Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core i7 - 3770 = 9450
    Gigabyte Z77-HD3 = 3450
    Gigabyte GTX 680 OC-2GD5 = 16900
    Kingston Hyper-X 8GB/1600 4GBx2 = 1520
    OCZ Vertex4 128GB = 4450
    WD Blue 1TB Sata3 = 2270
    DVD LG 24x sata = 560
    XFX Pro Series 650W Core Edition Full Wired = 2690
    CASE Zalman Z11 Plus = 1950
    SINK CM 212 EVO = 1100

รวม 44000 บาท

ลองจัดๆดู โหดมากมาย อยากมันเหลือ 40-42k แต่ ตัดไม่ลงเลย

Comment

• Comment

• Originally posted by likasit1 View Post
        จากสเป็คที่คุณrunshana แนะนำมา ผมขออนุญาให้ช่วยวิเคราะห์ ว่าอันไหนมันน่าจะเอามาทำงานกับเล่นเกม online มากกว่ากันครับ
        เพราะว่า พี่ผมเค้าอยากได้ i7 (จริงๆไม่รู้ว่ามันต่างกันมากมั้ยกับ i5)

อีก spec ที่ผมสนใจอยู่จากคุณSt.siva
        i7 3770 = 9350
        Gigabyte H77M-D3H = 2440
        Quadro 410 = 4800 (Jedi)
        Kingston Hyper-X 16GB/1600 8GBx2 = 3000
        WD Blue 1TB sata3 = 2270
        DVD LG 24x Sata = 560
        Raidmax RX-600AF 600w = 1710
        CASE = 1000
        SINK = CM TX3 EVO = 690
        LED Acer 23" = 3990
        ถ้ามองด้าน การ์ดจอ
        ถ้าเป็นงานด้าน Illus ต้องตอบว่า ไม่ค่อยต่างกันครับ เพราะ ตัว Quadro นั้น เป็นการ์ดที่ใช้งาน ในการทำกราฟฟิค 3มิติ เสียมากกว่า
        ในเรื่อง 2มิติ การคำนวน จะเน้นไปที่ ความเร็ว แทนความสามารถในการประมวลผล(เพราะ มีแค่ xy ไม่ได้มี xyz)

แต่ถ้ามอง เรื่อง CPU บอกได้เลยคำเดียวว่า แจ่มกว่ามากครับผมอีกทั้งยังคุ้มค่า อีกด้วยครับ จัดไปไม่เสียหลายแน่นอน
        แต่การ์ด Quadro410 ไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์ครับผม ถ้าแก้เสป็ค ท่าน st.siva คงแก้แค่ การ์ดจอ จาก Quadro เป็น
        GTX650Ti 'Innovision' = 4600 บาท คุ้มที่สุดครับผม

Originally posted by mrkillerrr View Post
        รบกวนไว้เยอะเหมือนกันครับ 55555+
        เง้อ ไม่หรอกครับ ดีใจเสียอีกที่ท่านมาครับผม

Originally posted by likasit1 View Post
        ฮ่าๆ พอดีไม่ได้ติดตามสเป็กคอมมานานมาแล้วครับ แนะนำอะไรมา ผมตึ๊บหมดอะครับ
        ทีแรกว่าจะไปซื้อวันนี้ สงสัยมาก จนป่านนี้สี่โมงเย็นยังไม่ได้ออกไปเซียร์เลย 555
        ครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
        ขออภัยที่ตอบช้าครับผม
        Originally posted by mrkillerrr View Post
        ถ้าจะทำงานไปด้วย พร้อมเล่นเกมออนไลน์ (อาจจะเปิดหลายๆจออีก) ผมแนะนำว่า AMD 8-Cores น่าจะเหมาะกับท่านกว่านะครับ เทพ Multitasking อยู่แล้ว หลายหัวได้เปรียบครับ แต่ถ้าทำงานอย่างเดียว เล่นเกมอย่างเดียว Intel กินเกือบขาดครับ(แต่คงไม่ขาดมาก ถ้าเทียบกับ FX Gen2)

ส่วนอันนี้ หมายถึงผมรบกวนคุณรันแนะนำอะไนๆหลายเรื่องน่ะครับ ก่อนหน้านี้ ว่างๆ เลยเข้ามาช่วยตอบบ้างที่ผมพอรู้(งูๆปลาๆ) ฮ่าๆๆๆ
        ขอบคุณมากๆครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
        ใครที่สนใจการถ่ายภาพ..อยากเรียนรู้....และแบ่งปันประสบการร์กัน....สามารถเข้าไปกดถูกใจไว้ได้นะครับ ผมจะลงภาพและบทความต่าง ๆ ที่เกี่ยวกับการถ่ายภาพเอาไว้....ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพนะครับ ^_^

