Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by slipknot66 View Post
    เอาภาพมาให้ชมกันครับ ไปดูดาวตกมาเมื่อหลายวันก่อน.....ได้เห็นดาวตกที่สวยที่สุดเท่าที่เคยเห้นมาในชีวิตครับ แต่ไม่ได้รูปมาเลย แต่ก็ถือว่าคุ้มมาก ๆ ที่ออกไปดูครับ ^_^

ภาพสวยแปลกตามากครับ ผมไม่ได้ไปดุเลยเอาแต่นอนขึ้นอืดในบ้าน อิอิ

Comment

• ส่งการบ้านคุณรันรอบ 2 ครับรอบที่แล้วจัด CPU Z มาให้ชม รอบนี้รูปอุปกรณ์รวมๆนะครับ(เยอะนิดนึง)
      คนจัดสเปคจะได้มีกำลังใจครับผม 555+
      1.พระเอกของเรา i3/3220

2.อุปกรณ์รวมๆ

3. รวมๆ+ด้านหน้าเคส สุนามิ i-robot ดำเขียวครับไฟแสบตามาก-*- ถ้าใช้เอาคงหาเคสที่เรียบๆกว่านี้แต่โดยรวมพอใจเคสมากครับ(แอบตินิดนึง ฝาข้างเวลาใส่แล้วดันสุด เหมือนไม่ค่อยสนิทอะครับ)

4. เคสด้านในครับเคลือบสีมาดุดีเลย ช่องเก็บสายด้านข้างมีมาให้หลายช่อง ลอดไปลอดมากันสนุกเลย แต่ว่าบอร์ดASROCKตัวนี้ เพิ่งทราบตอนไปเอาเคสมาว่ามันเป็น Micro ATX ครับ เลยเหลือที่ว่างในเคสเยอะพอสมควร แล้ว PSU ที่วางด้านล่างก็เป็นสัดส่วนลงตัว ไม่ติดกับบอร์ด อย่างที่หลายๆท่านแนะนำผมไว้ตอนก่อนซื้อครับ

5. พัดลม เขียวอี๊ๆๆๆๆๆๆ 22 มม. เสียงเงียบแบบไม่น่าเชื่อ ทั้งพัดลมเคสทั้งพัดลมCPU -*- พร้อมด้วยที่ดึงเปิดเคสด้านหลัง ผมเอาUSB WIFI ของร้าน WIFI4YOU มาประกอบกับ U-mounth+คลิปหนีบ หนีบไว้ด้านหลังตามภาพเลย เพราะว่าซื้อเสา9dbมาใส่กับตัวรับ WIFIเพิ่ม ทำให้เวลาตั้งๆไม่อยู่ครับ เสามีน้ำหนักมากเลยต้องหาที่หนีบจะมาหนีบทีขอบจอLEDก็กว้างเกินไปครับหนีบอยู่แต่กลัวจะเด้งร่วงลงมา

6. สุดท้ายครับ036NHR+เสาเพิ่มกำลังส่ง9DB ที่ตอนแรกชั่งใจกับตัวhigh-gainที่ท่านProteemzerแนะนำ แต่มาจบที่ตัวนี้ ผลการใช้งาน3-4วันที่อยู่กับผมก็พอใจสุดๆๆครับ^^

สุดท้ายหวังว่ารีวิวอุปกรร์เล็กๆจากการขอคำแนะนำ spec จากกระทู้นี้คงจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย
      Last edited by colingpowder; 16 Dec 2012, 23:15:25.

Comment

• Originally posted by merlion View Post
        สงสัยเรื่องการเลือก MB
        AsRock Z77 Extreme4 =4200
        BIOSTAR TZ77XE4 'STREK' =3130
        Gigabyte H77M-D3H = 2480
        เลือกอันไหน เพราะอะไร
        ก็1 เลย ต้องเลือก งบประมาณก่อน
        และ2 การใช้งาน
        ครับผม เมื่อครบทั้ง2 อย่างนี้ ก็จะเลือกซื้อเมนบอร์ดได้แล้วครับผม

แต่จะมีปัจจัย อีกหลายอย่างเช่น ความชอบในแบรนดังๆ หรือความต้องการในการ OC ยังงี้ครับผม

