Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลืมบอกไปผมไม่ได้ทำงานมา3เดือนแล้วครับเปลี่ยนวิถีชีวิตดูครับเตรียมงานใหม่เป็นธุระกิจเล็กๆคงจะได้เริ่มปีหน้าครับ

Comment

• สุขสันต์วันพ่อครับทุกท่าน

Comment

• Originally posted by Akira_Sora View Post
        มีชนะ สวัสดีครับ ทุกคนรอบ กระทู้เลย 55+

รบกวนจัดสเปค

งบ 30k

เขียนแบบ กราฟิค หน่อยครับ

ไม่รวมจอนะครับ

พอจะเอาไปเสนอ อ. อ่ะครับ พอดีเห็นว่าคอมที่สั่งมา ผมว่ามันไม่ใช่ ^^

Quadro 600 ....

Comment

• Originally posted by colingpowder View Post
          สวัสดีครับคุณรัน แวะทักทาย + เก็บข้อมูลครับ
          ปล1.. ชุด i7 ในงบไม่เกิน20Kที่จัดไว้ด้านบนจี๊ดมากเลยครับ อยากเป็นเจ้าของสักชุด
          ปล2.. เล่าสู่กันฟังเรื่อง NB ที่ผมเอา spec มาถามรอบแรกลง win 7 32 bit ลองเทส system rating ได้คะแนน 1 กว่าๆเองครับ งงเลย ผมลองดูใน Devicemanager พกว่ามีอุปกรณ์หลายตัวที่หาไดรเวอร์ไม่ครบครับ โดยเฉพาะการ์ดแสดงผล HD ออนบอร์ด เลยลองเอาแผ่นที่แถมมามาเปิดหาไดรเวอการ์ดจอ ปรากฏว่า เค้าเขียนว่า รองรับ win7 64 เท่านั้น-*-

เลยลองไปโหลด win 7 64 bit ของท่าน MiKi มาลงก็เจอไดรเวอร์ที่ วินโดวตัวแรกไมเห็นครบนะครับลองเทส system rating รอบที่ 2 ได้คะแนน 6.5 0.0 งงโลด ว่า OS มีผลต่อการรีดความสามารถของฮาร์ดแวร์ขนาดนั้นเชียว พอดีเวลางานหมดครับเลยต้องกลับบ้านก่อน จึงยังไม่ได้เทสอีกรอบด้วยการลงไดรเวอร์การ์ดจอHDออนบอร์ดในแผ่นที่แถมมาด้วย แอบลุ้นให้ได้ถึง 7.5 ^^
          เล่าสู่กันฟังเท่านี้ก่อนครับ เทสอีกรอบแล้วจะมาเล่าใหม่ อิอิ
          สวัสดีครับท่าน สบายดีไหมครับ
          ชุด I7 น่าสนนะครับ อิอิ ได้ลองนี่ มีสนุกเลย แต่ไม่มีการ์ดจอ
          เรื่อง notebook รุ่นใหม่ๆ มักจะซัพพอต 64bit ครับผม
          ดังนั้นควรจะลง ตัวใหม่ๆ แนะนำว่าลง Win8ไปเลย จะดีที่สุดครับผม แรงแน่นอน

Originally posted by goobook View Post
          ขอบคุณครับ

Originally posted by Akira_Sora View Post
          มีชนะ สวัสดีครับ ทุกคนรอบ กระทู้เลย 55+

รบกวนจัดสเปค

งบ 30k

เขียนแบบ กราฟิค หน่อยครับ

ไม่รวมจอนะครับ

พอจะเอาไปเสนอ อ. อ่ะครับ พอดีเห็นว่าคอมที่สั่งมา ผมว่ามันไม่ใช่ ^^
          ครับผม ยินดีเลยครับ เขียนแบบ กราฟฟิค ไม่จอนะครับผม จัดได้ตามนี้เลยครับ

