Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by zentrady55 View Post
    ASUS P8Z77 v - Deluxe
    ASUS Maximus V GENE
    ASUS SABERTOOTH Z77
    3ตัวนนี้ มานต่างกันยังไง ครับ

ท่านใดพอมีความรู้ ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
    เอาแค่ที่ต่างน่ะครับที่เหมือนกันไม่โชว์ล่ะกัน
    ส่วนพวกความรู้สึกจากการทดสอบก็...ไม่รู้อ่ะครับ
    ตอบแค่ตัวสเป็กที่ต่าง

ASUS P8Z77 v - Deluxe ASUS SABERTOOTH Z77 ASUS Maximus V GENE
    Form ATX ATX MicroATX
    PCI Exp. X16 3 3 2
    PCI Exp. X4 0 0 1
    PCI Exp. X1 4 3 0
    MiniPCI Exp. 0 0 2
    SATA-300 4 4 2
    eSATA-300 0 0 1
    eSATA-3600 2 2 0
    Audio ALC892 ALC892 SupremeFX3
    USB2.0-3.0มีไม่เท่ากัน
    ASUS P8Z77 v - Deluxe มีBluetooth/Wifi
    แล้วก็การจ่ายไฟต่างกันส่วนราคาไล่จากซ้ายสุดขวาถูกสุด

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• UP

Comment

• up

Comment

• ASROCK Z77 EXTREME 4
            กับ
            ASUS P8Z77-V-LX
            กับ
            GIGABYTE Z77X-D3H

3 ตัวนี้เล่นอะไรดีครับ ตอนนี้ ดองเงิน ไว้ ขอ Core i7 3770K ยุอ่ะคับ

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• ASROCK Z77 EXTREME 4
                  กับ
                  กับ

3 ตัวนี้เล่นอะไรดีครับ ตอนนี้ ดองเงิน ไว้ ขอ Core i7 3770K ยุอ่ะคับ

ASUS SABERTOOTH Z77 เชียร์ตัวนี้ กิกิกิ

Comment

• UP

Comment

• อยากได้ PC สำหรับ ทำงาน กราฟฟิก เน้น Randerภาพ งานโปรแกรม 3Dmax + เกม
                      อยากได้ CPU i 7 2600k
                      งบ 30k +- ได้
                      หรือ มี specไหนดี กว่าภายในงบก็แนะนำด้วยครับ ครับ

Comment

• up

Comment

• CPU Core i3 - 2100 ---------- 3600 -Advice
                          MB GIGABYTE GA-Z77M-D3H ---------- 2980 Advice-
                          Ram DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 --------- 960- Advice
                          HDD 500 GB. SATA-III Western --------- 2440- Advice
                          VGA 1GB (V) PCIe GTX560Ti "GigaByte" Over Clock HDMI -------- - 7560- Advice
                          PSU Scythe GOURIKI-III 600W ---------- 2250
                          Case ZALMAN Z11 PLUS -------- 1,990 - Jedi

รวม 21780

PSU Scythe GOURIKI-III 600W เอาอยู่ไหมครับกับสเป็กนี้

Comment

• ขอบคุณคุณ runshana มากนะครับ ที่ชอบคือมีคำอธิบายรายระเอียดอุปกรณ์แต่ละตัว ชอบตรงนี้และ
                            ถูกใจมากขอบคุณมากนะครับ อีกนิดครับ ซิงค์ THERMALTAKE CONTAC 39 CLP0597 Okไหมครับ
                            เน้นเงียบดับร้อนอากาศบ้านเราได้เน้นเปิดนานๆไม่แฮงค์ครับ แนะนำตัวใหม่ได้เลยนะครับ(เอาที่หาซื้อไม่ยากนะครับ)
                            ขอบคุณ คุณ runshana อีกครั้งนะครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                              ดราม่ากระทู้นั้นมันส์มากเลยครับท่านรัน อิอิ
                              ร่วม8หน้าได้ เผ็ดมัน จริงๆ
                              อิอิ มันเกี่ยวกะอะไรครับ ย่อๆได้มั้ยครับผม ฮา

