Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by todsapon View Post
    รบกวนด้วยครับ สเปคเล่น RE6 / Crysis2 / online ทุกประเภท ไม่กระตุก ปรับ High ลื่นๆๆ นี่มีสเปคไหนบ้างครับ.ผม ไม่เอาจอน้ะครับ งบ 12000-17000 ครับผม ขอความกรุณาด้วยครับ!!

งบทั้งหมดบวกได้ตามความเหมาะสม +- 1000 ครับผม
    ถ้าเน้นปรับ high ในงบ 17000-18000 คงไม่ไหวครับผม ถ้าจะเอาจอ 1600x900ขึ้นไปด้วย
    เหมาะสมสุดคงจะเป็น highในระดับจอ 1280x720 ครับผม
    จัดได้ตามนี้ครับผม
    CORE i3 3220 = 3800
    AsRock B75M-DGS = 1850
    POWERCOLOR HD 7770 V2 = 3800
    WDBLUE 1TB = 2400
    CORSAIR VENGEANCE 4gb*2 1600Mhz = 1400
    DVD LG 24X = 650
    Caseตามชอบ = 1000
    Raidmax600wAF 80+Bronze = 1750
    รวม 16650 บาท
    อันนี้จะพอดีงบ แรงและเสถียรเลยครับผม
    สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by proteenzer View Post
    Core i3 หรือ FX-6100 กับการ์ดจอ HD 7770 Oc ก้อลื่นๆแล้วครับ...
    ขอบคุณคร้าบ ตามนั้นเลย อิอิ

Originally posted by buttlefly View Post
    ขอบคุณทุกๆคำตอบคราบบบบ
    ยินดีครับผม

Originally posted by todsapon View Post
    ขอบคุณมากครับ่ท่าน มือใหม่กำลังศึกษา งงไปหมดเลยครับ หรือว่าถ้าเป็น Spec จากด้านหน้ากระทู้แล้วเปลี่ยนเป็น การ์ดจอตามที่บอกมาก้คงไม่เปนไรใช่ไหมครับหรือมันเปลี่ยนไมไ่ด้ T_T
    จัดให้แล้วนะครับผม สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
    ไม่ได้เข้ามาโพสรูปซะนาน...เลยเอาภาพ BF/AF มาให้ชมกันครับ อิอิ

รูปสาว ก่อนและหลัง เป็นแบบนี้นี่เอง
    เคล็ดลับความงาม ใน1 วันของดาราสินะครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by thabkits View Post
      สวัสดีครับคุณรัน
      อยากรบกวนสอบถามหน่อยครับผมมีหลาน สาม คน และถ้าจะซื้อให้ทั้งสามคนเลยคงไม่ไหว
      แต่ทั้งนี้ก็ไม่อยากให้แย่งกัน ผมเลยอยากสอบถามว่า CPU ตัวเดียวแต่ต่อเป็น สามจอ สามคีย์บอร์ด สามเม้าท์
      และทำงานพร้อมกัน คนละจอแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ช่วยจัดให้ทีครับ เป็นแบบเรียน เล่น ทำงานได้
      ไม่กระตุกก็พอแล้วครับ หรือท่านไหนให้คำแนะนำได้ก็ยินดีครับ ผมเองไม่มีความรู้ทางนี้มากมายจึงอยากได้คำแนะนำครับ
      ขอบคุณมากครับ
      เคยพยายามหาแล้วครับ มีเครื่องของเดลทำมาโดยเฉพาะเลยครับ ราคาตกที่ 40000 ปลายๆและยังไม่มีขายในไทยด้วย ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่า ประกอบ3 เครื่อง ถูกกว่า และเวิร์คกว่าครับผม
      อยากทราบงบครับผม จัดให้ก่อน แล้วยังไง มาคุยต่อได้เลยนะครับ ยินดีช่วยเต็มที่
      งบเครื่องละ 13333 *3ประมาณ 40000
      A8-5600K = 3600
      AsRock FM2A55M-DGS = 1650
      WD 5000 AAKX 500GB BLUE= 1900
      Blabkberry 4gb*2 1333mhz = 1100
      AOC LED20" = 3000
      เมาส์คีบอร์ดหูฟัง = 500
      TsunamiCase+PSUติดเคส580w = 900
      DVD22X LG = 600
      รวม 13250 บาท
      ตามนี้ครับผม รับรองหลานๆติดใจแน่นอนครับผม ถ้าเพิ่มงบได้หน่อยก็เอา งบ 14000 บาท เพิ่ม CPU เป็น A10-5800K แรงเลยครับผม
      ===================
      ถ้าอยากลดงบและให้หลายๆเล่นอย่างพอเพียง ไม่ต้องเกมส์แรง แค่เล่นเกมส์ออนไลน์สบายๆทำงานเยี่ยมก็นี่ครับ
      G550 2.4GHz = 1350
      ASROCK B75M-DGS = 1850
      WD 5000 AAKX 500GB BLUE= 1900
      Blackberry 4gb 1333mhz = 550
      AOC LED20" = 3000
      เมาส์คีบอร์ดหูฟัง = 500
      TsunamiCase+PSUติดเคส580w = 900
      DVD22X LG = 600
      รวม10650 บาท
      ตามนี้ครับผมถ้าเอา 10000 ถ้วย ลองลดเสป็คเคส และ จอดูครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by proteenzer View Post
      มันก้อทำได้ครับ..เครื่องเดียวต่อ 3จอ

