Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมลังเลอยู่ว่า FX-4100 แล้วใช้การ์ดจอแรงๆ กับ I5 2500k แล้วลดการ์ดจอ ในราคาที่เท่ากับ FX + การ์ดจอ อันไหนเหมาะสำหรับเล่นเกมส์ มากกว่ากัน วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
    Fx-4100+ การ์ดจอแรงๆ ดีกว่า i5+ลดการ์ดจอคับ ^^ cpu ไม่ได้ทำให้เกมส์ภาพสวยขึ้นนะฮะ อยู่ที่การ์ดจอประมวลผล

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
      1.อยากได้วิธีการ raid ครับพี่รันจัง ถ้าพี่ไม่สะดวกมาก ก็แปะลิงค์ได้เลยคับ
      2.แล้วถ้าผมต่อ raid เนี่ย ผมควรต่อ raid ไหนดี
      3.asrock 970 ex4 ทำ raid ได้ไหมคับ
      4.ผมทำ raid เครื่องต้องฟอร์แมตไหม
      5. ผมโหลดวิน 7 ultiamte 64bit มา ผมจะฟอร์แมตติดตั้งใหม่ แล้วทำ raid เลย มันมีวิธี ลงวินแล้วก็Raid ไปพร้อมกันเลยไหมครับ
      6. ถ้าได้วิธี Raid หลายโปรแกรมจะดีมากครับพี่รันจัง

ขอบคุณมากนะครับ พี่ อยากรู้อยากลอง เรื่อง raid ว่าไวขึ้นไหม
      1.ตามท่าน Gumblar ไปเลยครับ
      2.Raid0 อยุ่แล้วครับ
      3.ทำได้ครับ
      4.ต้องฟอแมตครับ
      5.ลองอ่านดูได้เลยนะครับ ยังไงก็ต้องลงวินโดวใหม่ครับ
      6.ทำได้ภายในไบออสเลยครับผม

Originally posted by sperrr View Post
      ผมจัดการ oc ไปที่ 2.8 และ แรม 667 เป็นที่เรียบร้อยละครับ ..อุณภูมิเฉลี่ยอยู่ราวๆ 52-57 ถือว่าร้อนเกินไปปะครับ ?
      ถ้าร้อนเกินไปเดี๋ยวผมจะถอดมาปาดซิลิโคนสักหน่อย
      หุหุ รู้สึกสนุกอย่างบอกไม่ถูก
      เดี๋ยวว่าจะลองยกออกมาตั้งนอกเคสสักหน่อย มันจะได้ร้อนน้อยลงเพราะเคสผมใช้แบบเปิดฝาเอา
      ผมโคตรลุ้นตอนมันจะบูตขึ้นวินโดว์มากๆกลัวว่ามันจะไม่ขึ้น ฮ่าๆๆ
      เดี๋ยวผมจะเก็บตังซื้อ psu ใหม่สักตัวดีกว่าเนอะท่านเพื่อความปลอดภัย หุหุ
      1.Scythe 700W
      2.FSP AURUM 700W
      3.Corsair TX 750W V2
      4.CM Silent Pro M700W
      5.XFX 750 W Full Wired Core
      ตัวไหน ไฟนิ่ง ทน ถึก ใช้ได้หลายปี สุดครับ
      ((ทีแรกแอบสนใจ silverstone แต่ไม่รุ้ว่าร้านไหนขายบ้างเลยหาเอาเฉพาะที่มันมี))
      --ผมกะว่าจะไม่ซื้อคอมใหม่ละครับรอ ddr4 ทีเดียวเลย จะอัพแค่3อย่างก่อนคือ
      psu อันดับแรก..ตัวเก่ามันใช้มานานล่ะ (จะเอา700W เผื่อไว้ตอนซื้อใหม่จะได้ไม่ต้องซื้อpsu)
      ram จะซื้อเพิ่มอีก 1แถว(2gb) ตอนนี้ใช้แถวเดียวมันอืดมาก
      vga ซื้อหลังสุดเพราะแพงสุดๆ ฮ่าๆๆ
      โอวไม่ธรรมดาเลยครับผมแจ่มเลยทีเดียว ไม่ร้อนมากครับ กำลังดี ไม่เกิน65องศาสำหรับ E7200 ถือว่าผ่านครับผม
      ส่วน PSU ตัวที่ผมชอบที่สุด ก็เป็น Scythe700w ครับผม ตัวละ 2250 บาท อิอิ
      SilverStone ขายร้าน HardwareHouse ครับผม
      ครับดีแล้วครับผม รอแรม DDR4 ก็ได้ปลายปีนี้ครับผม แต่ถูกจริงๆคงปีหน้า ถ้าคิดว่ารอไม่ไหวแนะนำซื้อไปก่อนเลยครับอิอิ

Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Originally posted by 123go View Post
      ขอบคุณครับ ^ ^
      ยินดีครับ

Originally posted by Darksis View Post
      ถ้ามีในตัวเลือกผมเชียร์ Corsair นะคับ
      ^^

Originally posted by Gumblar View Post
      ใครอยากต่อ Raid เข้าไปดูนี่ได้ครับ
      http://www.overclockzone.com/forums/...1#post14080378
      ขอบพระคุณท่าน Gumblar เป็นอย่างสูงครับผม เข้ามาช่วยตลอดเลย

Originally posted by Gumblar View Post
      XFX Core Edition กับ Corsair TXV2 ใส้ในเป็นตัวเดียวกันนะครับ จ้าง Seasonic ผลิตเหมือนกัน

ระวังด้วยนะครับ ช่วงนี้ Seasonic เร่งผลิตหนัก QC ห่วยลง แต๊บไปหลายตัวแล้ว

PSU หินเงิน หาได้ที่ HWH ครับ
      ตามนั้นครับ อิอิ

Originally posted by username13 View Post
      ตัวไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง
      Set AMD 12K Ready for All Game
      ราคาจาก Advice
      AMD ATHLON II X3 455 3.30 =2400
      AsRock 880GMH/U3S3 =2400
      DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X*2 =1000
      WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2500
      1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI =2600
      Raidmax450w = 800
      Caseตามชอบ =600
      รวม 12000 บาท
      Comment : Spec AMD X3 ที่มาพร้อมกับ 6670 การ์ดจอตัวTOP ของการ์ดประหยัดไฟในยุค 6XXX และ 5XX ที่นอกจากจะกินไฟต่ำแล้ว ยังมีประสิทธิภาพ ต่อการใช้งานที่ลงตัว ดูดี อีกด้วย สามารถทำงานได้ครบเครื่ง ไม่มีสดุด แน่นอน
      -----------------------------------------------------------------
      Set AMD 12K APU The Perfect Harmony ++
      ราคาจากAdvice
      AMD A6-3500 =2400
      ECS A75F-M2 =1900
      1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI =2600
      WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2500
      DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X =500
      DVD-RW 22X ตามชอบ =600
      Raidmax450w =800
      Caseตามชอบ =1000
      รวม 12300 บาท
      Comment : ตัวนี้นั้น เป็นความแรงแบบครบเครื่อง โดยที่แม้จะลดทอนความแรงลงจากCPU X3 มาบ้าง แต่ การ์ดจอนั้นสามารถต่อ CrossFireX หรือประสานพลังกันได้ ทำให้แรงขึ้นไปอีกขั้น อีกทั้งยังประหยัดไฟ อีกด้วย ถ้าหากท่านต้องการเครื่องไว้โหลดบิท+เล่นเกมส์สักเครื่อง ทำงานเอกสารเล่นเน็ตเข้าเว็ปดูหนังฟังเพลง เซ็ทนี้ คือคำตอบที่ดีทีเดียวในเวลานี้
      ทั้ง2 ดีพอๆกันครับ แต่ตัว 2 จะเน้นประหยัดไฟการ์ดจอแรงกว่าเล็กน้อย CPU ต่ำเล็กน้อยครับผม
      ส่วนตัวบนเน้นCPUแรงกว่า การ์ดจอเบากว่าเล็กน้อย กินไฟเยอะกว่า ครับผม

