Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Gumblar View Post
    วันนี้ไปขายขยะที่วงศ์พาณิชย์ เจอการ์ดจอเก่าๆตัวนึงครับ ก็เลยซื้อกลับมาร้อยนึง

เอามาใส่คอม เปิดติดภาพขึ้นไม่พังด้วย เปิด GPU-Z ดูขึ้นว่า 7200GS

ไม่รู้เอามาขายได้ไงครับ สภาพยังดีฝุ่นน้อย ซีก็ไม่บวมแตก
    ของถูก กำลังดี แต่จะว่าไป 7200 นี่ ใส่การ์ดจอออนบอร์ด HD4200 หรือ 4250 ไม่แรงกว่าหรือครับท่าน อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      ใช่ครับ ไปที่ร้าน แล้วชี้เลือกได้ตามชอบเลย ถ้าท่านชอบแบบนั้น แนะนำเคส สไตล์ CoolerMaster Elite ครับผม
      http://www.jedicool.com/product.php?id=1492
      http://www.jedicool.com/product.php?id=1493
      http://www.jedicool.com/product.php?id=1494
      หรือจะในแบบเข้มถึกสวยกันเลย
      http://www.jedicool.com/product.php?id=1622
      เซ็ตที่ท่านจัดให้ผม 1, 2 ต่างกันยังไงหรอครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับผม อยากรู้
      แล้วถ้าเราสั่งให้ร้านประกอบให้หากร้านไม่นำอุปกรณ์ที่เราต้องการมาใส่ให้ เราจะตรวจสอบได้ไง
      ว่าร้านได้ประกอบตามที่เราสั่งตรงทุกอย่างอ่ะครับ (ใน My Com มันไม่มีบอกพวก PS)

ขอบคุณครับผม

Comment

• ทดสอบเสร็จแล้วครับพี่ runshana

ทดสอบกับการกรอเลื่อนฉากเร็วๆ
        โดย kmplayer full screen mode เปิดไฟล์ mkv720p
        ทดสอบโดยการกดลูกศรขวาัรัวๆเพื่อกรอเดินหน้า และลูกศรซ้ายรัวๆเพื่อถอยหลัง

ได้ผลดังนี้ครับ

1920*1080 ค้างงง..ไปเลยครับโปรแกรม อิอิ หนังยังเล่นอยู่ แต่กดหรือคลิกอะไรก็ไม่ไปแล้ว ดูได้อย่างเดียว
        1600*900 ดีขึ้นนิดหน่อย นิดเดียวจริง แต่ก็ยังค้างอยู่
        (1366*768 ไม่มีความละเอียดนี้ให้ปรับครับ)
        1280*1024 ลื่นปร๋อเลยครับ เดินหน้าถอยหลังได้ทุกกระบวนท่า ค้างสะกดไม่เป็น

หลังจากทดสอบเสร็จ ก็ได้เข้าไปปรับใน bios ตามที่แจ้งทั้งหมดครับ
        หลังจากปรับเสร็จก็มาทดสอบแบบเดิม ผลออกมาเหมือนเดิมครับ ไม่ดีขึ้นเลย

antivirus ผมไม่ได้ลงเลยครับเครื่องนี้
        ที่พอมีเปิดใช้ก็เปิดแต่สแกนไวรัสของไมโครซอฟท์
        จะเปิดก็แค่ตอนเสียบทัมไดรฟ์แปลกๆ แต่ใช้งานนี่ผมจะปิดตลอดครับ

T_T
        Last edited by pot_simple; 19 May 2012, 21:52:04.

Comment

• Originally posted by Ph4nt0mZz View Post
          เซ็ตที่ท่านจัดให้ผม 1, 2 ต่างกันยังไงหรอครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับผม อยากรู้
          แล้วถ้าเราสั่งให้ร้านประกอบให้หากร้านไม่นำอุปกรณ์ที่เราต้องการมาใส่ให้ เราจะตรวจสอบได้ไง
          ว่าร้านได้ประกอบตามที่เราสั่งตรงทุกอย่างอ่ะครับ (ใน My Com มันไม่มีบอกพวก PS)

ขอบคุณครับผม
          ครับ เซ็ทแรก เล่นเกมส์แรงกว่า CPU VGA แรงกว่าครับผม คุ้มค่า แต่ก็ราคาแพงกว่าหน่อยครับ
          ส่วนเซ็ท2 ก็ประหยัดไฟกว่า ทำงานได้พอเพียงกับความต้องการ ราคาไม่แพงนั่นเองครับ
          อยุ่ที่เราชอบ ส่วนถ้าเป็นร้าน JIB เขาประกอบให้เลยครับผม ถ้าซื้อกับเขาทุกชิ้นนะครับ
          ส่วน PSU เปิดดู ข้างเครื่องและขอกล่องจากเขาครับผม ว่ารหัสสินค้า ขนาด ยี่ห้อ รุ่น ตรงกันไหม
          สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ

