Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sperrr View Post
    ตัวนี้มีขายที่ไหนมั่งครับ ??

Seasonic New X-Series 760W 80+Gold

[ATTACH=CONFIG]1789251[/ATTACH]

Model: X-760 (SS-760KM Active PFC F3)

[ATTACH=CONFIG]1789257[/ATTACH]

>>http://www.jonnyguru.com/modules.php...Story&reid=235
    รู้สึก JIB Hi-End จะเห็นแวบๆนะครับ

Originally posted by aedionz View Post
    ขอบคุณที่ตอบนะครับ

OC ผมทำไม่เป็นอ่ะครับ กลัวทำแล้วเครื่องบึ้ม

แล้วตอนแรกผมก็เล็ง Asrock เนี่ยแหละมีคนบอกว่ามันไม่ดี ให้ใช้ Gigagbyte เลยไม่รู้อันไหนดีกว่ากันแน่ 555

ถ้าตามที่ผมบอกไป ยื่นให้ร้าน Advice ได้เลยใช่มั้ยฮะ พอดีพึ่งเคยซื้อคอมประกอบครั้งแรกหน่ะ กลัวนู้นกลัวนี้ 555
    ครับผม ยื่นให้ร้าน Advice ได้เลย
    ใช้ Asrock ไม่มีปัญหาแน่นอนครับผม เกรดเขาดีขึ้นแล้วครับ
    สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by gundam001 View Post
    ของเพื่อน ใช้คุ้ม 4-5ปีเปลี่ยน =_=a''

CPU - i5 3450 = 6130
    M/B - Asus P8H77-M = 2750
    VGA - Gigabyte GTX670 OC = 13900
    RAM - G.Skill DDR3 4GB/1600 2GBx2 = 1100
    HDD - WD Blue 500GB Sata3 = 2210
    DVD - LG 24x sata = 510
    PSU - Scythe GOURIKI-III 600w = 2250
    CASE - ThermalTake V3 = 1150

นี้สเปค เพื่อน ไม่เกิน33-34K ขอแบบเงินเหลือหน่อย(กินข้าว) ข้อมูลสำคัญ บ้า Intel บ้า กาด เขียว =_=a'' (น่ารำคาญมาก )

กาดจอตัวนี้น่าจะหายาก(มั้งครับ) มีตัวอื่นแนะไหมถูกหน่อย หรือเล่นตัวนี้

เออท่าน สเปคผม FX-8120 อ่ะ ขอข้อมูล Asrock หน่อยครับ ไม่เคยเล่น ใช้แต่ Giga (แรงซ่อมบ่อย)/ Asus (ถึกงั้นๆไม่เคยส่งซ่อม) ขอข้อมูลหน่อยนะครับ
    จัดเซ็ทนั้นได้เลยครับ แรงคุ้มสุดๆแล้ว ตามที่ท่านนำมา แต่ถ้าเปลี่ยนการ์ดจอจริงๆ ก็คงต้องลงไปเล่น 560TI เลยครับต่ำลงมาเยอะ
    เพราะไม่ชอบค่ายแดงคงไม่มีตัวไหนแล้วครับผม ตัวนี้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีและประหยัดเงินสุดครับ

ส่วน Asrock นี่รับรอได้เลยครับว่าไม่ผิดหวัง ผลิตโรงงานใกล้ๆกับ Asus ครับ เพราะเป็นบริษัทในเครือเดียวกัน แต่คนละสายการผลิตเฉยๆ
    พวกเมนบอร์ดระดับกลางลงมาล่าง OCนิดๆ หรือไม่OCเลย และฟังชั่นครบ แนะนำ Asrock เลยครับผม
    ข้อมูลด้านอื่นๆนี่สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับผม

Originally posted by mrggns View Post
    up
    ขอบคุณครับผม

Comment

• เปลี่ยนแรมใหม่คอมไม่ยอมบู๊ตให้ครับ
      ไม่ได้ตังใจเปลี่ยนหรอกครับพอดีนำไปเคลมครับ(DDR II 800) ก็เลยนำของอีกเครื่องมาใส่ครับ(DDRIII 1333)แต่กลับไม่ยอมบู๊ตใหครับอาการคือเปิดคอมไฟเข้าปรกติแต่ไม่ยอมขึ้นจอครับไฟที่จอกระพริบอยู่อย่างนั้นแหละ บอร์ดผมมันก็รองรับได้ทั้ง DDRIIและDDRIIครับ จะมีวิธีแก้อย่างไงได้บ้างครับแนะนำที ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่แรมที่เราถอดมาลองก็เลยนำกลับเข้้าไปใส่กลับเข้าอย่างเก่าก็ใช้ได้ปรกติก็เลยไม่รู้ว่าเป๊นที่อะไรช่วยทีครับ

Asrock N68C-S UCC
      CPU Athlon X2 5000+
      RAM DDRII 2G
      VGA ONBORD
      Last edited by sul; 16 Jun 2012, 21:44:16.

Comment

• Originally posted by runshana View Post

จัดเซ็ทนั้นได้เลยครับ แรงคุ้มสุดๆแล้ว ตามที่ท่านนำมา แต่ถ้าเปลี่ยนการ์ดจอจริงๆ ก็คงต้องลงไปเล่น 560TI เลยครับต่ำลงมาเยอะ
        เพราะไม่ชอบค่ายแดงคงไม่มีตัวไหนแล้วครับผม ตัวนี้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีและประหยัดเงินสุดครับ

ส่วน Asrock นี่รับรอได้เลยครับว่าไม่ผิดหวัง ผลิตโรงงานใกล้ๆกับ Asus ครับ เพราะเป็นบริษัทในเครือเดียวกัน แต่คนละสายการผลิตเฉยๆ
        พวกเมนบอร์ดระดับกลางลงมาล่าง OCนิดๆ หรือไม่OCเลย และฟังชั่นครบ แนะนำ Asrock เลยครับผม
        ข้อมูลด้านอื่นๆนี่สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับผม

ไฟพอไหมครับ ดูแล้วเหมือนไฟมัน พอดีเลย =_=a''

Comment

• รบกวนด้วยครับ มีงบเต็มที่ไม่เกิน 25,000 ครับ
          มีจอ, คีบอร์ดกับเม้าส์แล้ว
          เอาไว้ดูหนัง, เล่นเกม และทำงานด้วยครับ
          ผมลองดูจากกระทู้ในนี้แล้วจัดได้ตามนี้
          ช่วยดูให้ด้วยครับว่าเข้ากันได้ไม๊ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง
          แต่ละชิ้นราคาเท่าไร ขอร้านด้วยครับ ว่าจะไปจัดพรุ่งนี้แล้วขอบคุณครับ

CPU: Core i5 3450
          M/B: Asus P8H77-M
          Ram: ddr3 G.skill 8 Gbsr /1600 4Gbx2
          HDD: 1t sata3 ของอะไรดีครับ?
          VGA:: Sapphire HD 7770 OC การ์ดนี้ดู 3d จากแผ่น bluray ได้ไม๊ครับ?
          ODD: Blu-ray re-writer เอามาไร้แผ่น Blu-rayด้วยครับ
          PSU: ใช้ของอะไรดี กี่วัตครับ?
          Case: TT V3 Black

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
            ตัวนี้มีขายที่ไหนมั่งครับ ??

Seasonic New X-Series 760W 80+Gold

[ATTACH=CONFIG]1789251[/ATTACH]

Model: X-760 (SS-760KM Active PFC F3)

[ATTACH=CONFIG]1789257[/ATTACH]

>>http://www.jonnyguru.com/modules.php...Story&reid=235
            ร้านเจไดครับ

PSU Seasonic อย่างเยอะ

Comment

• Originally posted by gundam001 View Post
              ไฟพอไหมครับ ดูแล้วเหมือนไฟมัน พอดีเลย =_=a''
              เหลือๆครับ

ส่วน Asrock นิดหน่อยนะครับ

มีหลายคนยังเข้าใจผิดเรื่องความเกี่ยวข้องของ Pegatron กับ Asus งั้นอธิบายเป็น timeline เลยดีกว่า

