Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หายไปนานได้อีก เข้ามาดันให้อีก (จะ 500 โพสแล้ววุ้ย สู้ๆงับ)

Comment

• ดัน กัน ตก

Comment

• แวะมาทักทายครับ ^^

Comment

• Originally posted by nhokss View Post
          ขอบคุณครับ สำหรับสเป็คต่างๆที่จัดมาให้ ผมดูของคุณแล้วปรับเปลี่ยนใหม่ นิดหน่อยก็แจ๋วแ้ล้วครับ
          ครับผม กระทู้ผมเป็นเพียงทางเลือกครับ ฮ่ะๆ
          Originally posted by kunayai View Post
          ป๋มกุมวา
          โอะ ผม อำเภอเมืองคร้าบ
          Originally posted by gunzaa2004 View Post
          ขอให้ จขกท สอบผ่านเพี้ยงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
          วันนี้100% ทำได้ 40% TT_TT"
          Originally posted by pondutcc View Post
          รบกวนจัดสเปกทีครับ งบ28000 ไม่รวมจอนะครับ ทำงานเล่นเกมส์
          ถ้าเน้นเล่นเกมส์เอานี่เลย
          Core i3 550 (1156) 3690
          GIGABYTE P55-UD3L 3250
          EVGA GTX 570 11800
          KINGSTON HYPER X 4GB/1600 2350
          WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKS SATA ll / 16MB NCQ 1190
          DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
          ThermalTake V3 Black Edition 1,200
          iCute PLATINUM 700W A 2,450
          ThermalTake Contac 29 950
          รวม27480 บาท
          ^^" ถ้าต้องการCPU ก็ลดการ์ดจอลงครับผม
          Originally posted by ChaiNi View Post
          ***งหายไปนาน อยู่แต่ข้างนอก...แวะมาดันซะหน่อย
          คร้าบ ขอบพระคุณที่แวะมาครับผม
          Originally posted by bajakung View Post
          สู้ๆครับ ผมก็พึ่งจะสอบตรงเสร็จได้ไม่นาน พึ่งจะสบายกับเค้า
          น่านสิ ผมยังไม่ได้อะไรเลยเนี่ยTTwTT"
          Originally posted by Kinza7 View Post
          หายไปนานได้อีก เข้ามาดันให้อีก (จะ 500 โพสแล้ววุ้ย สู้ๆงับ)
          ฮ่ะๆ แวะมาบ่อยๆนะคร้าบ ^^" ดีใจๆ
          Originally posted by ChaiNi View Post
          ดัน กัน ตก
          ขอบคุณครับผม
          Originally posted by dekcharan View Post
          แวะมาทักทายครับ ^^
          โอะไม่เจอกันนาน สวัสดีครับ เป็นยังไงมั่งครับผม

Comment

• ดันต่อเนื่อง แฟนคลับมู้นี้

Comment

• จัดให้ไปตั้งหลายชุดแล้ว อยากเห็นเหมือนกัน ว่าถูกใจพวกท่านทั้งหลายแค่ไหน

ใครซื้อแล้วก็เอามาอวดบ้างนะครับ

Comment

• ดันต่อ ขอให้ A กันทั่วหน้านะครับ พี่ๆหรือน้องๆที่กำลังสอบ ^ ^

Comment

• เข้ามาดูไม่ทัน ไปตั้งกระทู้ใหม่ซะแล้ว

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับชุดนี้ เพิ่มเติมครับ

ชุดที่2 AMD สำหรับทำงานหลายๆอย่างพร้อมๆ
                  AMD ATHLON II X4 635 3270
                  ASROCK 880GM-LE/USB3 2300
                  SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690
                  2 GB. PC DDR3-1600 Kingmax 1150 *2=2300
                  DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                  Caseบ้านๆ + PSU500Wattไม่เต็ม = 1590บาท
                  POWERCOLOR 5670 1GB D5 3250
                  รวม 15000 บาท

คือถ้าจะเปลียนแมนบอร์ดมาใช้ ของ Asus พอจะแนะนำได้ไหมครับว่ารุ่นไหนดี

จออยากได้จอ wide ที่หน้าจอเป็นกระจกใสๆ (ไม่รู้ว่าเค้าเรียกกันยังไง) หน้าจอกว้างๆแต่ราคาอยู่ไม่เกิน5000 มีตัวไหนบ้างครับ

