Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 10081

Comment

• Originally posted by Darkykung View Post
      เรียน พี่รันจัง

พอดีแฟนผมเค้ากำลังสนใจจะซื้ออยู่พอดีครับ ^^ งบ 15k (รวมจอ) จุดประสงค์ก็คือ ทำกราฟฟิค, เกมทั่วๆ ไปครับ จึงจะสอบถามอะไรนิดหน่อยครับ ? เพื่อเป็นวิทยาทานของผม อิอิ
      1. ผมใช้ NB I5 Ivy + HD4000 ทำกราฟฟิคได้ดีเลยนะ (ตามความคิดของผม) และก็เล่นเกมส่วนมากได้ดี ไม่ซีเรียสเรื่องปรับสุดแต่อย่างใด = =a ซึ่งคิดว่า GPU on CPU น่าจะพอสำหรับความต้องการครับ แต่.. GPU on CPU ของ NB กับ PC ประสิทธิภาพต่างกันเยอะรึเปล่าครับ ? ถ้าไม่มาก GPU on CPU น่าจะโอเคกว่าครับ + CPU แรง เสถียร ,, ในกรณีงบจำกัด (เข้าใจถูกต้องรึเปล่า? = =)
      2. พอจะเป็นไปได้รึไม่ถ้าสามารถยัด Graphic Card ในงบ 15k
      3. ส่วนอื่นๆ ผมไม่ค่อยซีเรียสครับ ทั้ง M/B ,PSU, RAM, Case, HDD, DVD ฯลฯ เน้นคุ้มค่า
      4. จากที่พี่จัด SPEC A10-5800K มา พอจะมีทางเลือกอื่นรึเปล่าครับ ไม่ใช่ว่าไม่ถูกใจนะ แต่สอบถามเผื่อมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นหนะครับ ^^

สุดท้าย,, ขอบคุณพี่ๆ ที่เสียสละเวลามาตอบคำถามของผมครับ ขอบคุณมากครับ
      ยินดีตอบเต็มที่ครับผม
      ต้องอธิบายก่อนว่า ในงบ 15000 บาทรวมจอ การที่จะได้ทั้ง CPU แรงเพื่อช่วยในการทำกราฟฟิค ก็ต้องละทิ้งพวก การ์ดจอไปครับผม
      แต่ก็ใช่ว่าจัดไม่ได้นะครับ แค่มันลดทุกอย่างลงจนน่าใจหายเท่านั้นเอง (เช่นจำนวนคอร์CPU เป็นต้น)
      1.กราฟฟิค HD4000 ถือว่ายอดเยี่ยมครับ GPU on CPU บนPC ในรุ่นเท่าเทียมกัน จะแรงกว่าราวๆ15เปอเซนได้ครับผม เพราะตัวCPU เองก็แรงกว่าด้วย
      แต่ตัวCPU ที่มี HD4000 ติดมาคือ I5-3570K = 7400 i7-3770=9700 และ I7-3770K = 10800
      ยังไม่ทันได้ เมนบอร์ด งบก็หมดซะแล้วครับผม ดังนั้นตัด HD4000 บน PC ทิ้งได้เลย (ฮา)
      2.เป็นไปได้ครับ แต่ต้องลด CPU ลง ซึ่งกราฟฟิค 2D เอาการ์ดจอ OnCPUช่วย แล้ว เติม CPU แรงๆไปก่อนดีกว่า อนาคต เพิ่มการ์ดจอได้ ค่อยเพิ่มครับผม ดีกว่าซื้อครึ่งๆกลางๆมา แล้วต้องเปลี่ยน ดูไม่คุ้มเท่าไหร่เลย
      3.ยินดีครับผม จัดได้ง่ายเลยแบบนั้น อิอิ
      4.ในงบเท่านี้ ส่วนตัวผม (เน้นว่าส่วนตัวอีกครั้ง ฮา) คิดว่า A10-5800K คุ้มค่าที่สุดครับผม เพราะ นอกจากจะได้ CPU แรง การ์ดจอแรงแล้ว ยังได้ หัวของCPU4Core ครบเครื่องเลยครับผม แถมยังประหยัดไฟกำลังดีด้วยครับ ทั้งเซ็ทกินไฟไม่เกิน 210w ด้วย
      A10-5800K = 4400
      AsRock FM2A55M-DGS = 1650
      Blackberry 4gb 1600Mhz = 650*2 = 1300
      WDBLUE 1TB = 2300
      CaseTsunamiพร้อมPSUติดเคส580w = 1100
      LED (Backlight) 20'' AOC E2051SDN = 3000
      DVD24X LG = 650
      รวม 14400 บาท
      ถ้าเอาเมาส์คีบอร์ดด้วย +600จะพอดีงบครับผม
      ถ้าไม่เอา A10 จัดตัวอื่น จะจัดได้ตัวนี้ครับ
      CORE i3 3220 = 3800
      BIOSTAR H61MU3B = 1550 หรือ BIOSTAR H61MLV =1350 หรือ ASROCK H61M-VS R2 = 1450
      Blackberry 4gb 1600Mhz = 650
      WDBLUE500gb = 1900
      CaseTsunamiพร้อมPSUติดเคส580w = 1100
      LED (Backlight) 20'' AOC E2051SDN = 3000
      1GB (V) PCIe ATi 7750 'HIS' Icooler = 3000
      รวม 15650 บาท
      ตัวนี้ก็ถือว่าแรงและดีพอสมควรครับผม ครบเครื่องได้ทั้งการ์ดจอ MB ที่มีUSB3 แรมลดลงมาหน่อย ครับผม
      แต่จะเกินงบมา650 ถ้าเพิมอีก600ค่าเมาส์คีบอร์ดลำโพงก็เกินงบไป 1250 บาทครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by TWK. View Post
      1. ได้
      2. สบายๆ
      3. มีหลายตัว ลองๆ ไปเลือกดูจากร้านเลย
      ขอบคุณท่าน TWK. มากๆครับผมที่ช่วยตอบครับ

