Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจากลองประกอบดู

กังวลเรื่องซิลิโคนมาก สุดท้ายก็ไม่ต้องใช้ มันมีมาอยู่แล้ว เอา cpu แรม ลงเมนเบอร์ดนี้หมูมากก

แต่ก็ต้องยกไปหาช่างอยู่ดี ไดรฟ CD เปิดไม่ติด .. ไม่รู้เสียบผิดยังไง เขาแก้ไม่กี่วิก็เปิดได้ซะและ

Comment

• หลังจากลองประกอบดู

กังวลเรื่องซิลิโคนมาก สุดท้ายก็ไม่ต้องใช้ มันมีมาอยู่แล้ว เอา cpu แรม ลงเมนเบอร์ดนี้หมูมากก

แต่ก็ต้องยกไปหาช่างอยู่ดี ไดรฟ CD เปิดไม่ติด .. ไม่รู้เสียบผิดยังไง เขาแก้ไม่กี่วิก็เปิดได้ซะและ
      แปะๆๆๆ

Comment

• Originally posted by pot_simple View Post
        มีเรื่องปรึกษาดังนี้ครับ
        คือปีใหม่นี้ผมจะซื้อคอมใหม่
        เฉพาะเคส งบ 15000 ครับ
        กำลังคิดจะดูแบบประกอบ
        เอามาเน้นเล่นเกมส์ online offline อยากได้เล่นเกม offline แบบปรับสุดลื่นๆ

ใจผมก็อยากลอง AMD เพราะเห็นว่าในงบหมื่นต้นๆ amd จะได้สเป็คที่ดีกว่า intel
        เขาแนะนำมากันหลายรุ่น หลายแบบมากมายเลยครับ แล้วก็อยากได้เคสแบบหลักพันต้นๆ เท่ห์ๆเย็นๆครับ

ปัญหาคือผมอยากให้พี่ฟันธงให้หน่อย ในงบหมื่นห้าเน้นเล่นเกมจะเอาตัวไหนดี
        หรือพี่จะเขียนสเป็คให้ผมใหม่เลยก็ได้ครับ สิ้นเดือนนี้จะเอาไปยื่นที่ร้านแล้ว
        ถ้ามีร้านที่พันทิพย์งามรบกวนแนะนำด้วยนะครับ
        แล้วก็อีกคำถามนึง HDD 1TB ราคาเท่าใดครับ

อันนี้ตัวอย่างที่เขาแนะนำมาครับ

CPU: Athlon II X4-640 /3070.-
        MB: ASROCK 880GM-LE /1920.-
        RAM: 4GB. Kingston Hyper-X DDR3 1600 /870.-
        HDD: 500 GB. SATA-III Seagate /2660.-
        VGA: Gigabyte HD 6850 1GB OC /5140.-
        PSU: SILVERSTONE SST-ST50F-ES 500W. /1590.- @HWH
        CASE: 300.-
        Total = 15550.-

@Advice

--------------------------------------------------------------------
        CPU: AMD Phenom II X4-955 3750.-
        MB: AsRock 880GMH/U3S 2390
        RAM: 4GB. Kingston Hyper-X 2*2DDR3 1600 / 1150
        HDD: 500 GB. SATA-III Seagate /2660.-
        VGA: POWERCOLOR HD 6790 4050 .-
        PSU: SILVERSTONE SST-ST50F-ES 500W. /1590.- @HWH
        CASE: 300.-

รวม 15890 บาท !!!
        -------------------------------------------------------------------------------------
        อันนี้ที่ท่านที่อยู่ที่หน้า1กะทู้นี้จัดให้ครับ พอดีผมเห็นว่าอยู่ในงบ เลยยกมาเทียบด้วย

CPU: Core i3-2100__________________ 3550
        M/B: Gigabyte H61M-USB3-B3_________ 2380
        VGA: Powercolor HD6790_____________ 3990
        Ram: Kingston DDR3 4GB 1333_________890
        HDD:WD Blue 500GB AAKX____________ 1350
        DVD:LG DVD-RW GH-24NS____________ 600
        PSU:Tagan U37 TG500_______________ 1500
        Case: Thermaltake V3________________ 1100
        รวม 15360

