Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Athlon II X3 440
    ASROCK M3A785GM-LE
    2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX
    500 GB. PC HITACHI 1,170
    HIS ATI RADEON 5670/1GB. ICooler IV
    LG (GH-22NS50) B/P 550
    550 W POWER MONSTER (PM550W)

เปลี่ยนเป็น (psu nox 450 ได้ไหมครับ) หรือตัวนี้ดีแล้วครับ pm550 เห็นราคามันถูก แต่วัตมันตั้ง 550วัต

พอดียุ่งเรื่องสอบนะครับ เลยถามก่อนซื้อจริงครับ ถ้าดีอยู่แล้วก็เอาตามนั้นครับ

(ซิ้งcpu จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับ หรือซิ้งเดิมๆๆเลย) ขอบคุณครับ

Comment

• วัตต์เยอะก็ยิ่งดีนี่ครับ จะเปลี่ยนมันทำไมหว่า

Comment

• กระจ่างแล้วครับเรื่องการกินไฟ ของ 5670 เพิ่งไปเจอตารางการกินไฟของกาดจอมาที่ห้อง vga

สรุปเอาตามเดิมดีกว่าประหยัดเงินดีครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by noitora View Post
          Athlon II X3 440
          ASROCK M3A785GM-LE
          2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX
          500 GB. PC HITACHI 1,170
          HIS ATI RADEON 5670/1GB. ICooler IV
          LG (GH-22NS50) B/P 550
          550 W POWER MONSTER (PM550W)

เปลี่ยนเป็น (psu nox 450 ได้ไหมครับ) หรือตัวนี้ดีแล้วครับ pm550 เห็นราคามันถูก แต่วัตมันตั้ง 550วัต

พอดียุ่งเรื่องสอบนะครับ เลยถามก่อนซื้อจริงครับ ถ้าดีอยู่แล้วก็เอาตามนั้นครับ

(ซิ้งcpu จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับ หรือซิ้งเดิมๆๆเลย) ขอบคุณครับ
          PowerMonster ถูกและดีครับ และได้ 550 Watt ด้วย ไม่จำเป็นต้องย้ายไป450Watt เลยครับผม
          ส่วนซิ้งใช้เดิมๆได้เลยครับถ้าไม่OC เย็นๆครับผม
          Originally posted by Owls View Post
          วัตต์เยอะก็ยิ่งดีนี่ครับ จะเปลี่ยนมันทำไมหว่า
          ฮ่ะๆ ครับ เขาอาจจะกลัวว่ามันไม่ดีหน่ะครับ พอเข้าใจ แต่Power Monster หายห่วงแน่นอนครับ ^^

Comment

• Originally posted by noitora View Post
            กระจ่างแล้วครับเรื่องการกินไฟ ของ 5670 เพิ่งไปเจอตารางการกินไฟของกาดจอมาที่ห้อง vga

สรุปเอาตามเดิมดีกว่าประหยัดเงินดีครับ ขอบคุณครับ
            Originally posted by A_kunG View Post
            5670 1GB

เรื่อง ไฟนี้ อย่ากังวลเลยหมายืนฉี่ยังใช้พลังงานมากกว่า
            คนใช้ HD5670 ก็มีเยอะเหมือนกันนะ ข้อมูลที่หน้าแรกนั่นกินไฟสุดแล้วตอนนี้ นอกนั้นกินไฟน้อยกว่าหมด ถ้าไม่นับรวม CF กับ SLI

Comment

• ดันๆ

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                คนใช้ HD5670 ก็มีเยอะเหมือนกันนะ ข้อมูลที่หน้าแรกนั่นกินไฟสุดแล้วตอนนี้ นอกนั้นกินไฟน้อยกว่าหมด ถ้าไม่นับรวม CF กับ SLI
                ขอบคุณมากๆครับที่เอมาแนะนำกัน^^
                Originally posted by welv12 View Post
                ดันๆ
                ขอบคุณครับที่ช่วยดัน

Comment

• สวัสดีครับคุณ runshana ผมมีเรื่องอยากรบกวนถึงนิดนึงอ่ะครับ ว่า หน่วย Mhz ของการ์ดจอมันมีผลขนาดไหนต่อคอมของเราหรอคับ

กำลังตัดสินใจอ่ะครับ มีงบอยู่ประมาณ 3000 บาท

แล้วกำลังคิดอยู่ว่า จะเอา HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) ราคา 2,990 บาท ซื้ออย่างเดียว จบ.

