Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครับผม อิอิ
    จะว่า Win7 ใช้แล้วรุ้สึกดี สบายๆกว่าแน่นอน อิอิแต่อาจจะไม่ชินต้องใช้สัก3สัปดาห์
    ตอ

อย่าเป้นเหมือนผมละใช้ win7 จนชินไปใช้ xp งง "ใช้ไงวะ" ฟังก์ชั่นมันแตกต่างกัน อ่าๆ แล้วก็วันนี้ไปนั่งจัดสเปคเพื่อนมาครับ มันบอกว่า 4890 ของมันเล่น BF3 ไม่ได้ละ เลยขอให้ผมลองจัดเล่นๆ ผมก็จัดเล่นๆมันไป ก็เป็นชุด intel socket 2011 +7970 ปรากฎว่ามันเชื่อครับ ซื้อมาแล้ว พรุ่งนี้มาส่ง งงกับมันจริงๆ มันบอกว่าเคสไม่เข้ากันเลย ถ้ามีตังจะจัดเคสตัวละ หมื่น เป็นไงละพี่ เพื่อนรวย ไอ้เราต้องเก็บตังงกๆ T^T
    Last edited by Darksis; 5 Mar 2012, 22:10:27.

Comment

• up

Comment

• FX-4100
        ASUS M5A88-M EVO
        Western blue 500gb
        GIGABYTE ATI HD6850/1GB GDDR5

ควรใส่แรมแบบไหนดีครับ ราคา 1000 +- 200 ขอบคุนมากครับ
        เน้นเล่นเกม fps

Comment

• ขอถามหน่อยครับ เปิดร้านเกมส์อยู่นะครับ มีพวกเกมออฟไลน์ด้วย(Call of duty BW3 Skyrim Medal Devil...) พอดีจะเปลี่ยนเครื่องใหม่4เครื่อง ที่ร้านเป็นระบบ No-HDDนะครับ
          จะถามเรื่อง cpu ว่าระหว่าง ATHLON II X3 455 3.3 GHz กับ AMD FX-4100 จะใช้ตัวไหนดีเพราะราคาต่างกัน 1500ได้เลยครับ

อีกคำถามครับ ตัว ASUS M5A78L-M LE มันเป็นchipsetเก่าใช่ปะครับ เพราะที่ร้านผมใช้ตัว Asrock 880GM-LE อยู่ เลยดูตัว ASROCK 880GM-LE FX ไว้ด้วย
          เลยอยากทราบว่าใช้ ASUS M5A78L-M LE หรือ ASROCK 880GM-LE FX ดีกว่ากันครับ ราคาต่างกัน310บาทได้ แล้วASUS M5A78L-M LE บัสแรมมันได้ถึง1866เลยหรอครับเห็นมันเขียนไว้ DDR-III 1866*

ส่วนสเปคอื่นๆก็

ASUS M5A78L-M LE
          ASUS PCI-E ATI EAH6670/1GB/DIS DDR5
          DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X (2*2)
          PSU PS (FULL) 450W. RAIDMAX (Box/Cable)
          Case cm310 อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัว ใช้อยู่ในร้าน20กว่าเครื่องมาปีกว่าๆแล้วยังทนทานดีครับ

จริงๆก็อยากได้ตัว4coreนะครับเพราะลูกค้าที่ร้านส่วนมากชอบเปิดอะไรเยอะๆไว้พร้อมกัน แต่ติดตรงราคา เลยอยากทราบว่า2ตัวนี้ต่างกันเยอะมั้ยครับ(จะได้เอาเงินส่วนต่างไปเปลี่ยนM/Bเครื่องเก่าที่โล๊ะออกมา) หรือว่าผมจะลองอย่างละ2ตัวดี จะได้ทดสอบไปในตัวด้วยว่าตัวไหนเหมาะกับการใช้งาน
          เพราะว่าเร็วๆนี้จะมีแพลนเปิดร้านใหม่อีก50เครื่อง เลยจะชิมลางดูก่อนว่าสเปคแบบไหนดีกว่ากัน ขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับ
          ปล.ไว้จะเปิดร้านใหม่จะมาขอปรึกษาใหม่นะครับ
          Last edited by McOwen; 6 Mar 2012, 07:08:10.

