Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ๐NaivEUseR๐ View Post
    โหว ซะงั้น
    เคยดูราคาที่ the system ราคามันถูกกว่าพวก tk jedi เป็นร้อยๆ
    ที่แท้เป็นราคาขายทีละเยอะๆ -*-
    ต้องคำนวณตังค์ใหม่อีก -*-
    ผมเข้าใจครับ ผมก็เคยเป็นTT{}TT
    ฮาาาาาา~

Comment

ช่วยดันสุดตัวครับ

ขอขอบคุณและชื่นชมเจ้าของกระทู้มากครับ
      โดยเฉพาะคำแนะนำแถวงบ 5000-6500

ด้วยความที่คอมผมเก่ามาก amd athlon 1.68 Ghz ฮาร์ดดิส IDE 80 กิก
      แต่ว่า ผมใช้งานแค่เล่นเน็ต พิมพ์งาน ก็เลยไม่รู้สึกอะไรมานานหลายปีแล้ว
      จนช่วงนี้ฮาร์ดดิสก็ใกล้เต็ม เลยหาเรื่องจะเปลี่ยนฮาร์ดดิสซะหน่อย
      ลองไปดูราคาฮาร์ดดิส IDE แบบ 500 กิก ก็ล่อไปซะ 2500
      ก็เลยชะลอแผนซื้อไปก่อน

แต่พอมาเจอกระทู้นี้ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลยครับว่า
      ยอมเพิ่มเงินอีกนิดดีกว่า ถือว่าอัพเกรดไปในตัวเลย

ต้องขอขอบคุณมากครับที่ไม่ลืมข้อแนะนำงบน้อยๆ
      เพราะบางคนก็อยากแค่อยากมาใช้พิมพ์งาน เล่นเน็ตเหมือนแบบผมนี่แหละ

ว่าแต่ขอถามเพิ่มนิดนึงครับ
      ในงบ 5000-6000 นี้ พอใช้งาน photoshop เล็กน้อยได้ไหมครับ
      เช่น พวกปรับสี ปรับภาพ รีไซน์รูปน่ะครับ รูปขนาด 2-3 เม็ก ไหวไหมครับ
      หรือจะหน่วงเกินไป ขอบคุณมากครับ

Comment

ผมไม่ชอบตรงคอมเม้นอ่ะคับ น่าจะบอกว่าชุดนี้ดียังไง เสียยังไงมากกว่า ไม่ใช่อวยว่าชุดนี้ดีนะ ดีมากๆเลย ชุดนี้ก็เจ๋ง ชุดนี้ก็แจ๋ว
        มันทำให้ผมสับสนมากกว่า คิดว่าคงมีเคสแบบผมมาอ่านอีกหลายคน คือไม่รู้เรื่องคอมอะไรเท่าไหร่หรอก พวก Intel i3 i5 AMD x2 x4 GTX460 RAM PSU HDD อะไรพวกนี้พอรู้จัก แต่พอมาเจอ Powercolor , HIS HD นี่ปวดหัวเลย (มันคืออะไรวะ) ยิ่งพวกเมนบอร์ดยิ่งแล้วใหญ่ ไม่รู้เรื่องเลย รู้อย่างเดียวว่าอันนี้บอร์ด อันนี้การ์ดจอ แต่มันดียังไง เสียยังไงไม่รู้ สุดท้ายผมก็เลือกไปตั้งกระทู้ใหม่อยู่ดีนั่นแหละ

แต่ชมเรื่องการอัพเดทราคาครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องแต่ก็ติดตามเรื่องราคาอยู่ (ระหว่างเก็บตังอะนะ) ราคาปัจจุบัณกับราคาอีกกระทู้มันห่ๅงกันโขแล้ว ไม่ได้แก้เลย
        Last edited by ytrewq; 22 Nov 2010, 23:38:01.