Originally posted by 123go View Post
      ดันๆทู้ให้ พร้อมทั้งอัพเดทราคาการ์ดจอ อิอิ

HIS 7750 iCooler 1GB GDDR5
      ราคา 3600 บาท

POWERCOLOR HD 6790 1GB GDDR5
      ราคา 3790 บาท

ราคาลงมา เริ่มลังเลแร่ะ ^ ^
      ขอบคุณคร้าบ อิอิ
      7750 = 3600 เดี๋ยวรอสอยตอนเหลือ 2900-3000 หึๆ ของแรงและประหยัดไฟพร้อมราคาถูกแบบนี้หาที่ไหนไม่ได้แล้ว ถ้าไม่ใช่ 7750
      ต้องรอว่า 640 หรือ 650 จะทำออกมาประหยัดไฟกว่าได้ไหม

Originally posted by sperrr View Post
      ขอบคุณท่าน Gumblar ครับผม

ขอถามหน่อยครับ
      --SILVERSTONE SST-ST70F-ES Power Supply 700 Watt Active PFC (80+) -----2,760 ตัวนี้ถอดสายได้ปะครับ
      ผมก็ไม่เคยใช้ครับผม ขออภัยครับ แต่สวนใหญ่ ในงบ 3000 บาท ที่ได้ 700w มักถอดไม่ได้

Originally posted by deveille View Post
      ถ้าจะเล่น หรืออัพกาดจอ เซต 1 ดีกว่า ครับ อัพได้ไกล (แต่ก็คงอีกไม่เกิน 2ปี ก็รุ่นใหม่ๆมาแทรงไปหมด)
      แต่ถ้า งบน้อยแต่เล่นเกมนานๆ ก็ เซต 2 ครับ(คุ้มเงินในกระเป๋ามากครับ )
      ตามนั้นครับผม ^^ ขอบคุณมากๆเลยครับ

ดันหน่อย
      ขอบคุณครับ

Originally posted by Darksis View Post
      ไม่ต่อ raid แย้ว เซงเป็ด ตอนนี้กลับไปใช้ win7 ulti 64bit แบบเดิมๆ ละพี่รันจัง ไม่โมไม่ไรทั้งสิ้น
      อ้าวทำไมหละครับ อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Originally posted by yuki00 View Post
      ผมลังเลอยู่ว่า FX-4100 แล้วใช้การ์ดจอแรงๆ กับ I5 2500k แล้วลดการ์ดจอ ในราคาที่เท่ากับ FX + การ์ดจอ อันไหนเหมาะสำหรับเล่นเกมส์ มากกว่ากัน วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
      ถ้าเน้นเล่นเกมส์อย่างเดียว ผมแนะนำ FX-4100 แล้วการ์ดจอแรงๆครับผม แต่ถ้างบไหว ก็จัด I5 2500k แรงกว่าเยอะครับผม
      สรุปง่ายๆ ถ้า เอา FX-4100 แล้วได้ 7870 ก็คุ้มกว่าที่จะไปเอา I5-2500K แล้วได้แค่ 560TI ครับผม

Originally posted by username13 View Post
      ถ้าจะเล่น หรืออัพกาดจอ เซต 1 ดีกว่า ครับ อัพได้ไกล (แต่ก็คงอีกไม่เกิน 2ปี ก็รุ่นใหม่ๆมาแทรงไปหมด)
      แต่ถ้า งบน้อยแต่เล่นเกมนานๆ ก็ เซต 2 ครับ(คุ้มเงินในกระเป๋ามากครับ ) งงครับ
      ก็ประมาณว่า ถ้าคิดจะเอาการ์ดจอที่แรงกว่านี้ ตัวแรกจะคุ้มกว่าครับ
      แต่ถ้าไม่คิดจะอัพการ์ดจอแล้ว เอาแค่นี้ ตัวที่2 คุ้มครับ เพราะไม่ต้องอัพเกรดต่อแรงๆอยุ่แล้ว

