Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pot_simple View Post
    ขอบคุณมากครับ ตอบละเอียดมากเลย
    เข้าใจขึ้นอีกหลายๆเรื่อง

เมื่อเย็นผมเมล์ไปหาร้านเจไดครับ เขาแจ้งราคาอัพเดทมาให้
    เขาขาดอุปกรณ์ไป 2 ตัว และก็จัดตัวใหม่ให้มา
    ไม่ทราบว่าใช้แทนกันได้ไหม รบกวนดูรอบสุดท้ายให้หน่อยนะครับ

ส่วนเรื่องเคสตั้งใจว่าจะไปดูตัวจริงที่ร้านก่อนสั่งประกอบเลยครับ
    จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น

CPU: AMD Phenom II X4-955 =3850
    MB: AsRock 880GMH/U3S = 2350
    VGA: POWERCOLOR HD 6790 = 4000
    RAM: 4GB. Kingston Hyper-X 2*2DDR3 1600 = 1150
    HDD: 500 GB. SATA-III Seagate **มีเป็น western 500 gb = 2790
    PSU: SILVERSTONE SST-ST50F-ES 500W. **มีเป็น GIGABYTE 500 W = 1700
    CASE:ThermalTakeV3 = 1100
    DVD : LG 24X SATA-Interface = 550
    ยอดรวมทั้งหมดเป็น 17490 บาท

ขอบคุณครับ
    HDD: 500 GB. SATA-III Seagate **มีเป็น western 500 gb = 2790
    PSU: SILVERSTONE SST-ST50F-ES 500W. **มีเป็น GIGABYTE 500 W = 1700
    ทั้ง2ชิ้นนี้ ซื้อร้านอื่นครับผม ไม่จำเป็นต้องเอากับร้านเขา
    HDD นี่โอเคครับผม แต่ประกัน มันลดลง1ปี เหลือแค่ 2ปีนะครับผม (เป็นปัญหาด้านการผลิตของ WesternDigital)
    บอกตรงๆว่า ตัวPSU ที่เขาจัดมาให้ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับผม
    PSU นี่ไปร้านข้างๆเลยครับ TKCOM มี Scythe500w 1950 บาท ครับผม
    แต่ถ้าไม่อยากให้งบมันเยอะเกิน เดินเข้า Banana หรือร้านOKComputer ชั้น3พันทิพ จะมี Raidmaxขาย 1450-1500 บาท ถือว่าใช้ได้ครับผม(ส่วนตัว(ย้ำว่าส่วนตัว) ผมว่าgigabyte ตัวนี้ยังไม่น่าใช้นัก สำหรับราคาเท่านี้ครับ)
    นอกนั้น โอเคแล้วครับผม

Comment

• cpu :AMD FX-4100 3350
      mb :ASROCK 880GM-LE FX 2010
      ram DR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X 1100
      HDD :500 GB. SATA-III Seagate 2500
      vga : 1gb xfx ati HD 6790 3590
      Dvd : Lg 600
      PSU : ช่วยแนะนำทีครับ
      case : ช่วยแนะนำทีครับ

มีงบ อยู่ 15000 +- ได้อีกนิดหน่อย
      ของว่าจะซื้อที่advice เซียร์ psu แอบเล็ง silverston ไว้
      แต่ใจอยากได้เคสสวยๆ อีก แต่งบน้อย
      ถ้าซื้อของจากadvice มาประกอบเอง ต้องเตรียมตัวอะไรบ้างครับ
      หรือว่า ซื้อ แล้วให้ที่ร้าน ประกอบให้ดีกว่า ผม ซื้อของที่zeer rangsit อะครับ
      ร้านไหนเชื่อถือได้บ้างเนี่ย ไม่สะดวกไปพันทิพประตูน้ำครับ
      ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        อันนี้งบเล่นเกมส์นะครับผม รับทราบครับ จัดได้โหดๆดังนี้เลย
        AMD Phenom II X4-955 3800-3900
        Asrock880GMH/U3S3 2400 (แนะนำตัวนี้เพราะมี USB3 Sata3 ครับผม ที่JIB มีแน่ๆ)
        KingstonHyperX 2x2GB 1600MHz 1100
        Seagate 500gb Sata3 2500 (Advice)
        DVD22x 600
        GTX570 Gigabyte 11500 หรือจะของ EVGA ร้าน HWH JIB น่าจะมีครับผม
        Scythe600w 2250 บาท แนะนำที่สุดครับ ถ้าหาไม่ได้ Raidmax730w 1900
        เคส 1200 ตามชอบ จะ ThermalTakeV3 หรืออื่นๆตามชอบได้ 1200
        รวม 25450
        เป็นSpec ที่แนะนำ และคุ้มที่สุดครับผมแรงๆเลย
        ส่วนอีกอัน ตามนี้ครับผม
        http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0043227
        ถ้าเปลี่ยนเป็น amd fx 6100 จะเวิครึเปล่าครับ? เห็นราคาไม่ค่อยแพงมาก ทำไมใช้การ์ดจอสีเขียวอะครับ? ไม่ต้องใช้ตัว sink หรอครับ หรือมันดีอยู่แล้ว ผมเห็นแวบๆ เค้าชอบใส่ cm tx3 กันอะ