ขอบคุณครับ
        ครับผม ยินดีครับผม
        ในงบ 15000 บาท ถ้าอยากจะเล่นเกมส์ปรับลื่นสุดๆ แนะนำว่า เอา AMDจะคุ้มกว่าครับผม
        ต้องลองสักครั้งจริงๆ ถึงจะเข้าใจครับผม(ตัวเซ็ท3 สังเกตุนะครับ HDD ยังเป็นราคาเก่า ถ้าราคาใหม่2500+นี่ 17xxx)
        HDD 1TB ราคา ตอนนี้ สำหรับกลุ่มเก็บข้อมูล 3350 บาท ก็หลุดมาแล้วครับ แต่ถ้าตามร้านทั่วไป3990บาท
        ส่วนถ้าเป็นแบบ ใช้นำมาลงวินโดวจะราคาที่ 4100-4600 บาทครับผม เท่าที่ลองหาๆดู
        ลองดูจากเว็ปนี้ ก็ได้ครับ
        www.jedicool.com
        www.tkcom99.com
        ตามนี้ครับผม
        ถ้าจัดตาม เสป็ค ข้างบนทั้งหมด ก็ok เลยนะครับผม จัดSpecแรกเน้น VGA จัดเสป็ค2เน้น ทั้งVGAและCPU แรงคุ้มๆเลยครับ
        แต่เมนบอร์ดเซ็ตแรกแนะนำให้ใช้เมนบอร์ดเดียวกับเซ็ท2 ครับผม
        เคสดีและประหยัดสุดจริงๆก็ http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0046293
        Tsunami X-Fire ครับผม 830 บาทคุ้ม ร้าน Advice ชั้น4พันทิพประตูน้ำ ของยังมีครับ
        ส่วนถ้ายอดนิยมทั่วๆไปก็ ThermalTakeV3 AerocoolVS9 NoxNX2 ราคา 1100-1200 ทุกตัวครับผม

อันนี้ ถ้าผมจัดใหม่ก็ไม่ต่างกันนักครับผม
        แนะนำเอาตาม Set 2 ได้เลยครับ ถ้าจะเน้น CPU ด้วย
        ส่วนเคสนี่ อดทนรออีกหน่อย ค่อยจัดตัวดีพร้อม SINK มาOC ก็ได้ครับผมถือว่าแจ่มมากๆครับ

Originally posted by Darksis View Post
        งั้นจัด i3 2100+ ati 5750 หรอพี่รันจัง หรือว่าอันไหน -*- อยากได้แบบมีพอร์ท VGA ด้วยนะพี่รันจังงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
        ครับผม ตัว 5750 ที่เห็น มีพอร์ท DVI กับ HDMI ครับผม
        อย่าลืมดูPSU ด้วยนะครับผม

ปล.เริ่มรู้สึกว่าตัวเองชื่อเหมือนหญิงไปทุกที เง้อ

Originally posted by Joelshi View Post
        หลังจากลองประกอบดู

โอ สุดยอดครับ ถือเป็นการพัฒนาขั้นต่อที่ดีครับผม ต่อไปก็ลองงัดแงะประกอบเอง ว่าแต่ใช้งานเป็นไงมั่งครับผม เร็วขึ้นมั้ยครับผม

Originally posted by Darksis View Post
        แปะๆๆๆ
        บราโว้ๆ แปะๆๆ

Comment

• สอบถามหน่อยคร้าบ

CPU: AMD ATHLON II X3 450 3.20
          M/B: ASUS M4A88T-M LE
          RAM: KINGSTON 4GB 1333MHz
          HDD: WESTERN DIGITAL 500GB BLUE
          VGA: GIGABYTE HD6770
          DVD: DVD-RW ASUS 24X 24B3ST SATA
          PSU: 550w POWER MONSTER
          Case

คือเจ้าตัว power monster 550w มันจะไหวรึเปล่าครับ

แล้วถ้าเปลี่ยน VGA เป็น ASUS ATI 6450 เนี่ยจะยังโอเคอยู่รึเปล่าครับ

การใช้งานแค่ เล่นเกมบ้านๆ ดูหนังHD ลงโปรแกรมคาราโอเกะ แบบไหนจะคุ้มกว่าครับ

ปล. ผมต้องหาทุกอย่างจาก jib อะครับ
          ปล2. 6670 มันหมดครับผม

เคสข้างบนผมสรุปไปแล้วว่าเอา 6450 พอแล้วกัน เอาไว้ดูหนัง กับร้องเกะเอง น่าจะพอไหว ถ้าเป็น 6770 มันเป็น UVD2 เห็นว่าดูหนัง HD ไม่หรอย เอ้ย ไม่ค่อยเวิค
          ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
          ถามคำถามใหม่เลยนะครับ ช่วยจัดสเปคเล่นเกมงบ 25000 ไม่รวมจอ ให้หน่อยครับคุณรันจัง เอาทั้งของ AMD และ Intel เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ ถ้าเป็นไปได้ของทั้งหมดให้มาจาก JIB HWH bananaIT advice นะครับผม แถวๆ นี้ไม่มี JEDI อิอิ
          Last edited by chowwoyzz; 21 Dec 2011, 13:48:35.

