Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณมากครับคุณรัน
    โครงมาได้ครบแน่นอนละครับ
    จนคิดละว่าเซทที่จะไปประกอบลงตัวละย้อนอ่านจนงงแต่ตัดสินใจ
    แร่รอนละครับแต่งงอีกนิด เมนบอร์ดบอร์ด880GMH/U3S3
    ผมคาดว่าไม่อัพอะไรแล้วละครับแต่แอบสงสัยว่ามันรับแรมทั้ง1333 MHzกะ 1600MHzได้ ที่สงสัยคือ แรม1333MHZ กะ1600 MHZ มันแตกต่างกันมากมั๊ยครับ?

ลองเข้าเวบของเจได แล้วเจอความงงเพิ่มเติมครับ

แรม Kingston Hyper X(K2) 4GB (2*2) 1600 MHz CL 9-9-9 24D 1,150บาท
    แรม Kingston Hyper X(tik2)8GB (4*2) 1600 MHz CL 9-9-9 24D 1,890บาท
    แรม Kingston Hyper X(Xik2)8Gb(4*2) 1600 MHz CL 9-9-9 24D 1,790บาท

รุ่น4GBพอเข้าใจบ้างแต่ 8GB งง ครับ ต่างกันแค่ในวงเล็บ ราคาต่าง100บาท ไม่เข้าใจมันต่างกันตรงไหนครับ (Tik2) กับ (XIk2)????
    Last edited by BiGJuMBo; 3 Jan 2012, 12:32:19.

Comment

• ขอบคุณมากครับคุณรัน
      จนคิดละว่าเซทที่จะไปประกอบลงตัวละย้อนอ่านจนงงแต่ตัดสินใจ
      แร่รอนละครับแต่งงอีกนิด เมนบอร์ดบอร์ด880GMH/U3S3
      ผมคาดว่าไม่อัพอะไรแล้วละครับแต่แอบสงสัยว่ามันรับแรมทั้ง1333 MHzกะ 1600MHzได้ ที่สงสัยคือ แรม1333MHZ กะ1600 MHZ มันแตกต่างกันมากมั๊ยครับ?
      - - ตามความคิดของเด็ก ผมคิดว่า บัสมันไม่เท่ากันใช่ไหมครับพี่รันจังและท่านๆทั้งหลาย

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
        เอาขึ้นหน้าหนึ่งแล้วจะดีหรอท่าน อายนะครับ

ใช้ ice q 6670 แล้วไม่สะใจ อยากลอง XFX6790 ใหญ่ยาวหนักแน่นดี อ่าๆ raidmax 530ss จะไหวมั้ยนิครับ อ่อพี่ raidmax 530ss ผมใช้ได้กับการ์ดจอถึงขั้นไหนครับ แล้วนอกนั้นใช้ได้หมดทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ทุก nonref ทุก ref ใช่ไหมครับ
        ครับผม ถ้าไม่อยากบอกได้นะครับ ยังไม่ได้อัพหน้าแรกตอนนี้ (งานเยอะ แฮะๆ ถ้าอยาก อย่าลืมเตือนผมด้วย กลัวลืม)
        Raidmax530w ใช้ได้ถึง 6870 ครับผม สบายๆเลย
        ใช้ได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับผม
        ส่วนตัวผม 4670 เกินพอแล้วอิอิ ถ้าได้6670 มา สะใจเลย ฮา

Originally posted by BiGJuMBo View Post
        ขอบคุณมากครับคุณรัน
        อ่อ ครับ แรม 1333 กับ 1600 ต่างกันครับ ในเรื่องความเร็วและการโอนถ่าย 1600 ใช้ได้ไวกว่า
        แต่ไม่มากอย่างที่คิดครับผม
        คือถ้าทำงานตัดต่อวีดีโอเนี่ย
        อันนึงใช้เวลา 1600ใช้เวลา 100นาที 1333ก็ใช้เวลา 105นาที
        ซึ่งถ้ามองส่วนต่างแบบเป็นวินาทีแล้ว ผมมั่นใจว่าไม่รู้สึกตัวหรอกครับ
        แต่ถ้าไปวัดด้านคะแนนอะไร นี่ คงเห็นกันได้อยู่ครับ ว่าได้ดีขึ้น เกมส์อาจจะไวขึ้น 1-3 FPS
        ถ้ามีเงินเหลือก็ซื้อครับ แต่ถ้ายังไม่มี เก็บไว้ก็ได้ครับผม (นึกถึงยุค DDR2 bus แค่ 667 เอง)

