Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• up

Comment

• ดันๆ

Comment

• ดันๆ

Comment

• ผมปล่อยไก่ ไปตัวเบ้อเริ่ม เลยสิเนี่ย

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• Originally posted by zentrady55 View Post
                ก่อนอื่นต้อง ขอบคุณ runshana ก่อนเลยครับ สำหรับข้อ มูลจำนวนมาก
                ผมพอได้ โครงสร้างคร่าวๆ ประมาณนี้ครับ

แบบ 1

i7 3770k
                Nvidia quadro2000 - ราคาไม่ต้องครับ
                MB GiGbyte z77x-uD3H
                ram 16gb ddr3 1600 kingston hyper - xใช้ 8gb 2 อันครับ
                hard disk 1T seagate sata3 (spinspeed 7200rpm)
                SSD 120g agt3 25sat3 OCZ (write 475mb/s , read 525MB/s)
                power supply corsair 600W 80+

แบบ 2

i7 3820
                Nvidia quadro2000 - ราคาไม่ต้องครับ
                MB asus P9X79
                ram 16gb ddr3 1600 kingston hyper - xใช้ 8gb 2 อันครับ
                hard disk 1T seagate sata3 (spinspeed 7200rpm)
                SSD 120g agt3 25sat3 OCZ (write 475mb/s , read 525MB/s)
                power supply corsair 700W 80+

รับกวนช่วยตีราคาหน่อยครับ ผมเน้นใช้ 3Dmax เป็นหลัก เวลา render ต้องใช้การทำงานของcpuเต็มที่ครับเลยใช้ PS 600 ละ 700ครับ
                ส่วน คือ งบไม่รวม การ์ดจอ มี ประมาณ 35000 - 40000 ครับ

แต่ยังตัดสินจัยไม่ได้ครับระหว่าง i73820 หรือ i7 3770k หรือ ไม่แน่ถ้าแก้ไขเรื่องความร้อนไม่ได้ อาจจะ เปลี่ยนจาก 3770k เป็น 2700k หรือ 2600 แทนครับ

ส่วน case นั้น กำลังดูอยุ่ครับว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนไหม ถ้าเปลี่ยน สนใจตัว Gentec รุ่น Gentec (Gview) ราคา เห็นว่าประมาณ2000 รึป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ
                ตามเซ็ทนี้ ถ้าเอาตามที่ท่านว่ามา ผมว่า (ส่วนตัวนะ) เอาsocket 1155 ไปเถอะครับ รวมๆ 14000-16000 บาท อณาคตเปลี่ยน CPU เป็น Socket 2011 มันอาจจะมีอะไรใหม่ๆสำหรับเมนบอร์ดที่ต้องเปลี่ยนเพิมอีก เอาไปเอามา เปลี่ยนทั้ง CPU MB ของ 2011 จะเป็น 17000-19000 ไปเลยนะครับผม หนักกว่าเดิม ในขณะที่ตอนนี้ 2600K ยังมีเพาเวอร์และภาษี ที่ต่อย 3770K ได้อยู่ แม้จะไม่ชนะขาด แต่ก็แอบมีชัย ในบางโอกาสครับผม

ส่วนเคส ถ้าชอบรุ่นไหน ก็จัดไปเลยครับผม แต่ถ้าแนะนำก็ ZalmanZ11+ ครับ หรูหราใหญ่โต กำลังดีครับผม
                สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by Sn0w_Man View Post
                แวะมาดู
                ขอบคุณครับผม ไม่เจอกันนานเลยครับ สบายดีมั้ยครับท่าน