Click
        โอ้ ขอบคุณมากๆครับท่านมาร์ค ที่แบ่งปัน สถานที่ดีๆให้สิงสู่ครับผม
        เป็นยังไงมั่งครับท่าน
        Originally posted by podsak View Post
        Core i7 - 3770 = 9450
        Gigabyte Z77-HD3 = 3450
        Gigabyte GTX 680 OC-2GD5 = 16900
        Kingston Hyper-X 8GB/1600 4GBx2 = 1520
        OCZ Vertex4 128GB = 4450
        WD Blue 1TB Sata3 = 2270
        DVD LG 24x sata = 560
        XFX Pro Series 650W Core Edition Full Wired = 2690
        CASE Zalman Z11 Plus = 1950
        SINK CM 212 EVO = 1100

รวม 44000 บาท

ลองจัดๆดู โหดมากมาย อยากมันเหลือ 40-42k แต่ ตัดไม่ลงเลย
        ถ้าให้ตัดลง ในเซ็ทนี้ ผมคงตัดแค่ PSU เป็น Raidmax700w = 2000 และเมนบอร์ดเป็น Asrock H77/MVP ครับผมจะเหลือ 42นิดๆพอดีครับผม

Originally posted by goobook View Post
        ขอบคุณครับผม

Comment

• สวัสดีครับ แวะมาดัน

Comment

• คุณชนะครับเจ้าพัดลมซีพียูผมมีเสียงดัง ผมจะเปลี่ยนฮีทซิ้งดีมั้ยครับ มองๆไว้มี2ตัว Deepcool ICEEDGE MINI FS กับCoolerMaster Hyper 101เห็นราคาถูกและผมใช้งานไม่โอเวอร์กล็อค
            ลืมไปผมใช้CPU AMD PHEENOM IIX4 840 3.2Ghz

Comment

• Comment

• 10792

Comment

• ดันยามดึกครับ

Comment

• จัดมาเมื่อวานศุกร์ครับ = = advice ปิด เลยไปลงที่

ได้ i3+7770 oc
                    ซื้อ jib กับ คอมมอ และ ร้านทั่วไป อีกร้าน

Comment

• มีคำถามมาถามครับ....พอดีว่าเข้าไปดูตลาดของมือสองแล้วพบว่าราคาของถูกลงอย่างมากในช่วงที่ผมไม่ได้เข้ามาดูเกือบปีกว่า ๆ เพราะปกติจะเข้าแค่กระทู้นี้กระทู้เดียว ^_^
                      อยากจะถามดังนี้ครับ

1. Intel Core i7 860 หรือ Socket 1156 ยังน่าเล่นอยู่มั้ย...เพราะผมดูราคามือสองแล้ว...ราคาถือว่ารับได้สบาย ๆ
                      2. VGA AMD HD5xxx / GF GTX4xx ยังคงน่าเล่นอยู่มั้ยในเรตราคาที่ไม่เกิน 5 พันบาท หรือมีตัวเลือกที่ดีกว่านี้ครับ แต่ใจจริง ๆ ผมชอบ ซี่รี่ย์นี้ของทั้งสองค่ายมากที่สุดแล้ว
                      3. ตอนนี้เครื่องทำงานได้ค่อนข้างช้า....เพราะไฟล์ภาพ...มีขนาดใหญ่ขึ้น...และใช้โปรแกรมเยอะขึ้น(เปิดพร้อม ๆ กันประมาณ 7-8 โปรแกรมรวมโปรแกรมจิปาถะด้วยนะครับ โปรแกรมทำงานประมาณ 3-5 ฝดปรแกรม)...อยากรู้ว่า....เปลี่ยนตัวใดก่อนจะเห็นผลมากที่สุด
                      ในงานเกี่ยวกับการทำไฟล์รูปภาพ...เฉพาะรูปภาพนะครับ....เพราะคงไม่เปลี่ยนทีเดียวทั้งหมด
                      ระหว่าง 1.HDD > SSD
                      2. เพิ่ม VGA เพราะตอนนี้ใช้ VGA on i3 540 อยู่
                      3. เปลี่ยน CPU จาก Core i3 540 > i7 860

ก็มีประมาณนี้ครับ....แหะ ๆ รู้สึกเหมือนไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนเลย...ยังไงรบกวนด้วยนะครับ คงไม่ขอมากไปเน๊าะ ^_^

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
                        สวัสดีครับ แวะมาดัน
                        ขอบคุณครับผมท่าน เปลี่ยนดิสใหม่ น่ารักนะครับเนี่ย อิอิ