รบกวนด้วยนะครับ

Comment

• พอดีจะซื้อคอมใหม่อ่ะคับ งบไม่เกิน 17000 บาท
                    เน้นในเรื่อง ตกแต่งรูปใน Photoshop และ illustrator แล้วก็ทำเว็บใน dreamweaver คับ
                    อาจมีเล่นเกมส์บ้างเล็กน้อย ช่วยจัดสเปกให้หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by bajakung View Post
                      ดันต่อเนื่อง แฟนคลับมู้นี้
                      ฮาาา ดีใจจัง ^^ ขอบคุณท่าน bajakung มากๆครับผม
                      Originally posted by goldgear View Post
                      จัดให้ไปตั้งหลายชุดแล้ว อยากเห็นเหมือนกัน ว่าถูกใจพวกท่านทั้งหลายแค่ไหน

ใครซื้อแล้วก็เอามาอวดบ้างนะครับ
                      นั่นสินะครับ ฮ่ะๆ
                      Originally posted by indyssss View Post
                      ดันต่อ ขอให้ A กันทั่วหน้านะครับ พี่ๆหรือน้องๆที่กำลังสอบ ^ ^
                      ขอบพระคุณมากๆครับ ท่านก็เช่นกันนะครับ
                      Originally posted by BusoH View Post
                      เข้ามาดูไม่ทัน ไปตั้งกระทู้ใหม่ซะแล้ว

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับชุดนี้ เพิ่มเติมครับ

ชุดที่2 AMD สำหรับทำงานหลายๆอย่างพร้อมๆ
                      2 GB. PC DDR3-1600 Kingmax 1150 *2=2300
                      Caseบ้านๆ + PSU500Wattไม่เต็ม = 1590บาท

คือถ้าจะเปลียนแมนบอร์ดมาใช้ ของ Asus พอจะแนะนำได้ไหมครับว่ารุ่นไหนดี

จออยากได้จอ wide ที่หน้าจอเป็นกระจกใสๆ (ไม่รู้ว่าเค้าเรียกกันยังไง) หน้าจอกว้างๆแต่ราคาอยู่ไม่เกิน5000 มีตัวไหนบ้างครับ

ไม่เป็นไรครับ กระทู้ผมเป็นแค่แนวทาง เฉยๆครับผม ตั้งไปแล้ววไม่เป็นไรฮาๆ
                      ตามที่อ่านคือ งบ15000 บาท ส่วนจอก็อีก 5000 บาทสินะครับ จัดให้ได้เลยครับผม อยู่จังหวัดอะไรครับ ถ้าต่างจังหวัดก็JIB ครับ ถ้าในกรุงเทพก็ TKครับผม
                      เดี๋ยวจัด JIBให้ก่อนนะครับ
                      Athlon II X4 640 3,170
                      ASUS M4A88TD-V EVO/USB3 3,450
                      4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) 1,790
                      1. 0 TB. PC SAMSUNG 1,650
                      HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 3,190
                      LG (GH-22NS50) B/P 490
                      Case+PSU 500Watt = 1500
                      รวม 15240 บาท
                      ต่อเขาลดราคาน่าจะลดให้นะครับ ^^" ไม่ก็กินงบในส่วนจอไปหน่อย ต่อไปจอนะครับ กระจกใสมีหลายรุ่นต้องเลือกเอาครับ แต่ที่พอเป็นวิทยาทานได้ก็
                      LED 20'' ACER (G205HLABD) Wide 1600x900 • 5ms • 250 cd/㎡ • DRC : 12M:1(ACM) 3 ปี 3,290 <<<ผมชอบเชียคนอื่นเอารุ่นนี้เพราะดีและถูก

รองลงมาก็ LED 21.5'' ACER (S221HQLBD) Wide 1920x1080 • 5ms • 250 cd/㎡ • DCR : 12M:1 3 ปี 4,290
                      ทั้งสองตัวที่แนะนำเป็น LED นะครับ เลยแนะนำ ถ้าLCD ผมไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไหร่ เพราะเทคโนโลยีเก่าแล้วครับ ^^"

