Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• up

Comment

• คุณ รันวันนี้ผมไปจัดที่ เซ็ลทรัลพระราม 2 มาแล้ว ตามนี้เลย ร้านจิ้บ

CPU - Ivy Bridge i5 3450 6160.-
      M/B - Gigabyte H77M-D3H 2560.-
      RAM - Kingston Hyper-X 8GB/1600 4GBx2 1850.-
      HDD : 500GB WESTERN SATA-III 2,250
      PSU - 550 WATT XFX Full Wired Core EDITION 2190.- 80+Bronze ประกัน 5 ปี
      CPU Cooler - CM TX3 EVO 690.-
      CASE - Cooler Master Elite 430 1400.- หรือเลือกตามชอบประมาณ 1500

รวม 17200 บาท ของจากร้าน J.I.B ทั้งหมด

VGA - HD6790 ตัวเดิม
      HDD - HDD : 500GB WESTERN SATA-III 2,250
      DVD - ของเดิม

ที่สำคัญคือ แค่ประกอบน่ะ ผมเอาของเดิมไปใส่ = = ด้วยการ์ดจอกับ Hdd 320g hitachi แย่กว่านั้นคือมันแค่ประกอบให้อย่างเดียวร้านจิ้บไม่ลงวินโดวให้ ต้องรออีกแหนะ วันนี้ไปถึงตอน ทุ่มครึ่ง Ttake v3 1500 แหนะ จัดทั้งหมด ขอลดได้ 17k แต่ไม่รู้ว่าถ้าเกิดผมไปลงวินโดวแล้ว เห็น HDD แค่ 500 หรือ 320g แล้วถ้าการ์ดจอผมไม่ติดผมจะเชคไงอะครับ ว่าคอมที่เค้าประกอบให้ดีไหม ไม่มีลงวินโด้ให้ตลกดี แท้ บอกกลัวลิขสิท แต่ชั้น 2 เซ็นทรัลพระราม 2 มีลงวินโด้ เหอๆๆ

Comment

• คุณ รันวันนี้ผมไปจัดที่ เซ็ลทรัลพระราม 2 มาแล้ว ตามนี้เลย ร้านจิ้บ

CPU - Ivy Bridge i5 3450 6160.-
        M/B - Gigabyte H77M-D3H 2560.-
        RAM - Kingston Hyper-X 8GB/1600 4GBx2 1850.-
        HDD : 500GB WESTERN SATA-III 2,250
        PSU - 550 WATT XFX Full Wired Core EDITION 2190.- 80+Bronze ประกัน 5 ปี
        CASE - Cooler Master Elite 430 1400.- หรือเลือกตามชอบประมาณ 1500

รวม 17200 บาท ของจากร้าน J.I.B ทั้งหมด

HDD - HDD : 500GB WESTERN SATA-III 2,250

ที่สำคัญคือ แค่ประกอบน่ะ ผมเอาของเดิมไปใส่ = = ด้วยการ์ดจอกับ Hdd 320g hitachi แย่กว่านั้นคือมันแค่ประกอบให้อย่างเดียวร้านจิ้บไม่ลงวินโดวให้ ต้องรออีกแหนะ วันนี้ไปถึงตอน ทุ่มครึ่ง Ttake v3 1500 แหนะ จัดทั้งหมด ขอลดได้ 17k แต่ไม่รู้ว่าถ้าเกิดผมไปลงวินโดวแล้ว เห็น HDD แค่ 500 หรือ 320g แล้วถ้าการ์ดจอผมไม่ติดผมจะเชคไงอะครับ ว่าคอมที่เค้าประกอบให้ดีไหม ไม่มีลงวินโด้ให้ตลกดี แท้ บอกกลัวลิขสิท แต่ชั้น 2 เซ็นทรัลพระราม 2 มีลงวินโด้ เหอๆๆ
        ก็ถูกของเค้าครับ ร้านเค้าก็กลัวโดนฟ้องลิขสิทธิ์ เหมือนกับ Advice ก็ไม่ลงให้ เราลงเองดีกว่าครับผม Ttake V3 ติด ducking หรือปล่าวครับ 1500 ถ้าธรรมดาก็แค่ 1100 บาท เราก็ต้องไล่เช็คครับว่าลงไดร์เวอร์วินโด้อะไรครบไหม ถ้าได้ตามปกติก็ไม่มีปัญหาครับ

