ดีเลยครับ
    ต้องตั้งแต่ 2500K ไปนี่ ดูหล่อขิงๆเลย
    ส่วนเรื่องกลัว ผมยังงงๆ ว่าทำไม ยังกลัวAMD อยู่อีก อิอิ ถ้ามันไม่ดีจริง ผมก็ไม่กล้าแนะนำหรอกครับผม
    เพาเวอรืตัวเดิมนี้ ตัวไหนครับผม ถ้าเป็นบ้านๆ ก็พอไหว ถ้ายังไม่มีการ์ดจอ แต่ถ้ามีการ์ดจอแล้วก็แนะนำให้อัพเกรดครับผม

กัดหูซักทีครับพี่รันจัง 555+ ผมยังไม่กล้าลงเพราะว่า จะกัดเซาะข้อมูลที่จำเป็นของ intel ให้ดิบดีเสียก่อนหนะครับ เผื่อผมลองใช้ทั้งคู่แล้วเอาข้อดีข้อเสียมาเทียบกัน อ่าๆ (ไม่รู้จะเทียบทำไม) socket 1155 ผมว่าน่าจะแน่นอนแล้วละครับ i5 มัน 6000+ ผมคง +- เก้บตังไม่ไหว ก็คงได้แค่ i3 + VGA (ขายG620 กล่องครบและ เงิน +3000 จะได้สักเท่าไรเนี่ยพี่) ช่วยแนะนำหน่อยนะครับพี่รันจัง ขั้นต่ำคง 4500 ส่วนเรื่องส่วนต่าง +- ผมเชื่อว่าน่าจะเยอะกว่านี้นิดนึง คริคริ
    Last edited by Darksis; 16 Dec 2011, 19:33:37.

Comment

• มาดันครับ ไปดูIM4มาสนุกแทบไม่ได้พักเลย ฉากที่ชิลๆน้อยมาก ส่วนใหญ่ตื่นเต้นตูมตาม ฮ่าๆ

Comment

• มาดันครับ ไปดูIM4มาสนุกแทบไม่ได้พักเลย ฉากที่ชิลๆน้อยมาก ส่วนใหญ่ตื่นเต้นตูมตาม ฮ่าๆ

รอ bit แบบ hi-def จะโหลดมาเชยชม ฮี่ๆ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
          รอ bit แบบ hi-def จะโหลดมาเชยชม ฮี่ๆ
          งืมๆ ผมสนับสนุนของแท้(ต้องเป็นเรื่องที่สนุกเท่านั้น ฮ่าๆ) ล่าสุดบิทkung fu panda1-2มาดู สนุกดี
          กำลังคิดว่าไปซื้อแผ่นมาเก็บดีไหม ฮ่าๆ แต่แผ่น cd dvd blue ray มีอายุการใช้งาน5-10ปี เองอ่ะ T.T
          หนังเก่าๆผมบางแผ่นเอามาเปิดไม่ได้แล้ว T.T