Originally posted by mrggns View Post
                              up
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by supawat06 View Post
                              HDD 500 GB SATA III จะหามือ 2 มีวิธีเช็คยังไงบ้างครับ ต้องทำยังไง ใช้โปรแกรมอะไรเช็ค เช็คอะไรบ้าง

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเหลือมากๆครับ
                              ต้องหาโปรแกรม เช็ค bat ครับ พวกHarddisk Generation อะไรนั้นครับผม ส่วนตัวเช็คว่าเป็น Sata2 หรือ3 นั้น ดูได้จากสติ๊กเกอร์ที่ติด หรือเ้ข้าไปเช็คในไบออส ในส่วนของ Harddisk ได้เลยครับผม

Originally posted by zentrady55 View Post
                              รบกวนช่วย จัด คอม สำหรับ ใช้ ทามงาน 3Dmax สถาปัตย์

ไม่ต้องรวมการ์ด จอนะครับ แต่จะใช้ การ์ดจอ Nvidia Quadro 2000

งบประมาณ 30,000- 35,000 (พิมพ์ผิดบนหัวข้อ โทษทีครับ)
                              ไม่รวมจอ ลำโพง

ivy bridge core i7 3770k
                              Ram 16G ddr3 1600 ( 8G-2 อัน)
                              hard disk 1T

Power supply
                              Corsair 600W - 2450, GREAT WALL 600W GW-7000DA 5ปี 2390 , GiGABYTE 620W GE-E620A-C3 - 1990
                              GiGABYTE 650W GE-X650A-C1 - 3090 , 650W COOLER MASTER RS-650-PCAR-E3 Extreme - 2490
                              Corsair 700W - 2950, GiGABYTE 720W GE-E720A-C3 - 2790, GiGBYTE 720W SUPERB 2ปี- 2850
                              powersupply จะเป็นยี่ห่ออื่นนอกเหนือนี้ก็ได้ครับ ขอ ไม่เกิ้น 3000

Mainboard

ASUS P8Z77 v มันยังมี v- LE , v- LK , V-LX
                              ASUS P8Z77 v - pro

power supply กับ mainboard อันไหนเหมาะสมกว่ากัน

รบกวนช่วยดูให้ทีครับ ว่า แบบไหนเหมาะสมกว่า ขอราคา คราวๆ ด้วย ครับ
                              case ยังไม่ได้ดูครับช่วยเเนะนำด้วย ของที่ซื้อด้วยจะดีมากๆๆ เลย

ขอบคุณครับ
                              จากที่อ่าน ประสิทธิภาพมา ของ I7 3770K ผมว่า ความแรงที่ได้มันไม่ต่างกับ 2600K มากนัก (ราวๆ3-7เปอเซนได้) แต่มันได้เรื่องประหยัดไฟชั้น1 มาแทนซึ่งถ้าเอามาทำงาน ก็ถือว่าดีเลยครับ
                              แต่ผมยังไม่แน่ใจในราคานะครับ ขออนุญาติ จัดแบบ I7 2600K ก่อนนะครับผม ราคา 3770 น่าจะทะละไป12000บาทได้
                              I7 - 2600K = 9800
                              DDR3(1600) 8GB. Kingston Hyper-X = 1750 *2 = 3500
                              OCZ VERTEX 4 128gb =6300
                              1 TB. SATA-III Seagate = 3100
                              PSU ThermalTakeSmartPower630w = 2400
                              Case Zalman Z11+ = 2000
                              Sink CM212+ = 800
                              เมนบอร์ด เลือกระหว่าง GIGABYTE Z77X-UD3H = 5400 หรือ ASUS P8Z77-V = 6900 ครับผม (ส่วนตัวถ้าเอามาใช้งานเดิมๆ+OCไปไม่มาก เอา ตัว Gig Z77XUD3H เจ๋งแล้วครับผม ตัว P8Z77-V ไม่ต่างกันกับ UD3H เท่าไหร่ แต่แพงกว่าเยอะ ยกเว้นว่าคลั่ง OC จับตัว Proไปเลยครับ)
                              รวม 33300 บาท - 34800 บาท ครับผม
                              อันนี้ยังเป้น I7 2600K นะครับผม
                              สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ร้านที่ว่าไปมี Advice JEDI OKCOMครับผม