I7-3770 = 9700
          AsRock Z77 Pro3 = 2950
          WDBLUE1TB = 2400
          FIREPRO V3900 = 6800
          KingstonHyperx8gb*2 1600MHz = 2800
          Raidmax600w RX 80+Bronze = 1700
          Caseตามชอบ = 1200
          DVD22X LG = 600
          รวม 28150 บาท
          ถ้าไม่เอา ATI ก็เอา QUADRO 600 = 8800 เป็น 30150 บาท ครับผม
          สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
          Originally posted by chowwoyzz View Post
          ถ้ามีงบเพิ่มค่อยซื้อการ์ดจอ การ์ดจอที่แนะนำให้ซื้อเพิ่มคือตัวไหนครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับผม
          ถ้าไม่ได้เอาไปเรนเดอร์ 3D ตัวอื่น แนะนำ WINFAST GTX 650 OC = 3700 บาท ครับผม
          ถ้าเอาไปเรนเดอร์ด้วย FIREPRO V3900 = 6800 หรือ QUADRO 600 = 8800 ครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
          ลืมบอกไปผมไม่ได้ทำงานมา3เดือนแล้วครับเปลี่ยนวิถีชีวิตดูครับเตรียมงานใหม่เป็นธุระกิจเล็กๆคงจะได้เริ่มปีหน้าครับ
          ออ จะทำธุรกิจอะไรหรอครับท่าน
          พอบอกเป็นรหัสได้มั้ยครับ เอ้ย เป็นนัยๆ
          Originally posted by byakuya30 View Post
          สุขสันต์วันพ่อครับทุกท่าน
          เช่นกันครับผม สวัสดีวันพ่อมากๆเลยคร้าบ
          ขอให้คุณพ่อท่าน และทุกๆท่าน รวมถึงครอบครัว สุขภาพแข็งแรงครับผม
          Originally posted by proteenzer View Post
          Quadro 600 ....

ขอบคุณครับ ตามนั้นเลย

Comment

• สวัสดีครับ เมนบอร์ดรุ่น P8H61-M LX R2.0 อัพ CPU ของเดิมเป็น Celeron G530 เลือกใช้รุ่นไหนดีครับผม I3 หรือ I5 การใช้งานหลักเป็น โปรแกรมบริหารห้องพัก ออกบิล กับ รายงานทั่วๆไป สั่ง Printer ทำงาน กับ โปรแกรมเน็ตห้องพัก ควบคุม Server กับเข้าเน็ตทั่วๆไปครับ เวลาเปิดโปรแกรมทำงานพร้อมกัน ค่อนข้างทำงานช้าถึงค้าง ครับผม ขอบคุณมากๆครับ คุณ รัน ^^
            ถ้างานบริหารโรงแรมทั่วไป ใช้ i3 ก็พอครับผมท่าน
            คงไม่จำเป็นต้องข้ามไปถึง I5 ครับ
            แต่จริงๆ ผมสงสัยว่า ที่มันช้า มันเป็นเพราะ G530 หรือครับ เท่าที่ดูงานไม่น่าเยอะ เพราะ G530 ก็มีถึง2Core
            ตอนซื้อไปแรกๆมันเป็น หรือเพิ่งเริ่มเป็นครับ สาเหตุอาจจะมาจากอย่างอื่น
            แต่ถ้าเป็นที่ CPU จริง คงต้องโดดขึ้นไป I5 เลยน่าจะเห็นผลชัดกว่า

ปล.ผมกลัวว่ามันไม่ได้เป็นที่ CPU แต่เป็นที่อย่างอื่นหน่ะครับผม

ตอนนี้ใช้แค่โปรแกรมบริหารห้องพักใช้งานได้ปกติดีครับ ต่อมาลงโปรแกรมควบคุม SERVER ด้วยเลยช้าขึ้นครับเวลาเปิด 2 โปรแกรมทำงานพร้อมกัน ตอนเช็คผู้ใช้เน็ต กับ ใบแจ้งหนี้ ยิ่งตอนสั่งพิมพ์ใบแจ้งหนี้ เครื่องพิมพ์ทำงานอยู่ ใช้งานด้านอื่นไม่ได้เลยครับ เปิดเว็บ ยังไม่ได้เลย *-* ถ้าไม่ใช้ที่ cpu จะเป็นที่ตัวไหนครับผม
            Last edited by Newman009; 5 Dec 2012, 21:52:28.