อย่างถ้าท่าน ต้องการบอร์ดที่ OC พองาน มีฟังชั่น USB3 SATA3 งบ 3500 บาท
        ก็น่าจะมอง BIOSTAR TZ77XE4 'STREK' =3130 เป็นต้นนั่นเองครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
        http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2052443
        อีกหนึ่งกรณีศึกษาครับ ไม่รู้ว่าเคยเอามาลงยัง
        แต่ตอนนี้ก็ยังเห็นอยู่ น่าสงสารคนซื้อจริงๆครับ ไม่รู้อะไรแต่โดนหลอก พวกร้านนี้ก็ยังจะขายอยู่อีก

ใครที่คิดว่าถูกคิดใหม่ได้ครับ มันไม่ควรจะเกินพันด้วยซ้ำ บอร์ดจีนแบบนั้นก็ไม่รู้จะหาไดร์เวอร์จากที่ไหน แถมคุณภาพการผลิตจะเป็นไง อุปกรณ์ใช้ได้ครบเปล่าก็ไม่รู้
        ขอบพระคุณท่าน Gumblar ที่เอาข่าวมาเตือนครับผม ช่วยได้มากๆเลยครับผม สำหรับใครที่ยังไม่รู้ น่ากลัวมากมาย

Originally posted by slipknot66 View Post
        เอาภาพมาให้ชมกันครับ ไปดูดาวตกมาเมื่อหลายวันก่อน.....ได้เห็นดาวตกที่สวยที่สุดเท่าที่เคยเห้นมาในชีวิตครับ แต่ไม่ได้รูปมาเลย แต่ก็ถือว่าคุ้มมาก ๆ ที่ออกไปดูครับ ^_^
        โอ้ผมดูทีแรก เหมือนภาพในเกมส์ กราฟฟิคระดับสุดยอดเลยครับผม
        สุดยอดจริงๆครับ

Originally posted by colingpowder View Post
        ภาพสวยแปลกตามากครับ ผมไม่ได้ไปดุเลยเอาแต่นอนขึ้นอืดในบ้าน อิอิ
        อิอิ ผมก็นอนอืดเหมือนกัน

Originally posted by colingpowder View Post
        ส่งการบ้านคุณรันรอบ 2 ครับรอบที่แล้วจัด CPU Z มาให้ชม รอบนี้รูปอุปกรณ์รวมๆนะครับ(เยอะนิดนึง)
        คนจัดสเปคจะได้มีกำลังใจครับผม 555+
        1.พระเอกของเรา i3/3220

2.อุปกรณ์รวมๆ

3. รวมๆ+ด้านหน้าเคส สุนามิ i-robot ดำเขียวครับไฟแสบตามาก-*- ถ้าใช้เอาคงหาเคสที่เรียบๆกว่านี้แต่โดยรวมพอใจเคสมากครับ(แอบตินิดนึง ฝาข้างเวลาใส่แล้วดันสุด เหมือนไม่ค่อยสนิทอะครับ)

4. เคสด้านในครับเคลือบสีมาดุดีเลย ช่องเก็บสายด้านข้างมีมาให้หลายช่อง ลอดไปลอดมากันสนุกเลย แต่ว่าบอร์ดASROCKตัวนี้ เพิ่งทราบตอนไปเอาเคสมาว่ามันเป็น Micro ATX ครับ เลยเหลือที่ว่างในเคสเยอะพอสมควร แล้ว PSU ที่วางด้านล่างก็เป็นสัดส่วนลงตัว ไม่ติดกับบอร์ด อย่างที่หลายๆท่านแนะนำผมไว้ตอนก่อนซื้อครับ

5. พัดลม เขียวอี๊ๆๆๆๆๆๆ 22 มม. เสียงเงียบแบบไม่น่าเชื่อ ทั้งพัดลมเคสทั้งพัดลมCPU -*- พร้อมด้วยที่ดึงเปิดเคสด้านหลัง ผมเอาUSB WIFI ของร้าน WIFI4YOU มาประกอบกับ U-mounth+คลิปหนีบ หนีบไว้ด้านหลังตามภาพเลย เพราะว่าซื้อเสา9dbมาใส่กับตัวรับ WIFIเพิ่ม ทำให้เวลาตั้งๆไม่อยู่ครับ เสามีน้ำหนักมากเลยต้องหาที่หนีบจะมาหนีบทีขอบจอLEDก็กว้างเกินไปครับหนีบอยู่แต่กลัวจะเด้งร่วงลงมา