Originally posted by marping View Post
      รบกวนอีกแล้วครับคุณรัน คือว่าตามสเปคนี้
      Core i5 - 3570K
      AsRock Z77 Extreme4
      2GB (V) PCIe GTX660 innovation
      DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2
      WESTERN DIGITAL 1TB BLUE
      DVD-RW 22X
      Great wall GW-600TG
      SSD OCZ VERTEX4 64GB

1 ผมไปถามที่ร้านAdvice มีขายเฉพาะเมนบอร์ดรุ่นASROCK Z77 PRO4 'Svoa" พอใช้แทนกันได้มั้ยครับจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า
      2 ผมให้เขาOC cpu แรม การ์ดจอ ไม่เยอะเท่าไร ไม่ได้ติดcpu coolerเพิ่ม ถ้าเอาไปโหลดบิดตอนกลางคืนจะมีปัญหามั้ย (เปิดแอร์ครับ)
      3 เคสราคาพันต้นๆ มีรุ่นแนะนำมั้ยครับ
      ตามท่าน TWK. บอกเลยครับผม แต่อาจจะOC ไม่เก่งเท่า Extreme4 เท่านั้นเองครับผม และไม่มีปัญหาเวลาเปิดกลางคืนแน่นอนครับผม
      เคส1000ต้นๆ ถ้าแนะนำก็
      ITSonas BlackKnight = 920
      ThermalTakeV3 = 1150
      AeroCoolV9 = 1150
      Tsunami XFire = 860
      และอื่นๆครับผม เลือกได้เลย จับเหล็กดูว่าถูกใจไหม ลายโดนไหม เอาอันนั้นได้เลยครับผม

Originally posted by proteenzer View Post
      ครับ สั่งของไว้ก่อนเลย...Raidmax RX-600AF 600w =1710 ประกัน 5ปี ครับ..ใช้กันจนแก่เลย Ha Ha..
      ขอบคุณท่าน proteenzer ที่ช่วยตอบครับผม

Originally posted by Darksis View Post
      - - itsonas อย่าไปไว้ใจมัน มันระเบิดเวลาของแท้
      มันอาจจะไม่ใช่ระเบิดเวลาก็ได้นะครับ
      อาจจะเป็น กับระเบิด

Originally posted by test9666 View Post
      เอิมงั้นผมสั่งร้านไว้ก่อนได้ปะครับRaidmax RX-600AF 600w =1710 มันจะแรงเท่า(FULL) 630W. RAIDMAX (Box/Cable)ปะคับ กว่าจะซื้อก็สินเดือนนะครับอิอิ ต้องชัวไว้ก่อน
      ตามที่ทุกท่านอธิบายเลยครับผม ยังไงขออภัยด้วยนะครับที่ไม่ได้บอกเอง
      มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Comment