กับ HIS ATI RADEON 5570/1GB ราคา 2,250 แล้วอัพแรมเพิ่มจาก 2 GB เป็น 4 GB แล้วจะได้ลง windows 7 64 bit ด้วยเลย

แล้วผมไปเห็นมันมีส่วนต่างกันคือ (5670) มันมีหน่วย core 775 Mhz Memory 4000 Mhz ส่วนการ์ดจอ (5570) มันมีแค่ Core 650 Mhz Memory 1800 Mhz

เลยอยากถามหน่อยครับว่า ตรง Mhz มันมีผลต่อความเร็วยังไงต่อการ์ดจอหรอครับ แล้ว DDR3 กับ DDR5 นี่ต่างกันเยอะไหมครับ

โดยส่วนตัวผมจะชอบเล่นเกมส์ ฟีฟ่าออนไลน์ pes11 Fifa 11 ครับ เลยอยากปรึกษาหน่อยครับว่า ซื้อแบบไหนถึงจะคุ้มและมีประโยชน์กว่ากัน

ขอบคุณครับ
                  Last edited by Unicorns; 23 Jan 2011, 05:32:40.

Comment

• Originally posted by Unicorns View Post
                    สวัสดีครับคุณ runshana ผมมีเรื่องอยากรบกวนถึงนิดนึงอ่ะครับ ว่า หน่วย Mhz ของการ์ดจอมันมีผลขนาดไหนต่อคอมของเราหรอคับ

กำลังตัดสินใจอ่ะครับ มีงบอยู่ประมาณ 3000 บาท

แล้วกำลังคิดอยู่ว่า จะเอา HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) ราคา 2,990 บาท ซื้ออย่างเดียว จบ.

กับ HIS ATI RADEON 5570/1GB ราคา 2,250 แล้วอัพแรมเพิ่มจาก 2 GB เป็น 4 GB แล้วจะได้ลง windows 7 64 bit ด้วยเลย

แล้วผมไปเห็นมันมีส่วนต่างกันคือ (5670) มันมีหน่วย core 775 Mhz Memory 4000 Mhz ส่วนการ์ดจอ (5570) มันมีแค่ Core 650 Mhz Memory 1800 Mhz

เลยอยากถามหน่อยครับว่า ตรง Mhz มันมีผลต่อความเร็วยังไงต่อการ์ดจอหรอครับ แล้ว DDR3 กับ DDR5 นี่ต่างกันเยอะไหมครับ

โดยส่วนตัวผมจะชอบเล่นเกมส์ ฟีฟ่าออนไลน์ pes11 Fifa 11 ครับ เลยอยากปรึกษาหน่อยครับว่า ซื้อแบบไหนถึงจะคุ้มและมีประโยชน์กว่ากัน

ขอบคุณครับ
                    Mhz คือความเร็วในการทำงาน Mhz มาก ก็เร็วมาก
                    5670 กับ 5570 เลือก 5670 ดีกว่าครับ DDR3 กับ DDR5 ต่างกับเยอะครับ
                    Ram 2G กับ windows 7 32bit ก็พอครับ ถ้าไม่ได้ใช้งานโปรแกรมพร้อมกันหลายๆอย่างการใส่แรมมากๆก็สิ้นเปลืองเปล่าๆครับ

Comment

• สวัสดีค่ะ คุณRunshana
                      หลังจากที่ได้มาปรึกษากันมาอยู่ตั้งแต่ต้นเดือนธันวาคม จนตอนนี้ยังไม่ได้ไปซื้อเลยค่ะ
                      เดือนกว่าที่ผ่านมามีอะไรเปลี่ยนไปเยอะทั้งเทคโนโลยีใหม่ๆอย่างสะพานทรายและราคาที่ลดลงของฮาร์ดแวร์บางตัว
                      เลยขอดูใจตลาดไปก่อนจนถึงตรุษจีน เพราะกะไว้อยู่แล้วว่าโบนัสออก3เดือนตรุษจีนนี้ จะไปซื้อแน่ๆแล้ว
                      แต่อย่างที่บอกเวลาที่ผ่านมามีอะไรเปลี่ยนไปเยอะ เลยอยากขอคำปรึกษาเพิ่มเติมค่ะ

