Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by AVDS View Post
    OCZ VERTEX 4 & OCZ AGILITY 4 แตกต่างกันยังไงครับหรือแค่ชื่อเฉยๆ
    พวก Intel , Kingston , PATRIOT PYRO หรือแม้แต่ OCZ VERTEX2 ไม่อยู่ในแนวทางแนะนำเหรอครับ

เรื่องบอร์ด A75M จะไม่มีปัญหากับ ชิพหรือตัว SSD ใช่ไหมครับ ใส่กันได้เนียนๆป่ะครับ

ลง XP ได้ป่ะครับ(เห็นแรมไม่เต็มใช่มะครับ ไม่เกิน 3.5G) จะได้ลดพื้นที่อีกนิด หรือ Win7 หรือเกี่ยวกับไดร์เวอร์ครับ

A10 สงสัยรอไปอีกนิดดีกว่าเนาะ เผื่อ จะมีราคาถูกลง ^^"
    อยู่ที่ความเร็วครับผม ตัว AGI จะช้ากว่า ตัว VER แต่มีราคาถูกกว่าครับ
    ในขณะที่ ตัว AGI 128gb จะมีความเร็วการอ่านที่400 ในขณะที่ Ver จะอ่านที่ 500 ครับผม
    ส่วนตัวอื่นๆ พวก Intel นี่ ผมยังไม่เคยลองใช้เหมือนกัน แต่ตัวKingston ผมใช้แล้วก็นับว่าโอเคนะครับ แต่มันไม่ค่อยดังเท่าไหร่และเห็นบางคนบ่น เลยตัดออกดีกว่า
    ส่วนพวก Vertex2 มันเป็น SATA2 ครับ ราคาถูกกว่าแต่ก็ช้ากว่าครึ่งนึง เลยไม่น่านำมาใช้ครับผม

A75 กับ SSD ไม่มีปัญหาครับ ผมก็ใช้อยุ่ ไร้กังวลได้เลย เนียนแน่นอน

ส่วนแนะนำ ให้ลง Win7 64bit ครับผม
    มันมีส่วนของไดรฟ์เวอร์และอื่นๆเกี่ยวเยอะครับ ถ้าจะใช้CPU ยุค FX // I3 Gen2 Gen3 // APU แนะนำใช้ Win7 เวิร์คกว่าครับผม เพราะสามารถดึงความเป็นMulti ออกมาได้ทรงประสิทธิภาพกว่านั้นเอง
    ทนใช้ไปแรกๆไม่ชิน หลังๆจะชินเองครับผม
    ส่วน A10 ออกมา ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะถูกลงไหมนะครับ
    อย่างI3 ลงไปที่ 3500 แล้ว พอ I5Gen3 ออกมา ขึ้นมาเป็น 3650 เฉยเลย

Originally posted by Darksis View Post
    จำไม่ผิดต่างกันเรื่องความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูลหรือปล่าวครับพี่รันจัง
    ตามนั้นครับผมขอบคุณท่านกายมากมายครับ ช่วยผมตลอดเลย TTwTT" ซึ้ง

Comment

• สบายดีครับผม พี่รันเป็นไงบ้างครับ
      คอมน่าจะได้เดือนหน้านี้แหละครับ อิอิ
      ตอนนี้น้องไม่ค่อยเล่นคอมแล้ว สบายเลย

Comment

• Originally posted by tangstrike View Post
        สบายดีครับผม พี่รันเป็นไงบ้างครับ
        คอมน่าจะได้เดือนหน้านี้แหละครับ อิอิ
        ตอนนี้น้องไม่ค่อยเล่นคอมแล้ว สบายเลย
        น้องหันมาขยันเรียนสินะครับ เลยไม่ได้เล่นคอม ดีเลยครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          O_o โอ้วท่าน งั้นพวกเราก็เรียนที่เดียวกันมาตั้งนานแล้วสิครับเนี่ย อิอิ

ไม่เคยเจอกัน หรือเคยเจอแต่ไม่รุ้จักกันหนอ ฮา

จริงๆ ผมเรียนพระนครเหนือแค่ 2 ปีเองครับ

ตอนแรกผมเรียน นิติศาสตร์ เรียนไม่จบ เรียนได้ 2 ปี รู้สึกไม่ชอบงานด้านนี้เลยลาออกไปเรียน ปวส. ครับ

พอจบ ปวส. ช่วงนั้นหางานดีๆยาก เศรษฐกิจไม่ดี ไหนจะปัญหาการเมือง บวกกับทางบ้านอยากให้เรียน ป.ตรี ก็เลยต้องจำใจเรียนอย่างไม่มีทางเลือก

