Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    งบเท่าไรครับผม

Ivy ใช้งานเดิมๆ ไม่oc งานfull. หนักๆ ความร้อนขึ้นอีก ไม่รู้เป็นโรคอะไร oc ไปไม่ถึง4 ก็ร้อนเกือบดับ อ่าๆ คิดมากๆ ivy เดวก็หมดอายุ ตอนนี้ผมเชียร์2011 มาดว่าถ้าใช้งานระดับไฮเอน
    งบตามสเป็คแหละครับ ราว50kไม่รวมการ์ดจอ ดิสเพลย์ hdd dvdrom
    การ์ดจอทนใช้5770เน่าๆไปก่อน ผมเน้นไปทางเคส+ Psu
    ไม่รู้คิดถูกป่าว เพราะไม่ค่อยเล่นเกมโหดๆเท่าไหร่ เน้นทางโมหนังupscale

Comment

• Originally posted by yakumochan View Post
      งบตามสเป็คแหละครับ ราว50kไม่รวมการ์ดจอ ดิสเพลย์ hdd dvdrom
      การ์ดจอทนใช้5770เน่าๆไปก่อน ผมเน้นไปทางเคส+ Psu
      ไม่รู้คิดถูกป่าว เพราะไม่ค่อยเล่นเกมโหดๆเท่าไหร่ เน้นทางโมหนังupscale
      กรรม psu 1200W ใช้ 5770 =.=
      ผมว่าคิดผิดอย่างแรงครับ 50k นี่ได้เทพกว่านั้นเยอะ
      โมหนัง I7 2600k+gtx 570 ก็เหลือๆแล้ว งบที่เหลือเก็บไว้กินหนมก็ได้ครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
        ผมว่าคิดผิดอย่างแรงครับ 50k นี่ได้เทพกว่านั้นเยอะ
        โมหนัง I7 2600k+gtx 570 ก็เหลือๆแล้ว งบที่เหลือเก็บไว้กินหนมก็ได้ครับ
        คือที่ใช้psuดีๆ ต้องการให้จ่ายไฟนิ่งที่สุดครับ
        ไม่ได้ต้องการเอามายัดการ์ดจอ2-3ใบ
        หรือว่าผมคิดผิดหว่า

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
          up
          ขอบคุณครับ

Originally posted by sperrr View Post
          up
          ขอบคุณครับ

Originally posted by Darksis View Post
          550 ti น่าจะยังโอเคในปัจจุบันนะพี่ มามะๆ ว่าจะชวนพี่จัดสเปค 10k 15k 20k 25k 30k 35k 40k ซะหน่อย ท่าทางจะใช้เวลานานจะทยอยลงแล้วกันพี่ อันนั้น 10k ฝากพี่ปรับด้วยนะครับ(หาไม่เจอเดี๋ยวจัดใหม่นะพี่) ชื่อร้าน อยู่ท้ายราคานะครับ

งบ 1 หมื่น 3 พันบาทนิด สำหรับทำงาน เปิดเว็บแรงๆบลาๆๆๆ facebook เกมส์ได้นิดหน่อย ฝั่ง AMD!!!!!!!!

Fx4100 = 3600 บาท(Advice)
          ASUS M5A88-M = 2450 บาท (Advice)
          DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 = 940 บาท (Advice)
          500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX) = 2360 บาท (Jib)
          DVD-RW ASUS 24X 24B3ST SATA = 590 บาท (Jib)
          550 WATT XFX Full Wired Core EDITION = 2190 บาท (jib)
          Case ThermalTake V3 Black Edition = 1200 บาท (tkcom)

รวม 13300 บาท

งบ 13k นิดๆ ทำงานเป็นหลักเกมส์ได้นิดหน่อย ทำงานลื่นๆ
          Core i3 - 2100 = 3550 บาท (Advice)
          GIGABYTE GA-H77M-D3H = 2540 บาท (Advice)
          DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 = 940 บาท (Advice)
          500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX) = 2360 บาท (Jib)
          DVD-RW ASUS 24X 24B3ST SATA = 590 บาท (Jib)
          550 WATT XFX Full Wired Core EDITION = 2190 บาท (jib)
          Case ThermalTake V3 Black Edition = 1200 บาท (tkcom)

