Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by abeachboy View Post
    ติดตามกะทู้ไปเรื่อยๆอันไหนเด็ดๆก็ใส่หน่วยความจำ(สมอง)แต่หน่วยประมวลผล(สมอง)มีอาการเฮ้งนิดหน่อยอ้าวมันหน่วยเดียวกัน อิอิ
    ขอบคุณมากครับ
    กิจการ กิจกรรม การงานเป็นไงมั่งครับช่วงนี้ หลานเป็นยังไงมั่งครับท่าน อิอิ

Comment

• รบกวนช่วยจัดให้ด้วยนะครับ งบหมื่นห้า บวกลบ 1000 บาท ไม่รวมจอ
      ใช้เล่นเกม dota,sim3 บางทีก็ฟังเพลงไปด้วยแต่งรูปในphotoshopไปด้วย
      ใช้ดูหนังบ้างเป็นบางครั้ง พอดีมือใหม่ อ่านในเวปนี้ เขาว่ามี core 4 หัว 6หัว มันต่างกันยังไงครับ
      ถ้า core ยิ่งเยอะยิ่งดีรึป่าวครับ ขอฮาร์ดดิสก์เป็น 1 TB นะครับ
      ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Comment

• up

Comment

• รบกวนขอความรู้เรื่อง PSU หน่อยครับ คือ คอมปัจจุบัน รู้สึกว่า PSU มัน noise เยอะไปหน่อย ฟังเพลงแล้วไม่ค่อยเพราะ (ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม) แล้วบางทีรู้สึกว่ามันทำงานไม่ค่อยเสถียรเท่าไรครับ มีตัวไหนพอจะแนะนำให้ได้ไหมให้
          นี่ spec ปัจจุบันของผมครับ

CPU: Phenom II x6 1090T
          M/B: ASRock 880GMH/U3S3
          SSD: OCZ Agility 3
          HDD: WD Blue 2 ลูก
          VGA: GIG 6850 OC
          RAM: GSkill 4GB *2
          PSU: Thermaltake Litepower 600w

Comment

• up

Comment

• Originally posted by byakuya30 View Post
              อ่องั้นขอโทษทีครับ พอดีส่งมอบคอมให้น้องไปแล้วอ่ะครับ ซื้อมาประกอบให้น้องชายอ่า มันอยู่หอพักอ่ะครับ

ที่จริงเข้าไปดูที่เว็บเจไดที่ผมให้มันจะมีบอก ขนาดอยู่ เช่น 70*100*80 สมมตินะ แล้วเราก็มาเปรียบเทียบกับ เคสที่คุณใช้อ่ะครับเช่นคุณใช้ V3 อยู่ก็อาจจะ 60*60*60 สมมติ
              แต่เท่าที่ผมดูข้างในกว้างกว้าง V3 อยู่เยอะเหมือนกัน คือดูจากรูปถ้าเก็บสายดีๆเนี่ย โล่งนะครับข้างใน โล่งมาก T_T ส่วนรูปไม่มีแล้วอ่าขอโทษจริงๆ
              จะสอบถามอะไรเพิ่มก็ได้นะครับถ้าจำได้จะเล่าให้ฟัง
              อ่องั้นมะเปงรัยคร๊าบบบ
              เดี๋ยววันไหนว่างๆเลิกงามยามดีจะไปสอยร้านคอมวัวละ
              อิอิ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                เดี๋ยววันไหนว่างๆเลิกงามยามดีจะไปสอยร้านคอมวัวละ
                อิอิ
                ร้านคอมวัว คืออะไรหว่า T_T

