Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    ตอบแทนนะครับ
    1.Raidmax พอเหลือๆครับ 7750 เป็นรุ่นที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มกินไฟน้อย
    2.78LMT รุ่นราคาประหยัดของ AM3+ ยังรองรับได้อีกเยอะครับ ขนาดตอนนี้ pci-e 3.0 ของการ์ดจอ 2.0 เรายังใช้ไม่เต็มที่เลยครับ 78LMT รองรับยัน 8 หัวที่มีอยู่ในปัจจุบันครับ อนาคตไม่ทราบ(เคยใช้ก่อนรุ่นนี้ แต่ตัวนี้เป็น sata2 usb2 ครับผม)
    3.แนะนำนะครับ เปลี่ยน mb ให้รุ่นสูงขึ้นอีกนิดจะได้ sata3 usb3 คุ้มกว่าเยอะ ส่วนแรมจัดเป็น 4*4 ก็ได้ครับผมถ้าเน้นเล่นเกมส์ ส่วนการ์ดจอจัด 7770 ก็ได้ครับผม ถ้างบเหลือถึง 17 เค ถ้าได้ตามนี้แรงมากๆครับ

555+ ใช้กับการ์ดจอ 6670 7750 หรือปล่าวครับ

เจอ 7770 ไป เงิบเลยผม แรงมาก กินไฟน้อยอีกต่างหาก แต่ 6790 เคยเล็ง เล็งจนมันออกตัวใหม่อะครับ 555+
    ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม อิอิ
    7770 มาใหม่ แรงจริงอะไรจริง แต่ 6790 ก็แรงแบบประหยัดค่าซื้อนะครับ หุๆ

Originally posted by mrggns View Post
    up
    ขอบคุณครับ

Originally posted by GIGABYTE- View Post
    มู้ดีๆ +10000000000 ครับ เป็นกำลังใจนะ ฮฺฮฺ
    ขอบคุณครับ อิอิ ดีใจๆ

Originally posted by goldgear View Post
    อยากได้ Notebook สักตัว

จริงๆอยากได้ Macbook Air สักตัว
    ผมก็อยากได้NB ใหม่เหมือนกันครับ เง้อ TTwTT" ไม่มีเงินเลยท่าน

Comment

• up

Comment

• -ทาง AMD จะมีการเปลี่ยน Socket ใหม่เมื่อไหร่หรอครับ ? (เข้าใจว่าตอนนี้ถ้าซื้อจะเป็น 939อยู่มั้งสำหรับ FX4100-6100)

-แล้วถ้าหากผมซื้อคอมประกอบตอนนี้ สเปคที่ผมสนใจ จะยังเล่นเกมในอนาคต(ซัก7-8ปี)ได้อยู่ไหมครับ ?
        **อยากจะเน้นเมนบอร์ดที่มัน รองรับ Socket ใหม่ๆได้ เผื่อเปลี่ยน CPU socket ใหม่ๆในอนาคต**

AMD FX-4100 =3650
        GIGABYTE GA-78LMT-S2P =1550
        DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =2000
        WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2300
        1GB (V) PCIe ATi 7770 'HIS' HDMI =4200
        TsunamiBlackStorm650w = 1800

ผมซื้อมาอยากมันรองรับเกมในอนาคตได้ อีก7-8ปี โดยที่ไม่จำเป็นต้องปรับ High ที่ Medium ไม่กระตุก ไม่หน่วงก็พอใจแล้วครับ
        Last edited by 603winz; 17 Jul 2012, 09:15:32.

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
          up
          ขอบคุณครับ

Originally posted by 603winz View Post
          -ทาง AMD จะมีการเปลี่ยน Socket ใหม่เมื่อไหร่หรอครับ ? (เข้าใจว่าตอนนี้ถ้าซื้อจะเป็น 939อยู่มั้งสำหรับ FX4100-6100)

-แล้วถ้าหากผมซื้อคอมประกอบตอนนี้ สเปคที่ผมสนใจ จะยังเล่นเกมในอนาคต(ซัก7-8ปี)ได้อยู่ไหมครับ ?
          **อยากจะเน้นเมนบอร์ดที่มัน รองรับ Socket ใหม่ๆได้ เผื่อเปลี่ยน CPU socket ใหม่ๆในอนาคต**

DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =2000
          WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2300
          1GB (V) PCIe ATi 7770 'HIS' HDMI =4200
          TsunamiBlackStorm650w = 1800

