Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by dicembo View Post
    จากเซต
    CPU: Core i5 - 3570K+ =7280
    M/B: ASRock Z77 Extreme 4 = 4190
    VGA: Gigabyte GTX 670 OC 2GB DDR5 = 13,600
    RAM: G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) = 1790
    SDD : OCZ AGILITY 4 128GB SATA III R420/W300 = 3580
    PSU: ThermalTake TR2-600AH2NFB 600W = 2690
    SINK: Cooler Master V6GT = 1990
    CASE: Cooler Master HAF 912 Advanced = 2990
    พอจะแนะนำ psu ตัวอื่นได้รึเปล่าครับ ขอมีไฟสีแดงด้วยจะแจ่มมาก ขอบพระคุณอีกทีครับ รบกวนหลายทีละ ^^
    ลืมบอกไป งบ 3 พัน สายเป็นระเบียบด้วยจะดีมากๆครับ :3

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
      โอ้ เพลงเพราะมากๆเลยคร้าบ อิอิ ป่านนี้เธอจะอยู่หนายยย

Originally posted by Gumblar View Post
      เอามาให้ครับ SSD น่าซื้อตามงบต่างๆครับ ข้อมูลที่ผมได้มาส่วนใหญ่ก็อ่านของหลายๆท่านจากสองกระทู้นี้
      http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1458870
      http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1487795

บางตัว คุ้มเฉพาะบางความจุ

Silicon Power Velox V60
      60GB-120GB = 2090-3290
      ข้อดี แรงพอๆกับ Vertex3 แต่ถูกกว่าหลายร้อย เป็น Sync
      ข้อเสีย ปัญหาใช่ว่าจะไม่มี แต่รู้สึกว่าน้อยกว่า Vertex3 , ไม่มี FW

OCZ Vertex+ R2
      60-120GB = 1990-2990
      ข้อดี ตอนนี้ผมยังไม่เห็นปัญหา , ความเร็วการเข้าถึงข้อมูลถือว่าดี
      ข้้อเสีย SATA2 อ่านเขียนต่ำเตี้ยติดดิน

ADATA SX910
      256GB = 7690
      ข้อดี แรงกว่า Vertex3 , FW ดี , เป็น Sync , ความเร็วอ่านเขียนจริงสูงเมื่อเทียบกับตัวอื่นที่คอนโทรลเลอร์เดียวกัน
      ข้อเสีย มีปัญหาเปล่าไม่รู้ แต่ FW ดีน่าจะไม่ค่อยมี

OCZ Vertex4
      ทุกความจุ = 2990-4490-9090-15990
      ข้อดี ความเร็วการเข้าถึงข้อมูลสูง , คอนโทรลเลอร์เทพ , รู้สึกว่าดีไปหมด
      ข้อเสีย ร้อน

OCZ Agility4
      256GB = 7590
      ข้อดี ก็คล้ายๆกับ Vertex4
      ข้อเสีย เป็น Async , ไม่คุ้มถ้าไม่ใช่รุ่น 256 เพราะเพิ่มนิดหน่อยได้ Vertex4

Plextor M3P 128-256GB เท่าไหร่ไม่รู้จำไม่ได้
      ข้อดี เป็น Toggle , ไดรฟ์ใกล้เต็มความเร็วก็ยังไม่ค่อยตก , บาง 7mm
      ข้อเสีย ราคาแรงไปนิดเมื่อเทียบกับ Vertex4 ตามความคิดผมนะ

Plextor M5P 128-256GB = 4xxx-9xxx ราคาเมืองนอก
      ข้อดี เหมือนเอาข้อดีของ Vertex4 กับ M3P มารวมกัน
      ข้อเสีย ถูกก็จริงแต่ไม่มีขายไทย ราคาที่บอกนั้นไม่รวมค่าหิ้ว
      โอ้ว ขอบพระคุณมากๆเลยครับท่าน เดี๋ยวจะเอาไปอัพเดทไว้หน้าแรกนะครับผม พรุ่งนี้ จะอัพเดทหน้าแรกแล้ว ^^ หลังจากไม่อัพมา2เดือน อิอิ

Originally posted by proteenzer View Post
      ขอบคุณครับผม

===============================
      ฝากงานของเพื่อนผมด้วยนะครับ เข้าไปกด dislike หรือ like ได้เลย เป็นงานแรก ทำส่งอาจารย์ครับผม
      ติชมได้ตามความเหมาะสมเลยนะครับ
      Last edited by runshana; 17 Oct 2012, 18:57:05.

