Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• up

Comment

• วันนี้มีข้อสงสัยครับ เปิดคอมใช้งานอยู่3หน้าต่างปกตินะครับแล้วค้างหมดเลยทุกหน้าต่าง จะดับก็ไม่ดับ จะรีสตาร์ทก็ไม่รีสตาร์ท CPU ทำงานน้อยลงเหลือ3-5%เป็นมา4-5ครั้งแล้วครับ ตอนนี้Harddiskตกเป็นจำเลยในสายตาผม ไม่ทราบว่ามีวิธีใดที่ผมจะรู้ได้อย่างไรว่าอะไรเป็นสาเหตุครับท่านชนะ

Comment

• รบกวนคุณrunshana ช่วยเลือก SSD ให้ซักตัวครับขอความคิดเห็นสั้นๆด้วยนะครับ
        1.OCZ Vertex 3 120GB
        2.OCZ Octane3 128GB
        3.OCZ Agility 4 128GB
        4.OCZ Vertex 4 - Indilinx 128GB
        และช่วยเลือก Display Card ของค่ายAMDให้หน่อยครับ
        ใช้ A6-3670K ,F1A75-M PRO ,Power Scythe Strong 600W 80Plus
        งบไม่เกิน4000 ไม่เน้นเล่นเกมส์นะครับแต่มีเล่นบ้างไม่โหด
        แต่เน้นดูหนังBlu-rayมากกว่าหรือมีอะไรแนะนำได้นะครับ
        ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะครับคุณrunshana

Comment

• CPU: AMD A8 -3870K____________________________4450
          M/B: ASUS F1A75-V Evo__________________________4150
          VGA: Sapphire HD6670____________________________2700
          Ram: G.Skill Sniper 8GB 1866_______________________1950
          SSD: OCZ Vertex4 128GB__________________________5390
          HDD: WD Green 2TB_____________________________3790
          Blu-Ray: LG Blu-ray BH14NS40_____________________3350
          PSU: Seasonic Platinum 1000w_______________________8900
          Sound: ASUS Xonar HDAV1.3 Deluxe_________________6450
          Case: Corsair Obsidian 650D_________________________5300
          Sink: Prolimatech Megahalem ไม่ต้องใส่พัดลม_____________1950

48,380-

จัดเล่นๆ โคตร HTPC ที่แพงที่สุดในโลก (จริงๆแพงกว่านี้ได้แต่มันจะเกินคำว่า HTPC ไป)

เน้นความเงียบและประหยัดไฟ

จัด PSU แบบนั้นไปเพื่อเหตุผลข้างบน แถมถ้าไม่ได้ทำงานหนักพัดลมก็ไม่หมุน

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Originally posted by Thaweekiat_c
          รบกวนคุณrunshana ช่วยเลือก SSD ให้ซักตัวครับขอความคิดเห็นสั้นๆด้วยนะครับ
          4.OCZ Vertex 4 - Indilinx 128GB
          และช่วยเลือก Display Card ของค่ายAMDให้หน่อยครับ
          ใช้ A6-3670K ,F1A75-M PRO ,Power Scythe Strong 600W 80Plus
          งบไม่เกิน4000 ไม่เน้นเล่นเกมส์นะครับแต่มีเล่นบ้างไม่โหด
          แต่เน้นดูหนังBlu-rayมากกว่าหรือมีอะไรแนะนำได้นะครับ
          ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะครับคุณrunshana
          Vertex4

HD6670 / HD7750

Comment

• ขอบคุณ คุณGumblar มากนะครับ

Comment

• up

Comment

• ขอเรื่อง Notebook อีกเรื่องนะครับ คุณrunshana
                1.SONY VAIO Z VPCZ217GH/X i7-2620M 2.70 GHz up to 3.40 GHz
                2.Fujitsu LIFEBOOK SH772 i7-3520M 2.90 GHz up to 3.60 GHz
                Fujitsu OKกว่าไหมครับ ความเร็ว น้ำหนักเบา แต่ที่ดูแล้วแตกต่างกันก็คือ
                Hard Disk SONYเป็น SSD 256GB (RAID 0) แต่Fujitsu แค่ SSD128GBหรือ256GB
                เรื่องSSDจะมีผลในการใช้งานมากไหมครับ ติดตรงนี้และครับ ดูแล้วFujitsuตัวนี้มันสดใหม่กว่านะครับ
                รบกวนอีกแล้วนะครับคุณrunshana