Originally posted by Clandianz View Post
                ผมสงสัยมานานแล้วครับFPSในเกมมันคือค่าอะไร แล้วมันทำอะไรได้ ยิ่งเยอะยิ่งดีหรือว่ายิงน้อยยิ่งดีครับ ช่วยบอกทีครับทุกท่าน ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^
                มาจากคำว่า frame per second ครับผม แปลว่า ภาพต่อวินาที
                พูดง่ายๆว่ามันสามารถขยับได้กี่ภาพ ใน1วินาที
                ภาพที่สามารถหลอกตาคนว่าขยับได้ คือ 11.75 ภาพต่อวินาที โดยประมาณครับ
                ภาพที่สามารถหลอกตาคนว่าขยับได้ดี คือ 24ภาพ ต่อวินาที (23.997) ครับผม
                ภาพที่ขยับแล้วทำให้ดูสมจริงในระดับหนึ่งคือ 30ภาพ ต่อวินาที ครับผม
                และภาพที่หลอกตามนุษย์ได้โดยสมบูรณ์คือ 60ภาพต่อวินาที (มีช่วง***งระหว่าง 45-90ภาพ) เนื่องจากว่า กล้ามเนื้อตาคนเราเต้นไม่เท่ากัน แต่โดยเฉลี่ยคือ 60ภาพต่อวินาทีครับ
                ดังนั้น ภาพจึงสามารถรับได้ไวสุดที่ไม่เกิน 60ภาพต่อวินาที(โดยเฉลี่ย) หากมากกว่านี้ สัก 61 62 63 .... 1ล้าน ก็ยังเห็นแค่ความสมูธระดับ 60ภาพต่อวินาทีเหมือนเดิมนั่นเองครับ
                แต่ตัวตัดสิน FPS คือยิ่งเยอะก็ยิ่งดีครับผม
                แต่ ถ้าใช้งานจริง แค่FPSโดยเฉลี่ย มันเกิน 24FPS ก็ok แล้วครับ
                หรือถ้าไม่มายมาก บางคน ขอแค่เกิน12FPS ได้ ก็พอแล้วครับ
                อันนี้มันอยู่ที่ความชินของแต่ละคนด้วยครับผม
                สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by sperrr View Post
                เวลาถ่ายวิดีโอ ด้วยโปรแกรม แฟรช ขณะเล่นเกมส์มันโชว์ตัวเลขที่มุมขวาบนครับ ยิ่งเลขน้อยยิ่งดีครับ เอาไว้วัดว่าคอมเราเจ๋งขนาดไหน เวลาถ่ายกระตุกไหมอะไรไหม ประมาณนี้อ่ะครับ
                ตามนั้นครับผม

Originally posted by jezter View Post
                ยืนหยัดในสิ่งที่เชื่อว่าดี และถูกต้องครับ
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by Clandianz View Post
                ดันๆ
                ขอบคุณครับ

Originally posted by Akira_Sora View Post
                พี่ชนะ บอร์ดไหนบ้าง Z77 ราคาไม่เกิน 4500 อ่ะคับ
                ถ้าไม่เกี่ยงค่าย แนะนำ
                AsRock Z77 Extreme4 = 4500
                Overclock ดีพอๆกับ ASUS P8Z77-V เลยครับ (อาจจะไม่ถึงกับเท่า แต่ก็ต่างกันไม่เกิน 3-7เปอเซ็นแหละ)
                หรือ ถ้าเอาOC ธรรมดาๆ พอหอมปากหอมคอ
                AsRock Z77 Pro4 = 3900
                และถ้า OC ไม่ไกล ปรับได้หน่อยๆ แต่ปรับไฟไม่ได้มากนักก็
                GIGABYTE Z77P-D3 = 3300
                ส่วนค่าย Asus ตอนนี้แพงมาก สำหรับ Z77 เลยไม่น่าแนะนำ ต้องรอมันลงสัก 800-1200 จะน่าจับตามองครับผม

Originally posted by jezter View Post
                กระทู้มีประโยชน์แบบนี้ โหวตห้าดาวให้แล้ว รู้สึกไม่พอครับ
                ขอบพระคุณครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                up
                ขอบคุณท่านมากๆครับผม

Originally posted by chowwoyzz View Post
                สวัสดีครับคุณชนะ สอบถามหน่อยครับ

คือเมื่อวานผมว่าจะดูลาดเลาของตามสเป็คคอมที่ตั้งไว้ ลองให้พี่พนักงานเค้าจัดสเป็คให้ เค้าก็จัดคล้ายๆ กับชุด 14000 แหละครับ แต่ว่า เค้าจัด cpu เป็น i3 ผมเลยถามว่าทำไมถึงไม่เอา atlon x3 ละ เค้าก็บอกกลับมาว่า ตระกูล atlon phenom กำลังจะเลิกผลิตแล้วครับ เค้าจะใช้รุ่น FX มาแทน อันนี้จริงรึเปล่าครับ? แล้วผมสมควรจะซื้อ atlon x3 ดีรึเปล่าครับ?

