Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by win22222 View Post
    สวัสดีครับ ไม่ได้มาสักพัก สบายดีกันไหมครับ
    สวัสดีครับผม สบายดีครับ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลย รู้สึกผิดมากๆ

Originally posted by mrggns View Post
    up
    ขอบคุณครับ

Originally posted by rutzaa View Post
    ขอคำปรึกษาหน่อยครับพี่

สเปคนี้
    CPU : ???
    MB : Gigabyte GA-970A-D3 Rev.1.4
    RAM : GEIL DDR3 Value PLUS 4GB (2x2GB)
    hdd : HDD WD6400AAKS
    VGA : MSI R7770 Power Eition 1GD5/OC
    PSU : XFX Pro 650W 80+

ใช้ดีไหมครับ ผมเน้นเล่นเกมเปิดเครื่องไว้นานๆ แล้ว cpu ควรใช้อะไรดีครับ
    ควรลดหรือเพิ่มตรงไหนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับผม
    งบเท่าไหร่ครับผม CPU จัดได้ทั้ง FX4100 // FX6100 // FX8120 เลย แจ่มๆ ราคาตอนนี้ก็ถูกมากๆ แต่ถ้าเน้นเปิดนานๆ แนะนำเอา 4100 หรือ 6100 มาครับ เพราะกินไฟแค่ 95w ส่วน 8120 กิน 125w ครับผม
    สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by proteenzer View Post
    CPU FX6100 คุ้มสุดละครับ
    PSU : XFX Pro 550W 80+ ก้อพอแล้วครับ ถ้าHD 7870 ก้อตัว 650W
    ตามนั้นเลยครับผม

Originally posted by rutzaa View Post
    ขอคำแนะนำอีกหน่อยครับ vga Shapphine HD7770 Oc กับ MSI R7770 Power Eition 1GD5/OC ตัวไหนคุ้มค่าประหยัดไฟกว่ากันครับผม
    ทั้งคู่แรงและกินไฟไม่ต่างกันเลยครับผม จัดเอาทรงที่ชอบที่สุด จะเวิร์คที่สุดครับผม
    ส่วน PSU แนะนำเพิ่มเพิ่มอีกทางเลือกก็ RaidmaxRF500w 80+ = 1550 บาท ครับผม

Originally posted by proteenzer View Post
    ถ้าเป็นราคา Shapphine จะถูกกว่าเห็น 4,350 ร้านCOM&More
    แต่ถ้าทั้ง2ตัวนี้เป็นรุ่น Oc ผมว่ามันก้อกินไฟพอๆกันครับ
    อยากประหยัดไฟก้อต้อง HD 7750
    ตามท่าน proteenzer เลยครับ
    ขอบพระคุณมากๆนะครับผม ที่ช่วยตอบ ดีใจจัง

psu XFX Pro 550W 80+ ถ้าผมใช้ Corsair H60 แล้วใส่พัดลม led ติด Case สัก 3-4ตัว psu เอาอยู่ใช่ไหมครับ
    เกินพอครับผม 550w จ่ายไฟจริงได้ 700w แหนะ
    RaidmaxRF500w ก็ใช่เล่นๆ 630w เลยทีเดียว

Comment

• ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครั้บ

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
        รบกวนคุณขนะอีกทีครับ ตอนนี้ผมลังเลเรื่อง m/b มาก เพราะอ่านในกระทู้
        ส่วนใหญ่เห็นแนะนำแต่ GIGABYTE GA-78LMT-S2 เลยอยากให้คุณชนะ
        หรือท่านอื่นๆช่วยฟันธงทีครับ ใช้ตัวไหนดีกว่าระหว่าง GIGABYTE GA-78LMT-S2
        กับ ASUS M5A78L-M LX อยากจะได้ที่คุ้มกับการใช้งานจริงๆ
        ผมเปิดร้านเกมครับ พอดีที่ร้านกำลังจะทำ diskless เลยจะอัพเครื่องใหม่ครับ
        หรือว่าเล่นสเปคนี้ดีกว่าครับ