Comment

• ขออนุญาติ จขกท. เพื่อที่ผมจะขอลงสเปคคอมสำหรับปราบพวกเกรียนที่ชอบให้จัดสเปคในงบ6หลักขึ้นไปนะครับ
          ผมจัดไว้แล้วครับ ขอเช็คราคาอีกที เดี๋ยวจะมาลง รับรองครับไอพวกเกรียนนี่หางจุกตูดไปอีกนานเลย ต้องขออนุญาติด้วยนะครับ

Comment

• 6หลัก *0* พวกนั้นมันบ้าครับ จะเอาคอมไปใช้อะไร

ปล.จะถามว่า U3S3 เนี่ย จะ อัพ biosใหม่ต้องทำไงบ้างครับ มีข้อดีข้อเสียไงบ้างครับ

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
              6หลัก *0* พวกนั้นมันบ้าครับ จะเอาคอมไปใช้อะไร
              ใช่ครับ มันบ้าจริงๆ ไม่รู้จะซื้อไปทำไมตั้ง 6หลัก เอาเงินไปทำอย่างอื่นไม่ดีกว่าเหรอ
              สงสารพ่อแม่คนพวกนี้จัง อุตส่าห์สอนให้รู้จักค่าของเงินตั้งแต่เด็กๆ โตขึ้นก็เอาเงินมาใช้สอยเป็นว่าเล่น
              ผมว่ามันโม้ซะมากกว่าว่ามันมีเงิน แย่จริงๆ

Comment

• Originally posted by mccallen View Post
                ใช่ครับ มันบ้าจริงๆ ไม่รู้จะซื้อไปทำไมตั้ง 6หลัก เอาเงินไปทำอย่างอื่นไม่ดีกว่าเหรอ
                สงสารพ่อแม่คนพวกนี้จัง อุตส่าห์สอนให้รู้จักค่าของเงินตั้งแต่เด็กๆ โตขึ้นก็เอาเงินมาใช้สอยเป็นว่าเล่น
                ผมว่ามันโม้ซะมากกว่าว่ามันมีเงิน แย่จริงๆ
                ผมคิดว่าคงไม่ซื้อจริงหรอกแต่ก็ว่านะ เด็กสมัยนี้เห็นตอนงานประมูลไอเท็มในเกมส์

200k เหอะๆ สงสัยคนหาเงิน

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
                  ผมคิดว่าคงไม่ซื้อจริงหรอกแต่ก็ว่านะ เด็กสมัยนี้เห็นตอนงานประมูลไอเท็มในเกมส์

เป็นผมคงเสียดายแย่เลย ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร มันก็แค่ของในเกม เห้อออ
                  งั้นก็ของลงสเปคปราบเกรียนเลยแล้วกันนะครับ

Specification
                  CPU: Intel Core i7-3960X Extreme Edition 32550
                  M/B: ASUS Rampage IV Extreme/BATTLEFIELD 3 14570
                  RAM: Corsair Dominator GT 32GB(4x8GB) 1866MHz x2 49600
                  VGA: EVGA GTX 580 3072MB with 4way SLI 54870
                  HDD: Seagate Barracuda XT 3TB 12400
                  SSD: OCZ Vertex 3 SATA-III 480GB 34100
                  PSU: ThermalTake Toughpower XT Gold 1475W 12400
                  Drive: ASUS Blu-ray Drive 12X 3100
                  Case: CaseLabs Magnum TH10 14400
                  Disp: Alienware OptX AW2310 x3 36000
                  ------NVIDIA 3D Vision 2 Wirless Glasses Kit 4650
                  ------XFX Triple Display Stand 11780
                  ---------------------------------------------Total 257300