ขอบคุณมากครับ
                ถ้าตอบว่า เลิกผลิตไหม ก็คาดว่า เลิกผลิตในไม่ช้า
                แต่ในความคุ้าค่าต่อราคา มันก็ยังคุ้มอยู่ครับผม และก็ยังแรงได้อีกยาว
                เพราะ ผมกลับมาบ้านเกิดครานี้ หลังจากได้ HDD มาใหม่ ลงWin7 เล่นกับ Athlon5200+ กับ 4670 ผมก็ยังนั่งเล่นเกมส์สนุกๆได้อย่างสบายใจหายห่วงเลยครับผม
                ดังนั้น ถ้าตอบตรงๆคือ
                ถ้างบพอ ก็ซื้อ FX มาใช้ คุ้มครับ แต่ถ้างบไม่พอ ก็ มอง AthlonX3 ก็ได้ครับ เพราะราคาถูกมาก ตกที่ 2400บาท แต่ใช้งานคุ้มแรงเสถียรดีครับผม

Originally posted by sperrr View Post
                ช่วยดันกันหน่อย

Originally posted by M.Dasakorn View Post

Originally posted by abeachboy View Post
                ทุกท่านสบายดีมั้ยครับ ไม่ค่อยได้แวะเข้ามาคุยเลยแต่ยังดีใจครับมีหลายๆท่านยังคงอยู่ดันกะทู้ช่วยตอบคำถามแทนคุณชนะกะทู้นี้เลยไม่เหงา5แสนวิวใกล้เข้ามาแล้วท่าน มีจับฉลากแจกไอโฟน4ให้แฟนคลับมั้ยนะ(555+)ล้อเล่นนะครับถ้าแจกจริงขอลุ้นด้วยคนนะแฟนอยากได้อยู่พอดี 555+
                สบายดีครับท่านบ่าว
                ดีใจมากๆเลยครับ มีทุกๆท่านคอยดันคอยช่วย ซึ้งใจมากๆครับผม ทุกๆคนร่วมมือกัน สังคมแห่งการแบ่งปัน อิอิ
                ส่วนถ้าครบ5แสนวิวจริง ผมคงไม่มีอะไรแจกครับ ขออภัยจริงๆนะครับผม เงินค่อนข้างจำกัด อยากหาอะไรมาแบ่งปัญหรือร่วมสนุกเหมือนกันครับแต่ผมยังไม่มีงานเป็นหลักเป็นแหล่งที่ดีพอเลยครับผม
                ขอบพระคุณนะครับ แฮะๆ

Originally posted by mrggns View Post
                up
                ขอบคุณท่านมากๆครับ ดันให้ตลอดเลย

Broadwell มา 2015 คงจะออกมาพร้อมกับ DDR4 เลยสิเนี่ย
                รอช่วง "ติ๊ก" ทีเดียวเลยน่าจะแหล่ม (เล็กลงอีก
                ไม่รู้ว่าจะมี LGA ไหน (1150 รึปล่าว
                ไม่รู้ว่าต่อจาก Broadwell จะเอาอะไรยัดลงไปอีก (ในเมื่อมันไม่มีสิ่งที่จะยัดเข้าไปแล้ว
                = ='' ผมยังไม่ได้ศึกษาเลยครับผม อิอิ
                ถ้ามองจากอนาคตนะครับ สิ่งที่จะเล็กลง มีแต่สภาปัตยกรรม แต่คอมพิวเตอร์ ไม่น่าจะเล็กลงตามครับ เพราะมันหมดยุคยิ่งเล็กยิ่งดีแล้ว (จริงๆนะ ไม่เชื่อลองมองแท็บเล็ต หรือ สมาร์ทโฟนสมัยนี้ แล้วเทียบ มือถือสมัยก่อนสิครับ อิอิ)