Comment

• up

Comment

• Originally posted by boongeng View Post
                    รบกวนช่วยจัดให้ด้วยนะครับ งบหมื่นห้า บวกลบ 1000 บาท ไม่รวมจอ
                    ใช้เล่นเกม dota,sim3 บางทีก็ฟังเพลงไปด้วยแต่งรูปในphotoshopไปด้วย
                    ใช้ดูหนังบ้างเป็นบางครั้ง พอดีมือใหม่ อ่านในเวปนี้ เขาว่ามี core 4 หัว 6หัว มันต่างกันยังไงครับ
                    ถ้า core ยิ่งเยอะยิ่งดีรึป่าวครับ ขอฮาร์ดดิสก์เป็น 1 TB นะครับ
                    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
                    ยินดีครับผม
                    ทำงานตามนี้ สบายๆเลย
                    FX-4100 = 3650
                    GIGABYTE GA-78LMT-S2P = 1550
                    KingstonHyperX 2gb*2 = 1000
                    His7750 = 3400
                    WDBLUE1TB = 2900
                    DVD24X = 600
                    ThermalTakeV3 = 1200
                    TsunamiBlackStorm650w = 1800
                    รวม 16100 บาท
                    ตามนี้เลยครับผม คุ้มค่าแรง และกินไฟไม่มากแน่นอน โหลดบิทกระจายสบายๆ ทำงานก็คล่องตัวครับผม
                    ยิ่งคอร์เยอะก็ยิ่งดีครับผม แต่ถ้าตามงานที่ท่านว่ามา เท่านี้ เกินพอแล้วครับ หรือถ้าอยากเพิ่ม ก็ FX-6100 = 4700 บาทครับผม เป็น 17000 บาท
                    หรือจะลดการ์ดจอลงก็ได้ แล้วเพิ่มแรม สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by mrggns View Post
                    up
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by Caedus View Post
                    รบกวนขอความรู้เรื่อง PSU หน่อยครับ คือ คอมปัจจุบัน รู้สึกว่า PSU มัน noise เยอะไปหน่อย ฟังเพลงแล้วไม่ค่อยเพราะ (ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม) แล้วบางทีรู้สึกว่ามันทำงานไม่ค่อยเสถียรเท่าไรครับ มีตัวไหนพอจะแนะนำให้ได้ไหมให้
                    นี่ spec ปัจจุบันของผมครับ

CPU: Phenom II x6 1090T
                    M/B: ASRock 880GMH/U3S3
                    SSD: OCZ Agility 3
                    HDD: WD Blue 2 ลูก
                    VGA: GIG 6850 OC
                    RAM: GSkill 4GB *2
                    PSU: Thermaltake Litepower 600w
                    ในเซ็ทนี้ ผมว่ามันครบสมบูรณ์ดีแล้วครับผม PSU ถือว่าok พอเพียงสำหรับทั้งชุดเลย ครับผม เป็นที่ลำโพงหรือหูฟังหรือป่าวครับผม
                    ส่วน OCZ Agility3 128GB+ อาจจะมีปัญหาครับผม ในการโอนถ่ายข้อมูล มีความเร็วตกบ้าง แต่เสป็คท่านไม่น่าจะมีอะไรผิดปกตินะครับผม

Originally posted by sperrr View Post
                    อิอิ
                    อิอิ สอยอะไรนะครับ

Comment

• อันนี้ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าเป็นที่อะไร ตัวกรองไฟผมก็ซื้อมาใช้แล้ว สาย ground ก็ต่อแล้ว หูฟัง + ลำโพงผมลองใช้ฟังกับ player + Notebook ก็ไม่เจอ noise ตอนนี้เลยสงสัยว่ามันเป็นที่ PSU รึเปล่า ลองเอาไปที่ร้านให้เขาเช็คดู ว่ามันมีปัญหาไหม ทางร้านเขาก็ไม่เจอ
                      ปล -ผมต่อฟังเพลงผ่าน DAC musiland นะครับ
                      - ถ้าจะหา SSD มาใช้อีกตัว มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ว่าจะถอยสักเดือน 9 ไม่ก็เดือน 10

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        ยินดีครับผม
                        ทำงานตามนี้ สบายๆเลย
                        FX-4100 = 3650
                        GIGABYTE GA-78LMT-S2P = 1550
                        KingstonHyperX 2gb*2 = 1000
                        His7750 = 3400
                        รวม 16100 บาท
                        ตามนี้เลยครับผม คุ้มค่าแรง และกินไฟไม่มากแน่นอน โหลดบิทกระจายสบายๆ ทำงานก็คล่องตัวครับผม
                        ยิ่งคอร์เยอะก็ยิ่งดีครับผม แต่ถ้าตามงานที่ท่านว่ามา เท่านี้ เกินพอแล้วครับ หรือถ้าอยากเพิ่ม ก็ FX-6100 = 4700 บาทครับผม เป็น 17000 บาท
                        หรือจะลดการ์ดจอลงก็ได้ แล้วเพิ่มแรม สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
                        ขอบคุณมากครับ ขอถามเพิ่มนิดนึง
                        แล้วถ้าใช้เป็น intel i3 รึ i5 จะดีกว่าไหมครับ สำหรับงานที่ใช้
                        แล้วถ้าผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดก่อน มันจะรับสเปคที่ผมใช้ได้ไหม ถ้าไม่ไหวไปซื้อเพิ่มทีหลังนี่กี่บาทครับ