Comment

• ครับผม ตัว 5750 ที่เห็น มีพอร์ท DVI กับ HDMI ครับผม
            อย่าลืมดูPSU ด้วยนะครับผม

ปล.เริ่มรู้สึกว่าตัวเองชื่อเหมือนหญิงไปทุกที เง้อ
            = =" กลัวฮะพี่ psu ผม delux 389a ผมก้ชักจะไม่แน่จัยเรื่องพาวเวอร์ละครับ พอมีรูป VGA ให้ไหมพี่
            Last edited by Darksis; 21 Dec 2011, 20:15:50.

Comment

• เวลาประกอบคอม ต้องเสียบสายไฟในวงกลมสีแดงทั้ง 8 รูเปล่าครับ
              ผมเสียบไปแค่ 4 รูเองต่อเสร็จมันก็เปิดใช้ได้นะครับ ดูที่หัวสายไฟจาก PSU มันไม่เหมือนกับรูบนบอร์ดเลยไม่กล้าเสียบ

การ์ดจอผมต้องปิด ออนบอร์ดครับครับ เวลาลงไดเวอร์ต้องไปเปิดในfoder ในแผ่นแล้วดับเบิ้ลคลิกเอาเองครับ
              เครื่องมันไม่ขึ้นหาการ์ดจอให้ งงครับเพิ่งเคยเจออาการแบบนี้

ส่วนแรมเสียบถูกครับ แต่หลังจากผมไปกดมั่วในโหมด ไบออส ตอนปิดการ์ดจอออนบอร์ด มันก็ขึ้นเห็นแรมแถวที่ 2 แล้วครับ
              ไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่ตอนนี้มันใช้ได้แล้ว ก็ ok อ่ะครับ

แต่ยังสงสัยอาการที่เล่าให้ฟังอยู่เพราะไม่เคยเจอเหมือนกัน

USB 3.0 ลอง copy ดูความเร็วสูงสุดมันแค่ 50 MB/S เองครับ

ถามเพิ่มครับ
              พอดี notebook เจ๊งครับช่างบอกต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ประมาณ 5500 เลยไม่ซ่อมล่ะ
              จะถามว่า HDD ใน notebook จะถอดมาใส่ในคอมตัวที่ประกอบใหม่ได้เปล่า
              ไม่เอาแบบเสียบสาย USB นะครับ มีวิธีไหนเอามาใส่ไว้ในเครื่องให้มันเห็นอีกไดร์หนึ่งได้บางครับ
              เสียงดายของครับ ซื้อมา 3 หมื่น 555 กำเวนเสียซะ
              เป็นเหตุให้ต้องประกอบเครื่องนี้ขึ้นมาใหม่
              Last edited by inky; 21 Dec 2011, 22:34:18.

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
                สอบถามหน่อยคร้าบ

CPU: AMD ATHLON II X3 450 3.20
                M/B: ASUS M4A88T-M LE
                RAM: KINGSTON 4GB 1333MHz
                HDD: WESTERN DIGITAL 500GB BLUE
                VGA: GIGABYTE HD6770
                DVD: DVD-RW ASUS 24X 24B3ST SATA
                PSU: 550w POWER MONSTER
                Case