ตอนนี้เริ่มลังเลซีพียูระหว่างSandy Bitch กับ Phenom II X6
                      1.พอดีได้ไปเห็นตารางความคุ้มค่าของราคาต่อซีพียูมา ในบอร์ดAMD รู้สึกว่าซีพียู4หัวของAMD ติดอันดับต้นๆหมดเลย ทั้งPhenom II X4 AthlonII X 4
                      รองลงมาก็ พวกSandy Bitch ลงมาอีกก็เป็น Phenom II X6
                      2.ต่อมาก็เห็นเขาว่าSandy Bitch คล๊อกง่ายและไปไกล ดิฉันคิดว่าคงจะเหมาะกับผู้เริ่มต้นการคล๊อก
                      3.แต่ก็สังสัย อยากจะปรึกษาว่า งานเรนเดอร์ จะใช้Phenom II X6 ซึ่งมี6คอร์ หรือ I7 2600K แล้วคล๊อกไปสักเล็กน้อยหรือไกลๆ ตัวเลือกไหนตอบโจทย์ได้ดีกว่ากันค่ะ?
                      (ใจจริงอยากได้ทั้ง2ตัว แต่อยากเหลืองบไว้ไปเที่ยวช่วงตรุษจีนค่ะ)

ตอนนี้ก็ยังลังเลการ์ดจอระหว่างค่ายเขียวกับค่ายแดง
                      1.รุ่นท๊อปของค่ายแดงจะมีขนาดของหน่วยความจำ 2Gb รูปแบบหน่วยความจำ 256Bit และรุ่นท๊อปของค่ายเขียวจะมีรูปแบบหน่วยความจำ384Bit
                      เกี่ยวกับงานเรนเดอร์ เปิดโปรแกรมใหญ่ๆหลายโปรแกรมได้ในเวลาเดียวกัน ระหว่างขนาดหน่วยความจำกับรูปแบบหน่วยความจำอันไหนตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดีกว่า?
                      2.ค่ายแดงหรือค่ายเขียวจะซับพอทงานเรนเดอร์ได้ดีกว่ากัน?

เรื่องของแรม
                      1.แน่ใจแล้วว่าจะใช้ OS XP 32bit เพราะ OS 7 64bit ไม่สนับสนุนโปรแกรมที่ดิฉันต้องใช้งาน เลยใช้แรมสูงสุดได้เพียง 4Gb แต่ทำไมบางคนเห็นแค่ (Usable3.5บ้าง 3.7บ้าง)?
                      2.แรมถูกจำกัดมาแล้ว อยากปรึกษาบัสของแรม ถ้ายิ่งมากยิ่งซับพอทกับงานเรนเดอร์ไหมค่ะ?

เรื่องของเมนบอร์ด
                      1.ได้ยินเขาว่า ชิปเซตH67 หรือ P67 ไม่ซับพอตการ overclock จำไม่ได้ ?
                      2.ถ้าจะเอามาคล๊อกคิดว่าใช้ของ อัสซุสหรือ กิกะปิท์ ลากง่ายกว่ากันค่ะ?

ค่ะ ไม่ได้มาเยี่ยมนานมีคำถามมาถามเยอะแยะเลย หากมีข้อแนะนำอะไรก็เพิ่มเติมได้นะค่ะ
                      เน้นงานอีกครั้ง เปิดโปรแกรมใหญ่ๆหลายๆโปรแกรมในเวลาเดียวกัน
                      ใครจะตอบก้ได้ ยินดีรับฟังค่ะ
                      ขอบคุณค่ะ
                      Last edited by atsuhime; 23 Jan 2011, 13:19:15.