รวม 13370 บาท
          ในบรรดาการ์ดจอปัจจุบัน 550TI นับว่าเป็นตัวที่ไม่ค่อยน่าใช้ รองจาก 450 เลยครับผม ถ้านับความแรง ต่อ ประสิทธิภาพ ต่อราคา ต่อ ค่าไฟ
          ไม่คุ้มที่สุดครับผม
          ส่วนเครื่องเซ็ทขอบคุณมากๆเลยครับผม เดี๋ยววันที่ 10 เซฟๆไว้ให้หน่อยนะครับ จะอัพเดทเต็มที่เลย ผมกลับกรุงเทพ วันที่8 นี้ครับผม อิอิ
          เสป็คนับว่าดีเยี่ยมแล้วครับผม สิ่งที่คิดว่าแพงไป คือตัว PSU ครับผม เข้าใจว่า XFX ดี แต่มันไม่ได้ดีขนาดที่ น่าเอามาใช้ ในเซ็ทราคาต่ำครับผม
          แต่ถ้าจัดหวังPSU ดีๆ เซ็ทนี้แหละครับแหล่มเลย

Originally posted by sperrr View Post
          ช่วยกันดันหน่อยเร๊ว
          ขอบคุณคร้าบ

Originally posted by yakumochan View Post
          แนะนำทีครับ เน้นhiend ดูหนัง แปลงไฟล์ เล่นเกมบ้างจัดชุดไหนดี
          ระหว่าง
          CPU : i7-3820
          M/B : ASUS SEbertooth x79
          RAM : G Skill sniper 8gb
          SSD : ocz ver4 128gb
          PSU : Corsair AX 1200W
          Cooling : Corsair H100
          case : Corsair Graphite 600T

กับ
          CPU : ivy i7
          M/B : ASUS SEbertooth Z77
          RAM : G Skill sniper 8gb
          SSD : ocz ver4 128gb
          PSU : Corsair AX 1200W
          Cooling : Corsair H100
          case : Corsair Graphite 600T

หรือมีเซ็ทอื่นแนะนำก็ช่วยชี้แนะทีครับ
          ลดงบได้แต่เพิ่มงบไม่ได้ caseถ้าแนะนำตัวอื่นขอเป็นตัวที่สูงราวๆ600T
          ขอบคุณครับ
          ส่วนตัว เชีย แซนดี้ครับ อิอิ
          ส่วนเครื่องนี้ มีงบเท่าไหร่ครับ จะได้จัดให้เต็มสูบถูกครับผม ส่วนซิงค์ H100 นี่ ลองมอง พวกซิงค์ลมดีๆ ก็ดีนะครับผม ไม่ต้องไปถึง H100 หรอกครับ
          พวก CM212+ อะไรแบบนี้ ก็แจ่มแล้วครับผม
          แต่บอกงบมาก่อนดีกว่าครับ จะแนะนำได้ถูกครับผม

แล้วแต่ชอบเลยครับ
          จัดมาแล้วอย่าลืมไปเข้าคลับหล่ะครับ
          คลับ2011>>http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AD%E0%B8%A2
          คลับ ivy >>http://www.overclockzone.com/forums/...lt-lt-lt-lt-lt

ส่วนตัวแล้วขอเชียร์ ivy ครับ
          คลับเมพๆ

Originally posted by yakumochan View Post
          ครับ จริงๆอยากเ่ล่นตัวที่สดกว่าอย่างไอวี่ แต่ติดต้องเค้าร่ำลือว่าร้อนนี่สิ
          ใจเลยเอียงๆไปทาง2011
          ถ้าอยาก OC เล่น แนะนำ SANDY ไปเลยครับ
          ถ้าอยากเอาร้อนแรง แนะนำให้อยุ่ตามห้องแอร์ OC ก็ IVY
          ส่วนถ้ากะเอามาใช้ยาวๆ ไม่กะเปลี่ยนบอร์ดอะไรแบบนี้ ก็ 2011 เลยครับผม

Originally posted by mrggns View Post
          up
          ขอบคุณครับผม

ถ้าไม่ oc หนักมากๆ ผมก็ว่าไม่ร้อนหลอกครับ สัก 4ต้นๆก็แรงพอแล้ว เกิน4.5ไปมันเริ่มจะร้อน 4.8-5.0 นี่ต้มน้ำเดือด ใส่มาม่าได้เลยครับ
          สรุป 4.0-4.5 กำลังดี อุ่นๆ
          เห็นเขา OC 4.0 ล่อไป 70องศาหน่อยๆอีก1-2องศา 80 ของซิ้งค์เดิมๆ เง้อ

