Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดันไปขึ้นไปบนสุด

Comment

• Originally posted by colingpowder View Post
      รบกวนสอบถามคุณรัน + ท่านอื่นๆนิดครับ
      พอดีเคสที่คุณแม่ใช้เล่นเฟสบุคมันอืดๆเลยไปซื้อแรมมาใส่เพิ่ม เป็นตัว hyper x 4*2 bus1600
      แต่ผมแยกมาใส่แค่แถวเดียวคือ 4 g ยากให้บัสมันวิ่ง 1600 บ้างต้องทำไงบ้างครับ - - อ้างอิงจากรูปนี้ ของท่านwheelburn

อันนี้ รายละเอียดเครื่องคุณแม่ที่ซื้อแรมมาเพิ่มครับ(มีแต่เคส กล่องบอร์ด อื่นๆไม่อยู่เลย เลยไม่รู้จะดูยังไงว่าบอร์ดตัวนี้รองรับแรมบัสเท่าไหร่
      ใส่ไปแล้วลง win7 64 ใหม่ไป 1 รอบ+โหลด cpu z มาดู บัสแรมวิ่งที่400 -*- ตามภาพ

ข้อสังเกต 1 ผมลองเข้าไบออสปรับค่า xmp แล้วปรับได้ทุกค่ายกเว้นแรงดันไฟ มันให้ใส่ 1.65 แต่บอร์ดผมใส่ได้แค่ 1.60 ลองใส่มากกว่านั้นบุ๊ตไม่ขึ้นครับ
      ข้อสังเกต 2 ทำไมบัสมันวิ่งแค่ 400 เองอ่ะครับ / ตรงนี้ถ้าถูกต้องต้องเป็นบัส800(*2=1600 เหมือนรูปตัวอย่างด้านบนใช่หรือไม่ครับ?)

ต้องทำไงถึงจะได้บัส 1600 ตามสเปคแรม คุณรัน + ผู้รู้ท่านอื่นๆช่วยไงปัญหาหน่อยครับ
      ขอบคุณล่วงหน้าครับผม >.<

ปล. ภาพขวาล่างคือรีเซตไบออสเป็นดีฟอลเลยครับ แล้วแคปรูปมาโพส
      ตัวบอร์ดที่ท่านใช้ รองรับ แรมบัส ยุคเก่า เป็นหลัก(รวมถึงCPU)
      ทำให้ ค่ามาตรฐานมันวิ่งแค่ 400 ครับผม เราจำเป็นจะต้อง OC bus ให้วิ่งพอสำหรับ 533 หรือ 666 ด้วยครับผม เพื่อให้มันวิ่งไปที่ 1066 หรือ 1333 ครับผม
      ทั้งนี้ มันก็วิ่งไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

วิธีอีกอย่างคือ เปลี่ยน CPU และบอร์ดซึ่งไม่คุ้มค่าครับ
      ถ้าเข้าไป OC ไหว ก็แนะนำครับ
      ถ้าไม่ไหว ใช้เดิมๆ ก็ไม่ได้วิ่งต่างกันมากนั่นเองครับผม

Originally posted by colingpowder View Post
      อัพครับ รอผู้รู้ >.<
      ขออภัยครับที่ตอบช้า พอดีติดสัมนา ตอนนี้เรียบร้อยแล้วครับ
      เหลืองานแปล วิจัยอีก 10 ตัว กับทำแบบเรียนTT-TT" หงิดเลย

Originally posted by abeachboy View Post
      ดันไปขึ้นไปบนสุด
      ขอบคุณท่านบ่าวมากๆครับผม

Comment

• Comment

• Originally posted by runshana View Post
          ตัวบอร์ดที่ท่านใช้ รองรับ แรมบัส ยุคเก่า เป็นหลัก(รวมถึงCPU)
          ทำให้ ค่ามาตรฐานมันวิ่งแค่ 400 ครับผม เราจำเป็นจะต้อง OC bus ให้วิ่งพอสำหรับ 533 หรือ 666 ด้วยครับผม เพื่อให้มันวิ่งไปที่ 1066 หรือ 1333 ครับผม
          ทั้งนี้ มันก็วิ่งไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

วิธีอีกอย่างคือ เปลี่ยน CPU และบอร์ดซึ่งไม่คุ้มค่าครับ
          ถ้าเข้าไป OC ไหว ก็แนะนำครับ
          ถ้าไม่ไหว ใช้เดิมๆ ก็ไม่ได้วิ่งต่างกันมากนั่นเองครับผม

ขออภัยครับที่ตอบช้า พอดีติดสัมนา ตอนนี้เรียบร้อยแล้วครับ
          เหลืองานแปล วิจัยอีก 10 ตัว กับทำแบบเรียนTT-TT" หงิดเลย

