Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• up

Comment

• จากสเป็ค
      AMD FX-6100
      ASUS M5A78L-M LE
      -DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X "Ingram/Synnex" *2
      -500 GB. SATA-III Western (16MB., Blue, Synnex/Com7)
      -GB (V) PCIe ATi 7770 "HIS" HDMI
      -ITsonas Crystal (Black)
      -(SATA-BP) DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS

PSU ตัวนี้ไม่มีครับ Solytech EPS 500w
      ผมใช้ตัวไหนแทนได้มั่งครับ
      500 WATT THERMALTAKE LITEPOWER 1590
      PS (FULL) 500W. GVIEW Titanium (Box/Cable) 1300
      PS 500W. CoolerMaster Extreme (Box/Cable) 1590
      PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 1570
      Last edited by Lumii; 20 May 2012, 21:59:38.

Comment

• จัดมาแล้วนะครับ
        สเปค
        Fx 4100
        970 apd3 (ของ asrock ที่จองไว้โดนซิวไปละ)
        Corsiar 8 gb bus 1600
        Vga gig 6870
        Hdd 500 west blue
        Xfx 650
        Ttv3
        ของไม่ค่อยได้อย่างที่หวังไว้แต่ก้พอใจที่ได้มาละครับ
        Ssd ocz vertex3 ( พี่ยัดมา)
        ตอนนี้มีปัญหาคือบัสแรมมองเห้นแค่ 1333 ดันบัสมันก้ได้แค่ 1333 จะจัด 1600 ยังไม่ได้ยังไงเด่ลองลงวินโด้แล้วลองดูอีกทีนะครับ

ขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือในการดูและจัดสเปค ขอขอบคุณมากครับ
        : )

Comment

• รบกวนสอบถามครับ เพิ่งซื้อ m/b ใหม่มา แต่ psu ผม raidmax 450 w สาย atx มันเป็น 4 กับ 6 pin แต่ m/b ผม มีเป็น 8 pin แบบนี้ ทำไงดีครับ
          M/b asus m5a88 evo ครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
            แปลกจริงๆครับ (ผมกำลังงงมากๆ)
            เพราะผมเพิ่งลากจอLCD 24" จากเพื่อน (23.6นิ้ว 16:10) มาเทส เจ้า A6-3500 ของผมดู ก็ดันผ่านแบบสบายๆ ไม่มีปัญหาอะไรเลย
            ตอนนี้ผมยังอึนๆอยู่
            ลองโหลด Catalyst เวอชั่นใหม่มาลง แล้วปรับ เป็น Performance ดูเผื่อช่วยได้ครับผม จากทางเว็ป AMD
            โหลด Catalyst ตัวอัพเดทมาลงเรียบร้อยครับ
            Performance นี่ปรับตรงไหนครับ

ลองเทสดูหลังจากลง Catalyst ไปอาการก็ยังเหมือนเดิมครับ อิอิ
            จริงๆมันก็ยังใช้งานได้ปกติน่ะครับ เวลาดูหนังจอเล็ก กดกรอรัวๆ นี่อย่างลื่น
            มีปัญหาแค่ตอนดู full screen แล้วกดรัวๆ มันจะเอ๋อไปเลยครับ

K lite Codec ก็ลงแล้ว
            แต่ตอนเปิดหนังกับ Media player classic มันกรอเร็วๆไม่ได้เลยครับ
            กดลูกศรขวามันก็จะกระเถิบไปนิดเดียว แล้วก็ pause จะเล่นต่อต้องมากด play อีกที

Comment

• up

Comment

• จากสเป็ค
                AMD FX-6100
                -DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X "Ingram/Synnex" *2
                -500 GB. SATA-III Western (16MB., Blue, Synnex/Com7)
                -GB (V) PCIe ATi 7770 "HIS" HDMI
                -(SATA-BP) DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS

PSU ตัวนี้ไม่มีครับ Solytech EPS 500w
                500 WATT THERMALTAKE LITEPOWER 1590
                PS (FULL) 500W. GVIEW Titanium (Box/Cable) 1300
                PS 500W. CoolerMaster Extreme (Box/Cable) 1590
                PS (FULL) 550W. ITsonas Winner 80Plus (Box/Cable) 1290
                500 WATT THERMALTAKE LITEPOWER 1590 ก็น่าสนใจครับ ไม่คิดเพิ่มงบเป็น 2000 หรอครับ จะได้เกรดดีกว่านิดนึง ใช้งานแล้วสบายใจ

