Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    โห อันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงๆนะครับเนี่ย เป็นความรู้มากมายเลย เดี๋ยวเอาไปแปะหน้าแรกเลยนะครับ^^" ขอบพระคุณที่ช่วยเหลือครับผม
    LCD TN Panel มองข้างๆแล้วสีเพี้ยน
    LCD IPS Panel มองข้างๆแล้วสีไม่เพี้ยน ให้สีสมจริง
    LED TN Panel ให้สีสมจริงขึ้นมาจาก LCD TN Panel

Comment

• ให้กำลังใจด้วยคนนะครับ ขอบคุณมากที่ช่วยทำให้มีกระทู้นะครับ

Comment

• ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

• ไม่คิดว่าเข้ากระทู้จัดสเป็คแล้วจะได้ความรู้ของ Monitor ระเอียดยิบขนาดนี้ ยอดเยี่มเลย

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
            LCD TN Panel มองข้างๆแล้วสีเพี้ยน
            LCD IPS Panel มองข้างๆแล้วสีไม่เพี้ยน ให้สีสมจริง
            LED TN Panel ให้สีสมจริงขึ้นมาจาก LCD TN Panel
            ถ้าจะสรุปอย่างนี้คงไม่ผิดนักใช่ไหมครับคุณ goldgear

LCD TN Panel < LED TN Panel < LCD IPS Panel < LED IPS Panel

ส่วนตัวแล้วชอบจอ LCD IPS Panel ครับเพราะจอแสดงสีัไม่ผิดเพี้ยน จะมองซ้าย มองขวา มองต่ำ มองสูง ภาพก็ยังชัดแจ๋ว ก็เลยอยากจะถามว่าจอ LCD IPS Panel กินไฟเยอะกว่าจอ LED ธรรมดามากน้อยแค่ไหนกันครับ และอายุการใช้งานเมื่อเทียบกันแล้วตัวไหนจะอยู่ได้นานกว่ากัน

แรม 4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) = 1,790
            แรม 2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX *2 = 1500

สอบถามว่า แรม 4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) ประสิทธิภาพการทำงานเหนือกว่า แรม 2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX *2 มากน้อยแค่ไหน ควรใช้แรมชุดไหนดีครับ เห็นว่าราคาต่างกันไม่มากจนน่าเกลียด

Comment

• สู้ต่อไปคับผม เป็นประโยชน์ มากมายคับ

Comment

• Originally posted by Sanjaya View Post
                ถ้าจะสรุปอย่างนี้คงไม่ผิดนักใช่ไหมครับคุณ goldgear

LCD TN Panel < LED TN Panel < LCD IPS Panel < LED IPS Panel

ส่วนตัวแล้วชอบจอ LCD IPS Panel ครับเพราะจอแสดงสีัไม่ผิดเพี้ยน จะมองซ้าย มองขวา มองต่ำ มองสูง ภาพก็ยังชัดแจ๋ว ก็เลยอยากจะถามว่าจอ LCD IPS Panel กินไฟเยอะกว่าจอ LED ธรรมดามากน้อยแค่ไหนกันครับ และอายุการใช้งานเมื่อเทียบกันแล้วตัวไหนจะอยู่ได้นานกว่ากัน

แรม 4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) = 1,790
                แรม 2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX *2 = 1500

สอบถามว่า แรม 4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) ประสิทธิภาพการทำงานเหนือกว่า แรม 2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX *2 มากน้อยแค่ไหน ควรใช้แรมชุดไหนดีครับ เห็นว่าราคาต่างกันไม่มากจนน่าเกลียด
                คิดว่า LED TN Panel กับ LCD IPS Panel น่าจะพอ.ๆกัน แต่ LED IPS Panel ยังไม่ค่อยมีให้เห็นมากนัก ตอนนี้เห็นแต่ ของ Apple cinema ที่เป็น LED IPS Panel
                ส่วนเรื่องกินไฟเยอะแค่ไหน ข้อมูลตรงนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ลองไปถามที่ห้อง Monitor จะได้ข้อมูลดีกว่านี้ครับ
                เรื่องอายุการใช้ อยู่ที่คุณภาพการผลิตของแต่ละยี่ห้อ แต่ว่าก็ใช้กันจนลืมเลยล่ะ ปกติผมจะประมาณอายุการใช้งานตามระยะเวลาประกัน
                แต่รู้สึกว่า เราคงอยากจะเปลี่ยนก่อนที่มันจะหมดอายุเพราะเทคโนโลยีออกใหม่เร็วเหลือเกิน

