Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    ขอบคุณมากครับท่าน ว่าจะหันไปจุ๊บกับ XFX 550w
    XFX ดี แต่แพงไปนิดครับผม
    เกรด เท่ากันกับ Scythe เลย อิอิ

Originally posted by XZaRaY View Post
    ขอถามอีกหน่อยครับพี่ run
    คือเกิดเริ่มสนใจอยากลอง oc นิดๆหน่อยๆดูบ้างเพื่อเป็นความรู้และประสบการณ์

1ผมเข้าไปดูใน apu club เห็นมี a6 3650 เขา oc ไปประมาณ 3.1Ghz แต่ผมงงว่า 3650 ก็ oc ได้ แล้วจะซื้อ 3670K ทำไมหรอครับ
    ไม่ทราบจริงๆครับ
    ช่วยอธิบายข้อดีของ 3670K และความแตกต่างของทั้งคู่หน่อยครับพี่

2แนะนำบอร์ด apu ราคาไม่แพงนักและคุ้มค่ากับราคาหน่อยครับพี่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ครับผม ยินดีครับ

1.เพราะ A6-3650 จำกัดตัวคูณในการOC ไว้ที่ x29 ครับผม แถมดันบัสแล้วป่วยบ่อย สู้ 3670K ที่ดันตัวคูณได้มากกว่า ทำให้ปรับบัสนิดๆ ก็ไปได้ไกลกว่านั่นเองครับ อย่าง A6-3500 ถ้าOC ดีๆ ก็ไป 3.2GHz ได้ แต่กินไฟซะอ่วมเลยเนื่องจากต้องดันบัส และเมื่อดันบัส ก็ต้องดูแรมด้วยครับ
    เพราะ บัสแรมมันจะพุ่งขึ้นตามบัสCPU และเมื่อเกินขีดจำกัดของแรมที่เอามาใช้ มันก็จะตายคู่ (หมายถึงเปิดไม่ติด ต้องเคลียไบออสใหม่)
    ซึ่งการปรับตัวคูณเยอะๆ จึงดีกว่าเพราะไม่ต้องไปห่วงแรมด้วยนั่นเองครับผม
    2.ครับผม AsrockA55Pro3 = 2400 ตัวนี้OC ได้ดี เลนA6-3500 ไปที่3.0GHzสบายๆ คู่กับ Raidmax450w ครับผม ใช้แรมบ้านๆอย่างKingmaxไม่ต้องปลด CL ครับ ถือว่าเป้นบอร์ดดีและถูกตัวหนึ่ง จ่ายไฟได้ดีครับผม ถ้าไม่ต้องการ Sata3USB3 ก็คือ AsrockA55ICafe=2000 บาท ตัวนี้ไฟดีกว่า แต่ขาด USB3 SATA3
    และแจ่มสุดในราคาถูก ก็ ASROCK A75 PRO4 = 2700 บาท ตัวนี้แหล่มมากๆครับผม คุ้มด้วยครับผม
    สงสัยอะไร สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Comment

• ssd
      OCZ Agility 3 SATA III
      OCZ Octane SATA III
      OCZ Vertex 3 SATA III
      OCZ Vertex 4 SATA III

ssd ทั้ง4ตัวนัี้ ต่างกันยังไง ครับ ผมมอง120-128 gb ไว้ครับแต่ไม่รู้ จะเอาอันไหนดี

Comment

• จริงๆ A6 3650 ก็ไป 5-6Ghz ได้นะครับ ปรับตัวคูณไปเท่าไหร่ก็ได้ แต่มันเป็นตัวเลขหลอกๆครับ

ถ้าปรับตัวคูณไปเกิน 29 มันจะยอมให้บูตเข้าวินโดวส์ครับ CPU-Z ก็โดนหลอกมองเห็นตัวคูณตามที่ปรับ

แต่จริงๆแล้วตัวคูณมันดีดกลับ 29 ลองดูดีๆครับ ตัวบัสเท่ากัน ครั้งแรกตัวคูณ 29 ครั้งสองตัวคูณ 40

เปิดโปรแกรมต่างๆ เทสคะแนน ความเร็วพอๆกันเลย

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          XFX ดี แต่แพงไปนิดครับผม
          เกรด เท่ากันกับ Scythe เลย อิอิ