Comment

• Originally posted by Unicorns View Post
                        สวัสดีครับคุณ runshana ผมมีเรื่องอยากรบกวนถึงนิดนึงอ่ะครับ ว่า หน่วย Mhz ของการ์ดจอมันมีผลขนาดไหนต่อคอมของเราหรอคับ

ขอบคุณครับ
                        ครับผม 5570 ใช่ว่าไม่ดีครับ แต่5670 แรงกว่าเยอะครับ พวก MHz เนี่ย มันเป็นการทำงานต่อวินาทีครับ เช่นถ้ามันมี 4000MHz มันก็ทำงานทั้งหมด 4พันล้านคำสั่งใน1วินาทีครับผม

นอกนั้นตามท่านGoldgear เลยครับผม
                        Originally posted by atsuhime View Post
                        สวัสดีค่ะ คุณRunshana
                        หลังจากที่ได้มาปรึกษากันมาอยู่ตั้งแต่ต้นเดือนธันวาคม จนตอนนี้ยังไม่ได้ไปซื้อเลยค่ะ
                        เดือนกว่าที่ผ่านมามีอะไรเปลี่ยนไปเยอะทั้งเทคโนโลยีใหม่ๆอย่างสะพานทรายและราคาที่ลดลงของฮาร์ดแวร์บางตัว
                        เลยขอดูใจตลาดไปก่อนจนถึงตรุษจีน เพราะกะไว้อยู่แล้วว่าโบนัสออก3เดือนตรุษจีนนี้ จะไปซื้อแน่ๆแล้ว
                        แต่อย่างที่บอกเวลาที่ผ่านมามีอะไรเปลี่ยนไปเยอะ เลยอยากขอคำปรึกษาเพิ่มเติมค่ะ

ตอนนี้เริ่มลังเลซีพียูระหว่างSandy Bitch กับ Phenom II X6
                        1.พอดีได้ไปเห็นตารางความคุ้มค่าของราคาต่อซีพียูมา ในบอร์ดAMD รู้สึกว่าซีพียู4หัวของAMD ติดอันดับต้นๆหมดเลย ทั้งPhenom II X4 AthlonII X 4
                        รองลงมาก็ พวกSandy Bitch ลงมาอีกก็เป็น Phenom II X6
                        2.ต่อมาก็เห็นเขาว่าSandy Bitch คล๊อกง่ายและไปไกล ดิฉันคิดว่าคงจะเหมาะกับผู้เริ่มต้นการคล๊อก
                        3.แต่ก็สังสัย อยากจะปรึกษาว่า งานเรนเดอร์ จะใช้Phenom II X6 ซึ่งมี6คอร์ หรือ I7 2600K แล้วคล๊อกไปสักเล็กน้อยหรือไกลๆ ตัวเลือกไหนตอบโจทย์ได้ดีกว่ากันค่ะ?

ตอนนี้ก็ยังลังเลการ์ดจอระหว่างค่ายเขียวกับค่ายแดง
                        1.รุ่นท๊อปของค่ายแดงจะมีขนาดของหน่วยความจำ 2Gb รูปแบบหน่วยความจำ 256Bit และรุ่นท๊อปของค่ายเขียวจะมีรูปแบบหน่วยความจำ384Bit
                        เกี่ยวกับงานเรนเดอร์ เปิดโปรแกรมใหญ่ๆหลายโปรแกรมได้ในเวลาเดียวกัน ระหว่างขนาดหน่วยความจำกับรูปแบบหน่วยความจำอันไหนตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดีกว่า?
                        2.ค่ายแดงหรือค่ายเขียวจะซับพอทงานเรนเดอร์ได้ดีกว่ากัน?

เรื่องของแรม
                        1.แน่ใจแล้วว่าจะใช้ OS XP 32bit เพราะ OS 7 64bit ไม่สนับสนุนโปรแกรมที่ดิฉันต้องใช้งาน เลยใช้แรมสูงสุดได้เพียง 4Gb แต่ทำไมบางคนเห็นแค่ (Usable3.5บ้าง 3.7บ้าง)?
                        2.แรมถูกจำกัดมาแล้ว อยากปรึกษาบัสของแรม ถ้ายิ่งมากยิ่งซับพอทกับงานเรนเดอร์ไหมค่ะ?

