Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    ช่ายเลยครับท่าน อิอิ
    ไม่เจอกันนาน เปลี่ยนภาพ ผมเกือบจำไม่ได้แหนะท่าน
    ช่วงนี้ผมไม่ค่อยจะมีเวลาอ่ะครับ ท่าน รัน T^T
    เรียนหนัก ขออภัยด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามาแวะเวียนบ่อยๆอย่างเคย

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
      ปิดเทอมมาจัดสมัครใหม่ดีกว่า วันละสเปค รอวันศุกร์นะท่าน ฮี่ๆ
      ขอบคุณครับผม อิอิ จะรอนะครับ

Originally posted by no_coke View Post
      รบกวนท่าน runshana หรือเพื่อนๆช่วยจัดสเป็คให้หน่อยครับ(อีกรอบ)...

เคยมาให้คุณ runshana ช่วยจัดสเป็คให้เครื่องนึง พี่แถวบ้านเอาไปใช้แล้วถูกใจเลยกลับมาให้ผมประกอบอีก 1 เครื่อง

ชุดนี้เน้นทำงานเกี่ยวกับโปรแกรม Illustrator และ Photoshop ครับ งบประมาณ 15,000 บาท เครื่องอย่างเดียวไม่เอาจอ cpu ค่ายไหนก็ได้ครับ
      ยินดีครับ ดีใจจังเลย ที่พี่แถวบ้านท่านชอบ
      ครับผม ถ้าเน้นงานตามนั้น จัดได้ตามนี้เลยครับ
      I3-2120 = 3700
      GIGABYTE H77M-D3H = 2550
      KingstonHyperX 4gb*2 = 1700
      WDBLUE500gb = 2100
      PowerColor7750 = 3000
      SolytechEPS400w (80+) = 1000 หรือ RaidmaxAF500w 80+ = 1500
      Caseตามชอบ = 1000
      รวม 15050 บาท
      ตามนี้ครับ อาจจะแพงไปนิดหน่อย แต่รับรองว่าแรงและสบายๆครับผม คิดราคเผื่อไปเล็กน้อย ซื้อจริง ได้พอดีครับ
      ราคาร้าน Advice ครับผม

Originally posted by suphasin View Post
      สอบถาม ครับ
      แรม blackberry ดีไหมครับ ถ้าจะใส่กับ gigabyte 990fx ud7 อ่ะครับ (ไม่ oc น่ะ)
      สบายๆครับ แรม Blackberry เป็นแรมระดับ กลางๆ ที่มีข้อดีคือไหม้เคลมได้
      ถ้าไม่OC ถือว่าใช้งานได้แบบไม่ต้องกลัวอะไรเลยครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
      แวะมาดัน
      ขอบคุณครับ

Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
      มาโครอีกสักนิด

ใบนี้ผมต้องลงไปในน้ำ...น้ำสูงประมาณหัวเข่า...ผมยกกล้องขึ้นมาตาแนบวิวฟายเดอร์...ผมเอาศอกตั้งชันกับหัวเขาไว้...เพราะสปีดชัตเตอร์ต่ำจนถือแทบไม่ไหว....
      เพราะอยากให้ระยะชัดครอบคลุมที่ตัวแบบ...ผมตั้ง F8 และไม่อยากให้น๊อยซ์เยอะจนเกินไปผมเลยตั้งไว้ที่ ISO200 ผมยืนเล็งด้วยท่านี้นานประมาณ 10 นาที ยอมรับว่าเหนื่อยมาก...
      ขาเปื่อย...เหงื่อตกกลีบ...เพราะแดดร้อนมาก...แต่ก็ได้ใบนี้มา....ผมหลงรักโลกของมาโครซะแล้ว...

อีกนิด....

ปล.ต้องขออภัยสมาชิกบางท่านด้วยนะครับหากโพสของผมไปรบกวน...เนื่องจากมันไม่ได้เกี่ยวข้องกับกระทู้เลย...

แต่ผมเพียงอยากจะแบ่งปันสิ่งที่ผมได้พบเห็น ได้เจอมา..และถ่ายทอดมันออกมาเป็นภาพถ่ายในมุมมองของผม...