Fx-4100+ การ์ดจอแรงๆ ดีกว่า i5+ลดการ์ดจอคับ ^^ cpu ไม่ได้ทำให้เกมส์ภาพสวยขึ้นนะฮะ อยู่ที่การ์ดจอประมวลผล
      ตามนั้นคร้าบ^^

Comment

• พ่อบอกว่า เผื่อจะใช้งาน hdd อีกลูกจะได้ถอดได้ ผมก็เลยไม่ทำ กลับคืนสู่สามัญ win7 ulti 64bit แบบเดิมๆ สวยกว่า เสถียรกว่า

ปล Enermax NAXN 550W Tomahawk II ดีไหมพี่รันจัง สเปคผมที่บอกไปใช้ vga ได้สูงสุดเท่าไร

x3 450
        asrock 970 ex4
        HDD sata3 500+sata 2 80 + sata 2 320
        dvd 1
        fan case 4
        ไฟled อีก 1-2
        usb อีก 2 3 ช่อง
        Last edited by Darksis; 9 Apr 2012, 23:26:20.

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
          พ่อบอกว่า เผื่อจะใช้งาน hdd อีกลูกจะได้ถอดได้ ผมก็เลยไม่ทำ กลับคืนสู่สามัญ win7 ulti 64bit แบบเดิมๆ สวยกว่า เสถียรกว่า

ปล Enermax NAXN 550W Tomahawk II ดีไหมพี่รันจัง สเปคผมที่บอกไปใช้ vga ได้สูงสุดเท่าไร

x3 450
          asrock 970 ex4
          HDD sata3 500+sata 2 80 + sata 2 320
          dvd 1
          fan case 4
          ไฟled อีก 1-2
          usb อีก 2 3 ช่อง
          อองี้นิเอง
          ตัวนี้ถือว่าแจ่ม คาดว่ายัน 7870 ไหวสบายๆเลยครับผม ^^
          ฝั่งเขียวก็ 560TI (กินไฟพอๆกับ 7950)

Comment

• ถ้าผมจะไปที่ 3.00 คิดว่ามันจะไหว มะครับท่าน run
            ตะกี้ลองแล้วมันไม่ขึ้น ผมไม่ค่อยกล้าอัดไฟเยอะ อะครับ
            ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
              ถ้าผมจะไปที่ 3.00 คิดว่ามันจะไหว มะครับท่าน run
              ตะกี้ลองแล้วมันไม่ขึ้น ผมไม่ค่อยกล้าอัดไฟเยอะ อะครับ
              ขอคำแนะนำหน่อยครับ
              E7200 -E7400 คาดว่าไปที่ 3.6GHz ได้สบายๆครับ แต่ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป ถ้าซิงค์เดิมๆ เอาไม่เกิน3.3 นะครับ น่าจะรอด
              ลองเพิ่มบัสทีละนิดๆ ครับผม ไม่ติดก็เพิ่มไฟตามไป
              Last edited by runshana; 10 Apr 2012, 02:04:13.

Comment

• คือตอนนี้บัสผมอยู่ที่ 800 แล้วอะครับลองลากไปที่ 3.00 แล้วมานไม่ได้ ควรเพิ่มไฟยังไงครับ
                ตอนนี้ผมใช้ 2.9 , 800 อยู่ครับ (ใน ไบออส มันเลือกค่า บัส ได้ 3 ค่าเองอะครับมี 667 ,800 ,1067 ผมได้ลองอัดไปที่1067แล้วแต่บูตไม่ขึ้นครับ)

--Memory Over Voltage @ 1.87500 (อันนี้คือไฟแรมใช่ปะครับ?)
                --1.30v Over Voltage @ 1.40 (อันนี้ไม่รู้ คือไฟอะไร?)
                --VTT_CPU Over Voltage @ 1.3 (ไฟ cpu ใช่ปะครับ?)
                --1.5v Over Voltage @ 1.5 (คือไฟอะไร ?)
                --V Core Over Voltage @ +100mv (อันนี้คืออะไร ?)