Comment

• มาอัพตอนดึกๆๆๆๆๆๆ

Comment

• KingstonHyperX 2gb*2 = 1000 สองกิ๊กฯแพ็คคู่ยังหาได้อยู่เหรอครับ เห็นมีขายแต่ 4G, 4G*2

Comment

• Originally posted by Caedus View Post
                              อันนี้ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าเป็นที่อะไร ตัวกรองไฟผมก็ซื้อมาใช้แล้ว สาย ground ก็ต่อแล้ว หูฟัง + ลำโพงผมลองใช้ฟังกับ player + Notebook ก็ไม่เจอ noise ตอนนี้เลยสงสัยว่ามันเป็นที่ PSU รึเปล่า ลองเอาไปที่ร้านให้เขาเช็คดู ว่ามันมีปัญหาไหม ทางร้านเขาก็ไม่เจอ
                              ปล -ผมต่อฟังเพลงผ่าน DAC musiland นะครับ
                              - ถ้าจะหา SSD มาใช้อีกตัว มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ว่าจะถอยสักเดือน 9 ไม่ก็เดือน 10
                              SoundCard มีปัญหารึป่าวผมก็ไม่แน่ใจ แต่ปกติตัวนี้มันไม่น่าจะเป็น ถ้าทดลอง ลองให้ทางร้าน สลับ PSU ให้ครับ(ถ้าเขายอม) ไม่ก็ยืมซาวการ์ดเขา
                              ถ้าไม่ยอม เปลี่ยนไปมันอาจจะไม่หาย กลัวไม่คุ้มค่าเดิมหน่ะครับ
                              ถ้าจะใช้ SSD ตอนนี้ แนะนำ OCZ VERTEX 4 = 5500 บาทครับผม ถือว่าok ดีและเสถียรแล้วครับ
                              ขออภัยจริงๆนะครับที่ยังช่วยในจุดนี้ไม่ได้เลย

Originally posted by boongeng View Post
                              ขอบคุณมากครับ ขอถามเพิ่มนิดนึง
                              แล้วถ้าใช้เป็น intel i3 รึ i5 จะดีกว่าไหมครับ สำหรับงานที่ใช้
                              แล้วถ้าผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดก่อน มันจะรับสเปคที่ผมใช้ได้ไหม ถ้าไม่ไหวไปซื้อเพิ่มทีหลังนี่กี่บาทครับ
                              I3 2คอร์นะครับ ส่วนI5 ราคาแพงเกินไป ถ้าอยากได้ จัดได้ครับผม แต่เล่นออนบอร์ด อาจจะเล่น SIM3 ปรับต่ำหน่อยก็ได้ครับผม ส่วนDotAสบายๆ
                              CORE i5 3450 = 6200
                              GIGABYTE H77M-D3H = 2600
                              Blackberry1600MHz 2gb*2 = 900
                              รวม 16200 บาท
                              ตามนี้เลยครับผม ได้I5 แรงๆ4Core แท้ครับ ไว3.1GHz ครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by tangstrike View Post
                              มาอัพตอนดึกๆๆๆๆๆๆ
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by chienthegooners View Post
                              KingstonHyperX 2gb*2 = 1000 สองกิ๊กฯแพ็คคู่ยังหาได้อยู่เหรอครับ เห็นมีขายแต่ 4G, 4G*2
                              ขอบคุณครับผม พอดีผมพิมพ์ตามความเคยชิน (ไม่ได้เข้าไปดูแรมใหม่เท่าไหร่) เพิ่งสังเกตุว่ามันเหลือแต่Kingboxแล้ว ตอนลากผ่านๆตา
                              แก้เป็น Blackberry2gb*2 แล้วครับ ^^ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

• up

Comment

Working...
                                X