Originally posted by Darksis View Post
                GA-Z77M-D3H
                GA-Z77P-D3
                asrock H77 Pro4 / MVP (สวยม๊วก TT)

ในฐานะผู้ใช้ Athlon X3 450 คนนึงๆ ที่พนักงานกล่าวมาถูกแล้วละครับ พวก ฟีน่อม หรือ เอทล่อน ทาง amd ก็พยายามจะโล๊ะ แล้วเปลี่ยนเป็น FX หมดแล้ว ถ้าเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ประมาณหนึ่งพันบาท ไปเล่น Fx 41xx จะแรงกว่า X3 ธรรมดามากมายครับ อีกอย่างความสดกว่าได้เปรียบกว่าเยอะครับผม ^^

อ่าๆ ท่านซื้อจับนะ ผมจะยินดีมาก 555555+

นั่งเก็บตังอีกแล้วอะดิพี่ = ="

= =" ไม่ใช่ยิ่งเยอะยิ่งดีหรอท่าน พอดีผมถ่ายเกมส์เนี่ย เฟรมเกมส์ก็จะตกด้วยน้า

หายเหนื่อยแล้ว ตอนนี้เตรียมไปช่วยค่าย ม.4 ต่อ ชีวิตยังเหนื่อยอีกเยอะ ดูอย่างพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเหนื่อยเพื่อคนไทย ทำไมทำเพื่อรุ่นน้องแค่น้องจะทำไม่ได้!!!!!
                ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยตอบ แฮะๆ ดีใจจังเลยครับผม

Originally posted by JealousyX View Post
                ขอบคุณท่าน runshana ที่มาช่วยตอบเพิ่มเติมมากนะครับ

รบกวนช่วยแนะนำเรื่องเคสทีนะครับ คือผมกำลังลังเลระหว่าง Zalman Z11 Plus กับ CM 690 II Advance คือชอบ Zalman ตรงหน้าตา+ราคาน่ะครับ แต่อ่านใน Club เห็นมีบ่นกันเรื่องช่องพัดลม PSU ใต้เคสว่าดูดลมเข้าได้น้อย ไม่ทราบว่าจะเป็นปัญหาไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ
                ยินดีครับผม
                ส่วนเรื่อง ZalmanZ11+ ที่เป็นปัญหา เรื่องPSU นั้น ไม่ค่อยมีปัญหามากครับผม มันก็ใหญ่และเย็นดี แค่PSU อาจจะร้อนกว่าเดิมสัก1-2องศาแต่ ไม่ได้ทำให้เดือดร้านมากครับผม
                อันนี้ อยู่ที่ความชอบแล้วครับ แต่ถ้าผมแนะนำ ก็ Z11+ ครบผม ครบกว่า CM690 นะ

up

Originally posted by Darksis View Post
                Z11 ใส่พัดลมได้น้อยกว่าครับผม แต่ Z11 ภายในจะมีขนาดใหญ่กว่า 690 นิดหน่อยครับผม Z11 หรูหราตามสไตล์ เซลแมน (อ่านงี้ปล่าว 555+) และราคาขนาดนี้ก็คุ้มสุดยอดครับ ในบันดาล 1900 เนี่ย บอกตามตรงเคยคิดจะสอยแต่ต้องเลื่อนโครงการไปก่อน แต่ทางร้านเค้าบอกพัดลมใส่ได้แค่ 5 ตัว เองผมก็ยังงงๆ ถ้ามันดูดลมได้น้อยก็ตั้งให้มันสูงจากพื้นก็ได้ครับ กิกิ
                ผมอ่าน แซลม่อน เอ้ย แซลแมน ฮา ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
                แต่จริงๆ ผมชอบ ThermalTakeArmor มากกว่านะ อิอิ

