Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• up

Comment

• Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
        ไปด้วยคนได้รึปล่าวครับ555+
        ได้ครับ สงสัยจะเจอคู่หูเหล่น้องพริตตี้แล้วฮ่าๆ

Comment

• ผมว่า ก็ไม่ต้องกันมาก คิดเป็นค่าไฟ ก็เปิดเครื่อง 28บาท เลี้ยงไฟ 1บาท43 สตางค์ ต่อ ชม.
          (ถ้า+ชุดลำโพง 500w กับจอ TV ที่ต่อแทน monitor ก็ 7 บาท )
          สเป็คของผม
          -CPU:ATHLON II X3 455
          -MB: GIGAByte 880GM-USB3L
          -RAM:8 GB-GEIL ENHANCE CORSA CL9 (x2)
          -HDD:320GB SAMSUNG SATA-II
          -VGA:XFX PCI-E ATI HD6790/1GB 840M DDR5
          -PSU:650 W GIGABYTE GREEN MAX GE-X650A-C1
          -FAR: COOLER MASTER V6 GT

-TV LG 32"
          ในบ้าน ตู้เย็น พัดลม3ตัว กระทะไฟฟ้า กระติกน้ำร้อนตกเดือน 930 บาท ถ้าเดือนไหนไม่ค่อย ใช้กระทะไฟฟ้า ลดลง 600-700 เอง

Comment

• ส่วนคอมนั้น AthlonX3-455 แรงกว่าครับผม ตามที่เพื่อนท่านว่าเลย ต่างกันราวๆ 50เปอเซนเลยครับ
            ถ้าไม่มองเรื่องประหยัดไฟ ก็ ถือว่าแรงกว่าเยอะครับผมแต่ถ้ามองไฟ
            X3-455 95w+6790 135w = 230w
            A6-3500 65w+6670 50w = 115w
            ความแรงต่างกัน 50เปอ ไฟต่างกัน50เปอครับผม
            ชอบประหยัดไฟจัด A6 ชอบแรงถูกจัด X3 ตามนั้นเลยครับผม
            ส่วนตัวผม ผมชอบโลกสีเขียว(ไม่ใช่สีการ์ดจอนะ) เน้นประหยัดครับผม ไม่ยัดการ์ดจอด้วยอิอิ
            ต่างกันไม่มากหรอกผมว่านะ

Comment

• วันนี้ตื่นเช้ามา กะนั่งเล่นเกมส์สบายๆอารมณ์ เพื่อนทักมา "เฮ้ย สอบพรีดีกรีรามวันไหนวะ" เท่านั่นแหละ ไอ้เรานึกว่าจะได้พักหลังจากรับเสด้จ 5 วัน 555+ ปรากฎวันจันทร์มีสอบ วันศุกร์มีสอบอีกวิชา แม่เจ้า T^T เมื่อไรจะได้พัก

Comment

• Originally posted by elsrita View Post
                CPU : CORE i7 2600K 3.40 GHz. 10,400
                Mainboard : ASUS P8Z68-V LX (T) 3,490
                RAM : 8 GB-1600 KINGSTON HYPER-X 1,790
                HDD : 500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX) Blue2,690
                SSD : 60GB OCZ VERTEX3 (VTX3-25SAT3-60G) 3,690
                VGA : ASUS PCI-E GF ENGTX560TIDCIIT/2DI 1GB GDDR5 8,460
                PSU : 750 W COOLER MASTER GX REAL (RS-750-ACAAD3)3,590
                Optical : LG 24X GH-24NSxx SATA (BOX-BLACK) 550
                Total : 34,650

specนี้จัดเอง มีตรงไหนควรแก้ไขบ้างไหมครับ ใช้เล่นเกมส์ตัดต่อวีดีโอ กะเพิ่มHDDทีหลังอีกตัวหนึ่งเพราะปัจจุบันแพงมากมาย
                เปลี่ยนบอร์ดครับ Asrock Z68 Pro3 Gen3 ตามท่านชนะ