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
            กัดหูซักทีครับพี่รันจัง 555+ ผมยังไม่กล้าลงเพราะว่า จะกัดเซาะข้อมูลที่จำเป็นของ intel ให้ดิบดีเสียก่อนหนะครับ เผื่อผมลองใช้ทั้งคู่แล้วเอาข้อดีข้อเสียมาเทียบกัน อ่าๆ (ไม่รู้จะเทียบทำไม) socket 1155 ผมว่าน่าจะแน่นอนแล้วละครับ i5 มัน 6000+ ผมคง +- เก้บตังไม่ไหว ก็คงได้แค่ i3 + VGA (ขายG620 กล่องครบและ เงิน +3000 จะได้สักเท่าไรเนี่ยพี่) ช่วยแนะนำหน่อยนะครับพี่รันจัง ขั้นต่ำคง 4500 ส่วนเรื่องส่วนต่าง +- ผมเชื่อว่าน่าจะเยอะกว่านี้นิดนึง คริคริ
            อิย้าา มันเสียวน้าา (ฮา)
            คำผม แล้วแต่ความชอบของเราครับ
            ส่วนG620 คาดว่าราคา คงตกไม่เกิน 30เปอเซนจากราคาปัจจุบันครับผม ถ้ากล่องครบประกัน2ปีขึ้นนะครับผม
            แต่ว่าถ้าจะเอามาเล่นจริงๆตอนนี้ 6000 สำหรับ I3+VGA ไม่พอนะครับ ตามนี้เลย
            CORE i3 2100 (1155) 3690
            GIGABYTE 6670 1G D5 2950
            ตามนี้ครับผม 2ตัวนี้กำลังดี
            หรือถ้าจะเอาตัวที่แรงกว่า450 ก็
            XFX 6770 ที่ร้าน ADVICE ราคา 3220 บาทครับผม
            แต่PSU ต้องดีด้วยนะครับผม
            สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by win22222 View Post
            มาดันครับ ไปดูIM4มาสนุกแทบไม่ได้พักเลย ฉากที่ชิลๆน้อยมาก ส่วนใหญ่ตื่นเต้นตูมตาม ฮ่าๆ
            โอะ น่าสนใจจังเลยครับผมคุณวิน อิอิ
            ส่วนผม ไม่ได้ไปแน่นอนครับผม ผมไม่ค่อยดูหนัง (ไม่ชอบสักเท่าไหร่แต่ดูได้)
            ผมชอบดูอนิเมะอย่างเดียว ฮา แปลกใจตัวเองเหมือนกัน สงสัยจะโรคจิตเล็กน้อย

Originally posted by Darksis View Post
            ฮา อันนี้แนวความคิดแบบประหยัดครับผม เข้าใจดี แต่บางทีสนับสนุนของแท้สัก 1ต่อ10 จากเรื่องที่ดูทั้งหมดก็ดีนะครับผม ฮา

Originally posted by win22222 View Post
            งืมๆ ผมสนับสนุนของแท้(ต้องเป็นเรื่องที่สนุกเท่านั้น ฮ่าๆ) ล่าสุดบิทkung fu panda1-2มาดู สนุกดี
            กำลังคิดว่าไปซื้อแผ่นมาเก็บดีไหม ฮ่าๆ แต่แผ่น cd dvd blue ray มีอายุการใช้งาน5-10ปี เองอ่ะ T.T
            หนังเก่าๆผมบางแผ่นเอามาเปิดไม่ได้แล้ว T.T
            ฮาๆ ใช่ครับ การจะเสียเงินทั้งที เสียเรื่องที่คิดว่าคุ้มที่สุดดก็เวิร์คคับ
            แต่แผ่น VCD นี่ผมว่า ถ้าเราเก็บดีๆไม่มีที่ชื้น มันดูได้เกิน10ปีนะครับ
            อย่าง CD ToyStoryหรือบาบี้ซีรี่ ตั้งแต่ผมเด็กๆ ผมก็ยังเปิดดูได้เลย แฮ่ๆ สู่ความเวิ้งว้าง อันไกลโพ้น! (เหวอ ไม่ใช่ละ)

แต่สมัยนี้เก็บเข้าคอมก็เป็นวิธีที่ดีอีกวิธีเหมือนกัน เก็บไว้ในHDD อายุเกิน10ปีแน่นอน (ถ้าไม่ทำหล่นพัง หรือโดนความร้อนความชื้นหละนะ)

Comment

• เก็บข้อมูล ดันๆ

Comment

• ข่าวลือapple ปล่อยmacbook air pro ปีหน้าด้วยเรติน่าดิสเพล ความละเอียด2560?2048pixel ทั้งที่จอ15'
                ถ้าจริงอยากให้มีจอคอมพ์เรติน่าบ้างขอแค่17'พอ ที่บนโต๊ะจะได้เหลือๆ ฮ่าๆ 20'เต็มโต๊ะเลย

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                  เก็บข้อมูล ดันๆ
                  ขอบคุณครับผม อิอิ แวะมาคุยกันได้นะครับ