ครับผม ยินดีครับ

1.เพราะ A6-3650 จำกัดตัวคูณในการOC ไว้ที่ x29 ครับผม แถมดันบัสแล้วป่วยบ่อย สู้ 3670K ที่ดันตัวคูณได้มากกว่า ทำให้ปรับบัสนิดๆ ก็ไปได้ไกลกว่านั่นเองครับ อย่าง A6-3500 ถ้าOC ดีๆ ก็ไป 3.2GHz ได้ แต่กินไฟซะอ่วมเลยเนื่องจากต้องดันบัส และเมื่อดันบัส ก็ต้องดูแรมด้วยครับ
          เพราะ บัสแรมมันจะพุ่งขึ้นตามบัสCPU และเมื่อเกินขีดจำกัดของแรมที่เอามาใช้ มันก็จะตายคู่ (หมายถึงเปิดไม่ติด ต้องเคลียไบออสใหม่)
          ซึ่งการปรับตัวคูณเยอะๆ จึงดีกว่าเพราะไม่ต้องไปห่วงแรมด้วยนั่นเองครับผม
          2.ครับผม AsrockA55Pro3 = 2400 ตัวนี้OC ได้ดี เลนA6-3500 ไปที่3.0GHzสบายๆ คู่กับ Raidmax450w ครับผม ใช้แรมบ้านๆอย่างKingmaxไม่ต้องปลด CL ครับ ถือว่าเป้นบอร์ดดีและถูกตัวหนึ่ง จ่ายไฟได้ดีครับผม ถ้าไม่ต้องการ Sata3USB3 ก็คือ AsrockA55ICafe=2000 บาท ตัวนี้ไฟดีกว่า แต่ขาด USB3 SATA3
          และแจ่มสุดในราคาถูก ก็ ASROCK A75 PRO4 = 2700 บาท ตัวนี้แหล่มมากๆครับผม คุ้มด้วยครับผม
          สงสัยอะไร สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
          Originally posted by Gumblar View Post
          จริงๆ A6 3650 ก็ไป 5-6Ghz ได้นะครับ ปรับตัวคูณไปเท่าไหร่ก็ได้ แต่มันเป็นตัวเลขหลอกๆครับ

ถ้าปรับตัวคูณไปเกิน 29 มันจะยอมให้บูตเข้าวินโดวส์ครับ CPU-Z ก็โดนหลอกมองเห็นตัวคูณตามที่ปรับ

แต่จริงๆแล้วตัวคูณมันดีดกลับ 29 ลองดูดีๆครับ ตัวบัสเท่ากัน ครั้งแรกตัวคูณ 29 ครั้งสองตัวคูณ 40

เปิดโปรแกรมต่างๆ เทสคะแนน ความเร็วพอๆกันเลย

ขอบคุณครับ เริ่มลังเลแล้วผม 555
          ตามที่ผมเข้าใจนะครับ คือ
          -ถ้าไม่มี K ตามหลัง มันจะปรับตัวคูณได้ระดับหนึ่ง ถึงแม้จะปรับเกินแต่ก็ได้ความเร็วเท่าเดิม ดังนั้นเราต้องปรับ bus cpu
          ซึ่งการปรับ bus cpu มันจะทำให้ bus ram เพิ่มตามไปด้วย แต่พอถึงระดับที่เกินความสามารถของแรมแล้ว เราก็จะไปต่อไม่ได้
          -ถ้ามี K ตามหลัง จะสามารถปรับตัวคูณได้เรื่อยๆ โดยจะไปไกลแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับ ความร้อน ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

คำถามครับ
          1ผมไม่ได้คิดจะลากโหดขนาด 5-6ghz อะครับ ต้องการลากนิดๆหน่อยๆ สบายๆ ดังนั้นใช้ 3670K ก็จะดูไม่ค่อยคุ้มรึป่าวครับ
          2แล้วถ้าเราลาก 3500 ไป 2.6 จะแรงเท่ากับ 3650 รึป่าวครับ - -'' แต่ผมคิดว่ายังไง 3650 ก็แรงกว่าาเพราะมี 4core

Comment

• สอบถามหน่อยครับ เทคโนโลยีที่ให้ มาใน บอด asus

NVIDIA? Quad-GPU กับ NVIDIA? 3-Way ต่างกันอย่างไร คับ

Comment

• Originally posted by zentrady55 View Post
              ssd

ssd ทั้ง4ตัวนัี้ ต่างกันยังไง ครับ ผมมอง120-128 gb ไว้ครับแต่ไม่รู้ จะเอาอันไหนดี
              Vertex3 / Agility3 ใช้ SandForce2 ซึ่งมีปัญหามาก ความเร็วที่ได้ไม่ตรงกับที่บอกในฉลาก ชอบค้างบ่อยๆ
              http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1458870

Octane ใช้ Indilinx Everest ไม่ค่อยมีปัญหาเหมือน SandForce

Vertex4 ใช้ Indilinx Everest2 คอนโทรลเลอร์ตัวใหม่ ดีสุดครับ

Originally posted by XZaRaY View Post
              ขอบคุณครับ เริ่มลังเลแล้วผม 555
              -ถ้าไม่มี K ตามหลัง มันจะปรับตัวคูณได้ระดับหนึ่ง ถึงแม้จะปรับเกินแต่ก็ได้ความเร็วเท่าเดิม ดังนั้นเราต้องปรับ bus cpu
              ซึ่งการปรับ bus cpu มันจะทำให้ bus ram เพิ่มตามไปด้วย แต่พอถึงระดับที่เกินความสามารถของแรมแล้ว เราก็จะไปต่อไม่ได้
              -ถ้ามี K ตามหลัง จะสามารถปรับตัวคูณได้เรื่อยๆ โดยจะไปไกลแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับ ความร้อน ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