1.ได้ยินเขาว่า ชิปเซตH67 หรือ P67 ไม่ซับพอตการ overclock จำไม่ได้ ?
                        2.ถ้าจะเอามาคล๊อกคิดว่าใช้ของ อัสซุสหรือ กิกะปิท์ ลากง่ายกว่ากันค่ะ?

ค่ะ ไม่ได้มาเยี่ยมนานมีคำถามมาถามเยอะแยะเลย หากมีข้อแนะนำอะไรก็เพิ่มเติมได้นะค่ะ
                        เน้นงานอีกครั้ง เปิดโปรแกรมใหญ่ๆหลายๆโปรแกรมในเวลาเดียวกัน
                        ใครจะตอบก้ได้ ยินดีรับฟังค่ะ
                        ขอบคุณค่ะ
                        ข้อ1 นะครับ แน่นอนอยู่แล้วครับ พวก3-4หัวของ AMD มันคุ้มค่าต่อราคาสุดๆเลยครับประหยัดและใช้งานได้ทุกโค้ง ส่วน6หัวตอนนี้ ยอมรับว่าอาจสู้SandyBridge ในหลายๆเืรื่องไม่ได้จริงๆครับ เพราะเทคโนโลยีเขาออกแบบมาได้สุดๆกว่า การ์ดจอบนCPUก็ทำออกมากินขาดเลย เทียบกับ4350 ได้เลยทีเดียว
                        ข้อ2 ใช่ครับ คล๊อคง่าย ถ้าจะฝึกคล๊อคและเอามาใช้งานก็จัดเลยครับ แต่ถ้าแค่จะฝึกคล๊อคเพื่อหาผลต่างๆ ใช้ Sempron + ASROCK ก็พอแล้วครับ
                        ข้อ3 งานเรนเดอร์ตอนนี้ I7 2600K ชนะขาดแล้วครับ ถ้าจะเอา ก็เอา I7 ไปเลยครับผม แต่คงไม่ต้องถึงรุ่น K ก็ได้ครับ รุ่นธรรมดาก็พอ แต่ถ้าอยากคล๊อคด้วยก็ Kก็ได้ครับ

ต่อมาการ์ดจอ
                        1. 384bit ตอบโจทการเรนเดอร์ได้ดีกว่าครับ รูปแบบหน่วยความจะมันใช้ในการฝากข้อมูลที่กำลังเขียน ถ้าเปิดเยอะๆ หน่วยความจำก็มีผลกว่า และแสดงผลจอใหญ่ได้ดีกว่า แต่ยังไง การเรนเดอร์ที่เจ๋งก็มาจากจำนวน bit ครับ
                        2. ตอนนี้ 570-580 ตอบได้ดีกว่าครับ สำหรับการ์ดจอที่เป็นสายเกมส์ แต่ถ้าจะเรนเดอร์จริงๆ ก็ Quadro ก็ยังดีกว่า ของแดงครับผม

ต่อไปแรมนะครับ
                        ข้อแรก เนื่องจากเวลาขายแรม เขาคำนวนโดย 4GB = 4พันล้าน ครับ แต่เวลาคอมพิวเตอร์คำนวนจริง 4GB = 2ยกกำลัง32 (มาจาก อ้างอิงหน่วยความจำได้ 32bit) ถ้าเอามาคำนวนจะได้
                        4,294,967,296 byte ครับผม ส่วนที่ได้มาจริงๆจากแรม คือ 4,000,000,000 ดังนั้น ส่วนที่หายไป ก็คือ 294,967,296 นั่นเอง ที่ควรจะเป็น 4GBในคอมพิวเตอร์ ก็เลยเหลือ 3.75 GB นั่นเองครับ แต่เหลือ 3.5 นี่ผมไม่แน่ใจนักนะครับ = =' ขออภัย บางทีก็ออกแบบนั้น
                        ข้อ2.บัสยิ่งมากก็ยิ่งช่วยครับ แต่ช่วยไม่ได้มาก (เข้าใจใช่ไหมครับ) แต่มีเยอะๆก็ดีกว่าแหละครับผม