cpu AMD FX-6100 (Box, Dcom/Com7) 4120

m/b GIGABYTE GA-78LMT-S2 1380 (ปล มีตัวอื่นแนะนำหรือเปล่าครับไม่เกิน 2000)

ram DDR3(1333) 4GB. Kingston 'Ingram/Synnex' 610

1GB (V) PCIe ATi 7750 'Power Color' HDMI 2930

psu powermoster 550w 490

รวม 9530

หรือถ้ามีชุดอื่นที่น่าสนใจในราคาที่ไม่เกิน 10000 บาท ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณมากครับ
        ขอเป็น amd นะครับ
        ทั้งคู่เป็นเมนบอร์ดระดับเดียวกัน ความสามารถพอๆกัน LX oc ดีกว่า (นิ๊ดดดดดดดดดดดดนึง จริงๆ)
        ถ้าเอามาใช้งานไม่สนoc ใช้ 78LMT คุ้มกว่ามากครับผม ถูกและดี
        แต่ถ้าจะเอามาOC หน่อยๆฝึกๆ ก็ 78L-M LX
        แต่ถ้าเอามาOCดีๆพอใช้เลยก็ 880GM-LE FX ครับผม ของASROCK

ในงบ 10000 บาท ที่ทั้งแรงและเหมาะสมในการทั้งร้านเกมส์ในเรื่องไฟกับเกมส์ที่เหมาะสมกัน
        7750+6100 นี่เกินพอสำหรับยุคนี้และอีก3ปีแน่นอนครับผม
        ชุดนี้ผมว่า คือคำตอบที่ดีเลย
        ออ อาจจะเอาแรมบัส 1600 ของ Blackberry มาแทนก็ได้นะครับ แค่ 620 บาทเอง ตอนนี้
        มีอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ขออภัยที่ตอบช้าครับ

Originally posted by Believe^_^ View Post
        พี่ runshana ครับผมสงสัยเกี่ยวกับ OVER CLOCK น๊ครับเท่าที่ผมรู้น๊ครับ CPU ของ INTEL ถ้าจะนำมา oc ให้ดูที่ตัว K แล้วชิปเซตเมนบอร์ดที่่

รองรับการ OC ก็ต้องชิปเซตตระกูล P หรือ Z ส่วน ตระกูล H ไม่รองรับการ OC ถูกเปล่าครับ

AMD ตระกูล A6 A8 ก็มีรุ่น K เหมื่อนกันแสดงว่า OC ได้ใช่เปล่าแล้วชิปเซตตระกูลไหนถึงจะรองรับโอเวอร์คล๊อกได้ครับ??

แล้วพวก Athlon/Phenom/FX พวกนี้มันดูยังไงว่ารองรับ OC หรือว่ามันรองรับหมดเลยครับ แล้วเมนบอร์ดชิปเซตอะไรถึงรองรับการ OC ครับ

