Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5555 3จีแพงเราก็ใช้ไวฟายรีสอดสิพี่ สบายเฮก

Comment

• เล่นสงกรานต์ให้สนุกปลอดภัยนะครับทุกท่าน ดันๆ

Comment

• ดันไป
        4แสนวิว แล้วคร๊าบบบบบบบบบ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
          ดันไป
          ดันไปด้วยคน

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• รบกวนทีครับ งบ 22,000 รวมจอ

AI PS 3Ds CAD เล่นเกมส์นิดๆหน่อยๆ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by SnoopyGuu View Post
                รบกวนทีครับ งบ 22,000 รวมจอ

AI PS 3Ds CAD เล่นเกมส์นิดๆหน่อยๆ

ขอบคุณครับ
                I5 2500K ----6450
                Gigabyte Z77M-D3H ----2950 (Comandmore)
                DDR3(1600) 8GB. Kingston Hyper-X ----1710
                500 GB. SATA-III Western,Blue, ----2440
                DVD RW 24x LITE-ON iHAS124 ----500
                6790 'Power Color' ----3720
                Corsair CX 500W ----1680 (Comandmore)
                เคสบ้านๆ ----300
                20'' PHILIPS 206V3LSB2 ----3090
                รวม 22,840 ร้าน Advice ยกเว้นที่ระบุ
                Last edited by sperrr; 15 Apr 2012, 00:21:11.

Comment

• Last edited by sperrr; 15 Apr 2012, 00:19:20.

Comment

• ไม่มีใครมาช่วยดันเลย

Comment

• ดันๆ

Comment

• รบกวนทีครบ
                        ช่วยจัดสเปคคอมไว้เล่น HON เล่นเน็ต
                        งบ10000 ครับ ไม่รวมจอ
                        ขอบคุณครับ

Comment

• เอามาฝากครับ ขึ้นหน้าหนึ่งได้ก็ดีมากครับ จะได้ไม่ต้องมีคนมาถามกัน ผมตอบคำถามแบบนี้เป็นสิบกว่ารอบแล้ว

ความแตกต่างของ PCI-E 2.0 กับ 3.0

มาฟังสเปคของ 3.0 กับ 2.0 ที่ท่านซอล Zolkorn พูดไว้ก่อนครับ

''มาตรฐานใหม่ล่าสุดของ Pci Express 3.0 ซึ่งจะให้ Bandwidth ในการรับส่งข้อมูลได้มากขึ้นเป็น 2 เท่าจากปัจจุบัน
                          ของ Pci Express 2.0 ซึ่งในส่วนของความสามารถหรืออัตราแบนด์วิดท์สูงสุดของ Pci-e 2.0 นั้นจะอยุ่ที่ 5.0GT/s หรือ 4Gbps หรือถ้าคิดเป็นแบนด์วิทด์ทั้งหมดที่ความเร็ว x16 ก็จะเท่ากับ 16GB/s โดยประมาณ ส่วนมาตรฐานล่าสุดกับ Pci-e 3.0 นั้นจะมีบิทเรตที่ 8GT/s หรือ 8Gbps และมีแบนด์วิทด์ทั้งหมดสูงสุดที่ 32GB/s ซึ่งจากการรับส่งข้อมูลในระดับเท่าตัวตรงนี้ ก็จะหมายความว่าในทางทฤษฎีแล้วนั้น แม้การเชื่อมต่อขณะใช้งาน Multi-Card จะเหลือเพียง 8x + 8x แต่เมื่อมันเป็น Pci-e 3.0 ก็หมายความว่าอัตราข้อมูลที่รับส่งได้จะเทียบเท่าการเชื่อมต่อบน Pci-e 2.0 ในแบบ 16x + 16x''

ซึ่งถ้าจะใช้ PCI-E 3.0 ได้ต้องมีองค์ประกอบครบสามอย่างครับ ขาดอย่างนึงไปก็ใช้ไม่ได้
                          1.บอร์ด มีเขียนคำว่า PCI-E 3.0 หรือคำว่า PCI-E Gen3 ไว้
                          2.ซีพียู ต้องเป็น Ivy Bridge หรือ Sandy Bridge-E (Sandy ธรรมดาใช้ไม่ได้)
                          ส่วน AMD ยังไม่มี
                          3.การ์ดจอ ต้องเป็น AMD HD7000 Series และ Nvidia GeForce 600 Series ขึ้นไป

เมื่อดูสเปคไปกันแล้ว หลายคนก็คิดว่าถ้าใช้ PCI-E 3.0 จะแรงกว่า 2.0 แต่สำหรับในตอนนี้ยังไม่จริง