ขอบคุณท่านบ่าวมากๆครับผม
          อ่าครับ cpu+บอร์ดเก่า แต่คุณแม่ใส่แรม HyperX 5555+
          ถ้าอัพตามที่ท่านบอกคงไม่คุ่มจริงๆครับ เพราะเครื่องนี้ใช้งานแค่ fb เล่นเนตฟังเพลงจาก youtube ก่อนนี้ใส่แรมแค่1g ช้าแบบรู้สึกได้ครับ
          งั้นผมปล่อยไว้แบบนั้นก่อน มีงบค่อยหาแรม backberry มาเปลี่ยน เอา ไฮเปอx ออกมา

ขอบคุณมากครับ

ปล. win 7 64 bit +แรม4 g ลื่นใช้ได้เลยครับคุณรัน^^

Comment

• 10490

Comment

• Comment

• ท่านรันค่ะ ระหว่าง 2 ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันค่ะ กำลังจะลงน้ำค่ะ ^ ^
                ตอนนี้เอียงๆไปทาง EK

XSPC RayStorm 750 RS240 WaterCooling Kit ----- ราคา 6,500 บาท
                EK-KIT H30 240 LTX ------------------------------- ราคา 8,600 บาท

Comment

• EK-KIT H30 240 LTX ------------------------------- ราคา 8,600 บาท

คิดเหมือนกันเลยนะ แนต

Comment

• Originally posted by title01 View Post
                    EK-KIT H30 240 LTX ------------------------------- ราคา 8,600 บาท

คงอีกสักแปปนึง กว่าจะเก็บตังค์ได้ ก็ว่าจะจัดตัวนี้แหละ แล้วจะบวกด้วยบล๊อก 670 ด้วย ไม่รู้ปั้มของ EK จะไหวป่าว

Comment

• Originally posted by nattiiez View Post
                      คงอีกสักแปปนึง กว่าจะเก็บตังค์ได้ ก็ว่าจะจัดตัวนี้แหละ แล้วจะบวกด้วยบล๊อก 670 ด้วย ไม่รู้ปั้มของ EK จะไหวป่าว
                      -0-

Comment

• ส่งการบ้านคุณรันครับ จัดมาแล้วชุด I3 + hyperx 4g + onboard + win 7 64 + 1tb + tsunami i-robot +usb wifi Alfa 036NHR
                        บอร์ดตัวที่แนะนำมา แจ่มมากครับ ปรับไม่ยากบัสแรมวิ่ง 1600 เลย^^ ได้คะแนน system rating ตามภาพโดยรวมๆพอใจมากๆครับ ส่งมอบให้เจ้าของงบวันอังคารหน้า *0*
                        อันนี้ภาพจาก cpu z ภาพเคสเอาไว้ถ่ายมาเพิ่มนะครับผม
                        ปล. กรรม ลืมแอคทิเวท วินโดว-*-

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ^^

แอคทิเวทแล้ว ปิดจ๊อปวันนี้ ^^
                        Last edited by colingpowder; 14 Dec 2012, 02:14:12.

Comment

• ขอแชร์นิดนึงครับ
                          ต่อจากเมื่อวานที่ลงไดรเวอต่างๆของบอร์ด B75M-DGS แล้วเห็น ฟีเจอร์ Asrock XfastLan... ผมว่าหนาตาโปรแกรมมันคล้ายๆCfosspeedที่เอาไว้ใช้เพิ่มประสิทธิภาพของการเชื่อมต่ออินเทอร์เนตซึ่ง ผมโหลดใช้มตั้งแต่เวอร์ชั่นแรกๆ (โหลดในบิทบ้าง 4 แชร์บ้าง)

วันนี้มา สนง. เลยลองเข้าเวป Asrock ดาวน์โหลดมาลงที่เครื่องที่ทำงาน พบว่าลงได้ทำงานได้ปกติครับ ดูในรายละเอียดโปรแกรมก็ใช้โมดูลของ cfosspeed ในการทำงาน หน้าตาเหมือนกันเดะๆ และน่าจะฟรีด้วย.....
                          จึงขออนุญาตคุณรัน (จขกท.)เอามาแชร์ครับ^^
                          http://www.asrock.com/MB/overview.as...Model=B75M-DGS

กดด้านล่างโหลดได้เลยครับ เนตลื่นปรี๊ดๆแน่นอน^ ^ (แอสรอคโฆษณาว่า 5x Fast Lan แต่ผมไม่เชื่อหรอก 55)
                          ASRock XFast LAN Utility ver:6.61.1880_WHQL

ปล. ตอนนี้ยังไม่เห็นสถานะว่า มีวันหมดอายุนะครับ ถ้ามีสถานะดังกล่าวเด้งขึ้นมาเตือนจะมาแจ้งครับ
                          Last edited by colingpowder; 14 Dec 2012, 11:18:16.