>>รบกวนพี่runshana หรือ ท่านที่รู้ ช่วยตอบให้ความรู้ผมหน่อยขอแบบกระจ่างเลยครับ!!!<<
        ตอบ 1 การจะOverclockนั้น รุ่นK เป็นรุ่นที่เหมาะสมในการ OC เพราะสามารถปรับลดเพิ่มตัว คูณได้ ส่วนในรุ่นธรรมดาจะปรับลดได้แต่บัส ซึ่งการเล่นบัสนั้น ทำได้ยากกว่าการเล่นตัวคูณ เพราะต้องคุม ความเร็วทั้งระบบครับ (ทั้ง แรม ทั้ง CPU)
        ตอบ 2 บอร์ดH นั้นสามารถปรับได้ แต่น้อยมากๆครับผม ส่วนใหญ่จะสามารถ OC Auto ได้ ฟังชั่นปรับไฟมาไม่ครบ ในขณะที่รุ่น Z ถูกๆ ก็จะมีระบบปรับอะไรเพิ่มขึ้นเล็กน้อย และในรุ่นแพงๆ ก็จะจ่ายไฟนิ่งและเสถียรนั่นเองครับ
        ตอบ 3 ใช่ครับผม จริงๆ A6 A8 ธรรมดาๆ ก็OC ได้ ไม่ต้องมีK ครับ เพราะ AMD ส่วนใหญ่เล่นบัสอยู่แล้ว ส่วนตัว ก็ลาก A6-3500 ไป 2.8 เหมือนกัน แต่ไปไกลกว่านี้แล้วมีเพี้ยนๆบ้องๆ เลยเอาแค่ 2.8 อิอิ
        ตอบ4 FX ATHLON PHENOM ทุกตัว รองรับการ OC อยู่แล้วครับผม เพราะเล่นกับบัสเยอะ และปรับตัวคูณได้ แต่มีตัน เท่านั้นเอง (เช่น ตันที่16 บัส 200 แต่ปกติ 15*200 oc ก็ได้ 16*200 ได้ 3.2ghz ถ้าอยากได้ 3.3 ghz ต้องปรับบัส เช่น จาก200 เป็น 206.25 ก็จะกลายเป็น 3.3ghz แต่ปัญหาที่ตามมาคือ แรมที่ใส่อยู่ มันจะ บัส เด้งด้วย เช่น ใส่บัส 1600 มันจะเด้งขึ้นมาเป็น 1650 (เกินจาก 206.25*4 แล้ว *2 อีกที) ถ้าแรม ยังรับไหว ก็รอดไป ถ้าไม่ไหว ก็วุ่นไปปรับลดอื่นๆ หรือปรับไฟเพิ่มอีก ทำนองนี้ครับผม)
        สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Comment

• Originally posted by sptmanza07 View Post
          ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครั้บ
          ขอบคุณครับผม มีอะไรที่พอตอบได้ยินดีช่วยนะครับผม

Comment

• จะ 6 แสน วิว แล้วววววเหรอออ เนี่ยยยยยย . ไม่ได้เข้ามาซะนาน เลย งานเยอะ

แวะมาเป็นกำลังใจให้นะคับ .

Comment

• Originally posted by runshana View Post
              ตอบ 1 การจะOverclockนั้น รุ่นK เป็นรุ่นที่เหมาะสมในการ OC เพราะสามารถปรับลดเพิ่มตัว คูณได้ ส่วนในรุ่นธรรมดาจะปรับลดได้แต่บัส ซึ่งการเล่นบัสนั้น ทำได้ยากกว่าการเล่นตัวคูณ เพราะต้องคุม ความเร็วทั้งระบบครับ (ทั้ง แรม ทั้ง CPU)
              ตอบ 2 บอร์ดH นั้นสามารถปรับได้ แต่น้อยมากๆครับผม ส่วนใหญ่จะสามารถ OC Auto ได้ ฟังชั่นปรับไฟมาไม่ครบ ในขณะที่รุ่น Z ถูกๆ ก็จะมีระบบปรับอะไรเพิ่มขึ้นเล็กน้อย และในรุ่นแพงๆ ก็จะจ่ายไฟนิ่งและเสถียรนั่นเองครับ
              ตอบ 3 ใช่ครับผม จริงๆ A6 A8 ธรรมดาๆ ก็OC ได้ ไม่ต้องมีK ครับ เพราะ AMD ส่วนใหญ่เล่นบัสอยู่แล้ว ส่วนตัว ก็ลาก A6-3500 ไป 2.8 เหมือนกัน แต่ไปไกลกว่านี้แล้วมีเพี้ยนๆบ้องๆ เลยเอาแค่ 2.8 อิอิ
              ตอบ4 FX ATHLON PHENOM ทุกตัว รองรับการ OC อยู่แล้วครับผม เพราะเล่นกับบัสเยอะ และปรับตัวคูณได้ แต่มีตัน เท่านั้นเอง (เช่น ตันที่16 บัส 200 แต่ปกติ 15*200 oc ก็ได้ 16*200 ได้ 3.2ghz ถ้าอยากได้ 3.3 ghz ต้องปรับบัส เช่น จาก200 เป็น 206.25 ก็จะกลายเป็น 3.3ghz แต่ปัญหาที่ตามมาคือ แรมที่ใส่อยู่ มันจะ บัส เด้งด้วย เช่น ใส่บัส 1600 มันจะเด้งขึ้นมาเป็น 1650 (เกินจาก 206.25*4 แล้ว *2 อีกที) ถ้าแรม ยังรับไหว ก็รอดไป ถ้าไม่ไหว ก็วุ่นไปปรับลดอื่นๆ หรือปรับไฟเพิ่มอีก ทำนองนี้ครับผม)
              สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
              "ขอบคุณมากครับพี่กระจ่างขึ้นเยอะเลย"

