Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณมากครับคุณชนะะ คุณSt.Siva และคุณ title01 ตอนนี้ได้สเปคที่ต้องการแล้ว

cpu AMD FX-4100 (Box, Dcom/Com7) 3480

ASUS M5A78L-M LX 'Synnex/SIS/Dcom' 1570

ram kington 1333 2*2 4G 375*2 750

1GB (V) PCIe ATi 7750 'Power Color' HDMI 2930

psu powermoster 550w 490
    =9220
    สเปคนี้ ok หรือยังครับมีอะไรต้องเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับสำหรับร้านเกม ขอบคุณมากครับ

Comment

• ห่ างหายไปพอสมควร เอารูปมาฝากครับผม

ราตรีสวัสดิ์ครับ

Comment

• up

Comment

• จัดสเปกให้หน่อยครับ งบประมาณ 25000-30000
          การใช้งาน
          1. จะทำเป็น เครื่องเซิฟเวอร์ (พอดีกำลังจะจัดตั้งเป็นกลุ่มสหกรณ์ครับ)
          2. สามารถเปิดเข้าไปจากที่อื่นพร้อมกัน 2-3 คน
          3. เครื่องเซิฟเวอร์เองก็ใช้งานบ้างบางเวลา
          4. เครื่องสามารถสำรองข้อมูลได้
          ขอบคุณครับ

Comment

• คุณชนะอยู่ระหว่างสอบต่อปริญญาโทเป็นกำลังใจให้ครับ สงสัยอย่างนึงครับทำไมไม่มีใครเอาFXใส่โน๊ตบุ๊คนะเหอะๆคงสนุกน่าดู

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคุณครับ

Originally posted by panaden222 View Post
              ขอบคุณมากครับคุณชนะะ คุณSt.Siva และคุณ title01 ตอนนี้ได้สเปคที่ต้องการแล้ว

cpu AMD FX-4100 (Box, Dcom/Com7) 3480

ASUS M5A78L-M LX 'Synnex/SIS/Dcom' 1570

ram kington 1333 2*2 4G 375*2 750

1GB (V) PCIe ATi 7750 'Power Color' HDMI 2930

psu powermoster 550w 490
              =9220
              สเปคนี้ ok หรือยังครับมีอะไรต้องเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ
              ช่วยแนะนำด้วยนะครับสำหรับร้านเกม ขอบคุณมากครับ
              ยินดีด้วยนะครับผม อิอิ เสป็คถ้าถูกใจ ก็จัดได้เลยครับ ถือว่าโอเคดีเหมือนกัน
              แต่ให้แนะนำนิดหน่อย ก็เอา แรมแถวเดียว 4gb ไปก่อนก็ได้ครับ ประหยัดกว่าด้วยครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
              ห่ างหายไปพอสมควร เอารูปมาฝากครับผม
              ราตรีสวัสดิ์ครับ
              งานยังคงงดงามเชิ่นเดิมเลยครับคุณมาร์ค ยอดเยี่ยมจริงๆ
              เป็นภาพที่ทำให้รู้สึกว่าประเทศไทยนี่มันสุดยอดจริงๆเลย อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคุณครับ

Originally posted by nea View Post
              จัดสเปกให้หน่อยครับ งบประมาณ 25000-30000
              การใช้งาน
              1. จะทำเป็น เครื่องเซิฟเวอร์ (พอดีกำลังจะจัดตั้งเป็นกลุ่มสหกรณ์ครับ)
              2. สามารถเปิดเข้าไปจากที่อื่นพร้อมกัน 2-3 คน
              3. เครื่องเซิฟเวอร์เองก็ใช้งานบ้างบางเวลา
              4. เครื่องสามารถสำรองข้อมูลได้
              ขอบคุณครับ
              ยินดีครับผม รวมจอไหมครับ ถ้าไม่รวมจัดได้ตามนี้เลยครับ
              CORE i5 3570 = 7000
              GIGABYTE H77M-D3H = 2550
              WD 1002 FAEX *2 =3450*2 = 6900 (ต่อ Raid1 ไว้สำหรับสำรองข้อมูล)
              KINGSTON HYPER-X (K2) 8GB*2 = 16gb =3600
              XFX550w = 2550
              Case ตามชอบ =1200
              รวม23800บาท
              ครับผม ตามนี้เลยครับ แรงๆ ได้ครบเครื่อง เงินที่เหลือไว้ซื้อส่วนเสริมครับผม สามารถรองรับคนเข้าได้เยอะ และ มีอัตราความเสีย่งน้อย PSU ไฟแท้80+ มั่นใจได้ครับผม
              สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by abeachboy View Post
              คุณชนะอยู่ระหว่างสอบต่อปริญญาโทเป็นกำลังใจให้ครับ สงสัยอย่างนึงครับทำไมไม่มีใครเอาFXใส่โน๊ตบุ๊คนะเหอะๆคงสนุกน่าดู
              ขอบพระคุณมากๆครับผม
              FX นี่เกิดมาเพื่อ Clock ความเร็วสูง OCไกล ปรับแต่งได้ดังใจ แต่กินไฟมหาศาลครับ
              คงต้องทำใจดรอปไปเล่นแค่พวก A10 (แต่จริงๆตอนนี้A10 ก็แรงแล้ว) อิอิ ขอบคุณมากๆนะครับ ที่เป็นกำลังใจให้ครับผม