Originally posted by Darksis View Post
        - - ตามความคิดของเด็ก ผมคิดว่า บัสมันไม่เท่ากันใช่ไหมครับพี่รันจังและท่านๆทั้งหลาย
        ฮาาา ใช่ครับมันไม่เท่ากัน
        แต่เขาคงสงสัยว่า มันเป็นยังไง แรงต่างกันยังไงหน่ะครับผม

Comment

• ครับผม ถ้าไม่อยากบอกได้นะครับ ยังไม่ได้อัพหน้าแรกตอนนี้ (งานเยอะ แฮะๆ ถ้าอยาก อย่าลืมเตือนผมด้วย กลัวลืม)
          Raidmax530w ใช้ได้ถึง 6870 ครับผม สบายๆเลย
          ใช้ได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับผม
          ส่วนตัวผม 4670 เกินพอแล้วอิอิ ถ้าได้6670 มา สะใจเลย ฮา
          xfx 6790 เห้นแล้วมันสวยม๊วกกกกกกกกกพี่

Comment

• มาดันๆ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
              สวัดดีครับ วันนี้ผมไม่มีการพิรี้พิไรเหมือนครั้งก่อนครับ วันนี้ผมมาด้วยความยินดีสุดซึ้ง

วันนี้ 2 มค ผมไปเซียร์รังสิตมา และจัด raidmax 530 w และ his ice q 6670 มาหนึ่งตัวละประกอบวันนี้ เสร็จเมื่อกี้เองครับ

ในชีวิตของผม ตั้งแต่เกิดมายันอายุ 16 ปี ไม่เคยมีคอมเครื่องไหนเลยนอกจาก P4 แรม 128 mb ช้าๆเครื่องหนึ่ง จนก่อนน้ำท่วม คือ เดือน ตุลาคม ผมทำการศึกษาและพูดคุยกับพี่รันจังในกระทู้นี้ และอีกหลายๆท่านในหลายกระทู้ จนได้ข้อสรุปว่าจะเอาฝั่ง amd แต่สุดท้ายก็ถูกคัดค้านจากพ่อส่วนหนึ่งเลยให้ผมไปเล่น intel แทนครับ (แต่ไม่เป็นไร ใจเรารัก amd ซื้อ ATI ก็ได้ มันบริษัทเดียวกัน )

และในที่สุดครับ เด็กอายุ 15 เกือบ 16 จน ผม 16 เต็มตัวเมื่อวันที่ 31 ธันวาที่ผ่านมา ผมก็ได้เครื่องคอมที่สำเร็จ สมบูรณ์รุ่น limited edition ver.1.0

"ขอเน้นว่า ผมอายุแค่ 15 เรียนแค่ม.ปลาย แต่ผมอาศัยความรู้คอมเล็กน้อย รับจ้างซ่อมคอมลงวินโด เท่าที่ทำได้ เก็บๆเรื่อยมา จนประกอบคอม ใส่เล็กใส่น้อย กว่า 3 4 เดือน จึงสำเร็จออกมาดั่งกล่าว ต้องขอขอบคุณพี่ๆทั้งหลายใน OCZ ที่ให้ความรู้กับผมด้วยนะครับ

สเปคเครื่องคร่าวครับๆ

CPU - G620
              MB - P8H61 M-LE
              Ram- kington 4 GB bus 1333
              HDD- sg 80 gb/ sg 320 gb(ลูกหลังยืมพ่อมาครับ)
              VGA- His ice q 6670 1gb d5
              power - Raidmax 530w
              DVD - Asus sata2
              case - phoenix