ข้อ1. ขออภัยจริงๆครับ เรื่องเมนบอร์ดตัวใหม่ ผมยังไม่มีเวลาศึกษาเลยครับ ทำแผนการสอนหนังสือทุกสัปดาห์เลย ขออภัยที่ตอบไม่ได้นะครับ
                        ข้อ2.ตอนนี้ ทั้ง2ค่าย ที่อ่านมานิดหน่อย มีภาษีพอกันเลยครับผม น่าสนทั้ง2 แต่Gig ประกันดีกว่าหน่อย เขาว่างั้นนะครับ

ถามมาได้อีกนะครับ ส่วนเรื่องเปิดโปรแกรมหลายๆโปรแกรมก็ควรเน้นแรมเยอะๆครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          ครับผม 5570 ใช่ว่าไม่ดีครับ แต่5670 แรงกว่าเยอะครับ พวก MHz เนี่ย มันเป็นการทำงานต่อวินาทีครับ เช่นถ้ามันมี 4000MHz มันก็ทำงานทั้งหมด 4พันล้านคำสั่งใน1วินาทีครับผม

นอกนั้นตามท่านGoldgear เลยครับผม

ข้อ1 นะครับ แน่นอนอยู่แล้วครับ พวก3-4หัวของ AMD มันคุ้มค่าต่อราคาสุดๆเลยครับประหยัดและใช้งานได้ทุกโค้ง ส่วน6หัวตอนนี้ ยอมรับว่าอาจสู้SandyBridge ในหลายๆเืรื่องไม่ได้จริงๆครับ เพราะเทคโนโลยีเขาออกแบบมาได้สุดๆกว่า การ์ดจอบนCPUก็ทำออกมากินขาดเลย เทียบกับ4350 ได้เลยทีเดียว
                          ข้อ2 ใช่ครับ คล๊อคง่าย ถ้าจะฝึกคล๊อคและเอามาใช้งานก็จัดเลยครับ แต่ถ้าแค่จะฝึกคล๊อคเพื่อหาผลต่างๆ ใช้ Sempron + ASROCK ก็พอแล้วครับ
                          ข้อ3 งานเรนเดอร์ตอนนี้ I7 2600K ชนะขาดแล้วครับ ถ้าจะเอา ก็เอา I7 ไปเลยครับผม แต่คงไม่ต้องถึงรุ่น K ก็ได้ครับ รุ่นธรรมดาก็พอ แต่ถ้าอยากคล๊อคด้วยก็ Kก็ได้ครับ

ต่อมาการ์ดจอ
                          1. 384bit ตอบโจทการเรนเดอร์ได้ดีกว่าครับ รูปแบบหน่วยความจะมันใช้ในการฝากข้อมูลที่กำลังเขียน ถ้าเปิดเยอะๆ หน่วยความจำก็มีผลกว่า และแสดงผลจอใหญ่ได้ดีกว่า แต่ยังไง การเรนเดอร์ที่เจ๋งก็มาจากจำนวน bit ครับ
                          2. ตอนนี้ 570-580 ตอบได้ดีกว่าครับ สำหรับการ์ดจอที่เป็นสายเกมส์ แต่ถ้าจะเรนเดอร์จริงๆ ก็ Quadro ก็ยังดีกว่า ของแดงครับผม

ต่อไปแรมนะครับ
                          ข้อแรก เนื่องจากเวลาขายแรม เขาคำนวนโดย 4GB = 4พันล้าน ครับ แต่เวลาคอมพิวเตอร์คำนวนจริง 4GB = 2ยกกำลัง32 (มาจาก อ้างอิงหน่วยความจำได้ 32bit) ถ้าเอามาคำนวนจะได้
                          4,294,967,296 byte ครับผม ส่วนที่ได้มาจริงๆจากแรม คือ 4,000,000,000 ดังนั้น ส่วนที่หายไป ก็คือ 294,967,296 นั่นเอง ที่ควรจะเป็น 4GBในคอมพิวเตอร์ ก็เลยเหลือ 3.75 GB นั่นเองครับ แต่เหลือ 3.5 นี่ผมไม่แน่ใจนักนะครับ = =' ขออภัย บางทีก็ออกแบบนั้น
                          ข้อ2.บัสยิ่งมากก็ยิ่งช่วยครับ แต่ช่วยไม่ได้มาก (เข้าใจใช่ไหมครับ) แต่มีเยอะๆก็ดีกว่าแหละครับผม