ปรับต่อยังไงดีครับ
                Last edited by sperrr; 10 Apr 2012, 02:22:36.

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                  คือตอนนี้บัสผมอยู่ที่ 800 แล้วอะครับลองลากไปที่ 3.00 แล้วมานไม่ได้ ควรเพิ่มไฟยังไงครับ
                  ตอนนี้ผมใช้ 2.9 , 800 อยู่ครับ (ใน ไบออส มันเลือกค่า บัส ได้ 3 ค่าเองอะครับมี 667 ,800 ,1067 ผมได้ลองอัดไปที่1067แล้วแต่บูตไม่ขึ้นครับ)

--Memory Over Voltage @ 1.87500 (อันนี้คือไฟแรมใช่ปะครับ?)
                  --1.30v Over Voltage @ 1.40 (อันนี้ไม่รู้ คือไฟอะไร?)
                  --VTT_CPU Over Voltage @ 1.3 (ไฟ cpu ใช่ปะครับ?)
                  --1.5v Over Voltage @ 1.5 (คือไฟอะไร ?)
                  --V Core Over Voltage @ +100mv (อันนี้คืออะไร ?)

ปรับต่อยังไงดีครับ
                  ผมมองไม่เห็นภาพไบออสนักแต่ประมาณนี้ครับ
                  C1E EIST TM2 เปลี่ยนเป็น Disabled แล้ว
                  ปรับบัสตัวคูณ สัก 9x บัสCPU 333 ก็จะได้ 2.997GHz (ใกล้เคียง3.0ghz)
                  ไฟ CPU 1.400 V. นอกนั้น +0.1 ให้หมด ครับผม
                  ถ้าไม่ได้ อัดไฟ CPU 1.425V แล้วแรม +0.2 ดูครับ ถ้าได้แล้วก็จัด 9.5*333 ต่อด้วย 10*333 ไม่ก็ 9*400 ไปเลยครับผม
                  แล้วกดบัสของแรมลงต่ำๆ พอบัสCPUขึ้น แรมมันจะขึ้นตามเองครับผม

Comment

• up

Comment

• รบกวนหน่อยคร้าบบ คุณรัน

คือผมจะซื้อ netbook ซักตัวนึง เอาไว้คอนฟิคพวกอุปกรณ์เน็ตเวิร์คนอกสถานที่ ฟังเพลงบ้าง ดูหนัง(1080p)บ้าง เล่นเวปด้วย ช่วยแนะนำหน่อยครับ มีคนพูดถึง Aspire One D270 ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับผม

Comment

• ธรรมชาติที่สวยงาม เราควรรักษามันเอาไว้ หากปล่อยปะละเลย ไม่ดูแล

ก็จะไม่มีธรรมชาติที่สวยงามไร้ที่ติให้เราได้ชื่นชม

"วันนี้เราให้ธรรมชาติคืน เท่ากับที่เราเอามาแล้วหรือยัง"

ฝากเอาไว้ให้คิดนะครับ สวัสดีปีใหม่ไทยครับ (ล่วงหน้าเดี๋ยวไม่ได้เล่น อิอิ)

Comment

• การ์ดจอมันเท่ากันไม่ใช่หรอครับ

Comment

• Originally posted by username13 View Post
                            การ์ดจอมันเท่ากันไม่ใช่หรอครับ
                            ชิพเซต ของ a6 มากับ บอร์ด ก็ เป็นซีรีย์ 6,xxx อยู่แล้ว ถ้าจะใส่ให้ดีขึ้น ก็ เป็น ตระกูน 7,xxx ขึ้นไป
                            แต่ ซิปเซต ของ A6 นั้น ไม่ได้ทำมารองรับ กาดจอนอก สักเท่าไร จึงเกิด ดิบบัก บ้างเวลา
                            ทำให้เกิดอาการกระตุกเป็น ช๊อตๆ 2-3วิ ต่อครั้ง แต่ก็ไม่บ่อย