Originally posted by pot_simple View Post
          ทดสอบเสร็จแล้วครับพี่ runshana

ทดสอบกับการกรอเลื่อนฉากเร็วๆ
          โดย kmplayer full screen mode เปิดไฟล์ mkv720p
          ทดสอบโดยการกดลูกศรขวาัรัวๆเพื่อกรอเดินหน้า และลูกศรซ้ายรัวๆเพื่อถอยหลัง

ได้ผลดังนี้ครับ

1920*1080 ค้างงง..ไปเลยครับโปรแกรม อิอิ หนังยังเล่นอยู่ แต่กดหรือคลิกอะไรก็ไม่ไปแล้ว ดูได้อย่างเดียว
          1600*900 ดีขึ้นนิดหน่อย นิดเดียวจริง แต่ก็ยังค้างอยู่
          (1366*768 ไม่มีความละเอียดนี้ให้ปรับครับ)
          1280*1024 ลื่นปร๋อเลยครับ เดินหน้าถอยหลังได้ทุกกระบวนท่า ค้างสะกดไม่เป็น

หลังจากทดสอบเสร็จ ก็ได้เข้าไปปรับใน bios ตามที่แจ้งทั้งหมดครับ
          หลังจากปรับเสร็จก็มาทดสอบแบบเดิม ผลออกมาเหมือนเดิมครับ ไม่ดีขึ้นเลย

antivirus ผมไม่ได้ลงเลยครับเครื่องนี้
          ที่พอมีเปิดใช้ก็เปิดแต่สแกนไวรัสของไมโครซอฟท์
          จะเปิดก็แค่ตอนเสียบทัมไดรฟ์แปลกๆ แต่ใช้งานนี่ผมจะปิดตลอดครับ

T_T
          อืม ผมว่าอาการนี้แปลกๆแล้วนะครับ
          กรณีนี้ อยากให้ลอง เปลี่ยน HDD ที่สะอาดๆ ลงWin7 ใหม่ๆ โหลด KasperSky มาลง แล้วลองเล่นหนังดูครับ
          เพราะผม ใช้ จอ 21.5นิ้ว 1920x1080 เล่นหนังไฟล์ MKV1080 กดเลื่อนเร็วๆ ยังไม่มีปัญหาเลยครับ (MediaPlayerClassic) ตอนนี้งงจริงๆ
          ไม่มีโอกาสได้สัมผัสเองด้วย ขออภัยจริงๆครับ ลองดูเพื่อช่วยอะไรได้
          ถ้าไม่มี HDD ใหม่ ลองลง KasperSky ขอแบบ TrailVersion แล้ว อัพเดท ก่อนจะกดแสกนทั้งเครื่องทิ้งเอาไว้
          จากนั้น โหลด K-Lite Codec มาลง แล้วลองเล่น ผ่านโปรแกรม MediaPlayerClassic ดูครับผมเผือหาย
          อันนี้ ผมกำลังคิดว่า อาจจะมี BackDoor คอยทำงานเบื้องหลัง ทำให้เครื่องทำงานได้ไม่เต็มที่อยุ่ครับ (แต่ไม่ชัว100เปอเซนนะครับผม) เพราะ System เราเหมือนกันเลย เลยคิดว่า มันแปลก(มากๆ) ครับผม แถมผมเล่นผ่าน External ด้วย
          ได้ผลยังไงบอกได้เลยนะครับ จะติดตามเต็มที่พยายามช่วยเต็มที่ครับผม

Comment

• สอบถามครับ PSU ผมเป็น raidmax 450w ตอนนี่จะเปลี่ยน สเปคเป็น
            ASUS M5A88-M
            Fx-4100
            HIS HD 7750 iCooler

ไฟจะพอไหมครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
              ของถูก กำลังดี แต่จะว่าไป 7200 นี่ ใส่การ์ดจอออนบอร์ด HD4200 หรือ 4250 ไม่แรงกว่าหรือครับท่าน อิอิ
              บอร์ด P8P67 ครับ ถ้า 6950 เกิดมีปัญหาเอาไปเคลม ผมใช้คอมไม่ได้เลยครับ

ข้างบน Raidmax 450w กับสเปคที่บอกมาไหวครับ

Comment

• พรุ่งนี้จะลุยประกอบเอง ไปร้านก็เก็บสายไม่สวยอยู่ดี มีเทคนิคอะไรแนะนำไหมครับ

Comment

• แวะมาติดตามความเป็นไป ดันไปไว้บนสุด

Comment

• สวัสดีครับ อยากรบกวนขอคำแนะนำการจัดคอมพิวเตอร์ทีครับผม อยู่ชลบุรีครับ

งบประมาณ มีอยู่ 35,000-40,000 บาทครับ

เน้น ทำงาน โหลดบิต เล่นเกมส์ หน้าจอใหญ่ๆครับ ฮาร์ดิกจุกๆๆเยอะๆครับผม

การ์จด GT560 กับ GT570 อันไหนคุ้มกว่ากันครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ หน้าจอผมเล็ง acer ไว้ หรือ sumsung ดีครับผม