ก็เลยลงๆเรียนพระนครเหนือนี่แหละครับ ใกล้บ้านดี ค่าเทอมไม่แพง เรียนไปด้วยทำงานไปด้วย 2 ปีจบละครับ

Comment

• Originally posted by XP_armor View Post
            จริงๆ ผมเรียนพระนครเหนือแค่ 2 ปีเองครับ

ตอนแรกผมเรียน นิติศาสตร์ เรียนไม่จบ เรียนได้ 2 ปี รู้สึกไม่ชอบงานด้านนี้เลยลาออกไปเรียน ปวส. ครับ

พอจบ ปวส. ช่วงนั้นหางานดีๆยาก เศรษฐกิจไม่ดี ไหนจะปัญหาการเมือง บวกกับทางบ้านอยากให้เรียน ป.ตรี ก็เลยต้องจำใจเรียนอย่างไม่มีทางเลือก

ก็เลยลงๆเรียนพระนครเหนือนี่แหละครับ ใกล้บ้านดี ค่าเทอมไม่แพง เรียนไปด้วยทำงานไปด้วย 2 ปีจบละครับ
            ครับผมท่าน แสดงว่าท่านรหัส 53 ใช่มั้ยครับ
            ผมก็เรียน2ปีเหมือนกันเลยครับผม ดีใจจัง ได้เจอคนเรียนที่เดียวกัน อิอิ

Comment

• เพิ่งสังเกตมีกระทู้แนวๆเดียวกับคุณชนะมาแข่งด้วยน่ะเนี่ย

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                Pro4 มี ช่องเสียบ PCI-E มากกว่า 1ช่อง ครับผม นอกนั้นเหมือนกัน
                เพื่มมาเอาตัวนี้หน่อยก็ได้ครับผม ไม่เสียหลาย

ส่วน P8Z77-V จะOC ดีกว่าครับผม นอกนั้นก็พอๆกัน
                ถ้าไม่กะOC หนักหน่วง ผมแนะนำเอาแค่ Z77Pro3 พอแล้วครับ OCแบบหอมปากหอมคอ
                GIGABYTE GA-Z77-D3H ดีกว่า Pro4 มั้ยครับ

Comment

• ดันไว้อย่าให้ตก

Comment

• งั้นก็คงรอราคา Vertex4 ลดราคาอีกซักนิดค่อยสอยดีกว่าเนาะ

คาดว่าปีหน้าคงจะเหมาะสมด้วยประการทั้งปวงนะ ทั้ง A10+SSD VT4
                    สาธุๆ 555+

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                      เพิ่งสังเกตมีกระทู้แนวๆเดียวกับคุณชนะมาแข่งด้วยน่ะเนี่ย
                      ฮา อย่าเรียกว่าแข่งเลยครับผม
                      ดีซะอีก มีคนช่วยๆกันเยอะๆ ทำให้คนที่ต้องการจัดได้เสป็คที่ถูกใจที่สุดครับ
                      คุ้มเงินที่เขาเสียไป ผมหวังแค่นั้น ก็ดีใจแล้วครับผม

Originally posted by vol.8 View Post
                      GIGABYTE GA-Z77-D3H ดีกว่า Pro4 มั้ยครับ
                      พอๆกันครับ การจ่ายไฟต่างๆก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ต้อง XD3H ถึงจะสูงพอๆกับ Extreme4 ครับผม
                      เลือกตามชอบได้เลยครับ ระหว่าง D3H กับ Pro4

Originally posted by abeachboy View Post
                      ดันไว้อย่าให้ตก
                      ขอบคุณครับ

Originally posted by AVDS View Post
                      งั้นก็คงรอราคา Vertex4 ลดราคาอีกซักนิดค่อยสอยดีกว่าเนาะ

คาดว่าปีหน้าคงจะเหมาะสมด้วยประการทั้งปวงนะ ทั้ง A10+SSD VT4
                      สาธุๆ 555+
                      อิอิครับผม
                      ถ้าทนไหว ปีหน้านี่ ได้ทั้ง A10 ทั้ง Ver4 แน่นอน ราคาVer4 ลงแน่ๆถ้าน้ำไม่ท่วม แต่ A10 นี่น่าจะโผล่มา5000+ แหงมๆ

Comment

• up

Comment

พอๆกันครับ การจ่ายไฟต่างๆก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ต้อง XD3H ถึงจะสูงพอๆกับ Extreme4 ครับผม
                          เลือกตามชอบได้เลยครับ ระหว่าง D3H กับ Pro4
                          ถ้าไม่ OC Extreme4 จำเป็นรึเปล่าครับเห็นเพิ่มราคานิดหน่อยจาก Pro4 เพราะดูไปดูมาสนใจเจ้า Extreme4 กับยี่ห้ออื่นที่เทียบเท่าแทนแล้วครับ