Comment

• Originally posted by proteenzer View Post
                            ขอบคุณครับ

Originally posted by colingpowder View Post
                            อ่าครับ cpu+บอร์ดเก่า แต่คุณแม่ใส่แรม HyperX 5555+
                            ถ้าอัพตามที่ท่านบอกคงไม่คุ่มจริงๆครับ เพราะเครื่องนี้ใช้งานแค่ fb เล่นเนตฟังเพลงจาก youtube ก่อนนี้ใส่แรมแค่1g ช้าแบบรู้สึกได้ครับ
                            งั้นผมปล่อยไว้แบบนั้นก่อน มีงบค่อยหาแรม backberry มาเปลี่ยน เอา ไฮเปอx ออกมา

ขอบคุณมากครับ

ปล. win 7 64 bit +แรม4 g ลื่นใช้ได้เลยครับคุณรัน^^
                            ยินดีช่วยเต็มที่ครับผม มีอะไรให้ช่วยแนะนำตอบได้เลยนะครับ

ปล.ถ้าลองwin8 จะไวกว่านี้อีกครับ อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
                            10490
                            ขอบคุณมากๆครับผม

Originally posted by goobook View Post
                            ขอบคุณครับผม

Originally posted by nattiiez View Post
                            ท่านรันค่ะ ระหว่าง 2 ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันค่ะ กำลังจะลงน้ำค่ะ ^ ^
                            ตอนนี้เอียงๆไปทาง EK

XSPC RayStorm 750 RS240 WaterCooling Kit ----- ราคา 6,500 บาท
                            ตัว H30 แจ่มมากๆครับผม จากที่เคยเห็น น่าเอาเหมือนกันนะครับผม ถ้างบถึง ก็จัดได้เลยครับ
                            (แต่ส่วนตัวผม ผมว่ามันแพงเกินไปนะ)

Originally posted by title01 View Post

อิอิ

Originally posted by nattiiez View Post
                            ค่อนข้างใช้งบสูงสินะครับ

ส่งการบ้านคุณรันครับ จัดมาแล้วชุด I3 + hyperx 4g + onboard + win 7 64 + 1tb + tsunami i-robot +usb wifi Alfa 036NHR
                            บอร์ดตัวที่แนะนำมา แจ่มมากครับ ปรับไม่ยากบัสแรมวิ่ง 1600 เลย^^ ได้คะแนน system rating ตามภาพโดยรวมๆพอใจมากๆครับ ส่งมอบให้เจ้าของงบวันอังคารหน้า *0*
                            อันนี้ภาพจาก cpu z ภาพเคสเอาไว้ถ่ายมาเพิ่มนะครับผม
                            ปล. กรรม ลืมแอคทิเวท วินโดว-*-

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ^^

แอคทิเวทแล้ว ปิดจ๊อปวันนี้ ^^
                            ยินดีด้วยนะครับผม เสป็คที่ทำงานกำลังดี และใช้งานได้เยี่ยม
                            ผมก็ชอบเสป็คนี้เหมือนกันครับผม ^^
                            แจ่มเลยครับ

Comment

• Originally posted by colingpowder View Post
                              ขอแชร์นิดนึงครับ
                              ต่อจากเมื่อวานที่ลงไดรเวอต่างๆของบอร์ด B75M-DGS แล้วเห็น ฟีเจอร์ Asrock XfastLan... ผมว่าหนาตาโปรแกรมมันคล้ายๆCfosspeedที่เอาไว้ใช้เพิ่มประสิทธิภาพของการเชื่อมต่ออินเทอร์เนตซึ่ง ผมโหลดใช้มตั้งแต่เวอร์ชั่นแรกๆ (โหลดในบิทบ้าง 4 แชร์บ้าง)

วันนี้มา สนง. เลยลองเข้าเวป Asrock ดาวน์โหลดมาลงที่เครื่องที่ทำงาน พบว่าลงได้ทำงานได้ปกติครับ ดูในรายละเอียดโปรแกรมก็ใช้โมดูลของ cfosspeed ในการทำงาน หน้าตาเหมือนกันเดะๆ และน่าจะฟรีด้วย.....
                              จึงขออนุญาตคุณรัน (จขกท.)เอามาแชร์ครับ^^
                              http://www.asrock.com/MB/overview.as...Model=B75M-DGS

กดด้านล่างโหลดได้เลยครับ เนตลื่นปรี๊ดๆแน่นอน^ ^ (แอสรอคโฆษณาว่า 5x Fast Lan แต่ผมไม่เชื่อหรอก 55)
                              ASRock XFast LAN Utility ver:6.61.1880_WHQL

ปล. ตอนนี้ยังไม่เห็นสถานะว่า มีวันหมดอายุนะครับ ถ้ามีสถานะดังกล่าวเด้งขึ้นมาเตือนจะมาแจ้งครับ
                              โอะ ขอบพระคุณสำหรับ โปรแกรมครับผม เดี๋ยวลองเอาไปใช้ดู

ขอบพระคุณสำหรับ โปรแกรมนะครับผม

Comment

• ถ้าช่วง 5-10 มกรา มีงบสัก 10000 ไม่รวมจอไม่ทราบว่าจะมีการเปลี่ยนแปลก set จากที่โพสไว้หน้าแรกเยอะไหมครับ

ชอบ nvdia ใช้งานเกมส์ เปิดบิททั้งวันครับ

Comment

Working...
                                X