Originally posted by zentrady55 View Post
                              3ตัวนนี้ มานต่างกันยังไง ครับ

ท่านใดพอมีความรู้ ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
                              ถ้าเอาเสป็คมาเทียบ ตัวๆ แบบคร่าวๆนะครับ
                              SABERTOOTH Z77 LGA1155 Z77 Q.CF/Q.SLI/Virtu DP/HDMI U3S3 PCIe 3.0 TUF. 8590
                              MAXIMUS V GENE LGA1155 Z77 SLI/CF/Virtu U3S3 PCIe 3.0 HDMI/DP ROG. mATX 7490
                              ASUS P8Z77-V Deluxe LGA1155 Z77 Q.CF/Q.SLI/Virtu DP/HDMI U3S3 PCIe 3.0 WIFI/BT 9850

ทั้ง3 ตัว ได้ชิพ Z77 เหมือนกัน โดย Deluxe จะได้ WIFI มาด้วย บอร์ดมีขนาดใหญ่ ครับผม
                              ส่วน GENE จะเป็นบอร์ดขนาดเล็กแต่อัดแน่นพลังในการOverclock เนื่องจากได้รับชื่อว่า ROG หรือ Republic of Gamers มานั่นเองครับผม ข้อดีของมันคือ มีสวิต ที่ง่ายต่อการปรับแต่งOverclock นั่นเอง
                              ส่วนSabertoothนั้น เป้นตระกูลTuf ถ้าจะว่าง่ายๆคือ มันคือเวอชั่นที่ออกแบบ ระบบระบายความร้อนและภาคจ่ายไฟอย่างถ่องแท้(แต่ภาคจ่ายไฟก็ไม่ต่างจากพวก ROG หรือ PRO นัก) แต่จุดเด่นจริงๆคือภาคระบายความร้อนที่แจ่มมากๆครับผม
                              ืทั้ง3ตัวมีข้อแตกต่างกันออกไปครับ ขึ้นอยู่กับความชอบแต่ละคน ถ้าเรายังไม่ถึงขั้นเล่นน้ำกัน ก็ไม่ต้องมองทั้ง3ตัวก็ได้ครับผม

Comment

• Originally posted by gigasa20
                                สวัสดีครับ ต้องขอโทษที่ รบกวน ยามดึก นะครับ พอดีผมได้เห็นกระทู้จัดสเปคคอม ของคุณ นะครับ
                                ผมเลยอยากจะถามว่า
                                set1[AMD A6-3500 + ECS A75F-M2[ON-BOARD] +RAM DDR3(1333) 4G]
                                set2[AMD A6-3500 + ECS A75F-M2+RAM DDR3(1333) 4G + Gforce8500GT]

คือว่า Gforce8500GT ผมมีอยู่นานแล้ว ส่วนCPU+Board+RAM เพิ่งจะซื้อมาครับ แล้วไม่รู้ว่า จะ เล่น ON-BOARD หรือ การ์ดจอดี อะครับ เลยอยากถามว่า แบบ ไหนดีกว่ากันอะครับ อธิบาย ซักหน่อยก็ดีนะครับ
                                ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
                                ยินดีตอบเต็มที่ครับ
                                ต้องออกตัวก่อนว่า A6 ไม่ใช่ชิพ Onboard นะครับ แต่เป้น APU Chip บนตัว CPU เลยครับผม จะเรียกว่า OnChip หรือ OnCPU ก็ได้ครับ
                                ดังนั้นมันสามารถประมวลผลได้ดีกว่าออนบอร์๋ด
                                ข้อดีที่ตามมาคือ A6 - 3500 แรงกว่า GT8500 ครับผม ดังนั้นไม่จำเป็นต้องใส่ 8500 ให้เบาลงแถมกินไฟเลยครับ