ข่าวลือapple ปล่อยmacbook air pro ปีหน้าด้วยเรติน่าดิสเพล ความละเอียด2560?2048pixel ทั้งที่จอ15'
                  ถ้าจริงอยากให้มีจอคอมพ์เรติน่าบ้างขอแค่17'พอ ที่บนโต๊ะจะได้เหลือๆ ฮ่าๆ 20'เต็มโต๊ะเลย
                  ผมว่า ความละเอียด ที่มากขึ้น ในขนาดจอที่เท่าเดิม มันจะมีประสิทธิภาพ สุดๆ แค่ในระยะใกล้ๆเท่านั้นเองครับผม
                  เราสามารถใช้การคำนวนความละเอียดของจอ เป็น แบบ PPI(Pixel Per Inch) ได้จาก เอา จำนวนขนาดจอหารค่า PIXEL
                  เช่น จอ 23นิ้ว นำไปหารขนาด 1920x1080 จะได้ 83.47PPIx46.95PPI
                  ซึ่ง ถ้ามองดีๆ ก็คือ ในแนวนอน จะมี จำนวนเม็ดPixel ราวๆ 83 จุด และในแนวตั้งจะมีเม็ด PIXELจำนวน 46จุด
                  ถ้าหาก เรามองด้วยระยะ***งมาตรฐานของจอที่ถูกต้อง คือ เอา1.2คูณขนาดจอ จะได้ระยะทีเหมาะสมในการเล่นจอ
                  ฉนั้น จอ 23นิ้ว ก็ต้องนั่ง***ง 27นิ้ว นั่นเอง
                  ทีนี้เราลองมาคิดภาพง่ายๆ ว่า ถ้าหากเรานั่งระยะ***ง23 - 27นิ้วจริง(ขนาดสายตาถึงจอ) เราจะไม่เห็นความแตกลายงาของภาพเลยครับผม
                  ถ้ายังจินตนาการไม่ออกว่าเพราะอะไรลองนึกภาพ พวกป้ายโฆษณาก็ได้ครับ หรือตามป้ายลดเมล์ที่ยังใช้ภาพแบบเก่า
                  ตอนเรามองไกลๆ มันก็สวยดีจริงไหมครับ แต่พอเข้าไปจ้องใกล้ๆ กลับแตก? ซะงั้น?
                  เหตุก็เพราะ ขนาดต่อสายตา มันหลอกทำให้เรามองเห็นภาพนั้นชัดเจนครับผม
                  ที่นี้ย้อนกลับมามองถึง 15นิ้ว ได้ความละเอียด 2560x2048 (จอ4:3) ความสามารถ ในการจ้อง4:3 ต้อง *เข้าไปอีก 1.5 (ต่างจากWide ที่จ้อง1.2ก็พอ) ทำให้ ต้องจ้องด้วยระยะ22นิ้ว (ค่าที่ควรจะเป็นนะครับ แต่ปกติเราจ้องกันไม่ถึง15นิ้วหรอกมั้ง อิอิ)
                  ค่าPPI = 170.66PPIx136.53
                  ดังนั้น ความละเอียดมันสูงสวดยอด จริงๆ คมชัดมากๆ ถ้า(เน้นว่าถ้า)จ้องในระยะใกล้กว่า ค่าที่ควรจะเป็นเกินครึ่งหนึ่ง (พวกประเภทหน้าติดจอ เป็นต้น)
                  ก็จะเห้นความสวยงามมากๆครับผม เพราะเราจะมองไม่เห็นเม็ดๆจุดๆ เลย
                  แต่ว่า ถ้าเราจ้องด้วยระยะ ที่เหมาะสม (15-22 นิ้ว) รับรองว่าไม่ต่างอะไรกับความละเอียด 83PPIx46PPI เมื่อตอนต้นแน่นอนครับผม อิอิ

