Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครับผม รอต่อไป อิอิ บอร์ดดำๆ ต้องพวก Asrock Gen3 หล่ออย่างแรง

จำพวกไหนบ้างอะพี่ ทำไม asus ฝั่ง amd ไม่ทำบอร์ดสีดำบ้างน้า

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
      จำพวกไหนบ้างอะพี่ ทำไม asus ฝั่ง amd ไม่ทำบอร์ดสีดำบ้างน้า
      ดำแดงครับ ASUS คติของเขา เน้นดำ แต่ต้องแซมแดง อิอิ

Comment

• up

Comment

• เลือกบอร์ดชุดไหนคุ้มค่ากว่ากัน
          ชุดที่ผมเลือกมาใช้บอร์ด ESC จะมีปัญหาความเร็วมั้ย หรือ ใช้ได้เหมือนกัน (บอร์ดมีผลที่ทำให้GPUแรงขึ้นมั้ยครับ)

เมื่อประกอบชุดนี้แล้ว บอร์ดตัวไหนที่ทำให้การ์ดจอออนบอร์ดแรงขึ้น ESC หรือ ASROK หรือว่าความเร็วเท่ากัน
          (เน้นเกมส์ออนไลน์ แช็ดกล้อง Youtube และออฟฟิต) ช่วยฟันธงหน่อยคืองบน้อย กลัวเครื่องกระตุก (ไม่มีงบเพิ่มการ์ดจอ)
          CPU A6-3500 = 2370 , Ram DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 = 960 , Case : Plenty XN-70 (Black-Orange)

1. ECS A55F-M3 =1620
          http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0047116

2. ASROCK A55M-HVS =1830
          http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0046076

ขอบคุณครับ

Comment

• พอดีที่ร้านแนะนำอีกรุ่น ถ้าเทียบกับ A6-3500 ที่จัดข้างบนชุดไหนเร็วกว่ากัน (เน้นเกมส์ออนไลน์ แช็ดกล้อง Youtube และออฟฟิต)
            ออนบอร์ดเช่นกัน
            CPU : AMD Athlon II X3-455
            M/B : ASUS M5A78L-M LX
            RAM : DDR3(1333) 2GB. Kingston 2 ตัว
            Case : Plenty XN-70 (Black-Orange)
            แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคุณครับ

Originally posted by basary10 View Post
              เลือกบอร์ดชุดไหนคุ้มค่ากว่ากัน
              ชุดที่ผมเลือกมาใช้บอร์ด ESC จะมีปัญหาความเร็วมั้ย หรือ ใช้ได้เหมือนกัน (บอร์ดมีผลที่ทำให้GPUแรงขึ้นมั้ยครับ)

เมื่อประกอบชุดนี้แล้ว บอร์ดตัวไหนที่ทำให้การ์ดจอออนบอร์ดแรงขึ้น ESC หรือ ASROK หรือว่าความเร็วเท่ากัน
              (เน้นเกมส์ออนไลน์ แช็ดกล้อง Youtube และออฟฟิต) ช่วยฟันธงหน่อยคืองบน้อย กลัวเครื่องกระตุก (ไม่มีงบเพิ่มการ์ดจอ)
              CPU A6-3500 = 2370 , Ram DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 = 960 , Case : Plenty XN-70 (Black-Orange)

1. ECS A55F-M3 =1620
              http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0047116

2. ASROCK A55M-HVS =1830
              http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0046076

ขอบคุณครับ
              พอๆกันครับผมทั้ง2ตัว เพราะฟังชั่นอะไรก็มาเท่าๆกัน
              แต่ Asrockจะมี ภาษีกว่า
              ซึ่ง ECS ยุคเก่านั้นไม่ดี ตอนนี้ยุคใหม่ ผมลองๆมาก็เริ่ม โอเคขึ้นนะครับ แต่คนยังฝังใจกันอยู่ อันนี้ต้องใช้เวลาครับเป็นเครื่องพิสูจน์
              ซื้อความสบายใจได้เลยครับ ชอบแบรนไหนได้ทั้งคู่ ^^

