Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลาก่อนครับทุกท่าน ผมคงไม่ได้เข้ามาอีกหลายเดือนเลย

ขอให้ทุกท่านมีความสุขมาก ๆ ในวันนี้และตลอดไป

หวังว่าเราคงได้เจอกันอีก ขอบคุณทุกท่านที่ให้โอกาสเด็กชายคนหนึ่ง

ขอบคุณที่ทำให้ผมมีความรู้ความสามารถ เพราะถ้าไม่มีทุกท่านที่คอยถามนู้นนี่

ผมก็คงเป็นเด็กอายุ 17 กะโหลกกะลาเที่ยวเล่นไปวัน ๆ หลังจากนี้

ผมคงหลบลี้หนีเทคโนโลยีทุกวันนี้ และหลบไปอยู่อย่างสันโดดที่บ้านเกิด

ขอพลังสถิตย์อยู่กับท่านทุกคน สาธุ...

อ่าๆ งั้นน้องชายอย่างผมอายุ 16 ก็จะขอสถิตอยู่ที่นี้ต่อละครับ อิอิ

Comment

• ช่วยเลือกให้ด้วยครับ จะประกอบคอมเพิ่มใช้งานโหลดบิตเป็นหลัก พอดีมีเมนบอร์ดอยู่ว่างๆ 2 รายการ คือ M5A78L-M LX กับ P8H61-M LX PLUS เลือกใช้ตัวไหนดีครับผม รายละเอียดมันคล้ายๆกัน เดิมซื้อมาไว้คิดว่าจะประกอบคอมใช้ใน office เลยมีช่องต่อเครื่องพิมพ์ด้วย

เพิ่มเติม cpu ระหว่างดาวรุ่งพุงแรง Celeron G530 กับรุ่นเก๋า Phenom II X2 560 รุ่นไหนใช้งานดีกว่ากันครับ เข้าเน็ตทั่วไป ทำงานด้านเอกสาร หากต่างกันจะต่างประมาณกี่ เปอร์เซ็นต์ครับ แล้วสมมุติจับคู่กับบอร์ด 2 ตัวที่กล่าวมา คู่นัดน่าสนใจกว่าครับผม

ขอบคุณมากๆครับ คุณชนะ
      ( ถามเผื่อสลับของเดิมมาใช้แล้วรอ ถอยตัวใหม่ ตัว 560 มีอยู่แล้ว ครับ )

Comment

• Originally posted by deveille View Post
        กลัวไม่เห็นภาพ[ATTACH=CONFIG]1625370[/ATTACH]
        อยากได้ keyboard กับ mouse อ่า แผ่นรองเมาส์แจ่มๆ ด้วย - -"

Comment

• up

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
            ลาก่อนครับทุกท่าน ผมคงไม่ได้เข้ามาอีกหลายเดือนเลย

ขอให้ทุกท่านมีความสุขมาก ๆ ในวันนี้และตลอดไป

หวังว่าเราคงได้เจอกันอีก ขอบคุณทุกท่านที่ให้โอกาสเด็กชายคนหนึ่ง

ขอบคุณที่ทำให้ผมมีความรู้ความสามารถ เพราะถ้าไม่มีทุกท่านที่คอยถามนู้นนี่

ผมก็คงเป็นเด็กอายุ 17 กะโหลกกะลาเที่ยวเล่นไปวัน ๆ หลังจากนี้

ผมคงหลบลี้หนีเทคโนโลยีทุกวันนี้ และหลบไปอยู่อย่างสันโดดที่บ้านเกิด

ขอพลังสถิตย์อยู่กับท่านทุกคน สาธุ...
            ผมออกจะ พูดอะไรไม่ออก
            ขอให้ ความเป็นธรรมชาติ ดื่มด่ำเข้ามาในชีวิตของท่าน รวมถึงสุขภาพของท่านเอง
            ขอให้ท่าน ได้รับรู้และสัมผัส กับสิ่งที่ท่านต้องการด้วยนะครับ จะเรียกว่า เข้าถึงธรรมชาติก็ได้
            หวังว่าสักวันหนึ่ง ชายหนุ่ม ที่เก่งคอมตั้งแต่ยังอายุไม่มาก อย่างท่าน
            จะกลับมาพร้อมคฑาวิเศษ เปลี่ยนจากพ่อมดเทาเป็นพ่อมดขาว เพื่อชี้แนะพวกเราใหม่อีกครั้งนะครับผม