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
          up
          ขอบคุณครับ

Originally posted by Uarezberv View Post
          คุณ รันวันนี้ผมไปจัดที่ เซ็ลทรัลพระราม 2 มาแล้ว ตามนี้เลย ร้านจิ้บ

ถือว่าเป็นเสป็คที่ดีระดับนึงเลยนะครับผม แรงคุ้มแน่นอน
          แต่ อย่างที่ว่าครับ บางร้านอาจไม่รับลงให้ ปกติ เราต้องตกลงกับร้านก่อนครับผม จึงทำให้ลำบากพอสมควร
          ถ้ายากก็ต้องเดินหาร้านล่างๆ
          วิธีเช็คHardware เบื้องต้น คือ เข้าไบออสไปดูครับว่า รุ่นของที่ใส่มา ตรงกับที่เราจ่ายเงินไปไหมครับผม
          นอกนั้น ต้องรอลงwindow ถึงจะรุ้ว่าเข้ากันได้หรือไม่อีกที
          แต่อุปกรณ์ท่าน รับรองว่า แรงแล้วครับ อิอิ

Originally posted by Darksis View Post
          ก็ถูกของเค้าครับ ร้านเค้าก็กลัวโดนฟ้องลิขสิทธิ์ เหมือนกับ Advice ก็ไม่ลงให้ เราลงเองดีกว่าครับผม Ttake V3 ติด ducking หรือปล่าวครับ 1500 ถ้าธรรมดาก็แค่ 1100 บาท เราก็ต้องไล่เช็คครับว่าลงไดร์เวอร์วินโด้อะไรครบไหม ถ้าได้ตามปกติก็ไม่มีปัญหาครับ
          อาจจะเป็นเช่นนั้นครับ แต่ docking นะครับ ไม่ใช่ เป็ดกลิ้ง อิอิ (ล้อเล่นขำๆนะครับ อย่าตีผม)

Comment

• ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาตอบนานเลยครับ อาจเพราะว่ายุ่งๆ กับการทำงาน วันหยุดก็มาเคลียร์เรื่องจบมหาลัยอีก เฮ่อ... ยาวแท้ (เดี๋ยวได้ Transcript มา ปริญญาไม่ไปรับมันละ ปัญหาเยอะ)
            ตอนนี้โง่คอมลงไปพอสมควร ต้องหาเวลาว่างมา update สักหน่อยละครับ

Comment

• อัพครับพี่รัน หายไปนานเลย

Comment

• พี่ต้นครับช่วยจัดสเป็กคอมพ์ทำงานเอกสารให้หน่อยงบประหยัดสุดครับ
                งบมี15k แต่ไม่เกิน10kจะดีมากครับ ทั้งนี้ขอทั้งรวมและไม่รวมจอ
                ขอใช้ไปสัก3-5ปีครับ งานเอกสารผมว่างบนี้ให้ใช้ได้นาน 5ปีน่าจะไหวน่ะครับ
                ที่ทำงานขอมาครับ

ทั้งนี้ที่พี่ชนะจัดให้ครั้งก่อนเสียตังไปแล้วครับ ฮ่าๆ(ของตัวเองเสียเงินอย่างไว ฮ่าๆ)
                ทั้งหมด 18-19k เนื่องจากตัดสิ้นใจไม่ซื้อจอ แล้วไปขอจอเก่าของญาติมา(มารู้ทีหลังว่าเค้าไม่ใช้)
                LCD 20" เลยลดส่วนของค่าจอไปเกือบ 4k เลย ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by XP_armor View Post
                  ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาตอบนานเลยครับ อาจเพราะว่ายุ่งๆ กับการทำงาน วันหยุดก็มาเคลียร์เรื่องจบมหาลัยอีก เฮ่อ... ยาวแท้ (เดี๋ยวได้ Transcript มา ปริญญาไม่ไปรับมันละ ปัญหาเยอะ)
                  ตอนนี้โง่คอมลงไปพอสมควร ต้องหาเวลาว่างมา update สักหน่อยละครับ
                  สวัสดีครับท่าน ไม่เจอกันนานเลย จบที่ไหนครับเนี่ย แจ่มไปเลยครับท่าน อิอิ
                  แต่ท่านเก่งอยุ่แล้วแปปๆ ก็อัพเดทตามทันครับ