คือเจ้าตัว power monster 550w มันจะไหวรึเปล่าครับ

แล้วถ้าเปลี่ยน VGA เป็น ASUS ATI 6450 เนี่ยจะยังโอเคอยู่รึเปล่าครับ

การใช้งานแค่ เล่นเกมบ้านๆ ดูหนังHD ลงโปรแกรมคาราโอเกะ แบบไหนจะคุ้มกว่าครับ

ปล. ผมต้องหาทุกอย่างจาก jib อะครับ
                ปล2. 6670 มันหมดครับผม

เคสข้างบนผมสรุปไปแล้วว่าเอา 6450 พอแล้วกัน เอาไว้ดูหนัง กับร้องเกะเอง น่าจะพอไหว ถ้าเป็น 6770 มันเป็น UVD2 เห็นว่าดูหนัง HD ไม่หรอย เอ้ย ไม่ค่อยเวิค
                ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                ถามคำถามใหม่เลยนะครับ ช่วยจัดสเปคเล่นเกมงบ 25000 ไม่รวมจอ ให้หน่อยครับคุณรันจัง เอาทั้งของ AMD และ Intel เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ ถ้าเป็นไปได้ของทั้งหมดให้มาจาก JIB HWH bananaIT advice นะครับผม แถวๆ นี้ไม่มี JEDI อิอิ
                ได้ครับผม งั้นผมมีอีกทางเลือกน่าประทับใจสำหรับการใช้งานทั้งหมดที่ว่ามาเลยนะครับ
                ผมไม่แนะนำ 6450 นะครับผม ถ้าจะเอามาจริง สู้ซื้อ เซ็ตหล่อๆต่อไปนี้ดีกว่า รับรอง หล่อและใหม่สดกว่า
                AMD A6-3500 2.1 (HD6530D) 3CORE (FM1) NEW 3150 (ADVICE 2800บาท) (เจ้าตัวนี้มี GPU 6530 ในตัวครับ^^ ไม่ต้องซื้อ 6450 มาใส่ให้เปลืองตังด้วย แถมประหยัดไฟเพราะ กินไฟแค่ 65w ใช้งานที่ท่านว่าได้หมด)
                GIGABYTE A75M-UD2H 3450 หรือ ASROCK A75 PRO4 3300(แนะนำตัวนี้ที่สุด) หรือ ASROCK A55 PRO3 2400(ประหยัดและครบ) (เมนบอร์ดรองรับUSB3 SATA3 รับบัสแรมได้ 1600 แรงคุ้ม และทั้ง3ตัว มีซาวบนตัวดีระดับหนึ่งเลย)
                KingstonHyperX 2x2GB 1600MHz 1100
                Seagate 500gb Sata3 2500 (Advice)
                DVD22x 600
                Raidmax450w 850บาท หรือจะเอา SilverStone500w 1590บาท ดีๆที่เดียวเลย
                เคส1200 ตามชอบ
                รวม 13440 บาท (คิดจาก PSU SilverStone)
                แนะนำสุดๆครับผม ชุดนี้ ใช้แล้วรับรองจะไม่ลืมเลือน ผมประทับใจมากๆ ตอนได้ใช้จริงๆครับ ที่เทสครั้งแรกไม่คิดว่า 2.1GHz จะแจ่มขนาดนี้
                งานที่ท่านว่ามา ไม่เหลือครับ ซัดได้หมดแน่นอน
                =======================
                คำถามที่2
                อันนี้งบเล่นเกมส์นะครับผม รับทราบครับ จัดได้โหดๆดังนี้เลย
                AMD Phenom II X4-955 3800-3900
                Asrock880GMH/U3S3 2400 (แนะนำตัวนี้เพราะมี USB3 Sata3 ครับผม ที่JIB มีแน่ๆ)
                KingstonHyperX 2x2GB 1600MHz 1100
                Seagate 500gb Sata3 2500 (Advice)
                DVD22x 600
                GTX570 Gigabyte 11500 หรือจะของ EVGA ร้าน HWH JIB น่าจะมีครับผม
                Scythe600w 2250 บาท แนะนำที่สุดครับ ถ้าหาไม่ได้ Raidmax730w 1900
                เคส 1200 ตามชอบ จะ ThermalTakeV3 หรืออื่นๆตามชอบได้ 1200
                รวม 25450
                เป็นSpec ที่แนะนำ และคุ้มที่สุดครับผมแรงๆเลย
                ส่วนอีกอัน ตามนี้ครับผม
                Core i5 - 2500K 7000 (Advice 6900)
                Asrock Z68 Pro3 3200
                GTX560Ti 'GigaByte' 7500 (Advice)
                DVD22x 600
                Scythe600w 2250 หรือ Raidmax730w 1900
                ThermalTakeV3 1200
                รวม 25350 บาท
                ตามนี้ครับผม มีเงินค่อยเพิ่ม PSU แรงๆครับ VGA ลดลงมานิดหน่อยครับผม

= =" กลัวฮะพี่ psu ผม delux 389a ผมก้ชักจะไม่แน่จัยเรื่องพาวเวอร์ละครับ พอมีรูป VGA ให้ไหมพี่
                หน้าตาประมาณ 6750 ครับ แต่เป็นสีแดงๆ ชั้น4 พันทิพครับผม
                http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0043227

Comment

• Originally posted by inky View Post

เวลาประกอบคอม ต้องเสียบสายไฟในวงกลมสีแดงทั้ง 8 รูเปล่าครับ
                  ผมเสียบไปแค่ 4 รูเองต่อเสร็จมันก็เปิดใช้ได้นะครับ ดูที่หัวสายไฟจาก PSU มันไม่เหมือนกับรูบนบอร์ดเลยไม่กล้าเสียบ

การ์ดจอผมต้องปิด ออนบอร์ดครับครับ เวลาลงไดเวอร์ต้องไปเปิดในfoder ในแผ่นแล้วดับเบิ้ลคลิกเอาเองครับ
                  เครื่องมันไม่ขึ้นหาการ์ดจอให้ งงครับเพิ่งเคยเจออาการแบบนี้

ส่วนแรมเสียบถูกครับ แต่หลังจากผมไปกดมั่วในโหมด ไบออส ตอนปิดการ์ดจอออนบอร์ด มันก็ขึ้นเห็นแรมแถวที่ 2 แล้วครับ
                  ไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่ตอนนี้มันใช้ได้แล้ว ก็ ok อ่ะครับ