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
            อย่าเป้นเหมือนผมละใช้ win7 จนชินไปใช้ xp งง "ใช้ไงวะ" ฟังก์ชั่นมันแตกต่างกัน อ่าๆ แล้วก็วันนี้ไปนั่งจัดสเปคเพื่อนมาครับ มันบอกว่า 4890 ของมันเล่น BF3 ไม่ได้ละ เลยขอให้ผมลองจัดเล่นๆ ผมก็จัดเล่นๆมันไป ก็เป็นชุด intel socket 2011 +7970 ปรากฎว่ามันเชื่อครับ ซื้อมาแล้ว พรุ่งนี้มาส่ง งงกับมันจริงๆ มันบอกว่าเคสไม่เข้ากันเลย ถ้ามีตังจะจัดเคสตัวละ หมื่น เป็นไงละพี่ เพื่อนรวย ไอ้เราต้องเก็บตังงกๆ T^T
            ครับผม คนเรามี strength แตกต่างกันครับผม
            ถ้าสามารถนำ strength มาใช้ได้อย่างสร้างสรร ก็โอเค
            โดยต้องพยายามปรับ Weakness ของตนให้ดีขึ้น ครับผม

Originally posted by mrggns View Post
            up
            ขอบคุณครับ

Originally posted by Spizer View Post
            FX-4100
            ASUS M5A88-M EVO
            Western blue 500gb
            GIGABYTE ATI HD6850/1GB GDDR5

ควรใส่แรมแบบไหนดีครับ ราคา 1000 +- 200 ขอบคุนมากครับ
            เน้นเล่นเกม fps
            KingstonHyperX 2GB*2 ครับผม1000บาท

Originally posted by McOwen View Post
            ขอถามหน่อยครับ เปิดร้านเกมส์อยู่นะครับ มีพวกเกมออฟไลน์ด้วย(Call of duty BW3 Skyrim Medal Devil...) พอดีจะเปลี่ยนเครื่องใหม่4เครื่อง ที่ร้านเป็นระบบ No-HDDนะครับ
            จะถามเรื่อง cpu ว่าระหว่าง ATHLON II X3 455 3.3 GHz กับ AMD FX-4100 จะใช้ตัวไหนดีเพราะราคาต่างกัน 1500ได้เลยครับ

อีกคำถามครับ ตัว ASUS M5A78L-M LE มันเป็นchipsetเก่าใช่ปะครับ เพราะที่ร้านผมใช้ตัว Asrock 880GM-LE อยู่ เลยดูตัว ASROCK 880GM-LE FX ไว้ด้วย
            เลยอยากทราบว่าใช้ ASUS M5A78L-M LE หรือ ASROCK 880GM-LE FX ดีกว่ากันครับ ราคาต่างกัน310บาทได้ แล้วASUS M5A78L-M LE บัสแรมมันได้ถึง1866เลยหรอครับเห็นมันเขียนไว้ DDR-III 1866*

ส่วนสเปคอื่นๆก็

ASUS M5A78L-M LE
            ASUS PCI-E ATI EAH6670/1GB/DIS DDR5
            DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X (2*2)
            PSU PS (FULL) 450W. RAIDMAX (Box/Cable)
            Case cm310 อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัว ใช้อยู่ในร้าน20กว่าเครื่องมาปีกว่าๆแล้วยังทนทานดีครับ