6. สุดท้ายครับ036NHR+เสาเพิ่มกำลังส่ง9DB ที่ตอนแรกชั่งใจกับตัวhigh-gainที่ท่านProteemzerแนะนำ แต่มาจบที่ตัวนี้ ผลการใช้งาน3-4วันที่อยู่กับผมก็พอใจสุดๆๆครับ^^

สุดท้ายหวังว่ารีวิวอุปกรร์เล็กๆจากการขอคำแนะนำ spec จากกระทู้นี้คงจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย
        ครับผมอิอิ เรียกการบ้านเลยหรอครับ
        งามมากๆเลยครับผม รีวิวของท่าน ถือเป็นก้าวเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ของใครหลายๆคนครับผม
        ขอบพระคุณมากๆเลยครับ สำหรับรูป I3 หล่อๆ และเคสเท่ๆ ครับผม
        ชอบมากเลยครับผม (ผมก็เลือกพัดลมเคสเขียวเหมือนกัน)

Comment

• แวะมาดันให้รอบดึกครับ!!

Comment

• แวะมาดันรอบเช้ามืด
            เพิ่งสึกครับ ไปบวชมา15วัน แต่แปลกช่วงบวชไม่ได้รู้สึกอยากเล่นเน็ตซักเท่าไร
            สึกแล้วอยากเล่นทันที ฮ่าๆ

Comment

• ยอดเยื่ยมครับ เป็นกำลังใจให้ ยิ่งสำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องคอม กระทู้นี้ รายละเอียดครบครับ ยัน คำนวณค่าไฟกันเลย

Comment

• ดันๆ

Comment

• Originally posted by Believe^_^ View Post
                  แวะมาดันให้รอบดึกครับ!!
                  ขอบคุณครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                  แวะมาดันรอบเช้ามืด
                  เพิ่งสึกครับ ไปบวชมา15วัน แต่แปลกช่วงบวชไม่ได้รู้สึกอยากเล่นเน็ตซักเท่าไร
                  สึกแล้วอยากเล่นทันที ฮ่าๆ
                  ฮาๆ สวัสดีครับท่านวิน ขอบพระคุณที่สึกแล้วก็แวะมาเลย เป็นอย่างไรมั่งครับตอนบวช มีความสุขดีไหมครับผม

Originally posted by audchiohh View Post
                  ยอดเยื่ยมครับ เป็นกำลังใจให้ ยิ่งสำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องคอม กระทู้นี้ รายละเอียดครบครับ ยัน คำนวณค่าไฟกันเลย
                  ขอบพระคุณมากๆครับผม
                  มีอะไรให้ช่วยยินดีเต็มที่เลยนะครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                  ดันๆ
                  ขอบคุณท่านบ่าวครับผม อิอิ

Comment

• ตอนบวชสงบดีครับ เหมือนฟ้าเป้นใจ 15วันพกมือถือไป คนโทรมาไม่เคยอยู่กับตัว
                    เลยสงบตลอด เพราะตั้งสายโอนหาแม่ไว้ ฮ่าๆ เดินมาเจอก็2-3สาย แต่ก็ไม่มีโทรมาอีก แสดงว่าแม่คงบอกไปแล้วว่าบวช
                    แบ่งบุญให้ครับๆ

Comment

• มาขอความช่วยเหลือครับ....พอดี ต้องการสเป็คสำหรับเปิดร้านเน็ต ทำงานเอกสารทั้วไป....เล่นเกมส์ได้นิดหน่อย แต่เน้นที่งานเอกสาร และอินเตอร์มากกว่าครับ
                      อยากได้สเป็คที่เซฟเงินให้ได้มากที่สุดครับรวมจอด้วยนะครับ.....จริง ๆ ว่างงบไว้ที่ 15000 รวมจอ อยากได้จอ 23'' Resolution 1920x1080
                      ขอทั้ง Intel และ AMD นะครับ...แล้วก็รบกวน แนะนำให้ด้วยนะครับว่าตัวไหนดีกว่ากัน...ผมไม่ได้ตามเรื่องคอมพิวเตอร์นานมาก งงไปหมดเลย แหะ ๆๆ

ปล.แล้วเรื่อง OS เนี่ย ถ้าเราเปิดร้านควรจะใช้ตัวไหน และราคาเท่าไหร่ครับ ?
                      Last edited by slipknot66; 17 Dec 2012, 21:32:04.

