Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    น่าสนุกขนาดนั้นเลย O_o
    พี่รันลองไปดูคับ ไม่หลอนให้กระทืบ!!

Comment

• ดันๆ

Comment

• up

Comment

• ดันๆ

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• สวัสดีครับทุกท่าน สบายดีกันนะครับ
                ผมหายไปนานคิดถึงกะทู้นี้จังครับ

วันนี้ปัญหามาปรึกษาอีกแล้วครับ อิอิ
                (เชื่อไหมพอมีปัญหา ผมคิดถึงกะทู้นี้ก่อนเลย )

เนื่องจากตอนนี้เจ้า A6 ของผมได้เปลี่ยนจอใหม่มาเป็น IPS 23" (ของเดิม 18.5)
                ภาพก็โอเคดีครับ ชัดและละเอียดขึ้นมาก ทีนี้ปัญหาเริ่มเกิดครับ
                พอจอใหญ่ขึ้น รู้สึกว่า cpu ทำงานได้ด้อยลงครับ

สังเกตุจากเกม dota ที่เล่นประจำ พอปรับภาพมาเป็น 1920*1080 (เดิมใช้ 1366*768)
                จะเกิดอาการหน่วงนิดๆครับ นิดเดียวจริงๆ แต่...รู้สึกได้

และเวลาดูหนังจาก km player ปรับภาพเต็มจอ
                เวลาผมกดลูกศรขวา ---> เพื่อกรอข้ามฉากเร็วๆ
                จะเกิดอาการหน่วงครับ คือ..กดรัวนำไปก่อน
                แต่เหมือนจอมันจะประมวลผลไม่ทัน
                ต้องรอมันสักพักถึงจะกลับเข้าที่
                ซึ่งอาการนี้ตอนใช้ A6 กับจอ 18.5 ยังไม่เคยพบครับ

เลยอยากรบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ

1.อาการแบบนี้เป็นเพราะขีดจำกัดของ cpu a6 หรือเปล่าครับ (หรือว่าเป็นที่จอ ตามสเป็คตัวนี้ ค่า GTG อยู่ที่ 5ms ครับ)
                2.ถ้าเป็นเนื่องจาก cpu A6 ของผมจะสามารถอัพเกรดแบบไหนได้บ้างครับ
                อยากจะลองขยับขยายมากขึ้นกว่านี้สักนิดครับ แต่คงไม่ถึงขนาดเอาแบบแรงเว่อครับ
                (เคยอ่านที่พี่ runshana แนะนำเรื่อง 6670 สามารถนำมา CFHybrid กับ A6 ได้)

ขอบคุณครับ

Comment

• ถามสเปคไว้โหลดบิตนิดนึงครับ

เห็นในหน้าแรกเป็น celeron G

ถ้าผมใช้เป็น intel atom กับเคสเล็กๆ มันจะโอเคมั้ยครับ? ^_^

ฮาร์ดดิสก์สัก 1tb แรม 2 กิ๊ก จอเก่าที่บ้าน ลงแค่วินโดว์ xp เอา ex.hdd มาเสียบเอา

ไม่รู้ atom หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ?

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• Originally posted by Clandianz View Post
                        พี่รันลองไปดูคับ ไม่หลอนให้กระทืบ!!
                        ไม่ไหวมั้งครับ เง้อ ผมขวัญอ่อน
                        อิอิ ล้อเล่น เดี๋ยวไปลองหามาดูครับ
                        แต่กระทืบไม่ไหวหรอกครับ ผมแรงน้อยจะตาย
                        Originally posted by Clandianz View Post
                        ดันๆ
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by mrggns View Post
                        up
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by pot_simple View Post
                        สวัสดีครับทุกท่าน สบายดีกันนะครับ
                        ผมหายไปนานคิดถึงกะทู้นี้จังครับ

วันนี้ปัญหามาปรึกษาอีกแล้วครับ อิอิ
                        (เชื่อไหมพอมีปัญหา ผมคิดถึงกะทู้นี้ก่อนเลย )