ถ้าเปรียบเทียบกัน LED TN Panel น่าจะอยู่ได้นานกว่าเพราะเป็นเทคโนโลยีใหม่ มาแทนที่ LCD TN Panel
                LED IPS Panel มาแทนที่ LCD IPS Panel

แต่ว่าราคายังสูงอยู่ ดูอย่าง LED 21.5'' ACER กับ LCD 23'' AOC (IF23) ต่างกันแค่ 200 ได้ขนาดจาก 21 เป็น 23นิ้ว แต่คุณภาพพอๆ

แรม 4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) = 1,790 ถ้ามีงบ ตัวนี้น่าเล่นกว่า ประสิธิภาพมากน้อยแค่ไหน ตามทฎษฎี ต่างกัน แต่เวลาใช้งานจริง เราแยกไม่ออกหรอกครับแค่เสี้ยววินาที
                Last edited by goldgear; 23 Dec 2010, 08:34:44.

Comment

• เมื่อคืนเวปบอร์ดเป็นอะไรเข้าไม้ได้เลย

Comment

• วันนี้100% ทำได้ 40% TT_TT" เเต่อีก 60 เปอเซน ก็ฟลุคๆน่าจะได้ซัก 40 เปอเซนเเหล่ะน่าาา

Comment

• พอดีจะประกอบคอมให้น้อง เห็นเสป็คแรม+ราคาแล้วสงสัย ระหว่าง
                      G.SKILL DDR3 4RH/1333 (2GBX2) CL 7-7-7-21 2250
                      G.SKILL DDR3 4RL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 2250
                      ราคาเท่ากัน ต่างกันที่ บัสกับCL ดูที่อะไรก่อนดีฮะ บัสหรือCL ขอบคุณครับ
                      โอ๊ยโอ๊ย

Comment

• กำลังตัดสินใจบอร์ด ASROCK 880GM-LE กับ ASUS M4A88T-M ราคามันต่างกันพอสมควรแต่เพื่อนบอก Asus ใช้มา 2-3 อันไม่เคยมีปัญหา ส่วน ASROCK เค้าไม่รู้ เอาไปใช้แบบเดิมๆนะครับ ไม่ได้ OC CPU Athlon II x4 640 อาจจะเผื่ออัพเป็น 6 หัวถ้ามันลงมาเหลือ 2000-3000 ครับ อิอิ อยากทราบการ์ดจอออนบอร์ดอันไหนดีกว่าครับ ถึงกะว่าจะซื้อ XFX ATI RADEON HD4670/512MB แต่ถามเผื่อตอนมันเสียนะครับ ไม่รู้เผื่อเยอะไปป่าว ^ ^ เพราะการ์ดจอตัวนี้รู้สึกตอนนี้ดังจังครับสำหรับงบไม่เยอะ แล้วพวกช่องต่อต่าง เช่น usb ram อื่นๆ อันไหนเยอะกว่าหรอครับพอดีผมดูไม่เป็น คนที่จะซื้อเค้ากะจะใช้ยาวๆนะครับ 5 ปี+ ได้ก็ดีครับ กะไปดู TK ครับแต่ลองหาข้อมูลดูแล้วชื่อเสียเค้าก็เยอะเหมือนกันคงไปตัดสินเอาที่หน้างานอีกทีละกันครับ

Comment

• ออนบอร์ดตัวเดียวกันนะครับ HD4250

แอสรอค มีพอทซาต้า6พอท ยูเอสบีมี3 รูเสียบแรม2ช่อง
                          http://www.asrock.com/mb/overview.as...Specifications

ausu มีพอทซาต้า6พอท ยูเอสบีมี12(โห) รูเสียบแรม4ช่อง รับCPUถึง140W
                          http://www.asus.com/product.aspx?P_ID=B9WLe5U9mVxNwNvL

ด้านล่างคำถามจากหน้าที่แล้ว รบกวนด้วยฮะ
                          Originally posted by ๐NaivEUseR๐ View Post
                          พอดีจะประกอบคอมให้น้อง เห็นเสป็คแรม+ราคาแล้วสงสัย ระหว่าง
                          G.SKILL DDR3 4RH/1333 (2GBX2) CL 7-7-7-21 2250
                          G.SKILL DDR3 4RL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 2250
                          ราคาเท่ากัน ต่างกันที่ บัสกับCL ดูที่อะไรก่อนดีฮะ บัสหรือCL ขอบคุณครับ
                          โอ๊ยโอ๊ย