Comment

• พี่ runshana

ช่วยจัดสเปกเครื่องเซิฟเวอร์โคโลให้ผมหน่อยครับ

ผมชอบ AMD ครับ ผมชอบค่ายลองครับ ไม่ชอบค่ายตลาดเท่าไหร เพราะว่ามันเเพง ผมอยากได้เเบบคุณภาพอ่ะครับผม รบกวนด้วยครับผม

Comment

• เซิฟเวอร์โคโล่ ถ้าเอาแบบ คุณภาพ ในราคาไม่แพง แถมใช้งานดี มอง FM2 ครับผม ประหยัดไฟ เย็นด้วย
                ถ้าเอาแบบ พอดีหน่อยๆ เอาตัวนี้เลยครับผม
                AMD A4-5300 = 1650
                GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
                WD 2002 FAEX = 5500
                CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 MHz = 1400
                Raidmax500w 80+Bronze = 1500
                Caseตามชอบ = 1200
                รวม 13250 บาท
                ตามนี้เลยครับ
                โดยสามารถอัพ CPU เป็น A6-5400K = 2400 A8-5600K = 3600
                หรือเน้นประหยัดไฟ A10-5700 = 4300 (แต่เอาไปฝากเขา ไม่ต้องจ่ายค่าไฟเอง ก็เอา A10-5800K เลยครับ 4300 บาทเท่ากัน)
                ตามนี้เลยครับ สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Originally posted by Newman009 View Post
                สวัสดีครับ เมนบอร์ดรุ่น P8H61-M LX R2.0 อัพ CPU ของเดิมเป็น Celeron G530 เลือกใช้รุ่นไหนดีครับผม I3 หรือ I5 การใช้งานหลักเป็น โปรแกรมบริหารห้องพัก ออกบิล กับ รายงานทั่วๆไป สั่ง Printer ทำงาน กับ โปรแกรมเน็ตห้องพัก ควบคุม Server กับเข้าเน็ตทั่วๆไปครับ เวลาเปิดโปรแกรมทำงานพร้อมกัน ค่อนข้างทำงานช้าถึงค้าง ครับผม ขอบคุณมากๆครับ คุณ รัน ^^
                ถ้างานบริหารโรงแรมทั่วไป ใช้ i3 ก็พอครับผมท่าน
                คงไม่จำเป็นต้องข้ามไปถึง I5 ครับ
                แต่จริงๆ ผมสงสัยว่า ที่มันช้า มันเป็นเพราะ G530 หรือครับ เท่าที่ดูงานไม่น่าเยอะ เพราะ G530 ก็มีถึง2Core
                ตอนซื้อไปแรกๆมันเป็น หรือเพิ่งเริ่มเป็นครับ สาเหตุอาจจะมาจากอย่างอื่น
                แต่ถ้าเป็นที่ CPU จริง คงต้องโดดขึ้นไป I5 เลยน่าจะเห็นผลชัดกว่า

ปล.ผมกลัวว่ามันไม่ได้เป็นที่ CPU แต่เป็นที่อย่างอื่นหน่ะครับผม

ตอนนี้ใช้แค่โปรแกรมบริหารห้องพักใช้งานได้ปกติดีครับ ต่อมาลงโปรแกรมควบคุม SERVER ด้วยเลยช้าขึ้นครับเวลาเปิด 2 โปรแกรมทำงานพร้อมกัน ตอนเช็คผู้ใช้เน็ต กับ ใบแจ้งหนี้ ยิ่งตอนสั่งพิมพ์ใบแจ้งหนี้ เครื่องพิมพ์ทำงานอยู่ ใช้งานด้านอื่นไม่ได้เลยครับ เปิดเว็บ ยังไม่ได้เลย *-* ถ้าไม่ใช้ที่ cpu จะเป็นที่ตัวไหนครับผม
                ตอนนี้ ผมคิดว่าเป็นที่ HDD ครับ มีการรักษา ไวรัส หรือป้องกันไวรัสดีไหม อันนี้กรณีแรกนะครับ เผื่อช่วยได้
                2 เป็น WinXP หรือป่าวครับ ลองโดดไปลง Win8 64Bitดูครับ แล้วลงโปรแกรมใช้ใหม่ครับผม น่าจะเวิร์คขึ้นครับผม (มี AntiVirus ให้ในตัวด้วย)

แต่ถ้าไม่ใช่ทั้ง2 กรณ๊ที่กล่าวมาข้างต้นจริงๆ
                คงต้องงัดงบ ไปลง I5 เลยครับผม ใช้กับ MainBoard เดิมได้เลย
                CORE i5 3470 LGA1155 3.20 = 6000 บาท ครับผม
                สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Comment