จัดมาแล้วนะครับ
                สเปค
                Fx 4100
                970 apd3 (ของ asrock ที่จองไว้โดนซิวไปละ)
                Xfx 650
                Ttv3
                ของไม่ค่อยได้อย่างที่หวังไว้แต่ก้พอใจที่ได้มาละครับ
                ตอนนี้มีปัญหาคือบัสแรมมองเห้นแค่ 1333 ดันบัสมันก้ได้แค่ 1333 จะจัด 1600 ยังไม่ได้ยังไงเด่ลองลงวินโด้แล้วลองดูอีกทีนะครับ

ขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือในการดูและจัดสเปค ขอขอบคุณมากครับ
                ท่าทางจะหล่อ ดูเหมือนว่า 970 ex4 เป็นของหายากไปแล้ว ดีนะเรามีไว้ในครอบครัง ซื้อมาจาก commart ตัวสุดท้ายในงาน

รบกวนสอบถามครับ เพิ่งซื้อ m/b ใหม่มา แต่ psu ผม raidmax 450 w สาย atx มันเป็น 4 กับ 6 pin แต่ m/b ผม มีเป็น 8 pin แบบนี้ ทำไงดีครับ
                เสียบ 4pin อย่างเดียวใช้ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ ที่เค้าทำ 8 เพราะ จะได้ oc ดีขึ้น

Comment

• up

Comment

• แวะมาดันกะทู้ครู

Comment

• รบกวนแนะนำสเปคให้หน่อยครับ จะซื้อ PC ใหม่
                      แทบไม่มีความรู้ด้านประกอบคอมเลยครับ

งบ 20,000 บาท+- 2,500 บาท
                      5,000 สำหรับหน้าจอพอไหมครับ
                      (รบกวนช่วยแนะนำเมาส์กับคีย์บอร์ดให้ด้วยครับ)
                      สถานที่คือ อ.เมือง นครราชสีมา
                      คาดว่าจะไปซื้อห้าง IT city ครับ

ใช้งานหลัก
                      เปิดตลอดในห้องอากาศร้อนครับ
                      ทำงานด้านเอกสารและเขียนแบบ AutoCAD
                      เล่นเกม DOTA2, Starcraft2, Diablo3
                      นอกเวลาก็โหลดบิตครับ

ช่วยเทียบทั้งแบบ Intel/AMD และ Nvidia/Ati ด้วยครับ
                      HDD 500GB และคาดว่าจะเพิ่มเข้าไปอีกลูก 500GB ตอนปลายปีหรือปีหน้าครับ

Comment

• Originally posted by Ph4nt0mZz View Post
                        แล้วทำไมขาดแรมอ่ะครับ งงนิดๆ หรือว่าไม่มี ? แล้วใช้อะไรดี เอ้อพี่ครับ พี่ผมบอกว่าจอ AOC มันมีปัญหาเยอะ (พนักงานร้าน Advice)
                        และก็เพื่อนผมในเฟสบุ๊ีคเขาบอกว่า WDBLUE Read Speed / Write Speed มันอ่อนอ่ะครับ :[ ตกลงยังไง
                        (3 เรื่องนะ จอ AOC กับ WDBLUE และก้ RAM)

ขอบคุนจ้าาาาา ^^
                        1.ก็ในเซ็ทไม่ได้จัดแรมมาให้ด้วยไงครับ เลยว่าขาดแรมไป
                        2.WDBLUE ReadWrite ไม่อ่อนนะครับ 30-50 MB มาตรฐานHDDทั่วไปครับผม แค่มันมีข้อเสียที่ Buffer ต่ำ ซึ่งถ้าหากเวลาเรา Copy หลายๆไฟพร้อมกัน จะช้า แต่ถ้าาก๊อปปี้ไม่กี่งาน ก็ไม่ได้ช้าอะไรเลยครับผม HDD WDBLACK ก็ 40-60MB เองครับ แต่แพงกว่า เป็น1000 บาท จริงๆถ้าจะซื้อเอาประกันก็ได้ครับเพราะ Blackได้ประกัน 5ปี แต่ Blueได้2ปี ครับผม
                        3.จอ AOC เป็นจอที่ดังและได้รับความนิยมมากในโซนยุโรป อีกทั้งยังเป็นผู้ผลิต จอIPS รายแรกๆ อีกด้วย มีปัญหาเยอะนี่คือเขาตั้งใจจะไม่ขายหรือป่าวครับ จริงๆผมก็เคยทะเลาะกับพนักงาน Advice เรื่อง CPU เหมือนกัน อิอิ จริงๆ มันมาจากแค่ ในไทย AOC ไมค่อยดังครับผม คนเลยคิดว่าไม่ดี พอพูดชื่อลอยๆ ดีไม่ดี พนักงานท่านนั้น อาจจะไม่รุ้ด้วยซ้ำว่า AOC ดีและมีปัญหาน้อยกว่า Samsung/ACER อีกในยุค LCD ที่ผ่านมา

มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by Darksis View Post
                        G530 ทำอะไรได้มากกว่าที่คุณคิดฮะ แต่รู้สึก X3 ก็ใช้ได้นะครับ เอ่อพี่รันจัง ตอนนี้ลองมาเช็คประกัน HDD2 ลูก ตัวนึงเขียนแปะว่าหมด 30 เดือน พฤศจิ ปรากฎ มันหมด 15 ธันวา ปีนี้ ส่วนอีกลูก แปะหมด 06/2014 แต่เช็คจริงๆ หมด 07/2016 ตอนนี้กำลังจะขายทั้งคู่ไปเอา 500 GB sata3 ตัวเดียว

ตอนนี้ไล่ขายและก็อัพเป็น
                        Case - น่าจะ Z11 หรือยี่ห้ออื่นและถูกใจใกล้เคียง
                        Power - เปลี่ยนเป็นของ enermax และ siliverston
                        HDD เป็น sata3 500 gb ลูกเดียว

เพราะ จะเปลี่ยนทั้ง 3 อย่างหมด เคสปันหาเยอะสุด เพราะ จัดสายยากมาก = =" อยากได้เคสใหม่มาจัดสายว่างั้นแหละ 555+
                        อิอิ เหลือประกันเยอะเลย อันนี้ผมก็ไม่รุุ้เหมือนกันว่าทางร้านคิดไง เง้อ
                        ส่วนเคสจริงๆแค่ ThermalTakeV3 ก็พอแล้วครับ แต่ถ้าไป ZalmanZ11+ ก็แจ่มดี
                        เอาPSUสายยาวๆหน่อย^^ แจ่มครับท่าน

Comment

• Originally posted by Lumii View Post
                          จากสเป็ค
                          AMD FX-6100
                          ASUS M5A78L-M LE

PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 1570
                          Raidmax530w = 1570
                          และ
                          ThermalTake LitePower 1590 ครับผม
                          จริงๆเดินไปร้าน HardwareHouse น่าจะมีนะครับผม

Originally posted by newmankung View Post
                          จัดมาแล้วนะครับ
                          สเปค
                          Fx 4100
                          Xfx 650
                          Ttv3

ครับผม นี่เป็นปัญหา ของอีตา Gig 970A-D3 เลยครับ ทะเลาะกันกับบัสบ่อยๆ
                          เข้าไปที่ MemoryClock แล้วปรับเป็น x8 ดูครับว่าได้ไหม
                          ยังไงคุยกันได้เลยนะครับ ยินดีช่วยครับผม

Originally posted by kenjiutcc View Post
                          รบกวนสอบถามครับ เพิ่งซื้อ m/b ใหม่มา แต่ psu ผม raidmax 450 w สาย atx มันเป็น 4 กับ 6 pin แต่ m/b ผม มีเป็น 8 pin แบบนี้ ทำไงดีครับ
                          ไม่เป็นไรครับผม สามารถใส่เปิดได้เลย เพียงแต่จะOC ไม่ดีเท่านั้นเองครับ
                          แต่ก่อนตอนแรกๆผมก็กลัวเหมือนกัน

Originally posted by pot_simple View Post
                          โหลด Catalyst ตัวอัพเดทมาลงเรียบร้อยครับ
                          Performance นี่ปรับตรงไหนครับ

ลองเทสดูหลังจากลง Catalyst ไปอาการก็ยังเหมือนเดิมครับ อิอิ
                          จริงๆมันก็ยังใช้งานได้ปกติน่ะครับ เวลาดูหนังจอเล็ก กดกรอรัวๆ นี่อย่างลื่น
                          มีปัญหาแค่ตอนดู full screen แล้วกดรัวๆ มันจะเอ๋อไปเลยครับ