ผมซื้อมาอยากมันรองรับเกมในอนาคตได้ อีก7-8ปี โดยที่ไม่จำเป็นต้องปรับ High ที่ Medium ไม่กระตุก ไม่หน่วงก็พอใจแล้วครับ
          ทางAMD เป็น socket 938 ครับผม
          อนาคต FX2 ออกมา เห็นเขาว่า จะไม่เปลี่ยน Socket นะครับ อาจจะกระโดดขึ้นมามีSocket เพิ่มแต่ใช้ของเดิมได้
          ส่วนเรื่อง ประกอบคอมตอนนี้ แล้วเล่นเกมส์ ในอีก7-8 ปีนี่ ผมบอกตามตรงว่า น่าจะเหนื่อยๆครับ
          เพราะถ้านึกภาพ ย้อนกลับไป เมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว Nvidia GTX8800 ตัวTOP ที่เคยแรงทะลุมิติ มาก่อน
          ปัจจุบันนี้ มันแรง ได้แค่ HD6750 เท่านั้นเอง
          ฉนั้น ในอีก5ปีข้างหน้า คอมเสป็ค ระดับ กลางยังอยู่ได้ แต่เอาถึง7-8 ปี ไม่น่าไหวครับ
          ต่อให้ตัวละ50000 อีก 8 ปีข้างหน้า สภาพก็ไม่ต่างจาก Core2Duo ในปัจจุบัน ที่ไม่น่าชายตาลงมอง ทั้งๆที่เพิ่งผ่านมา5ปี อะไรทำนองนั้นครับผม

ถ้าท่านต้องการเล่น คอม 7-8 ปีจริง คงหวังยากครับ
          แต่ถ้า เอา เป็น 3ปี ปัจจุบัน
          รับรองคอนเฟิร์มได้เลยครับ ว่า HD7770 ทำได้
          ทีนี้ การปรับ High สำหรับ 7770 ทำได้สบายๆ สำหรับจอ1366x768 - 1600x900 ครับผม
          และสามารถปรับ Medium ได้สำหรับจอ 1920x1080 ทุกเกมส์ในปัจจุบัน สบายๆครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Comment

• (x.D)
            Last edited by M.Dasakorn; 17 Jul 2012, 10:21:59.

Comment

• ขอดู PC สำหรับ Office หน่อยครับ รวมจอ 18.5"~20" ขอดูหลายๆราคาเลยครับ ไม่เล่น Games ใดๆเลย

Comment

• up

Comment

• ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆสุดแรง

Comment

• รบกวนท่านรัน และผู้รู้หน่อยครับ
                    ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอม พอดีผมซื้อ vga gigabyte 7750 มา แต่พอใส่ไปแล้ว เข้าไปดูตรง device manager มันขึ้นเป็น 7700 อะครับ มันปกติดีหรือมีไรผิดพลาดรึเปล่าครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

• หายไปนานเอารูปมาฝากครับ...

Comment

• spec เดิม

AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Processor 4800+
                        MB ECS geforce6100pm-m2
                        Ram 2GB
                        HDD 160GB
                        VGA ATI His 4670
                        Power Supply เดิมๆ ติดเคส

************คำถาม**********

ถ้าจะเปลี่ยนแค่การ์ดจอก่อนเป็น 7750 จะสามารถทำได้เลยหรือไม่และเห็นผลชัดเจนป่าวครับเพราะทุกวันนี้เล่น DOTA 2 ไม่ได้เลยค่อนข้างหน่วงซึ่งอนาคต (เร็วๆ นี้) กำลังจะประกอบเครื่องใหม่อยู่ หรือรอทำเครื่องใหม่แล้วยัด 7770 เลยดีกว่ากันและ 7750 กับ 7770 ต่างกันพอสมควรขนาดไหนครับในระดับ %

มอง spec ตัวนี้อยู่ครับ

DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X*2 =1000
                        1GB (V) PCIe ATi 7750 'HIS' HDMI =3500
                        Raidmax530w =1450
                        Caseตามชอบ =750
                        รวม 14200 บาท

แต่กำลังลังเลการ์ดจอ ระหว่าง 7750 กับ 7770 หลักๆ ที่ใช้งานก็
                        เล่นเกมส์ online และ offline
                        เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง
                        คือถ้าตาม spec ข้างต้นมันค่อนข้างตอบโจทย์อยู่แล้วจะได้ไม่ต้องขยับไป 7770 ให้เปลืองงบ อิอิ
                        Last edited by Ricky Rubio; 17 Jul 2012, 22:54:49.

Comment

• up

Comment

• Originally posted by M.Dasakorn View Post
                            (x.D)
                            XD

Originally posted by Solid Shit View Post
                            ขอดู PC สำหรับ Office หน่อยครับ รวมจอ 18.5"~20" ขอดูหลายๆราคาเลยครับ ไม่เล่น Games ใดๆเลย
                            จัดได้ตามนี้เลยครับผม
                            จอ AOC18.5" LED = 2600
                            Celeron G540 = 1400
                            BIOSTAR H61MU3B = 1500
                            Kingston 1333MHz 4gb = 750
                            WDBLUE500gb = 2200
                            PowerMonster550w = 500
                            Case = 500
                            เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 550
                            รวม 10000
                            อันนี้คือมาตรฐานแจ่มๆแล้วครับไม่ต้องเพิ่มอะไรอีกแล้วครับผม
                            สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
                            (จริงๆจัดหลายๆเสป็คก็คือเพิ่ม MB/CPU/RAM เข้าไปครับ แต่ไม่มีความจำเป้นมากนัก)