• 10083

Comment

• เรียน พี่รันจัง

อย่าว่างั้นงี้เลยนะ ผมโง่ Spec PC มากเลย 5555+ สะปงสะเป็กรายละเอียดมากๆ เชิงลึกๆ คงจะไม่ค่อยเข้าใจ ถ้า N/B ว่าไปอย่าง พอเข้าไปดูรายละเอียดก็เจอคำถามมากมาย 555+
          1. A Series กับ FX Series ต่างกันยังไงหรอครับ ? หรือ FX Series เอาไว้สำหรับสาวก OC ? A Series ดูเข้าท่ากับการใช้งาน(ของผม)มากกว่าใช่มะ ?
          2. เอาชุดนี้หละว่ะ ฮ่าา 555 A10-5800K
          3. ในอนาคตถ้าจะเติม Graphic Card มีแนะนำตัวเจ๋งๆ บ้างรึเปล่าครับ ตามที่ AsRock FM2A55M-DGS + PSU จะรับได้ ^^
          4. ชุดนี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ?
          ** อันนี้ของผมเอง >> ,, มีจอแนะนำรึเปล่าครับ? สีสด ชัดเป้งง ? ไม่ต้องแพงมากครับ

ขอบคุณอีกครั้งครังพี่ๆ

[QUOTE=runshana;46462924]ยินดีตอบเต็มที่ครับผม
          ต้องอธิบายก่อนว่า ในงบ 15000 บาทรวมจอ การที่จะได้ทั้ง CPU แรงเพื่อช่วยในการทำกราฟฟิค ก็ต้องละทิ้งพวก การ์ดจอไปครับผม
          แต่ก็ใช่ว่าจัดไม่ได้นะครับ แค่มันลดทุกอย่างลงจนน่าใจหายเท่านั้นเอง (เช่นจำนวนคอร์CPU เป็นต้น)
          1.กราฟฟิค HD4000 ถือว่ายอดเยี่ยมครับ GPU on CPU บนPC ในรุ่นเท่าเทียมกัน จะแรงกว่าราวๆ15เปอเซนได้ครับผม เพราะตัวCPU เองก็แรงกว่าด้วย
          แต่ตัวCPU ที่มี HD4000 ติดมาคือ I5-3570K = 7400 i7-3770=9700 และ I7-3770K = 10800
          ยังไม่ทันได้ เมนบอร์ด งบก็หมดซะแล้วครับผม ดังนั้นตัด HD4000 บน PC ทิ้งได้เลย (ฮา)
          2.เป็นไปได้ครับ แต่ต้องลด CPU ลง ซึ่งกราฟฟิค 2D เอาการ์ดจอ OnCPUช่วย แล้ว เติม CPU แรงๆไปก่อนดีกว่า อนาคต เพิ่มการ์ดจอได้ ค่อยเพิ่มครับผม ดีกว่าซื้อครึ่งๆกลางๆมา แล้วต้องเปลี่ยน ดูไม่คุ้มเท่าไหร่เลย
          3.ยินดีครับผม จัดได้ง่ายเลยแบบนั้น อิอิ
          4.ในงบเท่านี้ ส่วนตัวผม (เน้นว่าส่วนตัวอีกครั้ง ฮา) คิดว่า A10-5800K คุ้มค่าที่สุดครับผม เพราะ นอกจากจะได้ CPU แรง การ์ดจอแรงแล้ว ยังได้ หัวของCPU4Core ครบเครื่องเลยครับผม แถมยังประหยัดไฟกำลังดีด้วยครับ ทั้งเซ็ทกินไฟไม่เกิน 210w ด้วย
          Blackberry 4gb 1600Mhz = 650*2 = 1300
          ถ้าเอาเมาส์คีบอร์ดด้วย +600จะพอดีงบครับผม
          ถ้าไม่เอา A10 จัดตัวอื่น จะจัดได้ตัวนี้ครับ
          BIOSTAR H61MU3B = 1550 หรือ BIOSTAR H61MLV =1350 หรือ ASROCK H61M-VS R2 = 1450
          1GB (V) PCIe ATi 7750 'HIS' Icooler = 3000
          ตัวนี้ก็ถือว่าแรงและดีพอสมควรครับผม ครบเครื่องได้ทั้งการ์ดจอ MB ที่มีUSB3 แรมลดลงมาหน่อย ครับผม
          แต่จะเกินงบมา650 ถ้าเพิมอีก600ค่าเมาส์คีบอร์ดลำโพงก็เกินงบไป 1250 บาทครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Comment