แต่ยังสงสัยอาการที่เล่าให้ฟังอยู่เพราะไม่เคยเจอเหมือนกัน

USB 3.0 ลอง copy ดูความเร็วสูงสุดมันแค่ 50 MB/S เองครับ

ถามเพิ่มครับ
                  พอดี notebook เจ๊งครับช่างบอกต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ประมาณ 5500 เลยไม่ซ่อมล่ะ
                  จะถามว่า HDD ใน notebook จะถอดมาใส่ในคอมตัวที่ประกอบใหม่ได้เปล่า
                  ไม่เอาแบบเสียบสาย USB นะครับ มีวิธีไหนเอามาใส่ไว้ในเครื่องให้มันเห็นอีกไดร์หนึ่งได้บางครับ
                  เสียงดายของครับ ซื้อมา 3 หมื่น 555 กำเวนเสียซะ
                  เป็นเหตุให้ต้องประกอบเครื่องนี้ขึ้นมาใหม่
                  เสียบ8รู เพื่อความเสถียรในการอัพเกรด OC ครับผม 4รุก็ไม่มีปัญหา

USB3 ต้องใช้คู่กับ USB3 ด้วยนะครับ ถ้าใช้ คู่กับUSB2 มันก็จะตันที่ USB2 ครับผม

ส่วนNotebook น่าเศร้าจริงๆครับผม
                  รับทราบครับผม ถอดออกมา แล้ว หาสาย PSU กับ SATA มาต่อก็เสร็จแล้วครับผม เปิดขึ้นมาเช็คหาในไบออส แปปๆก็เจอแล้วครับ สบายๆเลย ^^

Comment

• ผมลองเข้าไปดูในใบออสตั้งเป็นDISABLEไว้ครับ ได้ความรู้อีกแล้ว HDD จากโน๊ตบุ๊คมีค่า อิอิ

Comment

• มาดันช่วงเที่ยง

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        ครับผม ยินดีครับผม
                        ในงบ 15000 บาท ถ้าอยากจะเล่นเกมส์ปรับลื่นสุดๆ แนะนำว่า เอา AMDจะคุ้มกว่าครับผม
                        ต้องลองสักครั้งจริงๆ ถึงจะเข้าใจครับผม(ตัวเซ็ท3 สังเกตุนะครับ HDD ยังเป็นราคาเก่า ถ้าราคาใหม่2500+นี่ 17xxx)
                        HDD 1TB ราคา ตอนนี้ สำหรับกลุ่มเก็บข้อมูล 3350 บาท ก็หลุดมาแล้วครับ แต่ถ้าตามร้านทั่วไป3990บาท
                        ส่วนถ้าเป็นแบบ ใช้นำมาลงวินโดวจะราคาที่ 4100-4600 บาทครับผม เท่าที่ลองหาๆดู
                        ลองดูจากเว็ปนี้ ก็ได้ครับ
                        www.jedicool.com
                        www.tkcom99.com
                        ตามนี้ครับผม
                        ถ้าจัดตาม เสป็ค ข้างบนทั้งหมด ก็ok เลยนะครับผม จัดSpecแรกเน้น VGA จัดเสป็ค2เน้น ทั้งVGAและCPU แรงคุ้มๆเลยครับ
                        แต่เมนบอร์ดเซ็ตแรกแนะนำให้ใช้เมนบอร์ดเดียวกับเซ็ท2 ครับผม
                        เคสดีและประหยัดสุดจริงๆก็ http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0046293
                        Tsunami X-Fire ครับผม 830 บาทคุ้ม ร้าน Advice ชั้น4พันทิพประตูน้ำ ของยังมีครับ
                        ส่วนถ้ายอดนิยมทั่วๆไปก็ ThermalTakeV3 AerocoolVS9 NoxNX2 ราคา 1100-1200 ทุกตัวครับผม

อันนี้ ถ้าผมจัดใหม่ก็ไม่ต่างกันนักครับผม
                        แนะนำเอาตาม Set 2 ได้เลยครับ ถ้าจะเน้น CPU ด้วย
                        ส่วนเคสนี่ อดทนรออีกหน่อย ค่อยจัดตัวดีพร้อม SINK มาOC ก็ได้ครับผมถือว่าแจ่มมากๆครับ
                        ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่ตอบได้แจ่มมากๆเลย กะทู้อื่นบางทีไปถาม เขาก็ตอบไม่ค่อยกระจ่างเลย สงสัยเขาจะยุ่งกัน
                        ตกลงผมสนใจ set 2 ตามที่พี่บอกครับ เลยจะขอสรุปสเปคกับรายละเอียดเพิ่มเติมครับ

CPU: AMD Phenom II X4-955 3750.-
                        RAM: 4GB. Kingston Hyper-X 2*2DDR3 1600 / 1150
                        VGA: POWERCOLOR HD 6790 4050 .-
                        CASE: Tsunami X-Fire,ThermalTakeV3,AerocoolVS9,NoxNX2 (ยังสรุปไม่ได้)

