Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tatadox View Post
    รบกวนสอบถามเรื่องงบคอมพิวเตอร์หน่อยนะครับผม...
    คิดว่าจะประกอบช่วงต้นๆปีใหม่นี้ครับ
    งบประมาณ 40000 บาท รวมจอ ใช้เล่นเกมส์ครับ
    คือ คิดว่าอยากได้ RAID 0 ครับ แล้วก็ EVGA GTX580 SC ไม่รู้ว่าจะต่างจากตัวปกติ(GTX580)ขนาดไหนครับ (SC = super clock คือ Clock สูงขึ้นมาจากธรรมดา )
    ส่วนอื่น รบกวนช่วยจัดทีนะครับ
    อ้อ จอ ขอ 23" กำลังมอง AOC IF23 อยู่ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง
    ขอบคุณครับ
    I5-650 3.20 GHz. (Upto 3.46 GHz.) 5490
    GIGABYTE GA-P55-UD3L 3190
    EVGA GTX 580 1536MB DDR5 SC 18900 แต่ผมเอา ASUS GTX 580 1536MB DDR5 18500 ประกัน Synnex ดีกว่าครับ
    4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) 1750
    (1TB)500 GB. PC WESTERN (BLUE)x2(Raid 0) = 2380
    LITE-ON 24X IHAS324 BOX 590
    Scythe Strong 600W 80Plus 2250
    ThermalTake V3 Black Edition 1200
    LCD 23'' AOC (IF23) panel IPS Wide 1920x1080 4490

Total 40240฿

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
      I5-650 3.20 GHz. (Upto 3.46 GHz.) 5490
      GIGABYTE GA-P55-UD3L 3190
      EVGA GTX 580 1536MB DDR5 SC 18900 แต่ผมเอา ASUS GTX 580 1536MB DDR5 18500 ประกัน Synnex ดีกว่าครับ
      4 GB. PC DDR3-1600 GEIL (GVP34GB1600C9DC) 1750
      (1TB)500 GB. PC WESTERN (BLUE)x2(Raid 0) = 2380
      LITE-ON 24X IHAS324 BOX 590
      Scythe Strong 600W 80Plus 2250
      ThermalTake V3 Black Edition 1200
      LCD 23'' AOC (IF23) panel IPS Wide 1920x1080 4490

Total 40240฿

ขอบคุณมากครับผม รบกวนถามเพิ่มนะครับ ด้วยความไม่รู้นะครับ
      1) 600W พอเหรอครับ
      2) GIGABYTE GA-P55A-UD3L ต่างกับที่จัดให้ยังไงอะครับ
      3) I5-650 - 5490 ร้านไหนขายอะครับ
      4) ผมเคยเห็นคำถามนี้มาก่อนแต่ไม่ค่อยกระจ่าง เลยรบกวนถามอีกรอบนะครับ Harddisk 32MB กับ 64 MB ต่างกันยังมากไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

• สวัสดีเช้าวันใหม่ครับ

Comment

• Originally posted by tatadox View Post

ขอบคุณมากครับผม รบกวนถามเพิ่มนะครับ ด้วยความไม่รู้นะครับ
          1) 600W พอเหรอครับ พอครับ แต่ก็เกือบๆ เพราะงบจำกัด จริงๆได้ 700W ก็ดี
          2) GIGABYTE GA-P55A-UD3L ต่างกับที่จัดให้ยังไงอะครับ GIGABYTE GA-P55A-UD3L มีด้วยเหรอ เห็นแต่ GIGABYTE GA-P55A-UD3P ราคาแพงกว่า มีพอร์ตต่างๆมากกว่า แต่ก็ชิพเซ็ตเดียวกันครับ
          3) I5-650 - 5490 ร้านไหนขายอะครับ ร้าน JIB
          4) ผมเคยเห็นคำถามนี้มาก่อนแต่ไม่ค่อยกระจ่าง เลยรบกวนถามอีกรอบนะครับ Harddisk 32MB กับ 64 MB ต่างกันยังมากไหมครับ

ต่างกันครับ
          1. เรื่องราคา
          2. เรื่องประสิทธิภาพ ต่างกันครับ 64MB ย่อมดีกว่า 32MB ในรุ่นเดียวกัน แต่ถ้าต่างรุ่นต้องดูอีกทีครับ
          ยกตัวอย่าง
          HD WD Black bf 64MB ย่อมเร็วกว่า HD WD Black bf 32MB
          แต่ HD WD Black bf 32MB เร็วกว่า HD WD Green bf 64MB
          อยู่ที่การออกแบบของ HD แต่ละรุ่นว่านำมาใช้กับงานประเภทไหน

ต่างกันมากไหม
          ถ้าคุณเป็นผู้ใช้ธรรมดาเปิดเวปดูหนังฟังเพลงโหลดบิตเล่นเกมส์เล็กๆน้อยๆ ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างหรอกครับ

แต่ถ้าใช้ทำงานตัดต่อวิดีโอแปลงไฟล์โอนย้ายไฟล์ใหญ่ๆจำนวนมากบ่อยๆ ก็จะแตกต่างกันมากครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
          +++

Comment

• ช่วยดันอีกแรง

Comment

• มีประโยชน์มากครับ

Comment

• ร่วงยาววันนี้ไม่อยู่

Comment

• ดันครับผม

Comment

• HDD ของHitachi
                    เทียบกับยี่ห้ออื่นๆแล้ว
                    สู้ได้ใม๊ครับ
                    จะซื้อใหม่แต่แถวบ้านไม่มีWD blue มีแต่Green
                    มีแต่Hitachi ที่ราคามันอยู่ในระดับเรทเดียวกัน1100-1300บาท
                    ใครพอทราบใม๊ว่า Hitachi ใช้งานดีใม๊ครับ

Comment

• สวัสดีครับ อยากถามหน่อยครับว่า อาการคอมไม่เสถียร นี่เป็นยังไงหรอครับ

คือผมไม่รู้ว่าคอมผมเสถียรหรือเปล่าอ่าครับ เพราะเล่นฟีฟ่าออนไลน์กับคอมก็ปกติดี แต่เวลามาเล่นกับคนแล้ว กระตุก ทันที

แล้วผมลองใช้โปรแกรม Resource monitor ของ window7 ดูอ่ะครับ ผมดูตรงตัวเลขในโปรแกรมมันวิ่งอยู่ตลอด (อันนี้ืิคืออาการปกติไหมครับ หรือว่า ตัวเลขต้องนิ่ง ??)