ปี 2007 บริษัท Asus ได้แยกบริษัทออกเป็น 3 บริษัท คือ 1.Asus 2.Pegatron 3.Unihan
              โดยที่ Asus เป็นบริษัทที่ขายสินค้าในนาม Asus
              ให้ Pegatron เป็น ฝ่ายออกแบบและเป็นโรงงานผลิตอุปกรณ์อิเล็คโทรนิค
              ส่วน Unihan ผลิตพวกอุปกรณ์อื่นๆที่ไม่ใช่อิเล็คโทรนิคโดยตรงอย่างเช่น เคส และพวกพลาสติก

ปี 2008 Pegatron ได้รวม Unihan เข้าเป็นบริษัทลูก แล้วยังแยกบริษัทย่อยๆผลิตอุปกรณ์อีกมากมาย

ปี 2010 Asus กับ Pegatron ได้แยกบริษัทกันโดยสมบูรณ์

หลังจากแยกทางกัน Pegatron ก็รับจ๊อบผลิตสินค้าให้ทุกบริษัท ไม่ใช่เฉพาะ Asus อีกต่อไป
              เมื่อต้นปี 2012 นี้มีข่าวออกมาว่า Apple ซึ่งเป็นหนึ่งในลูกค้าที่ว่าจ้าง Pegatron ผลิต iPhone และ iPad ได้กดดันให้ Pegatron เลือกเอาว่าจะผลิตให้ Apple หรือ Asus เนื่องด้วยผลิตบางตัวของ Asus ทับซ้อนกับ Apple อย่างเช่น Asus Zen Ultrabook กับ MacBook Air
              จากข่าวล่าสุด ก็ได้บทสรุปว่า Pegatron เลือกที่จะไม่ผลิตเมนบอร์ดและโน้ตบุคให้ Asus อีกต่อไปนั่นเอง

ส่วน Asus ก็เริ่มจ้างบริษัทอื่นผลิตสินค้าให้ตั้งแต่แยกบริษัทกันเมื่อปี 2007 แล้ว โดยเพิ่มสัดส่วนมาเรื่อยๆ จนแยกขาดกับ Pegatron ในปีนี้

แถมเรื่อง Asrock อีกยี่ห้อ
              Asrock ก็เป็นบริษัทที่ Asus ก่อตั้งมาเมื่อตอนปี 2002 โดยเน้นผลิตมาขายตลาดราคาประหยัดแข่งกับ ECS
              ช่วงปี 2007 ที่ Asus แตกบริษัทนั้น Pegatron ก็ได้ยี่ห้อ Asrock ไปด้วย ในปัจจุบัน Asrock นั้นกลายเป็นยี่ห้อที่ Pegatron ใช้ผลิตเมนบอร์ดมาแข่งกับ Asus ไปแล้ว โดยสงเกตุได้ว่า Asrock หันมาบุกตลาด Hi-End ที่ทับซ้อนกับ Asus นั่นเอง

ส่วนที่มีคนสงสัยว่าทำไมถึงไปจ้าง ECS แบบ ODM ก็เป็นเพราะฝ่ายออกแบบเมนบอร์ดของ Asus นั้นกลายไปเป็น Pegatron ไปแล้วไงครับ ก็เลยต้องไปจ้างบริษัทอื่นทำตั้งแต่ขั้นตอนการออกแบบนั่นเอง

ที่มา wiki และข่าวจากเว็บคอมต่างประเทศ

จากคุณ : tumd

Comment

• GIGABYTE GTX670 OC =14000

นี่คือหมายความว่าต้อง OC ใช่ปะครับ

และอยากสอบถามว่าการ OC คือร้านทำให้หรือเราต้องทำเองอะครับ ?

Comment

• หายไปนาน

จัดให้หน่อคับ

30kไม่รวมจอ งานเรนเดอร์เขียนแบบ สเก็ตอัพ......

เ่่ล่นเกมส์ ขอที่เซียร? รังสิตนะคับ สะดวกที่เดียว^^

คร่าวๆ เอาI7 แรม4G ก็พอคับค่อยอัพ่ทีหลัง

บอร์ด AsRock Z77 Extreme4 กับ GIGABYTE Z77X-D3H อันไหนดี!!
                  Last edited by Akira_Sora; 17 Jun 2012, 00:07:40.

Comment

• up

Comment

• PSU Scythe 700W plug in มันชอบมีเสียง จี่....