ข้อ1. ขออภัยจริงๆครับ เรื่องเมนบอร์ดตัวใหม่ ผมยังไม่มีเวลาศึกษาเลยครับ ทำแผนการสอนหนังสือทุกสัปดาห์เลย ขออภัยที่ตอบไม่ได้นะครับ
                          ข้อ2.ตอนนี้ ทั้ง2ค่าย ที่อ่านมานิดหน่อย มีภาษีพอกันเลยครับผม น่าสนทั้ง2 แต่Gig ประกันดีกว่าหน่อย เขาว่างั้นนะครับ

ถามมาได้อีกนะครับ ส่วนเรื่องเปิดโปรแกรมหลายๆโปรแกรมก็ควรเน้นแรมเยอะๆครับผม

ตอนนี้ได้ผลสรุปแน่นอนแล้วในเรื่องแรมกับเมนบอร์ด
                          ประเด็นที่สำคัญเหลือแต่ซีพียู และการ์ดจอ ยังเอาแน่เอานนอนไม่ได้ เพราะดิฉันได้ลองถามคนมาหลายบอร์ด ถามเพื่อนด้วย
                          บางคนบอกว่า sandy i7 ดีกว่า Phenom II X6
                          บางคนบอก Phenom II X6 ดีกว่า sandy i7
                          และบางคนบอกว่า sandy i7 เวลาเปิดโปรแกรมใช้งานไม่มากเร็วกว่า แต่พอเปิดหลายๆโปรแกรมแล้วไม่ต่างอะไรจาก Phenom II X6 จึงเลือกAMD ซึ่งถุกกว่า
                          ถ้าจะซื้อทั้งสองค่ายมาพิสูจน์ด้วยตัวเองให้แน่ๆเลยคงไม่เหลืองบไว้ไปเที่ยวแน่ๆเลย ปากช่องจ๋า....

ส่วนการ์ดจอตอนนี้เริ่มจะได้ข้อสรุปที่แน่นอนแล้ว แต่ก็ยังมีความเห็นที่ไม่ตรงกันอยู่จากการถามหลายๆคน (แต่ในใจเชื่อคุณ Runshana)

Comment

• ^^ อิจฉาคนได้โบนัส 3 เดือนครับ

ตรุษจีนนี้ ผมได้เดือนเดียวเอง ขอภรรยาไว้ 10% เลยได้มาแค่ 3000 เอามารวมกับเงินที่เก็บ สงสัยจะได้แค่ i7 2600K +Gigabyte GA-P67A-UD3P เงินยังไม่พอซื้อแรมเลย

เดี๋ยวนี้ i5 2500K กับ i7 2600K หายากครับต้องสั่ง แต่เป็นรุ่นอื่นที่ไม่ใช่รุ่น K ไม่น่าเล่นครับ รุ่น K น่าเล่นสุด ต่างกันไม่กี่ร้อย
                            เรื่องการ์ดจอตอนนี้ ค่ายเขียวกินขาดอยู่ ไม่ว่าเรื่องเกมส์หรืองานตัดต่อการเรนเดอร์ที่ใช้ cuda core ในการทำงาน

Comment

• อีกเรื่องที่กลุ้มใจ 2600k กำลังขาดตลาด ถ้าตรุษจีนเงินสะพัดทั่วประเทศ แล้วมันจะเกิดอะไรขึ้นกับ 2600k ตอนนี้ที่ไหนมีขายอยู่บ้างค่ะ อยุ่กทม.