อันนี้ความรู้เฉยๆนะครับผม ไม่ได้บอกว่าไม่ดี แค่กำลังคิดว่า ความละเอียดที่สูงขึ้น เหมือนจะทำให้สายตาของพวกเราสั้นลง ฮา

Comment

• อิย้าา มันเสียวน้าา (ฮา)
                    คำผม แล้วแต่ความชอบของเราครับ
                    ส่วนG620 คาดว่าราคา คงตกไม่เกิน 30เปอเซนจากราคาปัจจุบันครับผม ถ้ากล่องครบประกัน2ปีขึ้นนะครับผม
                    แต่ว่าถ้าจะเอามาเล่นจริงๆตอนนี้ 6000 สำหรับ I3+VGA ไม่พอนะครับ ตามนี้เลย
                    CORE i3 2100 (1155) 3690
                    GIGABYTE 6670 1G D5 2950
                    ตามนี้ครับผม 2ตัวนี้กำลังดี
                    หรือถ้าจะเอาตัวที่แรงกว่า450 ก็
                    XFX 6770 ที่ร้าน ADVICE ราคา 3220 บาทครับผม
                    แต่PSU ต้องดีด้วยนะครับผม
                    สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

จัดไปครับ ผมกัดหูนะพี่ท่าน มะช่ายเลียหู psu บ้านๆ delux อะพี่รุ่นไรไม่รู้ลืมละ delux dlp-389a น่าจะรุ่นนี้อะครับ

Comment

• ท่าน runshana ผมไปสั่งของเรียบร้อยแล้วครับตามนี้เลยครับ
                      Core i5-2500K
                      ASROCK Z68 PRO3
                      DDR3 1600 Kingston (2x2GB=4GB)
                      ATI 6770 /1GB
                      DVD LG 24x
                      Raidmax 530 w
                      Termatake V3
                      CM 212+
                      รวมเป็นเงิน 18,695 บาท

ฮาร์ดดิสใช้ของเก่าตอนนี้แพงอยู่รอราคาลงก่อนค่อยจัดซัก 1 TB
                      มี (160+80 GB) 2 ลูก

ท่านครับ PSU ที่ท่านจัดมาให้ผมRaidmax 530 w
                      ไฟพอใช่ไหมครับ กับชุดนี้ทั้งหมดอ่ะครับ
                      Last edited by inky; 17 Dec 2011, 11:44:44.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        ผมว่า ความละเอียด ที่มากขึ้น ในขนาดจอที่เท่าเดิม มันจะมีประสิทธิภาพ สุดๆ แค่ในระยะใกล้ๆเท่านั้นเองครับผม
                        เราสามารถใช้การคำนวนความละเอียดของจอ เป็น แบบ PPI(Pixel Per Inch) ได้จาก เอา จำนวนขนาดจอหารค่า PIXEL
                        เช่น จอ 23นิ้ว นำไปหารขนาด 1920x1080 จะได้ 83.47PPIx46.95PPI
                        ซึ่ง ถ้ามองดีๆ ก็คือ ในแนวนอน จะมี จำนวนเม็ดPixel ราวๆ 83 จุด และในแนวตั้งจะมีเม็ด PIXELจำนวน 46จุด
                        ถ้าหาก เรามองด้วยระยะ***งมาตรฐานของจอที่ถูกต้อง คือ เอา1.2คูณขนาดจอ จะได้ระยะทีเหมาะสมในการเล่นจอ
                        ฉนั้น จอ 23นิ้ว ก็ต้องนั่ง***ง 27นิ้ว นั่นเอง
                        ทีนี้เราลองมาคิดภาพง่ายๆ ว่า ถ้าหากเรานั่งระยะ***ง23 - 27นิ้วจริง(ขนาดสายตาถึงจอ) เราจะไม่เห็นความแตกลายงาของภาพเลยครับผม
                        ถ้ายังจินตนาการไม่ออกว่าเพราะอะไรลองนึกภาพ พวกป้ายโฆษณาก็ได้ครับ หรือตามป้ายลดเมล์ที่ยังใช้ภาพแบบเก่า
                        ตอนเรามองไกลๆ มันก็สวยดีจริงไหมครับ แต่พอเข้าไปจ้องใกล้ๆ กลับแตก? ซะงั้น?
                        เหตุก็เพราะ ขนาดต่อสายตา มันหลอกทำให้เรามองเห็นภาพนั้นชัดเจนครับผม
                        ที่นี้ย้อนกลับมามองถึง 15นิ้ว ได้ความละเอียด 2560x2048 (จอ4:3) ความสามารถ ในการจ้อง4:3 ต้อง *เข้าไปอีก 1.5 (ต่างจากWide ที่จ้อง1.2ก็พอ) ทำให้ ต้องจ้องด้วยระยะ22นิ้ว (ค่าที่ควรจะเป็นนะครับ แต่ปกติเราจ้องกันไม่ถึง15นิ้วหรอกมั้ง อิอิ)
                        ค่าPPI = 170.66PPIx136.53
                        ดังนั้น ความละเอียดมันสูงสวดยอด จริงๆ คมชัดมากๆ ถ้า(เน้นว่าถ้า)จ้องในระยะใกล้กว่า ค่าที่ควรจะเป็นเกินครึ่งหนึ่ง (พวกประเภทหน้าติดจอ เป็นต้น)
                        ก็จะเห้นความสวยงามมากๆครับผม เพราะเราจะมองไม่เห็นเม็ดๆจุดๆ เลย
                        แต่ว่า ถ้าเราจ้องด้วยระยะ ที่เหมาะสม (15-22 นิ้ว) รับรองว่าไม่ต่างอะไรกับความละเอียด 83PPIx46PPI เมื่อตอนต้นแน่นอนครับผม อิอิ

