Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by byakuya30 View Post
    อยากขอความรู้เรื่อง UPS หน่อยอะครับคืองงว่า มันคำนวณอุปกรณ์ที่สามารถต่อพ่วงได้ยังไงอ่ะครับ คือมันไม่ได้บอกเป็นวัตต์ แต่บอกเป็น VA ไม่รู้เหมือนกันว่าคือค่าอะไร เช่น 1000 VA

เลยอยากทราบว่ามันสามารถต่อพ่วงไฟได้กี่วัตต์อ่ะครับ
    โดยปกติ มันจะมีตัว * มาให้ ครับ เช่น 0.6 ถ้าสังเกตุดู
    แต่จริงๆถ้าเข้าพวก JIB/ADVICE ก็จะรุ้ครับว่า มันwatt เท่าไหร่
    VA ยิ่งเยอะ ยิ่งอยู่ได้นานครับ
    เช่นถ้า VA1000 และใช้ไฟ 500w โดย UPSรับได้ 500w จะใช้ได้นานราวๆ30นาทีครับผม
    หรือ ถ้าVA1000และใช้ไฟ 250w โดยUPSรับได้500w จะใช้ได้นาน 1ชม เป็นต้น
    ซึ่งถ้าเอาแบบ เป๊ะๆเลยดีๆ ดูง่ายๆ ก็ดูPSUครับ
    ถ้า PSU รับได้600w ก็ควรซื้อUPSสัก500w ขึ้นไปครับผม แต่ให้ดีก็ 600w เป๊ะนั่นเองครับ
    แต่ถ้าเอาแบบละเอียดก็ดูซิสเต็มแบบ TDP ว่ากินเท่าไหร่ครับ ก็เอามากกว่า TDP ที่เป็น สัก25เปอเซน
    เช่น CPU95w+VGA55w+MB40w+RAM40w+FAN20w+USB20w+HDD40w รวม 310 ก็ควรใช้สัก 350-400w ครับผม
    สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by goki View Post
    พี่ครับผมจัด set amd 14000+- ตามพี่

แต่ mainboard ผมเป็น asrock n68-vs3 fx จะเปนไรมั้ยคับ
    ไม่เป็นอะไรครับผม ใช้ได้ครับ แต่แรมจะรับบัสได้ ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยนะครับ แต่ถือว่าไม่มีปัญหาใดๆครับผม

Originally posted by mrggns View Post
    up
    ขอบคุณครับ

Originally posted by panaden222 View Post
    รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ การ์ดจอ HIS 6750 กับ HIS 6770 ความแรงต่างกันเยอะหรือเปล่าครับ
    การ์ดจอตัว 6770 สามารถที่จะใช้ PSU พวก powermsater 550W หรือ RAIDMAX 450 W
    ได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้มีตัวไหนแนะนำหน่อยครับราคาประมาณไม่เกิน 1000 ครับ สุดท้ายครับ
    6770 ระหว่าง HIS กับ SAPPHIRE ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ขอบคุณมากครับ
    ต่างกันราวๆ 20เปอเซนครับ ถือว่าเยอะอยู่ 6770 สามารถใช้กับ PowerMonster650w ได้สบายๆครับ ส่วน550wเคยลองแล้วก็ถือว่าใช้ได้ แต่ไม่แนะนำนัก
    ถ้าเพิ่มไหวแนะนำ SolytechEPS500w = 1200 ครับผม น่าจะตอบโจทได้ดีกว่า
    6770 คนชอบเล่นของ Sapphire ครับ เขาว่างานดี
    แต่ส่วนตัวผม ชอบค่ายไหน ถูกใจอันไหน ราคาอันไหนโดนใจกว่า จัดตัวนั้นได้เลยครับ ต่างกันไม่เกิน3-5เปอเซนครับผม
    สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Comment

• ขอสเปค Intel Core i5 3570k ด้วยครับ อยากได้บอร์ดที่มี Wireless ติดมาด้วย

งบไม่เกิน 2 หมื่นสำหรับ CPU, M/B, Ram, Power Supply

HDD มีแล้วส่วนการ์ดจอเคสค่อยว่ากันเพราะคิดว่าของเดิมยังโอเคอยู่

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by vol.8 View Post
        ขอสเปค Intel Core i5 3570k ด้วยครับ อยากได้บอร์ดที่มี Wireless ติดมาด้วย

งบไม่เกิน 2 หมื่นสำหรับ CPU, M/B, Ram, Power Supply

HDD มีแล้วส่วนการ์ดจอเคสค่อยว่ากันเพราะคิดว่าของเดิมยังโอเคอยู่

ขอบคุณครับ
        CPU : Intel Core i5 3570k = 7490
        M/B : ASUS P8Z77-V - 6950 (Wi Fi)
        RAM : G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600(4GBx2) = 1950
        PSU : Scythe GOURIKI-III 600W = 2250
        Case : ThermalTake V3 Black Edition = 1150