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                        ตอนบวชสงบดีครับ เหมือนฟ้าเป้นใจ 15วันพกมือถือไป คนโทรมาไม่เคยอยู่กับตัว
                        เลยสงบตลอด เพราะตั้งสายโอนหาแม่ไว้ ฮ่าๆ เดินมาเจอก็2-3สาย แต่ก็ไม่มีโทรมาอีก แสดงว่าแม่คงบอกไปแล้วว่าบวช
                        แบ่งบุญให้ครับๆ
                        ขอบพระคุณมากๆครับ สาธุ ครับผม อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
                        มาขอความช่วยเหลือครับ....พอดี ต้องการสเป็คสำหรับเปิดร้านเน็ต ทำงานเอกสารทั้วไป....เล่นเกมส์ได้นิดหน่อย แต่เน้นที่งานเอกสาร และอินเตอร์มากกว่าครับ
                        อยากได้สเป็คที่เซฟเงินให้ได้มากที่สุดครับรวมจอด้วยนะครับ.....จริง ๆ ว่างงบไว้ที่ 15000 รวมจอ อยากได้จอ 23'' Resolution 1920x1080
                        ขอทั้ง Intel และ AMD นะครับ...แล้วก็รบกวน แนะนำให้ด้วยนะครับว่าตัวไหนดีกว่ากัน...ผมไม่ได้ตามเรื่องคอมพิวเตอร์นานมาก งงไปหมดเลย แหะ ๆๆ

ปล.แล้วเรื่อง OS เนี่ย ถ้าเราเปิดร้านควรจะใช้ตัวไหน และราคาเท่าไหร่ครับ ?
                        เปิดมาเรื่องOS แนะนำ Windows8 64bits เลยครับผม ของแท้ตอนนี้ 1200-2900บาท คุ้มค่าแน่นอนครับผม
                        แต่ถ้าไม่มั่นใจในการใช้งาน ก็ใช้ Windows7 ครับผม แต่มันแพงกว่าเยอะเลย
                        ตีไป 2900 บาทครับผม
                        =============
                        เหลือ 12100 บาท
                        จัดได้ตามนี้เลยครับผม
                        Philips IPS 23" = 4800
                        เมาส์คีบอร์ดหูฟัง = 500
                        AMD A8-5600K = 3500 (หรือจะใช้แค่ A6ก็ได้ครับ แต่มันมี 2coreเอง เลยแนะนำ A8)
                        GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
                        WDBLUE500gb = 1950 (ถ้าเป็น Diskless ก็ไม่ต้องใช้ครับผม ประหยัดได้อีก)
                        Blackberry4gb 1600Mhz*2 = 1200
                        Tsunami+PSU580wติดเคส = 800
                        DVD24x LG =600
                        รวม 13400 บาท
                        เกินมา 1300 บาท ไม่รุ้ไหวไหมครับผม สงสัยอะไรยังไงสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีช่วยเต็มที่ครับผม

Comment

• วินโดว์ 8 ราคาดีจัง >.<

แต่ผมยังใช้ โกสต์อยู่เลย - -

ดันกระทู้ไปในตัวครับ

ปล.คุณรัน ชำนาญเรื่องdisklessป่าวครับ มันทำงานยังไง ดียังไงนอกจากประหยัดค่า hdd แนะนำหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by colingpowder View Post
                            วินโดว์ 8 ราคาดีจัง >.<

แต่ผมยังใช้ โกสต์อยู่เลย - -

ดันกระทู้ไปในตัวครับ

ปล.คุณรัน ชำนาญเรื่องdisklessป่าวครับ มันทำงานยังไง ดียังไงนอกจากประหยัดค่า hdd แนะนำหน่อยครับ
                            ก็เวลาจะอัพเดตตัวเกม อัพเดตแค่เครื่องแม่เครื่องเดียวเสร็จไม่ต้องไปนั่งไล่อัพทีละเครื่องครับ หรือจะลงเกมอะไรก็ลงแค่เครื่องแม่เครื่องเดียว รวดเร็วดี

ข้อเสียถ้าเครื่องแม่มีปัญหา คือ ปิดร้านสถานเดียว ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              ขอบพระคุณมากๆครับ สาธุ ครับผม อิอิ