อันนี้ความรู้เฉยๆนะครับผม ไม่ได้บอกว่าไม่ดี แค่กำลังคิดว่า ความละเอียดที่สูงขึ้น เหมือนจะทำให้สายตาของพวกเราสั้นลง ฮา
                        โอ้ความรู้ แต่ปกติเราก็ไม่จ้องขนาดนั้น ปกติก็***งจอเกิน20นิ้วอยู่แล้ว แต่ก็แสดงว่าภาพเนียนสวยงามแน่นอนสำหรับคนสายตาสั้น ฮ่าๆ
                        แถมพื้นที่หน้าจอก็เพิ่มเข้าไปด้วยวางshortcutเต็มจอแน่ๆ ฮ่าๆ

Comment

• กำ WD Blue/Green โดนตัดประกันเหลือแค่สองปี ทั้ง Caviar และ Scorpio อะไรจะซวยขนาดนี้ อ้ากกกกกก

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1580722

Comment

จัดไปครับ ผมกัดหูนะพี่ท่าน มะช่ายเลียหู psu บ้านๆ delux อะพี่รุ่นไรไม่รู้ลืมละ delux dlp-389a น่าจะรุ่นนี้อะครับ
                            เอะ เหรอครับ อิอิ
                            ส่วนของ Delux นี่พอใช้ครับ แต่เหมาะกับพวก 6670 440 มากกว่า
                            อัพเกรดเป็น Raidmax530w ก็เวิร์คดีครับผม

Originally posted by inky View Post
                            ท่าน runshana ผมไปสั่งของเรียบร้อยแล้วครับตามนี้เลยครับ
                            Core i5-2500K
                            ASROCK Z68 PRO3
                            DDR3 1600 Kingston (2x2GB=4GB)
                            ATI 6770 /1GB
                            DVD LG 24x
                            Raidmax 530 w
                            Termatake V3
                            CM 212+
                            รวมเป็นเงิน 18,695 บาท

ฮาร์ดดิสใช้ของเก่าตอนนี้แพงอยู่รอราคาลงก่อนค่อยจัดซัก 1 TB
                            มี (160+80 GB) 2 ลูก