Originally posted by mrggns View Post
                            up
                            ขอบคุณครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                            ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆสุดแรง
                            ขอบคุณครับ

Originally posted by Hamong View Post
                            รบกวนท่านรัน และผู้รู้หน่อยครับ
                            ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอม พอดีผมซื้อ vga gigabyte 7750 มา แต่พอใส่ไปแล้ว เข้าไปดูตรง device manager มันขึ้นเป็น 7700 อะครับ มันปกติดีหรือมีไรผิดพลาดรึเปล่าครับ
                            ขอบคุณครับ
                            เป็นเรื่องปกติครับผม ตระกูล AMD มันมองเห็นเป็น 7700 อยู่แล้วครับผม จะเช็คได้โดยการ ลง Catalyst แล้วดูที่ตัว Catalyst เองครับผม
                            ไม่ต้องกังวลครับ ถ้าไม่ลงก็ใช้ได้ปกติครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
                            หายไปนานเอารูปมาฝากครับ...

ภาพสวยงามมากครับ การจัดองค์ประกอบ+แสง งามตาดีครับผม
                            ชอบจริงๆเลยท่าน
                            สบายดีมั้ยครับเนี่ย

Originally posted by Ricky Rubio View Post
                            spec เดิม

AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Processor 4800+
                            MB ECS geforce6100pm-m2
                            Ram 2GB
                            HDD 160GB
                            VGA ATI His 4670
                            Power Supply เดิมๆ ติดเคส

************คำถาม**********

ถ้าจะเปลี่ยนแค่การ์ดจอก่อนเป็น 7750 จะสามารถทำได้เลยหรือไม่และเห็นผลชัดเจนป่าวครับเพราะทุกวันนี้เล่น DOTA 2 ไม่ได้เลยค่อนข้างหน่วงซึ่งอนาคต (เร็วๆ นี้) กำลังจะประกอบเครื่องใหม่อยู่ หรือรอทำเครื่องใหม่แล้วยัด 7770 เลยดีกว่ากันและ 7750 กับ 7770 ต่างกันพอสมควรขนาดไหนครับในระดับ %

มอง spec ตัวนี้อยู่ครับ

DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X*2 =1000
                            1GB (V) PCIe ATi 7750 'HIS' HDMI =3500
                            Raidmax530w =1450
                            Caseตามชอบ =750
                            รวม 14200 บาท

แต่กำลังลังเลการ์ดจอ ระหว่าง 7750 กับ 7770 หลักๆ ที่ใช้งานก็
                            เล่นเกมส์ online และ offline
                            เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง
                            คือถ้าตาม spec ข้างต้นมันค่อนข้างตอบโจทย์อยู่แล้วจะได้ไม่ต้องขยับไป 7770 ให้เปลืองงบ อิอิ
                            ตอบคำถามนะครับ
                            1.ทำได้เลยครับผม เพราะ 7750กินไฟน้อยกว่า 4670 แถมแรงกว่า2เท่าตัวเลย แต่จำเป็นต้องลงwindows 7 นะครับผม แล้วจะDota2 สบายๆแน่นอน แต่ถ้าหากอดทนไหว เพิ่ม800บาทเอา 7770 ได้เลยครับ ตัว7770 กินไฟมากกว่า 7750 เยอะครับ (7750กิน43w 7770กิน85w แรงต่างกัน30-40เปอเซนครับ)
                            2.เสป็คึนั้นถือว่าใช้งานเต็มประสิทธิภาพ ทั้งON OFF แน่นอนครับผม
                            3.เสป็ค 7750 ก็ตอบโจทย์ท่านได้หมดแล้วครับ เว้นว่าท่านอยากแรงเพิ่มอีกสักหน่อย ก็ไม่เสียหายที่จะเพิ่มอีก800 บาทครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

up
                            ขอบคุณครับ

Comment

• up

Comment

• การ์ดจอออนบอร์ด HD 4000 ของ i5 gen3 เพียงพอเล่น DotA, HoN (ไม่ได้เล่นเกมอื่นครับ)แบบไหลลื่นได้ไหมครับ อยากจัดสเป็กชุด i5 ในงบประหยัด แนะนำบอร์ด เผื่อไว้อัพการ์ดจอในอนาคตด้วยนะครับผม

ถ้าจัดเป็นสเป็ค+ราคา ด้วยแจ่มมากเลยครับ
                                ตอนนี้เล็ง APU a8-3870k อยู่ครับ ความแรงต่างกันมากไหมครับ เทียบทั้ง CPU และ VGA
                                ลองจัดดูประมาน12000ครับ(A8-3870k)

ขอบคุณมากครับ
                                Last edited by aivan; 18 Jul 2012, 09:25:48.

Comment

Working...
                                X