Originally posted by basary10 View Post
              พอดีที่ร้านแนะนำอีกรุ่น ถ้าเทียบกับ A6-3500 ที่จัดข้างบนชุดไหนเร็วกว่ากัน (เน้นเกมส์ออนไลน์ แช็ดกล้อง Youtube และออฟฟิต)
              ออนบอร์ดเช่นกัน
              CPU : AMD Athlon II X3-455
              M/B : ASUS M5A78L-M LX
              RAM : DDR3(1333) 2GB. Kingston 2 ตัว
              Case : Plenty XN-70 (Black-Orange)
              แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ
              X3กินไฟ 95w ไม่มีการ์ดจอบนCPU
              A6กินไฟ 65w มีการ์ดจอบนCPU
              ไม่แนะนำนะครับผม ขาดการ์ดจอ ไป บอร์ด จ่ายไฟไม่ต่างกับเซ็ตข้างบนเลยครับผม
              การ์ดจอออนบอร์ดตัว X3 เทียบอะไรไม่ได้กับ A6-3500 เลยครับ
              ยกเว้นอยากติดการ์ดจอเพิ่ม แต่มั่นเกินความจำเป็นเกมส์ออนไลน์มากๆครับผม
              เคส นี่แล้วแต่ชอบครับผม PSUติดเคสไหวสบายๆ

Comment

• ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ PSU หน่อยครับผม
                Raidmax Rx-730ss 730w --ตัวนี้เห็นบอกว่ามันไม่มี 80+ เลยกินไฟ
                คำถาม 1. มี 80+ กับไม่มี 80+ กินไฟต่างกันมากมั้ยครับ ในกรณีที่ W เท่ากัน ?
                2. ไอตัว 80+ มันคืออะไรแล้วมันดียังไง (อันนี้ผมรู้จริงๆครับขอความรู้หน่อยครับ -*-)

//////ถ้าไม่มี 80+ กินไฟไม่ต่างกับตัวที่มี 80+ มากเท่าไหร่ ผมก็จะเอาตัว Raidmax Rx-730ss 730w

****ถ้าไม่มี 80+ กินไฟมากๆ จริง ช่วยแนะนำ PSU หน่อยครับ งบ 3,000 +ได้ 300
                Last edited by sperrr; 4 Mar 2012, 16:56:28.

Comment

• ก่อนอื่น สวัสดีครับ พอดีว่าน้องชายอยากได้คอมชุดใหม่ มีงบประมาณ 12000 บาท ครับ เน้นหนักคือ เล่นเกมส์ครับ คือประมาณ เกมส์ทั้งวันอะครับ รบกวนท่าน จขกท จัดชุดที่เหมาะสมให้หน่อยครับ
                  รบกวนด้วยนะครับ และ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• ชุดนี้ครับ คิดว่าเป็นไงบ้าง ไหวมั้ยServer และ Client , เครื่องคิดเงิน ระบบ Discless
                    ออกความเห็นชุดนี้หน่อย

Computer / Client , เครื่องคิดเงิน
                    AMD : A6-3500
                    M/B : ECS A55F-M3
                    RAM : DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2
                    Case : Plenty XN-70 (Black-Orange) ------เคสตัวนี้ไหวมั้ยคนที่บ้านอยากได้ตัวนี้

Computer /Server
                    CPU :? AMD Athlon II X3-455
                    M/B : ASUS M5A88-M EVO
                    RAM : DDR3(1333) 4GB. Kingston
                    HDD : Western SATA-III Blue 500 GB.*3 ลูก
                    Power : PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) --- รับไหวมั้ย
                    Case : (NP) ITSonas Vanguard KB (Blue LED)
                    Last edited by basary10; 3 Mar 2012, 17:35:25.