Comment

Originally posted by aibenz_dc2 View Post
          ช่วยดันสุดตัวครับ

ขอขอบคุณและชื่นชมเจ้าของกระทู้มากครับ
          โดยเฉพาะคำแนะนำแถวงบ 5000-6500

ด้วยความที่คอมผมเก่ามาก amd athlon 1.68 Ghz ฮาร์ดดิส IDE 80 กิก
          แต่ว่า ผมใช้งานแค่เล่นเน็ต พิมพ์งาน ก็เลยไม่รู้สึกอะไรมานานหลายปีแล้ว
          จนช่วงนี้ฮาร์ดดิสก็ใกล้เต็ม เลยหาเรื่องจะเปลี่ยนฮาร์ดดิสซะหน่อย
          ลองไปดูราคาฮาร์ดดิส IDE แบบ 500 กิก ก็ล่อไปซะ 2500
          ก็เลยชะลอแผนซื้อไปก่อน

แต่พอมาเจอกระทู้นี้ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลยครับว่า
          ยอมเพิ่มเงินอีกนิดดีกว่า ถือว่าอัพเกรดไปในตัวเลย

ต้องขอขอบคุณมากครับที่ไม่ลืมข้อแนะนำงบน้อยๆ
          เพราะบางคนก็อยากแค่อยากมาใช้พิมพ์งาน เล่นเน็ตเหมือนแบบผมนี่แหละ

ว่าแต่ขอถามเพิ่มนิดนึงครับ
          ในงบ 5000-6000 นี้ พอใช้งาน photoshop เล็กน้อยได้ไหมครับ
          เช่น พวกปรับสี ปรับภาพ รีไซน์รูปน่ะครับ รูปขนาด 2-3 เม็ก ไหวไหมครับ
          หรือจะหน่วงเกินไป ขอบคุณมากครับ
          ในงบ 5000 บาท ก็เพียงพอที่จะทำภาพขนาด 1600x1200 ได้สบายๆครับ โดยการแชร์แรมให้การ์ดจอ 128-256 Mb
          ถ้าในงบ 5500 เราจะ สามารถแชแรมได้ 512Mb ก็จะช่วย เพิ่มขนาดได้ครับผม แต่ตอนรันโปรแกรม อาจช้านิดนึง เพราะเป็นCPUหัวเดียว แต่ไวกว่า ตัวเก่าแน่นอนครับ และ ถ้าเปิด2หัวได้ อาจจะ แหล่มสุดๆไปเลยครับผม
          ไม่หน่วงมากแน่นอน เพราะ 4200 นั้นแรงใช้ได้ แต่ถ้าซื้อตอนนี้ ราคาร้านJIB จะราคาถูกลงอีกลยนะครับ
          ตามนี้เลย
          Sempron LE-140 2.70 GHz 1,070
          ASROCK M3A785GM-LE 1,750 หรือ ใช้สูงกว่า เป็น ASROCK 880GM-LE 1900<<<ตัวนี้การ์ด4250
          2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 890
          500 GB. PC SAMSUNG 1,190
          รวม 4900 (5050) บาทครับ
          ใช้เคสเก่า และถ้าไม่คิดจะซื้อการ์ดจอ
          ใช้PSU 350Wattไม่แท้ ก็เพีัยงพอแล้วครับผม

ดูรีวิวความสามารถ บอร์ด ASROCK 880GM-LE ได้ ที่นี่ครับผม http://www.overclockzone.com/forums/...Onboard-HD4250
          มีอะไรจะสอบถามได้เลยนะครับ ยินดีตอบครับ โพสหรือ PM ก็ได้เลยครับผม

Comment

Originally posted by ytrewq View Post
            ผมไม่ชอบตรงคอมเม้นอ่ะคับ น่าจะบอกว่าชุดนี้ดียังไง เสียยังไงมากกว่า ไม่ใช่อวยว่าชุดนี้ดีนะ ดีมากๆเลย ชุดนี้ก็เจ๋ง ชุดนี้ก็แจ๋ว
            มันทำให้ผมสับสนมากกว่า คิดว่าคงมีเคสแบบผมมาอ่านอีกหลายคน คือไม่รู้เรื่องคอมอะไรเท่าไหร่หรอก พวก Intel i3 i5 AMD x2 x4 GTX460 RAM PSU HDD อะไรพวกนี้พอรู้จัก แต่พอมาเจอ Powercolor , HIS HD นี่ปวดหัวเลย (มันคืออะไรวะ) ยิ่งพวกเมนบอร์ดยิ่งแล้วใหญ่ ไม่รู้เรื่องเลย รู้อย่างเดียวว่าอันนี้บอร์ด อันนี้การ์ดจอ แต่มันดียังไง เสียยังไงไม่รู้ สุดท้ายผมก็เลือกไปตั้งกระทู้ใหม่อยู่ดีนั่นแหละ