Originally posted by abeachboy View Post
                        คุณชนะครับเจ้าพัดลมซีพียูผมมีเสียงดัง ผมจะเปลี่ยนฮีทซิ้งดีมั้ยครับ มองๆไว้มี2ตัว Deepcool ICEEDGE MINI FS กับCoolerMaster Hyper 101เห็นราคาถูกและผมใช้งานไม่โอเวอร์กล็อค
                        ลืมไปผมใช้CPU AMD PHEENOM IIX4 840 3.2Ghz
                        ตัวแรกไม่เคยใช้ครับผม ส่วนตัวที่2 ก็ถือว่าok ในระดับนึงครับผม น่าใช้ดีครับ กับอีกตัวก็ Blizzard ก็ดีเหมือนกันครับผม เล็กๆไม่แพงมากครับ

Originally posted by title01 View Post

Originally posted by mrggns View Post
                        10792

Originally posted by win22222 View Post
                        ดันยามดึกครับ

Originally posted by goobook View Post
                        จัดมาเมื่อวานศุกร์ครับ = = advice ปิด เลยไปลงที่

ได้ i3+7770 oc
                        ซื้อ jib กับ คอมมอ และ ร้านทั่วไป อีกร้าน
                        ยินดีด้วยครับผม ได้คอมแล้ว เป็นอย่างไรมั่งครับใช้งาน พอใจไหมครับผม แนะนำได้เลยนะครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                        มีคำถามมาถามครับ....พอดีว่าเข้าไปดูตลาดของมือสองแล้วพบว่าราคาของถูกลงอย่างมากในช่วงที่ผมไม่ได้เข้ามาดูเกือบปีกว่า ๆ เพราะปกติจะเข้าแค่กระทู้นี้กระทู้เดียว ^_^
                        อยากจะถามดังนี้ครับ

1. Intel Core i7 860 หรือ Socket 1156 ยังน่าเล่นอยู่มั้ย...เพราะผมดูราคามือสองแล้ว...ราคาถือว่ารับได้สบาย ๆ
                        2. VGA AMD HD5xxx / GF GTX4xx ยังคงน่าเล่นอยู่มั้ยในเรตราคาที่ไม่เกิน 5 พันบาท หรือมีตัวเลือกที่ดีกว่านี้ครับ แต่ใจจริง ๆ ผมชอบ ซี่รี่ย์นี้ของทั้งสองค่ายมากที่สุดแล้ว
                        3. ตอนนี้เครื่องทำงานได้ค่อนข้างช้า....เพราะไฟล์ภาพ...มีขนาดใหญ่ขึ้น...และใช้โปรแกรมเยอะขึ้น(เปิดพร้อม ๆ กันประมาณ 7-8 โปรแกรมรวมโปรแกรมจิปาถะด้วยนะครับ โปรแกรมทำงานประมาณ 3-5 ฝดปรแกรม)...อยากรู้ว่า....เปลี่ยนตัวใดก่อนจะเห็นผลมากที่สุด
                        ในงานเกี่ยวกับการทำไฟล์รูปภาพ...เฉพาะรูปภาพนะครับ....เพราะคงไม่เปลี่ยนทีเดียวทั้งหมด
                        ระหว่าง 1.HDD > SSD
                        2. เพิ่ม VGA เพราะตอนนี้ใช้ VGA on i3 540 อยู่
                        3. เปลี่ยน CPU จาก Core i3 540 > i7 860

ก็มีประมาณนี้ครับ....แหะ ๆ รู้สึกเหมือนไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนเลย...ยังไงรบกวนด้วยนะครับ คงไม่ขอมากไปเน๊าะ ^_^
                        ยินดีครับท่านมาร์ค ตอบได้ตามนี้เลยครับผม
                        1.ไม่น่าเล่นแล้วครับ ถ้าจะเล่น 1156 ขณะนี้ ไปเล่น FX แรงและคุ้มกว่าเยอะครับ 5900 บาทเอง สำหรับ 8320 แรงกว่ามากครับ
                        2.เช่นกันครับผม ไม่น่าเล่นแล้วครับ เพราะกินไฟเยอะกว่ามากและแรงไม่ได้เท่าไหร่ครับ อย่าง 480 ตอนนี้ แรงได้แค่ 660 เองครับผม
                        ส่วน 580 ก็โดน 660TI ชนตกขอบไปแล้วครับผม
                        ส่วน ในเรต 5000 บาท ถ้าจะเล่นจริงๆ ไปเล่น650TI ของ Winfast หรือ 7770 คุ้มกว่าไปเล่น 4XX ครับ ประหยัดไฟกว่าเยอะด้วย
                        3.แนะนำน่าเปลี่ยนสุดคือ HDD ครับ เปลี่ยนเป็น SSD เลยครับผม
                        นอกนั้น เหมือนเดิมไว้ก่อนเลยครับ
                        พยายามแยกไฟล์ไปไว้HDD สำหรับเก็บข้อมูล และรัน เวลาทำงานเฉพาะ ที่อยู่บน SSD จะทำให้เครื่องเร็วแรงตลอดครับผม

