Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รับประกอบคอมจาก ADVICE ครับ พร้อมให้คำปรึกษา

MSN: varity_zad@hotmail.com

Comment

• up

Comment

• คุณrunshana ครับผมมีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ ช่วยวิจารณ์ Sony VAIO Z (VPCZ217GH) เรียกว่าอะไรดีครับNotebookหรือUltrabook
        Spec i7-2620M DDR3-8GB 13.1" 1920X1080 Full HD 1080P SSD-128X2GB RAID 0 (Stripe) 1.16kg Docking Radeon HD6730M ไดร์ฟ Blu-Ray บอดี้คาร์บอนไฟเบอร์
        พอดีหัวหน้าของแฟนผม ให้ช่วยหาNotebookตัวใหม่ให้เขานะครับไม่ต้องถามเรื่องงบนะครับเดิมเคยใช้ Sony VAIO Z (CPU centrino) และเคยใช้ Thinkpad X220 i5 Gen1 เรื่องของเรื่องที่แกจะเปลี่ยนเพราะเพื่อนๆแกใช้ Ultrabook แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนนะครับ (เอาเป็นว่ามีสิทธิซื้อNotebookได้ปีละเครื่องนะครับ)ส่วนSony VAIO Z (VPCZ217GH) ตัวนี้พอเทียบได้กับUltrabookในปัจจุบันได้บ้างไหมครับหรือมีตัวอื่นแนะนำ ไม่เอาMacbook ,TOSHIBA,Samsung,HP ประมาณนี้นะครับ ลองว่ามาดูนะครับ ขอบคุณ
        คุณrunshanaล่วงหน้านะครับ
        Last edited by Thaweekiat_c; 10 May 2012, 22:33:39.

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• Originally posted by Akira_Sora View Post
              พี่ชนะ ตอนนี้รอไอวี้ ผิดหวังมาก ไม่รุ้จะถอยไงดี

มีพี่จัด 2011 มาฝาก

ถ้าเล่น 1155 ในงบ 30k ไม่เอาจอ

ยังไงดีคับ จัดมาวัดกันหน่อยคับพี่ชาย

แล้วZ77 ของ ASROCK Z77 EX4 เค้าไม่ดีหรอพี่ผมว่้่ามันหล่อมากมายย

ขอบคุนคับ

------------------------------
              *-*-*-*-*-*-*
              GIGABYTE X79-UD3 LGA2011 X79 DDR3 4W.CF/SLI U3S3 -7900

INTEL CORE i7 3820 3.60 GHz L3 10MB -9600

KINGSTON HYPER-X 4GB 1866MHz CL 9 D -1100

GIGABYTE GTX550 Ti 1GB GDDR5 192BIT 970MHz/4200MHz OC. -4200

WD 10 EARX 1 TB.SATA III,64 MB,NCQ,GREEN -3100

SAMSUNG SH-S222 2MB 22x -500

AEROCOOL STRIKE X 600 W - 2400

ZALMAN Z11 PLUS -2000

***30,800***
              ผมหละชอบนะครับ Z77 Ex4 เนี่ย อิอิ เสป็คแทบจะชน P8Z77-V ของAsus ได้เลยนะครับ แต่ราคาต่างกัน 2200 บาทแหน่ะ
              ==================
              ส่วนเสป็คที่จัด ของ 2011
              แนะนำให้เปลี่ยน 4 อย่างนี้ครับ
              1. การ์ดจอ >>> 550TI นั้นเบาแต่กินไฟแถมแพงกว่า 6790 ครับ ถ้าไม่ยึดติดค่าย เอา 6790 เถอะครับ เว้นว่าจะเอาไปทำงาน Adobe หรือ 3D เต็มสูบ
              2. RAM ใช้แบบ DualChannel ดีกว่าครับผม ให้ผลดีกว่า คุ้มกว่า แนะนำก็ KingstonHyperX 2gb*2 = 1000
              3. HDD เอาเป็น BLUE หรือ BLACK ครับ เนื่องจาก GREEN นั้นเกิด BAD ง่ายหากมีการเขียนซ้ำซ้อนบ่อยๆติดๆกัน แถมยังมีระบบประหยัดไฟ ทำให้มันช้าๆเร็วๆ เป็นช่วงๆกับหลินฮุ่ยเลยครับ
              4.PSU เอา Scythe600w = 2250 หรือ ThermalTakeSmartPower630w = 2450 ดีกว่าครับ
              นอกนั้นก็ตามชอบเลยครับผม

