Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Unicorns View Post
    แล้วแบบนี้ถือว่าพอไหมอ่ะครับ (ก๊อปปี้จากอันเก่ามา อิอิ)
    AMD ATHLON II X4 640 3,190
    M/B 938 ASROCK M3A785GM-LE (T) 1750 บาท
    DDR3-RAM P/C 2/1333 KINGSTON (T) 950 บาท
    HD 500GB (7200RPM) SEAGATE SATA-II (B/F 16MB) 3-Y 1250 บาท
    DVD-RW LG 22X GH-22NS50 SATA (B/P-BLACK) (T) 490 บาท
    Cast+psu500w 1200

แต่ผมคิดว่ามันก็น่าจะมีปัญหาอะไรสักอย่างนะครับ เพราะเวลาเอาแผ่น DVD มาดูในเครื่อง ภาพมันไม่ค่อยชัดเท่าที่มันควรจะเป็นเลยอ่าครับ

แล้วอีกอย่างนึงคือผมลองเล่นเกมส์ devil maycry แบบภาพตอนไตเติ้ลเข้าเกมส์สีมันขุ่น เส้นไม่คมอยางเห็นได้ชัดเลยอ่ะครับ แต่พอเข้าเกมส์เล่นก็ปกติ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ
    กับ spec ที่บอกมาเล่นแล้วกระตุกเป็นเรื่องธรรมดาครับ

Devil May Cry 4
    Publisher: Capcom
    Developer: Capcom

Minimum System Requirements
    Processor: Pentium 4 @ 3 GHz
    Memory: 512 MB (1 GB for Vista)
    Hard Drive: 8 GB Free
    Video Memory: 256 MB (nVidia GeForce 6600 SM3 Required)
    Sound Card: DirectX Compatible
    DirectX: 9.0c
    Keyboard & Mouse
    DVD Rom Drive

Recommended System Requirements
    Processor: Intel Core 2 DUO
    Memory: 1 GB (2 GB for Vista)
    Hard Drive: 8 GB Free
    Video Memory: 512 MB (nVidia GeForce 8600)
    Sound Card: DirectX Compatible
    DirectX: 9.0c or 10
    Keyboard & Mouse
    DVD Rom Drive
    Game Pad STRONGLY Recommended

Originally posted by Unicorns View Post
    แล้วถ้าผมเพิ่มแรมอีกสัก 2 Gb คอมน่าจะเป็นปกติไหมครับ เพราะจากที่ผมดูในโปรแกรมแล้ว หลังจากเปิดคอม (ยังไม่ได้เข้าเกมส์ หรือเปิดโปรแกรมอื่น) คอมก็กินสเป็คไปเกือบๆ 1 GB แล้วอ่ะครับ (+ แชร์ให้ออนบอร์ด) windows ที่ใช้เป็น windows7 32bit ครับ
    อัพแรมเพิ่ม อีก 2 GB แล้วจะให้ดีก็เพิ่ม การ์ดจออีก ก็ ok แล้วครับ การ์ดจอ ก็ตามงบครับ ขั้นต่ำก็ HD4670/512MB ประมาณ 1500
    Last edited by goldgear; 29 Dec 2010, 22:24:58.

Comment

• ครับ คือตอนเล่นนั้นไม่กระตุกครับ แต่ไตเติ้ลก่อนเข้าเกมส์หรือเวลาดู DVD ภาพมันไม่ค่อยคมอ่ะครับ แบบเห็นได้ชัดเหมือนกัน แบบนี้แสดงว่าเป็นที่เมนบอร์ดรึเปล่าครับ เพราะการ์ดจอผมเป็นออนบอร์ด

Comment

• ส่วนสเป็คที่เอามาลงคือ หมายถึงว่าเวลาเช็คใน รีซอร์ท มอร์นิเตอร์ แล้วตัวเลขในโปรแกรมมันไม่นิ่ง แบบนี้เกิดจากคอมไม่สเถียรรึเปล่าครับ

Comment

• ขอบคุณครับ สำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ มีประโยชน์มากมายเลยครับ ^^

Comment

• มาขอบคุณครับ ถอยมาแล้วใช้งานดีมากๆ ครับผม

Comment

• Originally posted by Unicorns View Post
              ส่วนสเป็คที่เอามาลงคือ หมายถึงว่าเวลาเช็คใน รีซอร์ท มอร์นิเตอร์ แล้วตัวเลขในโปรแกรมมันไม่นิ่ง แบบนี้เกิดจากคอมไม่สเถียรรึเปล่าครับ
              ขอดูรูปหน่อยครับ มันเป็นยังไง

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                ขอดูรูปหน่อยครับ มันเป็นยังไง
                ผมไปตั้งกระทู้ไว้ที่ห้อง AMD มะกี้เองครับ จะให้ถ่ายเพิ่มตรงไหนบอกได้เลยนะครับ อยากให้คอมผมมันเป็นปกติเหมือนคนอื่นเร็วๆ จังๆ ซื้อมาไม่ถึง 2 อาทิตย์ T^T

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A
                Last edited by Unicorns; 30 Dec 2010, 09:34:38.