แต่จะหาเกมส์ไหน ที่เล่นได้พร้อมกัน 3คน

ส่วนการต่อ 3คีย์บอร์ด, 3เม้าส์ ...สามารถต่อได้ครับโดยใช้ USB HUB
      ผมไม่เคยใช้โปรแกรมนี้มาก่อนเลยครับ ยังไงก็ขออภัยด้วยครับผม

Originally posted by sperrr View Post
      มันทำได้แหละครับ แต่ต้องใช้โปรแกรมช่วย รู้สึกจะเป็น windown ....... ไรสักอย่าง ผมก็จำไม่ได้แล้ว

คล้ายๆ ลักษณะ แบบเนี้ยแหละครับ

http://software.thaiware.com/11259-B...%E0%B8%99.html

ถ้าเกิน3จอผมว่าน่าจะแลคแล้วนะ ไม่ควรเกิน3อะนะ ผมว่า ลองดูละกันครับ
      ไม่แน่ใจว่าโปรแกรมนี้ใช้งานยังไงครับผม ถ้าเอาเสป็คที่สามารถใช้งานได้พร้อมกันหลายๆคนแนะนำ FX-8120 ได้ผลยังไง มาคุยกันก่อนนะครับผม

Originally posted by thabkits View Post
      รบกวนท่าน จัดสเปค ให้ได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
      จัดแบบแยกให้แล้วนะครับ
      ถ้าจะเอาเครื่องเดี่ยวเดี๋ยวจัดให้อีกทีครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        รูปสาว ก่อนและหลัง เป็นแบบนี้นี่เอง
        เคล็ดลับความงาม ใน1 วันของดาราสินะครับ อิอิ
        ป่าวหรอกครับ...เธอคนนี้สวยมาก ๆ แต่ผมถ่ายมาห่วยแตกเอง...ฮ่า ๆๆ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
          ป่าวหรอกครับ...เธอคนนี้สวยมาก ๆ แต่ผมถ่ายมาห่วยแตกเอง...ฮ่า ๆๆ