• 10085

Comment

• 10086

Comment

• Originally posted by Darkykung View Post

อย่าว่างั้นงี้เลยนะ ผมโง่ Spec PC มากเลย 5555+ สะปงสะเป็กรายละเอียดมากๆ เชิงลึกๆ คงจะไม่ค่อยเข้าใจ ถ้า N/B ว่าไปอย่าง พอเข้าไปดูรายละเอียดก็เจอคำถามมากมาย 555+
                1. A Series กับ FX Series ต่างกันยังไงหรอครับ ? หรือ FX Series เอาไว้สำหรับสาวก OC ? A Series ดูเข้าท่ากับการใช้งาน(ของผม)มากกว่าใช่มะ ?
                2. เอาชุดนี้หละว่ะ ฮ่าา 555 A10-5800K
                3. ในอนาคตถ้าจะเติม Graphic Card มีแนะนำตัวเจ๋งๆ บ้างรึเปล่าครับ ตามที่ AsRock FM2A55M-DGS + PSU จะรับได้ ^^
                4. ชุดนี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ?
                ** อันนี้ของผมเอง >> ,, มีจอแนะนำรึเปล่าครับ? สีสด ชัดเป้งง ? ไม่ต้องแพงมากครับ

ยินดีตอบเต็มที่ครับผม

ถ้ามีเวลาสัก 3ชม. คงพิมพ์ได้หลายหน้าเลย

Comment

ไม่เป็นไรครับผม ยินดีตอบครับ สงสัยอะไรถามต่อเรื่อยๆได้เลยนะครับ เพื่อเป็นประโยชน์สูงสุดของท่าน ไม่ต้องอายครับผม
                  ตอบได้ตามนี้เลยครับ
                  1.A Series มีกราฟฟิคการ์ด ในตัวเอง ส่วน FX ไม่มีครับผม
                  ความแรงของ A Series FM2ในตอนนี้ จะเหมือนกับ FX ครับ คือใน ความเร็วเท่ากัน จะแรงพอๆกัน (แต่FX ก็แรงกว่านิดนึงครับผม)
                  ทั้งสองสามารถOCได้ครับ โดยถ้าเป็น A-Series ต้องมี K ต่อท้าย ถ้าไม่มี จะ OC ได้ไม่มากเท่า(จำกัดตัวคูณ)
                  แต่ถ้าเป็น FX OC ได้ทุกตัวครับผม
                  2.ชะอ่าว ฮาๆ ยินดีครับผม
                  3.ถ้าไม่รีบ ลองใช้ก่อนก็ได้ครับ ถ้าแรงพออยู่แล้ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยน รออนาคต การ์ดจอรุ่นใหม่ออก HD8xxx หรือ GTX7xx ค่อยซื้อรุ่นนั้นใช้จะเจ๋งกว่าครับผม
                  ส่วนPSU นั้น ถ้าจะเปลีย่นการ์ดจอ ก็จำเป็นต้องเปลี่ยนPSU ครับผม
                  ซึ่งตอนนี้ ที่คุ้มสุดคงจะไม่มีอะไร เทียบ Raidmax AF600w 80+Bronze = 1750 บาทอีกแล้วครับผม คุ้มมากๆเลย
                  4.ชุดนี้ซื้อได้ที่ JEDI ครบผม แต่เคสกับแรมและจอ ต้องไปซื้อ Advice นอกนั้นจัดที่ JEDI ได้เลย
                  หรือไม่ก็ร้าน OK Computer ชั้น 3 พันทิพย์ครับผม
                  ในเซ็ท รวมจอไปแล้วครับผม
                  แต่ถ้าเอาจอแยก ก็จัดตัวนี้ได้เลยครับผม
                  LED (Backlight) 21.5'' AOC E2251SWDN = 3800
                  LED (Backlight) 23'' AOC E2343F = 4300
                  3ตัวนี้เลยครับผม
                  ไม่ได้อวยยี่ห้อแปลกๆนะครับ
                  แบรนนี้ดังที่ยุโรปมากเลย แต่ไม่ดังในไทย
                  ภาพสวยแน่นอน ราคาถูกกว่าเพื่อนด้วยครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                  10085
                  ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by proteenzer View Post
                    ถ้ามีเวลาสัก 3ชม. คงพิมพ์ได้หลายหน้าเลย
                    แฮ่ๆ หมายถึง มากมายเลยสินะครับ