โชคดีครับผม สวัสดีครับ
            (ปล.ประโยคคฑาวิเศษไม่ได้พูดเล่นๆนะครับ ผมใช้สื่อถึงความรับรู้ที่เพิ่มพูนขึ้น เหมือนแกรนดาร์ฟ)

Originally posted by deveille View Post
            กลัวไม่เห็นภาพ[ATTACH=CONFIG]1625370[/ATTACH]
            อุย ขอบพระคุณท่านมากๆเลยครับ
            เดี๋ยวผมอัพเดทสเป็คครั้งหน้า รบกวนมาสะกิดแล้วเอาให้ผมอีกรอบนะครับ เดี๋ยวจะแปะให้
            คาดว่า ผมจะอัพเดทเสป็ค วันที่ 1เมษานี่แหละครับ เพราะโปรเจคจะเสร็จตอนนนั้น

Originally posted by Darksis View Post
            อ่าๆ งั้นน้องชายอย่างผมอายุ 16 ก็จะขอสถิตอยู่ที่นี้ต่อละครับ อิอิ
            ฮา เรายังไม่บรรลุถึงขั้นนั้นครับ
            ถ้าตัดเทคโนโลยีได้นี่ เรียกว่าสุดยอดคนเลยนะครับ สำหรับปัจจุบัน พระยังเล่นเฟสบุคเลยครับ

Originally posted by Newman009 View Post
            ช่วยเลือกให้ด้วยครับ จะประกอบคอมเพิ่มใช้งานโหลดบิตเป็นหลัก พอดีมีเมนบอร์ดอยู่ว่างๆ 2 รายการ คือ M5A78L-M LX กับ P8H61-M LX PLUS เลือกใช้ตัวไหนดีครับผม รายละเอียดมันคล้ายๆกัน เดิมซื้อมาไว้คิดว่าจะประกอบคอมใช้ใน office เลยมีช่องต่อเครื่องพิมพ์ด้วย

เพิ่มเติม cpu ระหว่างดาวรุ่งพุงแรง Celeron G530 กับรุ่นเก๋า Phenom II X2 560 รุ่นไหนใช้งานดีกว่ากันครับ เข้าเน็ตทั่วไป ทำงานด้านเอกสาร หากต่างกันจะต่างประมาณกี่ เปอร์เซ็นต์ครับ แล้วสมมุติจับคู่กับบอร์ด 2 ตัวที่กล่าวมา คู่นัดน่าสนใจกว่าครับผม

ขอบคุณมากๆครับ คุณชนะ
            ( ถามเผื่อสลับของเดิมมาใช้แล้วรอ ถอยตัวใหม่ ตัว 560 มีอยู่แล้ว ครับ )
            ครับผม จากเมนบอร์ด ถ้ามีทั้งคู่อยู่แล้วถือว่ามีภาษีพอๆกันครับ ทั้งคู่เหมาะเป็นบอร์ดที่เหมาะเอามาเล่นเดิมๆไม่ OC
            ส่วนตัว PhenomIIx2 560 นั้น ราคาตอนนี้ น่าจะแพงกว่า G530 2เท่า ถ้าOC ได้ ตัว PhenomIIx2 จะแรงกว่ามาก แต่ถ้าOCไม่ได้ แรงกว่า 20%เท่านั้น
            ถ้าจับชนกันทำงานด้านเอกสาร มีค่าเท่ากันเลยครับ เปิดโปรแกรมอะไร ใช้เวลาไม่เกิน5วินาที (สำหรับHDD ที่ไม่ติดไวรัส และไม่มีข้อมูลมากไป)
            คู่ G530 น่าสนใจกว่าครับ ด้วยคาตัวเพียง 1350 บาท แนะนำให้ใช้เลยครับผม

ส่วนถ้าเกิดของ เดิมมีอยู่แล้ว ก็แนะนำให้ใช้560 ของเดิมไปเลยครับผม ตัวG530 ซื้อมา เบาลงครับผม

Originally posted by DeadKnight View Post
            อยากได้ keyboard กับ mouse อ่า แผ่นรองเมาส์แจ่มๆ ด้วย - -"
            ผมก็ไม่ถนัดเรื่องเมาส์คีบอร์ดซะด้วยสิ ฮา

Originally posted by mrggns View Post
            up
            ขอบคุณครับผม

Comment

• ขอบคุณครับคุณชนะ เข้าใจแล้วครับผม ^^

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                ขอบคุณครับคุณชนะ เข้าใจแล้วครับผม ^^
                ครับผม แฮะๆ