Originally posted by tangstrike View Post
                  อัพครับพี่รัน หายไปนานเลย
                  โอะ ขอบคุณครับ ไม่เจอกันนาน เป้นยังไงมั่งครับเหนื่อยมั้ย

Originally posted by win22222 View Post
                  พี่ต้นครับช่วยจัดสเป็กคอมพ์ทำงานเอกสารให้หน่อยงบประหยัดสุดครับ
                  งบมี15k แต่ไม่เกิน10kจะดีมากครับ ทั้งนี้ขอทั้งรวมและไม่รวมจอ
                  ขอใช้ไปสัก3-5ปีครับ งานเอกสารผมว่างบนี้ให้ใช้ได้นาน 5ปีน่าจะไหวน่ะครับ
                  ที่ทำงานขอมาครับ

ทั้งนี้ที่พี่ชนะจัดให้ครั้งก่อนเสียตังไปแล้วครับ ฮ่าๆ(ของตัวเองเสียเงินอย่างไว ฮ่าๆ)
                  ทั้งหมด 18-19k เนื่องจากตัดสิ้นใจไม่ซื้อจอ แล้วไปขอจอเก่าของญาติมา(มารู้ทีหลังว่าเค้าไม่ใช้)
                  LCD 20" เลยลดส่วนของค่าจอไปเกือบ 4k เลย ฮ่าๆ
                  ได้ครับผม 10k แบบรวมจอ ก็จัดไหวครับผม สำหรับพิมพ์เอกสารได้สบายๆเลยครับอัดแน่น5ปี
                  ตามนี้ครับผม
                  G540 = 1400
                  BIOSTAR H61MU3B = 1550
                  Blackberry 1333Mhz 4gb = 750
                  500 GB. SATA-III Seagate = 2100
                  PowerMonster550w = 500 + Case 500 = 1000
                  AOC18.5" LED = 2650
                  เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 600
                  DVD22x LG = 500
                  รวม 10550 บาท
                  ตามนี้เลยครับ เกินมา550บาท แต่ได้ครบชุดสบายๆเลยครับผม ไปซื้อจริงอาจถูกกว่านี้อีกหน่อยร้านADVICE
                  ส่วนถ้าไม่รวมจอ10k ก็เปลี่ยน CPU+MB เป็น A6-3500+A75Pro4รวมกัน5000 พอดี หรือ เปลี่ยน CPU เป็น I3-2120 = 3800 ครับผม

======================
                  เป็นอย่างไรมั่งครับคอมใหม่ พอใช้ได้ไหมครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                    สวัสดีครับท่าน ไม่เจอกันนานเลย จบที่ไหนครับเนี่ย แจ่มไปเลยครับท่าน อิอิ
                    แต่ท่านเก่งอยุ่แล้วแปปๆ ก็อัพเดทตามทันครับ

ก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ผมมันแก่เกินเรียนไปแล้วครับ อายุ 26 เพิ่งจะจบ ป.ตรี สู้น้องๆสมัยนี้ไม่ได้หรอกครับ อิอิอิอิอิอิ

ก็เพิ่งจบพระนครเหนือน่ะครับ แต่ทำงานมานานละนะ... ตอนนี้ก็เพิ่งทำงานที่ใหม่ได้ครบ 1 เดือนพอดีครับ สบายดีใช่มั๊ยครับท่าน ???

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      ได้ครับผม 10k แบบรวมจอ ก็จัดไหวครับผม สำหรับพิมพ์เอกสารได้สบายๆเลยครับอัดแน่น5ปี
                      ตามนี้ครับผม
                      G540 = 1400
                      BIOSTAR H61MU3B = 1550
                      Blackberry 1333Mhz 4gb = 750
                      500 GB. SATA-III Seagate = 2100
                      PowerMonster550w = 500 + Case 500 = 1000
                      AOC18.5" LED = 2650
                      เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 600
                      DVD22x LG = 500
                      รวม 10550 บาท
                      ตามนี้เลยครับ เกินมา550บาท แต่ได้ครบชุดสบายๆเลยครับผม ไปซื้อจริงอาจถูกกว่านี้อีกหน่อยร้านADVICE
                      ส่วนถ้าไม่รวมจอ10k ก็เปลี่ยน CPU+MB เป็น A6-3500+A75Pro4รวมกัน5000 พอดี หรือ เปลี่ยน CPU เป็น I3-2120 = 3800 ครับผม