(เกินจาก 206.25*4 แล้ว *2 อีกที) ถามอีกนิดครับ 206.25 คือบัสCPU แล้ว คูน 4 กับ คูณ 2 มันมาจากไหนครับครับพี่ runshana

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• Originally posted by ninedon View Post
                    จะ 6 แสน วิว แล้วววววเหรอออ เนี่ยยยยยย . ไม่ได้เข้ามาซะนาน เลย งานเยอะ

แวะมาเป็นกำลังใจให้นะคับ .
                    ขอบคุณครับท่าน อิอิ นานๆมาทีก็ดีใจแล้วครับผม

Originally posted by Believe^_^ View Post
                    "ขอบคุณมากครับพี่กระจ่างขึ้นเยอะเลย"

(เกินจาก 206.25*4 แล้ว *2 อีกที) ถามอีกนิดครับ 206.25 คือบัสCPU แล้ว คูน 4 กับ คูณ 2 มันมาจากไหนครับครับพี่ runshana
                    ครับผม บัสนี่ มันทั้งระบบเลยครับ ทั้ง ram และ CPU ครับผม ของAMD นะครับ
                    ตัว*4 กับ *2 นี่มาจาก บัสแรมที่มันเอาบัสในระบบมาคูณค่าหลักของมัน เช่นพวก1333 ก็จะ 200* 3.333 แล้วถ้าเป็น DDR3 ก็ *2 เข้าไปจากค่าบัสที่แสดง ก็จะได้ค่าบัสตามหลักครับผม (200*3.333*2 = 1333mhz) ประมาณนี้ครับ

Originally posted by mrggns View Post
                    up
                    ขอบคุณครับผม

Comment

• ได้ความรู้เยอะจริงๆๆครับกระทู้นี้ เข้ามาส่องทุกวันเลย

Comment

• ดันๆๆ

นะครับ

ข้อมูลเยอะเหลือเกิน................

....................................

นิดนึงนะครับ ผมจะซ์้อพวก ไฟติดเคส พัดลมไฟ ติด เปลื่ยนสาย ไฟต่างๆในเคสอ่ะครับ

ถามหน่อยว่า สายไฟสวยๆ เป็นสีๆนี่มันทนกว่าปกติ อยู่แล้วใช่ป่ะครับ
                        แล้วมีเพื่อนๆพี่คนไหน ลองเล่นบ้างอ่ะครับอยากเห็นรูปจัง

พัดลมไฟ กับไฟติดเคสLED นี่ มันกินไฟมากไหมครับ อยากแต่งแต่คิดไม่ออกจะยัดตรงไหนแนะนำหน่อยครับ