Comment

• กลับมาละครับหลังจากที่ไปขุดๆมาเรื่องเล่น 2 จอ 2 เมาส์ 2 คีย์บอร์ด --> แต่ก็ไม่ได้ความอะไร(-*-)เพราะดูใน ยูทูป ก็ไม่รู้เรื่องเพราะเครื่องผมมันเสียงไม่ออก+ดันเป็นฝรั่งอีก เอาไว้ตอนซื้อไปถามพนักงานเลยดีกว่า ไม่ก็จะไปถามพี่ร้านคอมแถวๆบ้าน(ถ้าเขาสอนให้ผมเข้าใจจะอุดหนุนซื้อพัดลมสัก2-3ตัว เห็นขายถูกดี )
                  คืนนี้มีคำถามมาเพิ่มครับ ..อิอิ
                  --ram bus 1600 , 1866 , 2133 , 2200 มันต่างกันยังหลอครับ
                  --ไอคำว่า bus เนี่ยมันหมายถึงค่าอะไร
                  --แล้วไอการ oc ram นี่มันทำจริงๆหลอครับ
                  --และถ้ามันทำได้จริงๆ oc ram ออกมาแล้วมันจะมีผลให้เครื่องเรามีความเร็วขึ้นใน ด้าน ไหนหลอครับ
                  --มันจะมีผลเสียต่อ ram มากน้อยแค่ไหน

ถ้ามันไม่มีผลเสียแล้วทำให้เครื่องเร็วขึ้น ผมอยากจะลองทำดู (ใช้เครื่องเก่าเป็นหนูทดลอง ซะเลย) ที่จริงผมก็ไม่เคย oc อะไรมาก่อนเลย แต่มันน่าสนใจดี เลยอยากลอง

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                    กลับมาละครับหลังจากที่ไปขุดๆมาเรื่องเล่น 2 จอ 2 เมาส์ 2 คีย์บอร์ด --> แต่ก็ไม่ได้ความอะไร(-*-)เพราะดูใน ยูทูป ก็ไม่รู้เรื่องเพราะเครื่องผมมันเสียงไม่ออก+ดันเป็นฝรั่งอีก เอาไว้ตอนซื้อไปถามพนักงานเลยดีกว่า ไม่ก็จะไปถามพี่ร้านคอมแถวๆบ้าน(ถ้าเขาสอนให้ผมเข้าใจจะอุดหนุนซื้อพัดลมสัก2-3ตัว เห็นขายถูกดี )
                    คืนนี้มีคำถามมาเพิ่มครับ ..อิอิ
                    --ram bus 1600 , 1866 , 2133 , 2200 มันต่างกันยังหลอครับ
                    --ไอคำว่า bus เนี่ยมันหมายถึงค่าอะไร
                    --แล้วไอการ oc ram นี่มันทำจริงๆหลอครับ
                    --และถ้ามันทำได้จริงๆ oc ram ออกมาแล้วมันจะมีผลให้เครื่องเรามีความเร็วขึ้นใน ด้าน ไหนหลอครับ
                    --มันจะมีผลเสียต่อ ram มากน้อยแค่ไหน

ถ้ามันไม่มีผลเสียแล้วทำให้เครื่องเร็วขึ้น ผมอยากจะลองทำดู (ใช้เครื่องเก่าเป็นหนูทดลอง ซะเลย) ที่จริงผมก็ไม่เคย oc อะไรมาก่อนเลย แต่มันน่าสนใจดี เลยอยากลอง
                    เรื่องนั้น ต้องพยายามอีกยาวเลยครับ เง้อ ผมก็ไม่รุ้เรื่องเหมือนกัน งงๆ
                    เรื่องแรมยินดีครับผม ตอบได้ตามนี้เลยนะครับ
                    1.แรมบัสที่เพิ่มขึ้นทำให้ช่องทางในการส่งเพิ่มขึ้น
                    2.บัสก็เหมือนเส้นทางการขนส่งข้อมูล ยิ่งเยอะ ก็ยิ่งลำเลียงโอนถ่ายพร้อมกันได้มากเช่น ส่งทีละ 1600 คำสั่ง 1866 คำสั่ง ได้พร้อมๆกันครับผม
                    3.ทำกันเยอะครับผม
                    4.ในการทำอะไรแต่ละคร้งเช่นเล่นเกมส์จะมีการคำนวนค่าเป็นคณิตศาสตร์ต่างๆ มันจะส่งข้อมุลกัน ก็จะทำให้ความเร็วในการส่งเยอะขึ้นในเวลาเท่าเดิม ทำให้จำนวน FPS สูงขึ้นเป็นต้น
                    5.มีผลเรื่องความร้อนเช่นกันแต่ก็ไม่มากมาย ถ้าไม่ได้OC จนเวอร์อะไรครับผม เอาสักเกือบๆ1ระดับจากของเก่าเช่น 1600>1866 อะไรงี้ครับผม