======================
                      เป็นอย่างไรมั่งครับคอมใหม่ พอใช้ได้ไหมครับ อิอิ
                      จัดว่าแจ่มใช้ได้เลยครับ ตอนนี้เล่นshogun2 กำลังเพลินเลย ฮ่าๆ

Comment

• ตามที่จัดสเปค APU ถ้าเราจะใช้ SSD แทน HD ช่วยแนะนำได้ไหมครับ

ใช้ตัว 60 64 90 120 G ดีครับ ในราคาที่คุ้มค่า แต่ละความจุ เล่นตัวไหนบ้าง ที่จะมีปัญหาตามมาน้อยสุด ในแต่ละยี่ห้อ
                        เพราะเห็นว่า ตัว เวอร์ชั่น 3 มีปัญหาที่ชิพป่ะครับ หรือแนะนำด้วยครับ

เพราะผมลองเทียบๆกันแล้ว ผมก็ไม่ได้ใช้งาน HD อะไรมากมาย ส่วนมากเก็บลง HD EX(500G) หมด
                        เมื่อก่อน 40 G ยังใช้ไม่หมดเลย แบ่งครึ่ง C: D: อีกต่างหาก 55+

ตอนนี้เกือบจะตัดสินใจละ แต่ยังรอข้อมูลอีกสักพัก ที่แน่ๆ เอา APU แน่ๆ

อีกนิดนึง A10 จะมาเมื่อไหร่นะครับ แล้วเราควรจะรอดีกว่าไหม หรือ ถอย A8 3870 มาเลย ในระยะเวลา ก่อนสิ้นปี หรือ 3-4 เดือนข้างหน้า

Comment

• Originally posted by XP_armor View Post
                          ก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ผมมันแก่เกินเรียนไปแล้วครับ อายุ 26 เพิ่งจะจบ ป.ตรี สู้น้องๆสมัยนี้ไม่ได้หรอกครับ อิอิอิอิอิอิ

ก็เพิ่งจบพระนครเหนือน่ะครับ แต่ทำงานมานานละนะ... ตอนนี้ก็เพิ่งทำงานที่ใหม่ได้ครบ 1 เดือนพอดีครับ สบายดีใช่มั๊ยครับท่าน ???
                          O_o โอ้วท่าน งั้นพวกเราก็เรียนที่เดียวกันมาตั้งนานแล้วสิครับเนี่ย อิอิ

ไม่เคยเจอกัน หรือเคยเจอแต่ไม่รุ้จักกันหนอ ฮา

Originally posted by win22222 View Post
                          จัดว่าแจ่มใช้ได้เลยครับ ตอนนี้เล่นshogun2 กำลังเพลินเลย ฮ่าๆ
                          ดีใจจังเลยที่ชอบครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by AVDS View Post
                            ตามที่จัดสเปค APU ถ้าเราจะใช้ SSD แทน HD ช่วยแนะนำได้ไหมครับ

ใช้ตัว 60 64 90 120 G ดีครับ ในราคาที่คุ้มค่า แต่ละความจุ เล่นตัวไหนบ้าง ที่จะมีปัญหาตามมาน้อยสุด ในแต่ละยี่ห้อ
                            เพราะเห็นว่า ตัว เวอร์ชั่น 3 มีปัญหาที่ชิพป่ะครับ หรือแนะนำด้วยครับ

เพราะผมลองเทียบๆกันแล้ว ผมก็ไม่ได้ใช้งาน HD อะไรมากมาย ส่วนมากเก็บลง HD EX(500G) หมด
                            เมื่อก่อน 40 G ยังใช้ไม่หมดเลย แบ่งครึ่ง C: D: อีกต่างหาก 55+