นี่คือคร่าวๆครับ ผมอยากจะกล่าวว่า ขอเป็นกำลังใจกับนักเรียน นักศึกษา ผมไม่เคยแบเงินขอพ่อขอแม่สักครั้งตั้งแต่ซื้อคอม จะขอก็ต่อเมื่อทำงานแลกกับหยาดเหงื่อที่เสียไป ผมขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆทุกคน และพี่ๆทุกคน ที่จะประกอบคอมแล้วไม่มีเงิน ผมเชื่อว่าเราสามารถเก็บเล็กผสมน้อย (ผมใจร้อนอยากได้เครื่องใหม่ครับ เลยเก็บแค่แป๊ปเดียว)

ตามรูปเลยครับ โละออกมาประกอบรอบใหม่

สุดยอดคนรุ่นใหม่เห็นแล้วดีใจครับ ผมจะไม่ใช้คำว่าเด็กนะครับ จริงๆแล้ววุฒิภาวะไม่มีผลมากมายอะไรอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าขอให้คุณเดินก้าวไปสู่อนาคตที่ดีมีความสุข สุขสันต์วันเกิดครับ คอมสวยครับ นายแบบก็หล่อครับใช้ให้คุ้มนะครับ

Comment

• สุดยอดคนรุ่นใหม่เห็นแล้วดีใจครับ ผมจะไม่ใช้คำว่าเด็กนะครับ จริงๆแล้ววุฒิภาวะไม่มีผลมากมายอะไรอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าขอให้คุณเดินก้าวไปสู่อนาคตที่ดีมีความสุข สุขสันต์วันเกิดครับ คอมสวยครับ นายแบบก็หล่อครับใช้ให้คุ้มนะครับ
                ขอบคุณครับท่าน ชาตินี้ผมคงวนเวียนกับกระทู้นี้อีกนาน อ่าๆ

Comment

• [QUOTE=runshana;37110681]ใช่ครับผม แรงสุดๆไปเลย แรงเกือบเท่า 590 กับ 6990 แต่ประหยัดไฟกว่า 6970 กับ 580 เป็นกองเลยครับ สุดยอดจริงๆ
                  ส่วน เรื่องซอฟต์แวร์เป็นเรื่องปกติครับ สมัยนี้ Hardware ไปเร็วกว่าSoftware มาก
                  ต่างจาก 12ปีก่อน ที่ Software ไปเร็ว Hardware ตามไม่ทัน
                  ถ้าย้อนไป20ปีก่อนก็จะเห็นว่า CPU ออกปีละตัว เอง สมัยนี้ออกทีเป็นเข่ง ยังกับ น้ำพริกเผาตราแม่ประนอม
                  ครับผมก็คิดยังงั้น เห็นว่าคอมถูกลงแรงขึ้นแต่มีสถาปัตยกรรมใหม่ๆออกมาบ่อยขึ้น

Comment

xfx 6790 เห้นแล้วมันสวยม๊วกกกกกกกกกพี่
                    อิอิ ใช่ครับ สวยใช้ได้เลย

Originally posted by win22222 View Post
                    มาดันๆ
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                    สุดยอดคนรุ่นใหม่เห็นแล้วดีใจครับ ผมจะไม่ใช้คำว่าเด็กนะครับ จริงๆแล้ววุฒิภาวะไม่มีผลมากมายอะไรอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าขอให้คุณเดินก้าวไปสู่อนาคตที่ดีมีความสุข สุขสันต์วันเกิดครับ คอมสวยครับ นายแบบก็หล่อครับใช้ให้คุ้มนะครับ
                    ใช่ครับผม เป็นแนวความคิดที่ดีเลยครับ คุณบ่าว อิอิ