Originally posted by Darksis View Post
          งบเท่าไรครับผม

Ivy ใช้งานเดิมๆ ไม่oc งานfull. หนักๆ ความร้อนขึ้นอีก ไม่รู้เป็นโรคอะไร oc ไปไม่ถึง4 ก็ร้อนเกือบดับ อ่าๆ คิดมากๆ ivy เดวก็หมดอายุ ตอนนี้ผมเชียร์2011 มาดว่าถ้าใช้งานระดับไฮเอน
          ตามนั้นครับผม

เป็นโรคกลัวความเย็นไงครับ
          ชะอุ้ย .... แรงค์

คิดถูกแล้วครับผม จัดได้ตามนี้เลย แต่ไม่เต็มงบ รอตังซื้อ 680 ไปเลย อิอิ
          CORE i7 2600K = 9800
          AsRock Z77 Extreme4 = 4500 ( คุณสมบัติดีพอๆกับASUS P8Z77-V แต่ถูกกว่ากัน 2300 บาท)
          OCZ OCTANE 3 SSD = 5700
          KINGSTON HYPER-X (K2) = 1800
          LG DVD22x = 600
          ZalmanZ11+ = 2000
          ThermalTake TR2 700W = 3000 หรือถ้าไม่กะเอาเกิน 680 ก็เอา Thermaltake Smart Power 630W = 2500
          CM212 EVO = 1100
          รวม 28500 บาท
          รอ 680 ราคา ไม่เกิน 20000 บาท จัดไปเลยครับผม ^^ แรงๆ
          ส่วนซิงค์ อาจจะมองตัว Noctua ก็ได้นะครับ แรงดี อาจจะราคาสูงไปนิด แต่เป็นซิงค์ลมที่มีประสิทธิภาพดีทีเดียว
          http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1707646

สมัยใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องมอง PSU หนักๆแล้วครับ PSU ไม่เกิน 650w ก็สามารถใช้ 680 หรือ 7970 สบายๆแล้วครับผม อิอิ

Comment

• Originally posted by yakumochan View Post
            คือที่ใช้psuดีๆ ต้องการให้จ่ายไฟนิ่งที่สุดครับ
            ไม่ได้ต้องการเอามายัดการ์ดจอ2-3ใบ
            PSU ที่ดีมากๆ คือ PSU ที่ได้รับการรับรอง 80+ Bronze ขึ้นไปครับ ไม่จำเป็นต้องมี ไฟมากถึง 1000w
            ไฟ 1500w แต่ได้แค่ 80+ ธรรมดา ยังไงความนิ่งก็ไม่สู้ 80+Bronze ที่ 600w ไม่ได้นั่นเอง
            แต่ตัวที่ท่านเลือกมาก็ดีจริง แตมันเกินความจำเป็นครับผม
            ตัวแนะนำ เอาแค่พวก Scythe ThermalTake ก็พอแล้วครับ กำลังดีเลย 2 ค่ายนี้ 600w - 700w ok
            ส่วน CPU จะเปลี่ยนก็ได้ครับ
            แต่ส่วนตัวผมแนะนำ 2600K พอแล้วครับ

Comment

ผมว่าท่านคิดผิดอย่างหนักครับ 1200w มันเกินความจำเป็นไปมากครับ มันเอาไว้ใส่การ์ด 4 ใบโดยเฉพาะ เช่นพวก 580 4way แบบเนี้ยอะครับถึงจะต้องใช้ 1200w แถมมันจะทำให้เปลืองไฟปล่าวๆด้วยครับ ถ้าเน้นจ่ายไฟนิ่งดูที่ 80+ ครับ เอาเป็น 80+silver ก็พอแล้วครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                ผมว่าท่านคิดผิดอย่างหนักครับ 1200w มันเกินความจำเป็นไปมากครับ มันเอาไว้ใส่การ์ด 4 ใบโดยเฉพาะ เช่นพวก 580 4way แบบเนี้ยอะครับถึงจะต้องใช้ 1200w แถมมันจะทำให้เปลืองไฟปล่าวๆด้วยครับ ถ้าเน้นจ่ายไฟนิ่งดูที่ 80+ ครับ เอาเป็น 80+silver ก็พอแล้วครับ
                โอเคครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ
                ไว้จะลดpsu ลง เป็นซัก750-850W

ปล. ถามอีกนิด บอร์ด2011ใช้ตัวไหนดีครับ asrockดีมั้ย หรือsebertoothดี
                Last edited by yakumochan; 5 May 2012, 16:01:55.