Comment

• หลังจากติดตามกระทู้ท่านมาพักใหญ่ เพื่อหาข้อมูล ประกอบเครื่องใหม่ เลยขอคำแนะนำท่านหน่อยครับ
                - งบประมาณ 15k +- 2000 หรือมากว่านั้น ถ้าคุ้มจริงๆ
                - ค่าย intel
                - เครื่องเล่นเกม offline บ้าง และ โหลด bit (เปิดทั้งวัน ทั้งคืน)
                - สะดวกเพื่อ อัพเกรด ในอนาคต
                - เน้นประหยัดไฟ (เพราะค่าไฟหอพัก เปิดตลอด)

สิ่งที่ศึกษา มาบางแล้ว

- Core i3 - 3220 ดีมั้ยครับ (เห็นท่านจัดแต่ 2120)
                - ATi 7770 โอ้มั้ยครับ ประหยัดไฟหน่อย

ขอบคุณมากครับ...รอการ Update สเปก เดือนกันยา อยู่ด้วยนะครับ

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• ดูต่อกันอีกสักหน่อย...อิอิ

ใบนี้แถมครับให้ดูว่าภาพต้นฉบับใหญ่ขนาดไหน นี้แค่จิ๊บ ๆ นะครับ...เคยเห็นไฟล์รูป 1 ใบ ขนาด 1GB มาแล้ว อิอิ

(ดูรูปกลางบนนะครับ ด้านล่างไม่เกี่ยวน้ออ)

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• ขอบคุณมากครับคุณ runshana

Comment

• Originally posted by chaicyber View Post
                              หลังจากติดตามกระทู้ท่านมาพักใหญ่ เพื่อหาข้อมูล ประกอบเครื่องใหม่ เลยขอคำแนะนำท่านหน่อยครับ
                              - งบประมาณ 15k +- 2000 หรือมากว่านั้น ถ้าคุ้มจริงๆ
                              - ค่าย intel
                              - เครื่องเล่นเกม offline บ้าง และ โหลด bit (เปิดทั้งวัน ทั้งคืน)
                              - สะดวกเพื่อ อัพเกรด ในอนาคต
                              - เน้นประหยัดไฟ (เพราะค่าไฟหอพัก เปิดตลอด)

สิ่งที่ศึกษา มาบางแล้ว

- Core i3 - 3220 ดีมั้ยครับ (เห็นท่านจัดแต่ 2120)
                              - ATi 7770 โอ้มั้ยครับ ประหยัดไฟหน่อย

ขอบคุณมากครับ...รอการ Update สเปก เดือนกันยา อยู่ด้วยนะครับ
                              ครับผม ยินดีช่วยครับ
                              งบ 17000 บาท สำหรับเล่นเกมส์โหลดบิท ประหยัดไฟ ไม่ต้องมองอื่นไกลนอกจาก I3 3220 เลยครับผม (2120 เบากว่า 3220หน่อยนึงครับ แต่ราคาต่างกัน300)
                              7770 กินไฟ 80-85w ส่วน 7750 กินไฟ 40-43w ครับผม ราคาต่างกันนิดหน่อย อันนี้เลือกตามชอบได้เลยนะครับ
                              จัดเสป็คได้ตามนี้ครับ
                              CORE i3 3220 = 3900
                              AsRock H77 Pro4/MVP = 2750
                              POWERCOLOR HD 7750 = 2950 (ที่ ADVICE)
                              WD 10 EZEX BLUE = 2700 (โหลดบิท ต้อง1tb)
                              KINGSTON HYPER-X 4gb*2 Bus1600Mhz= 1550
                              RaidmaxRF600w = 1700
                              Case ตามชอบ = 1200
                              รวม 16750 บาท
                              เมนบอร์ดสามารถอัพเกรดในอนาคตได้ เพราะเป็นบอร์ดใหญ่ คุณภาพปานกลางราคาไม่แพงCF และ SLI ได้รับบัสได้สูง จ่ายไฟ 4+2Phase ถือว่าครบเครื่องครับ
                              ส่วนPSU ราคาไม่แพงด้วยคุณภาพที่คับแก้ว ถือว่าเอาอยุ่จนเมื่อเปลี่ยนเป็นการ์ดจอ670หรือ7870 ก็ยังใช้ได้เลยครับผม
                              ครับ ส่วนเสป็คขออนุญาต อัพเดทหลัง ตุลานะครับผม เพราะช่วงนี้สอบ+งานยุ่งมากๆเลยครับผม
                              สงสัยอะไรยินดีช่วยเต็มที่ครับผม เพื่อให้คุ้มกับเม็ดเงินที่จะซื้อคอมครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                              up
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                              ดูต่อกันอีกสักหน่อย...อิอิ