ถ้ามีอะไรสงสัย สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

Originally posted by precious00 View Post
                      พอดีจะซื้อคอมใหม่อ่ะคับ งบไม่เกิน 17000 บาท
                      เน้นในเรื่อง ตกแต่งรูปใน Photoshop และ illustrator แล้วก็ทำเว็บใน dreamweaver คับ
                      อาจมีเล่นเกมส์บ้างเล็กน้อย ช่วยจัดสเปกให้หน่อยครับ
                      ได้ครับ ชอบ Intel หรือ AMD ครับผม อยู่จังหวัดไหนหรือครับ รวมจอหรือป่าวครับ เดี๋ยวจัดให้เลยนะครับ แบบรวมจอก่อน ถ้าไม่รวมนี่อีกเรื่องนึง
                      I3-540 3.06 GHz. 3,290
                      ASROCK H55M-LE 2,050
                      4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) 1,790
                      500 GB. PC SAMSUNG 1,140
                      HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 3,190
                      LG (GH-22NS50) B/P 490
                      Case+PSU500Watt ตามชอบ= 1400
                      LED 20'' ACER (G205HLABD) Wide 1600x900 • 5ms • 250 cd/㎡ • DRC : 12M:1(ACM) 3 ปี 3,290
                      เมาส์100 คีบอร์ด100 ลำโพง 160 = 360
                      รวม 17000 บาท

ส่วน AMD เปลี่ยน CPU กับเมนบอร์ดเป็น
                      Athlon II X4 640 3,170
                      ASROCK M3A785GM-LE 1,750
                      ครับผม
                      Last edited by runshana; 22 Dec 2010, 19:45:12.

Comment

• Originally posted by BusoH View Post
                        เข้ามาดูไม่ทัน ไปตั้งกระทู้ใหม่ซะแล้ว

ASUS M4A88T-M ราคา 2490 บาท AMD 880G/SB710 ชิปเซ็ต เดียวกัน มีแรม 4 แถว ไม่มี USB3 แต่ ASROCK 880GMH-LE/USB3 มี แรม 2 แถว กับ USB3

ถ้า ASROCK 880GMH-LE/USB3 กับ ASUS M4A88T-M ผมเล่น ASUS ดีกว่า port usb3 ยังไม่เห็นอุปกรณ์ usb3 อะไรออกมามากมายเลย

ส่วนจอ LCD 23'' AOC (IF23) panel IPS Wide 1920x1080 • 6ms • 250 cd/m • DCR : 100000:1(DCR 4,490 ตัวนี้น่าเล่นสุด ถูกและคุ้ม

panel IPS ให้ภาพสีสดสมจริง คนที่ทำงานเกี่ยวกับ Graphic จะ ชอบ panel IPS กันมาก

ไปดู LCD 23'' AOC (IF23)

http://www.overclockzone.com/forums/...lt-lt-lt-lt-lt
                        Last edited by goldgear; 22 Dec 2010, 19:56:10.

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                          ASUS M4A88T-M ราคา 2490 บาท AMD 880G/SB710 ชิปเซ็ต เดียวกัน มีแรม 4 แถว ไม่มี USB3 แต่ ASROCK 880GMH-LE/USB3 มี แรม 2 แถว กับ USB3

ถ้า ASROCK 880GMH-LE/USB3 กับ ASUS M4A88T-M ผมเล่น ASUS ดีกว่า

ส่วนจอ LCD 23'' AOC (IF23) panel IPS Wide 1920x1080 • 6ms • 250 cd/m • DCR : 100000:1(DCR 4,490 ตัวนี้น่าเล่นสุด ถูกและคุ้ม

panel IPS ให้ภาพสีสดสมจริง คนที่ทำงานเกี่ยวกับ Graphic จะ ชอบ panel IPS กันมาก
                          เจ๋งมากๆครับท่าน^^"b
                          ปกติที่แนะนำASROCK เพราะถูกและชอบส่วนตัว
                          แต่เวลาคนอื่นขอมา ถ้างบไม่น้อยมากนัก ก็ลงGIGกับASUS แหละครับ ฮาๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            เจ๋งมากๆครับท่าน^^"b
                            ปกติที่แนะนำASROCK เพราะถูกและชอบส่วนตัว
                            แต่เวลาคนอื่นขอมา ถ้างบไม่น้อยมากนัก ก็ลงGIGกับASUS แหละครับ ฮาๆ
                            โดยส่วนตัวผม ชอบ asus อยู่แล้วครับท่าน แต่ก็จะดูตามงบของคนขอ ยอมรับครับว่า Asus แพงกว่ายี่ห้ออื่น
                            คือถ้าคนชอบ overclock ควรจะดู gigabyte ชอบถูกๆก็ Asrock ชอบเดิมๆ ไม่ clock ดูดีหน่อย ก็ asus