Comment

• Originally posted by tangstrike View Post
                  UP ^___^
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by no_coke View Post
                  จัดสเป็คตามคำแนะนำของท่าน runshana มาแล้ว เพื่อนชอบใจมากมาย PES ลื่นๆในงบน้อยๆ (ประกอบไปเกือบเดือนล่ะ)

ขอบคุณมากครับ
                  ยินดีครับผม มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                  วันนี้มีข้อสงสัยครับ เปิดคอมใช้งานอยู่3หน้าต่างปกตินะครับแล้วค้างหมดเลยทุกหน้าต่าง จะดับก็ไม่ดับ จะรีสตาร์ทก็ไม่รีสตาร์ท CPU ทำงานน้อยลงเหลือ3-5%เป็นมา4-5ครั้งแล้วครับ ตอนนี้Harddiskตกเป็นจำเลยในสายตาผม ไม่ทราบว่ามีวิธีใดที่ผมจะรู้ได้อย่างไรว่าอะไรเป็นสาเหตุครับท่านชนะ
                  จากที่ว่ามา ผมว่า HDD ก็เป็นจำเลยในสายตาผมด้วย
                  ทดสอบโดยการสลับ ไปใช้ HDD ลูกอื่นดูครับว่าเป็นไหม ถ้าหายก็HDD ถ้าไม่หาย ผมว่าอาการนี้ น่าจะเป็นกับตัวซอฟต์แวร์ครับผม
                  แต่ ถ้าตัวซอฟต์แวร์จริง CPU น่าจะรัน 100%ไปแล้ว

Originally posted by mrggns View Post
                  up
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by Thaweekiat_c View Post
                  รบกวนคุณrunshana ช่วยเลือก SSD ให้ซักตัวครับขอความคิดเห็นสั้นๆด้วยนะครับ
                  ถ้าเลือกก็เอาตามท่าน Gumblar เลยครับผม ในส่วนของ SSD ถ้าจ่ายไหว
                  ครับ เลือก HD7750 เลยครับผม คุ้มค่า ประหยัดไฟยุคใหม่ด้วยครับผม สำหรับการ์ดจอ

Originally posted by Gumblar View Post
                  CPU: AMD A8 -3870K____________________________4450
                  M/B: ASUS F1A75-V Evo__________________________4150
                  VGA: Sapphire HD6670____________________________2700
                  Ram: G.Skill Sniper 8GB 1866_______________________1950
                  SSD: OCZ Vertex4 128GB__________________________5390
                  HDD: WD Green 2TB_____________________________3790
                  Blu-Ray: LG Blu-ray BH14NS40_____________________3350
                  PSU: Seasonic Platinum 1000w_______________________8900
                  Sound: ASUS Xonar HDAV1.3 Deluxe_________________6450
                  Case: Corsair Obsidian 650D_________________________5300
                  Sink: Prolimatech Megahalem ไม่ต้องใส่พัดลม_____________1950

48,380-

จัดเล่นๆ โคตร HTPC ที่แพงที่สุดในโลก (จริงๆแพงกว่านี้ได้แต่มันจะเกินคำว่า HTPC ไป)

เน้นความเงียบและประหยัดไฟ

จัด PSU แบบนั้นไปเพื่อเหตุผลข้างบน แถมถ้าไม่ได้ทำงานหนักพัดลมก็ไม่หมุน

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Vertex4

HD6670 / HD7750
                  โอ้เป็นเซ็ทที่แจ่มมากครับ เดี๋ยวเอาไปไว้หน้าแรกเลยนะครับ

