Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โพสต์ที่ 9 0 0

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      อันนี้ ผมยอมรับว่าไม่เคยลองเองนะครับ แต่ไม่ว่าเวปไหนๆก็ฟันธงว่า Sandy มันเจ๋งทุกด้านกว่า PhenomX6 ผมก็เลยต้องตามนั้นครับ เพราะเคยลองแต่ PhenomX6 AthlonX4 X3 X2 ///I7 I5 I3 เก่า
      (ใจชอบ X6 กับ Athlon X3 ชอบมาก(เพราะราคากับความแรงมันให้) แต่ไม่อยากเชื่อใจตนเอง อย่างเดียวครับ)

การ์ดจอนี่ อย่างท่านgoldgear บอกครับ ไม่รุ้จะหาความเทพอะไรของค่ายแดงมาสู้ในงบสูงๆ ณ ตอนนี้จริงๆ (แต่งบต่ำๆสู้ได้)

ยินดีกับโบนัส3เดือนด้วยนะครับ ^^" ไปกินMKบุฟเฟ่Goldกัน(ฮา)ไม่ใช่ละ

ภริยาน่ารักนะครับ แบ่งให้ตั้ง10% ^^'' (ผมว่าคุณgoldgear ผมสาระมี ที่ดีมากๆเลยนะครับเนี่ยให้ภริยาจับเงิน)
      อ่อ รุ่นK น่าเล่นสุดสินะครับ ผมก็ไม่เคยแตะSandy จริงๆ ไม่มีความรุ้เลย

........ ผมไม่มีคอมเม้นเลยเรื่องการตลาด เดินพันทิปไม่ได้ไปเดินเลยครับ ขออภัยนะครับที่ช่วยไม่ได้เลย

ขอบคุณค่ะ
      รบกวนมาเยอะแล้ว เดี๋ยวอาทิตย์หน้า จะลองไปเดินพันธ์ทิพย์ดู

Comment

• การ์ด 470 480 กับ 570 580 มีอะไรที่แตกต่างกัน แล้วเรื่องการใช้พลังงานแต่ละอันบริโภคกี่วัตต์ค่ะ

Comment

• "ความแตกต่างระหว่าง AMDและINTEL ทั้งสองค่ายนี้ มีความแตกต่างกัน ในการทำงานครับ แต่โดยรวมก็ทำทุกอย่างได้เหมือนๆกันครับผม ถ้าพูดตามหลักการแล้ว AMD จะมีราคาที่ถูกกว่าสำหรับในงบที่เท่ากันจะได้CPUรุ่นสูงกว่าเหมาะสำหรับดูหนังตัดต่อหนังมากๆครับ และทำงานจับฉ่ายทั่วไป ส่วนINTELจะเก่งในด้านกราฟฟิคเรนเดอร์และเกมส์(ในรุ่นสูงอย่างราคา7000++ อย่าง I7)ครับ แต่โดยภาพรวมเทียบกับราคา นับว่ามันก็มีความสามารถพอกัน จนต้องขึ้นกับงบและตัวผู้ใช้เองเสียมากกว่าครับผม ว่าชอบค่ายไหน"

งง นิดนึงตรง amd เหมาะตัดต่อหนัง
          intlel เก่งเรนเดอร์
          เวลาตัดต่อหนัง มันจะช้าจะเร็วมันก็ขึ้นอยู่กับตอนเรนเดอร์เวลาใส่effectกับตอนสุดท้ายไม่ใช่เหรอครับ แล้วสรุปใครเหมาะกว่ากัน -0- (พูดถึงประโยคนี้นะครับ ไม่ได้พูดถึงเทคโนโลยี ณ ปัจจุบัน)

อีกอันนึง "2. ตอนนี้ 570-580 ตอบได้ดีกว่าครับ สำหรับการ์ดจอที่เป็นสายเกมส์ แต่ถ้าจะเรนเดอร์จริงๆ ก็ Quadro ก็ยังดีกว่า ของแดงครับผม"
          - Quadro มันคืออะไรมีในรุ่นตัวไหนบ้างครับ
          แล้วฝั่งค่ายเขียวเค้าก็บอกว่ามี (อะไรสักตัว ลืมชั่วขณะ-*-) ช่วยในการประมวลผลเกี่ยวกับพวกนี้อยู่เหมือนกันนิ อันไหนดีกว่ากัน -3-