เห็นในบอร์ดมีขาย กลัวซื้อไม่แล้วต่อไม่เป็นอีกTOT แนะนำหน่อยครับบ

Comment

• ซีพียู -AMD Phenom II X4-960T 3.0>3.6 GHz _____4,190
                          เมนบอร์ด -GIGABYTE 990FXA-UD5-R1.0 _____5,690
                          แรม -KINGSTON (KHX1600C10D3B1/8GX) _____1,950
                          การ์ดจอ -ASUS GTX560 GDDR5 1G _____6,650
                          ฮาร์ดดิสก์ -WESTERN SATA-III 1.0TB 7200 RPM _____2,790
                          ดีวีดีรอม -DVD-RW ASUS 24X 24B3ST SATA _____670
                          พาวเวอร์ -COOLER MASTER GX REAL 650 WATT _____3,050
                          พัดลมซีพียู -Cooler Master V8 _____1,950
                          เคส -Cooler Master HAF X _____5,580

32,520.- จัดเล่น ๆ นะอิอิ
                          Last edited by jamesbonus; 25 Sep 2012, 13:00:12.

Comment

• Originally posted by Akira_Sora View Post
                            ดันๆๆ

นะครับ

ข้อมูลเยอะเหลือเกิน................

....................................

นิดนึงนะครับ ผมจะซ์้อพวก ไฟติดเคส พัดลมไฟ ติด เปลื่ยนสาย ไฟต่างๆในเคสอ่ะครับ

ถามหน่อยว่า สายไฟสวยๆ เป็นสีๆนี่มันทนกว่าปกติ อยู่แล้วใช่ป่ะครับ
                            แล้วมีเพื่อนๆพี่คนไหน ลองเล่นบ้างอ่ะครับอยากเห็นรูปจัง

พัดลมไฟ กับไฟติดเคสLED นี่ มันกินไฟมากไหมครับ อยากแต่งแต่คิดไม่ออกจะยัดตรงไหนแนะนำหน่อยครับ

[ATTACH=CONFIG]1948792[/ATTACH]

เห็นในบอร์ดมีขาย กลัวซื้อไม่แล้วต่อไม่เป็นอีกTOT แนะนำหน่อยครับบ

แนะนำเป็น FAN LED ครับมีประโยชน์กว่าช่วยระบายความร้อนในเคส ติดด้านบน2ตัวหรือติดบน1 ข้าง1ก้อได้ครับ

Comment

• Set Intel 27K
                              Core i5 - 3570K+ =7250
                              AsRock Z77 Extreme4 =4400
                              2GB (V) PCIe ATi 7850 'HIS' HDMI =7500
                              DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =1700
                              WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2150
                              DVD-RW 22X ตามชอบ =500
                              Caseตามชอบ =1200
                              ScytheGouriki600w =2250 (หรืออาจจะเอาThermalTake600wก็ได้ตามชอบ)
                              รวม 26950 บาท

ราคานี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ

Comment

• Originally posted by bbas View Post
                                Set Intel 27K

อัพเดทราคากับของให้ครับ

Core i5 - 3570K+ =7250 >> 7,320
                                AsRock Z77 Extreme4 =4400 >> เปลี่ยน ASUS P8Z77-M = 3,100
                                2GB (V) PCIe ATi 7850 'HIS' HDMI =7500 >> เปลี่ยน Gigabyte GTX 660 OC 2GB = 8,450 แรงกว่า
                                DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =1700 >> 1,450
                                WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2150 >> 1,960
                                DVD-RW 22X SATA =500
                                Caseตามชอบ =1200 >> ThermalTake V3 Black = 1,150
                                ScytheGouriki600w =2250 (หรืออาจจะเอาThermalTake600wก็ได้ตามชอบ) >> RaidMax RX-600AF 600W = 1,750 ประกัน5ปีครับ
                                รวม 26950 บาท >> 25,680

ราคานี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ
                                ดุจากที่จัดมาก้อต้องบอกว่า พันทิพย์ครับ
                                CPU, RAM, HDD, DVD ร้านAdivce ครับ
                                M/B, VGA, CASE, PSU ร้านCOM&More ครับ

Comment

Working...
                                X