ส่วน ระดับความแรงA6 ประมาณนี้เลยครับ

ครับ ดูไล่ 3 อันนี้นะครับผม
                                A8 แรงเป็น 84.795 เปอเซน ของ GT430 (ใช้สูตร A8/ความแรงของGT430 *100 นะครับ)
                                GT9600 แรงเป็น 128 เปอเซน ของ GT430
                                GT9600 แรงเป็น 443.243 เปอเซน ของ GT8500 (ใช้สูตร GT9600/GT8500 *100 นะครับ)
                                ดังนั้น
                                GT430 แรงกว่า GT8500 อยู่ = 346.284 เปอเซ็น
                                ดังนั้นแล้ว
                                A8 แรงกว่า GT8500 = 293.631 เปอเซ็น หรือเกือบ3เื่ท่าครับ
                                และสุดท้าย A6 จะแรงกว่ากว่า A8 = 10เปอเซน ดังนั้น A6 จะแรงกว่า GT8500 = 264.2679 เปอเซ็นครับผม
                                แถมนี่เป้นการเทียบกับเกมส์ยุคเก่านะครับ ถ้าเกมส์ยุคใหม่ แรงกว่าไปอีกไกลเลยครับผม และ A6 ก็รองรับอะไรๆมากกว่าอีกด้วย
                                (เทียบเกมส์ยุคใหม่อย่างเดียว A6 แรงเท่า 9600GT เลยนะครับ)

สงสัยอะไร สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by win22222 View Post
                                เอาแค่ที่ต่างน่ะครับที่เหมือนกันไม่โชว์ล่ะกัน
                                ส่วนพวกความรู้สึกจากการทดสอบก็...ไม่รู้อ่ะครับ
                                ตอบแค่ตัวสเป็กที่ต่าง

ASUS P8Z77 v - Deluxe ASUS SABERTOOTH Z77 ASUS Maximus V GENE
                                Form ATX ATX MicroATX
                                PCI Exp. X16 3 3 2
                                PCI Exp. X4 0 0 1
                                PCI Exp. X1 4 3 0
                                MiniPCI Exp. 0 0 2
                                SATA-300 4 4 2
                                eSATA-300 0 0 1
                                eSATA-3600 2 2 0
                                Audio ALC892 ALC892 SupremeFX3
                                USB2.0-3.0มีไม่เท่ากัน
                                ASUS P8Z77 v - Deluxe มีBluetooth/Wifi
                                แล้วก็การจ่ายไฟต่างกันส่วนราคาไล่จากซ้ายสุดขวาถูกสุด
                                ขอบคุณคุณwin ครับผม

ขอบคุณครับ
                                ^^

Originally posted by mrggns View Post
                                up
                                ขอบคุณครับ

Originally posted by Akira_Sora View Post
                                ASROCK Z77 EXTREME 4
                                กับ
                                กับ

ตัว Extreme 4 ดีสุดครับ จัดอัดแน่นมาหมด รองลงมา D3H ครับ แล้ว ไป LX (รุ่นLX ส่วนใหญ่ (ปล.เน้นว่าส่วนใหญ่ผมยังไม่เคยเล่นของ Z77นะครับ) จะเป็นรุ่นลดภาคจ่ายไฟลงเพิ่มออพชั่นอื่นๆเข้าไปแทนเพื่อลดราคา ดังนั้นไม่น่าเล่นเท่า Ex4 หรือ D3H ครับผม)

up
                                ขอบคุณครับ

Originally posted by Darksis View Post
                                ASUS SABERTOOTH Z77 เชียร์ตัวนี้ กิกิกิ
                                ^^ ต้องมองเงินด้วยครับ