Originally posted by _TOnZ- View Post
                สอบถามหน่อยครับ

ผม oc

m/b Gig 970A D3
                Cpu Fx4100

ปรับ ตัวคูณ x21 ปิด c1e,c6

ทำไม cpuZ ยังอ่านค่าได้อย่างนี้อะครับ

สอบถามอีกอย่างครับ bios อันนี้ปรับไฟ cpu ยังไงอะครับ

แล้วสอบถามอีกอย่างครับ ram ผมซื้อ bus 1600 ทำไมใน bios มันปรับตัวคูณ x6.66 แล้วเห็น bus แค่ 1333 อะครับ
                แรมเป็นของอะไรครับผม เริ่มต้นแรกสุด ลองคลาย CL แล้วปรับไฟ ไปสัก 1.65 ตามด้วยเพิ่มบัสครับ คาดว่าน่าจะได้ครับผม
                (น่าจะเป็นอาการ บอร์ดเลือกแรม)
                ส่วนเรื่อง OC นี่ ลองเคลีย CMOS แล้วเริ่มปรับใหม่ จ่ายไฟ ไล่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆดูครับ มักจะเสถียรช่วง 1.5V นะครับ สำหรับบอร์ดนีั้ เกินนั้นไม่ดี ต่ำไปก็ไม่ ตัว
                970A-D3 นี้ค่อนข้างเหมือนเด็กผู้หญิงขี้งอลนิดๆครับ เล่นตัว แต่ถ้าจับได้อยู่ ก็เชื่องครับผม

ขออภัยที่ตอบแล้วงงๆนะครับ ไม่เครียมาก เพราะเคยเล่นบอร์ดนี้เองมาไม่ถึง 3ครั้งสำหรับบอร์ดนี้ แถมไม่ได้OCอะไร ขออภัยจริงๆครับผม

เพิ่มเติม
                ลอง เข้าไปที่ DRAM config
                ปรับ set memory clock/DDR3 timing items เป็น manual แล้วเปลี่ยนตัวคูณเป็น x8 ดูครับผม น่าจะช่วยได้ครับผม
                ถ้าไม่ได้อีก ลองอัพเดทไบออส แล้วทำตามเดิมนี้ครับผม

Originally posted by alucard26 View Post
                อยากจัดสเปคคอมที่เล่น Diablo 3 + ดูหนัง full HD หน่อยครับ มี Hdd อยู่แล้ว งบ18000-20000 ไม่รวมจออยู่ประครับ
                ยินดีครับผม
                จัดได้แรงๆตามนี้เลยครับ
                เต็มงบ ประหยัดไฟ
                CORE i3 2120 = 3800
                AsRock Z77 Pro4 = 3900
                HIS HD 7770 iCooler = 4300
                ThermalTakeSmartPower630w = 2400
                KINGSTON HYPER-X (K2) = 1800
                DVD LG22X = 600
                ThermalTakeV3 = 1200
                รวม 18000 บาท
                ครับผม ตามนี้ แรงๆเลยครับ ใช้งานได้สบายๆ
                หรืออีกเซ็ท สำหรับ AMD
                FX-6100 6-Core = 4700
                ASROCK 970 EXTREME3 = 3000
                HIS HD 7770 iCooler = 4300
                ThermalTakeSmartPower630w = 2400
                รวม 18000
                ตามนี้เลยครับผม เลือกตามชอบ ทั้งสองเซ็ต มีดีในตัวพอๆกันครับผม
                ส่วน ถ้า อยากได้แรงๆ ขึ้นไป เซ็ตบนก็เปลี่ยนCPU เป็น I5 2500K = 6700 บาทครับผม SINK CM212+ = 800
                ส่วนตัวล่าง เพิ่ม SINK อย่างเดียวพอครับผม
                อันนี้เน้นการ์ดจอ สำหรับเล่น Diablo3สบายๆ CPU แจ่มๆ บอร์ดดีๆครับผม และเซ็ตสุดท้าย สำหรับเน้น การ์ดจอเพื่อเกมส์เป็นหลัก
                AMD FX-4100 = 3600
                ASUS M5A88-M = 2500
                GIGABYTE HD 7850 OC = 8000
                ThermaltakeSmartPower630w = 2400
                รวม 20100 บาท ครับผม
                ตามนี้เลยครับ สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

up
                อบคุณมากๆเลยนะครับผม

ดันๆ

ผมปล่อยไก่ ไปตัวเบ้อเริ่ม เลยสิเนี่ย
                ง่า ไม่หรอกมั้งครับ
                Last edited by runshana; 3 May 2012, 08:20:20.