คำถามครับ
              1ผมไม่ได้คิดจะลากโหดขนาด 5-6ghz อะครับ ต้องการลากนิดๆหน่อยๆ สบายๆ ดังนั้นใช้ 3670K ก็จะดูไม่ค่อยคุ้มรึป่าวครับ
              2แล้วถ้าเราลาก 3500 ไป 2.6 จะแรงเท่ากับ 3650 รึป่าวครับ - -'' แต่ผมคิดว่ายังไง 3650 ก็แรงกว่าาเพราะมี 4core
              5-6Ghz มันความเร็วหลอกครับ

เรื่อง K เข้าใจถูกแล้วครับ แต่เพิ่มเติมนิดหน่อย ที่บอกว่าขึ้นอยู่กับความร้อนเนี่ย มีมีทั้งความร้อนซีพียูกับความร้อนภาคจ่ายไฟนะครับ

ภาคจ่ายไฟมักจะแต๊บก่อนซีพียูเสมอ

Originally posted by zentrady55 View Post
              สอบถามหน่อยครับ เทคโนโลยีที่ให้ มาใน บอด asus

NVIDIA? Quad-GPU กับ NVIDIA? 3-Way ต่างกันอย่างไร คับ
              Quad GPU / Quad SLI คือเอาการ์ดชิปคู่สองตัวมา SLI กัน

3-Way SLI คือ เอาการ์ดชิปเดี่ยวสามตัวมา SLI กัน

4-Way SLI คือ เอาการ์ดชิปเดี่ยวสี่ตัวมา SLI กัน

Comment

• up

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                  up
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by zentrady55 View Post
                  ssd

ตัว Agility3 มีปัญหาด้าน Chip ครับผม ทำให้วิ่งไม่เต็มสปีด มีปัญหาสัญญาณแกว่ง รวมถึง Vertex3 ด้วยครับ
                  ส่วนนอกนั้น ก็ต่างกันที่ Read Write ครับผม และราคาครับผม
                  ถ้าเอา ก็แนะนำ Octane ครับ เอามาใช้งานไม่แพงมากกำลังดี มีค่า Write สูง Read น้อยกว่า Vertex4 ครับผม
                  ราคาถูกกว่า
                  Originally posted by Gumblar View Post
                  จริงๆ A6 3650 ก็ไป 5-6Ghz ได้นะครับ ปรับตัวคูณไปเท่าไหร่ก็ได้ แต่มันเป็นตัวเลขหลอกๆครับ

ขอบคุณท่านมากๆเลยครับผม อิอิ

คำถามครับ
                  1. เข้าใจยังงั้นใช่แล้วครับ แต่จริงๆก็ไปต่อได้ โดยการ ลดตัวคูณแรมลงนั่นเองครับ แต่มันคุมยาก
                  2. ใช่ครับผม แต่มันก็ตันที่ความร้อนและไฟด้วยครับ

สอบถามหน่อยครับ เทคโนโลยีที่ให้ มาใน บอด asus

มันแค่เขียนต่างกันครับ
                  สุดท้ายมันก็คือ SLI เหมือนกันครับผม
                  เรียกง่ายๆว่า MultiGPU SLI ครับผม

Vertex3 / Agility3 ใช้ SandForce2 ซึ่งมีปัญหามาก ความเร็วที่ได้ไม่ตรงกับที่บอกในฉลาก ชอบค้างบ่อยๆ
                  http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1458870

Octane ใช้ Indilinx Everest ไม่ค่อยมีปัญหาเหมือน SandForce

Vertex4 ใช้ Indilinx Everest2 คอนโทรลเลอร์ตัวใหม่ ดีสุดครับ

5-6Ghz มันความเร็วหลอกครับ

เรื่อง K เข้าใจถูกแล้วครับ แต่เพิ่มเติมนิดหน่อย ที่บอกว่าขึ้นอยู่กับความร้อนเนี่ย มีมีทั้งความร้อนซีพียูกับความร้อนภาคจ่ายไฟนะครับ

ภาคจ่ายไฟมักจะแต๊บก่อนซีพียูเสมอ

Quad GPU / Quad SLI คือเอาการ์ดชิปคู่สองตัวมา SLI กัน

3-Way SLI คือ เอาการ์ดชิปเดี่ยวสามตัวมา SLI กัน

4-Way SLI คือ เอาการ์ดชิปเดี่ยวสี่ตัวมา SLI กัน
                  ขอบพระคุณมากๆครับผม ที่ช่วยตอบ ขอบคุณมากๆเลยครับผม

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• รบกวนจัดคอมให้หน่อยครับ
                        งบ 17000 ไม่รวม จอ
                        ใช้งาน 3D กับเล่นเกมส์(หนักๆนิด) ดูหนัง ครับ
                        รบกวนด้วยนะครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

• up

Comment

• ขอถามชุด 7500 หน่อยนะครับ
                            จะซื้อไปทำงานพวก โปรแกรมซ่อมรถไรงี้ครับ คล้าย ๆ ไฟล์ word ทำงานไฟล์ pdf.
                            ไรงี้ครับ คือvga on board นี่ เสียบเข้ากับ led '23
                            สบาย ๆ ใช่ไหมครับ

Comment

• ขอบคุณครับ คุณ Gumblar และ คุณ runshana

Comment

• up

Comment

Working...
                                X