Comment

ปล. ถามอีกนิด บอร์ด2011ใช้ตัวไหนดีครับ asrockดีมั้ย หรือsebertoothดี
                  sebertooth ตัวนี้ของเค้าดีจริงๆครับ

Comment

• ผมไปเจอเพลงแปลกๆมาครับ

10 นาทีกว่าๆแหนะ

Comment

ถ้าต้องการจ่ายไฟนิ่งๆพอๆกับ AX1200 เอา AX750 นิ่งพอกันครับ ต่างกันแค่จำนวนวัตต์

PSU วัตต์สูงๆไม่ได้จำเป็นต้องจ่ายไฟนิ่งเสมอไป

อีกอย่าง ดูด้วยนะครับ Noise & Ripple (ความเรียบของไฟ) สำคัญไม่แพ้ความนิ่งของไฟ

สมมุติถ้า PSU คือคนขับ(จ่ายไฟนิ่ง) ไฟที่ออกมาจากปลั๊กคือรถ และอุปกรณ์คอมคือพัสดุ ถนนคือ Noise

ถ้าคนขับดี ขับรถอย่างนุ่มนวล ไม่ขับกระโชกโฮกฮาก ขับอย่างนุ่มนวลบนถนนราบเรียบ พัสดุก็จะอยู่ในสภาพดี

แต่ถ้าขนนขรุขระ ( Noise เยอะ) ต่อให้ขับนิ่มแค่ไหน ยังไงก็ต้องสะเทือนกันบ้าง พัสดุอาจกระทบกระเทือน

Comment

• ไฟนิ่ง & Noise สูง = จูบปากแล้วแล้วยิงหัว

Comment

• up

Comment

• HAF ตัวใหม่มาแล้ว

Comment

• คิดถูกแล้วครับผม จัดได้ตามนี้เลย แต่ไม่เต็มงบ รอตังซื้อ 680 ไปเลย อิอิ
                              CORE i7 2600K = 9800
                              AsRock Z77 Extreme4 = 4500 ( คุณสมบัติดีพอๆกับASUS P8Z77-V แต่ถูกกว่ากัน 2300 บาท)
                              OCZ OCTANE 3 SSD = 5700
                              KINGSTON HYPER-X (K2) = 1800
                              LG DVD22x = 600
                              ZalmanZ11+ = 2000
                              ThermalTake TR2 700W = 3000 หรือถ้าไม่กะเอาเกิน 680 ก็เอา Thermaltake Smart Power 630W = 2500
                              CM212 EVO = 1100
                              รวม 28500 บาท
                              รอ 680 ราคา ไม่เกิน 20000 บาท จัดไปเลยครับผม ^^ แรงๆ
                              ส่วนซิงค์ อาจจะมองตัว Noctua ก็ได้นะครับ แรงดี อาจจะราคาสูงไปนิด แต่เป็นซิงค์ลมที่มีประสิทธิภาพดีทีเดียว
                              http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1707646
                              ของผมนะท่านลองดู เป้น socket 2011 ไม่เชียร์ ivy เพราะ มันเกรียนทำโลกร้อน อ่าๆ จะพาไประบบน้ำซักหน่อย เดี๋ยวจะยุ่งไปกันใหญ่ตามนี้เลยแล้วกัน อย่างแรงๆก็จัดไป

CORE I7 3820 = 9590 บาท
                              ASUS RAMPAGE IV-GENE = 9690 บาท
                              500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX) = 2360 บาท
                              OCZ OCTANE 3 SSD = 5700 บาท
                              CORSAIR VENGEANCE 16GB (4X4) 1600 MHz CL9 BLACK = 3590 บาท
                              Corsair 650TX v2 = 3190 บาท
                              Case Zalman Z11 = 1900 บาท
                              SAPPHIRE HD 7870 = 11350 บาท
                              อุปกรณ์เสริม cpu sink = ThermalTake Frio OCk = 2350 บาท