ใบนี้แถมครับให้ดูว่าภาพต้นฉบับใหญ่ขนาดไหน นี้แค่จิ๊บ ๆ นะครับ...เคยเห็นไฟล์รูป 1 ใบ ขนาด 1GB มาแล้ว อิอิ

(ดูรูปกลางบนนะครับ ด้านล่างไม่เกี่ยวน้ออ)

โอ้ว เป็นภาพที่ใหญ่มากมาย 98mb *_*''
                              เห็นแล้วหนาวเลยครับผม
                              ภาพนี่งามมากเห็นแล้วรุ้สึกสั่นสู้เลย อ่อสงสัยนิดๆครับผมท่านมาร์ค เงาสะท้อนในน้ำนี่ แต่งเอาหรือได้มาเป็นเช่นนั้นเลยครับผม?
                              ปล.สาวน่ารักนะครับ อิอิ

up
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by nea View Post
                              ขอบคุณมากครับคุณ runshana
                              ยินดีครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                                โอ้ว เป็นภาพที่ใหญ่มากมาย 98mb *_*''
                                เห็นแล้วหนาวเลยครับผม
                                ภาพนี่งามมากเห็นแล้วรุ้สึกสั่นสู้เลย อ่อสงสัยนิดๆครับผมท่านมาร์ค เงาสะท้อนในน้ำนี่ แต่งเอาหรือได้มาเป็นเช่นนั้นเลยครับผม?
                                ปล.สาวน่ารักนะครับ อิอิ
                                การถ่ายภาพในลักษณะนี้คือการถ่ายภาพ HDR [High dynamic range] เดี๋ยวอธิบายให้ฟังนิดหน่อยครับ
                                DR หรือ Dynamic range คือช่วงของการรับแสงของกล้อง กล้องที่มี DR กว้าง ๆ จะสามารถเก็บรายละเอียดในส่วนมืดและส่วนสว่าง
                                เข้ามาในภาพได้มาก ในปัจจุบันกล้องดิจิตอลยังไม่มีกล้องตัวไหนที DR เท่ากับกล้องฟิลม์ กล้องที่มี DR ดีที่สุดเท่าที่รู้ตอนนี้คือ Nikon D800
                                เอาคร่าว ๆ แล้วกันครับประมาณนี้ ภาพข้างบนนี้สังเกตดูว่าเป็นการถ่ายย้อนแสงแบบตรง ๆ ถ้าถ่ายออกมาตรง ๆ ก็จะกลายเป็นภาพซิลลูเอต(ภาพเงาดำ)
                                ทีนี้ผมต้องการจะเก็บรายละเอียดในส่วนสว่างและส่วนมืดมาให้ใกล้เคียงกัน การจะทำแบบนั้นได้กล้องต้องมี DR ที่กว้างมาก ๆๆ
                                ผมเลยแก้ไขโดยการถ่ายภาพคร่อมมา โดยถ่ายมาทั้งหมด 11 ใบ โดยแต่ล่ะใบจะกำหนดให้ค่าแสงต่างกัน 1 Stop ไล่ตั้งแต่ -5 ถึง +5 Stop
                                คือ -5 มืดที่สุดเพื่อเก็บรายละเอียดในส่วนมืด และ +5 สว่างที่สุดเพื่อเก็บรายละเอียดในส่วนสว่าง แล้วนำมาภาพทั้ง 11 ใบมารวมในโปรแกรม
                                เมื่อรสมแล้วจะได้ภาพแนวนี้ออกมาครับ ส่วนเงาที่เห็นไม่ได้แต่งเพิ่มแต่อย่างใดครับ รวมเสร็จมันก็จะได้แบบนี้เลย อิอิ พอจะเข้าใจมั้ยครับ ?
                                Last edited by slipknot66; 21 Sep 2012, 14:56:15.

Comment

Working...
                                X