• ขอถามอะไรหน่อยนะครับ พอดีผมอยากได้ความแน่นใจนะครับ
                  เคยได้ยินว่า AMD ตั้งแต่รุ่น Bulldozer ทำงานพร้อมกันหลายๆอย่างดีกว่า Intel
                  แต่กลับกันถ้าเน้นทำงานให้เสร็จไวแต่เสร็จเป็นงานๆไปแค่ i3 ยังกิน AMD
                  จริงหรือไม่ครับ แล้วระหว่าง A10-5800k กับ FX-4100 มันต่างกันเยอะไหม
                  L3 มีผลแต่กันทำงานประเภทไหนครับ เน้นใช้งานจริงๆไม่อิงคะแนนนะครับ

คือถ้า A10-5800k กับ FX-4100 มันต่างกันน้อย จะได้มอง A10 ไปเลยประหยัดค่าการ์ดจอ
                  แต่ถ้า FX-4100 มันดีกว่า A10 มาก คงหนีไปมอง FX-6100 ไปเลย แล้วหาการ์ดจอกากๆเอา
                  แต่ถ้าเปิดพร้อมกันหลายๆโปรแกรมแล้วมันสู้ i3 ไม่ได้จะได้หนีไปเล่น Intel ไปเลย

ตัวอย่างการใช้งานของผม เช่น โหลด bit ไป ทำงานเอกสารหลายๆตัวไป
                  เปิดใช้ Photoshop ไป เปิดเพลงฟังไป เปิดเวปหลายๆหน้าทิ้งไว้ มีแตก Zip บางครั้ง(ไม่รีบแตกไว ทำไปเลื่อยๆ)
                  แล้วบางทีก็แอบดูหนัง HD ที่โหลดมา ทำงานเบาๆ แต่หลายๆอย่างทิ้งไว้
                  มันสำคัญตรงที่ทำงานหลายๆอย่าง แต่ต้องแอบดูหนัง 1080p ไม่อยากให้มันกระตุกนี่ละ

ปล.ถ้า i3 หรือ i5 รุ่นต่ำๆมันมาพร้อมกับ iGFX HD4000 ผมคงมอง Intel ก่อน แล้วคงเลือกง่ายกว่านี้

Comment

• ดันๆๆๆ (เกือบเช้าอีกแล้วสิน่ะเรา เฮ้อออออ)

Comment

• Originally posted by SinGamers View Post
                      ขอถามอะไรหน่อยนะครับ พอดีผมอยากได้ความแน่นใจนะครับ
                      เคยได้ยินว่า AMD ตั้งแต่รุ่น Bulldozer ทำงานพร้อมกันหลายๆอย่างดีกว่า Intel
                      แต่กลับกันถ้าเน้นทำงานให้เสร็จไวแต่เสร็จเป็นงานๆไปแค่ i3 ยังกิน AMD
                      จริงหรือไม่ครับ แล้วระหว่าง A10-5800k กับ FX-4100 มันต่างกันเยอะไหม
                      L3 มีผลแต่กันทำงานประเภทไหนครับ เน้นใช้งานจริงๆไม่อิงคะแนนนะครับ

คือถ้า A10-5800k กับ FX-4100 มันต่างกันน้อย จะได้มอง A10 ไปเลยประหยัดค่าการ์ดจอ
                      แต่ถ้า FX-4100 มันดีกว่า A10 มาก คงหนีไปมอง FX-6100 ไปเลย แล้วหาการ์ดจอกากๆเอา
                      แต่ถ้าเปิดพร้อมกันหลายๆโปรแกรมแล้วมันสู้ i3 ไม่ได้จะได้หนีไปเล่น Intel ไปเลย

ตัวอย่างการใช้งานของผม เช่น โหลด bit ไป ทำงานเอกสารหลายๆตัวไป
                      เปิดใช้ Photoshop ไป เปิดเพลงฟังไป เปิดเวปหลายๆหน้าทิ้งไว้ มีแตก Zip บางครั้ง(ไม่รีบแตกไว ทำไปเลื่อยๆ)
                      แล้วบางทีก็แอบดูหนัง HD ที่โหลดมา ทำงานเบาๆ แต่หลายๆอย่างทิ้งไว้
                      มันสำคัญตรงที่ทำงานหลายๆอย่าง แต่ต้องแอบดูหนัง 1080p ไม่อยากให้มันกระตุกนี่ละ