ขอบคุณครับๆ

Comment

• Originally posted by atsuhime View Post
            โพสต์ที่ 9 0 0
            ยินดีด้วยครับ ฮา
            Originally posted by atsuhime View Post
            ขอบคุณค่ะ
            รบกวนมาเยอะแล้ว เดี๋ยวอาทิตย์หน้า จะลองไปเดินพันธ์ทิพย์ดู
            ครับผม ลุยเลย
            Originally posted by atsuhime View Post
            การ์ด 470 480 กับ 570 580 มีอะไรที่แตกต่างกัน แล้วเรื่องการใช้พลังงานแต่ละอันบริโภคกี่วัตต์ค่ะ
            580 นั้น ผมจำไม่ได้
            แต่ที่ผ่านมา 570 นั้น กินไฟน้อยกว่า 470 กับ 480 ครับ ถือว่าเยี่ยมมากๆเลยทีเดียว เย็นไฟกว่าและแรงกว่า470 (แรงเท่า480 บางอย่างเหนือกว่าบางอย่างด้อยกว่า) ครับผม

Originally posted by boy_za556 View Post
            "ความแตกต่างระหว่าง AMDและINTEL ทั้งสองค่ายนี้ มีความแตกต่างกัน ในการทำงานครับ แต่โดยรวมก็ทำทุกอย่างได้เหมือนๆกันครับผม ถ้าพูดตามหลักการแล้ว AMD จะมีราคาที่ถูกกว่าสำหรับในงบที่เท่ากันจะได้CPUรุ่นสูงกว่าเหมาะสำหรับดูหนังตัดต่อหนังมากๆครับ และทำงานจับฉ่ายทั่วไป ส่วนINTELจะเก่งในด้านกราฟฟิคเรนเดอร์และเกมส์(ในรุ่นสูงอย่างราคา7000++ อย่าง I7)ครับ แต่โดยภาพรวมเทียบกับราคา นับว่ามันก็มีความสามารถพอกัน จนต้องขึ้นกับงบและตัวผู้ใช้เองเสียมากกว่าครับผม ว่าชอบค่ายไหน"

งง นิดนึงตรง amd เหมาะตัดต่อหนัง
            intlel เก่งเรนเดอร์
            เวลาตัดต่อหนัง มันจะช้าจะเร็วมันก็ขึ้นอยู่กับตอนเรนเดอร์เวลาใส่effectกับตอนสุดท้ายไม่ใช่เหรอครับ แล้วสรุปใครเหมาะกว่ากัน -0- (พูดถึงประโยคนี้นะครับ ไม่ได้พูดถึงเทคโนโลยี ณ ปัจจุบัน)

อีกอันนึง "2. ตอนนี้ 570-580 ตอบได้ดีกว่าครับ สำหรับการ์ดจอที่เป็นสายเกมส์ แต่ถ้าจะเรนเดอร์จริงๆ ก็ Quadro ก็ยังดีกว่า ของแดงครับผม"
            - Quadro มันคืออะไรมีในรุ่นตัวไหนบ้างครับ
            แล้วฝั่งค่ายเขียวเค้าก็บอกว่ามี (อะไรสักตัว ลืมชั่วขณะ-*-) ช่วยในการประมวลผลเกี่ยวกับพวกนี้อยู่เหมือนกันนิ อันไหนดีกว่ากัน -3-

ขอบคุณครับๆ
            ขออภัยที่พิมไม่ค่อยจะเคลียนะครับ ผมก็พิมตามข้อมูลที่หามาได้จากที่ต่างๆ(เนื่องจากไม่มีปัญญาลองใช้I7เอง)
            สรุปง่ายๆคือ I7(ตัวเก่า)เนี่ย เก่งในด้านการปั้น3Dครับผม และอื่นๆด้วย แต่ทุกๆเวปที่ผมหาข้อมูล I7 แพ้การเข้ารหัสหนังและการตัดต่อหนังทุกเวปเลย(หนังต่างจาก3D ตรงที่มันเป็น2D มีแค่แกนXและY) นั่นหละครับผม
            ถ้าถามว่าใครเหมาะกว่ากันในตอนนี้ ผมลองใช้มา X6 vs I5(เก่าราคาพอกัน) ผมก็เลือกX6ครับผม