จริงๆก็อยากได้ตัว4coreนะครับเพราะลูกค้าที่ร้านส่วนมากชอบเปิดอะไรเยอะๆไว้พร้อมกัน แต่ติดตรงราคา เลยอยากทราบว่า2ตัวนี้ต่างกันเยอะมั้ยครับ(จะได้เอาเงินส่วนต่างไปเปลี่ยนM/Bเครื่องเก่าที่โล๊ะออกมา) หรือว่าผมจะลองอย่างละ2ตัวดี จะได้ทดสอบไปในตัวด้วยว่าตัวไหนเหมาะกับการใช้งาน
            เพราะว่าเร็วๆนี้จะมีแพลนเปิดร้านใหม่อีก50เครื่อง เลยจะชิมลางดูก่อนว่าสเปคแบบไหนดีกว่ากัน ขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับ
            ปล.ไว้จะเปิดร้านใหม่จะมาขอปรึกษาใหม่นะครับ
            ครับผม
            ถ้ากะว่าสัก3ปี เปลี่ยน AthlonX3 ดูยังมีภาษีเหนือกว่า FX-4100 อยู่ครับผม ด้วยราคาที่ต่างกันมาก

แต่จริงๆถ้าอยากให้ลอง อยากให้ลอง A6-3500:2500+ECS A75F-M2:1950+XFX6670GDDR5:2400=6850 บาท
            ด้วยตัวนี้ สามารถต่อ CFกันเองระหว่าง A6ที่มี 6530D เป็นชิพOnCPU และ 6670 ทำให้แปลงร่างกลายเป็น 6690D2 ได้ครับผม แรงได้อีก
            แถม A6 ยังกินไฟแค่65w ทำให้ประหยัดไฟได้อีก ดีไม่ดี ไม่ต้องติดการ์ดจอด้วยถ้าเครื่องนั้นๆเล่นแต่เกมส์ออนไลน์
            ข้อเสียของA6 คือตอนเปิดเครื่องจะช้ากว่าเพื่อน แต่พอเปิดมาแล้วก็เร็วพอกันครับผม
            อันนี้แนะนำนะครับผม อยากให้ลองดู

======================
            ต่อไป
            เรื่องเมนบอร์ด ตัว M5A78L-M LE ก็ถือว่าพอใช้ได้ครับผม ถ้านับต่อเครื่องมันไม่คุ้ม แต่ถ้านับทั้งร้านมันก็คุ้มอยู่(50เครื่องก็ปาไป15000บาทแล้ว)
            เป็นชิพเก่าแต่ก็ใช้ได้เหมือนกัน ถ้าไม่หวัง USB3 SATA3 แถมใช้แรมบัส 1600 ได้และ 1866ต้องOC เองครับผม

=======================
            เสป็คอื่นๆลงตัวดีครับ แต่ถ้าอยากประหยัดได้อีกก็เอาแค่ XFX 6670GDDR5 พอแล้วครับ 2330 บาทจากAdvice ถูกดีครับผม
            =============================
            สุดท้าย ถ้าแนะนำได้ อยากแนะนำตามที่ท่านคิดไว้เลยครับ แต่เปลี่ยนนิดคือ
            FX-4100 =1ตัว
            X3-450 = 1ตัว
            และ
            A6-3500 =1ตัว
            A6-3500NoVGA=1ตัว
            แนะนำตามนี้(สรุปซื้อแค่3ตัว แต่ลองถอดXFX6670ออกตอนลองเล่น)
            เท่าที่อ่านแพลนท่าน ถ้าลงร้านใหม่ 50เครื่องจริงๆ อาจจะแบ่งเป็น 2Zone
            A6-3500NoVGAแต่เอาเคสสีสันสวยๆน่ารักๆ สัก10เครื่องสำหรับกลุ่มสาวๆ (จริงๆA6 ก็นับว่าแรงพอตัว เล่นMW3ปรับสุดได้ BF3ปรับกลางNoAAได้)
            แล้วเอางบที่ตัดVGAออกไปจาก A6-3500 มาลงFX-4100 ก็ไม่เลวนะครับผม