Comment

• คุณรันครับตามสเปค
                      AsRock Z77 pro4 svoa
                      2GB (V) PCIe GTX660 innovation
                      DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2?
                      WESTERN DIGITAL 1TB BLUE?
                      DVD-RW 22X
                      ขอถามเลยนะครับ 1 ใช้เมนบอร์ดasrock z77 pro4 svoa ดีแล้วใช่มั้ยครับ จริงๆอยากได้AsRock Z77 Extreme4 แต่ร้านเขาไม่มี ถ้าให้แนะนำพี่รันว่าเอารุ่นไหนดี. 2 เห็นเพื่อนพูดกันว่ามี asrock z77 pro4 asrock z77 pro4-m asrock z77 pro4mvp ต่างกันยังไงครับ. ขอบคุณมากๆเลยนะครับอยากให้คนดีๆแบบพี่รันและเพื่อนๆในบอร์ดทุกคนมีอยู่ในสังคมเยอะๆ

Comment

• Comment

• Originally posted by marping View Post
                          คุณรันครับตามสเปค
                          AsRock Z77 pro4 svoa
                          DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2?
                          WESTERN DIGITAL 1TB BLUE?
                          DVD-RW 22X
                          ขอถามเลยนะครับ 1 ใช้เมนบอร์ดasrock z77 pro4 svoa ดีแล้วใช่มั้ยครับ จริงๆอยากได้AsRock Z77 Extreme4 แต่ร้านเขาไม่มี ถ้าให้แนะนำพี่รันว่าเอารุ่นไหนดี. 2 เห็นเพื่อนพูดกันว่ามี asrock z77 pro4 asrock z77 pro4-m asrock z77 pro4mvp ต่างกันยังไงครับ. ขอบคุณมากๆเลยนะครับอยากให้คนดีๆแบบพี่รันและเพื่อนๆในบอร์ดทุกคนมีอยู่ในสังคมเยอะๆ
                          1.ใช่ครับผม ใช้ได้พอสมควรครับ ถึงจะoc ได้ไม่ดีเท่า EX4 แต่ก็ถือว่าใช้ได้พองาม ประหยัดกว่าด้วย
                          2.ตัว Pro4-M จะมีขนาดเล็กกว่า Pro4 ครับผม นอกนั้นคล้ายกันครับ ส่วน Pro4 MVP นั้นเป็น H77 ครับผม คือไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ OC ครับ จะเป็นการออกแบบ ส่วนอื่นๆ ทดแทน และลด ราคาลงหน่อยครับผม
                          ยินดีช่วยเต็มที่นะครับ สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับผม ยินดีตอบครับ

Originally posted by proteenzer View Post
                          บรื้นนนนน

Comment

• ขอถามหน่อยนะครับว่ากล้องวงจรปิดนี่ถ้าจะใช้คอมเป็นเซฟเวอร์ได้รึปล่าวครับแล้วต้องทำยังไงบ้างรึต้องลงโปรแกรมอะไรคือเซฟเวอร์มานพังยี่ห้อดังซะด้วยพอส่งเคลมมันลากเวลาจนหมดประกันแล้วบอกว่าซ่อมไม่ได้อันเป็นของส่วนรวม(ที่วัด)พระอาจารย์ท่านถามผมว่าจะทำยังงัยได้บ้างกล้องไม่น่าจะเสีย รบกวนท่านผู้รู้หรือท่านที่มีข้อมูลช่วยแบ่งปันหน่อยครับ

Comment

• ก้อจะมี วงจรปิดของ Watashi ขายเป็นเซ็ต 12K มั้งครับ ...ประมาน

สามารถใช้คอมเป็น SV. ได้ครับ

ส่วนโปรแกรมต้องให้ผู้รู้ มาแนะนำ

http://ict.in.th/23345 ลองดูครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                                LED (Backlight) 21.5'' AOC E2251SWDN = 3800
                                LED (Backlight) 23'' AOC E2343F = 4300
                                3ตัวนี้เลยครับผม
                                ไม่ได้อวยยี่ห้อแปลกๆนะครับ
                                แบรนนี้ดังที่ยุโรปมากเลย แต่ไม่ดังในไทย
                                ภาพสวยแน่นอน ราคาถูกกว่าเพื่อนด้วยครับผม

ขอบคุณครับ
                                ยืนยันบ้านผมก็AOCสีสดเดินดูตาม้รานที่ตั้งโชว์ได้ แจ่มกว่าบางยี่ห้อดังๆในไทยอีก

ไม่ได้เข้ามา2วันโผล่มาอีก3หน้า ความรู้ทั้งนั้น งานยุ่งแท้ๆ แต่ต้องมาหาความรู้พวกนี้ใส่หัวเดียวจะตามกระแสไม่ทัน
                                เดียวนี้อะไรๆก็ไปเร็วไปไว เฮ้อ เหนื่อยแท้ๆ

Comment

Working...
                                X