Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pot_simple View Post
    พี่ค้าบประกอบคอมเสร็จแว้ววววครับ สเปคตามที่พี่จัดให้เลย
    ที่ร้าน advice บางใหญ่ซิตี้ ประหยัดลงกว่าเดิมเยอะเลย HDD มาราคาลงก่อนจะจ่ายเงินด้วย อิอิอิ

1.AMD A6-3500 (Box,Dcom/Com7) = 2810 บาท
    2.ASROCK A55 PRO3 = 2400 บาท
    3.DDR3(1333) 2GB. RenDition X 2 ตัว = 600 บาท (ตัวละ300)
    4.HDD 500 GB. SATA-III Seagate (16MB., Dcom/Synnex) =2490บาท
    5.DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS = 550 บาท
    6.Raidmax 450w = 780 บาท
    7.case (NP) ITSonas Vanguard KB (Blue LED)= 930 บาท

รวม 10560 ครับ

พัดลมไฟสีฟ้าสวยมากมาย
    พึ่งให้ร้านเขาลง win7 64bit ให้ ตอนแรกผมจะลง 32 เพราะเห็นว่าแรมแค่ 4g แต่ที่ร้านมีแต่ 64 ก็เลยใจร้อนลงโลด
    ก็เลยมีปัญหานิดหน่อยตอนลงโปรแกรมกระจุกกระจิก แต่นิดเดียวจริงๆครับ โปรแกรมหลักๆลงได้หมด

ตอนนี้กำลังทยอยทดสอบเกมอยู่ครับ เมื่อเย็นทดสอบเกม Dead space 2 ปรับ High สุด ปรากฎว่า.....

ลื่นหัวแตกครับ กระตุกนี่สะกดไม่เป็น อิ๊อิ๊อิ๊ตอนนี้กำลังติดตั้งเกมอยู่ครับ เด๋วพรุ่งนี้น่าจะได้ทดสอบ BTF3 ครับ
    วันนี้ทำงานวันสุดท้ายด้วย พรุ่งนี้หยุด 4 วันครับ จะเทสเกมให้หนำเลยย

มีคำถามเพิ่มด้วยครับ
    1.ถ้าผมจะไปเพิ่มแรมอีก 2g เป็นทั้งหมด 6g มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
    2.port hdmi ด้านหลังผมใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ(เคสเก่าผมจะต่อสาย dvi เข้ากับจอ samsung เสียดายที่เครื่องนี้ไม่มีรู dvi)
    3.ช่วยแนะนำจอ led full hd ในราคาประหยัดหน่อยครับผม

ขอบคุณพี่มากนะครับ ถ้าไม่ได้พี่ช่วยแนะนำให้ผมก็คงจะต้องเสียตังเยอะกว่านี้ และใช้งานไม่คุ้มค่าแน่ๆครับ
    พอได้เครื่องนี้มาเงินเก็บก็ยังเหลือซื้อของอย่างอื่นได้อีก และเพียงพอต่อการใช้งานของตัวผมด้วยครับ

เก็บภาพมาให้ดูด้วยครับ โดนใจมากมาย

ดีใจด้วยครับ สวยงามมากครับ ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มนะครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
      ดันไม่ได้เข้ามานานเลยครับ สบายกันดีมั้ยครับทุกคน ?
      สบายดีครับแล้วคุณมาร์คล่ะครับสบายดีมั้ย

Comment

• มีประโยชน์มากคับ สนับสนุน

Comment

• Originally posted by pot_simple View Post
          พี่ค้าบประกอบคอมเสร็จแว้ววววครับ สเปคตามที่พี่จัดให้เลย
          ที่ร้าน advice บางใหญ่ซิตี้ ประหยัดลงกว่าเดิมเยอะเลย HDD มาราคาลงก่อนจะจ่ายเงินด้วย อิอิอิ