นอกนั้นยินดีเต็มที่เลยครับ สงสัยอะไรสอบถามได้เลย ถ้าตอบได้ยินดีตอบครับผม

Comment

• up

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

แต่ที่ร้านผมทำระบบNo-Hddอะครับจ้างคนทำไม่ได้ทำเองอะครับ เลยไม่อยากจะใช้M/Bหลายสเปคกัน เพราะเดี๋ยวมันจะมีหลายconfigเกินไป เพราะที่ร้านตอนนี้ก็มีอยู่หลายสเปคละครับ 555
                งั้นผมเอาเป็น x3 455 กะ fx-4100 อย่างละ2ตัวดีกว่า เพราะA6-3500 คงต้องใช้M/Bคนละตัวกัน ไว้เดี๋ยวค่อยลองก่อนเปิดร้านใหม่ดีกว่า ไปอ่านมาหลายๆที่ ร้านใหม่ว่าจะลงทุนเพิ่มเอาเป็นA8-3850เลยแล้วก็การ์ดจอ6670นี่แหละครับ เพราะน่าจะมีคู่แข่งเหมือนกัน อีกอย่างเปิดรองรับเผื่อมีร้านใหม่ๆมาเปิดแข่งด้วย แต่เดี๋ยวค่อยว่ากันเรื่องร้านใหม่ดีกว่าครับ

ส่วนการ์ดจอชอบ 1GB (V) PCIe ATi 6670 "HIS" ICEQ HDMI ตัวนี้มากกว่าครับ เพราะที่ร้านใช้ 4670กะ5670 HIS ICEQ อยู่ทั้งร้านเลยไม่เคยมีปัญหาแลดูแข็งแรงดีครับ
                Last edited by McOwen; 6 Mar 2012, 08:14:14.

Comment

• Originally posted by McOwen View Post
                  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

แต่ที่ร้านผมทำระบบNo-Hddอะครับจ้างคนทำไม่ได้ทำเองอะครับ เลยไม่อยากจะใช้M/Bหลายสเปคกัน เพราะเดี๋ยวมันจะมีหลายconfigเกินไป เพราะที่ร้านตอนนี้ก็มีอยู่หลายสเปคละครับ 555
                  งั้นผมเอาเป็น x3 455 กะ fx-4100 อย่างละ2ตัวดีกว่า เพราะA6-3500 คงต้องใช้M/Bคนละตัวกัน ไว้เดี๋ยวค่อยลองก่อนเปิดร้านใหม่ดีกว่า ไปอ่านมาหลายๆที่ ร้านใหม่ว่าจะลงทุนเพิ่มเอาเป็นA8-3850เลยแล้วก็การ์ดจอ6670นี่แหละครับ เพราะน่าจะมีคู่แข่งเหมือนกัน อีกอย่างเปิดรองรับเผื่อมีร้านใหม่ๆมาเปิดแข่งด้วย แต่เดี๋ยวค่อยว่ากันเรื่องร้านใหม่ดีกว่าครับ

ส่วนการ์ดจอชอบ 1GB (V) PCIe ATi 6670 "HIS" ICEQ HDMI ตัวนี้มากกว่าครับ เพราะที่ร้านใช้ 4670กะ5670 HIS ICEQ อยู่ทั้งร้านเลยไม่เคยมีปัญหาแลดูแข็งแรงดีครับ
                  ครับผม ขอให้ร่ำรวยๆนะครับผม
                  สรุปเอาตามที่ท่านว่าก็ได้ครับผม
                  ส่วน HIS 6670 IceQ ผมก็ชอบครับหล่อดีจริงๆ เสียดายที่มันแพงไปหน่อย 2800 ต่อ 2400