========================
              ต่อไปจัดชนนะครับ
              I7 2600K = 9750 หรือ I7 3770K = 11000 (โดยประมาณ)
              AsRock Z77 Extreme4 = 4500
              HIS HD 7850 = 7500
              WD BLUE 500gb = 2400
              KINGSTON HYPER-X (K2) 2gb*2 = 1000
              LG DVD24x = 600
              ThermalTakeV3 = 1200
              ThermalTakeSmartPower630w = 2450 หรือ Scythe600w = 2250
              CM212EVO = 1100 หรือ ZalmanX10CNPQ = 1000
              รวม 30500 บาท
              ตามนี้ครับผม เกินมา500 หวังว่าคงไหว แรงๆเลยครับ
              สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by Lumii View Post
              ต่อไฟเพิ่มนี่คือ ?
              ในการ์ดจอ รุ่นสูงๆ จะมีพอตสำหรับต่อไฟเลี้ยงให้การ์ดจอเพิ่มครับผม
              แบบ 6พินในรุ่นกลาง 6พิน*2 ในรุ่นกินไฟมากขึ้น และ 8+6พินสำหรับรุ่นกินไฟสูงๆ

Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคุณครับ

Originally posted by Darkrigh View Post
              ขอบคุณมากเลยครับ
              ยินดีครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกที่ครับผม แต่ต้องทราบด้วยว่าเขาใช้ REF การ์ดในการวัด หรือ เป็นการ์ดใดครับผม

Originally posted by aun002 View Post
              ได้อ่านแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
              ยินดีครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
              การ์ดรุ่นถูก ใช้ไฟจากช่อง PCI-E ก็พอแล้ว
              การ์ดรุ่นใหญ่ กินไฟเยอะๆ ไฟช่อง PCI-E ไม่พอ ต้องเอาสาย 6 Pin หรือ 8 Pin จาก PSU ต่อ
              ตามนั้นเลยครับผม

Originally posted by Lumii View Post
              อ๋อ ..ขอบคุณครับ
              ^^

Originally posted by Darksis View Post
              สวัสดีครับพี่รันจัง แหะๆ ผมต้องไปค่ายปฐมนิเทศน้อง ม.4 อีกแล้วครับ ในวันที่ 11-13 นับจากวันที่ 25 26 เดือนก่อน จนบัดนี้ผมยังไม่ได้พักเลยครับ ตื่นตี 5 ไปช่วยงานมอบตัว มอบตัวเสร็จมีงานเตรียมค่ายปฐมนิเทศน้อง ม.4 ต่ออีก คอมโบกระจุย เดี๋ยวถ้าที่เขาใหญ่เข้าสันยานเน็ตได้ จะมาช่วยตอบกระทู้เล็กน้อยนะครับผมพี่รันจัง^^

ปล.ไปอยู่แถวๆเขาใหญ่ มวกเหล็กสระบุรีตอนน้ำท่วมซะ 1-2 เดือน รู้สึกที่โน่นเป็นบ้านไปแล้ว อ่าๆ
              ปล.2 วันนี้ไปจับ siliverston SST-ST50F-ES ไส้ในท่าทางจะงดงามหยดย้อน เปิดมา 76 วันแล้วยังไม่ได้ปิดที่โรงเรียน ว่าจะถอยพาวเวอร์รุ่นนี้แล้วละครับ = ="
              ขยันจริงๆเลยครับคุณกาย แต่ดีแล้วครับ อนาคตท่านจะต้องเก่งขั้นเมพขิงๆแน่นอนครับ ดีใจแทนท่านจริงๆ เหนื่อยวันนี้ เพื่ออนาคตครับผม
              ปล1. อยุ่ที่ใดนานๆ ก็เหมือนบ้านเรานะครับ แต่ก็ไม่สุขใจเท่าบ้านแท้ๆของเรา
              ปล2. อิอิ ครับผมของดีแน่นอน silverstone เอ้ะ ... ถ้างั้น powermonster อ่อนๆของผมก็ต้องดีด้วยหน่ะสิ เปิด3เดือนยังไม่ตายเลย เง้อ(ฮา)

Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคุณครับ

Originally posted by varityzad View Post
              รับประกอบคอมจาก ADVICE ครับ พร้อมให้คำปรึกษา

MSN: varity_zad@hotmail.com
              ขอบคุณครับผม ที่มารับประกอบคอม เผื่อท่านใดสนใจ^^
              ปล.ชอบอลิสกับมาริสะ ในโทโฮหรอท่าน

up
              ขอบคุณครับ

Originally posted by Thaweekiat_c View Post
              คุณrunshana ครับผมมีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ ช่วยวิจารณ์ Sony VAIO Z (VPCZ217GH) เรียกว่าอะไรดีครับNotebookหรือUltrabook
              Spec i7-2620M DDR3-8GB 13.1" 1920X1080 Full HD 1080P SSD-128X2GB RAID 0 (Stripe) 1.16kg Docking Radeon HD6730M ไดร์ฟ Blu-Ray บอดี้คาร์บอนไฟเบอร์
              พอดีหัวหน้าของแฟนผม ให้ช่วยหาNotebookตัวใหม่ให้เขานะครับไม่ต้องถามเรื่องงบนะครับเดิมเคยใช้ Sony VAIO Z (CPU centrino) และเคยใช้ Thinkpad X220 i5 Gen1 เรื่องของเรื่องที่แกจะเปลี่ยนเพราะเพื่อนๆแกใช้ Ultrabook แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนนะครับ (เอาเป็นว่ามีสิทธิซื้อNotebookได้ปีละเครื่องนะครับ)ส่วนSony VAIO Z (VPCZ217GH) ตัวนี้พอเทียบได้กับUltrabookในปัจจุบันได้บ้างไหมครับหรือมีตัวอื่นแนะนำ ไม่เอาMacbook ,TOSHIBA,Samsung,HP ประมาณนี้นะครับ ลองว่ามาดูนะครับ ขอบคุณ
              คุณrunshanaล่วงหน้านะครับ
              ยินดีครับผม
              ตัวที่ท่านว่ามานี้ ถ้าไม่เกี่ยงงบ ผมก็บอกได้คำเดียวว่ามันแรงมากๆครับ
              สิ่งที่สำคัญมากๆ คือ มันได้ใช้ SSD แถมบอดี้คาร์บอนไฟเบอร์น้ำหนัก 1.2KG เท่านั้น เบาสบาย แทบไม่ต่างจากขวดน้ำสิง2ขวด
              SSD ที่ให้มาก็พอเพียง ได้ไดร์ฟ BluRay แถมแบท13ชม อีกด้วย ผมว่านี่แหละครับ คือสุดๆของการใช้งานเลยทีเดียว
              ตัวนี้นับเป็น Notebook ที่เอาฟีเจอร์เรื่องน้ำหนักและความยาวนานของ UltraBookมาใส่ ทำให้แรงแทง UltraBook ตกครองไปเลยครับ (เวอร์ไปนิด อิอิ)
              UltraBook ไม่ใช่ Notebook แรงนะครับ แต่เป็นการดีไซน์ ที่ทำให้น้ำหนักเบา และ อยู่ได้นานเป็นหลัก โดยลด ความแรงCPUลงให้กินไฟต่ำ ใช้ SSD เพื่อการบริโภคพลังงานต่ำ ครับผม
              ถ้าเทียบตรงๆ ตัวนี้ ถือว่าสูงมากแล้วครับ เป็นอะไรที่คุ้มค่า ถ้าไม่จำกัดงบ (95000)
              เพราะ ได้ทั้ง CPU แรง การ์ดจอ แรง HDD แรง ครับผม

up
              ขอบคุณครับ

Comment

• up

Comment

• มาแล้วต้องดันๆ

Comment

• ช่วยแนะนำสเป็คคอมให้ทีครับมีงบ30,000บาทครับ ไม่รวมจอเน้นเล่นเกมสมันใหม่ได้เต็มที่ครับ ช่วยจัดให้ทีครับ แล้วอยากรู้ว่าถ้าจะซื้อแต่ละอย่างควรไปซื้อที่ไหนหรือร้านไหนดีครับ ขอบคุณครับ