SSD หลีกเลี่ยงตัวที่ใช้ชิป SandForce อย่าง Vertex3 หรือ Corsair Force ครับ
                มีปัญหาเยอะ แนะนำ OCZ Octane ไม่ก็ Plextor M3S ดีกว่าครับ

PSU ตัวนี้ Noise สูงไปหน่อยนึงครับ

แนะนำ
                XFX Core Edition Pro850w = 3440- ลองสั่งร้าน JIB ดู
                Scythe GOURIKI-III 700w = 2950
                Corsair TX750 V2 = 3550

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                  ไปด้วยคนได้รึปล่าวครับ555+
                  ฮา ไหงงั้นหละครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                  รึคุณชนะสนใจแต่นางงามครับ
                  เอ .. คือ ผมไม่ได้สนใจนางงามครับ ฮา
                  ผมสนใจ คนปกติๆ ที่ไม่ชอบแสดงออกมากกว่า ราวๆ แบบเด็กๆไร้เดียงสา (อิอิ)
                  ผมหมายถึง ดูนิสัยเป็นหลักหน่ะครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                  up
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by win22222 View Post
                  มาดันครับ ช่วงนี้ไม่ว่างเลย เดียวบ่ายต้องเข้าที่ทำงานอีก คอมที่ทำงานก็เสียงานก็ต้องเสร็จ พระเจ้า
                  แต่ก็มาดันน่ะครับ ติดตามอ่านตลอด
                  ครับผม พยายามเข้านะครับ ขอให้ทำงานอย่างมีความุขครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                  สู้ๆครับพี่ชาย
                  ตามนั้น ฮา

Originally posted by mrggns View Post
                  up
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by ritalinn View Post
                  แหนะ ท่าน เมาแล้วนะ อิอิ

Originally posted by B-Quik View Post
                  ได้ครับ สงสัยจะเจอคู่หูเหล่น้องพริตตี้แล้วฮ่าๆ
                  ฮา ซะงั้นเลย

Originally posted by deveille View Post
                  ผมว่า ก็ไม่ต้องกันมาก คิดเป็นค่าไฟ ก็เปิดเครื่อง 28บาท เลี้ยงไฟ 1บาท43 สตางค์ ต่อ ชม.
                  (ถ้า+ชุดลำโพง 500w กับจอ TV ที่ต่อแทน monitor ก็ 7 บาท )
                  สเป็คของผม
                  -CPU:ATHLON II X3 455
                  -MB: GIGAByte 880GM-USB3L
                  -RAM:8 GB-GEIL ENHANCE CORSA CL9 (x2)
                  -HDD:320GB SAMSUNG SATA-II
                  -VGA:XFX PCI-E ATI HD6790/1GB 840M DDR5
                  -PSU:650 W GIGABYTE GREEN MAX GE-X650A-C1
                  -FAR: COOLER MASTER V6 GT

-TV LG 32"
                  ในบ้าน ตู้เย็น พัดลม3ตัว กระทะไฟฟ้า กระติกน้ำร้อนตกเดือน 930 บาท ถ้าเดือนไหนไม่ค่อย ใช้กระทะไฟฟ้า ลดลง 600-700 เอง
                  เป็นเสป็คที่ดีคุ้มมากๆเลยครับผม ส่วนตัวผมก็ใช้ X3/A6 อยู่ชอบมากเลยทีเดียวครับผม ^^ แนวประหยัดไฟ