Comment

• ดันไปครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับที่ แต่ขอถามอีกหน่อยนะครับ

สอบถามหน่อยครับคือถ้าจะจัดชุดซักไม่เกิน 20k฿ (หาตัว ฿ นานกว่าพิมพ์คำว่า บาท อีกครับ -*-) เนี่ย ดูจากที่คุณชนะจัดให้ ก็มีให้เลือกระหว่าง i3 2100 กับ FX-4100 ถามกันแบบคนไม่รู้อะไรเลยนะครับ คืออะไรดีกว่า? แล้วดีกว่าในแง่ไหน? ถ้าผมเอาไปเล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง เขียนโปรแกรม ควรจะเลือกตัวไหนดีครับ?

เคยได้ยินว่าถ้าซื้อ FX-4100 แล้วไม่ oc ก็เหมือนเลี้ยงแมวแต่ไม่ให้จับหนู (เปรียบเทียบอะไรเนี่ย งง -*-) คือถ้าไม่ oc ก็จะไม่คุ้มค่า รึเปล่าครับ?

ถ้าจะซื้อ i3 แล้วไม่รีบ ควรจะรอ ivy bridge รึเปล่าครับ? แล้วจะแพงกว่าเยอะรึเปล่าครับ?

ขออภัยที่รบกวนหลายคำถาม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by alucard26 View Post
                      อยากจัดสเปคคอมที่เล่น Diablo 3 + ดูหนัง full HD หน่อยครับ มี Hdd อยู่แล้ว งบ18000-20000 ไม่รวมจออยู่ประครับ

CPU:: AMD FX-6100 (Box, Dcom/Com7) 4670.-/Advice
                      M/B:: ASUS M5A78L-M LE 1700.-/Advice
                      RAM:: DDR3(1600) 8GB. Kingston Hyper-X 1710.-/Advice
                      VGA:: HIS 7850 2GB GDDR5 256bit 7400.-/computeandmore
                      HDD:: ---------------------------------------
                      DVD:: DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS 515.-/Advice
                      PSU:: AEROCOOL STRIKE X 600 W.80+ Bronze Certified 2350.-/JEDI
                      CASE:: ThermalTake V3 1150.-/Com&Moree
                      19,495.-/

Comment

• อากาศร้อนๆงี้ ฟังเพลงเพลินๆสบายใจคลายร้อนกันหน่อยดีกว่า

Comment

• แรมเป็นของอะไรครับผม เริ่มต้นแรกสุด ลองคลาย CL แล้วปรับไฟ ไปสัก 1.65 ตามด้วยเพิ่มบัสครับ คาดว่าน่าจะได้ครับผม
                          (น่าจะเป็นอาการ บอร์ดเลือกแรม)
                          ส่วนเรื่อง OC นี่ ลองเคลีย CMOS แล้วเริ่มปรับใหม่ จ่ายไฟ ไล่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆดูครับ มักจะเสถียรช่วง 1.5V นะครับ สำหรับบอร์ดนีั้ เกินนั้นไม่ดี ต่ำไปก็ไม่ ตัว
                          970A-D3 นี้ค่อนข้างเหมือนเด็กผู้หญิงขี้งอลนิดๆครับ เล่นตัว แต่ถ้าจับได้อยู่ ก็เชื่องครับผม

ขออภัยที่ตอบแล้วงงๆนะครับ ไม่เครียมาก เพราะเคยเล่นบอร์ดนี้เองมาไม่ถึง 3ครั้งสำหรับบอร์ดนี้ แถมไม่ได้OCอะไร ขออภัยจริงๆครับผม

เพิ่มเติม
                          ลอง เข้าไปที่ DRAM config
                          ปรับ set memory clock/DDR3 timing items เป็น manual แล้วเปลี่ยนตัวคูณเป็น x8 ดูครับผม น่าจะช่วยได้ครับผม
                          ถ้าไม่ได้อีก ลองอัพเดทไบออส แล้วทำตามเดิมนี้ครับผม
                          ขอบคุณครับ

สงสัย ram ผม จะได้แค่นี้จริงๆอะครับ (kingstons Hyper-X)