Comment

• Originally posted by todsapon
            ขอบคุณมากเลยครับอันที่จริงแล้ว งบที่มีอยุ่ราว 20000+ แต่ผมเพิ่งเข้าวงการได้ไม่นานเท่าไรนัก ผมเลยยังเรียงลำดับความแรงไม่ค่อยถูกหน่ะครับ การ์ดจอเอย เมนบอร์ดเอย เจอตัวเลขแล้วผมก็ชักงงๆ จะไล่หาทีละตัวก็ไม่ไหว เมนบอร์ดเองก็เช่นกันครับ เลยลองตั้งดูว่างบเท่าีน้จะพอเล่นเกมสืพวกนี้ได้หรือเปล่า แบบลื่นๆไปเลย ไม่กระตุกเวลาหันหรือเจอฉากหนักๆหน่ะครับ......เลยกำหนดงบขั้นตำ่ดุก่อนว่าจะพอเล่นได้หรือเปล่า แต่พอทราบมาจากท่านแล้วผมเลยต้องปรับงบตัวเองขึ้นไปอีกครับ ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องจอผมมีไว้อยุ่ที่บ้านแล้วครับผม(เพิ่งรุ้ว่าจอก็มีผลในการปรับ high)
            แล้วถ้าจะให้มันเล่นลื่นๆไปเลยต้อง spec ไหนหรือครับ ผมศึกษามาหลายๆอย่าง ชอบลังเลในการเลือกค่ายด้วย - -
            งบระหว่าง 17000-25000 ครับ หรือมันพอดีที่เท่าไรก้ลองจัดได้เลยครับ ขอบพระคุณมากครับ!!
            ยินดีช่วยเต็มที่ครับผม เพื่อให้ท่าน ได้สนุกกับการเล่นเกมส์ และการจัดเสป็คครับผม
            อนึงเลย ผมต้องบอกท่านถึงวิธีการมองอุปกรณ์ก่อนนะครับผม
            จะมองได้ดังนี้
            1.สิ่งที่เพิ่มเงินแล้วแรงขึ้นตามราคาแน่นอนแบบเห็นผล คือ การ์ดจอ // CPU // HDD<>SSD
            เช่น การ์ดจอ HD7770 ราคา 3800บาท กับ GT650ราคา4500บาท ตัว GT650 ก็จะแรงกว่าครับผม(อันนี้มองในมุมยี่ห้อเดียวกันแต่คนละค่ายนะครับ)
            เช่น CPU FX8120=5200 แรงกว่า I5-3450 แน่นอน แต่แรงไม่สู้ I5-3570 ครับผม
            ส่วน HDD นี่คือ ถ้ากระเถิบไปใช้ SSD แทน ก็จะไวขึ้นอย่างทันตาเห็น แต่อย่างว่าครับ .... มันแพงมาก
            2.สิ่งที่เพิ่มเงินแล้วจะมีผลเมื่อ "OC" คือ RAM // MB
            เช่น RAM ซื้อมาไมว่าข้างกล่องจะเขียนฉลากว่า 1600 1866 2100 เสียบปั้บมันจะวิ่ง 1333 ทันที ถ้าเราไม่ไปปรับค่ามันให้วิ่งตามเสป็ค
            ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็จะขึ้นกับ เมนบอร์ดด้วย ว่า ปรับได้โดยไม่ต้องไปยุ่งกับการ OC ที่เท่าไหร่
            และหาก OC จะวิ่งชิวๆที่ตรงจุดใด
            แน่นอนว่า เมนบอร์ด ถ้าเราไม่ได้ OC แล้วไม่ว่าจะราคา 10000 หรือ 2500 ถ้ามีฟังชั่นพอที่เราต้องการ ก็ไม่ต่างกันเลย
            3.สิ่งที่เพิ่มเงินแล้วได้รับ Option เพิ่ม ตามความพอใจ คือ MB // CASE
            ครับ มองง่ายๆ เมนบอร์ด ราคา 1450 บาท มักจะมีช่องใส่แรมแค่ 2 แถว และมีแค่usb2 sata2
            ถ้าหากเราเพิ่มเงินเป็น 2400 บาท จะได้เมนบอร์ดใส่แรม 4แถว มีusb3 sata3 เป็นต้น
            หรือเคสก็เช่นกันครับผม
            4.สิ่งที่เพิ่มเงินแล้ว ตอบสนองความต้องการเราได้ คือ ทุกๆส่วนของเครื่อง
            อันนี้ ออกจะกว้างหน่อย แต่ถ้ามองง่ายๆ คือ เราต้องการ hdd1tb ก็ต้องเพิ่มเงินเพื่อสิ่งนั้น ประมาณนั้นครับผม
            และอีกส่วนคือพวกยี่ห้อ เกี่ยงรุ่น ครับ
            เช่นไม่เอา cpuค่ายนี้ ก็ต้องเพิ่มเงินไป
            ไม่อยากเอาการ์ดจอยี่ห้อนี้ ก็ต้องไปเอาค่ายนั้นที่แพงกว่าไปอะไรแบบนั้นครับผม
            ===========================
            ขนาดของ Resolution มีผลมาก กับการปรับhigh ครับผม
            ถ้าจะให้เล่นลื่นๆทุกเกมส์ในปัจจุบัน
            ควรจะงบไม่รวมจอราวๆ 35000 บาทครับผม
            ตอนนี้ต้องการเสป็คลื่นๆในงบ25000ไม่OCก็จัดได้ตามนี้เลยครับผม
            CORE i3 3220 = 3800
            AsRock H77 Pro4/MVP = 2750
            WINFAST GTX 660 Ti = 9800
            WDBLUE 1TB = 2400
            CORSAIR VENGEANCE 4gb*2 1600Mhz = 1400
            DVD LG 24X = 650
            Caseตามชอบ = 1000
            Raidmax600wAF 80+Bronze = 1750
            รวม 23550 บาท
            ตามนี้เลยครับ เป็นเสป็คแรงดั่งใจ เล่นจัดหนักยัน 1920x1080 ได้สบายๆเลยครับผม ปรับhigh ได้หมดแน่นอน แต่ultra high + AA16 นี่คงต้องลงมาที่ 1600x900 ครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
            ไม่หรอกครับ ผมว่า มันก็ไม่ได้ห่วยเท่าไหร่นักนะครับ = =''