GA-Z77X-D3H vs ASRock Z77 Extreme4 อันไหนดีครับ

ถ้าผมเปลี่ยนบอร์ดพวกแรมที่แนะนำมาต้องเปลี่ยนตามบอร์ดด้วยรึเปล่า

ขอโทษด้วยที่ถามเยอะ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                            up
                            ขอบคุณครับท่าน

Originally posted by vol.8 View Post
                            ถ้าไม่ OC Extreme4 จำเป็นรึเปล่าครับเห็นเพิ่มราคานิดหน่อยจาก Pro4 เพราะดูไปดูมาสนใจเจ้า Extreme4 กับยี่ห้ออื่นที่เทียบเท่าแทนแล้วครับ

GA-Z77X-D3H vs ASRock Z77 Extreme4 อันไหนดีครับ

ถ้าผมเปลี่ยนบอร์ดพวกแรมที่แนะนำมาต้องเปลี่ยนตามบอร์ดด้วยรึเปล่า

ขอโทษด้วยที่ถามเยอะ

ขอบคุณครับ
                            ถ้าไม่ Overclock ทั้วหมด ไม่ต่างกันเลยครับผม ขึ้นกับว่าเราชอบอันไหนมากกว่า และชอบบอร์ดไหนมากกว่า พวก แพงๆหน่อยก็จะระบบจ่ายไฟดีหน่อย แต่สุดท้าย ก็มีค่าเท่าเดิมเพราะเราไม่ได้OC อะไร การจ่ายไฟก็พอๆเดิม
                            ถ้า ถามว่า Ex4 ดีกว่า Pro4 มากไหม ก็ถือว่ามากครับ เพราะโดดจาก 4+2 มาเป็น 8+4 ครับ ในราคาที่เพิ่มมา 600 ส่วนตัวผมถือว่าคุ้มครับผม
                            ส่วนตัวผมว่า Ex4 Win D3H นะครับ ทั้งราคาปะทะกับประสิทธิภาพ ที่เหนือกว่า เสป็คดีกว่า
                            แต่จริงๆชอบตัวไหนก็เลือกได้ครับ เพราะไม่ได้ OC ทั้งคู่

ส่วนเรื่องถามถามได้เรื่อยๆเลยนะครับยินดีตอบครับผมเพื่อให้ได้ของที่ท่านถูกใจที่สุดครับ

Comment

• มีคำถามมารบกวนอีกรอบละครับ

ระหว่าง AMD Athlon II X3-455 กับ A6 3500 ต่างกันเยอะมั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมเปลี่ยนจะมาใช้FM1 แทนแล้ว กลัวต่อไปพวก 938 มันจะหมดรุ่นเร็วแบบ940ที่ผ่านมา

อีกคำถามครับ การ์ดจอ ATI 7750 ของHIS ตอนนี้มีรุ่นเดียว คือ 1GB (V) PCIe ATi 7750 "HIS" HDMI นี่หรอครับ มันมีตัว ICEQ มั้ยอะครับ เพราะหาดูหลายเวปแล้ว ไม่มีเลย

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

Comment

• Originally posted by McOwen View Post
                                มีคำถามมารบกวนอีกรอบละครับ

ระหว่าง AMD Athlon II X3-455 กับ A6 3500 ต่างกันเยอะมั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมเปลี่ยนจะมาใช้FM1 แทนแล้ว กลัวต่อไปพวก 938 มันจะหมดรุ่นเร็วแบบ940ที่ผ่านมา

อีกคำถามครับ การ์ดจอ ATI 7750 ของHIS ตอนนี้มีรุ่นเดียว คือ 1GB (V) PCIe ATi 7750 "HIS" HDMI นี่หรอครับ มันมีตัว ICEQ มั้ยอะครับ เพราะหาดูหลายเวปแล้ว ไม่มีเลย

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
                                ครับผม คำถามแรก
                                AthlonIIX3 แรงกว่า A6-3500 พอสมควรครับ เทียบง่ายๆ ก็ ถ้าOC A6 ไป ระดับ GHz ที่เท่ากัน ก็จะแรงเท่ากันครับ
                                แต่ A6 ดันแค่ 2.4ghz/// X3 455 แรงถึง 3.3ghz ดังนั้น ต่างกันแน่นอนครับผม
                                ส่วนCPU ทุกรุ่นตกยุคทุกปีอยุ่แล้วครับ แต่ถ้าเอาแบบเรเมคกลับมาใช้ใหม่ได้ ก็นับว่า FM1 น่าจะยืนได้อีก 1-2ปีครับผม

ส่วน ATI7750 นั้น ผมไม่เห็นICEQ เหมือนกันครับ คาดว่ามีตัวเดียวครับผม

Comment

Working...
                                X