จังเลยครับนั่งเล่นอยู่ใกล้ๆแล้วรู้สึกลำคานหูชอบกล
                      มันพอจะมีวิธีแก้มั้ยครับเนี่ย

แต่เห็นหลายคนบอกเป็นปกติของยี่ห้อนี้ ที่เกิดจากไฟบ้านเรากระแสไม่นิ่ง
                      อะไรทำนองนี้ จริงรึปล่าวครับ

Comment

• Originally posted by sul View Post
                        เปลี่ยนแรมใหม่คอมไม่ยอมบู๊ตให้ครับ
                        ไม่ได้ตังใจเปลี่ยนหรอกครับพอดีนำไปเคลมครับ(DDR II 800) ก็เลยนำของอีกเครื่องมาใส่ครับ(DDRIII 1333)แต่กลับไม่ยอมบู๊ตใหครับอาการคือเปิดคอมไฟเข้าปรกติแต่ไม่ยอมขึ้นจอครับไฟที่จอกระพริบอยู่อย่างนั้นแหละ บอร์ดผมมันก็รองรับได้ทั้ง DDRIIและDDRIIครับ จะมีวิธีแก้อย่างไงได้บ้างครับแนะนำที ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่แรมที่เราถอดมาลองก็เลยนำกลับเข้้าไปใส่กลับเข้าอย่างเก่าก็ใช้ได้ปรกติก็เลยไม่รู้ว่าเป๊นที่อะไรช่วยทีครับ

Asrock N68C-S UCC
                        CPU Athlon X2 5000+
                        RAM DDRII 2G
                        VGA ONBORD
                        แล้วบูทเข้า Bios ได้ไหมครับผม หรือว่าเข้าไม่ได้ตั้งแต่ไบออสเลย น่าจะเป้นที่อ่านแรมไม่เจอ

Originally posted by gundam001 View Post
                        พอแน่นอนครับผม

Originally posted by yongyee360 View Post
                        รบกวนด้วยครับ มีงบเต็มที่ไม่เกิน 25,000 ครับ
                        มีจอ, คีบอร์ดกับเม้าส์แล้ว
                        เอาไว้ดูหนัง, เล่นเกม และทำงานด้วยครับ
                        ผมลองดูจากกระทู้ในนี้แล้วจัดได้ตามนี้
                        ช่วยดูให้ด้วยครับว่าเข้ากันได้ไม๊ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง
                        แต่ละชิ้นราคาเท่าไร ขอร้านด้วยครับ ว่าจะไปจัดพรุ่งนี้แล้วขอบคุณครับ

CPU: Core i5 3450
                        M/B: Asus P8H77-M
                        Ram: ddr3 G.skill 8 Gbsr /1600 4Gbx2
                        HDD: 1t sata3 ของอะไรดีครับ?
                        VGA:: Sapphire HD 7770 OC การ์ดนี้ดู 3d จากแผ่น bluray ได้ไม๊ครับ?
                        ODD: Blu-ray re-writer เอามาไร้แผ่น Blu-rayด้วยครับ
                        PSU: ใช้ของอะไรดี กี่วัตครับ?
                        Case: TT V3 Black
                        แนะนำร้าน JEDI เลยครับผม ราคาในเกณมาตรฐานครับผม
                        การ์ดจอดูBluray ได้สบายๆเลยครับผม
                        จัดได้ตามนี้ครับ
                        CORE i5 3450 = 6300
                        GIGABYTE H77M-D3H = 2600
                        HIS HD 7770 iCooler = 4300
                        WD 10 EALX BLUE = 2900
                        KINGSTON HYPER-X (K2) = 1800
                        LG BlueRay =3400
                        TsunamiBlackStorm650w = 1800
                        ThermalTakeV3 = 1200
                        รวม 24300 บาท
                        ตามนี้ครับผม ร้าน JEDI เลยครับ แรงคุ้มค่าแน่นอนครับ

Originally posted by Gumblar View Post
                        ร้านเจไดครับ

PSU Seasonic อย่างเยอะ
                        อิอิ ตามนัน้เลยครับ

Originally posted by Gumblar View Post
                        เหลือๆครับ

ส่วน Asrock นิดหน่อยนะครับ
                        ขอบคุณมากๆครับผม ตอนแรกที่อ่านผ่านๆผมก็นึกว่า บริษัทแยกที่เป็นคนละหน่วยเฉยๆ อันนี้เล่นแยกคนละทางเลยนี่เอง