o[]o

Comment

• บ่นๆๆๆๆๆๆ

วันนี้ ไปรับเครื่องที่ส่งเคลมแล้วศูนย์samsung
              ตอนรับเครื่องเสียอารมณ์มากๆเลยครับ
              ส่งเครื่องเคลม เขียนอาการไปแล้วว่าเวลาเล่นกราฟฟิคหนักๆ จะจอเทาๆ ให้เรารอตั้ง 20 วัน
              พอมาเจอดันบอก เครื่องไม่เสีย ไม่เปลี่ยนอะไรให้นะ ทดสอบเครื่องแล้วไม่มีปัญหา
              ผมก็เอ๋อเลย
              เลยรับเครื่องมา เปิดปั้บ กำลังจะบูทเข้า windows จอดำมืดไม่มีสัญญาณตอบรับใดๆ ... ตอนเอามา มันยังเข้า windows ได้ปกตินี่หว่า?
              ยื่นคืนให้ดู เขาก็บอกให้รอ 10นาที
              ผมก็โอเค รอ10 นาที
              แล้วเขาก็เดินกลับมา ไม่มีอะไรเสียครับ ลูกค้าต้องลง windows ใหม่เอง ทำอะไรใหม่เอง
              ผม :อ้าว? ตอนเอามาให้มันยังเปิดได้อยู่เลย
              ศูนย์: นั่นแหละครับ เอากลับไปลงใหม่
              ผม: เหย แล้วอาการต่างๆ คุณไม่แก้ แล้วให้ผมเอากลับไป เปิดมาเจออาการป่วยก็ให้ผมเอากลับไปแก้ แล้วผมจะมาส่งศูนย์ทำไม 20วัน
              ศูนย์: ก็เราไม่พบอาการ ถ้าคุณพบอาการอีก ก็ให้เอาโปรแกรม แคปหน้าจอมาให้ดู
              ผม: อ้าว มันจะแคปทันได้ยังไงครับ ก็บอกว่า จอมันเทาตอนรันเกมส์3Dเยอะๆ 5วิแล้วก็จอฟ้าแล้วก็รีเครื่อง
              ศูนย์: งั้นคุณก็เอากล้องมือถือถ่ายสิครับ
              ผม: คือ มันโผล่มาแค่5วินะครับ ผมจะหยิบมือถือถ่ายทันได้ไง
              ศูนย์: ไม่รู้หละครับ ถ้าคุณไม่มีภาพหลักฐาน เอามา ทางเราก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็แก้ไม่ได้ รอ20วัน ก็ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรอยู่ดี
              ผม: ............ (อึ้ง)
              จริงๆยาวกว่านี้ แต่จบแค่นี้ดีกว่า = =''

Comment

• เข้ามาหาความรู้รอบที่สองเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการจัดคอม(เองเป็น)ให้ได้ซักวัน ขอบคุณข้อมูลอีกทีครับ

Comment

• ช่วงอากาศเริ่มเปลี่ยนดูแลสุขภาพด้วยนะครับทุกๆท่าน ดัน

Comment

• Originally posted by todsapon View Post
                    เข้ามาหาความรู้รอบที่สองเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการจัดคอม(เองเป็น)ให้ได้ซักวัน ขอบคุณข้อมูลอีกทีครับ
                    พยายามเปิดเว็บ เรียงๆกัน สัก4-5 ร้านครับ ..จะได้เปรียบเทียบราคาได้แบบนี้ครับ