เนื่องจากตอนนี้เจ้า A6 ของผมได้เปลี่ยนจอใหม่มาเป็น IPS 23" (ของเดิม 18.5)
                        ภาพก็โอเคดีครับ ชัดและละเอียดขึ้นมาก ทีนี้ปัญหาเริ่มเกิดครับ
                        พอจอใหญ่ขึ้น รู้สึกว่า cpu ทำงานได้ด้อยลงครับ

สังเกตุจากเกม dota ที่เล่นประจำ พอปรับภาพมาเป็น 1920*1080 (เดิมใช้ 1366*768)
                        จะเกิดอาการหน่วงนิดๆครับ นิดเดียวจริงๆ แต่...รู้สึกได้

และเวลาดูหนังจาก km player ปรับภาพเต็มจอ
                        เวลาผมกดลูกศรขวา ---> เพื่อกรอข้ามฉากเร็วๆ
                        จะเกิดอาการหน่วงครับ คือ..กดรัวนำไปก่อน
                        แต่เหมือนจอมันจะประมวลผลไม่ทัน
                        ต้องรอมันสักพักถึงจะกลับเข้าที่
                        ซึ่งอาการนี้ตอนใช้ A6 กับจอ 18.5 ยังไม่เคยพบครับ

เลยอยากรบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ

1.อาการแบบนี้เป็นเพราะขีดจำกัดของ cpu a6 หรือเปล่าครับ (หรือว่าเป็นที่จอ ตามสเป็คตัวนี้ ค่า GTG อยู่ที่ 5ms ครับ)
                        2.ถ้าเป็นเนื่องจาก cpu A6 ของผมจะสามารถอัพเกรดแบบไหนได้บ้างครับ
                        อยากจะลองขยับขยายมากขึ้นกว่านี้สักนิดครับ แต่คงไม่ถึงขนาดเอาแบบแรงเว่อครับ
                        (เคยอ่านที่พี่ runshana แนะนำเรื่อง 6670 สามารถนำมา CFHybrid กับ A6 ได้)

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับท่าน ไม่เจอกันนาน น้านนานเลย สบายดีไหมครับผม
                        ต้องอธิบายก่อนว่า A6 นั้นสามารถทำงานได้ดีที่สุด กับจอในระดับ 1366x768 ครับ ไม่ว่าจะเล่นเกมส์ดูหนังฟังเพลง ทำงานใดๆก็ตาม
                        แต่... อนึ่ง อย่าเพิ่งคิดว่ามันเป้นที่ CPU ครับผม
                        เหตุผลเพราะ ....
                        1.เท่าที่ผมลองใช้มา กับจอ 21.5" แต่ความละเอียดที่ 1920x1080 เหมือนกัน รวมถึงเล่นเกมส์ HON ผม ผมไม่พบอาการหน่วงใดๆ
                        2.ผมไมเคยใช้ KMPlayer แต่ผมใช้ 123 หรือ MediaCrassic ที่ได้มาจาก K-Lite Codec เปิดไฟล์ 1920x1080 ที่เป็น AVI MKV จาก ExternalHarddisk ผมก็ไม่รุ้สึกหน่วงใดๆครับ (ผมจึงฟันธงไม่ได้นัก)
                        3.ทั้งนี้ ผมตอบโจทได้ไม่ร้อยเปอเซ็นเพราะไม่มีจอ23นิ้วให้เทส(ขออภัยครับ)