ถามหน่อยครับ LED มัน panel TN หรือ panel IPS แต่ผมว่า น่าจะเป็น panel TN เพราะ panel IPS ยังไม่เคยเห็นถ้า LED panel IPS ออกมาราาคาน่าจะแพงกว่านี้
                            Last edited by goldgear; 22 Dec 2010, 20:18:03.

Comment

• ความรู้เกี่ยวกับ LCD Panel ประเภทต่างๆ
                              ส่วนใหญ่แล้วในเอกสารแสดงคุณสมบัติผลิตภัณฑ์ หรือตาม website จะไม่ระบุว่า LCD รุ่นที่คุณกำลังสนใจที่จะซื้อนั้นใช้ Panel ประเภทไหน สิ่งที่คุณสามารถทำได้ก็คือ การค้นหาข้อมูลตาม website ต่างๆ หรือจาก service manual ของ LCD panel รุ่นนั้นๆ ครับ และเมื่อทราบว่า LCD รุ่นที่คุณสนใจนั้นใช้ Panel แบบไหน ก็สามารถศึกษาข้อมูลข้อดี/ข้อเสียของ Panel ชนิดนั้นได้จากบทความข้างล่างนี้เลยครับ

จอ LCD monitor และ LCD TV ที่มีขายในบ้านเรานั้นสามารถแบ่งได้เป็นประเภทต่างๆ ตามชนิดของ Panel ที่ใช้ ดังนี้ครับ

TN Panel

TN + film หรือชื่อเต็มว่า “Twisted Nematic + film” เป็นประเภทของ LCD Panel ที่มีการผลิต และใช้งานอย่างแพร่หลายที่สุด เนื่องจากต้นทุนในการผลิตที่ต่ำ และความสามารถในการตอบสนองของการเปลี่ยนสี (response time of color transitions) ที่รวดเร็ว เพื่อหลีกเลี่ยง effects อันไม่พึงประสงค์ต่างๆ เช่น shadow trails และ ghosting artifacts

Response time ที่รวดเร็ว จึงเป็นจุดขายของ TN panel มาตลอด ถึงแม้ว่าตัวเลขที่โฆษณาเหล่านั้นจะไม่สะท้อนถึง response time ทั้งหมดที่เป็นไปได้ของทุกช่วงสีก็ตาม

มาตรฐานในการวัด Response time สามารถแบ่งออกได้เป็น 2 มาตรฐาน ได้แก่:

ISO Response time - กำหนดไว้ว่า ค่า response time ควรแสดงถึงตัวเลขของความหน่วงในการเปลี่ยนสีจากสีดำไปสีขาว (black-to-white transition)
                              RTC (Response Time Compensation - Overdrive) - เป็นเทคโนโลยีที่ทำให้ผู้ผลิต LCD สามารถลดความหน่วงของการเปลี่ยนเฉดสีเทาจากเฉดหนึ่งไปยังอีกเฉดหนึ่ง (grey to grey: G2G) ซึ่งเป็น scenario ที่เกิดขึ้นบ่อยจากการใช้งานจริง
                              ผู้ผลิต TN Panel ในปัจจุบัน จึงพยายามพัฒนาเพื่อลด G2G response time ของ panel ของตนให้มากที่สุด โดยไม่ได้ปรับปรุง/พัฒนา response time ของ black-to-white เท่าใดนัก ค่า response time ที่อยู่ในโฆษณาของ Panel เหล่านี้จึงเป็นค่า G2G เกือบทั้งหมด ซึ่งปัจจุบันอยู่ที่ 4ms หรือ 2ms

ด้วย response time ที่ดี และต้นทุนการผลิตที่ไม่สูง จึงทำให้ TN Panel ครองตลาดส่วนใหญ่ในปัจจุบัน