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

• Originally posted by nuyin View Post
                        HDD ของHitachi
                        เทียบกับยี่ห้ออื่นๆแล้ว
                        สู้ได้ใม๊ครับ
                        จะซื้อใหม่แต่แถวบ้านไม่มีWD blue มีแต่Green
                        มีแต่Hitachi ที่ราคามันอยู่ในระดับเรทเดียวกัน1100-1300บาท
                        ใครพอทราบใม๊ว่า Hitachi ใช้งานดีใม๊ครับ
                        Hitachi ก็ใช้ดีเหมือนกันครับ

Originally posted by Unicorns View Post
                        สวัสดีครับ อยากถามหน่อยครับว่า อาการคอมไม่เสถียร นี่เป็นยังไงหรอครับ

คือผมไม่รู้ว่าคอมผมเสถียรหรือเปล่าอ่าครับ เพราะเล่นฟีฟ่าออนไลน์กับคอมก็ปกติดี แต่เวลามาเล่นกับคนแล้ว กระตุก ทันที

แล้วผมลองใช้โปรแกรม Resource monitor ของ window7 ดูอ่ะครับ ผมดูตรงตัวเลขในโปรแกรมมันวิ่งอยู่ตลอด (อันนี้ืิคืออาการปกติไหมครับ หรือว่า ตัวเลขต้องนิ่ง ??)

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
                        มันคือทุกอาการที่ทำให้เครื่องเราทำงานอย่างปกติไม่ไ ด้น่ะครับ อย่างเช่นเกิดจอฟ้า เครื่องแฮงค์
                        ส่วนอาการที่คุณบอกมานั้น อาจจะมาจาก Spec เครื่องที่มันยังแรงไม่พอ แต่ถ้าหาก spec เครื่องแรงมากแต่ยังเป็นก็คือ อาการคอมไม่เสถียร ได้เหมือนกัน
                        แต่ว่าจะเกิดจากอะไรนั้น ต้องหาสาเหตุอีกที

Comment

• อัพไปให้คนเค้าเห็นกันนนน

Comment

• บอกได้เลยว่า เป็นความรู้ที่ดีสำหรับหลายๆคนในการเลือกซื้อเลยครับ บางอย่างผมก็ไม่ทราบ ดีมากครับ สู้ๆต่อไปครับ

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                              Hitachi ก็ใช้ดีเหมือนกันครับ

มันคือทุกอาการที่ทำให้เครื่องเราทำงานอย่างปกติไม่ไ ด้น่ะครับ อย่างเช่นเกิดจอฟ้า เครื่องแฮงค์
                              ส่วนอาการที่คุณบอกมานั้น อาจจะมาจาก Spec เครื่องที่มันยังแรงไม่พอ แต่ถ้าหาก spec เครื่องแรงมากแต่ยังเป็นก็คือ อาการคอมไม่เสถียร ได้เหมือนกัน
                              แต่ว่าจะเกิดจากอะไรนั้น ต้องหาสาเหตุอีกที
                              แล้วแบบนี้ถือว่าพอไหมอ่ะครับ (ก๊อปปี้จากอันเก่ามา อิอิ)
                              AMD ATHLON II X4 640 3,190
                              M/B 938 ASROCK M3A785GM-LE (T) 1750 บาท
                              DDR3-RAM P/C 2/1333 KINGSTON (T) 950 บาท
                              HD 500GB (7200RPM) SEAGATE SATA-II (B/F 16MB) 3-Y 1250 บาท
                              DVD-RW LG 22X GH-22NS50 SATA (B/P-BLACK) (T) 490 บาท
                              Cast+psu500w 1200

แต่ผมคิดว่ามันก็น่าจะมีปัญหาอะไรสักอย่างนะครับ เพราะเวลาเอาแผ่น DVD มาดูในเครื่อง ภาพมันไม่ค่อยชัดเท่าที่มันควรจะเป็นเลยอ่าครับ

แล้วอีกอย่างนึงคือผมลองเล่นเกมส์ devil maycry แบบภาพตอนไตเติ้ลเข้าเกมส์สีมันขุ่น เส้นไม่คมอยางเห็นได้ชัดเลยอ่ะครับ แต่พอเข้าเกมส์เล่นก็ปกติ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ
                              Last edited by Unicorns; 29 Dec 2010, 21:20:01.

Comment

• แล้วถ้าผมเพิ่มแรมอีกสัก 2 Gb คอมน่าจะเป็นปกติไหมครับ เพราะจากที่ผมดูในโปรแกรมแล้ว หลังจากเปิดคอม (ยังไม่ได้เข้าเกมส์ หรือเปิดโปรแกรมอื่น) คอมก็กินสเป็คไปเกือบๆ 1 GB แล้วอ่ะครับ (+ แชร์ให้ออนบอร์ด) windows ที่ใช้เป็น windows7 32bit ครับ

Comment

Working...
                                X