ให้เพื่อน ๆ สมาชิกได้ชมกันแม้รูปที่นำมาลงอาจไม่สวย ไม่ชัดบ้าง ไม่คมบ้าง แต่ผมก็ตั้งใจถ่ายทอดสิ่งที่ผมเห็นตรงหน้าออกมา..

อย่างสุดความสามารถแล้ว....หวังว่าทุกท่านคงเข้าใจ....ด้วยความเคารพ
      โหยยย ท่าน สวยงามสุดๆไปเลยครับ ชอบมากๆ กว่าจะบุกเข้าไปถ่ายได้ คงยากพอควร แต่สิ่งที่ออกมาคือความคุ้มค่า เห็นแล้วชอบใจมากๆครับผม
      ปล. เรื่องโพสท่านไม่ใช่ปัญหาเลยครับ ภาพที่ทำให้จรรโลงใจ บางทีก็ทำให้ลืมเรื่องวุ่นๆในชีวิต เข้าสู่ความเป็นจริงของธรรมชาติและโลกกว้างได้
      ขอบพระคุณมากๆครับผม ที่แบ่งปัน

Originally posted by sperrr View Post
      ช่วงนี้ผมไม่ค่อยจะมีเวลาอ่ะครับ ท่าน รัน T^T
      เรียนหนัก ขออภัยด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามาแวะเวียนบ่อยๆอย่างเคย
      ไม่เป็นไรครับผม อิอิ พยายามเรียนเข้านะครับ เหนื่อยก็สู้ สอบวันไหนครับเนี่ย ท่าทางลำบากน่าดูเลย

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
        มาโครอีกสักนิด

ใบนี้ผมต้องลงไปในน้ำ...น้ำสูงประมาณหัวเข่า...ผมยกกล้องขึ้นมาตาแนบวิวฟายเดอร์...ผมเอาศอกตั้งชันกับหัวเขาไว้...เพราะสปีดชัตเตอร์ต่ำจนถือแทบไม่ไหว....
        เพราะอยากให้ระยะชัดครอบคลุมที่ตัวแบบ...ผมตั้ง F8 และไม่อยากให้น๊อยซ์เยอะจนเกินไปผมเลยตั้งไว้ที่ ISO200 ผมยืนเล็งด้วยท่านี้นานประมาณ 10 นาที ยอมรับว่าเหนื่อยมาก...
        ขาเปื่อย...เหงื่อตกกลีบ...เพราะแดดร้อนมาก...แต่ก็ได้ใบนี้มา....ผมหลงรักโลกของมาโครซะแล้ว...

อีกนิด....

ปล.ต้องขออภัยสมาชิกบางท่านด้วยนะครับหากโพสของผมไปรบกวน...เนื่องจากมันไม่ได้เกี่ยวข้องกับกระทู้เลย...

แต่ผมเพียงอยากจะแบ่งปันสิ่งที่ผมได้พบเห็น ได้เจอมา..และถ่ายทอดมันออกมาเป็นภาพถ่ายในมุมมองของผม...

ให้เพื่อน ๆ สมาชิกได้ชมกันแม้รูปที่นำมาลงอาจไม่สวย ไม่ชัดบ้าง ไม่คมบ้าง แต่ผมก็ตั้งใจถ่ายทอดสิ่งที่ผมเห็นตรงหน้าออกมา..

อย่างสุดความสามารถแล้ว....หวังว่าทุกท่านคงเข้าใจ....ด้วยความเคารพ
        อย่าคิดอย่างงั้นสิครับ ผมว่าเป็นสีสันของกะทู้เลยนะท่าน บางมุมของโลกที่ท่านถ่ายทอดมากับภาพถ่ายผมไม่เคยเห็นสะด้วยซ้ำ กดLike

