Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    ระหว่าง 3หัว unlock กับ 2หัว unlock อันไหนดีกว่ากันอะคับ
    3 หัวมีโอกาสเปิดได้มากกว่าครับ โชคดีก็อาจจะมีหางโผล่มาอีก

ถ้าไม่ได้อะไรจากการ unlock เลย ก็ยังมี 3 หัวไว้ปลอบใจ ยังไงก็ดีกว่า 2 หัวเห็นๆ ครับ

Comment

• Originally posted by XP_armor View Post
      3 หัวมีโอกาสเปิดได้มากกว่าครับ โชคดีก็อาจจะมีหางโผล่มาอีก

ถ้าไม่ได้อะไรจากการ unlock เลย ก็ยังมี 3 หัวไว้ปลอบใจ ยังไงก็ดีกว่า 2 หัวเห็นๆ ครับ

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
        up ครับท่านรัน อิอิ
        ขอบคุณครับผม

Originally posted by Darksis View Post
        ระหว่าง 3หัว unlock กับ 2หัว unlock อันไหนดีกว่ากันอะคับ
        3 หัวตามท่าน XP_ARMOR เลยครับผม
        Originally posted by XP_armor View Post

ขอบคุณที่ช่วยครับผม

Originally posted by moshizu View Post
        Girls' Generation Tour live in bangkok ครับ - - นานทีปีหน เลยจัดซะก่อน คอมไว้ทีหลัง ไปก่อนห้างเปิดได้บัตรเกือบ บ่าย - -
        โอโห แสดงว่าคนแย่งกันเยอะมากๆ
        พอดี ผมเป็นพวกไม่ค่อยดู อะไรที่มันอินเตอร์ๆเลย วันๆนั่งดูคอมกับนอนกอดตุ๊กตากระต่ายในห้อง อิอิ

Originally posted by Princeshev View Post
        [ATTACH=CONFIG]1532038[/ATTACH]
        ^^

Comment

• มาดันดึกๆ

Comment

• up

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
              มาดันดึกๆ
              ขอบคุณครับ

Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคุณครับ

Comment

• m4a785td-v evo ใส่ X3 450 ดีไหมพี่

Comment

• ตามมา UP ครับ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                    m4a785td-v evo ใส่ X3 450 ดีไหมพี่
                    มันเก่าแล้วครับผม ถ้าจะเอาจริงๆ เอา 880GMH/U3S3 หรือ 970A-D3 ดีกว่าครับผม มี USB3 SATA3 มองอนาคตได้ไกลกว่า

Originally posted by mrggns View Post
                    ตามมา UP ครับ
                    ขอบคุณครับผม

Comment

• ขอบคุณครับพี่รันจัง รบกวน pm เบอร์โทรศัพท์มาด้วยนะครับ อยากขอความรู้จากพี่ครับ (เยอะ) ผมจะขาย G620+P8H61 M LE ไป 880 gm le+x4 640 ดีไหมครับ หรือจะลดมาเหลือ 880gmh//u3s3 +x3 450 แล้ว ซึ้งที่ติดกับ cpu อย่าง 212+ มันดีไหมครับ
                      Last edited by Darksis; 15 Jan 2012, 18:26:28.

Comment

• UP ต่อครับ

Comment

• มาดันน่ะครับผม

Comment

• จัดสเปคให้หน่อยครับ งบประมาณ10000+ งบนี้ไม่รวมจอ เอาไปใช้งานเกมออนไลน์ และออฟไลน์ อินเตอร์เนต เน้นหนักเรื่องเกมครับ cpu ขอ ตระกูล AMD ครับ ช่วยแน่นำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Mini Review การใช้งาน A6 ครับผม

สวัสดีครับ วันนี้จะมาจัดมินิรีวิวการใช้งาน A6 แบบเบิร์ดๆ เอ้ย! แบบบ้านๆ ให้ดูครับ อิอิ
                              ท่านใดกำลังมองหาคอมที่มีประสิทธิภาพในงบจำกัด
                              A6 เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากทีเดียวครับ

Spec เครื่องผมที่พี่ Runshana จัดให้ครับ

1.AMD A6-3500 (Box,Dcom/Com7) = 2810 บาท
                              2.ASROCK A55 PRO3 = 2400 บาท
                              3.DDR3(1333) 2GB. RenDition X 2 ตัว = 600 บาท (ตัวละ300)
                              4.HDD 500 GB. SATA-III Seagate (16MB., Dcom/Synnex) =2490บาท
                              5.DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS = 550 บาท
                              6.Raidmax 450w = 780 บาท
                              7.case (NP) ITSonas Vanguard KB (Blue LED)= 930 บาท
                              8.Win 7 64 bit

รวม 10560 ครับ

(ของทั้งหมดราคาจากร้าน Advice บางใหญ่ซิตี้ครับ ยกเว้น win7 ลงร้านแถวบ้าน 250 บาทครับ)

เรื่องค่าไฟครับ
                              Originally posted by runshana View Post

ประหยัดไฟมากครับผม เคสนี้นับแบบ เต็มสตรีมแล้ว
                              CPU65w + MB20w + RAM20w +HDD15w+FAN*4 20w+USB*4 20w+PSU 5w
                              รวม 165w แบบเต็มสตรีมแล้วนะครับเนี่ย
                              ตกถ้าเรนเดอร์งานทั้งวัน 24ชม กินไฟวันละ 4หน่วย ตกวันละ 12บาทครับผม
                              ถ้า เล่นปกติยังไงก็วิ่งไม่เกิน 50w แน่นอนทั้งเครื่อง