Comment

• ถามเพิ่มเติมหน่อย
                      Western SATA-III Blue 500 GB.*3 ลูก
                      - คนลงโปรแกรมแนะนำมาให้ใช้ HDD 3 ลูก ก็พอ
                      - คนลงมี 2 คนเลือกใครดี
                      1. ใช้Server Linux ลงโปรแกรมอย่างเดียว พี่เค้ารับทำระบบเฉพาะ
                      2. ใช้Server VXP Diss คนรู้จัก ลงโปรแกรมพร้อมสอน
                      ระบบไหนดีกว่ากัน มีคนมาทำให้เค้าบอกเลือกเอา ว่าจะเอาระบบไหน

บอร์ดตัวนี้ ทำ Disklees ได้ใช่มั้ยครับ
                      Realtek 8111E 10/100/1000 Fast Ethernet Controller
                      RAID :0, 1, 10

คำถามชุดสุดท้ายแล้วครับ ช่วยที
                      Last edited by basary10; 3 Mar 2012, 16:30:15.

Comment

• สู้ๆนะเพ่ Runshana พี่ มี โปร pb ไหม อะครับ สู้ เขา ไม่ได้ เลย อิอิ

Comment

• พี่รันจัง บอร์ดตัวไหนไม่มีขายจากร้าน เราสั่งจากประกันพวกซินเนค ดีคอม คอม7 ได้เลยปะ

Comment

• ผมชอบ งบเหรียน จริงๆเลย แหม ทำไปได้

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                              ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ PSU หน่อยครับผม
                              Raidmax Rx-730ss 730w --ตัวนี้เห็นบอกว่ามันไม่มี 80+ เลยกินไฟ
                              คำถาม 1. มี 80+ กับไม่มี 80+ กินไฟต่างกันมากมั้ยครับ ในกรณีที่ W เท่ากัน ?
                              2. ไอตัว 80+ มันคืออะไรแล้วมันดียังไง (อันนี้ผมรู้จริงๆครับขอความรู้หน่อยครับ -*-)

//////ถ้าไม่มี 80+ กินไฟไม่ต่างกับตัวที่มี 80+ มากเท่าไหร่ ผมก็จะเอาตัว Raidmax Rx-730ss 730w

****ถ้าไม่มี 80+ กินไฟมากๆ จริง ช่วยแนะนำ PSU หน่อยครับ งบ 2,500 +ได้ 300
                              1. ไม่เกี่ยวครับ PSU ไฟเยอะไฟน้อยไม่มีผลกับการกินไฟครับผม (มีน้อยๆแค่เวลาไฟโดด แต่ไม่ถึง 1เปอเซน) อันเนื่องมาจากไฟ เครื่องกินเท่าไหร่ มันก็รับมาและจ่ายไปเท่านั้นครับผม
                              2.80+ คือความนิ่งของไฟที่จ่ายเข้ามา ไม่กระโดดนิ่ง และจ่ายไฟได้ตรงค่าครับผม ถ้ามองแบบง่ายที่สุด 600w 80+ จะได้ 480w แน่ๆ แบบไม่ต้องกลัวไฟตกต่ำกว่านั้น

ทั้ง2 กินไฟไม่ต่างกันครับทั้ง80+ และไม่80+
                              ถ้าจะเอา ภายในงบ 2500 ไม่แพงมากแนะนำ Scythe Gouriki 600w = 2250 บาทครับ งานญี่ปุ่นบ้านเกิดทีมงานวาดนารูโตะ คุ้มๆครับ อิอิ
                              สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by vincentz View Post
                              ก่อนอื่น สวัสดีครับ พอดีว่าน้องชายอยากได้คอมชุดใหม่ มีงบประมาณ 12000 บาท ครับ เน้นหนักคือ เล่นเกมส์ครับ คือประมาณ เกมส์ทั้งวันอะครับ รบกวนท่าน จขกท จัดชุดที่เหมาะสมให้หน่อยครับ
                              รบกวนด้วยนะครับ และ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                              ยินดีครับผม จัดได้ตามนี้เลยครับ พอดีๆคุ้มค่า
                              A6-3500 = 2500
                              Asrock A55-ICafe = 2200 (JIB)
                              KingstonHyperX 1600MHz 2gb = 470 (หรือถ้าเล่น พวก เกมส์Online เปิดโยวกังหลายจอ เอาแรม Kingmax4gb 1ตัวแทน = 620บาท)
                              XFX 6670 GDDR5 1gb = 2400
                              Raidmax450w = 800
                              ตามชอบ = 800
                              LED 18.5" AOC E950SW = 2550
                              เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 400
                              รวม 12120 บาท
                              ตามนี้เลยครับผม ขาด DVD อาจจะเอาจากคอมเก่า หรือ คอมใหม่ อาจจะต้องเพิ่มเงินอีกสัก 600บาท เอาDVDครับผม
                              สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ

ชุดนี้ครับ คิดว่าเป็นไงบ้าง ไหวมั้ยServer และ Client , เครื่องคิดเงิน ระบบ Discless
                              ออกความเห็นชุดนี้หน่อย

Computer / Client , เครื่องคิดเงิน
                              AMD : A6-3500
                              RAM : DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2
                              Case : Plenty XN-70 (Black-Orange) ------เคสตัวนี้ไหวมั้ยคนที่บ้านอยากได้ตัวนี้

Computer /Server
                              CPU :? AMD Athlon II X3-455
                              M/B : ASUS M5A88-M EVO
                              RAM : DDR3(1333) 4GB. Kingston
                              HDD : Western SATA-III Blue 500 GB.*3 ลูก
                              Power : PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) --- รับไหวมั้ย
                              Case : (NP) ITSonas Vanguard KB (Blue LED)
                              ชุดแรก เคสไหวครับผม แต่ถ้าเอาดีๆหน่อยก็เปลี่ยน PSU เป็น Raidmax450w = 800
                              แต่ถ้าเอามาใช้ช่วงแรกๆ จะเอาwatt ละบาทก่อนก็ได้ครับผม
                              ส่วนServe Raidmax530w กับ HDD 3ลูกเกินพอครับผม เพราะไม่ได้ใส่การ์ดจออยู่แล้ว สบายๆเลย

ถามเพิ่มเติมหน่อย
                              Western SATA-III Blue 500 GB.*3 ลูก
                              - คนลงโปรแกรมแนะนำมาให้ใช้ HDD 3 ลูก ก็พอ
                              - คนลงมี 2 คนเลือกใครดี
                              1. ใช้Server Linux ลงโปรแกรมอย่างเดียว พี่เค้ารับทำระบบเฉพาะ
                              2. ใช้Server VXP Diss คนรู้จัก ลงโปรแกรมพร้อมสอน
                              ระบบไหนดีกว่ากัน มีคนมาทำให้เค้าบอกเลือกเอา ว่าจะเอาระบบไหน

บอร์ดตัวนี้ ทำ Disklees ได้ใช่มั้ยครับ
                              Realtek 8111E 10/100/1000 Fast Ethernet Controller
                              RAID :0, 1, 10

คำถามชุดสุดท้ายแล้วครับ ช่วยที
                              โดยส่วนตัวผมก็ไม่แน่ใจว่าระบบใดดีกว่ากันครับผม เพราะก็ไม่เคยไปคลุกคลี หรือศึกษานานๆระหว่างสองตัวนี้ ขออภัยจริงๆนะครับผม

Originally posted by ritalinn View Post
                              สู้ๆนะเพ่ Runshana พี่ มี โปร pb ไหม อะครับ สู้ เขา ไม่ได้ เลย อิอิ
                              ขอบคุณครับผม
                              แต่ผมไม่ได้เล่นPB หน่ะสิครับ อิอิ
                              โปรก็ไม่เคยใช้สักเกมส์

Originally posted by Darksis View Post
                              พี่รันจัง บอร์ดตัวไหนไม่มีขายจากร้าน เราสั่งจากประกันพวกซินเนค ดีคอม คอม7 ได้เลยปะ
                              ไม่น่าจะได้นะครับผม พวกนี้จะขายเฉพาะ Dealer ครับ

Originally posted by deveille View Post
                              ผมชอบ งบเหรียน จริงๆเลย แหม ทำไปได้
                              แฮ่ๆ ขอบพระคุณครับผม ไว้ผมว่างๆจะทำเซ็ตใหม่ ให้ดีกว่าเดิมนะครับผม

Comment

• up

Comment

Working...
                                X