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          โหยยย ท่าน สวยงามสุดๆไปเลยครับ ชอบมากๆ กว่าจะบุกเข้าไปถ่ายได้ คงยากพอควร แต่สิ่งที่ออกมาคือความคุ้มค่า เห็นแล้วชอบใจมากๆครับผม
          ปล. เรื่องโพสท่านไม่ใช่ปัญหาเลยครับ ภาพที่ทำให้จรรโลงใจ บางทีก็ทำให้ลืมเรื่องวุ่นๆในชีวิต เข้าสู่ความเป็นจริงของธรรมชาติและโลกกว้างได้
          ขอบพระคุณมากๆครับผม ที่แบ่งปัน
          Originally posted by abeachboy View Post
          อย่าคิดอย่างงั้นสิครับ ผมว่าเป็นสีสันของกะทู้เลยนะท่าน บางมุมของโลกที่ท่านถ่ายทอดมากับภาพถ่ายผมไม่เคยเห็นสะด้วยซ้ำ กดLike
          ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ แต่คิดว่าอาจจะมีคนที่มาหาข้อมูลเรื่องคอม เข้ามาอ่านแล้วจะรำคาญน่ะครับ

ผมเลยชี้แจงเหตุผลที่โพสรูป ดีกว่ามาโพสเฉย ๆ โดยที่ไไม่ชี้แจงแถลงไขอะไรเลย

แล้วก็หวังว่าทุกท่านที่เข้ามาอ่านจะเข้าใจ และขอบคุณกำลังใจที่มีให้ผมเสมอมาด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ

Comment

• โอ้ ได้อะไรหลายอย่างเลยครับ ขอบคุณมากครับ^^

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• งบ 8,000 ไม่รวมจอครับ [มากกว่านี้ไม่ได้จริง ๆ]

เน้น AutoCAD, Photoshop หลัก ๆ คือ เรนเดอร์ Sketchup Vray ครับ

สับสนครับไม่รู้จะเลือกอะไรดี CPU,APU หรืออะไรก็ได้ครับ ไม่เกี่ยงค่าย

พอดีหาข้อมูลอยู่พักใหญ่ เริ่มสับสนว่าการเรนเดอร์งานมันใช้ส่วนไหนของระบบเป็นหลัก

อยากทราบสเป็คที่คุ้มกับเงินมากที่สุดน่ะครับ

ขอบคุณมากครับผม

Comment

• up

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                      ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ แต่คิดว่าอาจจะมีคนที่มาหาข้อมูลเรื่องคอม เข้ามาอ่านแล้วจะรำคาญน่ะครับ

ผมเลยชี้แจงเหตุผลที่โพสรูป ดีกว่ามาโพสเฉย ๆ โดยที่ไไม่ชี้แจงแถลงไขอะไรเลย

แล้วก็หวังว่าทุกท่านที่เข้ามาอ่านจะเข้าใจ และขอบคุณกำลังใจที่มีให้ผมเสมอมาด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ
                      ออ ครับผม ลุยต่อเลยครับ รอความสามารถดีๆและรูปสวยๆต่อไปครับ อิอิ

Originally posted by lingbeast View Post
                      โอ้ ได้อะไรหลายอย่างเลยครับ ขอบคุณมากครับ^^
                      ขอบคุณครับผม มีอะไรให้ช่วยยินดีนะครับ

Originally posted by mrggns View Post
                      up
                      ขอบคุณครับ

Originally posted by dermapons View Post
                      งบ 8,000 ไม่รวมจอครับ [มากกว่านี้ไม่ได้จริง ๆ]

เน้น AutoCAD, Photoshop หลัก ๆ คือ เรนเดอร์ Sketchup Vray ครับ

สับสนครับไม่รู้จะเลือกอะไรดี CPU,APU หรืออะไรก็ได้ครับ ไม่เกี่ยงค่าย

พอดีหาข้อมูลอยู่พักใหญ่ เริ่มสับสนว่าการเรนเดอร์งานมันใช้ส่วนไหนของระบบเป็นหลัก

อยากทราบสเป็คที่คุ้มกับเงินมากที่สุดน่ะครับ

ขอบคุณมากครับผม
                      ถ้าจะเน้น Photoshop Sketchup ไม่เกมส์เลย แนะนำ Intel ครับ ถ้าจะติดเกมส์มาด้วย ก็ APU ครับผม
                      จัดได้ตามนี้เลย
                      G540 = 1400
                      ASROCK H61M-VS R2 = 1500
                      Blackberry 4gb 1333MHz *2 = 1200
                      Case+PSU ตามชอบ = 1000
                      DVD22x = 600
                      รวม 7800 บาท
                      ตามนี้เลยครับผม ถือว่าแรงในระดับพอใช้ ที่แน่ๆ แรงกว่า E8400 ไม่OC แน่นอนครับผม อยุ่ในงบ สบายๆครับ ถ้าเพิ่ม HDDเป็น 1TB ก็ 2700บาท เพิ่มอีก600 ครับ อาจจะตัด DVDออกใช้ของเก่าแทนได้ครับผม
                      สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีช่วยเต็มที่ครับผม