1.AMD A6-3500 (Box,Dcom/Com7) = 2810 บาท
          3.DDR3(1333) 2GB. RenDition X 2 ตัว = 600 บาท (ตัวละ300)
          4.HDD 500 GB. SATA-III Seagate (16MB., Dcom/Synnex) =2490บาท
          5.DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS = 550 บาท
          7.case (NP) ITSonas Vanguard KB (Blue LED)= 930 บาท

พึ่งให้ร้านเขาลง win7 64bit ให้ ตอนแรกผมจะลง 32 เพราะเห็นว่าแรมแค่ 4g แต่ที่ร้านมีแต่ 64 ก็เลยใจร้อนลงโลด
          ก็เลยมีปัญหานิดหน่อยตอนลงโปรแกรมกระจุกกระจิก แต่นิดเดียวจริงๆครับ โปรแกรมหลักๆลงได้หมด
          ตอนนี้กำลังทยอยทดสอบเกมอยู่ครับ เมื่อเย็นทดสอบเกม Dead space 2 ปรับ High สุด ปรากฎว่า.....
          ลื่นหัวแตกครับ กระตุกนี่สะกดไม่เป็น อิ๊อิ๊อิ๊ตอนนี้กำลังติดตั้งเกมอยู่ครับ เด๋วพรุ่งนี้น่าจะได้ทดสอบ BTF3 ครับ
          วันนี้ทำงานวันสุดท้ายด้วย พรุ่งนี้หยุด 4 วันครับ จะเทสเกมให้หนำเลยย
          1.ถ้าผมจะไปเพิ่มแรมอีก 2g เป็นทั้งหมด 6g มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
          2.port hdmi ด้านหลังผมใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ(เคสเก่าผมจะต่อสาย dvi เข้ากับจอ samsung เสียดายที่เครื่องนี้ไม่มีรู dvi)
          3.ช่วยแนะนำจอ led full hd ในราคาประหยัดหน่อยครับผม
          ขอบคุณพี่มากนะครับ ถ้าไม่ได้พี่ช่วยแนะนำให้ผมก็คงจะต้องเสียตังเยอะกว่านี้ และใช้งานไม่คุ้มค่าแน่ๆครับ
          พอได้เครื่องนี้มาเงินเก็บก็ยังเหลือซื้อของอย่างอื่นได้อีก และเพียงพอต่อการใช้งานของตัวผมด้วยครับ
          เก็บภาพมาให้ดูด้วยครับ โดนใจมากมาย
          1.Ram 4GB เพียงพอต่อการเล่นเกมส์แล้วครับ เพิ่มไปอาจไม่เห็นผลชัดเจน

2.HDMI ถ้าต่อจะมีทั้งสัญญาณภาพและเสียงครับ แต่ จอต้องมี HDMI Port ด้วยนะครับ

3. ไม่มีความเห็นครับไปเลือกดูเอาชอบตัวไหนจัดตัวนั้นไปเลย

Comment

• ขนาดประหยัด ถ้าเล่น offline ได้ online นี่สบายเลยครับ

เคสสวยกว่าของผมอีก

สเปคนี้ประหยัดไฟน่าดู

Comment

• ดันสะหน่อยนะครับ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                เงินที่เหลือจากเที่ยวผมก็ดูหนังมาราทอนกันเลย เพราะหนังน่าด฿เข้าเยอะเหลือเกิน
                ประหยัดเงินไว้กินข้าวก็ดีนะครับ อิอิ เดี๋ยวต้นเดือนจะเหลือตังกินแต่มาม่านะครับผม

