Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by _xutt View Post
    ดันครับผม ^^
    ขอบคุณครับผม
    Originally posted by l2omantic View Post
    ขอบคุณท่านมากครับ ผมมืดแปดด้านมานาน T^T
    ครับ สงสัยอะไรถามได้ครับ
    Originally posted by Kinza7 View Post
    ดันรอบ คนอ่านหนังสือสอบ -*-

วิชาเริ่มตีกันแล้ววุ้ย ใครเป็นม่าง
    ผมก็มึนๆเหมือนกัน ดีหน่อยสอบเสร็จแล้วกลับอุดร โลกที่ไร้ซึ่งเน็ต แต่ได้กอดแม่เสียให้เข็ด สบายใจมีความสุขกว่าโลกCyberเป็นไหนๆ
    Originally posted by Sanjaya View Post
    MAINBOARD

ASUS M4A88T-M
    GIGABYTE 880GM-UD2H
    GIGABYTE 880G-UD3H

เมนบอร์ด 3 ตัวนี้ มีความต่างกันยังไงครับ แล้วตัวไหนคุ้มสุดในด้านประสิทธิภาพการทำงาน ความหลากหลายในการใช้งาน รวมทั้งความทนทานของบอร์ดครับ (ใช้คู่กับ AMD ATHLON II X4 640)

ASUS M4A88T-M
    GIGABYTE 880GM-UD2H
    2ตัวนี้ครับแจ่ม
    ตัวล่างเอาเป็น
    GIGABYTE 880GA-UD3H จะดีกว่าครับผม ความทนทานดีเท่าๆกัน แต่บอร์ดGIG นั้น OC ดีกว่าในงบเท่านี้ครับ
    Originally posted by nuyin View Post
    สวัสดีครับ ขอถามคำถามเพิ่มความรู้หน่อยนะครับ
    ผมอยากรู้ว่า เมนบอร์ด แบบ ออนบอร์ด กับ เมนบอร์ดแบบไม่ออนบอร์ด
    ความต่างของเมนบอร์ด2อย่างนี้
    ผมไปดูตามกระทู้ที่พี่ๆในนี้ จัดสเปกคอมกัน
    เมนบอร์ด ส่วนใหญ่ก็เป็นแบบออนบอร์ด เกือบจะทั้งนั้น
    แล้วก็จัดการ์ดจอแยก มาด้วยซะส่วนใหญ่
    ในเมื่อ จัดการ์ดจอแยกมาแล้ว (ก็หมายถึงไม่ได้ใช้การ์ดที่มากับบอร์ด)
    ทำไมถึงไม่ค่อยมีคนจัดเมนบอร์ดที่(ไม่ออนบอร์ด)กันเลย
    หรือเป็นเหตุผลเรื่องงบ
    หรือเพราะเมนบอร์ด ส่วนใหญ่ ในเกรดราคาใกล้ๆกัน เมนบอร์ดแบบออนบอร์ด มันดีกว่า คุ้มค่ากว่า หรือครับ
    ถึงแม้จะอาจจะไม่ได้ใช้ การ์ดที่มากับบอร์ดก็ตามที

ผมถามเพราะความไม่ค่อยรู้เรื่องคอมนะครับ+กับอยากรู้
    ขอบคุณมากครับ
    วันหลังจะขอรบกวนใหม่
    สิ่งที่แตกต่างเลยคือ ตอนถอดการ์ดจอ บอร์ดเปล่าๆ บอร์ดที่มีการ์ดออนบอร์ดนั้น สามารถ เล่นต่อได้โดยใช้พอร์ตจากบอร์ดครับ
    ดังนั้นแล้ว...... หากเราเอาบอร์ดที่ไม่มีออนบอร์ดมา
    แล้วเกิดการ์ดจอเสีย คอมเราจะเป็นง่อยทันทีครับผม
    ดังนั้นในงบใดๆก็ตามถ้าไม่สูงๆจริงๆ เอาออนบอร์ดไว้ อุ่นใจกว่าเห็นๆครับผม^^"
    ถามได้เรื่อยๆเลยนะครับผม ยินดีตอบครับ

Comment

• ดันๆ สำหรับกระทู้แห่งปี

Comment

• ไม่ได้ถามนาน อยากถามว่า ใคร ขึ้น ที่ Fortune มั่งครับ ร้านไหนประกอบคอมดีๆมั้ง คือสะดวกไปที่ fortune มากกว่า ครับ

Comment

• ตกอีกแล้วก็มาดันอีก ช่วงนี้ว่าง

Comment

• ชุดสุดท้ายแปลงร่างได้ไหมท่าน -0-..