อย่างไรก็ตาม TN Panel มีข้อเสียในเรื่องของมุมมองการรับชมที่ค่อนข้างจำกัด โดยเฉพาะมุมมองการรับชมในแนวตั้ง และ TN Panel หลายๆ ตัวสามารถแสดงผลได้ 6 บิทต่อ 1 สี (6 bits per color) แทนที่จะเป็นแบบ 8 บิทต่อ 1 สี ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ TN Panel แบบ 6 บิทไม่สามารถแสดงสีได้ถึง 16.7 ล้านสีได้ (16.7 ล้านสี หรือ 24-bit truecolor) และเมื่อนำ panel เหล่านี้มาต่อกับ source ที่เป็น true color มันจะจำลอง (interpolate) เฉดสีอื่นๆ ที่มันไม่สามารถแสดงได้ขึ้นมาโดยการใช้เทคนิค dithering ซึ่งเป็นการรวมเอาพิกเซลที่อยู่ใกล้เคียงกันมาคำนวณและจำลองสีที่ต้องการออกมา

พูดโดยรวมแล้ว ความสมจริงของสีที่ TN Panel ที่ใช้ backlight แบบ CCFL (Cold Cathode Fluorescent Lamps) สามารถแสดงได้นั้นค่อนข้างน้อย โดยทั่วไปแล้วสามารถทำได้เพียง 40% - 76% ของช่วงสี NTSC ทั้งหมด (percentage of the NTSC 1953 color gamut) เท่านั้น แต่อย่างไรก็ดี TN Panel ที่ใช้ LED Backlight สามารถแสดงเฉดสี NTSC ได้ทั้งหมด ซึ่งความแตกต่างนี้สามารถสังเกตเห็นด้วยตาเปล่าได้อย่างชัดเจน

IPS Panel

IPS (in-plane switching) ถูกพัฒนาขึ้นโดยฮิตาชิ ในปี 1996 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อปรับปรุงข้อเสียของ TN panel ในแง่ของมุมมองการรับชมและความสามารถในการแสดงสี

IPS panel เกือบทั้งหมดสนับสนุนการแสดงสีแบบ 8 bit (True color) ซึ่งการปรับปรุงเหล่านี้นำมาซึ่ง response time ที่สูงขึ้น (50ms สำหรับ IPS Panel รุ่นแรกๆ) และที่สำคัญ IPS Panel มีราคาที่สูงมาก ต่อมาไม่นาน IPS ได้ถูกแทนที่ด้วย S-IPS (หรือ Super-IPS, Hitachi; 1998) โดยยังคงคุณสมบัติของ IPS ไว้ทุกประการ แต่ได้ปรับปรุง response time (pixel refresh timing) และถึงแม้ว่า S-IPS จะมีคุณสมบัติในการแสดงสีได้เทียบเท่าจอแบบ CRT ก็ตาม แต่มิติของสี (dynamic range) ก็ยังต่ำกว่าจอแบบ CRT อยู่มาก

ผู้ผลิต IPS Panel รายใหญ่ในปัจจุบันคือ LG และ Philips

IPS Panel ยังได้ถูกพัฒนาต่อยอดออกมาอีกหลายประเภท ดังนี้:

AS-IPS - Advanced Super IPS ถูกพัฒนาโดยฮิตาชิในปี 2002 โดยได้รับการปรับปรุง contrast ratio ให้ดีขึ้น ซึ่ง AS-IPS panel ได้ถูกใช้โดยจอของ NEC
                              A-TW-IPS - Advanced True White IPS, พัฒนาโดย LG Philips ให้กับ NEC โดย Panel ชนิดนี้ได้รับการปรับปรุงโดยเพิ่ม color filter เพื่อให้สีขาวดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น และเพิ่ม color gamut ให้ใกล้เคียงกับจอ CRT มากขึ้น จึงมีการนำ Panel ประเภทนี้ไปใช้กับจอ LCD สำหรับมืออาชีพที่ทำงานด้านภาพถ่ายที่ต้องการความแม่นยำของสีสูง
                              H-IPS - เป็นอีกหนึ่ง panel ที่พัฒนาต่อยอดมาจาก IPS โดยได้รับการปรับปรุงเรื่อง Backlight bleeding, เรื่องสีออกโทนม่วงเวลามองจากมุมด้านข้าง และลด noise ลงด้วย แต่การปรับปรุงเหล่านี้ก็ทำให้มุมมองในการรับชมแคบลงกว่าเดิม

ข้อมูลจาก www.lcdspec.com

จริงๆมีหลายอย่างกว่านี้ แต่ตัดเอามาแค่ที่ใช้กันอยู่ทั่วไปนะครับ
                              Last edited by goldgear; 22 Dec 2010, 20:36:13.