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                    ผมว่า มันคงเริ่มโละเพราะ Series 7 ออก เหมือนกับตอน 5670 นั่นแหละครับผม ผมเพิ่งซื้อมา 2900 อยู่ๆตกไป 2100 เฉยเลย น้ำตานองทีเดียว อิอิ
                    คุณภาพก็ไม่ต่างกันมากครับ ต่างที่ความชอบและความพอใจในย่ห้อมากว่าครับผมคุณบ่าว

อิอิ ฝรั่งมาเยอะ เป็นช่วงเที่ยวหรอครับเนี่ย น่าไปเที่ยวไปบ้างจัง เง้อ
                    มาเมื่อไหร่บอกนะครับได้เตรียมตัวต้อนรับตามแบบคนที่มีวิถีเดียวกัน(พอเพียง)กางเต๊นนอนริมทะเลไหวมั้ยครับเดี๋ยวจะจัดให้ครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      ครับผม ขอให้ร่ำรวยๆนะครับผม
                      สรุปเอาตามที่ท่านว่าก็ได้ครับผม
                      ส่วน HIS 6670 IceQ ผมก็ชอบครับหล่อดีจริงๆ เสียดายที่มันแพงไปหน่อย 2800 ต่อ 2400
                      อ่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาและคำอวยพรครับผม
                      ไว้โอกาสหน้าจะมาปรึกษาใหม่ครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• up

Comment

• มารายงานตัวละครับ เกิดปัญหา(เลยมาขอความช่วยเหลืออออ)
                          --เสียงไม่ออกครับ (เห็นเป็นกันเยอะเลยผมลองหาวิธีแก้ในgoogleมาตั้งแต่เมื่อวาน แก้ยังไงมันก็ไม่ออกสักที)
                          คือเวลา เปิดเพลง ไอตัว สัญลักษณ์ลำโพง ตรงมุมล่างขวามันก็มี สีเขียว ขึ้นๆลงๆ เหมือนกับว่าเสียงมันออก แต่จริงๆแล้วมันไม่ออกอะครับ
                          **ลำโพงผมไม่พังแน่นอนครับพึ่งซื้อมาใหม่เมื่อเดือนที่แล้ว // ผมลองเสียบทุก รู แล้ว ก็ไร้ผล // ลง driver แล้วก็ไมไม่ได้ ( จากแผ่นเมนบอร์ด และ จากที่โหลดมาเป็นตัวใหม่ล่าสุดแล้ว) // ไปปิด ซาวด์ on board ก็ไร้ผล // ลองถอด การ์ด ออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ก็ไร้ผล // การ์ด ไม่พังแน่นอนครับเพราะตอนที่ใช้ XP อยู่ เสียงก็ออกครับแต่พอลงใหม่เมื่อวาน เสียงหายไปกับสายลม === ไม่รู้จะต้องทำยังไงให้เสียงกลับมาแล้วครับ

Comment

• อยากถามว่าสเปกที่จัดไว้ว่าเปิดเครื่องไ้ด้นาน ๆ โหลดบิท ถ้าผมอยากได้จอด้วย พอจะแนะนำได้ไหมครับ งบผม 15000 บวกลบหนึ่งพัน นะครับเน้นเครื่องไร้ส์ให้ด้วยนะครับ

Comment

• เครียดๆวันนี้ประกอบลงเคสแบบเต็มรูปแบบ ปรากฎว่า พัดลมดึงอากาศภายในเคสออกมีตัวเดียว เอามือไปอังยังอุ่นๆ ลมออกมาอุ่นๆ ผมเปิดฝาเคสเลยปะได้พี่รัน กลัวข้างในมันร้อน

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                                มาเมื่อไหร่บอกนะครับได้เตรียมตัวต้อนรับตามแบบคนที่มีวิถีเดียวกัน(พอเพียง)กางเต๊นนอนริมทะเลไหวมั้ยครับเดี๋ยวจะจัดให้ครับ
                                ครับผม อิอิ ขอบคุณมากๆเลยครับ