วิธีในการเทส
                        1.ทีนี้จะเทสว่าเป็นที่จอหรือไม่ ให้ลอง .... ปรับความละเอียดหน้าจอ ที่ desktop ให้กลายเป็น1600x900 แล้วไล่ลงมา 1366x768 ตามเสป็คที่เคยใช้ใน 18.5 แล้วเริ่มเล่นเกมส์ตามที่เคยเล่น ตามที่เคยลองดู และเลื่อนหนังไวๆ
                        2.หากยังหน่วงอยู่ ... มีสิทธิ์เป็นที่จอ
                        3.หากหายหน่วง เป็นที่ตัวเครื่องแน่นอน
                        ทางแก้
                        3.1คือ เข้าไปที่ไบออสแล้วแชแรมจาก 256MB เป็น 512MB ครับ อาจจะช่วยได้ ไม่มากก็น้อย
                        3.2คือ ลองไปปิดออฟชั่น TurboBoost แล้วปรับจาก 2.1GHz เป็น 2.4GHz โดยใช้วิธีเพิ่มตัวคูณเป็น x24 ครับ (อย่าเพิ่มบัสนะครับ เพราะมันเล่นยาก อิอิ)

ตอบคำถาม
                        1.น่าจะต้องลองเทสก่อนครับผม ถึงจะทราบได้
                        2.สามารถเพิ่มการ์ดจอ หรือขาย CPUA6 แล้วอัพเป็น A8 ก็ได้ครับ แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่ามันยังไม่จำเป็นถึงขั้นนั้นครับผม เพราะ AthlonX2 5200+ ของผมก็ยังดูหนังได้ลื่นปรื๊ดๆ A6ผมก็เช่นกัน (ทั้งหมดเทสที่จอ 21.5 นะครับ)
                        ส่วนการ์ดจอนี่ เพิ่มเป็น 7750 ตอนนี้คุ้มกว่า 6670 ครับผม เพราะแรงกว่าการนำมาCF และประหยัดไฟกว่า 6670 เสียอีกครับผม แอบเล่น BattleField ปรับ Ultraจอ1280x720 ได้ด้วย(แต่หน่วงในเวลาหันหรืออะไรไวๆ)
                        ครับ มีอะไรสงสัยสอบถามเพิมเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by probronze View Post
                        ถามสเปคไว้โหลดบิตนิดนึงครับ

เห็นในหน้าแรกเป็น celeron G

ถ้าผมใช้เป็น intel atom กับเคสเล็กๆ มันจะโอเคมั้ยครับ? ^_^

ฮาร์ดดิสก์สัก 1tb แรม 2 กิ๊ก จอเก่าที่บ้าน ลงแค่วินโดว์ xp เอา ex.hdd มาเสียบเอา

ไม่รู้ atom หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ?
                        ส่วนตัวผมไม่แนะนำ Atom นะครับ เพราะ อย่างที่ทราบๆกันว่า ประสิทธิภาพของมัน ไม่คุ้มต่อราคาเลย ถ้าจะเอามาเทสหนังเปิดหนังก็มีเสียอารมณ์กันบ้าง
                        ยกเว้นแค่ไฟ ที่ รวมกับเมนบอร์ดแล้วกินแค่ 40w โดยปิดจอโหลดบิทจะกินที่ 18w (ยังไม่นับแรมและอื่นๆ) ส่วน G530 ก็กินไปที่ 90w รวมบอร์ด ตอนIdle ที่ 30w ครับผม
                        ถ้าจะเอามาลงแค่ xp ไว้โหลดบิทก็ถือว่า พอok ครับ แต่ถ้าจะเอามา เปิดหนังดูด้วยแนะนำว่า ไม่ควรเป็นอย่างยิ่งครับผม
                        ของพวกนี้สามารถหาซื้อได้ที่ Advice ตัว Intel D525MW ครับ ได้ Atom 1.8GHz ราคา 2350 บาท รวมHDD1TB = 3100บาท และแรม2gb = 400บาท Caseเล็ก+PSUเล็กๆ = 600-1000 ตามชอบ ครับผม
                        หรืออีกทางเลือกหนึ่งถ้าจะเอา ATOM จริงๆ แนะนำ Netbook ครับผม A60 ตอนนี้ราคาที่ 8590 น่าสนกว่า AtomPC ครับผม ใช้ไฟตอนIdleแค่ 9w เท่านั้นครับ (รวมหมดทุกชิ้นแล้ว ไม่ได้นับแค่ CPU+MB แบบตัวบน)
                        สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• up