สงสัยอะไรถามต่อได้เลยนะครับ ยินดีช่วยเสมอครับท่านมาร์ค ^^ ไม่ขอมากไปเลยครับผม

ภาพประกอบตัดสินใจครับผม
                        660 แรงกว่า 570
                        480 เบากว่า 570

Comment

• สวัสดีครับผม ไม่เจอกันนานเลยนะครับ คุณชนะ พอดีเพิ่งกลับมาจากต่างประเทศ ไปซะนานเป็นปีเลยผมกลับมานี้คิดถึงคุณชนะเลย แล้วก็น้องมาร์คด้วย ยังจำพี่ได้รึเปล่าไม่รู้ ฮ๋า ๆ

วันนี้ก็มีเรื่องจะมารบกวนคุณชนะ จัดคอมสวยๆให้สักชุดครับ

Comment

• สุดดๆ +++

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                              สวัสดีครับผม ไม่เจอกันนานเลยนะครับ คุณชนะ พอดีเพิ่งกลับมาจากต่างประเทศ ไปซะนานเป็นปีเลยผมกลับมานี้คิดถึงคุณชนะเลย แล้วก็น้องมาร์คด้วย ยังจำพี่ได้รึเปล่าไม่รู้ ฮ๋า ๆ

วันนี้ก็มีเรื่องจะมารบกวนคุณชนะ จัดคอมสวยๆให้สักชุดครับ
                              สวัสดีครับผม จำได้สิครับผม ธุรกิจ กาแฟเป็นอย่างไรมั่งครับผม คิดถึงมากเลยครับผม
                              เห็นหายไปเลย ตอนนี้คุณมาร์คเขาเลิกเล่นคอมไปเล่นกล้องแล้วครับผม ถ่ายสวยมากๆเลยครับผม

ส่วนเรื่องคอมยินดีช่วยครับผม งบเท่าไหร่ครับท่าน^^

Originally posted by ๏Heineken๏ View Post
                              สุดดๆ +++

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                                สวัสดีครับผม จำได้สิครับผม ธุรกิจ กาแฟเป็นอย่างไรมั่งครับผม คิดถึงมากเลยครับผม
                                เห็นหายไปเลย ตอนนี้คุณมาร์คเขาเลิกเล่นคอมไปเล่นกล้องแล้วครับผม ถ่ายสวยมากๆเลยครับผม

ส่วนเรื่องคอมยินดีช่วยครับผม งบเท่าไหร่ครับท่าน^^

เอ้าน้องมาร์คของผม เลิกเล่นคอมแล้วหรอครับเนีย ไม่น่าเลย พี่กลับมาไม่ทันเปลี่ยนใจน้องหรอเนีย ส่วนกาแฟ ตอนนี้ไปได้ดีครับผม ตอนนี้4สาขาแล้วครับ ตอนไปอยู่เมื่องนอกกับ แฟน ก็เลยต้องให้คนในครอบครัวดูแล แทนตอนนี้ก็มีเจ้าตัวเล็กอายุ 3เดือนวุนวายเลยครับ ฮ่าๆ ผมเองก็คิดถึงคุณชนะมากมายเลย ตอนนั้นเรายังคุยกันเรื่อง AMD รถไถ่ อะไรสักอย่างน่าผมก็จำไม่ได้ ไม่รู้ว่าออกมารึยัง แต่ผมก็หายไปนานมากไม่ได้ติดตามเรื่อง it เลยครับ กลับมาคอมเก่าก็เก่าจนไม่สามารถเล่นต่อไปได้อ่าครับ ส่วนคอมอยากให้คุณชนะจัดให้หนอย อยากดูละหว่าง I7 กับ AMD ตอนนี้ผมก็ไม่ทราบมีอะไรมาใหม่บาง งบสัก 25-30 K ครับ เอาไว้เล่นเกมกับ ดูหนังฟังเพลง MOTHERBOARDS ขอเป็น Asus ครับผม usb 3.0 ครับ ซาวการ์ดขอเสียงดีๆ ราคาถูกสักตัวครับคุณชนะ ขอตัวคูลเลอร์ด้วยน่าครับผม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Comment

Working...
                                X