Originally posted by pot_simple View Post

ดีใจด้วยนะครับผม เห็นท่านไปประกอบแล้วชอบ ผมก็ยิ้มแก้มปริแล้วครับ ดีใจที่ได้ช่วยๆกันครับผม
                ส่วนWindow ถ้าเป็น Ultimate ก็ลงได้หมดครับ มันแยกระบบปฏิบัติการให้ใช้ได้ทั้ง32bit และ 64bit ต้องเลือกลงให้ถูกที่ครับผม
                1.แรมถ้าจะซื้อใหม่แนะนำ
                4gb*2 ครับผม เพราะระบบเครื่องมันเป็นแบบ DualChannel เวลาทำงานจะทำแบบ Dual ใช้งานแรม2ตัวแรก ก่อนค่อยมาใช้งานตัวที่3
                แล้วมันต้องเสียเวลาส่งผ่านข้อมูลไปตัวที่3 นานพอตัวครับ(พอตัวนี่ ก็เฉือนกัน เสี้ยววิ แต่บางทีก็เห็นผลบ้าง แต่ไม่มากมายอะไร)
                ถ้ายังพอใช้อยู่ก็แนะนำ 2gb*2 ไปก่อนครับผม ยังไม่ต้องเพิ่มหรอกครับผม
                2.พอตHDMI ด้านหลัง ก็ต้องต่อกับจอที่ใช้ HDMI ครับผม
                3.จอLED ราคาประหยัดและคุ้มสุดตอนนี้ ยกให้ LED AOC 21.5 นิ้วครับ ตกที่ 3300 บาทถูกมากคุ้มมากด้วยครับ ภาพก็ชัดดี(ผมชอบมาก)
                รองมาก็พวก LG SAMSUNG ACER ครับ 3800 บาทสำหรับ 21.5นิ้ว
                และถ้าเอาพวก 20นิ้ว AOC เหมือนจะหาไม่ค่อยได้ ของอันอื่นตกที่ราคา 3100บาท ครับผม (ซึ่งเอา21.5ของ AOC เพิ่มตังอีก200 คุ้มกว่า)
                ส่วน18.5 นิ้ว หา LED ของ AOC ไม่ได้ เจอแต่ ของ ACER ราคา 2390 ก็โอเคครับผม
                สรุป แนะนำ AOC 21.5 ที่สุดครับ หาง่าย ไม่แพงด้วยครับ รับอนาคตยาวๆ

ปล.ภาพสวย เครื่องสวยงามมากครับ ชอบเจ้าปลาโลมาตรงพุงของเคสมากมาย ฮา

Originally posted by abeachboy View Post
                ดีใจด้วยครับ สวยงามมากครับ ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มนะครับ
                อิอิ ตามนั้นเลยครับผม

Originally posted by compit View Post
                มีประโยชน์มากคับ สนับสนุน
                ขอบคุณครับ มีอะไรเข้ามาคุยกันได้เลยนะครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                1.Ram 4GB เพียงพอต่อการเล่นเกมส์แล้วครับ เพิ่มไปอาจไม่เห็นผลชัดเจน

2.HDMI ถ้าต่อจะมีทั้งสัญญาณภาพและเสียงครับ แต่ จอต้องมี HDMI Port ด้วยนะครับ

3. ไม่มีความเห็นครับไปเลือกดูเอาชอบตัวไหนจัดตัวนั้นไปเลย
                ขอบคุณมากครับผมคุณมาร์คที่มาช่วยอีกแล้วแฮะๆ ตามนั้นเลยครับ
                ส่วนจอ จัดตามชอบ แต่ถ้าจัดตามคุ้ม AOC คุ้มสุดครับผม ใน 21.5 นิ้วนะ

Originally posted by kammoonit View Post
                ขนาดประหยัด ถ้าเล่น offline ได้ online นี่สบายเลยครับ

เคสสวยกว่าของผมอีก

สเปคนี้ประหยัดไฟน่าดู
                ประหยัดไฟมากครับผม เคสนี้นับแบบ เต็มสตรีมแล้ว
                CPU65w + MB20w + RAM20w +HDD15w+FAN*4 20w+USB*4 20w+PSU 5w
                รวม 165w แบบเต็มสตรีมแล้วนะครับเนี่ย
                ตกถ้าเรนเดอร์งานทั้งวัน 24ชม กินไฟวันละ 4หน่วย ตกวันละ 12บาทครับผม
                ถ้า เล่นปกติยังไงก็วิ่งไม่เกิน 50w แน่นอนทั้งเครื่อง

Originally posted by abeachboy View Post
                ดันสะหน่อยนะครับ
                ขอบคุณคุณบ่าวมากเลยครับ แวะมาดันบ่อยมาก
                ผมไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยเลย ขอบคุณจริงๆนะครับผม