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                      กลับมาละครับหลังจากที่ไปขุดๆมาเรื่องเล่น 2 จอ 2 เมาส์ 2 คีย์บอร์ด --> แต่ก็ไม่ได้ความอะไร(-*-)เพราะดูใน ยูทูป ก็ไม่รู้เรื่องเพราะเครื่องผมมันเสียงไม่ออก+ดันเป็นฝรั่งอีก เอาไว้ตอนซื้อไปถามพนักงานเลยดีกว่า ไม่ก็จะไปถามพี่ร้านคอมแถวๆบ้าน(ถ้าเขาสอนให้ผมเข้าใจจะอุดหนุนซื้อพัดลมสัก2-3ตัว เห็นขายถูกดี )

ผมก็ลุ้นนะครับว่าท่านจะทำยังงัย2จอ2เมาส์2คีย์บอร์ดจะได้นั่งเล่น2คนคอมแค่1เครื่อง

Comment

• Originally posted by DeadKnight View Post
                        ไอ้ตัว ข้ายว้ายมือ นั้นก็ใช้แทน mouse ได้นะครับ KEYPAD RAZER NOSTROMO สำหรับ game master
                        >>ตัวอย่าง
                        http://www.youtube.com/watch?v=bEcUAsrbn3c

Keyboard roccat
                        http://cadmystic.com/goods/roccat/

มีแบบแปลกๆ แต่ต้องสั่งแต่- - ไม่ค่อยมีสกีนไทยเลย
                        Last edited by deveille; 8 Mar 2012, 11:09:25.

Comment

• มาแล้ว!!!!!!!!!!! Asus 7870 กับ 7850 เป็นตัว DC2 top ด้วย อ่าๆ หนาบางๆ คล้ายๆ 69xx แน่ๆเลยพี่รันจัง อยากเห็นผลเทสมากๆ สงสัยมากแนวๆกับ 5870 หรือปล่าวก็ไม่รู้

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                            ผมก็ลุ้นนะครับว่าท่านจะทำยังงัย2จอ2เมาส์2คีย์บอร์ดจะได้นั่งเล่น2คนคอมแค่1เครื่อง
                            ถ้าได้ก็สบายเลยครับ ประหยัดไฟ ได้อีก

Originally posted by deveille View Post
                            ไอ้ตัว ข้ายว้ายมือ นั้นก็ใช้แทน mouse ได้นะครับ KEYPAD RAZER NOSTROMO สำหรับ game master
                            >>ตัวอย่าง
                            http://www.youtube.com/watch?v=bEcUAsrbn3c

Keyboard roccat
                            http://cadmystic.com/goods/roccat/

มีแบบแปลกๆ แต่ต้องสั่งแต่- - ไม่ค่อยมีสกีนไทยเลย
                            โอะ สวยครับผม อิอิ ขอบคุณมากๆครับผม
                            สกรีนไทยน่าจะมียาก คนไทยไม่ค่อยซื้อ

Originally posted by Darksis View Post
                            มาแล้ว!!!!!!!!!!! Asus 7870 กับ 7850 เป็นตัว DC2 top ด้วย อ่าๆ หนาบางๆ คล้ายๆ 69xx แน่ๆเลยพี่รันจัง อยากเห็นผลเทสมากๆ สงสัยมากแนวๆกับ 5870 หรือปล่าวก็ไม่รู้
                            แรงมากๆด้วยครับ
                            ถ้าราคา ไม่ถึง12000 สำหรับ 7870 นี่ สุดยอดคุ้มเลยครับผม

Comment

• ผมว่ามันทำได้อยู่แล้วล่ะครับ แต่ไม่รู้วิธีทำ แค่นั้นเอง
                              มันมีให้ศึกษาใน ยูทูป อะครับ ท่าน runshana หามาให้ครับ >>http://www.youtube.com/results?searc...s+Server+&aq=f
                              ถ้าทำได้คงประหยัดไฟคุ้มค่ามากมาย ถ้าการ์ดจอดีๆคงทำได้ไม่ยาก

Comment

• 78xx ไม่ถึงหมื่นไม่ใช่หรอครับ อิอิ

โหดขิงๆ

Comment

Working...
                                X