ถ้ากะติดเกมส์ด้วย
                      AMD A6-3500 = 2350
                      GIGABYTE GA-A75M-DS2 = 1800
                      Blackberry 4gb 1333MHz *2 = 1200
                      รวม 8450 บาท
                      ตามนี้ครับ ได้CPU 3core การ์ดจอกำลังดี คุ้มๆเลยครับผม

การเรนเดอร์ถ้าการ์ดจอไม่มีเทคโนโลยีสนับสนุน CPU จะโยนงานให้ VGA ช่วยแค่ 10-30 เปอเซนครับ
                      แต่ถ้ามีเทคโนโลยีช่วย ก็จะโยนงานให้VGAช่วย 70-90 เปอเซ็นครับผม

สงสัยอะไรอีกถามได้เลยนะครับ

Comment

ออ ครับผม ลุยต่อเลยครับ รอความสามารถดีๆและรูปสวยๆต่อไปครับ อิอิ

ขอบคุณครับผม มีอะไรให้ช่วยยินดีนะครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าจะเน้น Photoshop Sketchup ไม่เกมส์เลย แนะนำ Intel ครับ ถ้าจะติดเกมส์มาด้วย ก็ APU ครับผม
                        จัดได้ตามนี้เลย
                        G540 = 1400
                        ASROCK H61M-VS R2 = 1500
                        DVD22x = 600
                        รวม 7800 บาท
                        ตามนี้เลยครับผม ถือว่าแรงในระดับพอใช้ ที่แน่ๆ แรงกว่า E8400 ไม่OC แน่นอนครับผม อยุ่ในงบ สบายๆครับ ถ้าเพิ่ม HDDเป็น 1TB ก็ 2700บาท เพิ่มอีก600 ครับ อาจจะตัด DVDออกใช้ของเก่าแทนได้ครับผม
                        สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีช่วยเต็มที่ครับผม

ถ้ากะติดเกมส์ด้วย
                        AMD A6-3500 = 2350
                        GIGABYTE GA-A75M-DS2 = 1800
                        รวม 8450 บาท
                        ตามนี้ครับ ได้CPU 3core การ์ดจอกำลังดี คุ้มๆเลยครับผม

การเรนเดอร์ถ้าการ์ดจอไม่มีเทคโนโลยีสนับสนุน CPU จะโยนงานให้ VGA ช่วยแค่ 10-30 เปอเซนครับ
                        แต่ถ้ามีเทคโนโลยีช่วย ก็จะโยนงานให้VGAช่วย 70-90 เปอเซ็นครับผม

สงสัยอะไรอีกถามได้เลยนะครับ
                        สอบถามเพิ่มเติมครับผม

- ถ้าเพิ่มจาก G540 ไปเป็น G620, 630 จะเห็นความแตกต่างชัดเจนมั้ยครับ

- ชุดนี้ (G540,G620) ไม่ต้องเพิ่มการ์ดจอก็สามารถทำงานกราฟิกได้ดีใช่มั้ยครับ

- A6 นี่ 3 หัวใช่มั้ยครับ แสดงว่าจะสามารถทำงาน(render)ได้เร็วกว่า intel ในเครือ G เยอะมากมั้ยครับ

ผมยังสับสนอยู่หลายประเด็นเลยครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by dermapons View Post
                          สอบถามเพิ่มเติมครับผม

- ถ้าเพิ่มจาก G540 ไปเป็น G620, 630 จะเห็นความแตกต่างชัดเจนมั้ยครับ

- ชุดนี้ (G540,G620) ไม่ต้องเพิ่มการ์ดจอก็สามารถทำงานกราฟิกได้ดีใช่มั้ยครับ

- A6 นี่ 3 หัวใช่มั้ยครับ แสดงว่าจะสามารถทำงาน(render)ได้เร็วกว่า intel ในเครือ G เยอะมากมั้ยครับ