Comment

• ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบมากๆเลยนะครับท่าน

ผมตัดสินใจได้แล้วจะจัดตามที่ท่านแนะนำมาเลยครับ คือชุด

งบ20000เน้นเล่นเกมส์แรงๆ ถ้าไม่จำกัดค่าย เอาตามนี้เลยครับ
                  ถ้าเกินได้หน่อย
                  PHENOM II X4 955 3.2 BLACK EDITION 3890
                  ASROCK 880GMH-U3S3 2390
                  GIGABYTE GTX560Ti OC 1GB D5 7790
                  Seagate 500GB 2500
                  G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1100 หรือKingston HyperX 2gbx2 1100
                  DVD-RW LG 24X SATA2 600
                  ThermalTakeV3 1200
                  Scythe600w 2250
                  รวม 21720 บาท

แต่ คือว่าผมจะให้ที่ร้านเค้าประกอบให้เลยหนะครับ อุปกรณ์ส่วนใหญ่จะมีที่ร้าน Jedi ผมเลยจะซื้อกับทางร้าน Jedi แล้วให้เค้าประกอบให้เลยครับ
                  แต่ที่ผมดูในเวปของ Jedi แล้วนั้น ไม่มีตัว Seagate 500GB และ Scythe600w หนะครับ

ผมเลยอยากถามท่านว่าเราซื้อ 2 ชิ้นนี้มาจากร้านอื่นให้เค้าประกอบให้ได้มั้ยครับท่าน

ถ้าไม่ได้ พอจะมีตัวทดแทน 2 ตัวนั้นจากร้าน Jedi ได้มั้ยครับผม รบกวนท่านช่วยชี้แจงแถลงไข ให้ทราบด้วยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ [ไหว้งามๆ]

Comment

• Originally posted by tonklaz View Post
                    ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบมากๆเลยนะครับท่าน

ผมตัดสินใจได้แล้วจะจัดตามที่ท่านแนะนำมาเลยครับ คือชุด

งบ20000เน้นเล่นเกมส์แรงๆ ถ้าไม่จำกัดค่าย เอาตามนี้เลยครับ
                    PHENOM II X4 955 3.2 BLACK EDITION 3890
                    GIGABYTE GTX560Ti OC 1GB D5 7790
                    G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1100 หรือKingston HyperX 2gbx2 1100

แต่ คือว่าผมจะให้ที่ร้านเค้าประกอบให้เลยหนะครับ อุปกรณ์ส่วนใหญ่จะมีที่ร้าน Jedi ผมเลยจะซื้อกับทางร้าน Jedi แล้วให้เค้าประกอบให้เลยครับ
                    แต่ที่ผมดูในเวปของ Jedi แล้วนั้น ไม่มีตัว Seagate 500GB และ Scythe600w หนะครับ

ผมเลยอยากถามท่านว่าเราซื้อ 2 ชิ้นนี้มาจากร้านอื่นให้เค้าประกอบให้ได้มั้ยครับท่าน

ถ้าไม่ได้ พอจะมีตัวทดแทน 2 ตัวนั้นจากร้าน Jedi ได้มั้ยครับผม รบกวนท่านช่วยชี้แจงแถลงไข ให้ทราบด้วยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ [ไหว้งามๆ]
                    ได้ครับเค้าประกอบให้

Comment

• Originally posted by tonklaz View Post
                      ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบมากๆเลยนะครับท่าน

ครับผม ตามนั้นเลย ร้านเขายินดีประกอบให้อยู่แล้วครับซื้อทั้ง CPU MB RAMส่วน ทั้ง2 ชิ้นเดินไปซื้อร้าน OKComputer ชั้น 3 หรือ TKCom ร้านข้างๆก็ได้ครับผม
                      มีอะไรสงสัยอีกสอบถามยินดีครับม
                      มีอะไรมาคุยในกระทู้ใหม่ได้เลยนะครับ

Originally posted by win22222 View Post
                      ได้ครับเค้าประกอบให้
                      ขอบคุณครับผม อิอิ