ปล.ถ้า i3 หรือ i5 รุ่นต่ำๆมันมาพร้อมกับ iGFX HD4000 ผมคงมอง Intel ก่อน แล้วคงเลือกง่ายกว่านี้
                      Intel ไปเลยค่ะ กันหนียว ครอบจักรวาล

Comment

• Originally posted by SinGamers View Post
                        ขอถามอะไรหน่อยนะครับ พอดีผมอยากได้ความแน่นใจนะครับ

ครับผม ขอตอบได้ตามนี้เลยนะครับ
                        AMD นั้นทำงานหลายๆอย่าง กิน Intel มาตั้งแต่ยุค Phenom แล้วครับผม เพิ่งมาแพ้แบบหลุดๆ ก็ตอน I7-2600K กับ I5-2500K ออกนี่แหละครับ
                        แล้ว ก็แพ้แบบลากเลือดยาวๆ ยัน Bulldozer และ Piledriver ครับ
                        ถ้าถามว่า ทำงานหลายๆอย่างได้ดีกว่าจริงไหม ตอบได้เต็มปากเต็มคำว่า "จริง" ครับผม ถ้าเอา FX-8320 (ค่าตัว5850บาท ถ้าต่างประเทศราวๆ5500) มาชนกับ I5-3570
                        8320 ชนะแน่นอนครับ ในการทำงานหลายอย่าง
                        แต่ถ้าเน้น เสร็จเร็วๆ อย่างเดียว I3 ชนะ FX-8320 ไหม ตอบได้ว่า "ไม่" ครับ
                        FX-8320 สามารถชนะ I3 ได้สบายๆ
                        แต่พอเอาตัว มาวัดกันในราคาพอๆกันคือ FX-6100 กับ I3-3220 นั้น FX-6100 ชนะบางงาน แพ้บางงาน ปนๆกันไป ไม่ได้แพ้หลุดรุ่ยทุกงานครับ
                        แต่ถ้าเล่นเกมส์ I3 ก็ชนะครับผม ประมาณนั้นเลยครับ

ถ้าเน้นใช้งานจริงไม่อิงคะแนน ก็ต้องมองงบครับ ถ้าจ่ายไหว เน้นงานเดี่ยวๆ I5-3470++ ถือว่าเวิร์คกว่าครับ
                        ถ้าเอามานั่งเล่นเกมส์อย่างเดียว I3-3220 ก็ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดี
                        แต่ถ้าเอามาทำงานหลายๆอย่าง FX-6100 เป็นทางเลือกที่ ดีที่สุดเลยครับ ยิ่งราคาค่าตัวตอนนี้ 3850-4000 ด้วยแล้ว ราคาต่อคอร์มันช่างถูกเหลือเกินเลยครับผม

================
                        ต่อมา A10-5800K กับ FX-4100 ต่างกันแค่ไหน ดูได้จากที่นี่เลยครับ
                        http://www.cpubenchmark.net/high_end_cpus.html
                        AMD A10-5800K APU =4,872
                        AMD FX-4100 Quad-Core =4,041

ถ้าถามว่าจากการใช้งาน รู้สึกว่าต่างกันไหม
                        ถ้า เอา 6670(ตัวGDDR3นะครับ) มาเสียบกับ FX-4100 ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่เลยครับผม
                        ใช้งานได้คล่องมือเหมือนๆกัน ถ้าอยากได้ I3+6670 หรือ FX+6670 ผมว่า A10-5800K คือคำตอบที่ดีกว่าครับผม

ถ้าตั้งใจเอามาเปิดบอท ส่วนตัวผมว่า FX-6100 Winครับ
                        จากการลอง Bot Dxxxxx3 (เซ็นเซอร์นิด) FX-6100+Winfast650 5จอยังสบายๆครับ 6จอมีอาการหน่อยๆ จอที่7เปิดลองดู ก็ป่วยแบบเห็นได้ชัดครับ
                        แต่I3+Winfast650 จอที่4ออกอาการ จอที่5 นี่หมดทางเยียวยาครับผม
                        แถม A6-3500 Clockที่2.4Ghz เปิดได้ 3จอ พอไหว จอที่ 4 เริ่มออกอาการหน่อยๆ จอที่5 ป่วยหมดทางแก้
                        A10-5800K เปิดได้ 4จอสบายๆ จอที่5 มีอาการหน่อยๆ จอที่6ก็เหนื่อยครับผม
                        I5-430M+310M จอที่1สบาย จอที่2ป่วยนิดๆ จอที่3ไปหมดทีม (ฮา)
                        =======================