Originally posted by Darksis View Post
                    ขอบคุณครับท่าน ชาตินี้ผมคงวนเวียนกับกระทู้นี้อีกนาน อ่าๆ
                    อิอิ นานๆเลยนะครับ ฮาๆ
                    มีทุกท่านอยู่ผมก็ไม่รุ้จะหมดแรงเมื่อไหร่ เพราะมีไฟตลอดเลยครับ อิอิ
                    Originally posted by abeachboy View Post
                    ครับผมก็คิดยังงั้น เห็นว่าคอมถูกลงแรงขึ้นแต่มีสถาปัตยกรรมใหม่ๆออกมาบ่อยขึ้น
                    ครับ ช่วงนี้ ตลาด Hardware แข่งขันกันสูงต่างจากSoftware ที่ทำสงครามระหว่าง Freeware กับ GeneralSoftware เลยทำให้ การแข่งขันทาง เทคโนโลยี ต้องสามารถจำหน่ายให้กับเครื่องผู้ใช้ได้ ไม่งั้นเขาก็ไม่ซื้อ ทำให้ Software ก้าวไปข้างหน้าได้ช้า เพราะกลัวคนไม่ซื้อซะเยอะครับ

Comment

• - - พี่รันจังเอาแล้วไง

สเปค
                      G620
                      P8H61M le
                      kington 4 gb
                      HDD sata2 80gb/320 gb
                      DVD sata
                      VGA ice q 6670
                      riadmax 530 ss

ปล. สเปคขนาดนี้ใช้ 6790 สูงสุดได้ยี่ห้อไหนบ้าง แล้วไม่แต๊บนะถ้าเกิดใช้ เพราะ 6670 ใช้ 50w 6790 พี่แกล่อไป 108w ผมจะไหวหรอออออออออออออออออออออออ
                      Last edited by Darksis; 3 Jan 2012, 19:53:25.

Comment

- - พี่รันจังเอาแล้วไง

สเปค
                        G620
                        P8H61M le
                        kington 4 gb
                        HDD sata2 80gb/320 gb
                        DVD sata
                        VGA ice q 6670
                        riadmax 530 ss

ปล. สเปคขนาดนี้ใช้ 6790 สูงสุดได้ยี่ห้อไหนบ้าง แล้วไม่แต๊บนะถ้าเกิดใช้ เพราะ 6670 ใช้ 50w 6790 พี่แกล่อไป 108w ผมจะไหวหรอออออออออออออออออออออออ
                        ผมเคยใช้ X3+6870 คู่กับ 530w Raidmax ยังไม่แต๊บเลยครับ เล่นหนักๆเปิดทั้งวัน24ชม ไม่ต้องกลัวครับผม

Comment

• ถ้าใช้งานต่อเนื่อง วันละ8ชั่วโมงหกวันต่อสัปดาห์ ไม่มีปิดคอมพัก
                          จำเป็นเป็นมั๊ยครับที่จะต้องใส่ซิ้งค์ระบายความเพิ่มเข้าไป?

Comment

• สวัสดีครับ คุณ รัน รบกวนคำนวณค่าไฟให้ทีนะครับ ว่าคอมผมมันกินไฟชั่วโมงละเท่าไร อุปกรณ์บางอย่างผมไม่รู้ว่ามันกี่วัต เลยไม่รู้จะคำนวณยังไงอ่ะคับ รบกวนคำนวณให้ทีนะครับ ใช้งานหนัก cpu กับ แรม ต้องวิ่งเต็มตลอด (บนVmware)
                            ปล.หลังจากเปลี่ยนเป็นใช้ SSD แล้วเด๋วจะมารายงานผลอีกทีครับว่าเป็นไงเรื่องเปิดเกมส์หลายจอ

FX8120

Kington hyper x 12 GB

Ausu M5A88 V EVO

HDD 500 GB + SSD 60 GB

CM212

PSU GOURIKI 600 w

ขอบคุณครับ

Comment

• PHENOM II X6 1100T 3.30 GHz
                              ASUS M5A99X-EVO
                              HIS HD6870 1GB
                              SEAGATE 500GB 7200 SATAIII 16MB
                              4GB-1600 KINGSTON HYPER-X(x2)
                              730W. RAIDMAX
                              CPU Cooler ?
                              case ?
                              monitor ?
                              จะทำในราคาไม่เกิน 27000 ได้หรือป่าวคับ
                              กูรูทั้งหลายช้วยทีคับ พรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อที่เซียร์รังสิตคับ
                              แนะนำด้วยคับ