รวมค่าเสียหายทั้งหมด 49720 บาท ครับ

Comment

ไฟเยอะๆต่อให้3000w แต่ใช้น้อยๆจากเครื่องเรา ก็ไม่ได้เปลืองไฟครับผม (แต่ก็มีส่วนเปลืองเวลามันปล่อยไฟกระโดด ซึ่งแทบไม่เกิดในตัวละ 6000++ หรอกครับผม +-ไม่เกิน 0.1เปอเซ็น ตามค่าเออเร่อของHardware)มันก็จ่ายเท่านั้นแหละครับ

แถม

ฮาๆ

ถ้าแนะนำ ลดงบได้ เอา Asrockพอ
                                Sabertooth มันเหมาะกับนักแต่งเครื่อง+OC ขั้นเทพ ซื้อ SaberTooth ต้องจัดมากกับ ซิงค์เทพๆครับผม จะได้ เทพๆไปอีก อิอิ

Originally posted by Gumblar View Post
                                ถ้าต้องการจ่ายไฟนิ่งๆพอๆกับ AX1200 เอา AX750 นิ่งพอกันครับ ต่างกันแค่จำนวนวัตต์

PSU วัตต์สูงๆไม่ได้จำเป็นต้องจ่ายไฟนิ่งเสมอไป

อีกอย่าง ดูด้วยนะครับ Noise & Ripple (ความเรียบของไฟ) สำคัญไม่แพ้ความนิ่งของไฟ

สมมุติถ้า PSU คือคนขับ(จ่ายไฟนิ่ง) ไฟที่ออกมาจากปลั๊กคือรถ และอุปกรณ์คอมคือพัสดุ ถนนคือ Noise

ถ้าคนขับดี ขับรถอย่างนุ่มนวล ไม่ขับกระโชกโฮกฮาก ขับอย่างนุ่มนวลบนถนนราบเรียบ พัสดุก็จะอยู่ในสภาพดี

แต่ถ้าขนนขรุขระ ( Noise เยอะ) ต่อให้ขับนิ่มแค่ไหน ยังไงก็ต้องสะเทือนกันบ้าง พัสดุอาจกระทบกระเทือน
                                ตามนั้นครับผม

sebertooth ตัวนี้ของเค้าดีจริงๆครับ
                                ถ้าราคามันไม่เวอร์มากก็ถือว่าดีสุดๆไปเลยครับ อิอิ

ผมไปเจอเพลงแปลกๆมาครับ

10 นาทีกว่าๆแหนะ
                                คาดว่าเป็นพวกเพลง OST ครับ แหล่มเลย

ไฟนิ่ง & Noise สูง = จูบปากแล้วแล้วยิงหัว
                                มันมะใช่อันเดียวกันเหรอครับ อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
                                up
                                ขอบคุณครับ

Originally posted by Gumblar View Post

HAF ตัวใหม่มาแล้ว
                                งามสุดๆไปเลยครับผม ขอบคุณสำหรับข่าวสารใหม่ๆตลอดเลยครับท่าน

ของผมนะท่านลองดู เป้น socket 2011 ไม่เชียร์ ivy เพราะ มันเกรียนทำโลกร้อน อ่าๆ จะพาไประบบน้ำซักหน่อย เดี๋ยวจะยุ่งไปกันใหญ่ตามนี้เลยแล้วกัน อย่างแรงๆก็จัดไป

CORE I7 3820 = 9590 บาท
                                ASUS RAMPAGE IV-GENE = 9690 บาท
                                500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX) = 2360 บาท
                                OCZ OCTANE 3 SSD = 5700 บาท
                                CORSAIR VENGEANCE 16GB (4X4) 1600 MHz CL9 BLACK = 3590 บาท
                                Corsair 650TX v2 = 3190 บาท
                                Case Zalman Z11 = 1900 บาท
                                SAPPHIRE HD 7870 = 11350 บาท
                                อุปกรณ์เสริม cpu sink = ThermalTake Frio OCk = 2350 บาท

รวมค่าเสียหายทั้งหมด 49720 บาท ครับ
                                แอฮา อิอิ ตามชอบเลยครับผม เซ็ตนี้ก็ไม่เลวเลยครับแจ่มๆ
                                ปล.FriO มันเสียงดังเล็กน้อยนะครับ อิอิ

Comment

Working...
                                X