Originally posted by prapat4380 View Post
                        GIGABYTE GTX670 OC =14000

นี่คือหมายความว่าต้อง OC ใช่ปะครับ

และอยากสอบถามว่าการ OC คือร้านทำให้หรือเราต้องทำเองอะครับ ?
                        ไม่ใช่ครับผม
                        คือ OC มาแล้วครับไม่ต้องไปOC อีกครับผมแรงอยู่แล้ว
                        ถ้าจะOC ต้องทำเองครับผม
                        ยกเว้นว่า ร้านเขารับทำให้

Originally posted by Akira_Sora View Post
                        หายไปนาน

จัดให้หน่อคับ

30kไม่รวมจอ งานเรนเดอร์เขียนแบบ สเก็ตอัพ......

เ่่ล่นเกมส์ ขอที่เซียร? รังสิตนะคับ สะดวกที่เดียว^^

คร่าวๆ เอาI7 แรม4G ก็พอคับค่อยอัพ่ทีหลัง

บอร์ด AsRock Z77 Extreme4 กับ GIGABYTE Z77X-D3H อันไหนดี!!
                        ได้ครับผม เซียก็ร้าน TK เลยครับผม จัดได้ตามนี้เลยครับ
                        CORE i7 3770K = 11300
                        AsRock Z77 Extreme4 = 4400 ผมชอบตัวนี้มากกว่าครับ ^^ภาคจ่ายไฟแจ่ม
                        KingstonHyperX 4gb*2 = 1800
                        WDBLUE500gb = 2200
                        Scythe600w = 2250
                        GIGABYTE GTX560 TI = 7600
                        ThermalTakeV3 = 1200
                        รวม 30750 บาท
                        ตามนี้ไหวมั้ยครับผม เกินมาหน่อยแต่แรงคุ้มเลยครับ ไหนๆก็ จัดแล้ว เอาตัวเต็มไปเลย
                        สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by mrggns View Post
                        up
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by sperrr View Post
                        PSU Scythe 700W plug in มันชอบมีเสียง จี่....

จังเลยครับนั่งเล่นอยู่ใกล้ๆแล้วรู้สึกลำคานหูชอบกล
                        มันพอจะมีวิธีแก้มั้ยครับเนี่ย

แต่เห็นหลายคนบอกเป็นปกติของยี่ห้อนี้ ที่เกิดจากไฟบ้านเรากระแสไม่นิ่ง
                        อะไรทำนองนี้ จริงรึปล่าวครับ

ใช่ครับ กระแสไฟบ้านเราไม่นิ่ง เลยทำให้งานผลิตยุ่น ร้องเป้นจิ้งหรีดเล็กน้อยครับผม
                        = =''

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          ใช่ครับ กระแสไฟบ้านเราไม่นิ่ง เลยทำให้งานผลิตยุ่น ร้องเป้นจิ้งหรีดเล็กน้อยครับผม
                          = =''
                          มันเป็นเสียงที่ทำให้ผมเกิดความลำคานอยากจะปามันทิ้งมากๆเลยครับ

Comment

• ผมกะว่าจะใช้อีกสัก 3-4 เดือนจะปล่อยแล้วหนีไปซบ Corsair HX 750W ละสบายใจดีด้วยประกันยาวโพดๆ
                            ตอนนี้ยังไม่มีเคสใส่เลยต้องรอสอย HX ก่อน แล้วค่อยสอย Z11

Comment

• up

Comment

• สวัสดีครับ ผมกลับมารบกวนอีกแล้ว ^ ^ คืออยากได้การ์ดจอที่เล่น Diablo III ได้ลื่นดี สเปคผมคร่าวๆนะครับ
                                AMD Athlon II x4 640
                                ASUS M4A88T-M
                                DDR 3 PC 2GB/1333 kingston x20
                                PLENTY Power Supply Super Black 2 = 500 W มั่ง

เลยอยากทราบว่า cpu ผมกับ psu มันรับการ์ดจอได้ถึงระดับไหนหรอครับ กลัวปัญหาคอขวดกับจ่ายไฟไม่พอ
                                แล้วแนะนำการ์ดจออันไหนบ้างครับ

Comment

Working...
                                X