Comment

ผมไปตั้งกระทู้ไว้ที่ห้อง AMD มะกี้เองครับ จะให้ถ่ายเพิ่มตรงไหนบอกได้เลยนะครับ อยากให้คอมผมมันเป็นปกติเหมือนคนอื่นเร็วๆ จังๆ ซื้อมาไม่ถึง 2 อาทิตย์ T^T

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A
                  ทุกอย่าง ก็ปกติดีนี่ครับ

1. Fifa online ได้ปกติ แต่พอเล่นออนไลน์แล้วเกิดอาการดีเลย์ซะงั้น อาการนี้เป็นที่ internet ครับ ไม่เกี่ยวกับเครื่องเลย
                  2.เล่น Fifa online แล้ว กระตุก อัพแรมเพิ่มอีก 2 GB หายครับ fifa online ram ขั้นต่ำ 2GB คุณมี 2GB แต่มันแชร์ ไปออนบอร์ดเลยมีไม่ถึง 2GB ก็ กระตุกเป็นธรรมดา
                  3.devil maycry แบบภาพตอนไตเติ้ลเข้าเกมส์สีมันขุ่น เส้นไม่คมอยางเห็นได้ชัดเลยอ่ะครับ อัพเดท Driver ตัวใหม่ล่าสุดครับ แล้วดูที่การปรับค่าแสดงผลในเกมส์ให้เหมาะสมด้วยครับ

Comment

• อาการกระตุกมันจะเป็นเฉพาะตอนเล่นออนไลน์กับคนอื่นอ่ะครับ ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามก็กระตุกไปด้วย

แต่เวลาเล่นกับคอมนี่ลื่นเลย ไม่ทราบว่ามันพอจะเป็นที่อะไรหรอครับ ถ้าลองเพิ่มแรมจะดีขึ้น ถูกไหมครับ

ผมลองเทสเน็ตแล้ว มันก็วิ่ง 6 เมก + นิดๆ นะครับ หรือว่า จะเกี่ยวกับ ราวเตอร์ สายแลน หรือตรงไหนรึเปล่าครับ

แล้วขอถามเพิ่มอีกนิดนครับเกี่ยวกับตัวเลขที่ไม่นิ่งแบบวิ่งขึ้นวิ่งลงตลอดเวลา ใน resource monitor นี่มันเป็นปกติของทุกเครื่องไหมอ่าครับ หรือว่าเป็นที่ผมคนเดียว
                    Last edited by Unicorns; 30 Dec 2010, 09:58:06.

Comment

• ชุดไหนแรงกว่า คุ้มค่ากว่าครับ

CPU: Intel Core™2 Duo E7400 2.80GHz/FSB1066/L2 3MB/45nm
                      M/B: ASUS P5KPL-AM/PS
                      RAM: Kingston DDR2 2G/800
                      HDD: Seagate 320GB
                      DVD-RW
                      CASE+PSU: ATX ใหม่ครับ, PSU 500 Watt
                      - 6500 บาท

AMD SEMPRON LE 140 1080
                      ASROCK 880GM-LE 1850
                      SAMSUNG 500GB (502HJ) 1230
                      2 GB. PC DDR3-1333 Kingmax 950
                      DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                      Caseบ้านๆ + PSU500Wattไม่เต็ม = 790บาท
                      - 6500 บาท

AMD ATHLON II X3 445 2450
                      2 GB. PC DDR3-1333 Kingmax 950
                      DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                      Caseบ้านๆ + PSU500Wattไม่เต็ม = 920บาท
                      - 8000 บาท

Comment

• Originally posted by MoogleMog View Post
                        ชุดไหนแรงกว่า คุ้มค่ากว่าครับ

AMD ATHLON II X3 445 2450
                        Caseบ้านๆ + PSU500Wattไม่เต็ม = 920บาท
                        - 8000 บาท
                        +++

Comment

อาการกระตุกมันจะเป็นเฉพาะตอนเล่นออนไลน์กับคนอื่นอ่ะครับ ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามก็กระตุกไปด้วย

แต่เวลาเล่นกับคอมนี่ลื่นเลย ไม่ทราบว่ามันพอจะเป็นที่อะไรหรอครับ ถ้าลองเพิ่มแรมจะดีขึ้น ถูกไหมครับ

ผมลองเทสเน็ตแล้ว มันก็วิ่ง 6 เมก + นิดๆ นะครับ หรือว่า จะเกี่ยวกับ ราวเตอร์ สายแลน หรือตรงไหนรึเปล่าครับ

แล้วขอถามเพิ่มอีกนิดนครับเกี่ยวกับตัวเลขที่ไม่นิ่งแบบวิ่งขึ้นวิ่งลงตลอดเวลา ใน resource monitor นี่มันเป็นปกติของทุกเครื่องไหมอ่าครับ หรือว่าเป็นที่ผมคนเดียว
                          ก็บอกแล้วนี่ครับว่าเล่นออนไลน์ดีเลย์หรือกระตุกเป็นที่ internet ไม่เป็นที่เน็ตคุณก็เน็ตของเพื่อนคุณนั่นแหละครับ พอดีไม่ได้เล่น fifa online เลยไม่รู้ครับ แต่เวลาเล่นกับคอมนี่ลื่นเลย เครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไร

สว่นตัวเลขวิ่งลงตลอดเวลา เป็นเรื่องปกติครับ

Comment

• mainboard สำหรับ CPU 4 หัว ใส่ CPU 2 หัวได้ไหม

Comment

• ขอบคุณมากเลย ครับบ

Comment

• Originally posted by cronoser View Post
                                mainboard สำหรับ CPU 4 หัว ใส่ CPU 2 หัวได้ไหม
                                มีทั้งได้และไม่ได้ครับ ต้องดูที่ Spec ของ mainboard ครับ

Comment

Working...
                                X