Comment

• up

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                        up
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                        มาแล้วต้องดันๆ
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by Mr.WippY View Post
                        ช่วยแนะนำสเป็คคอมให้ทีครับมีงบ30,000บาทครับ ไม่รวมจอเน้นเล่นเกมสมันใหม่ได้เต็มที่ครับ ช่วยจัดให้ทีครับ แล้วอยากรู้ว่าถ้าจะซื้อแต่ละอย่างควรไปซื้อที่ไหนหรือร้านไหนดีครับ ขอบคุณครับ
                        ยินดีครับผม ท่านอยู่จังหวัดอะไรครับผม
                        ถ้าอยู่กรุงเทพ จัดร้าน Jedi ตามนี้เลยครับในงบ 30000 ยกเว้น PSU อาจจะเอาร้าน TK / HWH / COMOK
                        เน้นเกมส์แท้ๆ
                        CORE i3 2120 = 3800
                        AsRock Z77 Pro4 = 3900
                        HIS HD 7950 = 13000
                        WD 5000 AAKX = 2400
                        KINGSTON HYPER-X (K2) = 1800
                        ThermalTakeSmartPower630w = 2450 หรือ Scythe600w = 2250 หรือ SolytechEPS600w = 1700
                        ZalmanZ11+ = 2000
                        DVD24x LG =600
                        รวม 29950 บาท
                        ถ้าเพิ่มเงินไหว เอาเมนบอร์ด AsRock Z77 Extreme4 = 4500 บาทครับผม

ถ้าเอาดีครบทั้ง CPU ทั้ง การ์ดจอ แต่ดรอปเกมส์ลง
                        CORE i5 3570K = 7650
                        AsRock Z77 Extreme4 = 4500
                        WD 5000 AAKX = 2400
                        KINGSTON HYPER-X (K2) = 1800
                        HIS HD 7850 = 7500
                        ThermalTakeSmartPower630w = 2450 หรือ Scythe600w = 2250 หรือ SolytechEPS600w = 1700
                        ZalmanZ11+ = 2000
                        DVD24x LG =600
                        CM212EVO = 1100
                        รวม30000 บาท
                        ตามนี้เลยครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Comment

• สวัสดี ไม่ได้เข้ามานานมากๆเลย แม่ส่งไปเรียน ภาษาที่ อินโดนิเซีย(ขอบอกเรียนไม่รุ้เรื่อง555+)

ช่วงนี้ อากาศเปลี่ยนบ่อย เที่ยงร้อน ค่ำๆออกหนาวๆ กลางคืน มีฝนริน ดูเเลสุขภาพด้วยนะทุกท่าน

Comment

• ขอบคุณ คุณrunshana มากอีกครั้งนะครับ

Comment

• Originally posted by Me`z View Post
                              สวัสดี ไม่ได้เข้ามานานมากๆเลย แม่ส่งไปเรียน ภาษาที่ อินโดนิเซีย(ขอบอกเรียนไม่รุ้เรื่อง555+)

ช่วงนี้ อากาศเปลี่ยนบ่อย เที่ยงร้อน ค่ำๆออกหนาวๆ กลางคืน มีฝนริน ดูเเลสุขภาพด้วยนะทุกท่าน
                              โอะ สวัสดีครับท่าน ไปอินโดมา เป็นยังไงบ้างครับ
                              ผมไม่เคยไปเลย
                              ภาษาที่นั่น เรียนยากไหมครับ ผมก็อยากจะเรียน ภาษาญี่ปุ่นเหมือนกัน อิอิ
                              แต่ยังไม่เริ่มเลย
                              Originally posted by Thaweekiat_c View Post
                              ขอบคุณ คุณrunshana มากอีกครั้งนะครับ
                              ยินดีครับผม มีอะไรยินช่วยเต็มที่เลยนะครับผม

Comment

• up

Comment

Working...
                                X