Originally posted by mrggns View Post
                  up
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by Thaweekiat_c View Post
                  ขอเรื่อง Notebook อีกเรื่องนะครับ คุณrunshana
                  1.SONY VAIO Z VPCZ217GH/X i7-2620M 2.70 GHz up to 3.40 GHz
                  2.Fujitsu LIFEBOOK SH772 i7-3520M 2.90 GHz up to 3.60 GHz
                  Fujitsu OKกว่าไหมครับ ความเร็ว น้ำหนักเบา แต่ที่ดูแล้วแตกต่างกันก็คือ
                  Hard Disk SONYเป็น SSD 256GB (RAID 0) แต่Fujitsu แค่ SSD128GBหรือ256GB
                  เรื่องSSDจะมีผลในการใช้งานมากไหมครับ ติดตรงนี้และครับ ดูแล้วFujitsuตัวนี้มันสดใหม่กว่านะครับ
                  รบกวนอีกแล้วนะครับคุณrunshana
                  SSD เหมือนกัน ความไวต่างกันเล็กน้อยสำหรับ เรื่องRaidครับ (ราวๆ 30เปอเซน) แต่ถ้าใช้งานปกติไม่ต่างกัน
                  ถ้าชอบความสดใหม่กว่า Fujitsu ไปเลยครับผม ออกแนวแจ่มดี
                  แต่ถ้าเอา HDD เยอะและ ไวกว่าในเรื่องรันโปรแกรม ผมแนะนำ Sony ครับ
                  สรุป CPU ใหม่กว่าก็แจ่มกว่าแหละครับผม (ฮา) มันเปลี่ยนกันไม่ได้ แต่ SSD มันเปลี่ยนกันได้ครับผม

Comment

• ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณมากนะครับ คุณrunshana
                    มีอะไรสงสัยจะมาถามใหม่นะครับ

Comment

• Originally posted by Thaweekiat_c View Post
                      ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณมากนะครับ คุณrunshana
                      มีอะไรสงสัยจะมาถามใหม่นะครับ
                      ครับผม ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่แวะเวียนเข้ามา
                      มีอะไรยินดีช่วยเต็มที่ครับผม

Comment

• ขอบคุณมากค่ะ
                        Originally posted by runshana View Post
                        ขอบคุณครับ

ยินดีครับผม ไม่ OC สินะครับ จัดได้ตามนี้เลย
                        CORE i7 3770 = 9800
                        GIGABYTE H77M-D3H = 2600
                        QUADRO 600 = 8800
                        WDBLUE1TB = 3100 หรือถ้าไหว WDBLACK1TB = 4000 บาท คุ้มกว่าเพราะได้ประกัน 5 ปีครับ
                        KINGSTON HYPER-X (K2) 4gb*2 = 1900
                        TsunamiBlackStorm650w = 1800
                        ThermalTakeV3 = 1200
                        DVD24x LG = 600
                        รวม 29800 บาท
                        ตามนี้ครับผม แรงคุ้มเลย ทำงานได้ครบ ในด้าน 3D นี่สบายๆเลยครับ สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                        ราคาร้าน JEDI ครับผม ยกเว้น PSU Tsunami จาก Advice

Comment

• สวัสดีครับคุณ รัน เข้ามาอ่านเรื่อยๆได้ความรู้ใหม่ๆ ตลอดเลย ^^ คุณ รัน สบายดีนะครับ ..

Comment

• up

Comment

• ดันจ้า ^___^ อย่าให้ได้ตก

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                                สวัสดีครับคุณ รัน เข้ามาอ่านเรื่อยๆได้ความรู้ใหม่ๆ ตลอดเลย ^^ คุณ รัน สบายดีนะครับ ..
                                สบายดีครับท่าน ท่านหละครับเป็นยังไงบ้าง ผมก็ไม่ค่อยว่างแวะไปกระทู้อื่นเลย
                                ขอบคุณที่แวะเวียนมานะครับ อิอิ
                                Originally posted by ArteryArT View Post
                                ขอบคุณมากค่ะ
                                ยินดีครับ

up
                                ขอบคุณครับ

Originally posted by tangstrike View Post
                                ดันจ้า ^___^ อย่าให้ได้ตก
                                ขอบคุณครับผม

Comment

Working...
                                X