ในส่วนของเคสผมไป search ดู spec และรีวิวคร่าวๆของทั้ง 4 ตัวมาแล้วครับ สวยงามกันทุกตัว ถึงกับตัดสินใจลำบากกันเลยทีเดียว(ยกเว้นตัวแรกหารีวิวไม่เจอ)
                        ผมไม่รู้ว่ามันต่างกันยังไง ในแต่ละตัว หากเป็นไปได้อยากขอรายละเอียดเพิ่มครับ อย่างเจ้า tsunami x-fire ถูกกว่าเพื่อนแต่มีพัดลมติดไฟสีฟ้าให้ตั้ง 3 ตัว
                        เลยคิดว่ามันอาจจะมีจุดด้อยอะไรแน่ๆ หรือผมอาจจะคิดมากไป

แล้วก็ผมมีภาพมาให้ดูครับ

เป็นคอมที่ออฟฟิศมีช่องเสียบ SD การ์ดด้านหน้า
                        เนื่องจากเวลาถ่ายรูปจากกล้องเสร็จ ผมจะถอด SD การ์ดจากกล้องมาเสียบเข้ากับเคสด้านหน้าเลย
                        มันสะดวกกว่าต่อสาย usb ครับ ผมต้องการติดตั้งกับเคสตัวใดตัวหนึ่งในตัวเลือก 4 ตัวด้านบน
                        มันจะเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอีกไหมครับ

สรุปคำถามนะครับ

1.ขอรายละเอียด หรือคำวิจารณ์เคสทั้ง 4 ตัว เพื่อเป็นตัวเลือกการตัดสินใจครับ
                        2.ขอรายละเอียดการติดตั้งช่องใส่ SD การ์ดด้านหน้าครับ
                        3.ขอรายละเอียดร้านประกอบคอม ที่อยู่ในพันทิพย์งามครับ(ผมเจอร้าน TKcom แล้ว 1 ร้านครับ อยู่ชั้น 4)
                        4.cpu 3 ตัวนี้ต่างกันยังไงครับ ผมไปดูเว็บเจไดมา เห็นราคามันเท่ากันหมดเลย 3890
                        -PHENOM II X4 955 BE AM3 3.20GHz 8MB Cache 125W Black Edition
                        -FX-4100 4-Core AM3+ 3.60GHz ( 3.70-3.80 Turbo ) 95W
                        -A6-3650 Quad-Core FM1 2.6GHz HD6530D 4MB 100W 32nM
                        5.ผมมานั่งทวน spec เคสตัวเองดูอีกที ลืมบอกไปว่าต้องการ dvd ด้วยครับ เอาไว้ไรท์แผ่น ดูจาก spec แล้วคงจะเกินหมื่นห้าแน่ๆแต่ไม่เป็นไรครับพอสู้ไหว
                        Last edited by pot_simple; 22 Dec 2011, 17:07:10.

Comment

• ผมว่าถามใจคุณก่อนนะครับ(เอนมาทางtsunamiแล้ว)ผมใช้อยู่ครับแต่คนละรุ่นผมว่าคุณภาพสมราคาครับ แล้วพอตต่างๆมานก้อสมราคานะครับ มานไม่แข็งแรงมากมายนะครับใช้บ่อยๆอาจหลวมคลอนครับรอคุณชนะมาตอบอีกทีนะครับ
                          Last edited by abeachboy; 22 Dec 2011, 15:55:37.

Comment

• หน้าตาประมาณ 6750 ครับ แต่เป็นสีแดงๆ ชั้น4 พันทิพครับผม
                            http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0043227

ผมนิเซาะกราวขนาดหนัก(บ้านนอก) ขอบคุณมากครับพี่ แล้วถ้าเกิดรุ่นนี้ตังผมเกิดไม่ถึง รุ่นไหนเป็นอันดับ 2 3 4 บ้างครับ (เผื่อ)
                            Last edited by Darksis; 22 Dec 2011, 20:09:54.

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                              ผมลองเข้าไปดูในใบออสตั้งเป็นDISABLEไว้ครับ ได้ความรู้อีกแล้ว HDD จากโน๊ตบุ๊คมีค่า อิอิ
                              ครับผม มีอะไรสอบถามได้นะครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                              มาดันช่วงเที่ยง
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by pot_simple View Post
                              ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่ตอบได้แจ่มมากๆเลย กะทู้อื่นบางทีไปถาม เขาก็ตอบไม่ค่อยกระจ่างเลย สงสัยเขาจะยุ่งกัน
                              ตกลงผมสนใจ set 2 ตามที่พี่บอกครับ เลยจะขอสรุปสเปคกับรายละเอียดเพิ่มเติมครับ