Comment

• Originally posted by veekab View Post
              ชุดสุดท้ายแปลงร่างได้ไหมท่าน -0-..
              ชุดสุดท้ายชุดไหน ลองชุดนี้ไหม

I7-980X 3.33 GHz . (Upto 3.46 GHz.) 33700฿
              ASUS Rampage III Extreme 12490฿
              GIGABYTE PCI-E GTX580/1536MB. (GV-N580D5-15I-B)x2 34800฿
              (12GB)6 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON (KHX1600C9D3T1K3)x2 7180฿
              160 GB. SSD INTEL M SERIESx2 (Raid 0) 25800฿
              DVD-BLURAY LG (BH10LS) Box 4690฿
              Cooler Master Silent Pro Gold 1200w 9990฿
              Case Cooler Master HAF X 5500฿

Total 134150 ฿

Comment

• ดีๆครับสนับสนุน อย่างน้อยก็จะได้ช่วยคนที่ยังไม่มีตัวเลือกได้ศึกษาไปก่อน จะได้รู้ว่าตัวเองต้องการแค่ไหน อันไหนจำเป็นไม่จำเป็นตามความเหมาะสม (ถ้าเขาเข้ามาอ่านก่อนอ่ะนะ)อีกอย่างถ้าใครได้เข้ามาอ่านก่อนจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ถามคำถามเดิมๆให้ ลายตา บางทีคนตอบก็ไม่ได้อ่านทุกกระทู้หรอก ประหยัดเวลาด้วยเพราะบางทีต้องรอให้มีคนมาตอบนานมากกว่าจะได้เรื่องได้ราว เพราะบางท่านถามมาแต่บอกรายระเอียดมาน้อย คนจัดก็จัดให้ลำบากก็ต้องถามย้อนไปย้อนมากว่าจะรู้เรื่องกัน อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ขอให้ขยันมาอัพละกันครับเดือนละครั้งก็ยังดี เอาใจช่วยอีก1เสียง

Comment

• มาช่วยดันครับ จัดที่ JIB เรียบร้อยละสเปคเดี๋ยวเอามาลงอีกที ตอนนี้เนตหอเน่ามาก T T

Comment

• มาละครับ
                    AMD Athlon II x4 640 3,150
                    ASUS M4A88T-M 2,470
                    DDR 3 PC 2GB/1333 kingstonx2 1500
                    HD 1 TB 7200 RPM Seagate SATA-II (pipeline) 2,570 <<< ไม่ได้ดูตอนเค้าหยิบมา ทีแรกกะไว้ซัก 1,900-2,100 ไม่รู้อันนี้ดีป่าว
                    PSU PLENTY 500W Super Black 830
                    LG 22x GH-22NS60 530
                    Wireless Lan D-Link PCI card 64M DWA-525 L 590
                    18.5 LED LG E1940T-PN 3,130
                    ATX Case Phoenix Gaming 1805-2 1,500

ช่าง+เซลล์ ถือว่าโอเคครับ
                    Last edited by indyssss; 26 Dec 2010, 03:08:23.

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                      ไม่ได้ถามนาน อยากถามว่า ใคร ขึ้น ที่ Fortune มั่งครับ ร้านไหนประกอบคอมดีๆมั้ง คือสะดวกไปที่ fortune มากกว่า ครับ
                      Banana IT , Big it , Jet เท่าที่คุยๆดู Banana IT ดูเเลลูกค้าดีเหมือนกันนะครับ เเต่ว่าถ้าลองเทียบราคาแบบรวมๆเเล้วราคาผิดกับพันทิปเป็นพันเลยครับ ค่าของต่างกันชิ้นละประมาน ร้อยถึงสองร้อย ครับ

Comment

• ขอคำแนะนำเรื่องอัพเกรดคอมเก่าเครื่องหนึ่ง

Pentium D 820
                        P5VD2-MX
                        RAM 1.5 GB DDR2
                        HDD 80 GB/ 160 GB

คิดไว้ว่าเปลี่ยนแค่ cpu+mb ไม่เกิน 3000-4000 บาท เแนะนำผมทีครับ

Comment

• Originally posted by indyssss View Post
                          มาละครับ
                          AMD Athlin II x4 640 3,150
                          ASUS M4A88T-M 2,470
                          DDR 3 PC 2GB/1333 kingston 1500
                          HD 1 TB 7200 RPM Seagate SATA-II (pipeline) 2,570 <<< ไม่ได้ดูตอนเค้าหยิบมาทีแรกกะไว้ซัก 1,900-2,100 ไม่รู้ดีป่าว
                          PSU PLENTY 500W Super Black 830
                          LG 22x GH-22NS60 530
                          Wireless Lan D-Link PCI card 64M DWA-525 L 590
                          18.5 LED LG E1940T-PN 3,130
                          ATX Case Phoenix Gaming 1805-2 1,500

ช่าง+เซลล์ ถือว่าโอเคครับ
                          ถามด้วยความสงสัย ทำไมถึงตัดสินใจเลือกฮาร์ดดิสก์ 1.0 TB. PC SEAGATE (PIPELINE) รุ่นนี้ละครับ มันต่างกับฮาร์ดดิสก์ 1.0 TB. PC SEAGATE รุ่นธรรมดายังไงครับ เห็นราคา 2 รุ่นนี้ต่างกันอยู่พอสมควร