เปิดเครื่องคิดเลขด้วยก้อดี. ...อิอิ

Comment

• ถึงคุณรันครับ
                      เรื่องงบนี้เกรงว่าคงมีกำลังซื้อได้ไม่เกินตัวเดียวหนะครับเลยลองค้นหาทางออกดูก่อน
                      แต่ก็ขอบมากครับสำหรับข้อมูลที่แนะนำและชี้แนะครับ ขอไปพิมพ์งานที่ร้านสุดท้ายก็เล่นเกมส์ยาวเลย
                      ก็ไม่เป็นไรหรอกครับวัยเค้าแต่ก็ยังอยากให้อยู่ในสายตาของผมมากกว่า ต้องขอบคุณข้อมูลมากครับ

Comment

• ฮี่ๆๆๆๆ ขอบคุณครับ ตอนนี้ลองเปิดดุแล้ว โอ๊ะ...ค้างเลยยยย รอสอยคอมสเปคที่แนะนำมาอยุ่คร้าบบบเผื่อจะฉลาดกะเขาบ้างในเรื่อง IT เนี่ย

Comment

• รบกวนจัดสเปคครับ

รบกวนจัดสเปกคอม 17000 +- 1000 ไม่รวมจอ
                          ผมเข้ามาดูและศึกษาspec com สำหรับเล่นเกม ตามกระทู้ต่างๆ ซักระยะหนึ่งแล้ว ผมจะซื้อคอมต้นเดือนธ.ค. ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย จึงขอใคร่รบกวนท่านผู้รู้จัดสเปกคอม(PC) เน้นด้านเล่นเกมเป็นหลัก รองลองมาใช้ดูหนัง ฟังเพลง โหลดเพลง ในงบประมาณ 17000+-1000 ไม่รวมจอ ขอราคาจาก Advice มีข้อกำหนดดังนี้

1.ขอทั้ง AMD เป็น FX 6100 และ Intel เป็น Core i5 และเพื่อรองรับในอนาคต
                          2. เล่นเกมประเภทออนไลน์ เช่น PB yulgang(เปิด 10 หน้าจอขึ้น) C9 เป็นต้น และออนไลน์ เช่น Crysis Bf3 เป็นต้น
                          3. Spec ที่นำมาจากกระทู้ต่างๆ และคิดว่าดีในงบเท่านี้ 2 ค่าย
                          1.AMD Fx 6100+660
                          AMD Fx6100
                          GIGABYTE GA-78LMT-S2 -->ควรเปลี่ยนให้ดีขึ้นหรือเปล่าครับ
                          DDR3(1333) 4 GB Kingston "Ingram/Synnex"
                          2GB(V) PCle GTX660 Innovision' HDMI
                          500GB,SATA-III Western (64 MB.,Blue, Synnex / Com7)
                          Raidmax Rx-600AF 600w 5Y.80Plus BRONZE
                          DVD RW 24xLG
                          2.Core i5+660
                          Core i5 -3470
                          AsRock B75M-DGS
                          DDR3 (1600) 4G.Kington Hyper-X ' Ingram/Synnex
                          2GB(V) PCle GTX 660 Innovision ' HDMI
                          500 GB SATA-III Western (16MB.Blue , Synnex/Com7)
                          Raidmax Rx-600AF 600w 5Y.80Plus BRONZE
                          ตัวนี้มันเกินงบมาหน่อยถ้าผมลดมาเป็น Core i3 3220+fan(3.30 Ghz-Box-Next) ได้หรือเปล่าครับ และตาม Spec นี้มีข้อบกพร่องหรือควรเสริมตรงไหนบ้างครับ รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ
                          4. ในงบที่ผมจำกัดไว้ ผมควรจัดแรม 8g หรือ 4g ดีครับ หรือจัด 4g ก่อนแล้วค่อยเพิ่มทีหลังครับ
                          5. การ์ดจอที่ผมสนใจมี 2 ตัว คือ GTX 660 และ GTX 660 Ti ถ้าดูความคุ้มค่าเทียบกับงบประมาณที่ผมมี ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ หรือ GTX 660 ก็เพียงพอแล้วสำหรับสิ่งที่ผมต้องการ และในรุ่นGTX 600 รุ่นไหนน่าสนใจที่สุดครับ
                          6. จอคอมผมสนใจตอนนี้มี 3 ตัว 1. LED (Backlight) 21.5" AOC E2251SWDN
                          2. LED/ (Backlight) 20" LG E2042TC-BNA (DVI,B)
                          3. LED (Backlight) 20" Sumsung S20B300BSV/TX (DVI,B) / Free DVI Cable
                          เห็นคนเชียร์ยี่ห้อ AOC เท่าที่ดูราคาไม่แพงกว่า 2 ตัวที่เหลือมากนัก อยากถามท่านผู้รู้เรื่องความคุ้มค่าถ้าเทียบกับราคาครับ
                          7.Case ที่ผมสนใจ 1.THEMALTAKE V3
                          2.Tsunami Minus Zero
                          3. Cooler Master Elite
                          4.ITSONAS BLACKNIGHT
                          5.Tsunami X-Fire
                          ตามCase ข้างต้นสามารถใช้กับสเปคที่ผมนำมาจากกระทู้ต่างๆได้ไหมครับ หรือมีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่านี้ไหมครับ
                          8.ผมอยู่สุขุมวิท 62 แถวนี้มีร้าน Advice ไหมครับหรือผมต้องไปซื้อที่พันทิพย์เท่านั้น ผมไม่รู้ว่าที่อิมพีเรียลสำโรงมีร้านAdvice ไหมเพราะที่อยู่ผมทะลุออกไปเส้นนั้นได้
                          9.สุดท้ายครับ ผมอยากทราบเรื่องการประกอบคอมและลงวินโดว์ที่ร้านนั้นเสียค่าใช้จ่ายไหมครับ และถ้ามีราคาเท่าไร สำหรับสเปคนี้ผมควรลงวินโดว์ 8 ได้เลยไหมครับ
                          ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้และคำแนะนำครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            บ่นๆๆๆๆๆๆ