เมื่อกี้ลองปรับตัวคูณ x8 ๆฟ 1.65 มัน boot ไม่ขึ้นอะครับ

ส่วน OC cpu ปรับตัวคูณ x21 ไฟ 1.3675 boot ขึ้นสบายๆ จริงๆได้ตั้งต่ 1.33xx แต่เอาเพิ่มมาหน่อยดีกว่า 55+
                          แต่พอ ปรับตัวคูณ x22 boot ขึ้นบางครั้ง และตอน run hyper PI มัน error แล้วก็ค้าง ก็เลยใช้แค่ x21 เหมือนเกิม

ปกติ

full load

ป.ล.สอบถามหน่อยครับ ดูยังไงว่า oc เสถียรหรือยังอะครับ

Comment

• ผมพูดเล่นนะครับแค่ล้อเลียนรายการขายสินค้ารึรายการทีวีเรียกยอดขายเพิ่มเรดติ้งนะครับตามกระแสแค่ฮาๆครับไม่แจกอะไรก็ไม่รู้จะขอบคุณยังงัยแล้วครับที่ทำกะทู้นี้ขึ้นมามันประเมินค่าไม่ได้กับความรู้ที่ผมได้รับแถมอัพเดทตลอดเข้ามาถามในกะทู้ยังกับได้คำตอบจากญาติพี่น้องไตร่ตรองทุกสลึงว่าคุ้มต่ายังมีหลายๆท่านมาช่วยบอกช่วยแนะนำ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                              ดันไปครับ
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                              ขอบคุณมากครับที่ แต่ขอถามอีกหน่อยนะครับ

สอบถามหน่อยครับคือถ้าจะจัดชุดซักไม่เกิน 20k฿ (หาตัว ฿ นานกว่าพิมพ์คำว่า บาท อีกครับ -*-) เนี่ย ดูจากที่คุณชนะจัดให้ ก็มีให้เลือกระหว่าง i3 2100 กับ FX-4100 ถามกันแบบคนไม่รู้อะไรเลยนะครับ คืออะไรดีกว่า? แล้วดีกว่าในแง่ไหน? ถ้าผมเอาไปเล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง เขียนโปรแกรม ควรจะเลือกตัวไหนดีครับ?

เคยได้ยินว่าถ้าซื้อ FX-4100 แล้วไม่ oc ก็เหมือนเลี้ยงแมวแต่ไม่ให้จับหนู (เปรียบเทียบอะไรเนี่ย งง -*-) คือถ้าไม่ oc ก็จะไม่คุ้มค่า รึเปล่าครับ?

ถ้าจะซื้อ i3 แล้วไม่รีบ ควรจะรอ ivy bridge รึเปล่าครับ? แล้วจะแพงกว่าเยอะรึเปล่าครับ?

ขออภัยที่รบกวนหลายคำถาม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                              ครับ จากที่ท่านถามมา การใช้งานทั่วไปตามนั้น จะเอา FX-4100 หรือ I3-2120 ก็พอๆกันครับผม เพราะมองไม่เห็นความต่างแน่นอน เน้นการ์ดจอให้ได้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ จะดีกว่าครับผม
                              ถ้ากะจะ OC ในอนาคต เอา FX-4100 ก็สนุกไปอีกแบบครับ
                              ส่วน ไม่กะOC แล้ว ตอน FullLoad I3 จะประหยัดไฟกว่า
                              ส่วนเรื่อง Multi นั้น FX-4100 จะชนI3 ได้ชนะครับผม
                              ส่วนตัวผมนะ Ivy ยังไม่จำเป็นต้องรอครับ รอ 1150 ปีหน้าเลยดีกว่า จัด I3 มาเย็นๆใจ ใช้แรงแบบนิ่มๆ NoOC แล้วครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เรื่อยๆเลยครับผม อยากให้ได้คอมที่คุ้มกับเงินที่เสียไปที่สุดครับ