Comment

• Originally posted by atsuhime View Post
                                ตอนนี้ได้ผลสรุปแน่นอนแล้วในเรื่องแรมกับเมนบอร์ด
                                ประเด็นที่สำคัญเหลือแต่ซีพียู และการ์ดจอ ยังเอาแน่เอานนอนไม่ได้ เพราะดิฉันได้ลองถามคนมาหลายบอร์ด ถามเพื่อนด้วย
                                บางคนบอกว่า sandy i7 ดีกว่า Phenom II X6
                                บางคนบอก Phenom II X6 ดีกว่า sandy i7
                                และบางคนบอกว่า sandy i7 เวลาเปิดโปรแกรมใช้งานไม่มากเร็วกว่า แต่พอเปิดหลายๆโปรแกรมแล้วไม่ต่างอะไรจาก Phenom II X6 จึงเลือกAMD ซึ่งถุกกว่า
                                ถ้าจะซื้อทั้งสองค่ายมาพิสูจน์ด้วยตัวเองให้แน่ๆเลยคงไม่เหลืองบไว้ไปเที่ยวแน่ๆเลย ปากช่องจ๋า....

ส่วนการ์ดจอตอนนี้เริ่มจะได้ข้อสรุปที่แน่นอนแล้ว แต่ก็ยังมีความเห็นที่ไม่ตรงกันอยู่จากการถามหลายๆคน (แต่ในใจเชื่อคุณ Runshana)
                                อันนี้ ผมยอมรับว่าไม่เคยลองเองนะครับ แต่ไม่ว่าเวปไหนๆก็ฟันธงว่า Sandy มันเจ๋งทุกด้านกว่า PhenomX6 ผมก็เลยต้องตามนั้นครับ เพราะเคยลองแต่ PhenomX6 AthlonX4 X3 X2 ///I7 I5 I3 เก่า
                                (ใจชอบ X6 กับ Athlon X3 ชอบมาก(เพราะราคากับความแรงมันให้) แต่ไม่อยากเชื่อใจตนเอง อย่างเดียวครับ)

การ์ดจอนี่ อย่างท่านgoldgear บอกครับ ไม่รุ้จะหาความเทพอะไรของค่ายแดงมาสู้ในงบสูงๆ ณ ตอนนี้จริงๆ (แต่งบต่ำๆสู้ได้)

ยินดีกับโบนัส3เดือนด้วยนะครับ ^^" ไปกินMKบุฟเฟ่Goldกัน(ฮา)ไม่ใช่ละ
                                Originally posted by goldgear View Post
                                ^^ อิจฉาคนได้โบนัส 3 เดือนครับ

ตรุษจีนนี้ ผมได้เดือนเดียวเอง ขอภรรยาไว้ 10% เลยได้มาแค่ 3000 เอามารวมกับเงินที่เก็บ สงสัยจะได้แค่ i7 2600K +Gigabyte GA-P67A-UD3P เงินยังไม่พอซื้อแรมเลย

เดี๋ยวนี้ i5 2500K กับ i7 2600K หายากครับต้องสั่ง แต่เป็นรุ่นอื่นที่ไม่ใช่รุ่น K ไม่น่าเล่นครับ รุ่น K น่าเล่นสุด ต่างกันไม่กี่ร้อย
                                เรื่องการ์ดจอตอนนี้ ค่ายเขียวกินขาดอยู่ ไม่ว่าเรื่องเกมส์หรืองานตัดต่อการเรนเดอร์ที่ใช้ cuda core ในการทำงาน
                                ภริยาน่ารักนะครับ แบ่งให้ตั้ง10% ^^'' (ผมว่าคุณgoldgear ผมสาระมี ที่ดีมากๆเลยนะครับเนี่ยให้ภริยาจับเงิน)
                                อ่อ รุ่นK น่าเล่นสุดสินะครับ ผมก็ไม่เคยแตะSandy จริงๆ ไม่มีความรุ้เลย
                                Originally posted by atsuhime View Post
                                อีกเรื่องที่กลุ้มใจ 2600k กำลังขาดตลาด ถ้าตรุษจีนเงินสะพัดทั่วประเทศ แล้วมันจะเกิดอะไรขึ้นกับ 2600k ตอนนี้ที่ไหนมีขายอยู่บ้างค่ะ อยุ่กทม.
                                ........ ผมไม่มีคอมเม้นเลยเรื่องการตลาด เดินพันทิปไม่ได้ไปเดินเลยครับ ขออภัยนะครับที่ช่วยไม่ได้เลย

Comment

Working...
                                X