เรื่องการใช้งานทั่วไปครับ

จัดให้สามคำครับ "ลื่น หัว แตก"อิอิ ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งาน เปิดบิท แชทเฟซ dota
                              สลับจอไปๆมาๆ บางทีก็เปิดเกมออฟไลน์ค้างไว้อีกเกมนึง ทำพร้อมกันหมดนี่ไม่มีอาการกระตุกให้เห็นครับผม(ตั้งแต่ได้คอมมาก็ใช้งานอยู่แค่เนี้ยครับ...ชีวิต)

การเล่นเกมครับ

-เกมออนไลน์ ข้ามไปนะครับ มั่นใจว่าเจ้า A6 เล่นออนไลน์ได้หมดครับ

-เกมออฟไลน์ ทดสอบทั้งหมด 6 เกม
                              ทดสอบกับจอ LED Samsung 18.5" S19A300B
                              (เกมอื่นๆยังไงก็ลอง search ดูในยูทูปนะครับ มีอยู่หลายท่านเลยทีเดียว)

การปรับภาพในแต่ละเกม ผมจะปรับให้อยู่ในระดับที่ลื่นไหล และไม่มีอาการกระตุกให้เห็นนะครับ
                              (ในคลิปบางช่วงที่กระตุกเกิดจากขั้นตอนการถ่ายทำนะครับ ของจริงลื่นๆเนียนๆ)

1.Battlefield 3 ปรับ 800*600 กราฟฟิค Low ทุกอย่าง "ลื่น หัว แตก"
                              (ไม่มีคลิปครับ เนื่องจากเกมนี้อัด Fraps เท่าไหร่ก็อัดไม่ติด ฮือๆ)

2.Dead Spec 2 ปรับ 1366*768 กราฟฟิค High ทุกอย่าง "ลื่น หัว แตก"
                              (ไม่มีคลิปครับ เนื่องจากไฟล์เกมไม่สมบูรณ์ เล่นได้ 2 วันแล้วก็จอดำ เลยไม่ได้ติดตั้งเกมใหม่ครับ)

3.Devil May Cry 4 (เกมนี้กินสเปคไม่เยอะครับ)"ลื่น หัว แตก"

4.RenegadeOps ปรับ 1366*768 "ลื่น หัว แตก"

5.Killingfloor ปรับ 1366*768,กราฟฟิค Hi ระดับ 1 "ลื่น หัว แตก"

6.Left 4 Dead 2 ปรับ 1366*768,กราฟฟิค Low ทุกอย่าง"ลื่น หัว แตก"

สรุปครับผม
                              การใช้งานทั่วไป เรียกได้ว่าสมใจอยากครับ ไม่ผิดหวังเลยทีเดียวเชียว วันๆหนึ่งผมก็ใช้คอมแค่ตอนหลังเลิกงานกลับมาบ้าน
                              ใช้ไปในทางเอนเตอร์เทนซะส่วนใหญ่ ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท เกมonline แชทเฟซ dota msn โอนไฟล์ พิมพ์งาน
                              ใช้อยู่แค่นี้จริงๆครับ A6 นี่ตอบสนองความต้องการผมได้ครบทั้งหมด

แต่เดิมตั้งใจว่าจะประกอบคอมในงบ 15,000 แต่พอคิดไปคิดมาก็ไม่รู้จะจ่ายแพงกว่าทำไม เราเองก็ไม่ได้เล่นเกมหนักๆอะไรมากมายขนาดนั้น
                              (BTF3 นี่ผมเล่น 2 วันก็เวียนหัว+เบื่อ ตอนนี้ลบออกจากเครื่องไปแล้ว) และไหนจะค่าไฟที่เพิ่มขึ้นอีก เครื่องยิ่งแรงก็กินไฟมาก
                              เลยปรึกษากับพี่ Runshana จนได้ข้อสรุปออกมาเป็นเจ้า A6 ตัวนี้ครับ ประทับใจมาก

ในส่วนของการเล่นเกม offline ถึงแม้ A6 การ์ดจอจะออนบอร์ด
                              แต่ถ้าเกมหนักๆ ปรับภาพในระดับ กลาง-ต่ำ เท่าที่ผมทดลองเล่นได้ทุกเกมนะครับผม
                              เล่นได้ในระดับที่เรียกว่า"ลื่น"เลยทีเดียว
                              แต่ถ้าปรับภาพสุดจะเกิดอาการกระตุกครับ(ข้อจำกัดทั่วไปในระดับ cpu ราคาเท่านี้ครับผม)
                              ยกเว้นเกมที่ไม่กิน spec เครื่องมากนัก ก็จะปรับภาพสุดเล่นลื่นๆได้ครับ

ปล.จริงๆแล้วกะทู้นี้ผมเห็นตั้งแต่ตอนยังมีอยู่ไม่ถึง 5 หน้า สมัยนั้นยังไม่มีเมมเบอร์เลย
                              วันเวลาผ่านไปกะทู้นี้ล่วงเลยมา 267 หน้า พี่ Runshana เป็นคนที่มีจิตอาสาสูงมากๆทีเดียวครับ
                              สละเวลามาตอบปัญหา มาแนะนำ ให้ความรู้ กับเพื่อนๆสมาชิกในบอร์ดนี้อยู่เป็นประจำ ขอบคุณมากครับ
                              Last edited by pot_simple; 22 May 2012, 19:10:56.

Comment

• ^ ข้างบน สุดยอดมากครับ อ่าๆ

Comment

Working...
                                X