K lite Codec ก็ลงแล้ว
                          แต่ตอนเปิดหนังกับ Media player classic มันกรอเร็วๆไม่ได้เลยครับ
                          กดลูกศรขวามันก็จะกระเถิบไปนิดเดียว แล้วก็ pause จะเล่นต่อต้องมากด play อีกที
                          Catalyst ตรงแถวๆ ความละเอียด มันจะมีให้เลือกระหว่าง คุณภาพ กับ ประสิทธิภาพ ครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตรงไหนตอนนี้อยุ่เครื่องNotebook
                          ส่วนเรื่องไม่หายนี่ ผมจนปัญญาเลยเง้อ ขออภัยจริงๆครับ ช่วยอะไรท่านไม่ได้เลย ถ้าจะอัพใหม่ก็เกรงว่าจะเปลืองเงินอีก

Originally posted by mrggns View Post
                          up
                          ขอบคุณครับ

Originally posted by Darksis View Post
                          500 WATT THERMALTAKE LITEPOWER 1590 ก็น่าสนใจครับ ไม่คิดเพิ่มงบเป็น 2000 หรอครับ จะได้เกรดดีกว่านิดนึง ใช้งานแล้วสบายใจ

ท่าทางจะหล่อ ดูเหมือนว่า 970 ex4 เป็นของหายากไปแล้ว ดีนะเรามีไว้ในครอบครัง ซื้อมาจาก commart ตัวสุดท้ายในงาน

เสียบ 4pin อย่างเดียวใช้ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ ที่เค้าทำ 8 เพราะ จะได้ oc ดีขึ้น
                          ตามนั้นเลยครับผม
                          ขอบคุณที่ช่วตอบครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                          แวะมาดันกะทู้ครู
                          แฮะๆ ขอบคุณครับ

Originally posted by raifa81 View Post
                          รบกวนแนะนำสเปคให้หน่อยครับ จะซื้อ PC ใหม่
                          แทบไม่มีความรู้ด้านประกอบคอมเลยครับ

งบ 20,000 บาท+- 2,500 บาท
                          5,000 สำหรับหน้าจอพอไหมครับ
                          (รบกวนช่วยแนะนำเมาส์กับคีย์บอร์ดให้ด้วยครับ)
                          สถานที่คือ อ.เมือง นครราชสีมา
                          คาดว่าจะไปซื้อห้าง IT city ครับ

ใช้งานหลัก
                          เปิดตลอดในห้องอากาศร้อนครับ
                          ทำงานด้านเอกสารและเขียนแบบ AutoCAD
                          เล่นเกม DOTA2, Starcraft2, Diablo3
                          นอกเวลาก็โหลดบิตครับ

ช่วยเทียบทั้งแบบ Intel/AMD และ Nvidia/Ati ด้วยครับ
                          HDD 500GB และคาดว่าจะเพิ่มเข้าไปอีกลูก 500GB ตอนปลายปีหรือปีหน้าครับ
                          ในงบนี้แนะนำ ATI ครับ ส่วน CPU จะIntelหรือ AMD ก็ได้ ตามนี้เลยครับ
                          CORE i3 2120 = 3800 + GIGABYTE H77M-D3H = 2600 //// FX-4100=3700+AsusM5A88T-M = 2500
                          HIS HD 7850 = 7500
                          WDBLUE500gb = 2400
                          KingstonHyperX 4gb*2 = 1800
                          LG DVD24x= 600
                          ThermalTakeSmartPower630w = 2450
                          ThermalTakeV3 = 1200
                          รวม 22350///22150 บาท
                          ตามนี้เลยครับผม ไม่แน่ใจว่าที่ นครราชสีมา จะมี PSU ตัวนี้ไหม ส่วนเคส ThermalTakeV3 จะเปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้ตามชอบครับผม
                          เซ็ททั้ง2 อย่ในสภาพอากาศร้อนไหวครับ ไม่ต้องกลัวเลย
                          ถ้าเปรียบเทียบ AMD กับ Intel ในงบนี้็ คงเป็นที่หัว CPU ครับ I3 ได้ 2Core ส่วน FX-4100 ได้ 4Core
                          ถ้าทำงานหลายๆอย่าง FX ดีกว่า ส่วนงานเดียว I3 ก็ดีกว่าครับ
                          เลือกได้ตามชอบเลย

Comment

• แวะมาดันครับพึ่งดู ดิ แอดแวนเจอ มาหนุกดีเหมือนกัน

Comment

• up

Comment

• up

Comment

Working...
                                X