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                                ความรู้เกี่ยวกับ LCD Panel ประเภทต่างๆ
                                ส่วนใหญ่แล้วในเอกสารแสดงคุณสมบัติผลิตภัณฑ์ หรือตาม website จะไม่ระบุว่า LCD รุ่นที่คุณกำลังสนใจที่จะซื้อนั้นใช้ Panel ประเภทไหน สิ่งที่คุณสามารถทำได้ก็คือ การค้นหาข้อมูลตาม website ต่างๆ หรือจาก service manual ของ LCD panel รุ่นนั้นๆ ครับ และเมื่อทราบว่า LCD รุ่นที่คุณสนใจนั้นใช้ Panel แบบไหน ก็สามารถศึกษาข้อมูลข้อดี/ข้อเสียของ Panel ชนิดนั้นได้จากบทความข้างล่างนี้เลยครับ

จอ LCD monitor และ LCD TV ที่มีขายในบ้านเรานั้นสามารถแบ่งได้เป็นประเภทต่างๆ ตามชนิดของ Panel ที่ใช้ ดังนี้ครับ

TN Panel

TN + film หรือชื่อเต็มว่า “Twisted Nematic + film” เป็นประเภทของ LCD Panel ที่มีการผลิต และใช้งานอย่างแพร่หลายที่สุด เนื่องจากต้นทุนในการผลิตที่ต่ำ และความสามารถในการตอบสนองของการเปลี่ยนสี (response time of color transitions) ที่รวดเร็ว เพื่อหลีกเลี่ยง effects อันไม่พึงประสงค์ต่างๆ เช่น shadow trails และ ghosting artifacts

Response time ที่รวดเร็ว จึงเป็นจุดขายของ TN panel มาตลอด ถึงแม้ว่าตัวเลขที่โฆษณาเหล่านั้นจะไม่สะท้อนถึง response time ทั้งหมดที่เป็นไปได้ของทุกช่วงสีก็ตาม

มาตรฐานในการวัด Response time สามารถแบ่งออกได้เป็น 2 มาตรฐาน ได้แก่:

ISO Response time - กำหนดไว้ว่า ค่า response time ควรแสดงถึงตัวเลขของความหน่วงในการเปลี่ยนสีจากสีดำไปสีขาว (black-to-white transition)
                                RTC (Response Time Compensation - Overdrive) - เป็นเทคโนโลยีที่ทำให้ผู้ผลิต LCD สามารถลดความหน่วงของการเปลี่ยนเฉดสีเทาจากเฉดหนึ่งไปยังอีกเฉดหนึ่ง (grey to grey: G2G) ซึ่งเป็น scenario ที่เกิดขึ้นบ่อยจากการใช้งานจริง
                                ผู้ผลิต TN Panel ในปัจจุบัน จึงพยายามพัฒนาเพื่อลด G2G response time ของ panel ของตนให้มากที่สุด โดยไม่ได้ปรับปรุง/พัฒนา response time ของ black-to-white เท่าใดนัก ค่า response time ที่อยู่ในโฆษณาของ Panel เหล่านี้จึงเป็นค่า G2G เกือบทั้งหมด ซึ่งปัจจุบันอยู่ที่ 4ms หรือ 2ms

ด้วย response time ที่ดี และต้นทุนการผลิตที่ไม่สูง จึงทำให้ TN Panel ครองตลาดส่วนใหญ่ในปัจจุบัน