ท่านครับ PSU ที่ท่านจัดมาให้ผมRaidmax 530 w
                            ไฟพอใช่ไหมครับ กับชุดนี้ทั้งหมดอ่ะครับ
                            ครับผมยินดีด้วยครับ ที่ได้สั่งแล้ว อิอิ
                            ส่วน PSU Raidmax530w เกินพอแน่นอน ขนาดยัด x6(125w)+ 6790 ยังสบายๆเลยครับ
                            ฉนั้น I5 +6770 สบายบรื๋อแน่นอน
                            เป็นยังไงมาคุยกันได้เลยนะครับผม

โอ้ความรู้ แต่ปกติเราก็ไม่จ้องขนาดนั้น ปกติก็***งจอเกิน20นิ้วอยู่แล้ว แต่ก็แสดงว่าภาพเนียนสวยงามแน่นอนสำหรับคนสายตาสั้น ฮ่าๆ
                            แถมพื้นที่หน้าจอก็เพิ่มเข้าไปด้วยวางshortcutเต็มจอแน่ๆ ฮ่าๆ
                            ครับผม อิอิ ผมก็เป็นสาวแว่นเหมือนกัน ฮา ตาสั้นX_X"

Originally posted by Gumblar View Post
                            กำ WD Blue/Green โดนตัดประกันเหลือแค่สองปี ทั้ง Caviar และ Scorpio อะไรจะซวยขนาดนี้ อ้ากกกกกก

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1580722
                            กำ งานเข้า หันไปใช้ Samsung ตามเดิมดีกว่า ผมว่า = ='
                            ตั้งแต่ใช้มา ผมปลื้มSamsung มากกว่า WD อีกอิอิ
                            ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับผม

Comment

• สวัสดีครับวันนี้มีความสงสัยอยากจะถาม(อีกแล้ว)คือหลายๆวันก่อนคุณชนะพูดถึงATHLON II x4 631 SOCKET AM3+เหมือนพวก FX เป็นยังไงครับความเร็วเท่าไหร่ครับ มีกี่รุ่นครับ ผมว่าอีกไม่นานผมคงได้ประกอบใหม่อีกแน่เลยเพราะเครื่องนี้อาจจะโดนยึดแบบไม่มีข้อโต้แย้ง555+เพราะแรงถูกใจหลายคนแถมถูกกว่าซื้อแบรนอีก(ภูมิใจด้วย อิอิ)เลยหาข้อมูลไว้ครับ(พอประกอบเป็นเริ่มสนุก อิอิ)ว่าจะลองลากดูยังเสียวๆครับอีกอย่างต้องหัดเล่นเกมมั่งแล้ว555+เพราะตอนนี้แรงเหลือๆเล่นเกมเป็นค่อยลาก555+มีเกมแนะนำมือใหม่มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                                สวัสดีครับวันนี้มีความสงสัยอยากจะถาม(อีกแล้ว)คือหลายๆวันก่อนคุณชนะพูดถึงATHLON II x4 631 SOCKET AM3+เหมือนพวก FX เป็นยังไงครับความเร็วเท่าไหร่ครับ มีกี่รุ่นครับ ผมว่าอีกไม่นานผมคงได้ประกอบใหม่อีกแน่เลยเพราะเครื่องนี้อาจจะโดนยึดแบบไม่มีข้อโต้แย้ง555+เพราะแรงถูกใจหลายคนแถมถูกกว่าซื้อแบรนอีก(ภูมิใจด้วย อิอิ)เลยหาข้อมูลไว้ครับ(พอประกอบเป็นเริ่มสนุก อิอิ)ว่าจะลองลากดูยังเสียวๆครับอีกอย่างต้องหัดเล่นเกมมั่งแล้ว555+เพราะตอนนี้แรงเหลือๆเล่นเกมเป็นค่อยลาก555+มีเกมแนะนำมือใหม่มั้ยครับ
                                BF3 หรือ MW3 ครับ แรงจนรู้สึกว่าเครื่องกากไปเลย

Comment

Working...
                                X