Comment

• Originally posted by ๐NaivEUseR๐ View Post
                            พอดีจะประกอบคอมให้น้อง เห็นเสป็คแรม+ราคาแล้วสงสัย ระหว่าง
                            โอ๊ยโอ๊ย
                            ค่า CL หรือ CAS Latency เป็นค่าหน่วงเวลาในการอ่าน/เขียนข้อมูลของแรม ค่า CL จึงส่งผลโดยตรงต่อประสิทธิภาพในการรับ/ส่งข้อมูลของแรมเช่น ค่า CL = 9 หมายความว่า แรมจะต้องเสียเวลารอ 9 สัญญาณนาฬิกาหรือเปรียบเทียบง่ายๆคือ 9 Hz เพื่อที่จะรับ/ส่งข้อมูล ในขณะที่ CL = 5 จะใช้ระยะเวลาการรอเพียง 5 สัญญาณนาฬิกา แต่ทั้งนี้ก็ต้องให้สอดคล้องกับบัสของแรมด้วย บางครั้งผู้ใช้ไม่สามารถเลือกแรมที่มีค่า CL ต่ำๆได้ เพราะแรมที่มีค่า CL ต่ำกว่าปกติจะเป็นแรมที่คัดพิเศษจึงมีราคาสูงกว่าและหาซื้อได้ยากกว่าเช่นกัน ดังนั้น ในการทำงานปกติแล้วผู้ใช้ไม่สามารถรู้สึกถึงความแตกต่างของค่า CL ได้ชัดเจน นอกเสียจากจะนำมาทดสอบด้วยโปรแกรมทดสอบแรมอย่าง Everest Ultimate เป็นต้น

www.varietypc.net

Comment

• ขอบคุณครับ งั้นก็จัดตัวบัส1600 ดีกว่า

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                                ยังงี้นี่เอง ขอบคุณมากๆครับ
                                Originally posted by montana View Post
                                ให้กำลังใจด้วยคนนะครับ ขอบคุณมากที่ช่วยทำให้มีกระทู้นะครับ
                                ขอบคุณมากๆครับผม
                                Originally posted by taindyz View Post
                                ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
                                ขอบคุณคร้าบ
                                Originally posted by sephiroth_edd View Post
                                ไม่คิดว่าเข้ากระทู้จัดสเป็คแล้วจะได้ความรู้ของ Monitor ระเอียดยิบขนาดนี้ ยอดเยี่มเลย
                                ฮาๆ นั่นสินะครับ ต้องขอบคุณ ท่านGoldgear เจ๋งจริงๆครับ^^"
                                Originally posted by Sanjaya View Post

ตามท่าน Goldgear เลยครับ ตามทฤษฏี 1790 เจ๋งกว่าเยอะ แต่ปฏิบัติจริง ไม่ต่างครับ มันต่างตอนไปนั่งOCอะครับ

Originally posted by Babysmilep View Post
                                สู้ต่อไปคับผม เป็นประโยชน์ มากมายคับ
                                ครับผม ขอบคุณมากๆครับ
                                Originally posted by goldgear View Post
                                คิดว่า LED TN Panel กับ LCD IPS Panel น่าจะพอ.ๆกัน แต่ LED IPS Panel ยังไม่ค่อยมีให้เห็นมากนัก ตอนนี้เห็นแต่ ของ Apple cinema ที่เป็น LED IPS Panel
                                ส่วนเรื่องกินไฟเยอะแค่ไหน ข้อมูลตรงนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ลองไปถามที่ห้อง Monitor จะได้ข้อมูลดีกว่านี้ครับ
                                เรื่องอายุการใช้ อยู่ที่คุณภาพการผลิตของแต่ละยี่ห้อ แต่ว่าก็ใช้กันจนลืมเลยล่ะ ปกติผมจะประมาณอายุการใช้งานตามระยะเวลาประกัน
                                แต่รู้สึกว่า เราคงอยากจะเปลี่ยนก่อนที่มันจะหมดอายุเพราะเทคโนโลยีออกใหม่เร็วเหลือเกิน

ถ้าเปรียบเทียบกัน LED TN Panel น่าจะอยู่ได้นานกว่าเพราะเป็นเทคโนโลยีใหม่ มาแทนที่ LCD TN Panel
                                LED IPS Panel มาแทนที่ LCD IPS Panel

แต่ว่าราคายังสูงอยู่ ดูอย่าง LED 21.5'' ACER กับ LCD 23'' AOC (IF23) ต่างกันแค่ 200 ได้ขนาดจาก 21 เป็น 23นิ้ว แต่คุณภาพพอๆ