ส่วนอีกอันการ์ดจอฝั่ง ATI คือ FireGL ครับ เรื่องการใช้จริงยอมรับว่าไม่มีปัญญาหามาใช้ แต่เท่าที่หาข้อมูลมาเพื่อตอบทุกๆคนผมเห็นว่า หลายๆที่เห็นเอนเอียงมาทางฝั่ง Quadro เยอะครับ (ทั้งนี้คนมีความรู้กว่าอาจจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ ผมแค่เป็นพื้นๆหาข้อมูลขออภัยด้วยนะครับ)

ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่คอยติชม อะไรผิดพลาดตรงใดก็ขออภัยด้วยนะครับ
            ขอบพระคุณมากๆเลยนะครับที่เข้ามาถามเพื่อเพิ่มความรู้ให้ทั้งตัวท่าน ทุกๆคน และผมเองด้วยครับ มีอะไรแวะเวียนมาได้เลยนะครับ ทั้งสองท่านเลย

Comment

• Quadro หรือ FireGL ไม่ช่วยให้เรนเดอร์ดีหรือเร็วขึ้นแม้แต่น้อย

ส่วนQuadro ไม่ได้ดีกว่า FireGL ปต่มันเด่นกันคนละอย่าง และคนส่วนใหญ่ที่ถามทำงาน 3d กันทั้งนั้น นี่คือจุดเด่นของQuadro
              ถ้ามีคนถามเกี่ยวกับงานพวกเส้น vector วิศวะเครื่องกล cad cam catia แนะนำQuadro อ่ะแปลกครับ

ส่วนที่บอกว่า ค่ายเขียว มี CUDA ช่วย จะช่วยก็ต่อเมื่อใช้มัน นั่นแหล่ะครับ ถ้าไม่ได้ใช้ก็ไม่ได้เกิดประโยชน์ แต่โปรแกรมที่ใช้ก็ไม่เป็นสากล เพราะ แดงไม่มี

ส่วนเรื่องการตัดต่อหนังไม่ต้องงงครับ ช้าเร็วยังไงก็ CPU เพราะยังไงตัวแปลเดียวกัน CPU คนละตัว ก็เรนเดอร์ไม่เท่ากันเข้าใจใช่ป่ะครับ

Comment

• XFX ATI 5770/1GB DDR5 กับ asus 5770 cucore/1GB DDR5

อันไหนดีกว่า คับ ดีกว่าอย่างไงคับ

Comment

• ผมสงสัยอะคับ จากที่จัดสเปคให้ ตัวบอร์ดH67ของgig ตัวนี้ มันใส่กับแรม bus 1600 ได้หลอคับ ผมไปอ่านสเปค ของM/bรุ่นนี้มา มันไม่เห็นเขียนไว้ หรือผมพลาดอะไรไปหรือป่าว???

Originally posted by runshana View Post
                  Specที่จัดโดยท่าน Goldgear ครับผม
                  ของแรงราคาถูก
                  อ่านข้อความ

น้องเล็ก เริ่มต้นที่ 20K กับการเป็นเจ้าของ Sandy Bridge ไม่ overclock กับ Core i5-2300 + GTS 450 online offline สบาย สบาย
                  Core i5-2300 2.80GHz... Price: 5990
                  Gigabyte GA-H67M-D2... Price: 2950
                  Gigabyte GTS 450 1GB DDR5... Price: 3950
                  Kingston Hyper X 4GB 1600 C9 (2GBx2) ... Price: 1990
                  500 GB. PC WESTERN (BLUE)... Price: 1290฿
                  DVD LG (GH-22NS50) B/P... Price: 490฿
                  Scythe Strong 600W 80Plus... Price: 2250฿
                  Case... Price: 1200฿

Total 20110฿

...