Comment

• นอกเรื่องนะครับ เหอๆ

คุณรันดู anime เรื่อง "ดาบหักปักเมียเพื่อน" รึปล่าวครับ ผมกำลังตัดสินใจอยู่ เพราะได้ข่าวว่าจบไม่สวย(ถ้าจะให้สวยต้องมีภาคสอง) ไม่ค่อยชอบที่จบแบบอารมณ์ค้าง ผมยังไม่ได้ดูนะครับ แต่ได้ยินสปอยกัน กำลังหาซื้อหนังสือการ์ตูนอยู่ ฮ่าาาา

Comment

• SSD ถึงจะเป็นตัวที่ห่วยสุด แต่มันก้อยังเร็วกว่า HDD แบบทั่วๆไป ไช่มะครับ

อย่าง SSD Kingston นี่แทบไม่มีใครสนใจเลย ...

Comment

• Originally posted by mrkillerrr View Post
            นอกเรื่องนะครับ เหอๆ

คุณรันดู anime เรื่อง "ดาบหักปักเมียเพื่อน" รึปล่าวครับ ผมกำลังตัดสินใจอยู่ เพราะได้ข่าวว่าจบไม่สวย(ถ้าจะให้สวยต้องมีภาคสอง) ไม่ค่อยชอบที่จบแบบอารมณ์ค้าง ผมยังไม่ได้ดูนะครับ แต่ได้ยินสปอยกัน กำลังหาซื้อหนังสือการ์ตูนอยู่ ฮ่าาาา
            ไม่เคยดูเลยครับ
            ส่วนตัวผมไม่สนสปอยครับ ผมจะเปิดดูไปเลย ขอแค่ไม่ใช่ yaoi ผมก็ดูหมดแหละครับ อิอิ
            เป็นประเภท ชอบอนิเมะ จัดได้ทุกแนว ยกเว้นเซอวิสชายรักชาย*_*"

Originally posted by proteenzer View Post
            SSD ถึงจะเป็นตัวที่ห่วยสุด แต่มันก้อยังเร็วกว่า HDD แบบทั่วๆไป ไช่มะครับ

อย่าง SSD Kingston นี่แทบไม่มีใครสนใจเลย ...
            อ่อ ผมว่า มันก็ดีนะ แต่ เหมือนไม่มีคนสนเลย ฮาๆ

Comment

• EDIT เบิ้ลซะงั้น 3BB ผม มีปัญหากับ OCZ ยามดึกตลอดเลยครับ ขออภัยเป้นอย่างสูง
              Last edited by mrkillerrr; 17 Oct 2012, 21:53:49.

Comment

• จัดได้ทุกแนว ยกเว้นเซอวิสชายรักชาย
                เหมือนกันครับ แล้วก็แนว YURI(หญิงรักหญิง) อีกแนว ที่ผมขอผ่าน แต่ผมไม่ได้เน้นเฉพาะอนิเมะ ซีรี่ย์ USA ENG หรือภาพยนต์ก็ดูหมดครับขอแค่ได้เอนเตอร์เทน

ปล.1.ดาบหักปักเมียเพื่อน ชื่อเรื่องคือ Break Blade ครับ เผื่อท่านไม่รู้ชื่อภาษาไทย ฮ่าๆๆๆ

ปล.2.SSD นี่ ผมว่าถ้าไม่ใช้ทำงานหรือไปเฉพาะทางจริงๆนี่ มันแทบจะไม่จำเป็นเลย(สำหรับผม) HDD sata III ปกติก็ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ได้แล้ว อย่างท่านโปรตีนว่า SSD แบบห่วยสุดแบบคิงส์ตั้น เร็วกว่า HDD ทั่วไปจริงครับ แต่ราคามันก็ไม่ทิ้งกับ SSD อื่นๆเลย แต่ถ้าจะเอาคุณค่าทางจิตใจ ก็ให้นึกถึง HDD 160-320 Gb เมื่อสมัย 7-8 ปีที่แล้วได้เลย ราคามันก็ประมาณ SSD เดี๋ยวนี้นี่แหละ ฮ่าๆๆๆ