จากการทำวงานของท่าน สามารถ ใช้ ได้ทั้ง I3 I5//A10 FX เลยครับ การทำงานท่าน ถือว่า ใช้งานได้ดีทุกตัว
                        เพราะผมก็ทำทุกงาน กับ A6-3500 ที่มีแค่3Core 2.1GHz มาแล้วครับ ยังลื่นไร้ความสะดุดเลยครับผม ดู1080p ถ้าเข้ารหัสโหดๆ เวลาดูไม่มีกระตุก แต่ถ้ากดเลื่อนไวๆ ก็มีหน่วงนิดหน่อย เปิด Photoshop +Hon + Web 20หน้า + bot Dxxxxx3 อีก 1 ตัวได้ครับผม
                        ลงคู่กับ Windows7 หรือ 8 ที่เป็น 64bit ก็เกินพอแล้วครับผม

====================
                        สรุป ตอนนี้ ท่านต้องฟันธง งบมาครับ แล้วจะตัดสินใจง่ายขึ้น
                        แต่ผมมองจากที่ท่านต้องการ งบ 10k และใช้ A10 คือคำตอบครับ
                        แต่ถ้าเสพติดเกมส์ด้วยและไม่อยากงบมาก ก็เอา งบ 15k I3+การ์ดกลางๆสักตัว
                        ถ้ากะเอามาเน้นเปิดบอทเยอะๆ งบ 12K FX-6100+การ์ดจอที่มีแรมการ์ดเยอะๆ

ตามนี้ครับผม
                        สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by nattiiez View Post
                        ดันๆๆๆ (เกือบเช้าอีกแล้วสิน่ะเรา เฮ้อออออ)
                        ส่งโปรเจคแล้วทำไมนอนเช้าจังครับ ติดดอทเอ หรือ ติดเกมส์ หรือติดอนิเมครับเนี่ย ^^

Originally posted by nattiiez View Post
                        Intel ไปเลยค่ะ กันหนียว ครอบจักรวาล
                        อิอิ ครับ ถ้าวัดตามความแรง I7 แจ่มกว่าแน่นอนครับผม
                        แต่ถ้างบไปไม่ไหว ลองเลือกให้เหมาะกับงาน จะดีที่สุดครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          ส่งโปรเจคแล้วทำไมนอนเช้าจังครับ ติดดอทเอ หรือ ติดเกมส์ หรือติดอนิเมครับเนี่ย ^^
                          ส่งโปรเจ็คเสร็จ อาจารย์ก็ให้การบ้านตอนปิดเทอมทันทีเลยค่ะ เฟอร์นิเจอร์ 4 ชุดชุดละ 6 ชิ้น รวม 24 ชิ้น
                          งานเรนเดอร์ชิ้นละ 10 มุม และเรนเดอร์แบบเป็นชุดอีก 10 มุม เรื่องปิดเทอมเหรอ ลืมมันไปได้เลย T-T"

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            ครับผม ขอตอบได้ตามนี้เลยนะครับ
                            AMD นั้นทำงานหลายๆอย่าง กิน Intel มาตั้งแต่ยุค Phenom แล้วครับผม เพิ่งมาแพ้แบบหลุดๆ ก็ตอน I7-2600K กับ I5-2500K ออกนี่แหละครับ
                            แล้ว ก็แพ้แบบลากเลือดยาวๆ ยัน Bulldozer และ Piledriver ครับ
                            ถ้าถามว่า ทำงานหลายๆอย่างได้ดีกว่าจริงไหม ตอบได้เต็มปากเต็มคำว่า "จริง" ครับผม ถ้าเอา FX-8320 (ค่าตัว5850บาท ถ้าต่างประเทศราวๆ5500) มาชนกับ I5-3570
                            8320 ชนะแน่นอนครับ ในการทำงานหลายอย่าง
                            แต่ถ้าเน้น เสร็จเร็วๆ อย่างเดียว I3 ชนะ FX-8320 ไหม ตอบได้ว่า "ไม่" ครับ
                            FX-8320 สามารถชนะ I3 ได้สบายๆ
                            แต่พอเอาตัว มาวัดกันในราคาพอๆกันคือ FX-6100 กับ I3-3220 นั้น FX-6100 ชนะบางงาน แพ้บางงาน ปนๆกันไป ไม่ได้แพ้หลุดรุ่ยทุกงานครับ
                            แต่ถ้าเล่นเกมส์ I3 ก็ชนะครับผม ประมาณนั้นเลยครับ