ทั้งหมดนี้ ผมเช็คราคาจากเว็บต่างประเทศ เช่น Newegg.com และเว็บจากยี่ห้อสินค้าบางตัว
                  ยังไม่รวมภาษี หรือค่าขนส่งแต่อย่างใด ยังเหลือชุดน้ำอีกนะครับ ผมว่ามันน่าจะปราบได้พอสมควรเลยนะครับ
                  เชิญ จขกท. ชมตามสะบายเลยนะครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by Sweedszz View Post
                    cpu :AMD FX-4100 3350
                    mb :ASROCK 880GM-LE FX 2010
                    ram DR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X 1100
                    HDD :500 GB. SATA-III Seagate 2500
                    vga : 1gb xfx ati HD 6790 3590
                    Dvd : Lg 600
                    PSU : ช่วยแนะนำทีครับ
                    case : ช่วยแนะนำทีครับ

มีงบ อยู่ 15000 +- ได้อีกนิดหน่อย
                    ของว่าจะซื้อที่advice เซียร์ psu แอบเล็ง silverston ไว้
                    แต่ใจอยากได้เคสสวยๆ อีก แต่งบน้อย
                    ถ้าซื้อของจากadvice มาประกอบเอง ต้องเตรียมตัวอะไรบ้างครับ
                    หรือว่า ซื้อ แล้วให้ที่ร้าน ประกอบให้ดีกว่า ผม ซื้อของที่zeer rangsit อะครับ
                    ร้านไหนเชื่อถือได้บ้างเนี่ย ไม่สะดวกไปพันทิพประตูน้ำครับ
                    ขอบคุณครับ
                    ตอบไปแล้วในPMนะครับ ลืมก๊อปข้อความมา ขออภัยครับผม

Originally posted by chowwoyzz View Post
                    ถ้าเปลี่ยนเป็น amd fx 6100 จะเวิครึเปล่าครับ? เห็นราคาไม่ค่อยแพงมาก ทำไมใช้การ์ดจอสีเขียวอะครับ? ไม่ต้องใช้ตัว sink หรอครับ หรือมันดีอยู่แล้ว ผมเห็นแวบๆ เค้าชอบใส่ cm tx3 กันอะ
                    ก็ ให้แนะนำ ถ้าจะเล่น FX6100 แล้วยังไม่OC ให้เกิน 4.7GHz แนะนำไปเล่น PhenomX6 1090T ดีกว่า ราคาพอๆกัน น่าจับกว่าเยอะครับผม
                    ส่วน SINK ถ้าจะOC ก็เอา SINKครับผม CM212+ ดีกว่า เสียงเบากว่า เย็นกว่าเล็กน้อยครับผม แพงกว่ากัน 250บาทเอง
                    การ์ดจอที่ใช้ของค่ายเขียว เพราะพอดีงบถึงครับ ตัว 570 กับ 6950@6970 จะแรงเกือบเท่ากันเลย แต่6950/6970 จะไม่เก่งด้านการคำนวนฟิสิก ทำให้เฟรมตกได้เวลาเจอการกระเด็นแล้วเปิดฟิสิกหรือฝุ่นควัน เช่น GTX570 วิ่งที่ 35-70 ตัว 6950 จะวิ่งที่ 20-75 ยังงี้ครับผม พอมาดู ค่าเฉลี่ย 570 ก็ชนะไป แต่ถ้างบหล่นลงมา ก็เอา 6950 แหละครับผม

ปล.อีกเหตุผลหนึ่งคือ ผมไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใด งบไปถึงอันไหน ก็จัดอันนั้นครับ
                    ถ้าอยากเล่นครบๆ ไม่

Originally posted by mccallen View Post
                    ขออนุญาติ จขกท. เพื่อที่ผมจะขอลงสเปคคอมสำหรับปราบพวกเกรียนที่ชอบให้จัดสเปคในงบ6หลักขึ้นไปนะครับ
                    ผมจัดไว้แล้วครับ ขอเช็คราคาอีกที เดี๋ยวจะมาลง รับรองครับไอพวกเกรียนนี่หางจุกตูดไปอีกนานเลย ต้องขออนุญาติด้วยนะครับ
                    ยินดีครับผม เดี๋ยวเอาไปแปะหน้าแรกในโพสที่2ให้นะครับผม
                    อิอิ