Comment

• เอาใจช่วยครับ อัพหน้าแรก ><
                  ขอบคุณเรื่อง psu ด้วยนะครับ เอาตัวfsp 600w 80+gold

Comment

• ขอถามอีกหน่อยครับ พอดีได้ซื้อแน่ๆละ คือจากเสปค
                    M/B: ASRock Z77 Extreme 4 = 4190
                    VGA: Gigabyte GTX 670 OC 2GB DDR5 = 13,600
                    RAM: G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) = 1790
                    SDD : OCZ AGILITY 4 128GB SATA III R420/W300 = 3580
                    PSU: ThermalTake TR2-600AH2NFB 600W = 2690
                    SINK: Cooler Master V6GT = 1990
                    CASE: Cooler Master HAF 912 Advanced = 2990

ถ้าผมไม่เอาssd แล้วเปลี่ยนการ์ดจอจาก gtx 670 oc เป็น gtx 680 oc ดังเช่น

CPU: Core i5 - 3570K+ =7390 computeandmore
                    M/B: ASRock Z77 Extreme 4 = 4190 computeandmore
                    VGA: Gigabyte GTX 680 OC-2GD5 = 17300 computeandmore
                    RAM: G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) = 1790 computeandmore
                    PSU: FSP AURUM 600W 80+ gold = 3250 computeandmore
                    SINK: Cooler Master V6GT = 1850 computeandmore
                    CASE: Cooler Master HAF 912 Advanced = 2990 computeandmore

จำเป็นต้องเปลี่ยน psu ที่ผมตัดสินเอาfsp 600w 80+goldรึเปล่าครับ
                    เพราะตอนนี้เจาะจงเล่นเกมอย่างเดียวละครับ ก็เลยจะเปลี่ยนการ์ดจอ = =
                    ปล.เอาเสปคผม งบ 40k ไปแปะหน้าแรกด้วยจะเป็นเกียรติมากครับ
                    Last edited by dicembo; 17 Oct 2012, 23:48:50.

Comment

• up

Comment

• Originally posted by mrkillerrr View Post
                        EDIT เบิ้ลซะงั้น 3BB ผม มีปัญหากับ OCZ ยามดึกตลอดเลยครับ ขออภัยเป้นอย่างสูง
                        เบิ้ลได้ครับอิอิ ไม่มีปัญหา
                        Originally posted by dicembo View Post
                        เอาใจช่วยครับ อัพหน้าแรก ><
                        ขอบคุณเรื่อง psu ด้วยนะครับ เอาตัวfsp 600w 80+gold
                        ขอบคุณครับผม ตั้งใจอัพเต็มที่เลย แฮะๆ
                        เดี๋ยวอัพเดทชื่อหลายๆท่าน ขึ้น หน้าแรกด้วย มึนๆ @_@"
                        ตัวนี้แจ่มแน่นอนครับ FSP600w 80+Gold

Originally posted by mrkillerrr View Post
                        เหมือนกันครับ แล้วก็แนว YURI(หญิงรักหญิง) อีกแนว ที่ผมขอผ่าน แต่ผมไม่ได้เน้นเฉพาะอนิเมะ ซีรี่ย์ USA ENG หรือภาพยนต์ก็ดูหมดครับขอแค่ได้เอนเตอร์เทน

ปล.1.ดาบหักปักเมียเพื่อน ชื่อเรื่องคือ Break Blade ครับ เผื่อท่านไม่รู้ชื่อภาษาไทย ฮ่าๆๆๆ