ถ้าเน้นใช้งานจริงไม่อิงคะแนน ก็ต้องมองงบครับ ถ้าจ่ายไหว เน้นงานเดี่ยวๆ I5-3470++ ถือว่าเวิร์คกว่าครับ
                            ถ้าเอามานั่งเล่นเกมส์อย่างเดียว I3-3220 ก็ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดี
                            แต่ถ้าเอามาทำงานหลายๆอย่าง FX-6100 เป็นทางเลือกที่ ดีที่สุดเลยครับ ยิ่งราคาค่าตัวตอนนี้ 3850-4000 ด้วยแล้ว ราคาต่อคอร์มันช่างถูกเหลือเกินเลยครับผม

================
                            ต่อมา A10-5800K กับ FX-4100 ต่างกันแค่ไหน ดูได้จากที่นี่เลยครับ
                            http://www.cpubenchmark.net/high_end_cpus.html
                            AMD A10-5800K APU =4,872
                            AMD FX-4100 Quad-Core =4,041

ถ้าถามว่าจากการใช้งาน รู้สึกว่าต่างกันไหม
                            ถ้า เอา 6670(ตัวGDDR3นะครับ) มาเสียบกับ FX-4100 ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่เลยครับผม
                            ใช้งานได้คล่องมือเหมือนๆกัน ถ้าอยากได้ I3+6670 หรือ FX+6670 ผมว่า A10-5800K คือคำตอบที่ดีกว่าครับผม

ถ้าตั้งใจเอามาเปิดบอท ส่วนตัวผมว่า FX-6100 Winครับ
                            จากการลอง Bot Dxxxxx3 (เซ็นเซอร์นิด) FX-6100+Winfast650 5จอยังสบายๆครับ 6จอมีอาการหน่อยๆ จอที่7เปิดลองดู ก็ป่วยแบบเห็นได้ชัดครับ
                            แต่I3+Winfast650 จอที่4ออกอาการ จอที่5 นี่หมดทางเยียวยาครับผม
                            แถม A6-3500 Clockที่2.4Ghz เปิดได้ 3จอ พอไหว จอที่ 4 เริ่มออกอาการหน่อยๆ จอที่5 ป่วยหมดทางแก้
                            A10-5800K เปิดได้ 4จอสบายๆ จอที่5 มีอาการหน่อยๆ จอที่6ก็เหนื่อยครับผม
                            I5-430M+310M จอที่1สบาย จอที่2ป่วยนิดๆ จอที่3ไปหมดทีม (ฮา)
                            =======================

จากการทำวงานของท่าน สามารถ ใช้ ได้ทั้ง I3 I5//A10 FX เลยครับ การทำงานท่าน ถือว่า ใช้งานได้ดีทุกตัว
                            เพราะผมก็ทำทุกงาน กับ A6-3500 ที่มีแค่3Core 2.1GHz มาแล้วครับ ยังลื่นไร้ความสะดุดเลยครับผม ดู1080p ถ้าเข้ารหัสโหดๆ เวลาดูไม่มีกระตุก แต่ถ้ากดเลื่อนไวๆ ก็มีหน่วงนิดหน่อย เปิด Photoshop +Hon + Web 20หน้า + bot Dxxxxx3 อีก 1 ตัวได้ครับผม
                            ลงคู่กับ Windows7 หรือ 8 ที่เป็น 64bit ก็เกินพอแล้วครับผม