เปิดมาเรื่องOS แนะนำ Windows8 64bits เลยครับผม ของแท้ตอนนี้ 1200-2900บาท คุ้มค่าแน่นอนครับผม
                              แต่ถ้าไม่มั่นใจในการใช้งาน ก็ใช้ Windows7 ครับผม แต่มันแพงกว่าเยอะเลย
                              ตีไป 2900 บาทครับผม
                              =============
                              เหลือ 12100 บาท
                              จัดได้ตามนี้เลยครับผม
                              Philips IPS 23" = 4800
                              เมาส์คีบอร์ดหูฟัง = 500
                              AMD A8-5600K = 3500 (หรือจะใช้แค่ A6ก็ได้ครับ แต่มันมี 2coreเอง เลยแนะนำ A8)
                              GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
                              WDBLUE500gb = 1950 (ถ้าเป็น Diskless ก็ไม่ต้องใช้ครับผม ประหยัดได้อีก)
                              Blackberry4gb 1600Mhz*2 = 1200
                              Tsunami+PSU580wติดเคส = 800
                              DVD24x LG =600
                              เกินมา 1300 บาท ไม่รุ้ไหวไหมครับผม สงสัยอะไรยังไงสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีช่วยเต็มที่ครับผม

คือวางงบไว้สำหรับเครื่องและจอไว้ที่ 15000 เลยครับ ส่วนค่า OS นั้นต่างหาก สามารถปรับเปลี่ยนตรงไหนได้บ้างครับ
                              ที่ผมอยากเปลี่ยนมีดังนี้ครับ

WDBLUE500gb = 1950 (ถ้าเป็น Diskless ก็ไม่ต้องใช้ครับผม ประหยัดได้อีก) เยอะไปหรือเปล่าครับ แต่ถ้าราคาไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ แค่หลักร้อยตัวนี้คงไม่ต้องเปลี่ยน
                              Blackberry4gb 1600Mhz*2 = 1200 ไม่ชอบยี่ห้อนี้เป็นการส่วนตัว...ขอเป็น G.skill หรือ Corsair ดีกว่า อิอิ
                              Tsunami+PSU580wติดเคส = 800 อยากได้ PSU แยกกับเคสต่างหากครับ

น่าจะบานอีกเยอะพอสมควร ยังไงรบกวนจัดให้ใหม่ด้วยนะครับ เดี๋ยวผมจะดูและเรียบเรียงดูเองอีกที ขอบคุณค๊าบบบบบ

Comment

• จาก #10448.....

FX-6100 = 3800
                                GIGABYTE GA-78LMT-S2 = 1400
                                DDR3(1600) 4GB. KingBox = 650 *2 = 1300
                                WDBLUE 1TB = 2300
                                HIS 7750 GDDR5 1GB = 3000
                                DVD22X LG = 600
                                Case+PSU ตามชอบ = 1000 (แนะนำของ Tsunami เพราะดี และPSU คุ้ม)

ช่วยจัดให้สักชุดครับ ระหว่าง FX-6100 กับ I3-3220 อันไหนเหมาะกว่า ครับ ?
                                หรือ เป็นตัวอื่นก็ได้ ครับ ?
                                งบประมาณ หมื่นต้นๆ ไม่เกิน 14000 ครับ (หรือไม่เกินหมื่นก็ดีครับ แบบคุ้มค่า ประหยัด ใช้งานได้ดี ครับ)
                                ลูกชาย ใช้เล่นเกมส์เป็นหลัก (ทั้งออนไลน์ และ ออฟไลน์)
                                เล่นอินเตอร์เน็ตทั่วไป ใช้งานทั่วไป
                                .
                                เครื่องเก่าที่ใช้อยู่..... Athlon 64 3200+, Ram DDR2 2G/667, VGA Radeon X1550 256M, Windows xp sp3
                                .
                                ไม่รวม จอ, เคส, ซัพพลาย..... (ใ่ช้ของเครื่องเดิม ครับ)
                                .
                                ชุดใหม่นี้ ควรใช้ OS เป็นตัวไหน ครับ ?
                                Windows 7 หรือ Windows 8 ?
                                x86 หรือ x64 ครับ ?
                                .
                                ขอบพระคุณล่วงหน้า ครับ
                                Last edited by ถุงเงิน; 18 Dec 2012, 19:14:20.

Comment

Working...
                                X