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Comment

• สวัสดีครับ อยากจะถามเรื่องของ เมนบอร์ดที่จะเอาไำปใช้ร่วมกับ FX-8120 ครับ
                      GIG 990FXA-UD7
                      ASUS Crosshair V
                      ASUS Sabertooth
                      Asrock Fatal1ty 990FX
                      แต่ละตัวแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
                      หรือมีเมนบอร์ดอื่นแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• พี่ runshana ครับ. เซ็ตที่ 2 ที่มันประหยัดเพราะเซ็ตที่ 1 มันแรงกว่าเลยกินไฟเยอะกว่าเหรอครับ. ผมเจอร้านแล้วครับ Advice Distributions สาขาภูเก็ต
                            ใช่ร้านเดียวที่พี่หมายถึงป่ะ แล้วถ้าเราสั่งประกอบ ร้านต้องสั่ง HW มาจาก BKK ใช่ไหม (ถ้าร้านไม่มี) แล้วร้านจะกินราคาเราเยอะไหมครับ ละเชื่อใจได้แค่ไหน (ร้าน Advice)
                            Http://www.advicephuket.com

แล้วถ้าผมอยากได้แบบโมเคสให้มันเป็นไฟ LED นี่ผมต้องทำไงบ้าง
                            แบบเอา Raidmax 540w มีไฟที่พัดลมอ่ะครับ ซื้อแยกหรอ ต้องโมส่วนใหนบ้าง
                            มีอุปกรณ์ตกแต่งคอมอะไรบ้างเหรอครับ ที่ทำให้มันสวยงามได้ เช่นไฟต่างๆ
                            แล้วถ้าให้ทางร้านโมให้จะได้มั้ย มันจะแพงมั้ยครับ หรือพี่รันไม่แนะนำ (มือใหม่)

ขอบคุณครับ
                            Last edited by Ph4nt0mZz; 20 May 2012, 10:09:35.

Comment

• วันศุกร์ได้รับข่าวร้าย อาจารย์ที่เคยสอนผม หมวดศิลปะกับคณิต ท่านได้เสียชีวิต เด็กถึงกับช็อคที่ต้องเสียอาจารย์ไปถึง 2 ท่าน ซึ่งวันต่อไปพวกพี่ๆกับผมต้องไปปฐมนิเทศน้องที่สมุทรสาคร เป้นน้อง ม.1 กำลังใจแทบไม่มี แต่ก็ผ่านมาได้ และก็รีบกลับมางานศพท่านอาจารย์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย จริงๆนะพี่รันจัง

Comment

อืม ผมว่าอาการนี้แปลกๆแล้วนะครับ
                                กรณีนี้ อยากให้ลอง เปลี่ยน HDD ที่สะอาดๆ ลงWin7 ใหม่ๆ โหลด KasperSky มาลง แล้วลองเล่นหนังดูครับ
                                เพราะผม ใช้ จอ 21.5นิ้ว 1920x1080 เล่นหนังไฟล์ MKV1080 กดเลื่อนเร็วๆ ยังไม่มีปัญหาเลยครับ (MediaPlayerClassic) ตอนนี้งงจริงๆ
                                ไม่มีโอกาสได้สัมผัสเองด้วย ขออภัยจริงๆครับ ลองดูเพื่อช่วยอะไรได้
                                ถ้าไม่มี HDD ใหม่ ลองลง KasperSky ขอแบบ TrailVersion แล้ว อัพเดท ก่อนจะกดแสกนทั้งเครื่องทิ้งเอาไว้
                                จากนั้น โหลด K-Lite Codec มาลง แล้วลองเล่น ผ่านโปรแกรม MediaPlayerClassic ดูครับผมเผือหาย
                                อันนี้ ผมกำลังคิดว่า อาจจะมี BackDoor คอยทำงานเบื้องหลัง ทำให้เครื่องทำงานได้ไม่เต็มที่อยุ่ครับ (แต่ไม่ชัว100เปอเซนนะครับผม) เพราะ System เราเหมือนกันเลย เลยคิดว่า มันแปลก(มากๆ) ครับผม แถมผมเล่นผ่าน External ด้วย
                                ได้ผลยังไงบอกได้เลยนะครับ จะติดตามเต็มที่พยายามช่วยเต็มที่ครับผม
                                พี่ runshana ครับ
                                เมื่อคืนผมได้โหลด KasperSky TrailVersion และอัพเดท และ fullscan ทิ้งไว้ก่อนนอนครับ
                                ก็ปรากฎว่าสแกนเสร็จ ไม่พบสิ่งผิดปกติเลยครับ
                                สงสัยว่าเจ้า a6 ขับจอ 23" ไม่หมดแน่เลยครับ ฮือๆ

Comment

Working...
                                X