Originally posted by deveille View Post
                  ต่างกันไม่มากหรอกผมว่านะ
                  มากครับผม (จริงๆนะครับ) ฮาาา
                  ต้องลองใช้ดูครับ เพราะ ถ้าใช้งานจริงๆ ผมตัด 6670 ออกไปเลย ยกเว้นว่าอยากเล่นเกมส์ภาพสวยสุดๆ ค่อยยัด 6670 เข้าไปถ้าเล่นออนไลน์ ก็ถอดออก หรือใช้งานทั่วไปก็A6 เดี่ยวๆ
                  รุ้สึกได้ถึงการประหยัดไฟ ที่ต่างกันสุดขั้วทีเดียวครับผม
                  นึกภาพง่ายๆ
                  X6+6790 ก็เหมือนเปิดไฟนีออน 12ดวง
                  ส่วน A6+6670 ก็เปิด 6ดวง
                  ส่วน A6เฉยๆ ก็เปิด 4 ดวง นั่นเองครับ
                  Originally posted by Darksis View Post
                  วันนี้ตื่นเช้ามา กะนั่งเล่นเกมส์สบายๆอารมณ์ เพื่อนทักมา "เฮ้ย สอบพรีดีกรีรามวันไหนวะ" เท่านั่นแหละ ไอ้เรานึกว่าจะได้พักหลังจากรับเสด้จ 5 วัน 555+ ปรากฎวันจันทร์มีสอบ วันศุกร์มีสอบอีกวิชา แม่เจ้า T^T เมื่อไรจะได้พัก
                  เหนื่อยแย่เลย แต่สุ้ๆนะครับ ผมก็มีสอบอังคาร-อังคารเหมือนกัน อิอิ

Originally posted by Gumblar View Post
                  เปลี่ยนบอร์ดครับ Asrock Z68 Pro3 Gen3 ตามท่านชนะ

SSD หลีกเลี่ยงตัวที่ใช้ชิป SandForce อย่าง Vertex3 หรือ Corsair Force ครับ
                  มีปัญหาเยอะ แนะนำ OCZ Octane ไม่ก็ Plextor M3S ดีกว่าครับ

PSU ตัวนี้ Noise สูงไปหน่อยนึงครับ

แนะนำ
                  XFX Core Edition Pro850w = 3440- ลองสั่งร้าน JIB ดู
                  Scythe GOURIKI-III 700w = 2950
                  Corsair TX750 V2 = 3550
                  ผมเพิ่งรู้ว่า ชิพSandForce มีปัญหา ยังไงหรอครับ แนะนำขอข้อมูลทีครับผม
                  พอดีซื้อมาลองแล้ว ผมไม่ค่อยเจอปัญหา (หรืออาจจะตรวจไม่เจอ) เลยไม่รุ้ครับผม

ส่วน PSU ตัว CoolerMasterExtreme ตัว ปกติ ผมทะเลาะกับมันมานานแล้ว แต่ตัวReal เท่าที่เคยลองผมว่ามันพอใช้ได้นะครับ

อันนี้รบกวนท่านบอกทีนะครับผม แลกเปลี่ยนความรุ้ เพราะพอดีผมเป็นพวกลองใช้แล้วok ก็คือok เลยไม่เคยเช็คถึงขั้นละเอียด
                  ขอบพระคุณท่านGumblar อีกครั้งนะครับ มีข้อมูลเด็ดๆ มาให้ประจำเลย ดีใจๆ

Comment

• ผมอายุ 17 เองครับ กะลัง ขอแม่ซื้อ คอมประกอบใหม่ เลยกะลังศึกษาเรื่องพวกนี้อยู่

เจอกระทู้นี้ แล้วเหมือนขึ้นสวรรค์ เลย ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ =)

Comment

• เริ่ม ชิน กับ window 7 เเว้ว อิอิ ดัน กัน เข้าไป

Comment

• Originally posted by dude_pkk View Post
                        ผมอายุ 17 เองครับ กะลัง ขอแม่ซื้อ คอมประกอบใหม่ เลยกะลังศึกษาเรื่องพวกนี้อยู่

เจอกระทู้นี้ แล้วเหมือนขึ้นสวรรค์ เลย ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ =)
                        ยินดีครับผม มีอะไรสงสัย สอบถามได้เลยนะครับ จะตอบและช่วยเต็มที่เพื่อให้ได้คอมที่ดีและคุ้มกับความต้องการพร้อมด้วยเงินที่สุดครับผม

Originally posted by ritalinn View Post
                        เริ่ม ชิน กับ window 7 เเว้ว อิอิ ดัน กัน เข้าไป
                        อิอิ พยายามเข้าครับ ไม่นาน รับรองชิน อิอิ