วันนี้ ไปรับเครื่องที่ส่งเคลมแล้วศูนย์samsung
                            ตอนรับเครื่องเสียอารมณ์มากๆเลยครับ
                            ส่งเครื่องเคลม เขียนอาการไปแล้วว่าเวลาเล่นกราฟฟิคหนักๆ จะจอเทาๆ ให้เรารอตั้ง 20 วัน
                            พอมาเจอดันบอก เครื่องไม่เสีย ไม่เปลี่ยนอะไรให้นะ ทดสอบเครื่องแล้วไม่มีปัญหา
                            ผมก็เอ๋อเลย
                            เลยรับเครื่องมา เปิดปั้บ กำลังจะบูทเข้า windows จอดำมืดไม่มีสัญญาณตอบรับใดๆ ... ตอนเอามา มันยังเข้า windows ได้ปกตินี่หว่า?
                            ยื่นคืนให้ดู เขาก็บอกให้รอ 10นาที
                            ผมก็โอเค รอ10 นาที
                            แล้วเขาก็เดินกลับมา ไม่มีอะไรเสียครับ ลูกค้าต้องลง windows ใหม่เอง ทำอะไรใหม่เอง
                            ผม :อ้าว? ตอนเอามาให้มันยังเปิดได้อยู่เลย
                            ศูนย์: นั่นแหละครับ เอากลับไปลงใหม่
                            ผม: เหย แล้วอาการต่างๆ คุณไม่แก้ แล้วให้ผมเอากลับไป เปิดมาเจออาการป่วยก็ให้ผมเอากลับไปแก้ แล้วผมจะมาส่งศูนย์ทำไม 20วัน
                            ศูนย์: ก็เราไม่พบอาการ ถ้าคุณพบอาการอีก ก็ให้เอาโปรแกรม แคปหน้าจอมาให้ดู
                            ผม: อ้าว มันจะแคปทันได้ยังไงครับ ก็บอกว่า จอมันเทาตอนรันเกมส์3Dเยอะๆ 5วิแล้วก็จอฟ้าแล้วก็รีเครื่อง
                            ศูนย์: งั้นคุณก็เอากล้องมือถือถ่ายสิครับ
                            ผม: คือ มันโผล่มาแค่5วินะครับ ผมจะหยิบมือถือถ่ายทันได้ไง
                            ศูนย์: ไม่รู้หละครับ ถ้าคุณไม่มีภาพหลักฐาน เอามา ทางเราก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็แก้ไม่ได้ รอ20วัน ก็ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรอยู่ดี
                            ผม: ............ (อึ้ง)
                            จริงๆยาวกว่านี้ แต่จบแค่นี้ดีกว่า = =''

.