CASE: Tsunami X-Fire,ThermalTakeV3,AerocoolVS9,NoxNX2 (ยังสรุปไม่ได้)

ในส่วนของเคสผมไป search ดู spec และรีวิวคร่าวๆของทั้ง 4 ตัวมาแล้วครับ สวยงามกันทุกตัว ถึงกับตัดสินใจลำบากกันเลยทีเดียว(ยกเว้นตัวแรกหารีวิวไม่เจอ)
                              ผมไม่รู้ว่ามันต่างกันยังไง ในแต่ละตัว หากเป็นไปได้อยากขอรายละเอียดเพิ่มครับ อย่างเจ้า tsunami x-fire ถูกกว่าเพื่อนแต่มีพัดลมติดไฟสีฟ้าให้ตั้ง 3 ตัว
                              เลยคิดว่ามันอาจจะมีจุดด้อยอะไรแน่ๆ หรือผมอาจจะคิดมากไป

แล้วก็ผมมีภาพมาให้ดูครับ

เป็นคอมที่ออฟฟิศมีช่องเสียบ SD การ์ดด้านหน้า
                              เนื่องจากเวลาถ่ายรูปจากกล้องเสร็จ ผมจะถอด SD การ์ดจากกล้องมาเสียบเข้ากับเคสด้านหน้าเลย
                              มันสะดวกกว่าต่อสาย usb ครับ ผมต้องการติดตั้งกับเคสตัวใดตัวหนึ่งในตัวเลือก 4 ตัวด้านบน
                              มันจะเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอีกไหมครับ

สรุปคำถามนะครับ

1.ขอรายละเอียด หรือคำวิจารณ์เคสทั้ง 4 ตัว เพื่อเป็นตัวเลือกการตัดสินใจครับ
                              2.ขอรายละเอียดการติดตั้งช่องใส่ SD การ์ดด้านหน้าครับ
                              3.ขอรายละเอียดร้านประกอบคอม ที่อยู่ในพันทิพย์งามครับ(ผมเจอร้าน TKcom แล้ว 1 ร้านครับ อยู่ชั้น 4)
                              4.cpu 3 ตัวนี้ต่างกันยังไงครับ ผมไปดูเว็บเจไดมา เห็นราคามันเท่ากันหมดเลย 3890
                              -PHENOM II X4 955 BE AM3 3.20GHz 8MB Cache 125W Black Edition
                              -FX-4100 4-Core AM3+ 3.60GHz ( 3.70-3.80 Turbo ) 95W
                              -A6-3650 Quad-Core FM1 2.6GHz HD6530D 4MB 100W 32nM
                              5.ผมมานั่งทวน spec เคสตัวเองดูอีกที ลืมบอกไปว่าต้องการ dvd ด้วยครับ เอาไว้ไรท์แผ่น ดูจาก spec แล้วคงจะเกินหมื่นห้าแน่ๆแต่ไม่เป็นไรครับพอสู้ไหว
                              ครับผม ยินดีเลยครับผม ข้อมูลเพียบ ทำให้ตอบได้ง่ายมากๆ ยินดีตอบทุกคำถามที่ถามมาเลยนะครับผม เพื่อให้ได้ใช้เงินคุ้มค่าที่สุด
                              ตอบไล่ตามข้อเลยนะครับผม
                              1.ตัว TTV3 จะยอดนิยมที่สุดตอนนี้ครับผม เหลี่ยมๆดำๆขรึมๆ
                              ส่วนผอมเรียวหล่อดีก็VS9
                              NOX ก็ขรึมไปอีกแบบ ทั้ง3 เย็นพอๆกันครับผม แต่ TTV3 จะโปร่งด้านบนกว่า(ต้องทำความสะอาดบ่อยหน่อย)
                              ส่วนTsunami X-Fire เน้นพัดลมจุใจ ถ้าพัดลมพอๆกัน อาจจะเย็นน้อยกว่า3ตัวบน1-2องศาครับผม
                              ทั้ง3ตัวเนื้อเคสเป็นSECC เหล็กเคลือบสังกะสีด้วยไฟฟ้า หนา0.6mm แจ่มใช้ได้
                              ส่วนตัว เป็น SGCC เหล็กเคลือบสังกะสีด้วยการจุ่มร้อน หนา0.6mm เกรดต่ำกว่านิดหน่อยแต่ก็okครับผม
                              ถ้าอยากเซฟงบ เอา TsunamiXFire หรือ ITSonasVanguard ก็ดีครับ
                              ถ้าเพิ่มได้แค่2-3ร้อย เอา TTV3 หรือNOX (ชอบขรึม) หรือผอมเรียวหน่อยๆก็VS9ครับผม

2. ตามนี้เลยครับ มีเยอะ
                              http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0039257 170บาท
                              http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0005717 100บาท