Comment

• อ่าๆ ไม่ใช่เหมือนขึ้นสวรรค์ครับ ผมมาเจอะกระทู้นี้ตั้งแต่อายุ 14 15 ปี เป้นเด็กไม่มีความรู้ด้านคอม แต่ชอบคอม บ้าคอม จนขอความรู้พี่ๆหลายคนในนี้แหละครับ ทั้งในนี้และในเว็บ อ่าๆ ปัจจุบันประกอบคอมเองเครื่องแรกในชีวิตสำเร็จไปแล้วครับ คิคิ เก็บตังเองประมาณ 15k+ 5 เดือน ตอนน้ำท่วม

ปัจจุบัน 16 แว้ววววววว

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                            อ่าๆ ไม่ใช่เหมือนขึ้นสวรรค์ครับ ผมมาเจอะกระทู้นี้ตั้งแต่อายุ 14 15 ปี เป้นเด็กไม่มีความรู้ด้านคอม แต่ชอบคอม บ้าคอม จนขอความรู้พี่ๆหลายคนในนี้แหละครับ ทั้งในนี้และในเว็บ อ่าๆ ปัจจุบันประกอบคอมเองเครื่องแรกในชีวิตสำเร็จไปแล้วครับ คิคิ เก็บตังเองประมาณ 15k+ 5 เดือน ตอนน้ำท่วม

ปัจจุบัน 16 แว้ววววววว
                            เหมือนผมเลย เก็บตัง เอง ตอนเเรกว่าจะซื้อมือ2 มาเจอ กระทู้ นี้ เข้า หยุดไปเที่ยวกับเพื่อน + ไม่จ่าย ค่าเหล้า 55+ จนตอนนี้ หน้า จอ กับ case เป็นรอย หมด เเล้ว เพราะ กระรอก เเถะ ซะ หมด สวยเลย คำเตือน โปรดระวัง ห้ามเลี้ยงกระรอกไว้ ในห้องที่มีของมีค่า ทอง ยัง แถะซะเกือบขาด 55+

Comment

• --HD 7890 เข้าไทยยังครับ ?
                              --ถ้าเข้าแล้วราคาจะประมาณเท่าไหร่ ?
                              --แล้ว gtx 570 เทียบได้กับ HD รุ่นไหน ครับ ?
                              --gtx 570 นี่มันไม่ีรุ่น TOP หลอครับ ?

//เท่าๆที่ดู ivy จากของเว็ปนอกแล้วเข้าไทยคงจะแพงหูฉี่ ผมคงไม่มีวันเอื้อมถึง ตอนนี้ได้แต่รอวันเวลาให้มันออกเร็วๆ 2500K มันจะได้ลดราคา\\
                              ตอนนี้กะจะตัดสินทุบกระปุกเพิ่มงบสอย gtx 570 เห็นราคามันเริ่มลงละตัวสั่นอยากจะสอยจริงๆ ต้องรอ gtx 670/680 ออกมันจะได้ลดลงอีก (รอเข้าไปอีกไม่กี่เดือน อ๊ากกกก)

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                                ขอบคุณครับ

เอ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่อุตส่าช่วยแนะแนวทาง ต้องรอท่าน sperrr ลองดู
                                ขอบคุณมากๆอีกทีครับ

เป็นสลอท PCI ครับผม ใช้ในการเสียบพอตต่างๆ ที่รองรับ PCI เช่นพวก การ์ดแลน หรือ ซาวด์การ์ดครับผม
                                สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                                พึ่งไปจัดชุดนี้มาครับ

Intel Core i3 2100
                                ASUS P8H61-M LE/USB3 (R3)
                                Kingston HyperX DDR3 1,600MHz 4GB (1ตัว)
                                1 TB. PC WESTERN (BLUE)
                                HIS HD6770 1GB GDDR5
                                DVD Writer ของ LG
                                CoolerMaster Extream 650w
                                CASE : CoolerMaster Elite 310

ผมเปิด 3 จอ แรมหมดเลย ต้องซื้อแรมเหมือนกัน มาเพิ่มใช่ไหมครับ?

ช่วยวิจารณ์ชุดนี้หน่อยครับ

และถ้าอนาคตอยาก อัพ แนะนำยังไงดีครับ

Comment

Working...
                                X