Originally posted by kammoonit View Post
                    6หลัก *0* พวกนั้นมันบ้าครับ จะเอาคอมไปใช้อะไร

ปล.จะถามว่า U3S3 เนี่ย จะ อัพ biosใหม่ต้องทำไงบ้างครับ มีข้อดีข้อเสียไงบ้างครับ
                    นั่นสิครับ ปวดตับจริงๆเลย ฮา แต่ถ้าเขามีเงินจริงๆก็ว่าไม่ได้นะ

ปล.อัพไบออสตัวใหม่ๆ เพื่อนำมาOC ดีขึ้น จ่ายไฟดีขึ้นครับ แต่ถ้าตัวเก่ามันดีแล้วก็ไม่จำเป็นต้องอัพครับผม

Originally posted by kammoonit View Post

ตามงานประมูลไอเท็มเกมส์ ถ้าเป็นเงินของเขาเองพอทนครับ
                    ถ้าเป็นเงินที่เขาเก็บหอมรอบริบมาเองก็โอเค
                    แต่ถ้าเป็นเงินที่แบมือขอใครมา นี่ไม่ไหวครับผม

Originally posted by mccallen View Post
                    เป็นผมคงเสียดายแย่เลย ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร มันก็แค่ของในเกม เห้อออ
                    งั้นก็ของลงสเปคปราบเกรียนเลยแล้วกันนะครับ

Specification
                    CPU: Intel Core i7-3960X Extreme Edition 32550
                    M/B: ASUS Rampage IV Extreme/BATTLEFIELD 3 14570
                    RAM: Corsair Dominator GT 32GB(4x8GB) 1866MHz x2 49600
                    VGA: EVGA GTX 580 3072MB with 4way SLI 54870
                    HDD: Seagate Barracuda XT 3TB 12400
                    SSD: OCZ Vertex 3 SATA-III 480GB 34100
                    PSU: ThermalTake Toughpower XT Gold 1475W 12400
                    Drive: ASUS Blu-ray Drive 12X 3100
                    Case: CaseLabs Magnum TH10 14400
                    Disp: Alienware OptX AW2310 x3 36000
                    ------NVIDIA 3D Vision 2 Wirless Glasses Kit 4650
                    ------XFX Triple Display Stand 11780
                    ---------------------------------------------Total 257300

ทั้งหมดนี้ ผมเช็คราคาจากเว็บต่างประเทศ เช่น Newegg.com และเว็บจากยี่ห้อสินค้าบางตัว
                    ยังไม่รวมภาษี หรือค่าขนส่งแต่อย่างใด ยังเหลือชุดน้ำอีกนะครับ ผมว่ามันน่าจะปราบได้พอสมควรเลยนะครับ
                    เชิญ จขกท. ชมตามสะบายเลยนะครับ อิอิ
                    โอมาแล้ว ขอเช็คหน่อยนะครับผม
                    อันนี้ราคาไม่รวมภาษีอะไรเลย น่าสนจริงๆครับผม
                    ชุดนี้แจ่มมากๆครับ ถ้าSSD จับมา RAID 0 หรือ 10 สัก 4-6 ตัวนี่แหล่มเลยครับผม
                    กับ เอา590 มาSLI อิอิ

เดี๋ยวจับไปวางไว้ให้นะครับผม อิอิ

ปล.กลัวPSU ไม่พอจัง ฮา

Comment

• Asrock 880GMH/U3S3 ต้อง แฟลชไบออสหรือป่าวครับ ให้ที่ร้านทำให้ได้เลยไหม
                      raidmax ok เรอครับ ถ้าโอเค เอาตัวนี้ก็ได้ครับ
                      ส่วนเคส เดียวไปลองดุเลยดีกว่า ถูกใจเอาตัวนั้นเลย

Comment

• เง้อ ไม่หรอกครับผม คนเราต้องลองต้องสู้ครับ
                        ถ้าตังไม่ถึงก็แนะนำ
                        5670 ราคา 1790 (ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม)
                        นอกนั้นก็ไม่แนะนำแล้วครับผม ถูกกว่านี้ไม่มีรุ่นคุ้มแล้วครับตอนนี้