มาดูผลเทสจริงๆกันบ้างดีกว่า อันนี้ของเว็บ HardwareCanucks

อันนี้ของเว็บ OCZ เราเอง

จากผลเทสแล้ว สังเกตได้ว่า แทบไม่มีความแตกต่างเลยในตอนนี้

ผมจึงขอสรุปว่า ในปี 2012 นี้ ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องรีบเร่งอัพคอมเปลี่ยนบอร์ด เปลี่ยนซีพียูใหม่เพื่อรองรับการ์ดจอ PCI-E 3.0 เพราะการ์ดจอรุ่นเรื่อธงอย่าง HD7970 หรือ GTX680 ที่ออกมาในปีนี้ยังใช้แบนวิทด์ของ 2.0 ได้ไม่เต็มที่เลย ส่วนใครที่มีเงินมากพอ , จะซื้อคอมใหม่หรืออยากไปอวดคนอื่นก็แนะนำให้ซื้อบอร์ดที่มี PCI-E 3.0 ไว้ก่อนเผื่ออนาคต

Comment

• รบกวนทีครบ
                            ช่วยจัดสเปคคอมไว้เล่น HON เล่นเน็ต
                            ขอบคุณครับ
                            ATHLON II X3 460advice)-------------------------------------------------2490 บาท jib (ถ้าไม่มีให้เอาตัว 455 แทนได้ครับ ราคา 2390 บาท advice)
                            ASUS M5A78L-M-LX PLUS----------------------------------------- 1590 บาท jib
                            2*2 GB-1600 KINGSTON HYPER-X (KHX1600C9D3/2G)--------- 960 บาท advice
                            500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX)----------------------- 2440 บาท advice
                            DVD-RW ASUS 24X 24B3ST SATA-------------------------------- 590 บาท jib
                            GIGABYTE PCI-E GT430/2GB DDR3 128BIT (N430-2GI)--------- 1950 บาท advice
                            Solytech EPS 500W----------------------------------------------- 1250 บาท HWH

ที่เหลือเลือกเคสตามสบายครับ
                            ThermalTake V3 Black Edition ------------------------------------ 1200 บาท tkcom
                            ****ถ้าเพิ่มไหว 1200 ก็เอาเคสตัวนีครับ****
                            รวม 11270 (ไม่รวมเคส) เกินมานิดหน่อยนะครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                              ใช่สิครับก็ 3g ก็แบบนั้นถูกแล้วงายย อิอิ
                              ฮา ครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                              5555 3จีแพงเราก็ใช้ไวฟายรีสอดสิพี่ สบายเฮก
                              อิอิ สบายเฮก แต่ต้องแฮ็กใช้ไม่งั้นหมดกระเป๋า

Originally posted by abeachboy View Post
                              เล่นสงกรานต์ให้สนุกปลอดภัยนะครับทุกท่าน ดันๆ
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by sperrr View Post
                              ดันไป
                              ว้าว 4แสนวิวแล้ว เย้

Originally posted by solotora04 View Post
                              ดันไปด้วยคน
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by GuMSAi View Post
                              ขอบคุณครับ
                              ขออภัยที่คอบช้าครับผม

Originally posted by SnoopyGuu View Post
                              รบกวนทีครับ งบ 22,000 รวมจอ

ขอบคุณครับ

Originally posted by sperrr View Post
                              I5 2500K ----6450
                              Gigabyte Z77M-D3H ----2950 (Comandmore)
                              DDR3(1600) 8GB. Kingston Hyper-X ----1710
                              500 GB. SATA-III Western,Blue, ----2440
                              DVD RW 24x LITE-ON iHAS124 ----500
                              6790 'Power Color' ----3720
                              Corsair CX 500W ----1680 (Comandmore)
                              เคสบ้านๆ ----300
                              20'' PHILIPS 206V3LSB2 ----3090
                              รวม 22,840 ร้าน Advice ยกเว้นที่ระบุ
                              ตามท่าน sperr แรงคุ้มสวดๆเลยครับผม แรมเอาแบบ 4gb*2 นะครับ เดี๋ยวหลง
                              ถ้าอยากลดงบ แนะนำ เอาการ์ดจอแค่ HD6670 พอครับผม ราคา 2600 บาทครับผม ของ HISและซัพพาย แนะนำ Raidmax530w =1450บาทครับผม

ไม่มีใครมาช่วยดันเลย
                              ขออภัยครับผม ไม่ค่อยได้เล่นเลย
                              แฮะๆ
                              Originally posted by Darksis View Post
                              ดันๆ
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by golfzerza View Post
                              รบกวนทีครบ
                              ขอบคุณครับ
                              จัดเสป็คAPU ให้แล้วนะครับผม ตามPMเลยครับ

Originally posted by Gumblar View Post
                              เอามาฝากครับ ขึ้นหน้าหนึ่งได้ก็ดีมากครับ จะได้ไม่ต้องมีคนมาถามกัน ผมตอบคำถามแบบนี้เป็นสิบกว่ารอบแล้ว