Originally posted by McOwen View Post
                                อ่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาและคำอวยพรครับผม
                                ไว้โอกาสหน้าจะมาปรึกษาใหม่ครับ ขอบคุณมากๆครับ
                                ยินดีครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                                up
                                ขอบคุณครับ

Originally posted by sperrr View Post
                                มารายงานตัวละครับ เกิดปัญหา(เลยมาขอความช่วยเหลืออออ)
                                --เสียงไม่ออกครับ (เห็นเป็นกันเยอะเลยผมลองหาวิธีแก้ในgoogleมาตั้งแต่เมื่อวาน แก้ยังไงมันก็ไม่ออกสักที)
                                คือเวลา เปิดเพลง ไอตัว สัญลักษณ์ลำโพง ตรงมุมล่างขวามันก็มี สีเขียว ขึ้นๆลงๆ เหมือนกับว่าเสียงมันออก แต่จริงๆแล้วมันไม่ออกอะครับ
                                **ลำโพงผมไม่พังแน่นอนครับพึ่งซื้อมาใหม่เมื่อเดือนที่แล้ว // ผมลองเสียบทุก รู แล้ว ก็ไร้ผล // ลง driver แล้วก็ไมไม่ได้ ( จากแผ่นเมนบอร์ด และ จากที่โหลดมาเป็นตัวใหม่ล่าสุดแล้ว) // ไปปิด ซาวด์ on board ก็ไร้ผล // ลองถอด การ์ด ออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ก็ไร้ผล // การ์ด ไม่พังแน่นอนครับเพราะตอนที่ใช้ XP อยู่ เสียงก็ออกครับแต่พอลงใหม่เมื่อวาน เสียงหายไปกับสายลม === ไม่รู้จะต้องทำยังไงให้เสียงกลับมาแล้วครับ
                                ครับผม ลองหาไดรฟ์เวอร์ที่เข้ากับ Window7 มา ก็ไม่ได้ใช่ไหมครับผม ลองลง XP ไว้เป็น OSสำรอง แล้วบูทลงไดรฟ์เวอร์ดูว่ายังใช้ได้หรือไม่ครับผม
                                แล้วเดี๋ยวค่อยแก้จุดต่อไป

Originally posted by sirgummy View Post
                                อยากถามว่าสเปกที่จัดไว้ว่าเปิดเครื่องไ้ด้นาน ๆ โหลดบิท ถ้าผมอยากได้จอด้วย พอจะแนะนำได้ไหมครับ งบผม 15000 บวกลบหนึ่งพัน นะครับเน้นเครื่องไร้ส์ให้ด้วยนะครับ
                                ยินดีครับผม
                                CeleronG530 = 1350
                                ECS H61H2-M2 = 1460
                                Kingmax 4gb = 620
                                WD Blue 500gb = 2500 (JIB)
                                ExthernalHDD 2.0TB WESTERN Elements BLACK WDBAAU0020HBK-S = 3940 (JIB จะเอาหรือไม่เอาก็ได้ครับ)
                                Raidmax450w = 800
                                Case ตามชอบ 800
                                AOC18.5" LED = 2550 (JIB)
                                DVD24X LG = 650
                                รวม 14670 บาท
                                ตามนี้เลยครับผม คุ้มค่า เมาส์คีบอร์ด 300 บาท เป็น 14970 บาทครับผม
                                สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by Darksis View Post
                                เครียดๆวันนี้ประกอบลงเคสแบบเต็มรูปแบบ ปรากฎว่า พัดลมดึงอากาศภายในเคสออกมีตัวเดียว เอามือไปอังยังอุ่นๆ ลมออกมาอุ่นๆ ผมเปิดฝาเคสเลยปะได้พี่รัน กลัวข้างในมันร้อน
                                ได้เลยครับผม ลุยๆ
                                ลองเปลี่ยนพัดลมดูดเป็นเป่า แล้ว เปิดฝาเคสดูครับ เผื่อจะเย็นขึ้น^^

Comment

Working...
                                X