ปล.2.SSD นี่ ผมว่าถ้าไม่ใช้ทำงานหรือไปเฉพาะทางจริงๆนี่ มันแทบจะไม่จำเป็นเลย(สำหรับผม) HDD sata III ปกติก็ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ได้แล้ว อย่างท่านโปรตีนว่า SSD แบบห่วยสุดแบบคิงส์ตั้น เร็วกว่า HDD ทั่วไปจริงครับ แต่ราคามันก็ไม่ทิ้งกับ SSD อื่นๆเลย แต่ถ้าจะเอาคุณค่าทางจิตใจ ก็ให้นึกถึง HDD 160-320 Gb เมื่อสมัย 7-8 ปีที่แล้วได้เลย ราคามันก็ประมาณ SSD เดี๋ยวนี้นี่แหละ ฮ่าๆๆๆ
                        Yuri ผมพอไหวนะ อิอิ แต่ผมไม่ไปถึงขั้นหนังซีรี่ เพราะผมหลงรัก2D มากเกินไป (จริงๆแล้วผิดหวังกับชีวิตจริงมาหลายคนจัด จนหันหน้าหนีเข้าโลกanime)
                        ปล1.เรื่องนี้ ผมก็ไม่เคยดูครับ ฮาๆ เศร้าเลย ผมดูวันละ2-6ตอนเอง เก็บอนิเมะเก่าๆด้วย
                        ปล2.SSD ถ้าพูดถึง พวกเกมส์ออนไลน์เช่น HON ก็มีส่วนเวลาคอมดับ รีบูทใหม่ มันเร็วจนกลับมาเล่นทันไงครับ (ฮา) นึกถึง HDD500GB เมื่อ 6ปีก่อน = ='' ได้มาที คิดว่าตนเองเป็นเจ้าของราชวัง อาณาจักรเลยทีเดียวเชียว

Originally posted by dicembo View Post
                        ขอถามอีกหน่อยครับ พอดีได้ซื้อแน่ๆละ คือจากเสปค

ถ้าผมไม่เอาssd แล้วเปลี่ยนการ์ดจอจาก gtx 670 oc เป็น gtx 680 oc ดังเช่น

CPU: Core i5 - 3570K+ =7390 computeandmore
                        M/B: ASRock Z77 Extreme 4 = 4190 computeandmore
                        VGA: Gigabyte GTX 680 OC-2GD5 = 17300 computeandmore
                        RAM: G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) = 1790 computeandmore
                        PSU: FSP AURUM 600W 80+ gold = 3250 computeandmore
                        SINK: Cooler Master V6GT = 1850 computeandmore
                        CASE: Cooler Master HAF 912 Advanced = 2990 computeandmore

จำเป็นต้องเปลี่ยน psu ที่ผมตัดสินเอาfsp 600w 80+goldรึเปล่าครับ
                        เพราะตอนนี้เจาะจงเล่นเกมอย่างเดียวละครับ ก็เลยจะเปลี่ยนการ์ดจอ = =
                        ปล.เอาเสปคผม งบ 40k ไปแปะหน้าแรกด้วยจะเป็นเกียรติมากครับ
                        ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ เพราะ FSP AU-600 นี้ สามารถรับถึง 680 ได้อย่างสบายๆเลยทีเดียวครับผม ด้วยความที่มันoverload ได้ถึง875w นั่นเองครับ
                        และ 680 ก็ไม่ได้กินไฟมากมายขนาดที่ 600w 80+bronze - Gold จะรับไม่ไหวครับผม
                        ปล.ไว้จะแปะให้นะครับผม ตอนนี้ ต้องลองลดให้หน้าแรกอ่านง่ายขึ้นด้วย @_@" หรือแบบเดิมดีกว่าก็ไม่รู้

Originally posted by mrggns View Post
                        up
                        ขอบคุณครับ

Comment

• เยอะๆและครับดี จะได้ไม่ต้องไปกดดูหน้าอื่นให้เสียเวลา ขนาดผมกะว่าจะสั่งสมความรู้ซะหน่อยยังอ่านได้แค่ 50กว่าหน้าเอง = =

Comment

• Originally posted by dicembo View Post
                            เยอะๆและครับดี จะได้ไม่ต้องไปกดดูหน้าอื่นให้เสียเวลา ขนาดผมกะว่าจะสั่งสมความรู้ซะหน่อยยังอ่านได้แค่ 50กว่าหน้าเอง = =
                            เง้อ เขินเลย ดูไป50 กว่าหน้าเลยหรอครับเนี่ย ขอบพระคุณมากๆนะครับผม
                            จัดเสป็คท่านไว้หน้าแรกแล้วนะครับ อิอิ รอคอมเม้น
                            Last edited by runshana; 18 Oct 2012, 03:55:41.

Comment

• up

Comment

• up

Comment

Working...
                                X