อย่างไรก็ตาม TN Panel มีข้อเสียในเรื่องของมุมมองการรับชมที่ค่อนข้างจำกัด โดยเฉพาะมุมมองการรับชมในแนวตั้ง และ TN Panel หลายๆ ตัวสามารถแสดงผลได้ 6 บิทต่อ 1 สี (6 bits per color) แทนที่จะเป็นแบบ 8 บิทต่อ 1 สี ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ TN Panel แบบ 6 บิทไม่สามารถแสดงสีได้ถึง 16.7 ล้านสีได้ (16.7 ล้านสี หรือ 24-bit truecolor) และเมื่อนำ panel เหล่านี้มาต่อกับ source ที่เป็น true color มันจะจำลอง (interpolate) เฉดสีอื่นๆ ที่มันไม่สามารถแสดงได้ขึ้นมาโดยการใช้เทคนิค dithering ซึ่งเป็นการรวมเอาพิกเซลที่อยู่ใกล้เคียงกันมาคำนวณและจำลองสีที่ต้องการออกมา

พูดโดยรวมแล้ว ความสมจริงของสีที่ TN Panel ที่ใช้ backlight แบบ CCFL (Cold Cathode Fluorescent Lamps) สามารถแสดงได้นั้นค่อนข้างน้อย โดยทั่วไปแล้วสามารถทำได้เพียง 40% - 76% ของช่วงสี NTSC ทั้งหมด (percentage of the NTSC 1953 color gamut) เท่านั้น แต่อย่างไรก็ดี TN Panel ที่ใช้ LED Backlight สามารถแสดงเฉดสี NTSC ได้ทั้งหมด ซึ่งความแตกต่างนี้สามารถสังเกตเห็นด้วยตาเปล่าได้อย่างชัดเจน

IPS Panel

IPS (in-plane switching) ถูกพัฒนาขึ้นโดยฮิตาชิ ในปี 1996 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อปรับปรุงข้อเสียของ TN panel ในแง่ของมุมมองการรับชมและความสามารถในการแสดงสี

IPS panel เกือบทั้งหมดสนับสนุนการแสดงสีแบบ 8 bit (True color) ซึ่งการปรับปรุงเหล่านี้นำมาซึ่ง response time ที่สูงขึ้น (50ms สำหรับ IPS Panel รุ่นแรกๆ) และที่สำคัญ IPS Panel มีราคาที่สูงมาก ต่อมาไม่นาน IPS ได้ถูกแทนที่ด้วย S-IPS (หรือ Super-IPS, Hitachi; 1998) โดยยังคงคุณสมบัติของ IPS ไว้ทุกประการ แต่ได้ปรับปรุง response time (pixel refresh timing) และถึงแม้ว่า S-IPS จะมีคุณสมบัติในการแสดงสีได้เทียบเท่าจอแบบ CRT ก็ตาม แต่มิติของสี (dynamic range) ก็ยังต่ำกว่าจอแบบ CRT อยู่มาก

ผู้ผลิต IPS Panel รายใหญ่ในปัจจุบันคือ LG และ Philips

IPS Panel ยังได้ถูกพัฒนาต่อยอดออกมาอีกหลายประเภท ดังนี้:

AS-IPS - Advanced Super IPS ถูกพัฒนาโดยฮิตาชิในปี 2002 โดยได้รับการปรับปรุง contrast ratio ให้ดีขึ้น ซึ่ง AS-IPS panel ได้ถูกใช้โดยจอของ NEC
                                A-TW-IPS - Advanced True White IPS, พัฒนาโดย LG Philips ให้กับ NEC โดย Panel ชนิดนี้ได้รับการปรับปรุงโดยเพิ่ม color filter เพื่อให้สีขาวดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น และเพิ่ม color gamut ให้ใกล้เคียงกับจอ CRT มากขึ้น จึงมีการนำ Panel ประเภทนี้ไปใช้กับจอ LCD สำหรับมืออาชีพที่ทำงานด้านภาพถ่ายที่ต้องการความแม่นยำของสีสูง
                                H-IPS - เป็นอีกหนึ่ง panel ที่พัฒนาต่อยอดมาจาก IPS โดยได้รับการปรับปรุงเรื่อง Backlight bleeding, เรื่องสีออกโทนม่วงเวลามองจากมุมด้านข้าง และลด noise ลงด้วย แต่การปรับปรุงเหล่านี้ก็ทำให้มุมมองในการรับชมแคบลงกว่าเดิม
                                โห อันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงๆนะครับเนี่ย เป็นความรู้มากมายเลย เดี๋ยวเอาไปแปะหน้าแรกเลยนะครับ^^" ขอบพระคุณที่ช่วยเหลือครับผม

Comment

Working...
                                X