คนส่วนมากที่ทราบขอนี้ เลยไปเล่น เซตที่ เป็นกาดจอแยกเลยจะดีกว่า ถึงขุมพลังจะยิ่งสูงยิ่งแพง
                            แต่ภาพก็ออกมาอย่างภูมิใจละครับ

Comment

• แต่ระวังนะครับ ไม่แน่เรื่องนี้อาจจะถึงครูอังคณา (ตามกระแสหน่อย)

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                                up
                                ขอบคุณครับ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                                รบกวนหน่อยคร้าบบ คุณรัน

คือผมจะซื้อ netbook ซักตัวนึง เอาไว้คอนฟิคพวกอุปกรณ์เน็ตเวิร์คนอกสถานที่ ฟังเพลงบ้าง ดูหนัง(1080p)บ้าง เล่นเวปด้วย ช่วยแนะนำหน่อยครับ มีคนพูดถึง Aspire One D270 ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับผม
                                ครับผม
                                ตัวนี้ถือว่าดู 1080P พอโอเคครับผม (youtube/potplayer)
                                ส่วนเล่นเน็ตฟังเพลงเล่นเว็ปสบายๆครับผม น่าสนใช้ได้ครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
                                ธรรมชาติที่สวยงาม เราควรรักษามันเอาไว้ หากปล่อยปะละเลย ไม่ดูแล

ก็จะไม่มีธรรมชาติที่สวยงามไร้ที่ติให้เราได้ชื่นชม

"วันนี้เราให้ธรรมชาติคืน เท่ากับที่เราเอามาแล้วหรือยัง"

ฝากเอาไว้ให้คิดนะครับ สวัสดีปีใหม่ไทยครับ (ล่วงหน้าเดี๋ยวไม่ได้เล่น อิอิ)
                                เป็นคำพูดที่ดีครับผม แต่ไม่ว่ายังไงเราก็คงคืนธรรมชาติได้ไม่หมดแน่ๆเลย

การ์ดจอมันเท่ากันไม่ใช่หรอครับ
                                หมายถึงว่า ถ้าอนาคต อาจจะอัพเกรดต่อไปอีก (เช่นเปลี่ยนการ์ดจอเป็นตัวอื่น) ก็แนะนำตัว X3
                                แต่ถ้าไม่กะเปลี่ยนแล้ว รอเครื่องใหม่เลย ก็แนะนำ A6 ครับผม

Originally posted by deveille View Post
                                ชิพเซต ของ a6 มากับ บอร์ด ก็ เป็นซีรีย์ 6,xxx อยู่แล้ว ถ้าจะใส่ให้ดีขึ้น ก็ เป็น ตระกูน 7,xxx ขึ้นไป
                                แต่ ซิปเซต ของ A6 นั้น ไม่ได้ทำมารองรับ กาดจอนอก สักเท่าไร จึงเกิด ดิบบัก บ้างเวลา
                                ทำให้เกิดอาการกระตุกเป็น ช๊อตๆ 2-3วิ ต่อครั้ง แต่ก็ไม่บ่อย

คนส่วนมากที่ทราบขอนี้ เลยไปเล่น เซตที่ เป็นกาดจอแยกเลยจะดีกว่า ถึงขุมพลังจะยิ่งสูงยิ่งแพง
                                แต่ภาพก็ออกมาอย่างภูมิใจละครับ
                                เอ มีอาการนั้นด้วยเหรอครับ
                                เท่าที่ผมลองเอา 560TI กับ 6950 มาลองต่อกับA6 เล่นมันก็ลื่นปรื๊ดๆดีนะครับ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                                แต่ระวังนะครับ ไม่แน่เรื่องนี้อาจจะถึงครูอังคณา (ตามกระแสหน่อย)
                                ใครเหรอครับเนี่ย ผมไม่ได้ติดตามเลย เขาเป็นใครครับเนี่ย เง้อ

Comment

Working...
                                X