3.ครับผม ร้านพันทิพงามนี่ ก็คงแนะนำ TK อย่างเดียวครับ ส่วนอุปกรณ์ก็หาซื้อได้ทั้ง JIB HWH ครับผม
                              ถ้าไม่ติดขัดอะไรนักก็แนะนำให้มาพันทิพประตูน้ำครับผม (ปล.ผมเคยเดินที่นั่น2ครั้งเอง เลยไม่ชัวมากนักครับผม)

4.
                              ตัวนี้ CPU เก่ากว่าเพื่อนใน3คนนี้ เทคโนโลยีเก่า แต่แรงที่สุดใน3คนนี้ Overclock กำลังดี ใช้งานได้ครบเครื่องครับผม
                              ตัวนี้ CPU ใหม่กว่าเพื่อนเทคโนโลยีรองรับอนาคตครบ Overclockได้ไกล แต่แรงไม่เท่า1หัวแรงได้ 80เปอเซน ของ PhenomIIx4
                              แปลง่ายๆว่าถ้าOC ได้ 5.0GHz จะแรงเท่า X4 955 oc 4.0GHz
                              ตัวนี้ ออกแบบมาให้ลงตัว ทั้งความเย็น ความเร็ว ความเสถียร ประหยัดไฟ ครับผม มีการ์ดจอบนตัวCPUเอง ความแรงในระดับประทับใจ ถ้าอยากประกอบเครื่องเล่นเกมส์ออนไลน์บ่อยๆหนักๆ และเล่นOffline ภาพปรับกลาง ตัวนี้ ถือว่าสุดยอดครับผม

5.ครับผม DVD แนะนำ LG ASUS ครับผม 22X ก็พอ เพราะสุดท้าย ก็คงไม่ไรต์เกิน 16x กันอยู่แล้ว 500-600 บาทครับผม หาได้ง่ายครับ

มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                              ผมว่าถามใจคุณก่อนนะครับ(เอนมาทางtsunamiแล้ว)ผมใช้อยู่ครับแต่คนละรุ่นผมว่าคุณภาพสมราคาครับ แล้วพอตต่างๆมานก้อสมราคานะครับ มานไม่แข็งแรงมากมายนะครับใช้บ่อยๆอาจหลวมคลอนครับรอคุณชนะมาตอบอีกทีนะครับ
                              ใช่ครับผม ผมก็ชอบนะ เคสซึนามิ บางรุ่นมีล๊อค แบบไม่ต้องใช้น๊อตมาในราคาถูกประทับใจด้วยนะครับผม
                              แต่จริงๆ ถ้าเพิ่มเงินไหว ก็เอาของ TTV3 หรือของยอดฮิตก็ได้ครับ
                              ถ้าอยากแตกต่าง ซึนามิ หล่อดี ครับผม
                              ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ

ผมนิเซาะกราวขนาดหนัก(บ้านนอก) ขอบคุณมากครับพี่ แล้วถ้าเกิดรุ่นนี้ตังผมเกิดไม่ถึง รุ่นไหนเป็นอันดับ 2 3 4 บ้างครับ (เผื่อ)
                              เง้อ ไม่หรอกครับผม คนเราต้องลองต้องสู้ครับ
                              ถ้าตังไม่ถึงก็แนะนำ
                              5670 ราคา 1790 (ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม)
                              นอกนั้นก็ไม่แนะนำแล้วครับผม ถูกกว่านี้ไม่มีรุ่นคุ้มแล้วครับตอนนี้

Comment

• ขอบคุณมากครับ ตอบละเอียดมากเลย
                                เข้าใจขึ้นอีกหลายๆเรื่อง

เมื่อเย็นผมเมล์ไปหาร้านเจไดครับ เขาแจ้งราคาอัพเดทมาให้
                                เขาขาดอุปกรณ์ไป 2 ตัว และก็จัดตัวใหม่ให้มา
                                ไม่ทราบว่าใช้แทนกันได้ไหม รบกวนดูรอบสุดท้ายให้หน่อยนะครับ

ส่วนเรื่องเคสตั้งใจว่าจะไปดูตัวจริงที่ร้านก่อนสั่งประกอบเลยครับ
                                จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น

CPU: AMD Phenom II X4-955 =3850
                                MB: AsRock 880GMH/U3S = 2350
                                VGA: POWERCOLOR HD 6790 = 4000
                                RAM: 4GB. Kingston Hyper-X 2*2DDR3 1600 = 1150
                                HDD: 500 GB. SATA-III Seagate **มีเป็น western 500 gb = 2790
                                PSU: SILVERSTONE SST-ST50F-ES 500W. **มีเป็น GIGABYTE 500 W = 1700
                                CASE:ThermalTakeV3 = 1100
                                DVD : LG 24X SATA-Interface = 550
                                ยอดรวมทั้งหมดเป็น 17490 บาท

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X