Comment

• งะ เคสด้านบนสีสันแจ่มใสจริงๆ อ่าๆ รอเงินๆ 5555+ พรุ่งนี้วันเกิด

ปีใหม่แล้วขอให้ทุกท่านและพี่รันจัง รวมทั้งผู้ที่ช่วยตอบกระทู้ทั้งหลายจงประสบแก่ความสุขความเจริญ คิดสิ่งใดขอให้สมความปราถนาเงินทองไหลมาเทมาดั่งสายน้ำ สุขภาพแข็งแรงทุกๆท่านครับ\

HIS HD 6670 IceQ ต้องต่อไฟเพิ่มปล่าวพี่
                        Last edited by Darksis; 30 Dec 2011, 13:58:39.

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                          งะ เคสด้านบนสีสันแจ่มใสจริงๆ อ่าๆ รอเงินๆ 5555+ พรุ่งนี้วันเกิด

ปีใหม่แล้วขอให้ทุกท่านและพี่รันจัง รวมทั้งผู้ที่ช่วยตอบกระทู้ทั้งหลายจงประสบแก่ความสุขความเจริญ คิดสิ่งใดขอให้สมความปราถนาเงินทองไหลมาเทมาดั่งสายน้ำ สุขภาพแข็งแรงทุกๆท่านครับ\

HIS HD 6670 IceQ ต้องต่อไฟเพิ่มปล่าวพี่
                          โอะ สุขสันต์วันเกิดนะครับผม ขอให้มีความสุขในวันส่งท้ายปีและวันเกิดไปพร้อมๆกัน อย่าลืมขอบคุณท่านผู้ปกครองด้วยนะครับ
                          ส่วน HIS6670 ไม่ต้องต่อไปเพิ่มครับผม สบายๆเลยให้บอร์ดจ่ายไฟให้อย่างเดียวครับผม

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                            งะ เคสด้านบนสีสันแจ่มใสจริงๆ อ่าๆ รอเงินๆ 5555+ พรุ่งนี้วันเกิด

สุขสันต์วันเกิดครับพรใดที่ท่านอธิฐานมาขอให้ท่านได้รับพรนั้นเช่นกัน HIS HD 6670 Icq ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มครับท่านแรงแล้วสุดแล้วที่ไม่ต้องเพิ่มไฟครับ
                            Last edited by abeachboy; 30 Dec 2011, 16:06:41.

Comment

• โอะ สุขสันต์วันเกิดนะครับผม ขอให้มีความสุขในวันส่งท้ายปีและวันเกิดไปพร้อมๆกัน อย่าลืมขอบคุณท่านผู้ปกครองด้วยนะครับ
                              ส่วน HIS6670 ไม่ต้องต่อไปเพิ่มครับผม สบายๆเลยให้บอร์ดจ่ายไฟให้อย่างเดียวครับผม
                              ค๊าบบบบบบ ภาวนาให้เงินปีใหม่+วันเกิด เกิน 3000 วันที่ 4 จะไปจัดเลย หรือไม่ก็วันที่ 6

สุขสันต์วันเกิดครับพรใดที่ท่านอธิฐานมาขอให้ท่านได้รับพรนั้นเช่นกัน HIS HD 6670 Icq ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มครับท่านแรงแล้วสุดแล้วที่ไม่ต้องเพิ่มไฟครับ
                              ขอบคุณครับ

อ่อท่านครับผมมีคำถาม คือว่า power เนี่ยสาย 4pin เสียบกับเมนบอร์ดมันสั้น ไม่ถึงตัว 4pin ของเมนบอร์ด มันมีสายต่อให้มันยาวกว่านี้ไหมครับ

Comment

• รบกวนจัดสเปคให้หน่อยคร้าบ จะถอยเครื่องใหม่
                                AMD FX 4100 หรือ 6100 การ์ดจอค่ายเขียว ไม่รวมจอ
                                งบ 20000 - 25000 เน้นเล่นเกมครับ

Comment

Working...
                                X