====================
                            สรุป ตอนนี้ ท่านต้องฟันธง งบมาครับ แล้วจะตัดสินใจง่ายขึ้น
                            แต่ผมมองจากที่ท่านต้องการ งบ 10k และใช้ A10 คือคำตอบครับ
                            แต่ถ้าเสพติดเกมส์ด้วยและไม่อยากงบมาก ก็เอา งบ 15k I3+การ์ดกลางๆสักตัว
                            ถ้ากะเอามาเน้นเปิดบอทเยอะๆ งบ 12K FX-6100+การ์ดจอที่มีแรมการ์ดเยอะๆ

ตามนี้ครับผม

อิอิ ครับ ถ้าวัดตามความแรง I7 แจ่มกว่าแน่นอนครับผม
                            แต่ถ้างบไปไม่ไหว ลองเลือกให้เหมาะกับงาน จะดีที่สุดครับผม
                            ขอบคุณมากๆเลยครับ คิดว่า A10 คงเหมาะกับผมแล้วละครับ เพราะผมเกิดมาก็ไม่เคยเปิด bot เลย แล้วก็เลิกเล่นเกมส์ online ตั้งแต่ยุค Project A3 แล้วครับ จากนี้คงได้แต่เล่นพวก Emu Wii หรือ Ps2 มากกว่าครับ เพราะน้องๆมันอาจมาแย่งใช้ ถ้าเล่นเกมส์หนักๆหรือทำงานจริงจังซึ่งไม่บ่อย ผมค่อยย้ายไปใช้อีกเครื่อง ว่าแต่ถ้าเล่น Emu ต่างๆนี่ cpu ฝั่งไหนทำได้ดีกว่ากันครับ ในกรณีการ์ดจอรุ่นเดียวกัน

Comment

• ดันๆวันพ่อพึงผ่านไปแต่ผมรักพ่อเท่ากันทุกวันครับ

Comment

• Originally posted by nattiiez View Post
                                ส่งโปรเจ็คเสร็จ อาจารย์ก็ให้การบ้านตอนปิดเทอมทันทีเลยค่ะ เฟอร์นิเจอร์ 4 ชุดชุดละ 6 ชิ้น รวม 24 ชิ้น
                                งานเรนเดอร์ชิ้นละ 10 มุม และเรนเดอร์แบบเป็นชุดอีก 10 มุม เรื่องปิดเทอมเหรอ ลืมมันไปได้เลย T-T"
                                ลองรีบทำให้เสร็จในวันที่2-3 สิครับ อาจจะเหนื่อยหน่อย แต่พอทำแล้ว เราจะรุ้สึกเลยว่า นี่แหละ ปิดเทอมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!!!

Originally posted by SinGamers View Post
                                ขอบคุณมากๆเลยครับ คิดว่า A10 คงเหมาะกับผมแล้วละครับ เพราะผมเกิดมาก็ไม่เคยเปิด bot เลย แล้วก็เลิกเล่นเกมส์ online ตั้งแต่ยุค Project A3 แล้วครับ จากนี้คงได้แต่เล่นพวก Emu Wii หรือ Ps2 มากกว่าครับ เพราะน้องๆมันอาจมาแย่งใช้ ถ้าเล่นเกมส์หนักๆหรือทำงานจริงจังซึ่งไม่บ่อย ผมค่อยย้ายไปใช้อีกเครื่อง ว่าแต่ถ้าเล่น Emu ต่างๆนี่ cpu ฝั่งไหนทำได้ดีกว่ากันครับ ในกรณีการ์ดจอรุ่นเดียวกัน
                                ถ้าเล่น EMU นี่ จากที่เคยลอง ตอนยุค I Gen2 Vs PhenomII+FM1 ตัว Intelทำได้ดีกว่าครับผม
                                แต่ ตอนนี้ FX FM2 ต่างก็มี ชุดคำสั่งที่ใช้ในการเล่น EMU ได้เหมือนกันแล้ว
                                แต่ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ ขออภัยในจุดนี้ด้วยครับผม (เพราะตอนนี้ เครื่อง5800K ไม่อยุ่แล้ว) เศร้า

Originally posted by abeachboy View Post
                                ดันๆวันพ่อพึงผ่านไปแต่ผมรักพ่อเท่ากันทุกวันครับ
                                เช่นกันครับท่านบ่าว วันพ่อมีไว้ให้เรานึกได้ถึงสิ่งที่เราควรทำ แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็จงทำในสิ่งที่ดีที่สุดทุกวัน จะดีกว่า

Comment

Working...
                                X