Comment

• Originally posted by BiGJuMBo View Post
                                ถ้าใช้งานต่อเนื่อง วันละ8ชั่วโมงหกวันต่อสัปดาห์ ไม่มีปิดคอมพัก
                                จำเป็นเป็นมั๊ยครับที่จะต้องใส่ซิ้งค์ระบายความเพิ่มเข้าไป?
                                ไม่จำเป็นครับผม ถ้าไม่ได้Overclock อะไรมากมาย ใช้เดิมๆ เหลือเฟือครับผม ยกเว้นว่าห้องร้อนจัด

Originally posted by Chopinz View Post
                                สวัสดีครับ คุณ รัน รบกวนคำนวณค่าไฟให้ทีนะครับ ว่าคอมผมมันกินไฟชั่วโมงละเท่าไร อุปกรณ์บางอย่างผมไม่รู้ว่ามันกี่วัต เลยไม่รู้จะคำนวณยังไงอ่ะคับ รบกวนคำนวณให้ทีนะครับ ใช้งานหนัก cpu กับ แรม ต้องวิ่งเต็มตลอด (บนVmware)
                                ปล.หลังจากเปลี่ยนเป็นใช้ SSD แล้วเด๋วจะมารายงานผลอีกทีครับว่าเป็นไงเรื่องเปิดเกมส์หลายจอ

FX8120

Kington hyper x 12 GB

Ausu M5A88 V EVO

HDD 500 GB + SSD 60 GB

CM212

PSU GOURIKI 600 w

ขอบคุณครับ
                                สวัสดีครับผม ตอนนี้ เป็นยังไงมั่งครับ เป็นห่วงมากๆ แนะนำไป แต่กลับใช้งานไม่ได้ตามเป้า
                                ต้องขออภัยจริงๆนะครับผม
                                ส่วนเรื่องคำนวนค่าไฟ ตามนี้เลยครับ
                                แบบใช้งาน FULL ตลอด CPU125+RAM40+MB20+HDD10+SSD5+CM212 10+PSU10
                                รวม 220w ต่อชมครับผม ตกวันนึง กินไฟ = 5280w หรือวันละ 5.3หน่วย (ยังไม่ได้นับการ์ดจอ)
                                ตกแล้ว ถ้าไฟหอก็หน่วยละ7 ก็วันละ 35-40บาท ถ้าไฟบ้านก็วันละ 15-18 บาทครับผม

Originally posted by kawin108 View Post
                                PHENOM II X6 1100T 3.30 GHz
                                ASUS M5A99X-EVO
                                HIS HD6870 1GB
                                SEAGATE 500GB 7200 SATAIII 16MB
                                4GB-1600 KINGSTON HYPER-X(x2)
                                730W. RAIDMAX
                                CPU Cooler ?
                                case ?
                                monitor ?
                                จะทำในราคาไม่เกิน 27000 ได้หรือป่าวคับ
                                กูรูทั้งหลายช้วยทีคับ พรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อที่เซียร์รังสิตคับ
                                แนะนำด้วยคับ
                                ยากครับผม ทำลำบากแน่นอนเลย
                                จัดเสป็คนี้ ถ้าลดบอร์ดกับCPU ลงหน่อยพอไหวครับ ถ้าจะนำไปOC สักหน่อย เซ็ทนี้อยู่ครับ
                                AMD Phenom II X6-1090T 5900
                                GIGABYTE GA-970A-D3 2900 (จริงๆ ถ้าจะเล่น X6 ไปใช้ชิพ 880 จะดีกว่าครับ)
                                HIS HD6870 1GB D5 6300
                                Seagate 500gb 2500
                                KingstonHyperX 2gb*2 = 1100
                                Scythe600w 2250
                                ThermalTakeV3 1200
                                CM212+ 800
                                AOC 21.5" LED 3300
                                รวม 26250 บาท
                                ตามนี้เลยครับผม เงินที่เหลืออาจจะเอาไปเพิ่มCPU หรือ จอเป็น 23นิ้วก็ได้ครับผม ตามชอบเลย สงสัยถามเพิ่มเติมได้ครับผม
                                ร้านที่จัดไว้มี ADVICE กับ TK นะครับผม

Comment

Working...
                                X