Comment

• Originally posted by Sanjaya View Post
                            ถามด้วยความสงสัย ทำไมถึงตัดสินใจเลือกฮาร์ดดิสก์ 1.0 TB. PC SEAGATE (PIPELINE) รุ่นนี้ละครับ มันต่างกับฮาร์ดดิสก์ 1.0 TB. PC SEAGATE รุ่นธรรมดายังไงครับ เห็นราคา 2 รุ่นนี้ต่างกันอยู่พอสมควร
                            คือแบบว่า.. ผมก็กะจะเอาแบบธรรมดาแหละครับ เพราะตอนเขียนสเปคให้ทีแรกก็ประมาณ 1900 นิดๆคือ 1.0 TB. PC SEAGATE รุ่นธรรมดา นี่แหละครับ แต่ตอนกลับไปซื้อผมก็บอกจัดมาตามที่เขียนสเปคให้ทีแรกเลยไม่ได้ดูตอนเค้าหยิบ เพราะตอนนั้นผมดูช่างประกอบคอมอยู่ พอตอนจะใส่ HD เค้าก็เรียกผมก็ไปเช็คจอว่ามี Dead Pixel รึเปล่า ดีที่เช็คนะครับ ไม่งั้นได้ Dead Pixel กลับมาอีก 1 จุด แล้วเค้าก็ใส่ไป มาเห็นอีกทีก็ตอนหลังแล้ว T T เลยอยากรู้เหมือนกันว่า ไอ Pipeline เนี่ยมันดีกว่ายังไง มันเกินงบไปพอสมควรเพราะผมเพิ่มโน้น เพิ่มนี่ด้วยนะครับ เลยไม่ทันเอะใจในทีแรก แต่เอามาแล้วก็ไม่เป็นไรครับ วันหลังได้ดูของให้ละเอียดหน่อย ติดใจตรง HD อย่างเดียวนี่แหละครับ อย่างอื่นถือว่าโอเคเลย ^ ^

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                              ไม่ได้ถามนาน อยากถามว่า ใคร ขึ้น ที่ Fortune มั่งครับ ร้านไหนประกอบคอมดีๆมั้ง คือสะดวกไปที่ fortune มากกว่า ครับ
                              ก็มี JET,HWH,BananaIT ที่ใหญ่ๆหน่อย จากที่ผมเจอมานะครับ
                              -JET คงขายดีมากจนหน้าตาหงิกงอหน่อย ผมก็เลยไม่อยากรบกวนเค้าครับ
                              -HWH นี่ไม่มี AMD นะครับ โดยปกติผมก็ซื้อพวก HD และ อื่นๆ ที่นี่นะครับแต่จากที่เจอมาตอนไปถามสเปคผมคงไม่รบกวนเค้าอีกต่อไปแล้วครับ
                              -BananaIT บริการดีมากครับ แต่ราคาเค้าค่อนข้างสูง ซึ่งสุดท้ายผมก็ไปซื้อที่พันทิปครับ ทั้งๆที่ผมอยู่ใกล้ฟอรจูน
                              Originally posted by MoogleMog View Post
                              ขอคำแนะนำเรื่องอัพเกรดคอมเก่าเครื่องหนึ่ง

Pentium D 820
                              P5VD2-MX
                              RAM 1.5 GB DDR2
                              HDD 80 GB/ 160 GB

คิดไว้ว่าเปลี่ยนแค่ cpu+mb ไม่เกิน 3000-4000 บาท เแนะนำผมทีครับ
                              อยากอัพเป็น Intel หรือ AMD ครับ
                              Last edited by indyssss; 26 Dec 2010, 02:33:16.

Comment

• ครับๆๆ ถ้าซื้อมาแล้วไม่เป็นไร ถือว่าเป็นบทเรียนก็แล้วกันครับ ไม่ได้เป็นบทเรียนของคุณ indyssss คนเดียวนะครับ แต่ถือซะว่าเป็นบทเรียนให้ใครหลายๆคนก็แล้วกัน ที่คิดจะไปประกอบคอมพ์เครื่องใหม่ ต้องละเอียดรอบคอบนิดนึง รวมทั้งตัวผมด้วย นี่ขนาดคุณ indyssss จัดสเปกเตรียมพร้อมมาก่อนเรียบร้อยแล้วนะครับ ยังพลาดเลย นับประสาอะไรกับคนอื่นที่ไม่ได้เตรียมพร้อม แล้วไปจัดสเปกประกอบคอมพ์หน้าร้านวันซื้อเลย ดีไม่ดีโดนร้านโขกสับอีกเท่าไหร่ก็ไม่รู้ เพราะไม่รู้ราคาคร่าวๆของสินค้า แบบนั้นน่าจะแย่กว่าคุณ indyssss นะครับ

(ฮาร์ดดิสก์ 1.0 TB. PC SEAGATE (PIPELINE) รุ่นนี้มันต่างกับฮาร์ดดิสก์ 1.0 TB. PC SEAGATE รุ่นธรรมดายังไงผมไม่ทราบ แต่ด้วยราคาที่แพงกว่า มันน่าจะมีอะไรดีดีบ้างแหละครับ )

Comment

Working...
                                X