รับแซ่บบบบบบบบ ตังเหลือขอลงแรม เป็น 8GB เบาๆน้า >< พี่รันจังจะดีไหมฮะ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          อันนี้ราคาไม่รวมภาษีอะไรเลย น่าสนจริงๆครับผม
                          ชุดนี้แจ่มมากๆครับ ถ้าSSD จับมา RAID 0 หรือ 10 สัก 4-6 ตัวนี่แหล่มเลยครับผม

เดี๋ยวจับไปวางไว้ให้นะครับผม อิอิ

เดี๋ยวจะมาจัดให้อีกนะครับ พร้อมกับลงราคาชุดน้ำของสเปคนี้ด้วย 55+

Comment

เปลี่ยนเคสด้วยครับ Thermltake Level 10 จัดหนักไปใหญ่ๆ เย็นๆ เคสเอเลี่ยนมันออกอ้วนๆไม่สวย ฮ่าๆ
                            ส่วนแรมสั่งนอกเลย16Gb4แถวdrivw blueray2ไปเลยเผื่อปั้มแผ่นจะได้ไวๆ ขาดซาวการ์ดน่ะนิ ฮ่าๆ

Comment

• สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน ผมเองก็แอบส่องบอร์ดนี้มาหลายเดือนแล้วครับ แต่ไม่กล้าโพสอะไรมากมายเพราะความรู้ด้านนี้ไม่ค่อยมีสักเท่าไร ส่วนใหญ่ก็ก๊อปข้อความแล้วเก็บไว้อ่านในเครื่อง ยกเว้นมีปัญหาที่ไม่เข้าใจจิงๆจึงตั้งกระทู้ครับ

///วันนี้ก็มีเรื่องมารบกวนคุณชนะ และเพื่อนสมาชิกอีกแล้วครับ แต่เป็นเรื่องเกี่ยวกับดน๊ตบุค ครับ คือ เพื่อนผมใช้โน๊ตบุคมา 2 ปีกว่าแล้วครับ compaq cq40-151tu แต่เมื่อค่ำวันนี้เอง เปิดคอมจะแล้วไปถ่ายรูป แต่ไม่มี กล้องซะแล้ว แบบนี้ไดร์เวอร์กล้องหายรึป่าวครับ หรือกล้องพังไปแล้ว ไม่อยากเอาไปที่ร้านก่อนอ่าครับ ยังไงรบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยน่ะครับ ท่านใดพอรู้เวปไดร์เวอร์โน็ตบุค หรือมีอะไรดีๆ PM มาบอกก็ได้น่ะครับ ขอบคุณ ครับ ///
                              Attached Files

Comment

• สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน ผมเองก็แอบส่องบอร์ดนี้มาหลายเดือนแล้วครับ แต่ไม่กล้าโพสอะไรมากมายเพราะความรู้ด้านนี้ไม่ค่อยมีสักเท่าไร ส่วนใหญ่ก็ก๊อปข้อความแล้วเก็บไว้อ่านในเครื่อง ยกเว้นมีปัญหาที่ไม่เข้าใจจิงๆจึงตั้งกระทู้ครับ

///วันนี้ก็มีเรื่องมารบกวนคุณชนะ และเพื่อนสมาชิกอีกแล้วครับ แต่เป็นเรื่องเกี่ยวกับดน๊ตบุค ครับ คือ เพื่อนผมใช้โน๊ตบุคมา 2 ปีกว่าแล้วครับ compaq cq40-151tu แต่เมื่อค่ำวันนี้เอง เปิดคอมจะแล้วไปถ่ายรูป แต่ไม่มี กล้องซะแล้ว แบบนี้ไดร์เวอร์กล้องหายรึป่าวครับ หรือกล้องพังไปแล้ว ไม่อยากเอาไปที่ร้านก่อนอ่าครับ ยังไงรบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยน่ะครับ ท่านใดพอรู้เวปไดร์เวอร์โน็ตบุค หรือมีอะไรดีๆ PM มาบอกก็ได้น่ะครับ ขอบคุณ ครับ //

ถามเต็มที่เลยครับคนในนี้ยินดีช่วยตลอด (อ่าๆผมเก็บความรู้อย่างเดียว) พี่รันจังแกช่วยได้เยอะเลยครับ อีกหลายๆท่านด้วย อิอิ อย่าไม่กล้าครับ เราไม่ได้ทำอะไรผิดซักหน่อย ทำไมต้องกลัว อิอิ

Comment

Working...
                                X