แรม 4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) = 1,790 ถ้ามีงบ ตัวนี้น่าเล่นกว่า ประสิธิภาพมากน้อยแค่ไหน ตามทฎษฎี ต่างกัน แต่เวลาใช้งานจริง เราแยกไม่ออกหรอกครับแค่เสี้ยววินาที
                                ท่านGoldgear ละเอียดจริงๆครับ
                                Originally posted by goldgear View Post
                                เมื่อคืนเวปบอร์ดเป็นอะไรเข้าไม้ได้เลย
                                ท่าจะป่วยครับ ฮาๆ
                                Originally posted by gunzaa2004 View Post
                                วันนี้100% ทำได้ 40% TT_TT" เเต่อีก 60 เปอเซน ก็ฟลุคๆน่าจะได้ซัก 40 เปอเซนเเหล่ะน่าาา
                                ป่าวครับ มันเป็นข้อสอบข้อเขียน พวกทฤษฏี Taylor Secand Newton'sRhapson Lagrange ในวิชา Numerical Method หน่ะครับ ผมดันทำพวก Curve Fitting ไม่ได้ TT_TT" เศร้า เขียนไม่ได้เลย ส่งกระดาษเปล่า
                                Originally posted by ๐NaivEUseR๐ View Post
                                โอ๊ยโอ๊ย
                                Bus 1600 เห็นความต่าง กว่า 7-7-7-21 นิดหน่อยครับผม ตอนก๊อปงานพร้อมกัน3อันอ่ะครับ = =1600 ไวกว่านิด(ก๊อปทิ้งไว้แล้วไปนอน ฮา)
                                Originally posted by indyssss View Post
                                กำลังตัดสินใจบอร์ด ASROCK 880GM-LE กับ ASUS M4A88T-M ราคามันต่างกันพอสมควรแต่เพื่อนบอก Asus ใช้มา 2-3 อันไม่เคยมีปัญหา ส่วน ASROCK เค้าไม่รู้ เอาไปใช้แบบเดิมๆนะครับ ไม่ได้ OC CPU Athlon II x4 640 อาจจะเผื่ออัพเป็น 6 หัวถ้ามันลงมาเหลือ 2000-3000 ครับ อิอิ อยากทราบการ์ดจอออนบอร์ดอันไหนดีกว่าครับ ถึงกะว่าจะซื้อ XFX ATI RADEON HD4670/512MB แต่ถามเผื่อตอนมันเสียนะครับ ไม่รู้เผื่อเยอะไปป่าว ^ ^ เพราะการ์ดจอตัวนี้รู้สึกตอนนี้ดังจังครับสำหรับงบไม่เยอะ แล้วพวกช่องต่อต่าง เช่น usb ram อื่นๆ อันไหนเยอะกว่าหรอครับพอดีผมดูไม่เป็น คนที่จะซื้อเค้ากะจะใช้ยาวๆนะครับ 5 ปี+ ได้ก็ดีครับ กะไปดู TK ครับแต่ลองหาข้อมูลดูแล้วชื่อเสียเค้าก็เยอะเหมือนกันคงไปตัดสินเอาที่หน้างานอีกทีละกันครับ
                                งบน้อย ASROCK เป็นทางเลือกที่ดีครับผม อยู่ยาว 3ปี ไม่มีปัญหาแน่นอนครับผม
                                แต่ถ้างบเยอะ ยังไง ASUS ก็คงมีภาษีกว่าแหละครับ
                                มันก็คล้ายๆ ACER กับ ASUS ทำไมราคาแพงต่างกันนิดหนึ่ง นั่นเองแหละครับ
                                ไม่ก็ ไก่ทอด Mcdonald ChesterGrillกับ ไก่ทอดตลาด นั่นแหละครับอร่อยเหมือนกันแต่ต่างกันที่ราคาหรือบางคนก็ว่าตลาดน้ำมันเยอะ หรือเลี่ยนไป (ไม่ขอเอาKFCมาเทียบเพราะไก่ของKFCนั่นชนะ2แบรนนี้เห็นๆ (ความคิดส่วนตัวนะ)ฮา)

สรุปง่ายๆ งบพอก็จัด ASUS คร้าบ
                                ถ้าไม่เหลือ หรืออยากได้อุปกรณ์อื่นเสริม ASROCK ครับ
                                ขอบคุณครับ งั้นก็จัดตัวบัส1600 ดีกว่า
                                ตามนั้นครับ ถ้าเจียดงบมาซื้อได้โดยSpec ไม่ลด ก็เอาASUS ไปครับ

Comment

Working...
                                X