Originally posted by M.Dasakorn View Post
                              CPU:: AMD FX-6100 (Box, Dcom/Com7) 4670.-/Advice
                              M/B:: ASUS M5A78L-M LE 1700.-/Advice
                              RAM:: DDR3(1600) 8GB. Kingston Hyper-X 1710.-/Advice
                              VGA:: HIS 7850 2GB GDDR5 256bit 7400.-/computeandmore
                              HDD:: ---------------------------------------
                              DVD:: DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS 515.-/Advice
                              PSU:: AEROCOOL STRIKE X 600 W.80+ Bronze Certified 2350.-/JEDI
                              CASE:: ThermalTake V3 1150.-/Com&Moree
                              19,495.-/

นี่ก็เป็นเสป็คที่แรงแจ่ม เจ๋งอีกเสป็ค ที่น่าเล่นมากๆครับผม แต่ลด MB ลงหน่อยตัด USB3 SATA3ออก แต่คุณภาพก็ใช้ได้ครับผม นี่เป็นอีกเซ็ทสำหรับเน้นเสป็คที่แท้จริงเลยครับ ขอบพระคุณท่านมากๆครับ ที่ช่วยครับผม (ช่วงนีผมติด U3S3 มากไปหน่อยจนไม่ค่อยได้จัดบอร์ด U2S2 เลย แฮะๆ)

อากาศร้อนๆงี้ ฟังเพลงเพลินๆสบายใจคลายร้อนกันหน่อยดีกว่า
                              แหม่ เจ๋งไปเลยครับ งั้นเอานี่ไปดูกันเย็นๆนะครับอิอิ

Originally posted by _TOnZ- View Post
                              ขอบคุณครับ

สงสัย ram ผม จะได้แค่นี้จริงๆอะครับ (kingstons Hyper-X)

เมื่อกี้ลองปรับตัวคูณ x8 ๆฟ 1.65 มัน boot ไม่ขึ้นอะครับ

ส่วน OC cpu ปรับตัวคูณ x21 ไฟ 1.3675 boot ขึ้นสบายๆ จริงๆได้ตั้งต่ 1.33xx แต่เอาเพิ่มมาหน่อยดีกว่า 55+
                              แต่พอ ปรับตัวคูณ x22 boot ขึ้นบางครั้ง และตอน run hyper PI มัน error แล้วก็ค้าง ก็เลยใช้แค่ x21 เหมือนเกิม

ปกติ

full load

ป.ล.สอบถามหน่อยครับ ดูยังไงว่า oc เสถียรหรือยังอะครับ
                              ออยังงี้เอง ผมก็งงๆ ครับผม ว่าทำไมกัน ถึงไม่ได้ ลองอัพไบออสดูครับ อาจจะได้
                              ส่วน OC เสถียรหรือไม่ ก็คือ การทำงาน FullLoad ด้วยโปรแกรมกิน CPU หนักๆครับผม
                              เอาแบบใช้งานจริง ก็จับเอา 3DMaxs มาเรนเดอร์ ถ้าเอาแบบสุดๆก็ LinX ครับผม เบิร์นสัก 30นาที ถ้ารอดก็ผ่านครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                              ผมพูดเล่นนะครับแค่ล้อเลียนรายการขายสินค้ารึรายการทีวีเรียกยอดขายเพิ่มเรดติ้งนะครับตามกระแสแค่ฮาๆครับไม่แจกอะไรก็ไม่รู้จะขอบคุณยังงัยแล้วครับที่ทำกะทู้นี้ขึ้นมามันประเมินค่าไม่ได้กับความรู้ที่ผมได้รับแถมอัพเดทตลอดเข้ามาถามในกะทู้ยังกับได้คำตอบจากญาติพี่น้องไตร่ตรองทุกสลึงว่าคุ้มต่ายังมีหลายๆท่านมาช่วยบอกช่วยแนะนำ ขอบคุณครับ
                              ฮา ครับผมท่านบ่าว ขอบพระคุณมากๆเลยนะครับ ที่คอยช่วยแวะเวียนมาคุย ผมก็ดีใจเช่นกันครับผม ที่ได้รู้จักกับทุกท่าน อบอุ่นดีครับผม แฮะๆ
                              ว่าแต่ช่วงนี้ธุรกิจที่ทำเป็นไงบ้างครับเนี่ยท่าน

Comment

• Up

Comment

Working...
                                X