ความแตกต่างของ PCI-E 2.0 กับ 3.0

มาฟังสเปคของ 3.0 กับ 2.0 ที่ท่านซอล Zolkorn พูดไว้ก่อนครับ

''มาตรฐานใหม่ล่าสุดของ Pci Express 3.0 ซึ่งจะให้ Bandwidth ในการรับส่งข้อมูลได้มากขึ้นเป็น 2 เท่าจากปัจจุบัน
                              ของ Pci Express 2.0 ซึ่งในส่วนของความสามารถหรืออัตราแบนด์วิดท์สูงสุดของ Pci-e 2.0 นั้นจะอยุ่ที่ 5.0GT/s หรือ 4Gbps หรือถ้าคิดเป็นแบนด์วิทด์ทั้งหมดที่ความเร็ว x16 ก็จะเท่ากับ 16GB/s โดยประมาณ ส่วนมาตรฐานล่าสุดกับ Pci-e 3.0 นั้นจะมีบิทเรตที่ 8GT/s หรือ 8Gbps และมีแบนด์วิทด์ทั้งหมดสูงสุดที่ 32GB/s ซึ่งจากการรับส่งข้อมูลในระดับเท่าตัวตรงนี้ ก็จะหมายความว่าในทางทฤษฎีแล้วนั้น แม้การเชื่อมต่อขณะใช้งาน Multi-Card จะเหลือเพียง 8x + 8x แต่เมื่อมันเป็น Pci-e 3.0 ก็หมายความว่าอัตราข้อมูลที่รับส่งได้จะเทียบเท่าการเชื่อมต่อบน Pci-e 2.0 ในแบบ 16x + 16x''

ซึ่งถ้าจะใช้ PCI-E 3.0 ได้ต้องมีองค์ประกอบครบสามอย่างครับ ขาดอย่างนึงไปก็ใช้ไม่ได้
                              1.บอร์ด มีเขียนคำว่า PCI-E 3.0 หรือคำว่า PCI-E Gen3 ไว้
                              2.ซีพียู ต้องเป็น Ivy Bridge หรือ Sandy Bridge-E (Sandy ธรรมดาใช้ไม่ได้)
                              ส่วน AMD ยังไม่มี
                              3.การ์ดจอ ต้องเป็น AMD HD7000 Series และ Nvidia GeForce 600 Series ขึ้นไป

เมื่อดูสเปคไปกันแล้ว หลายคนก็คิดว่าถ้าใช้ PCI-E 3.0 จะแรงกว่า 2.0 แต่สำหรับในตอนนี้ยังไม่จริง

มาดูผลเทสจริงๆกันบ้างดีกว่า อันนี้ของเว็บ HardwareCanucks

อันนี้ของเว็บ OCZ เราเอง

จากผลเทสแล้ว สังเกตได้ว่า แทบไม่มีความแตกต่างเลยในตอนนี้

ผมจึงขอสรุปว่า ในปี 2012 นี้ ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องรีบเร่งอัพคอมเปลี่ยนบอร์ด เปลี่ยนซีพียูใหม่เพื่อรองรับการ์ดจอ PCI-E 3.0 เพราะการ์ดจอรุ่นเรื่อธงอย่าง HD7970 หรือ GTX680 ที่ออกมาในปีนี้ยังใช้แบนวิทด์ของ 2.0 ได้ไม่เต็มที่เลย ส่วนใครที่มีเงินมากพอ , จะซื้อคอมใหม่หรืออยากไปอวดคนอื่นก็แนะนำให้ซื้อบอร์ดที่มี PCI-E 3.0 ไว้ก่อนเผื่ออนาคต
                              ขอบพระคุณท่าน Gumblar ครับผม เป้นบทความที่ดี เดี๋ยวจัดไปยัดไว้ หน้าแรกเลยนะครับผม
                              นำบทความดีๆมาให้ตลอดเลย ขอบพระคุณจริงๆครับ

ATHLON II X3 460advice)-------------------------------------------------2490 บาท jib (ถ้าไม่มีให้เอาตัว 455 แทนได้ครับ ราคา 2390 บาท advice)
                              ASUS M5A78L-M-LX PLUS----------------------------------------- 1590 บาท jib
                              2*2 GB-1600 KINGSTON HYPER-X (KHX1600C9D3/2G)--------- 960 บาท advice
                              500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX)----------------------- 2440 บาท advice
                              DVD-RW ASUS 24X 24B3ST SATA-------------------------------- 590 บาท jib
                              GIGABYTE PCI-E GT430/2GB DDR3 128BIT (N430-2GI)--------- 1950 บาท advice
                              Solytech EPS 500W----------------------------------------------- 1250 บาท HWH

ที่เหลือเลือกเคสตามสบายครับ
                              ThermalTake V3 Black Edition ------------------------------------ 1200 บาท tkcom
                              ****ถ้าเพิ่มไหว 1200 ก็เอาเคสตัวนีครับ****
                              รวม 11270 (ไม่รวมเคส) เกินมานิดหน่อยนะครับ
                              ขอบคุณครับผม อิอิ แต่ผมแนะนำ เอา 430 ออกเปลี่ยนไปใช้ 6670 DDR3 แรงกว่าครับผม ราคาพอๆกัน 1950 บาท
                              430กินไฟ แถมยังเบา ไม่ค่อยคุ้มครับผม

Comment

• ดูชิงร้อยชิงล้าน อยู่ฮากระจายเลยครับผม

Comment

Working...
                                X