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
                    Quadro หรือ FireGL ไม่ช่วยให้เรนเดอร์ดีหรือเร็วขึ้นแม้แต่น้อย

ส่วนQuadro ไม่ได้ดีกว่า FireGL ปต่มันเด่นกันคนละอย่าง และคนส่วนใหญ่ที่ถามทำงาน 3d กันทั้งนั้น นี่คือจุดเด่นของQuadro
                    ถ้ามีคนถามเกี่ยวกับงานพวกเส้น vector วิศวะเครื่องกล cad cam catia แนะนำQuadro อ่ะแปลกครับ

ส่วนที่บอกว่า ค่ายเขียว มี CUDA ช่วย จะช่วยก็ต่อเมื่อใช้มัน นั่นแหล่ะครับ ถ้าไม่ได้ใช้ก็ไม่ได้เกิดประโยชน์ แต่โปรแกรมที่ใช้ก็ไม่เป็นสากล เพราะ แดงไม่มี

ส่วนเรื่องการตัดต่อหนังไม่ต้องงงครับ ช้าเร็วยังไงก็ CPU เพราะยังไงตัวแปลเดียวกัน CPU คนละตัว ก็เรนเดอร์ไม่เท่ากันเข้าใจใช่ป่ะครับ
                    ตามท่าน Umbrella เลยครับ หวังว่าจะช่วยให้เข้าใจได้นะครับ ตัวจริงมาเอง^^"
                    (แต่ผมเคยเห็นมันมีระบบที่ใช้การ์ดจอมาช่วยในการตัดต่อหนังด้วยนิครับท่าน)
                    Originally posted by ken77 View Post
                    XFX ATI 5770/1GB DDR5 กับ asus 5770 cucore/1GB DDR5

อันไหนดีกว่า คับ ดีกว่าอย่างไงคับ
                    เห็นเขาบอกว่า XFX ตัวนั้น แรงพอๆกับ ASUS ตัวนั้นแหละครับ ดูราคาดีกว่า^^
                    Originally posted by xerberos View Post
                    ผมสงสัยอะคับ จากที่จัดสเปคให้ ตัวบอร์ดH67ของgig ตัวนี้ มันใส่กับแรม bus 1600 ได้หลอคับ ผมไปอ่านสเปค ของM/bรุ่นนี้มา มันไม่เห็นเขียนไว้ หรือผมพลาดอะไรไปหรือป่าว???
                    ใส่ได้ครับ แต่จะิวิ่งแค่ บัสตามที่บอก ต้องเข้าไปปรับในไบออสอีกที(ถ้าปรับได้)

Comment

• ก็อ่านไว้แต่ ก็อยากตั้งคำถามเป็นการส่วนตัวอยู่ดีครับ เพื่อรายละเอียด

Comment

• ถ้าตัดต่อหนังก็หมายถึง AE ใช่ป่ะครับ

พวกนั้นจะแยกออกอีกแขนงนึงครับ

มันจะมี2d
                        3d
                        และก็คอมโพสิทตัดต่อ

อ้อ

ถ้าในเเง่ตัดต่อหนังมัน ก็แน่นอนอยู่แล้วครับ
                        อย่าง AE บรรยัดความมันง่ายๆว่า PHOTOSHOP ฉบับภาพเคลื่อนไหว

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
                          ถ้าตัดต่อหนังก็หมายถึง AE ใช่ป่ะครับ

พวกนั้นจะแยกออกอีกแขนงนึงครับ

มันจะมี2d
                          3d
                          และก็คอมโพสิทตัดต่อ

อ้อ

ถ้าในเเง่ตัดต่อหนังมัน ก็แน่นอนอยู่แล้วครับ
                          อย่าง AE บรรยัดความมันง่ายๆว่า PHOTOSHOP ฉบับภาพเคลื่อนไหว
                          ขอบพระคุณที่แจกจ่ายความรู้มากมายเลยครับผม^^

Comment

• ++

Comment

• ดัน .... จ้า

Comment

• เป็นประโยชน์ครับ ดุน

Comment

Working...
                                X