Comment

บ่นๆๆๆๆๆๆ
                              ฮ่าๆ ผมชินละครับ เป็นทุกศูนย์ ถ้าส่งไปตรวจไม่เจออาการส่งกลับ ก้ากๆ
                              แล้วรุ่นเรามันไม่มีวินโดติดมา เวลามีปัญหาตอนได้ของก็ต้องไปลงเองใหม่ ฮ่าๆ
                              เลิกส่งศูนย์ แล้วเข้าร้านในพันธ์ทิพย์อย่างเดียวมาได้2ปีล่ะ ซ่อมเร็ว ซ่อมไว เห็นผลชัดเจน

Comment

• Originally posted by Bukkyaon View Post
                                1.ขอทั้ง AMD เป็น FX 6100 และ Intel เป็น Core i5 และเพื่อรองรับในอนาคต ถ้าI5 Gen3 ก็เริ่มที่5700 FX6100 ก็4000 เน้นเล่นเกมส์เป็นหลักก็คงไม่พ้น FX เพื่อนำส่วนต่างไปลงการ์ดจอ
                                2. เล่นเกมประเภทออนไลน์ เช่น PB yulgang(เปิด 10 หน้าจอขึ้น) C9 เป็นต้น และออฟไลน์ เช่น Crysis Bf3 เป็นต้น
                                3. Spec ที่นำมาจากกระทู้ต่างๆ และคิดว่าดีในงบเท่านี้ 2 ค่าย
                                1.AMD Fx 6100+660
                                AMD Fx6100
                                GIGABYTE GA-78LMT-S2 -->ควรเปลี่ยนให้ดีขึ้นหรือเปล่าครับคงต้องตัวนี้เนื่องจากงบจำกัด
                                DDR3(1333) 4 GB Kingston "Ingram/Synnex"เปิดเกมส์หลายจอแนะนำ 8(2แถว-1300บาท)-16Gb(4แถว-2600บาท)แต่ในงบนี้คงได้ 8Gb ไปก่อนมีงบเพิ่มอีกทีหลัง
                                2GB(V) PCle GTX660 Innovision' HDMI ราคาอยู่ช่วง7000-8000บาท+CPU ก็11000แล้ว
                                500GB,SATA-III Western (64 MB.,Blue, Synnex / Com7)
                                4. ในงบที่ผมจำกัดไว้ ผมควรจัดแรม 8g หรือ 4g ดีครับ หรือจัด 4g ก่อนแล้วค่อยเพิ่มทีหลังครับ ก็คงต้อง4Gb
                                5. การ์ดจอที่ผมสนใจมี 2 ตัว คือ GTX 660 และ GTX 660 Ti ถ้าดูความคุ้มค่าเทียบกับงบประมาณที่ผมมี ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ หรือ GTX 660 ก็เพียงพอแล้วสำหรับสิ่งที่ผมต้องการ และในรุ่นGTX 600 รุ่นไหนน่าสนใจที่สุดครับ
                                6. จอคอมผมสนใจตอนนี้มี 3 ตัว 1. LED (Backlight) 21.5" AOC E2251SWDN
                                2. LED/ (Backlight) 20" LG E2042TC-BNA (DVI,B)
                                3. LED (Backlight) 20" Sumsung S20B300BSV/TX (DVI,B) / Free DVI Cable
                                เห็นคนเชียร์ยี่ห้อ AOC เท่าที่ดูราคาไม่แพงกว่า 2 ตัวที่เหลือมากนัก อยากถามท่านผู้รู้เรื่องความคุ้มค่าถ้าเทียบกับราคาครับ AOC เนื่องจากราคาถูกเมื่อเทียบกับ21.5"ยี่ห้ออื่น แต่ได้คุณภาพของภาพที่ใกล้เคียงกัน

9.สุดท้ายครับ ผมอยากทราบเรื่องการประกอบคอมและลงวินโดว์ที่ร้านนั้นเสียค่าใช้จ่ายไหมครับ และถ้ามีราคาเท่าไร สำหรับสเปคนี้ผมควรลงวินโดว์ 8 ได้เลยไหมครับแล้วแต่สาขานะ แต่ส่วนใหญ่ไม่ลงเพราะกังวลเรื่องจับลิขสิทธิ์ ประกอบเสร็จก็ยกไปลงที่ร้านอื่นใกล้ๆเอา จะ7-8ก็ตามชอบ ส่วนตัวผมจากการลอง8พบว่ายังชอบ7มากกว่า
                                ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้และคำแนะนำครับ
                                ตามนั้น

Comment

Working...
                                X