ผมยังสับสนอยู่หลายประเด็นเลยครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ
                          1.ส่วนตัวผม ผมไม่รุ้สึกว่าต่างเลยครับ แพงขึ้นเฉยๆ แต่แรงไม่ต่าง ถ้าไม่เล่น G540จริงกระโดดไป I3 ได้เลยครับ
                          Intel Celeron G540 @ 2.50GHz 2,357
                          Intel Pentium G620 @ 2.60GHz 2,483
                          Intel Pentium G630 @ 2.70GHz 2,606
                          Intel Pentium G840 @ 2.80GHz 2,805
                          AMD Athlon II X3 455 2,914 (เงินระดับซื้อG840 เอาไปเล่น AthlonX3 ตัวละ 1900-2100 ดีกว่า แถมเปิด4หัวได้ OC ได้ด้วย กลายร่างเป็นตัวนี้ AMD Phenom II X4 B55 3,364)
                          Intel Core i3-2120 @ 3.30GHz 4,208
                          สังเกตุว่า G540 ราคาแค่ 1400 แต่ก็ได้ความสามารถในการทำงานและเรนเดอร์ที่พอสมควรแล้วเรียกได้ว่า จ่ายเงินคุ้มราคา (1400/2350) ในขณะที่ตัวอื่นๆมันโดดราคาขึ้นมาเยอะ เช่น G620 ราคา1800 ราคาเพิ่ม 30เปอเซน แรงขึ้น5เปอเซนเองครับผม เอาเงินที่เหลือไปอัพแรมเพิ่มหรือบอร์ดเพิ่มแรงกว่า

ปล.ตอนนี้มี G550 มาใหม่ตัวละ 1410 บาท แรงแทบจะเท่า G620 เลยครับ
                          http://www.cpubenchmark.net/mid_range_cpus.html

Comment

1.ส่วนตัวผม ผมไม่รุ้สึกว่าต่างเลยครับ แพงขึ้นเฉยๆ แต่แรงไม่ต่าง ถ้าไม่เล่น G540จริงกระโดดไป I3 ได้เลยครับ
                            Intel Celeron G540 @ 2.50GHz 2,357
                            Intel Pentium G620 @ 2.60GHz 2,483
                            Intel Pentium G630 @ 2.70GHz 2,606
                            Intel Pentium G840 @ 2.80GHz 2,805
                            AMD Athlon II X3 455 2,914 (เงินระดับซื้อG840 เอาไปเล่น AthlonX3 ตัวละ 1900-2100 ดีกว่า แถมเปิด4หัวได้ OC ได้ด้วย กลายร่างเป็นตัวนี้ AMD Phenom II X4 B55 3,364)
                            Intel Core i3-2120 @ 3.30GHz 4,208
                            สังเกตุว่า G540 ราคาแค่ 1400 แต่ก็ได้ความสามารถในการทำงานและเรนเดอร์ที่พอสมควรแล้วเรียกได้ว่า จ่ายเงินคุ้มราคา (1400/2350) ในขณะที่ตัวอื่นๆมันโดดราคาขึ้นมาเยอะ เช่น G620 ราคา1800 ราคาเพิ่ม 30เปอเซน แรงขึ้น5เปอเซนเองครับผม เอาเงินที่เหลือไปอัพแรมเพิ่มหรือบอร์ดเพิ่มแรงกว่า

ปล.ตอนนี้มี G550 มาใหม่ตัวละ 1410 บาท แรงแทบจะเท่า G620 เลยครับ
                            http://www.cpubenchmark.net/mid_range_cpus.html
                            ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมาก ๆ ครับ

Comment

• ช่วยดูให้หน่อยครับ
                              งบ 27k ทำ graphic maya

ขอ i7 3770k + mb z77

Comment

• Originally posted by boyza003 View Post
                                ช่วยดูให้หน่อยครับ
                                งบ 27k ทำ graphic maya

ขอ i7 3770k + mb z77
                                ไม่รวมจอน่ะครับ

Comment

Working...
                                X