Originally posted by pkza View Post
                                อยากได้ PC สำหรับ ทำงาน กราฟฟิก เน้น Randerภาพ งานโปรแกรม 3Dmax + เกม
                                อยากได้ CPU i 7 2600k
                                งบ 30k +- ได้
                                หรือ มี specไหนดี กว่าภายในงบก็แนะนำด้วยครับ ครับ
                                ในงบเท่านี้ และเล่นทั้ง 3D ทั้งเกมส์ ผมแนะนำว่าลด CPU เพิ่มการ์ดจอ ดีกว่าครับผม
                                จัดได้ตามนี้ครับ
                                I5 - 2500K = 6700
                                ASROCK Z77 Pro4 = 4200
                                CM212+ = 800
                                WDBlue1tb = 3100 หรือ Seagate1TB = 3100
                                KingstonHyperX 4gb*2 = 1700
                                ThermalTakeSmartPower630w = 2400
                                ThermalTakeV3 = 1200
                                1.3GB (V) PCIe GTX570 'Sparkle' = 10400
                                รวม 30500 บาท
                                ตามนี้ครับผม ถ้าเพิ่มได้ แนะนำ SSD อีกตัวครับผม
                                สงสัยอะไร สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

up
                                ขอบคุณครับ

Originally posted by [N]ut View Post
                                CPU Core i3 - 2100 ---------- 3600 -Advice
                                MB GIGABYTE GA-Z77M-D3H ---------- 2980 Advice-
                                Ram DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 --------- 960- Advice
                                HDD 500 GB. SATA-III Western --------- 2440- Advice
                                VGA 1GB (V) PCIe GTX560Ti "GigaByte" Over Clock HDMI -------- - 7560- Advice
                                PSU Scythe GOURIKI-III 600W ---------- 2250
                                Case ZALMAN Z11 PLUS -------- 1,990 - Jedi

รวม 21780

PSU Scythe GOURIKI-III 600W เอาอยู่ไหมครับกับสเป็กนี้
                                เกินพอครับผม ตัว 600w Gouriki ได้จน GTX570 หรือ GTX680 เลยครับผม สบายๆ (580ไม่ไหวนะครับ)
                                แต่น่าจะหมดแล้ว ตอนนี้คงต้องเอาเป็น ThermalTakeSmartPower ไปก่อน 630w ได้เหมือนกันครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by Thaweekiat_c View Post
                                ขอบคุณคุณ runshana มากนะครับ ที่ชอบคือมีคำอธิบายรายระเอียดอุปกรณ์แต่ละตัว ชอบตรงนี้และ
                                ถูกใจมากขอบคุณมากนะครับ อีกนิดครับ ซิงค์ THERMALTAKE CONTAC 39 CLP0597 Okไหมครับ
                                เน้นเงียบดับร้อนอากาศบ้านเราได้เน้นเปิดนานๆไม่แฮงค์ครับ แนะนำตัวใหม่ได้เลยนะครับ(เอาที่หาซื้อไม่ยากนะครับ)
                                ขอบคุณ คุณ runshana อีกครั้งนะครับ
                                ขอบพระคุณมากครับผม
                                ยินดีตอบเต็มที่เลยครับ
                                ตัว Contac ที่ลองมา จะเสียงดังกว่า CM212+ เล็กน้อยครับผม(contacนี่ผมไม่มีข้อมูลชัดแต่จำไม่ผิด 20-34เดซิเบลครับ) ความเย็นเท่าๆกัน
                                ถ้าแนะนำ ก็เอา CM212+ ครับผม ราคา 800-900 บาท http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1759 ตัวนี้9-36 เดซิเบล แต่ส่วนใหญ่วิ่งไม่ถึง 25เดซิเบลครับ Evo กับ + ดังเท่าๆกันครับผม
                                แต่ถ้าหาไม่ได้ (เพราะเดี๋ยวนี่้ตัว CM212 EVO ออกมาแทนราคา 1100บาท)
                                ก็เอา Contac39 มาก็ได้ครับ หรืออีกตัวหนึ่งที่ดีไม่แพ้กันก็
                                ZALMAN CNPS10X Optima = 1000 บาทครับผม ตัวนี้แจ่มดีมากๆ
                                http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1869 เสียงตกที่ไม่เกิน 30 เดซิเบล ครับ

ทั้ง3ความเย็นกำลังดี ถ้าเอาเงียบสุดก็ CM212+ ครับผม ถ้าหาไม่ได้ ก็ เอา Zalman CNPS10X แทนครับผม

สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
                                Last edited by runshana; 27 Apr 2012, 01:58:07.

Comment

Working...
                                X