แต่ชมเรื่องการอัพเดทราคาครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องแต่ก็ติดตามเรื่องราคาอยู่ (ระหว่างเก็บตังอะนะ) ราคาปัจจุบัณกับราคาอีกกระทู้มันห่ๅงกันโขแล้ว ไม่ได้แก้เลย
            ขอบพระคุณมากๆเลยครับ ที่อุตส่าแนะนำ ให้เพิ่มพวกกลุ่ม แนะนำ ยี่ห้อสินค้าครับ เดี๋ยวจะเพิ่มส่วนนี้ เผื่อคนไม่รู้เข้าไปนะครับผม ขอบคุณมากๆครับ

Comment

แวะมาดันให้ ถามนิดนุง 775i65g เก่ากึก มันใช้แรมddr1หรือ2
              มีบอร์ดรุ้นไหนรับการ์ดจอ AGP และแรมddr2มั่ง ป่ะ (เผอิญ)เขียนแบบนี้ป่ะ-*-
              ซิ้อการ์ดจอGF6200 ไงก็ช่วยหน่อยนึง

Comment

เข้ามาขอบคุณครับ พี่เป็นคนดีและเสียสละมากเลยนะ ผมชอบเสปกที่จัดมาให้ใหม่มากๆเลยครับ ลงตัวกว่าเดิมเยอะเลย
                ที่สำคัญพี่ตอบได้ดีกว่่าพนักงานหน้าร้านคอมแถวบ้านผมเสียอีก อิอิ แมร่งถามไรไม่รู้เรื่องเลย เจอแต่ประโยคหากินเดิมๆ เช่น
                ก็แล้วแต่คนใช้ค่ะ มันแล้วแต่คนชอบนะ แบรนนี้นิยมกว่าค่ะ แต่พูดไปพูดมาของเค้าดีทั้งร้านอะ 555 งงสิ เห้อนี่แหละที่ทำให้ผมไม่มั่นใจในการเลือกอุปกรณ์คอม เพราะเราเองก็ไม่ได้เก่งอะไรแค่งูๆปลาๆ ก็พี่แกเล่นจะขายของอย่างเดียวเลย แต่กลับไม่แนะนำให้พอดีกับงบประมาณและตรงกับการใช้งานจริงอะ นี่แหละคือหัวใจของการจัดเสปกคอมที่แท้จริง สู้ต่อไปครับ ทาเคชิ

Comment

Originally posted by koohero View Post
                  แวะมาดันให้ ถามนิดนุง 775i65g เก่ากึก มันใช้แรมddr1หรือ2
                  มีบอร์ดรุ้นไหนรับการ์ดจอ AGP และแรมddr2มั่ง ป่ะ (เผอิญ)เขียนแบบนี้ป่ะ-*-
                  ซิ้อการ์ดจอGF6200 ไงก็ช่วยหน่อยนึง
                  เมนบอร์ดตัวนั้น DDR ครับ (หรือที่เรียกกันสมัยนี้ว่า DDR1 อะครับ) ใช้DDR2 ไม่ได้นะครับ
                  อันนี้ขอออกตัว ว่าไม่แนะนำ การ์ดจอAGP และแรมDDR2 แล้วนะครับ เพราะ ซื้อมาแล้วมันแพงกว่าซื้อของใหม่มากๆครับ
                  แนะนำให้หันไปใช้ ออนบอร์ด และCPUใหม่ +แรมใหม่ที่เริ่มต้นในราคาสบายๆ ผมพอจะแนะนำได้นะครับ พอมีงบเท่าไหร่ครับ

เพราะบอร์ดถูกๆสมัยนี้ มันก็รองรับ SATA และ PCI-E หมดแล้วครับผม
                  ถ้ามีHARDDISK เิดิม กับCASE นี่ พอจะแนะนำ เครื่องใหม่ได้ ในราคา 4000 บาทนะครับผม
                  ยังไง ถ้ายังสงสัย PMคุย หรือโพสถามต่อได้เลยนะครับ