Comment

• คือเมื่อก่อนผมใช้ Notebook ของ DELL อ่ะนะครับ
                            Intel Core i3 // RAM 2GB (ล่าสุดอัพเป็น 4GB)
                            ส่วนของการ์ดจอผมไม่แน่ใจ. แต่ผมเปิดบอทเกมไว้ 2 จอแค่นั้น
                            ตอนเช้ามาดูปรากฎว่ามันดับครับ. เลยสงสัยว่ามันร้อนหรือเป็นอะไร
                            เพราะตอนเปิดบอทไว้ผมพับจอคอม แล้วมันร้อนมากๆ

มาตอนนี้แม่ผมอยากได้โน๊ตบุ๊คไว้สำหรับทำงาน
                            ผมก็เลยกะจะให้โน๊คบุ๊คแม่ไป และกะให้แม่ซื้อ PC ให้แทน (มีแผน อิอิ)
                            แต่ผมก็ไม่ได้มีความรู้ด้านนี่เลย เห็นพี่ๆคุยกันแล้วงงตรับเลย

ผมเลยกะจะมาถามหน่อยครับ (19/5/55)
                            1. คือผมอยากได้คอมสำเร็จรูปเลย เพราะผมประกอบอะไรไม่เป็นเลย
                            เคยก้แต่ถอดเคสเอาแรมออกมาขัดกะยางลบ แล้วเอาไดเป่าพัดลม
                            ผมอยากได้คอมที่แรงกว่าโน๊ตบุ๊คผมหน่ะครับ เพราะส่วนตัวก้คิดว่าค่อนข้างแรง
                            ผมใช้เล่นเกมนิดหน่อยครับ เล่นเกมไหนก้ติดเกมนั้น พวก DotA อะไรเป็นหลัก
                            เกม Offline ไม่เล่นเลย ไม่แตะเลยเพราะเล่นไม่รู้เรื่อง เน้นเปิดคอมไว้ใด้นานๆ
                            7/24 เลยก้ยิ่งดีครับ แล้วก็ผมต้องใช้เขียนโปรแกรมเป็นหลัก ต้องเอาหนักๆด้านนี้เลยหล่ะครับ เพราะของเก่าเวลาเขียนโปรแกรมพร้อมๆกันกับทำกราฟฟิค เล่นเกม แชท Fb/Msn เปิดโปรแกรมหลายๆตัวในเวลาเดียวกัน แต่ก็ไม่เอาแบบแรงเว่อร์นะครับ สรุปคือเน้นเปิดนานๆ เล่นเกม เขียนโปรแกรม ทำหลายๆอย่างพร้อมกันโดยไม่อืดครับ ให้ดีกว่าของเก่าผมอ่ะครับ (ผมประกอบไม่เป็นนะ) การ์ดจอพอสวยงาม ไม่ต้องอลังการล้านแปดน่ะครับชเดี๋ยวจะแพงเกินไป
                            * ที่ผมอยากได้ PC เพราะว่ามันกว้างอิสระ ไม่รวบเหมือน Nb และอยากได้จอกว้างๆ
                            มีงบอยู่ที่ 15000-20000 ครับ ถ้าได้น้อยๆละยิ่งดีเลย
                            ขอบคุณมากๆครับ
                            Last edited by Ph4nt0mZz; 19 May 2012, 08:48:27.

Comment

• Goodmorning teacher คับทุกท่าน ที่ผมเติมทีชเชอรฒไปนั้นเพราะว่าทุกๆท่านในที่นี้เป็นเหมือนครูบาอาจารย์ของผมทำให้ผมรู้อะไรเยอะขึ้นกว่าเดิมเลยครับ ^^

Comment

• ดันๆ
                                Last edited by Clandianz; 19 May 2012, 08:46:26.

Comment

Working...
                                X