ตอนนี้เกือบจะตัดสินใจละ แต่ยังรอข้อมูลอีกสักพัก ที่แน่ๆ เอา APU แน่ๆ

อีกนิดนึง A10 จะมาเมื่อไหร่นะครับ แล้วเราควรจะรอดีกว่าไหม หรือ ถอย A8 3870 มาเลย ในระยะเวลา ก่อนสิ้นปี หรือ 3-4 เดือนข้างหน้า
                            ในตัวเวอชั่น3 มีปัญหาครับผม ตามที่ท่านเข้าใจเลย
                            ส่วน เอาAPU มาแนะนำให้ลง Win7 ลงทีก็หมดไป 30gb แล้วครับ เหลือ30 ถ้าท่านใช้ไม่หมดก็okเลย เอาแค่ 30gb พอครับ
                            แต่ถ้าเพิ่มไหว เผื่อๆไว้สัก 60gb ก็ดีครับผม
                            ส่วน A10 จริงๆน่าจะมาสิ้นปีครับผม
                            ซึ่งถ้าต้องใช้ตอนนี้ แนะนำไม่จำเป็นต้องรอครับ
                            แต่ถ้ายังไม่จำเป็น ก็รอเลยครับผม
                            รุ่น SSDที่แนะนำ ตามนี้ครับ
                            OCZ VERTEX 4 64gb = 3000 // 128gb = 4600
                            หรือ
                            OCZ AGILITY 4 128gb = 4000
                            ตามนี้เลยครับผม
                            ตัว Vertex จะดีกว่านะครับ

Comment

ในตัวเวอชั่น3 มีปัญหาครับผม ตามที่ท่านเข้าใจเลย
                              ส่วน เอาAPU มาแนะนำให้ลง Win7 ลงทีก็หมดไป 30gb แล้วครับ เหลือ30 ถ้าท่านใช้ไม่หมดก็okเลย เอาแค่ 30gb พอครับ
                              แต่ถ้าเพิ่มไหว เผื่อๆไว้สัก 60gb ก็ดีครับผม
                              ส่วน A10 จริงๆน่าจะมาสิ้นปีครับผม
                              ซึ่งถ้าต้องใช้ตอนนี้ แนะนำไม่จำเป็นต้องรอครับ
                              แต่ถ้ายังไม่จำเป็น ก็รอเลยครับผม
                              รุ่น SSDที่แนะนำ ตามนี้ครับ
                              OCZ VERTEX 4 64gb = 3000 // 128gb = 4600
                              หรือ
                              OCZ AGILITY 4 128gb = 4000
                              ตามนี้เลยครับผม
                              ตัว Vertex จะดีกว่านะครับ
                              OCZ VERTEX 4 & OCZ AGILITY 4 แตกต่างกันยังไงครับหรือแค่ชื่อเฉยๆ
                              พวก Intel , Kingston , PATRIOT PYRO หรือแม้แต่ OCZ VERTEX2 ไม่อยู่ในแนวทางแนะนำเหรอครับ

เรื่องบอร์ด A75M จะไม่มีปัญหากับ ชิพหรือตัว SSD ใช่ไหมครับ ใส่กันได้เนียนๆป่ะครับ

ลง XP ได้ป่ะครับ(เห็นแรมไม่เต็มใช่มะครับ ไม่เกิน 3.5G) จะได้ลดพื้นที่อีกนิด หรือ Win7 หรือเกี่ยวกับไดร์เวอร์ครับ

A10 สงสัยรอไปอีกนิดดีกว่าเนาะ เผื่อ จะมีราคาถูกลง ^^"

Comment

• OCZ VERTEX 4 & OCZ AGILITY 4 แตกต่างกันยังไงครับหรือแค่ชื่อเฉยๆ
                                พวก Intel , Kingston , PATRIOT PYRO หรือแม้แต่ OCZ VERTEX2 ไม่อยู่ในแนวทางแนะนำเหรอครับ

เรื่องบอร์ด A75M จะไม่มีปัญหากับ ชิพหรือตัว SSD ใช่ไหมครับ ใส่กันได้เนียนๆป่ะครับ

ลง XP ได้ป่ะครับ(เห็นแรมไม่เต็มใช่มะครับ ไม่เกิน 3.5G) จะได้ลดพื้นที่อีกนิด หรือ Win7 หรือเกี่ยวกับไดร์เวอร์ครับ

A10 สงสัยรอไปอีกนิดดีกว่าเนาะ เผื่อ จะมีราคาถูกลง ^^"
                                จำไม่ผิดต่างกันเรื่องความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูลหรือปล่าวครับพี่รันจัง

Comment

Working...
                                X