Originally posted by ternarak View Post
                  เข้ามาขอบคุณครับ พี่เป็นคนดีและเสียสละมากเลยนะ ผมชอบเสปกที่จัดมาให้ใหม่มากๆเลยครับ ลงตัวกว่าเดิมเยอะเลย
                  ที่สำคัญพี่ตอบได้ดีกว่่าพนักงานหน้าร้านคอมแถวบ้านผมเสียอีก อิอิ แมร่งถามไรไม่รู้เรื่องเลย เจอแต่ประโยคหากินเดิมๆ เช่น
                  ก็แล้วแต่คนใช้ค่ะ มันแล้วแต่คนชอบนะ แบรนนี้นิยมกว่าค่ะ แต่พูดไปพูดมาของเค้าดีทั้งร้านอะ 555 งงสิ เห้อนี่แหละที่ทำให้ผมไม่มั่นใจในการเลือกอุปกรณ์คอม เพราะเราเองก็ไม่ได้เก่งอะไรแค่งูๆปลาๆ ก็พี่แกเล่นจะขายของอย่างเดียวเลย แต่กลับไม่แนะนำให้พอดีกับงบประมาณและตรงกับการใช้งานจริงอะ นี่แหละคือหัวใจของการจัดเสปกคอมที่แท้จริง สู้ต่อไปครับ ทาเคชิ
                  แหม ขอบพระคุณมากๆเลยครับ ที่อุตส่าเข้ามา ยินดีแนะนำเท่าที่แนะนำได้เลยครับผม ดีใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งที่มีประโยชน์ ของผู้ที่ต้องการประกอบคอมครับผมใหม่ๆ
                  Last edited by runshana; 23 Nov 2010, 01:09:43.

Comment

แจ่มเลยครับ

Comment

• Originally posted by horakung View Post
                      แจ่มเลยครับ
                      ขอบพระคุณมากๆครับผม ^^" ยินดีเสมอครับ

Comment

• ก็นะ เอาหน่อยตดยังไม่หายเหม็น ขอใช้การ์ดจอให้คุ้มอีกหน่อย 555+ ซื้อมา1.7kใช้ให้คุ้มสักหน่อย
                        CPU INTEL p4 524
                        M/B 775i65G
                        VGA GF6200
                        Ram 512
                        เล่นเกมส์2D/3Dยังพอได้ แต่โหลดเข้าเกมส์ช้า อิบหาย รอ หยุดจะไปถอย ยกเซ็ท เซ็ทนี้ยก ให้น้องไป เล่น เกมส์วิ่ง มัน

Comment

• รู้สึกว่าผมจะดันมาหน้า6แล้ว เหอๆ

Comment

• Originally posted by koohero View Post
                            ก็นะ เอาหน่อยตดยังไม่หายเหม็น ขอใช้การ์ดจอให้คุ้มอีกหน่อย 555+ ซื้อมา1.7kใช้ให้คุ้มสักหน่อย
                            CPU INTEL p4 524
                            M/B 775i65G
                            VGA GF6200
                            Ram 512
                            เล่นเกมส์2D/3Dยังพอได้ แต่โหลดเข้าเกมส์ช้า อิบหาย รอ หยุดจะไปถอย ยกเซ็ท เซ็ทนี้ยก ให้น้องไป เล่น เกมส์วิ่ง มัน
                            โอเคครับ งั้นแนะนำว่า ให้ใช้SPEC เดิมไป รอจนกว่าจะได้ซื้อเครื่องใหม่ อย่าไปอัพมันเลยครับ เป็นปู่ไปแล้ว....

Comment

• 555+ เครื่องสุดหวง เชียวนะ ใช้มา5ปี กว่าได้มั่งเนี่ย เปลี่ยนแค่M/B
                              ถ้าจะสั่งเคสใหม่ให้น้อง ผมจะเก็บไว้บนหิ้งพระเลย

Comment

• Originally posted by koohero View Post
                                555+ เครื่องสุดหวง เชียวนะ ใช้มา5ปี กว่าได้มั่งเนี่ย เปลี่ยนแค่M/B
                                ถ้าจะสั่งเคสใหม่ให้น้อง ผมจะเก็บไว้บนหิ้งพระเลย
                                ฮาๆ เข้าใจครับ ^^" ผมก็เคยนะ หัวอกเดียวกัน

Comment

Working...
                                X