= 19790 ฿

(ร้าน Com & More)

Comment

• อยากทราบว่า fx4100 กับ i5 อะไรดีกว่ากัน แตกต่างกันยังไงครับ

Comment

• up

Comment

• Originally posted by castlezx View Post
              อยากทราบว่า fx4100 กับ i5 อะไรดีกว่ากัน แตกต่างกันยังไงครับ
              i5 แรงกว่าเท่าตัวเลย

เทียบกันไม่ได้หรอกจ้ะ

Comment

• ATi 7770 'SAPPHIRE' Over Clock ต้องการ PSU เท่าไรครับ

คือว่าจะถอยมาวันนี้แต่กังวลเรื่อง PSU และ M/B ASUS P5KPL-AM/PS จะใส่ได้ไหมครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ
                  Last edited by panaden222; 12 Jul 2012, 12:22:53.

Comment

• ที่คุณชนะจัดให้ไม่มีรวมจออ่ะครับ ขอรวมจอชุด20kครับ
                    กะว่าจะสัก21' แล้วก็ไม่มีไรครับ
                    SAD เป็นทหารผิดด้วยหรอ
                    Last edited by win22222; 12 Jul 2012, 15:48:45.

Comment

• Originally posted by vol.8 View Post
                      ขอสเปค Intel Core i5 3570k ด้วยครับ อยากได้บอร์ดที่มี Wireless ติดมาด้วย

ขอบคุณครับ
                      ตามท่าน TWK เลยครับ

Originally posted by TWK. View Post
                      CPU : Intel Core i5 3570k = 7490
                      M/B : ASUS P8Z77-V - 6950 (Wi Fi)
                      RAM : G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600(4GBx2) = 1950
                      PSU : Scythe GOURIKI-III 600W = 2250
                      Case : ThermalTake V3 Black Edition = 1150

= 19790 ฿

(ร้าน Com & More)
                      ขอบคุณท่านมากๆครับ

หรืออีกทางเลือกหนึ่งคือบอร์ดธรรมดา แล้วซื้อตัวรับไวไฟแทนครับผม

Originally posted by castlezx View Post
                      อยากทราบว่า fx4100 กับ i5 อะไรดีกว่ากัน แตกต่างกันยังไงครับ
                      ตามท่านTWK ครับ ถ้าเอามาใช้งานทั่วๆไป +multi ก็ FX4100 ได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเอามาเน้น งานกราฟฟิคแท้ๆ เวลาต่างกันพอใช้ได้ครับผม
                      Originally posted by mrggns View Post
                      up
                      ขอบคุณครับ

Originally posted by TWK. View Post
                      i5 แรงกว่าเท่าตัวเลย

เทียบกันไม่ได้หรอกจ้ะ
                      ตามนั้นครับ

Originally posted by QP2012 View Post
                      คือว่าจะถอยมาวันนี้แต่กังวลเรื่อง PSU และ M/B ASUS P5KPL-AM/PS จะใส่ได้ไหมครับ
                      PSU เป็นอะไรครับ บอร์ดใส่ได้แน่นอนครับผม
                      ถ้าเป็นwatt ดีๆหน่อยใช้ได้สบายๆ เพราะ 7770กินไฟต่ำครับ
                      Originally posted by panaden222 View Post
                      ขอบคุณมากครับ

Originally posted by win22222 View Post
                      ที่คุณชนะจัดให้ไม่มีรวมจออ่ะครับ ขอรวมจอชุด20kครับ
                      กะว่าจะสัก21' แล้วก็ไม่มีไรครับ
                      SAD เป็นทหารผิดด้วยหรอ
                      ขออภัยครับผม ที่ไม่ได้รวมจอไป
                      เดี๋ยวจัดให้ใหม่
                      FX-4100 = 3650
                      GIGABYTE 970A-D3 = 2900
                      KingstonHyperX 4gb*2 = 1850
                      WDBLUE500gb = 2200
                      7750HIS = 3500
                      TsunamiBlackStorm550w = 1600
                      ThermalTakeV3 = 1200
                      AOC21.5" = 3800
                      เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 600
                      รวม 21300 บาท
                      อันนี้เกินมา พันกว่า ถ้ายังไงอยากปรับตรงไหน สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                      ปล.จริงๆแพงที่บอร์ดกับแรม8gb ถ้าลดลงก็สบายๆครับผม

ปล2.คุณวินครับ สู้ๆนะครับผม อย่าท้อนะครับ

Comment

• เกือบไป

Comment

• อยากทราบว่า his hd 7850 กับ Gigabyte HD 7850 อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

• up

Comment

• ดันฮะ
                              ถามนิดครับ งบ 15K
                              เอา CPU เมนบรอด และ HDD ได้ตัวไหนมั้งครับ

Comment

• เข้าไทยซะที แพงกว่าที่คิดนิดหน่อย

แต่ก็ยังคุ้มเพราะใหญ่ใกล้เึคียง HAF X

Comment

Working...
                                X